ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

อยากพูดคุยเรื่องการซืื้อบ้านกันครับ

กระทู้นี้ค่อนข้างเหมาะสำหรับคนที่อยู่วัยทำงานสร้างตัวนะครับ อยากได้คนวัยทำงานมาคุยกัน

คือตอนนี้ผมซื้อบ้านเดี่ยวใหม่ ราคา 2.5 ล้านครับ เพิ่งเริ่มผ่อนได้ไม่กี่เดือนเอง ผ่อน 30 ปี มองไปแล้วก็คงอีกนานกว่าจะหมด = ='

คือผมหนีชีวิตวุ่นวายของคอนโด แล้วมาอยู่ทาวเฮ้าส์ แต่มันก็ยังไม่มีความเป็นส่วนตัว เลยตัดสินใจขายทิ้งทั้งหมดแล้วมาซื้อบ้านเดี่ยวอยู่ครับ

ตอนนี้ชีวิตความเป็นอยู่ดีขึ้นมาก มีความเป็นส่วนตัวสูง เพื่อนบ้านก็ดีขึ้นมาอีกระดับนึง แต่ก็ต้องรับภาระหนี้สินกันต่อไป

หลายคนบอกผมว่าผ่อนบ้านไม่เหนื่อยเหรอ?? ก็เหนื่อยนะครับ แต่ทำไงได้มันเป็นปัจจัย 4 นี่นา มันจำเป็น

อันที่จริงบ้านญาติพี่น้องผมก็มีจะไปอยู่ก็ได้ แต่คนอยู่กันเยอะ ขาดความเป็นส่วนตัว (ผมโลกส่วนตัวสูงนะ) ก็เลยต้องตัดสินใจออกจากบ้านญาติมา

แต่ก็มีบางคนที่ทำงานผมมาพูดให้ฉุกคิดขึ้นมาได้ว่า ทำไมต้องสร้างหนี้ให้ตัวเองด้วย อยากมีบ้านอยู่ก็ไปหาเมียรวยๆสิ หาเมียที่มีบ้านอยู่แล้ว

แล้วก็ไปขออาศัยเมียอยู่ก็ได้ ไม่ต้องมีหนี้เป็นล้านด้วย

ผมก็ เออ...ว่ะ มันก็จริง เพราะเพื่อนผมก็อยู่บ้านเมียเหมือนกัน ผมนั่งคิดเรื่องนี้อยู่หลายวัน เหมือนตัวเองโง่ๆไงไม่รู้

แค่อยากได้บ้านของตัวเองถึงขนาดต้องมีหนี้เป็นล้านเลยรึ แต่มาคิดในมุมกลับก็อีกอ่ะนะ เกิดไปอยู่บ้านเมียแล้วก็อาจต้องอยู่ร่วมกับญาติทางเมียด้วยรึป่าว??

จะมีความเป็นส่วนตัวเหมือนอยู่บ้านตัวเองรึป่าว?? ยิ่งคิดก็พาให้สับสน แต่ไหนๆผมเลือกทางเดินนี้แล้วก็คงต้องเดินต่อไปให้สุดทาง คือก้มหน้าก้มตาผ่อนบ้านต่อไป

แล้วมีความสุขกับบ้านของตัวเองทุกวัน...

หรือเพื่อนๆ มีความคิดยังไงกันบ้างครับ กับเรื่องแบบนี้ อยากรู้ความเห็นของคนอื่นบ้าง
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ทำไมไม่ไปซื้อบ้านมือ 2 ที่หลุดธนาคารละครับที่ธนาคารขายผมเห็นราคามีตั้งแต่ 100,000 จนถึงหลักล้านนะครับ ถูกกว่ามาก แต่ไม่รู้จะผ่อนได้ไหมนะ

ส่วนเรื่องหาผู้หญิงรวยแล้วเกาะเขาเป็นผมๆไม่ทำหรอกครับยกเว้นมันตกกระไดพลอยโจรอะนะถึงค่อยว่ากันอีกที

ส่วนตัวผมมีบ้านของผมอยู่แล้วเลยไม่จำเป็นต้องซื้อมีแต่ต่อเติมให้มันดีขึ้นเท่านั้น

ยังไงก็สู้ด้วยตัวเราเองดีที่สุดครับอย่าไปเอาเปรียบคนอื่นเลย และการหาแฟนผมว่าหาที่เรารักเขาและเขารักเราที่เป็นเราดีกว่าและเราก็รักเขาที่ตัวของเขาดีกว่าไม่ใช่รักเขาเพราะเขามีบ้านมีรถมีเงินมีทองอะไรประมาณนี้ นะครับ

สู้ๆครับ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    เอาที่ๆเราอยู่แล้วมันสบายใจที่สุดนั่นเเหละครับ/ส่วนตัวผมไม่มีบ้านหรอกนะครับอาศัยอยู่กับญาติแต่ก็อยากมีบ้านอยู่เป็นของตัวเองเหมือนกันอยู่กับคนอื่นแล้วมันอืดอัดจะทำอะไรก็ตามใจก็ลำบากแต่ถ้าจะเป็นหนี้เยอะขนาดนี้ก็คงต้องคิดหน่อยเเหละเวลาที่เราต้องใช้หนี้กับเวลาความเป็นส่วนตัวที่ได้มามันคุ้มค่ากันรึป่าว

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    อยู่บ้านเมียก็ได้ถ้าแต่งกันยังไงก็ใช้ทรัพย์สินร่วมกันอยู่แล้วเก็บเงินส่งลูกเรียนในอนาคตดีกว่า เรื่องความเป็นส่วนกับชีวิตคู่นี้คงจะไปกันไม่ได้ครับแต่งงานก็บ๊ายบายฟรีดอมได้เลยเชื่อสิ =='

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    ทำไมไม่ไปซื้อบ้านมือ 2 ที่หลุดธนาคารละครับที่ธนาคารขายผมเห็นราคามีตั้งแต่ 100,000 จนถึงหลักล้านนะครับ ถูกกว่ามาก แต่ไม่รู้จะผ่อนได้ไหมนะ

ส่วนเรื่องหาผู้หญิงรวยแล้วเกาะเขาเป็นผมๆไม่ทำหรอกครับยกเว้นมันตกกระไดพลอยโจรอะนะถึงค่อยว่ากันอีกที

ส่วนตัวผมมีบ้านของผมอยู่แล้วเลยไม่จำเป็นต้องซื้อมีแต่ต่อเติมให้มันดีขึ้นเท่านั้น

ยังไงก็สู้ด้วยตัวเราเองดีที่สุดครับอย่าไปเอาเปรียบคนอื่นเลย และการหาแฟนผมว่าหาที่เรารักเขาและเขารักเราที่เป็นเราดีกว่าและเราก็รักเขาที่ตัวของเขาดีกว่าไม่ใช่รักเขาเพราะเขามีบ้านมีรถมีเงินมีทองอะไรประมาณนี้ นะครับ

สู้ๆครับ

หาซื้อบ้านมือสองราคาต่ำกว่านี้ ในพื้นที่แถวนี้ไม่ได้จริงๆครับ ถึงหาได้ถูกกว่าก็ถูกกว่ากัน 2-3 แสนเอง แล้วก็เข้าซอยลึก เปลี่ยว คับแคบ

ถ้าถูกกว่านี้ต้องเป็นทาวเฮ้าส์แล้วครับ ไม่ีรู้จะทำไงก็เลยต้องยอมเป็นหนี้

แต่หายากครับคนซื้อบ้านเงินสด ส่วนใหญ่ก็จะต้องเป็นหนี้กันทั้งนั้น เฮ้อ แต่ตราบใดที่ยังทำงานก็มีเงินส่งบ้านอยู่แล้วครับ ก็คงต้องสู้กันต่อไป
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ _SaBasTaiN_ อ่านกระทู้
    เอาที่ๆเราอยู่แล้วมันสบายใจที่สุดนั่นเเหละครับ/ส่วนตัวผมไม่มีบ้านหรอกนะครับอาศัยอยู่กับญาติแต่ก็อยากมีบ้านอยู่เป็นของตัวเองเหมือนกันอยู่กับคนอื่นแล้วมันอืดอัดจะทำอะไรก็ตามใจก็ลำบากแต่ถ้าจะเป็นหนี้เยอะขนาดนี้ก็คงต้องคิดหน่อยเเหละเวลาที่เราต้องใช้หนี้กับเวลาความเป็นส่วนตัวที่ได้มามันคุ้มค่ากันรึป่าว

ผมเคยอยู่บ้านญาติมาก่อนครับ ทำอะไรตามใจตัวเองไม่ได้เลย อยากออกไปเที่ยว อยากเล่นเกม อยากทำอะไรก็ต้องคอยขออนุญาตตลอด

อยู่บ้านญาติมาเกือบสิบปีครับ ไม่มีแม้แต่ห้องเป็นของตัวเอง พ่อแม่ก็ไม่มีมรดกให้ ก็เลยต้องออกมาบินเดี่ยวแบบนี้แหละครับ ^ ^'''

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    3
    ผมรู้ว่า จขกท.กำลังจิตใจสับสนไม่มั่นคงกับคำที่หลายๆคนบอก ทั้งที่ก่อนหน้า จขกกท.ได้ตัดสินใจไปแล้ว
    ผมคิดว่าดีแล้วละครับมีบ้านเป็นของตัวเอง ใช้ชีวิตแบบอิสระ เป็นตัวของตัวเองดีที่สุดล่ะ แต่อาจจะเเลกกับภาระอันหนักอึ้ง
    ถ้าคิดว่าไม่ไหว จขกท คงไม่ซื้อบ้านหลังเป็นล้านหรอกครับ นายแน่มาก เอาใจช่วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamebanjen : 19th October 2014 เมื่อ 17:12

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ดังที่ท่าน jamebanjen บอกละคับ จขกท. ได้ตัดสินใจไปแล้ว ถึงท่าน จขกท. เข้าใจว่าท่านคงจะเหนื่อยๆแล้วเครียดกับอะไรหลายๆอย่าง เป็นกำลังใจให้คับสู้ๆ คนเราก็ท้อได้หมดแรงเป็นนั่งพักซักหน่อยแล้วค่อยลุกสู้ต่อไปคับ คิดวะว่าไม่ได้มีท่านคนเดียวที่ลำบากคนที่ลำบากกว่าเราก็มี ทุกส์ในวันนี้สุขในวันหน้า คับ

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

อืมมม...
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    ผมก็ฝันเหมือน จขกท ครับ เพิ่งลาออกมาหางานใหม่ งานเชียงใหม่ก็หายากจริงๆ ความฝันเริ่มห่างไปทุกที ฮ่าๆ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ขอบคุณทุกคอมเมนต์ครับ หลายๆคนที่อยู่ในวัยสร้างตัวก็คงจะคล้ายๆกับผม

ถ้าไม่ได้คาบช้อนเงินช้อนทองมาเกิด ไม่มีมรดก ก็คงต้องไม่พ้นเป็นหนี้แน่นอนครับ

ทีแรกก็อยากจะเก็บเงินซื้อบ้านเงินสดเหมือนกัน แบบว่าอาศัยอยู่กับญาติแล้วเก็บเงินเอา แต่ราคาบ้านมันขึ้นทุกปี

เก็บเงินไม่ทันราคาบ้านแน่ครับ

บ้านที่ผมซื้อ 2.5 ล้าน ตอนนี้ราคาที่ดินขึ้นมาอีกแล้วนะครับ บ้านผมตอนนี้มูลค่าประมาณ 2.8 ล้านแล้วครับ แล้วมีแนวโน้มจะขึ้นไปเรื่อยๆ

ถ้าผ่อนไม่ไหวก็ขายต่อ น่าจะได้กำไรพอตัวเลย

แต่ด้วยความที่ผมอยู่คอนโดห้องแคบๆมาก่อน ก็ปรับตัวอยู่นานเลย วันๆเอาแต่นั่งเล่นคอม หญ้าขึ้นเต็มสนามหน้าบ้านยังขี้เกียจไปตัดเลย

แล้วอีกอย่างพออายุมากขึ้นแบงค์มันก็ให้กู้ยากอีกครับ ถ้าไม่รีบซื้อตอนนี้อาจจะต้องอยู่บ้านญาติจนแก่ตายเลยก็ได้

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    คุณยังดีกว่าผม และอีกหลายๆคนน่ะ
    ผมยังไม่มีปัญญาแบบนี้เลย 555 ชี้วิตมีลำบาก มีสบาย
    ยังไงก็สู้ต่อไปน่ะ เซบัสเตียน

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    3
    มีคนเคยบอกผม ไม่มีหนี้ ไม่มีหน้า ฮ่าๆ คนเราต้องคิดการไกลครับ กล้าคิดแล้วก็ต้องกล้าทำ ทนลำบากตอนที่ยังมีแรง ทำทุกๆวันเพื่ออนาคตที่สดใสครับ

ปล.ไม่ได้เข้า jkg นานละรู้สึกว่ามีสาระขึ้นเยอะ ฮ่าๆ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ก็ถ้าไม่กระทบชีวิต หรือ การเงิน จะบ้านหลังละกี่ล้านก็ไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ จะมีซักกี่คนที่ซื้อบ้านได้ด้วยเงินสด ถ้าไม่รวยมาตั่งแต่รุ่นพ่อ จริงไหม

ขนาดคนรวยๆ มีเงินเป็น 100 ล้าน ถามว่าเขาเป็นหนี้ไหม เขาก็เป็นหนี้อยู่นะครับ กู้เงินมาเปิดก็ต้องผ่อนจ่ายเหมือนเรานี่แหละ อย่าไปซีเรียสเยอะครับ

ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ + กินอยู่ แล้ว มีเงินเหลือเก็บ ก็ถือว่า ผ่านแล้วครับ

และที่มีคนบอกอยู่บ้านเมียก็ได้ อันนี้ก็จริงครับ (ถ้าบ้านเมียรวยจริง) ก็ไปอาศัยอยู่กะเมียครับ

คนรวยจริงๆมันไม่ได้เหมือนละครน้ำเน่าช่อง 3 ที่ไม่เอาคนจนหรอกนะครับ

น้องชายผมก็มีเมียรวยมาก ก็ไปอยู่บ้านเค้า (พ่อเมียซื้อรถให้ใช้อีกด้วย)

เอาแค่คุณดูแลลุกเขาดีๆ ลูกเขามีความสุข คนเป้นพ่อแม่เขาก็ต้องการแค่นี้แหละครับ และ....เป๋นคนดีก็พอครับ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    เหมือนผมเลยครับ ต้องการความเป็นส่วนตัวสุดๆ

บ้านผมราคาก่อสร้างราวๆ 7-8 แสนเอง ถ่ายรูปบ้านมาให้ดูหน่อยครับ อยากบ้านงามๆ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: