ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355

ผมอยากเล่นกีต้าเป็นอะครับ ผมจะเริ่มอย่างไรดี

พอดีผมพึ่งได้ กีต้า เป็นมรดกอะครับ กีต้าโปร่ง ตัวนี้เป็นของลุงอายุมันมากกว่า 30 ปีแล้วด้วย รู้สึกถึงมนต์ขรัง ของเพลง ฝรั่งสมัย 30 ปีที่แล้วจริงๆ
    ลุงผมชอบไปร้าน เอ แล้วเรียกอย่างไรนะ ก็จะมี เวทีเล่นดนตรีด้วย เมื่อลุงผมเรียนเสร็จ ก็จะมาเล่นกีต้าตัวนี้ที่ร้าน เค้าไปมาหลายที่
    ร้องเพลงภาษาอังกฤษ เพลงเก่าๆ รู้สึกถึงบรรยากาศยุค นั้นเลยแฮะ ดนตรี เอวิส ดนตรีแนว county
    ผมจึงอยากเล่น กีต้าตัวนี้เพื่อสานตำนานต่อ จนกว่ามันจะไปต่อไม่ไหวแล้วผมจะเก็บมันไว้ เพื่อลำลึกถึงลุง

แต่ผมนี่เล่น ดนตรี ไม่เป็น ไม่รู้อะไรซักอย่าง แต่ชอบร้องเพลง ภาษาอังกฤษ
    ผมอยากจะได้ดนตรีตอนผมร้องไปด้วยจริงๆ ท่านใดที่เล่นเป็นหรือผ่านประสบการณ์ ช่วยชี้แนะด้วยนะครับว่าผมจะเริ่มอย่างไรดี ตอนนี้ผมก็ฝึกแบบไม่รู้ทิศไม่รู้ทาง

ขอมือเธอหน่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 606

บุคคลในตำนาน อ.แดง ครับ ดูไปเรื่อยๆ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ฝึกจับคอร์ดก่อนเลยคับอันดับแรก C D E G A ไม่ก้อหาใน youtube คับ หรือ บล็อกต่างๆที่เขาสอน ผมก้อไม่เก่งนะคับ แต่ก้อเริ่มฝึดจากทาง internet อย่างเดียวเลยเพราะไม่มีตังค์ไปเรียนกับเค้า อิอิ ลองดูคับ สู้ๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    กีต้าร์ก็เหมือนรถไฟ คุณซื้อตั๋วเท่าไหร่ คุณก็ไปได้ระยะทางเท่านั้น คุณอยากไปถึงขั้นไหนล่ะ เล่นเปื่อยอยู่บ้านคนเดียว นักดนตรีวงเหล้า เทพยูทูป มืออาชีพ จนถึงระดับมาเอสโตร ทุกสเต็ปมันมีบททดสอบของมัน ซึ่งมันมีสิ่งที่คุณจำเป็นจะต้อง "ทำให้ได้-ใช้ให้เป็น" อยู่ เพราะผมไม่อาจทราบได้ว่าคุณต้องการฝึกเพื่อ เป็นอะไร มันจึงโฟกัสไม่ได้ว่าองค์ความรู้ที่คุณควรจะมีมันมีอะไรบ้าง
    รอวันโดนแบน

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    กีต้าร์ก็เหมือนรถไฟ คุณซื้อตั๋วเท่าไหร่ คุณก็ไปได้ระยะทางเท่านั้น คุณอยากไปถึงขั้นไหนล่ะ เล่นเปื่อยอยู่บ้านคนเดียว นักดนตรีวงเหล้า เทพยูทูป มืออาชีพ จนถึงระดับมาเอสโตร ทุกสเต็ปมันมีบททดสอบของมัน ซึ่งมันมีสิ่งที่คุณจำเป็นจะต้อง "ทำให้ได้-ใช้ให้เป็น" อยู่ เพราะผมไม่อาจทราบได้ว่าคุณต้องการฝึกเพื่อ เป็นอะไร มันจึงโฟกัสไม่ได้ว่าองค์ความรู้ที่คุณควรจะมีมันมีอะไรบ้าง
    เอ่อ ต้องเป็นอะไรด้วยเหรอครับ มีแบบนี้ไหมอะ ผมอยากฝึกไว้เล่น คลายเครียดอะครับ ผมเล่นเกมส์มากเกินไป ไว้อยากสัมผัส บรรยากาศเก่าๆ
    ผมชอบร้องเพลงภาษาอังกฤษ ร้องปล่าวๆคงไม่สนุก

ผมจะเข้ามหาลัยแล้วเวลามีเพื่อนมีแก๊ง ก็อยากดีดกีต้าเวลาไม่ได้ไปแตะคอม ลุงผมชอบดีดกีต้า จีบสาวสมัยนั้น 555
    พ่อผมสมัยเรียนเค้าก็ รับต่อมาจากลุง เค้าก็ดีดกีต้าจีบสาวนะ พ่อผมกับลุงผมสายเดียวกันเลย
    Betterman / lemon tree / county road / yellow / wind of change / ยุคพ่อผมทั้งหมดที่เค้าจะร้อง / ผมฟังมาหลายเพลงละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mcarmy : 24th October 2014 เมื่อ 10:12

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    ผมมั่วไปเรื่อย เล่นเป็นจนได้ไม่มีใครสอน ยังเกาไม่เป็นเล่นได้แต่คอร์ด ควรเริ่มจากคอร์ดง่ายๆก่อน พวก Em C G Db E Am A B แล้วค่อยฝึกคอร์ดทาบ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    ขอเเนะนำเเบบเเตกต่างเลยนะครับ
    อย่าเพิ่งหาว่าผมกวนนะ เเต่ขั้นเเรกที่ผมเองเคยสอนๆเด็กๆที่อยากจะเล่นกีตาร์จีบสาว มักจะมีปัญหาพวกนี้ตลอด
    คือ
    1 ไม่อยากตัดเล็บ ไว้เล็บซะสวยเเล้ว
    2 กลัวเจ็บมือ หรือเล่นไปสองวัน ปลายนิ้วระบม เลิกหัด เลิกเล่น อันนี้มีสองสาเหตุ คือ กีตาร์คอค่อนข้างโก่งสายเลยสูง กับสายเบอร์ใหญ่มากเลยเจ็บมือ สายกีตาร์โปร่งปกติ เริ่มที่ 0.11 -0.48 สาย 1-6
    3 โผล่มาครั้งเเรก จับคอร์ดยังไม่เป็น จะเล่นเพลงที่ใช้เทคนิคระดับสูงเลย ใจร้อน อยากโชว์เร็วๆ
    อันนี้ขอเเนะนำว่า หัดจับคอร์ดง่ายๆกับลองเล่นเพลงง่ายๆให้เริ่มชินสักเพลงสองเพลงก่อน เเล้วค่อยเริ่มที่การเล่นเพลงที่มีคอร์ดมากขึ้นหน่อย จากนั้นตรงนี้ล่ะครับ ที่มันจะวัดความอยากเล่นกีตาร์ของคุณว่า จะเลิก หรือจะต่อ ถ้าเลิก ผมเคยเห็นเด็กเเถวๆบ้านเลิกหัดเล่นประมาณวันที่สามที่สี่ เพราะเจ็บนิ้ว อยากเล่นเพลงเท่ๆ เเต่เล่นไม่ได้เลยเลิก เอาใจช่วยท่าน จขกท. ครับ ขอให้เล่นได้พริ้วๆเร็วๆนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ผมว่าก่อนอื่นต้องตั้งเป้าหมายก่อนครับ เอาเป็นว่าอยากเล่นเพลงนี้ให้ได้ซักเพลงในชีวิตอะไรแบบนี้
    หรือจะเล่นให้ใครซักคนฟัง

แล้วมันจะมีกำลังใจผลักดันให้เราเล่นจนได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ในความหมายคือเรื่องขอบเขตขององค์ความรู้มากกว่า เพราะมันเอาไว้กำหนดทิศทาง ถ้าอยากเล่นเรื่อยๆ เพลินๆสบายๆ สิ่งที่คุณต้องการคือไปหาตารางคอร์ดเพื่อฝึกจับคอร์ดเปลี่ยนคอร์ดและฝึกการตีคอร์ดเป็นจังหวะครับ เรียนรู้เรื่องภาคริธึมในส่วนของ groove เพื่อสร้างท่วงทำนอง เพราะถ้าคุณอยากร้องเพลงคุณต้องมีทำนองที่ดันการร้องให้เด่นขึ้นด้วย พอจับจังหวะได้ คุณต้องพยายามตีอารมณ์เพลงให้ออกและแสดงออกมาในลักษณะของน้ำหนักเสียง หนัก-เบา จะทำให้เพลงคุณมีมิติและไม่จืดชืดครับ มีการไหลน้ำหนักเพลงไปตามอารมณ์สอดคล้องกับการขับร้อง แต่ถ้าคุณอยากไปสูงกว่านี้ เรื่องที่ว่ามามันต่อยอดได้ยากครับ
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ตอนแรกอาจารย์ของผมคือหนังสือเพลงเก่าๆ กับกีต้าร์โปร่งพม่า จากแม่สอด ลองหัดหาคอร์ดจากในหนังสือเพลงแหละครับ หัดจับให้มันชินยิ่งคอร์ดที่ต้องทาบนิ้วยิ่งต้องจับให้บ่อย ตอนนี้ผมเรียน ครุศาสตร์ ดนตรีศึกษา เอกกีต้าร์คลาสสิก ถือว่าเป็นการต่อยอดครับ อยู่กับสิ่งที่ชอบอ่ะ มีความสุข

กล่าวขอบคุณ
    453
    ได้รับคำขอบคุณ: 333
    ผมหัดมั่ว ไม่ถึงครึ่งปีเล่นเป็น ตั่้งวงได้ 5555555555 แต่ก่อนอื่นต้องจับchords มาตรฐานมันได้ซะก่อน A BCDEFG หัดไปเรื่อยๆ มั่วๆไปเรื่อยหาเพลงง่ายๆที่ชอบๆ มาลองดีดๆ มั่วๆดู 5555

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    เริ่มต้นลองฝึกตีคอร์ดก่อนนะครับ อาจเริ่มจาก C Am G F ก็ได้ จำคอร์ดพื้นฐานให้ได้ก่อน จากนั้นฝึกการใช้ปิ๊กตีคอร์ดให้เป็นจังหวะ หากชำนาญแล้วค่อยศึกษาโน๊ตตามเฟซต่างๆ ครับ (ตอนเริ่มต้นจะยากนิดนึง)