ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658

พวกค่า Graphic Setting ต่างๆมันคืออะไรบ้างอะครับ ( Anti Aliasing, Vsync, etc... )

ชี้แจงทีครับ ขาดอะไรก็เอามาแบ่งความรู้กันเพิ่มได้นะครับ
    เพราะผมเป็นคนชอบปรับ Custom ( ไม่ใช่อะไรคอมพกาก )

ตามลิสล่างนี่เลยครับ มันคืออะไรกันบ้าง ผมไม่รู้

Anti Aliasing
    Vsync
    Depth of Field ( ระยะการมองเห็นปะครับไม่แน่อันนี้ )
    Foliage Distance
    Anisitropic
    Tessellation
    FXAA
    MSAA
    Framrate ( แสดงภาพต่อวินึงปะครับ )
    Ambient Occlusion
    Color Blind
    Motion Blur ( ทำให้ภาพไม่ดูคมตัดฉากกันใช่ปะครับ, เบลออ่อนๆ )
    Physx ( มันช่วยในส่วนไหน )
    Specular
    Reflection ( สะท้อนอะไรอะ แสงเงาของ object หรอ )
    SSAO
    Vertical Sync

เพิ่มเติมได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    Blog Entries
    1
    มาฟังคำตอบ

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    Anti Aliasing = FXAA,MSAA,SSAO อันนี้เป็นการลดรอยหยักของตัวเกมนั้นๆมีหลายแบบ
    Vsync = Vertical Sync ปรับภาพ 30 หรือ 60 ต่อเฟรมตลอดหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ (เครื่องต้องแรงพอ)
    Depth of Field ทำให้ระยะมองเห็นไกลๆดูเบลออ่อนๆ
    Motion Blur เวลาตัวละครขยับหรือหน้าจอขยับ ทำให้เบลอทุกการเคลื่อนไหว
    Tessellation พวกเส้นผม ผ้า พริ้วไหวนะถ้าผมจำไม่ผิด ตัวอย่างมีใน Tomb Rider
    Physx พวกหมอกควันในเกม ตัวอย่างมีในแบทแมน (ของค่ายเขียงอย่างเดียวมั้ง)
    Framrate ภาพหรือเฟรมที่แสดงใน 1 วิ
    Color Blind สำหรับคนตาบอดสีมั้ง -*-

ตอบได้ประมาณนี้ละครับไม่แน่ใจบางอันรอผู้อื่นมาตอบก็ได้อาจจะเข้าใจมากกว่านี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZeMaGreEn : 24th October 2014 เมื่อ 22:07
    Origin & Steam : Nirvash-Th & 'Nirvash

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 399
    ถ้าสำหรับไม่เน้นคุณภาพเน้นเนื้อเรื่อง ผมปรับอย่างนี้ครับ ลื่นๆเลย

Anti Aliasing ลดรอยหยัก(กินพลังพอสมควร) ปิด
    Vsync ปิด
    Depth of Field เปิดได้ครับ ไม่หน่วงมาก
    Foliage Distance ไม่ทราบครับอันนี้
    Anisitropic Tessellation FXAA MSAA ปิด
    Framrate ต้องลองดูว่าได้สูงสุดเท่าไหร่ มันไม่ตายตัวครับ ปกติ 30-60 แล้วแต่ความสามารถของ gpu
    Ambient Occlusion ทำให้เงามีมิติ ไม่ซีเรียสปิดครับ
    Color Blind ไม่ต้องใช้ครับ
    Motion Blur ปรับแล้วมึนๆครับ เช่นใน crysis2 เวลาหมุนมันจะเบลอๆแต่ก็ลดการ render ภาพได้ดี
    Physx เป็นระบบของ nvidia เท่าที่รู้มาคือช่วยเรื่อง dynamic ของแสง การ render วัตถุ ไม่เทพไม่ต้องกดครับ
    Specular การสะท้อนกระจกเงามั้งครับ อันนี้ผมเปิดครับ
    Reflection การสะท้อนของน้ำเป็นส่วนใหญ่ครับ กับพวกผิวโลหะ

อยากรู้รายละเอียด overclockzone มีให้ลองอ่านดูครับ ลองหาๆดู
    DIRT 3 ตำนานความเก๋าของรถซิ่งถนนลาดยาง

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    Anti Aliasing คือการลบรอยหยักคับ โดยมี Mode ในการลบรอยหยักหลายๆโหมดด้วยกัน เช่น MSAA FXAA TXAA โดยมี 2X 4X 8X เป็นตัวบอกพลัง (Power) ในการรบลอยหยัก ยิ่งเยอะยิ่งกินสเปก แม้แต่ Resolution Scale ใน Battlefield 4 ผมก็จัดเป็นหนึ่งในวิธีลบรอยหยักเช่นกัน

Anisotropic หรือ Anisotropic Filtering หรือ AF ผมชอบเรียกว่ามันว่า "มองไกล" เพราะเข้าใจว่ามันทำให้เรามองวัตถุไกลๆได้ชัดขึ้น แต่จากการเปิด Wikipedia จริงๆแล้วมันคือ Anti Aliasing รูปแบบหนึ่ง โดยจะทำงานเฉพาะเจาะจงไปที่ Texture ที่ทำมุมเอียงกับจอเรา (ส่วนใหญ่จะเป็นพื้น) ซึ่งปกติจะทำให้เกิด Aliasing ขึ้น ... Anisotropic จะทำการลบ Aliasing ประเภทนี้ออกไปโดยยังคงให้ภาพที่คมชัด อัดแน่นไปด้วยรายละเอียด ต่างจาก Bilinear และ Trilinear filtering ซึ่งมีเป้าหมายในการกำจัด Aliasing ประเภทเดียวกัน แต่ภาพที่ได้จะมีรายละเอียดน้อยกว่า

Depth of Field อันนี้คนที่เล่นกล้องจะรู้ดี ถ้าแปลแบบไทยๆจะเรียกว่า "ความชัดลึก" โดยมีอยู่ 2 แบบคือ Shallow depth of field (บาง) ซึ่งจะทำให้เรามองเห็น Background และ Foreground จากจุดที่เรา Focus เป็นภาพเบลอๆ + Bokeh กับอีกแบบคือ Deep depth of field (หนา) ที่จะทำให้เรามองเห็นทุกอย่างคมชัดตั้งแต่วัตถุที่อยู่ใกล้ที่สุดยันไกลที่สุด เกมในอดีตก่อนการมาของ DirectX 11 และเกมใน PS3 และ XBOX360 ที่ทำ Depth of Field ได้นั้นจะใช้เทคนิค Depth Mapping ในการหาความลึกของวัตถุต่างๆแล้วใส่ Blur Filter เข้าไป ซึ่งไม่สามารถใส่ Bokeh เข้าไปได้ ทำให้ภาพดูแปลกๆ แต่หลักจากการมาของ DirectX 11 ในที่สุดเราก็ได้เห็น Depth of Field ของแท้ + Bokeh ในแบบสมจริงสุดๆ

Frame rate ก็คือการแสดงผลเป็นภาพนิ่งหลายๆภาพเพื่อให้เกิดภาพเคลื่อนไหวที่ความเร็ว XX ภาพต่อวินาที หลายๆคนชอบ 60fps เพราะลื่นดี หลายๆคนคอมแรงไม่พอ ขอ 40-60 fps ได้ก็ OK แล้ว บางคนคอมแรงอาจจะเล่นที่ 144fps เลยก็ได้
    Vsync กับ Vertical Sync มันคืออันเดียวกัน เป็นการ Lock frame rate ให้มีค่าสูงสุดไม่เกินค่าที่กำหนด (ปกติอยู่ที่ 60fps บางเกมอาจจะจำกัดที่ 30fps ได้) เป็น Option ที่ใช้ในการป้องกัน Screen tearing อันเนื่องมาจาก Frame rate ที่คอมเราปั่นได้สูงกว่า Frame rate ที่หน้าจอใช้ในการแสดงผล (หน้าจอทั่วไปจะอยู่ที่ 60fps) ทำให้ภาพขาด

Tessellation คือการใช้หลักทางคณิตศาสตร์ปั่นจำนวนโพลิกอนออกมาให้สัมพันธ์กับระยะระหว่างวัตถุกับผู้เล่น ยิ่งผู้เล่นเข้าไปมองวัตถุใกล้ๆ ระบบ Tessellation ก็จะทำการปั่นจำนวนโพลิกอนออกมาเยอะๆเพื่อไม่ให้ผู้เล่นมองเห็นโครงร่างเหลี่ยมๆของ Model วัตถุนั้น แต่ถ้าผู้เล่นอยู่ไกลๆ ระบบ Tessellation ก็จะปั่นโพลิกอนออกมาน้อยๆ เพื่อช่วยลดภาระในการประมวลผล (โดยรวม Tessellation ทำให้เกมกินสเปคเยอะขึ้น)

Ambient Occlusion เป็นระบบที่มีเป้าหมายเดียวกันกับ Tessellation คือทำให้ Model วัตถุดูมีมิติโดยที่นักพัฒนาเกมไม่ต้องมานั่งปั้นโพลิกอนเยอะๆ แต่ Ambient Occlusion จะใช้วิธีที่ต่างออกไป แทนที่จะใช้หลักการทางคณิตศาสตร์ปั่นจำนวนโพลิกอนออกมาเยอะๆ Ambient Occlusion จะใช้ Texture ในการเก็บข้อมูลความนูนของพื้นผิวของ Model วัตถุ (โดยรวม Ambient Occlusion กินสเปกน้อยกว่า Tessellation แต่ Ambient Occlusion จะใช้ RAM เยอะกว่า)

SSAO, HBAO, HDAO เป็น Ambient Occlusion รูปแบบหนึ่งที่ช่วยเพิ่มความมีมิติให้กับวัตถุ แต่แทนที่จะใช้ Texture ข้อมูลความนูนของพื้นผิวของ Model ... SSAO, HDAO, HDAO จะใช้ Texture ข้อมูล Depth ของภาพที่เรากำลังมองอยู่ แล้วสร้างเงาลางๆรอบๆ Model ที่วางในตำแหน่งต่างๆกัน ทำให้เรารู้สึกว่าฉากที่เราเห็นนั้นดูมีมิติมากขึ้น มองแล้วดูเป็น 3D (HBAO กับ HDAO ให้ภาพที่ดูมีมิติมากกว่า SSAO แต่ก็กินสเปกมากกว่าด้วย)

Motion Blur อันนี้คนที่ชอบดูหนัง คนที่เล่นกล้องจะรู้ดี มันก็คือการทำให้ภาพดู Smooth เวลามีวัตถุอะไรซักอย่างเคลื่อนไหวเร็วๆ ความเห็นส่วนตัวของผม Motion Blur เหมาะสำหรับฉาก Cut scene ของเกม แต่ไม่เหมาะสำหรับตัว Gameplay ที่เราจะเล่น เพราะมันทำให้เรามองเห็นรายละเอียดได้น้อบลงเวลาแพนมุมกล้องเร็วๆ

PhysX เป็นระบบ Physics ของทาง Nvidia ที่ไม่ค่อยจะ Open ให้ใช้กันเท่าไหร่นัก (ต้องมีการขออนุญาติ จ่ายเงินส่วนแบ่ง บลาๆ) โดยจุดเด่นของ PhysX ที่เหนือกว่าระบบ Physics ใน Game engine อื่นๆคือความสมจริง เนื่องจาก PhysX นั้นเก่าแก่และไปไกลระดับ Hollywood แล้ว โดยที่ทีมพัฒนาเกมจะเป็นคนตัดสินใจเองว่าจะเอา PhysX มาใช้คำนวณ Physics ตรงส่วนไหนบาง (ถ้าคำนวณทั้งหมดก็ตายกันพอดี) ส่วนมากจะเป็น Physics เกี่ยวกับ Motion การแตกหักของวัตถุ หมอก เป็นต้น

Reflection แปลตรงๆเลยก็คือแสงสะท้อนคับ นึกภาพแสงสะท้อนจากน้ำในแม่น้ำ แสงสะท้อนจากแอ่งน้ำบนพื้น รวมไปถึงแสงสะท้อนจากวัตถุผิวมัน เช่น รถ ... ถ้าเราปรับ Reflection สูงๆ ภาพสะท้อนที่เราเห็นจะมีความคมชัดเพิ่มมากขึ้น (กินสเปกมากขึ้น) บางเกมก็ใช้เทคนิคตัด Model เล็กๆหรือ Model ที่มีความซับซ้อนมากๆออกไปจากระบบ Reflection ทำให้ Reflection กินสเปกน้อยลง (ความสมจริงน้อยลงด้วย) เช่น เกม Battlefield 3 และ 4
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kachanking : 25th October 2014 เมื่อ 09:43

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    คห.5 ข้อมูลครบถ้วนสุดยอดมากครับ
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

ตับตับตับตับ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    517
    ได้รับคำขอบคุณ: 631
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeadCarnival อ่านกระทู้
    คห.5 ข้อมูลครบถ้วนสุดยอดมากครับ
    เห็นด้วยครับ ข้อมูลแน่นมาก

ปล.เห็นภาพ BF3 แล้วอยากเล่น เข้าเกมก่อน