ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    Blog Entries
    1

ว่าด่วยเรื่องคนเก็บเหรียญกระทง

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวานผมก็ไปลอยกระทงเหมือนคนอืนๆ จุดธูปเทียนไส่เหรียญแล้วลอยมันไป แต่!ลอยไปได้ไม่ไกลก็มีเรือลำหนึ่งมีเชือกผูกกับต้นไม้ริมแม่น้ำ

ซึ่งเชือกมันลอยอยู่เหนือน้ำทำให้กระทงส่วนใหญ่ติดเชือนั่นแน่นอนกระทงผมด้วย คนบนเรือหยิบกระทงขึ้นมาเป่าเทียนดับแล้วหาเหรียญ พอหาเสร็จเขาก็โยนกระทงทิ้งแบบ

โยนข้ามไหล่

ผมก็ไม่รู้หลอกนะว่ามันทำได้หรือไม่ได้แต่อย่างน้อยหาเหลียนเสร็จก็ปล่อยมันลอยไปแบบเดิมไม่ได้หรอ ไม่ใช่มาโยนทิ้งน้ำแบบนี้

ปล.ผมชักสงสัยความหมายของการลอยกระทงและ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

THE SOUND OF SILENCE
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ต่อหน้าต่อตา555

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    แนะนำคราวหลังให้ใส่ตะขาบหรือแมงป่องลงไปแทน
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    อย่าใส่ไปเลยครับพวกเหรียญหรืออะไรเนี่ย นอกจากจะเจอเหตุการณ์อย่างที่ จขกท. เจอมาแล้ว
    ถ้าหากเหรียญมันล่วงลงน้ำแล้วปลามันกินเข้าไปจะไปเป็นภาระปลาเปล่าๆ เผลอๆโดนจับไปทำอาหารตามร้านอาหาร
    ลูกค้าเจอ ร้านอาหารเสียหาย หรือถ้าไม่เจอลูกค้าเผลอกินเข้าไปหนักกว่าเดิมอีก... พอละ...

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

นักวิทยาศาสตร์
    กล่าวขอบคุณ
    1,235
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    อืมๆ น่าคิดใส่ตะขาบ หนอน เป็นอาหารปลาแถมยังสะใจพวกเก็บตังอีก

Nobody but "you"
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 309
    ผมไม่ได้ลอยมา 10 กว่าปีละคับ แหม่โคตรนาน
    แต่สมัยก่อนตอนผมลอย ตอนนั้นเด็กมาก จะมีคนที่อยู่ในคลอง
    คอยเอากระทงที่เราลอยนั้นไปไกลๆ และแม่ผมจะให้ทิปเค้า 20 บาท
    แล้วบอกว่าอย่าไปเอาเหรียณในกระทงนะ 55+

ไม่เคยเห็น คนทำทุเรศแบบในเนื้อหา จขกท. เลยคับ อันนั้นสุดเกินโยนทิ้งแบบน่าเกรียดมาก

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    ผมลอยแบงค์กาโม่เจอไอเด็กเก็บกระทงด่าว่างไอ้งกสรุปผมผิด!!?
    (แต่สะใจอะปีหน้าผมจะซื้อพลุแท่งเล็กรอยิงเลย)

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    ลอยกระทงจะมีอะไรนอกจากของกิน

ลอยกระทงในกทมน่าเบื่อครับงานไรก้น้อย

ต่างจังหวัดสนุกๆเยอะ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    มันเป็นเหมือนค่าจ้างให้เด็กมันช่วยดันกะทงเราไปกลางแม่น้ำครับ(ปัจจุบันก็คงลืมกันไปหมดแล้ว) มองในแง่ดีให้เด็กมันเอาไปกินขนมเล่นเกมส์ยังดีกว่าให้เงินมันไปอยู่ก้นแม่น้ำอ่ะคับ
    ถ้าขนาดพายเรือหยิบเอาหน้าด้านๆแบบที่จขกท.ว่านี้ปีหน้าก็เตรียมหนังสะติ๊กไว้เลยครับมันโยนอีกก็เล็งยิงแม่นๆสักดอก กว่ามันจะพายเข้าฝั่งมาต่อยเราก็เปิดไปไกลละ 55+

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ปล่อยออกมือปุ๊บมันเก็บปั๊บบบ

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    มีความคิดแบบพอเรนให้ทำนะ คือ หาประทัดแบบที่มีชนวนเอามาพันธูปเลยครับ เอาแบบกะว่าถึงคนเก็บแล้วระเบิดพอดี ฮ่าๆ
    ปล.ความคิดเอาฮ่าอย่าเอาไปทำละ เดียวจะเข้า โรงพยาบาลกันป่าวๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,451
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    ถือว่าทำบุญครับ คิดแบบนี้ทำให้เรามีความสุข
    ดีกว่าปล่อยให้มันลอยหายไปเฉยๆ

กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 561
    เอาจริงๆเลย นะผมก็เจอแบบเจ้าของกระทู้ เก็บเงินแล้วก็โยนทิ้ง ผมเข้าใจว่าที่โยนทิ้งน่าจะเพราะต้องแข่งกับคนอื่น เพราะแถวนั้นมีเป็น10คน แต่ผมไม่คิดไรหรอก
    เพราะผมเห็นกับตาเลย ชายวัยกลางคนที่ว่ายน้ำไล่เก็บกระทงอยู่ ว่ายเข้ามาหาเด็กผู้หญิงริมแม่น้ำอายุราวๆ 5-6 ขวบน่าจะได้(ตรงนั้นคือริมสุดของท่า เป็นสถานที่จัดงาน มีของขายมากมาย)
    ชายคนนั้นนับเหรียญบาทในมือและส่งให้เด็กน้อยไป ผมได้ยินไม่ชัดแต่คงประมาณว่า "ใช้ประหยัดๆนะลูก พ่อได้มาเท่านี้ ต้องไปละนะเดี๋ยวคนอื่นเอาเงินไปหมด พ่อจะได้มีไว้......... "
    ที่เหลือผมไม่ได้ยินเพราะที่เวที มีการแสดงใหม่มาพอดี
    ผมก็เลยคิดว่าถ้าไม่ใช่วันลอยกระทงเขาทำอาชีพอะไรเก็บขยะขายหรือเปล่า?
    ถ้าเขามีคนอื่นในครอบครัวที่ต้องดูแลละ?
    แล้วก็ อีกอย่างนะปล่อยให้เงินมันจมไปกับน้ำก็เท่านั่นครับ แต่เงินไม่กี่10บาทของเรา เขาอาจจะไปรวมกันกับของคนอื่นแล้วทำให้
    พวกเขาทั้งบ้านได้กินข้าวพร้อมหน้าพร้อมตากันละ? ไม่ต้องออกไปหาให้ลูกๆแล้วตัวเองอด ก็คงจะดีไม่น้อย
    Booker, Catch!!

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ damkapee อ่านกระทู้
    เอาจริงๆเลย นะผมก็เจอแบบเจ้าของกระทู้ เก็บเงินแล้วก็โยนทิ้ง ผมเข้าใจว่าที่โยนทิ้งน่าจะเพราะต้องแข่งกับคนอื่น เพราะแถวนั้นมีเป็น10คน แต่ผมไม่คิดไรหรอก
    เพราะผมเห็นกับตาเลย ชายวัยกลางคนที่ว่ายน้ำไล่เก็บกระทงอยู่ ว่ายเข้ามาหาเด็กผู้หญิงริมแม่น้ำอายุราวๆ 5-6 ขวบน่าจะได้(ตรงนั้นคือริมสุดของท่า เป็นสถานที่จัดงาน มีของขายมากมาย)
    ชายคนนั้นนับเหรียญบาทในมือและส่งให้เด็กน้อยไป ผมได้ยินไม่ชัดแต่คงประมาณว่า "ใช้ประหยัดๆนะลูก พ่อได้มาเท่านี้ ต้องไปละนะเดี๋ยวคนอื่นเอาเงินไปหมด พ่อจะได้มีไว้......... "
    ที่เหลือผมไม่ได้ยินเพราะที่เวที มีการแสดงใหม่มาพอดี
    ผมก็เลยคิดว่าถ้าไม่ใช่วันลอยกระทงเขาทำอาชีพอะไรเก็บขยะขายหรือเปล่า?
    ถ้าเขามีคนอื่นในครอบครัวที่ต้องดูแลละ?
    แล้วก็ อีกอย่างนะปล่อยให้เงินมันจมไปกับน้ำก็เท่านั่นครับ แต่เงินไม่กี่10บาทของเรา เขาอาจจะไปรวมกันกับของคนอื่นแล้วทำให้
    พวกเขาทั้งบ้านได้กินข้าวพร้อมหน้าพร้อมตากันละ? ไม่ต้องออกไปหาให้ลูกๆแล้วตัวเองอด ก็คงจะดีไม่น้อย
    ที่ผมเจอคือเขาเอาไปซื้อของกินอะครับแบบ เก็บเส็จสาวเชือกขึ้นฝั่ง แล้วซักพักเขาก็กลับมาพร้อมถุงเซเว่น แล้วไปเก็บกระทงต่อ

กล่าวขอบคุณ
    162
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    ที่ผมเจอคือเขาเอาไปซื้อของกินอะครับแบบ เก็บเส็จสาวเชือกขึ้นฝั่ง แล้วซักพักเขาก็กลับมาพร้อมถุงเซเว่น แล้วไปเก็บกระทงต่อ
    ก็ยังดีกว่า เอาเงินไปซื้อเหล้าซื้อบุหรี่นะครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ damkapee อ่านกระทู้
    ก็ยังดีกว่า เอาเงินไปซื้อเหล้าซื้อบุหรี่นะครับ ^^
    เขาซื้อเบียกับบุหรีมาครับ

กล่าวขอบคุณ
    162
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    เขาซื้อเบียกับบุหรีมาครับ
    อันนั้นก็จบละครับ ถ้าเขาทำอย่างนั้น -.-

รักหงส์แดงยิ่งชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    1
    เพื่อนผมเอาเอาเข็มมาติดรอบกระทงอะ (นึกภาพตัวเม่นดูละกัน) -0- คนเก็บเลือดซิกๆเลย (สงสารปนสะใจ 555)
    League of Legends[AofZR1]
    ADC/MID/SUP/JG

Banned
    ในใจ natalia <3
    กล่าวขอบคุณ
    3,436
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,629
    2
    สำหรับผม ผมไม่ได้ลอยหลายปีแล้ว มันไร้สาระสำหรับผมนะ ความรู้สึกส่วนตัวน่ะ

ตามความเชื่อของพวกคุณคือ ขอขมาแม่คงคา หรือ ขอพรจากแม่คงคา อะไรก็แล้วแต่

แต่กระทงที่ลอยไปแล้ว ขอพร/ขอขมาไปแล้ว ยังไงเราก็ไม่ได้เก็บกระทงมาใช้ใหม่อยู่ดี เดี๋ยวมันก็กลายเป็นขยะเหมือนเดิม เงินที่ใส่ไปเราก็ไม่ได้เก็บกลับมาใช้อยู่ดี

ถ้าคนเราคิดจะทำบุญแล้ว ทำไมต้องยึดติดกับสิ่งของที่เราให้ไปล่ะครับ อย่างน้อยๆเงินนั้นก็สร้างความสุขเล็กๆน้อยๆให้คนอื่นได้ต่อ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ผมโดนเหมือนกัน ห่างไป 10 เมตร เป็นเด็กยืนเอาไม้เขี่ยหาเหรียญ เพลียจริงๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    งานลอยกระทงต้องไปทำที่บ้านนอกจริงๆ ได้อารมณฺ์กว่ามาก ยิ่งวัดอยู่ข้างๆแม่น้ำนี่ งานมีไรให้ทำเยอะ

งานลอยกระทงในกทม (คนเต็มม่านรูด)

งานลอยกระทงบ้านนอก (คนเต็มวัด)

จริงปะ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ก็มีมานานแล้วนะไอ่พวกนี้

คือ ลอยไปยังไม่ถึง 5 เมตร มันมาคุ้ยละ

ถ้าดีหน่อย เอาไปแล้วมันก็ผลักกระทงออกไป

แต่เคยเจอ heer heer เลย หยิบไปเสร็จ คว่ำกระทงเลยจ้า จะได้รู้ว่าอันนี้คุ้ยไปแล้ว

แล้วยังมีอีกประเภท คืออันไหนสวยๆ ลอยไปปุ๊บ ยกขึ้นมา คุ้ยหาเงิน แล้วเอาขึ้นฝั่งไปขายต่อเลย -0-

เคยมีทีนึงนะ เด็กมันลอยคออยู่ในน้ำ เราก็เรียกมามา ให้ไป 20 บอกอย่าคุ้ยนะ ผลักไปให้หน่อย มันก็ทำให้ แต่เพื่อนมันก็มาเอาอยู่ดี -*-

หลังๆนี่ผมลอยขนมปังตลอด จะได้ไม่ต้องเอาไปขายต่อ

ส่วนเงิน มันก็เป็นความเชื่อกันอะเนอะ คงห้ามกันไม่ได้ เพราะผมก็ใส่ผมใส่เล็บ ใส่เงิน 9 บาทตลอด (ไม่รู้คนอื่นใส่เท้าไหร่นะ)

หลังๆลอยเสร็จ ผมผลักออกไปทีเดียว แล้วหันหลังกลับเลย จะได้ไม่เห็นภาพบาดตาบาดใจ

แล้วใครอ้างว่า เด็กพวกนี้บ้านจน ไม่มีทางเลือก ต้องทำทุกทางเพื่อหาเงิน พวกนี้โลกช่างสวยงาม

มันเก็บคืนเดียวได้เป็นพัน วันต่อมามันก็ไปเติมทรู เข้าร้านเกม ก็หมดแล้ว

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ por อ่านกระทู้
    งานลอยกระทงต้องไปทำที่บ้านนอกจริงๆ ได้อารมณฺ์กว่ามาก ยิ่งวัดอยู่ข้างๆแม่น้ำนี่ งานมีไรให้ทำเยอะ

งานลอยกระทงในกทม (คนเต็มม่านรูด)

งานลอยกระทงบ้านนอก (คนเต็มวัด)

จริงปะ

อันนี้แย้งนิดนึง ในฐานะคนอยู่ทั้งต่างจังหวัด และ กทม

ผมว่ามันพอๆกันแหละ ไม่เกี่ยวว่าจังหวัดไหนหรอก คนมันเสี้ยน

แล้วเค้าไม่เข้ากันแล้วม่านรูดอะไรน่ะ ไปห้องใคร ห้องมันเลย บางทีห้องเพื่อนด้วย ฟรีไม่เสียตังค์

10 กว่าปีที่แล้วก็เป็นแบบนี้แล้ว

กทม คนไม่ลอยเต็มวัด เพราะมันไม่มีสระ ไม่มีท่าน้ำ ท่าเรือ เค้าจัดให้ลอยเป็นที่ๆ บางวัดมีสระก็จัดกันเอง

แถมต่างจังหวัด เท่าที่เห็นโดนคุ้นกระทงเยอะกว่า กทม อีก เพราะที่ผมลอยใน กทม หลายที่มีคนคอยคุม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 10th November 2014 เมื่อ 13:38