ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    ประเทศไทย ก็มีทั้งเรื่องดีและเรื่องแย่ๆ ยอมรับความจริงสะมั่ง

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    เรื่องดีๆก็มีเยอะครับ ใช่ว่าจะมีแต่เรื่องแย่ๆที่เราซุกไว้ใต้พรมซะหน่อย

.
    .
    .
    .
    .

โทษๆผมนี่ล่ะพิมพ์เอง

กล่าวขอบคุณ
    445
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    Blog Entries
    1
    แต่ถ้าอยากรู้จริงๆผมบอกให้ดีๆก็ได้

ประเทศชาติและศาสนา
    แผ่นดินประเทศไทยอุดมสมบูรณ์มากๆ
    มีดินเยอะมากและอุดมสมบูรณ์ ดินที่อุดมสมบูรณ์มักมากับแร่ที่อุดมสมบูรณ์ตาม

น้ำเยอะมาก ในขณะที่บางประเทศน้ำธรรมดานั้นมีน้อยและราคาแพงกว่าน้ำอื่นๆ แม้แต่ประเทศที่พัฒนาแล้วอย่าง ญี่ปุ่นกับเกาหลี น้ำปล่าวเป็นน้ำที่แพงกว่าน้ำแร่

แสงแดดเยอะมาก เหมาะในการทำเกษตรอยู่ทำให้ไครๆก็อยากได้ประเทศไทย

มีพระมหากษัตริย์ที่ทรงงานหนัก จะหาผู้นำประเทศอื่นไม่ค่อยมีแบบนี้ ทังที่สามารถอยู่สุขสบายได้แต่กลับเลือกตากแดดทำงานเพื่อประเทศและประชา โดยมีดวงตาเพียงข้างเดียว

ประเทศไทยไม่ได้เป็นผู้พ่ายแพ้ในเหตุการณ์สงครามโลกครั้งที่ 1 และ 2

เบื่องลึกเบืองหลังนั้นมีอยู่เยอะมากในเหตุการคลั้งนั้น หลังสงคราม ฑูตจากญี่ปุ่นยิงตัวตายหลังสัมพันธมิตรมายังเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

ซึ่งทำให้ประเทศนึงหมันไส่ไทยเอามากๆ นั่นคืออังกฤษ ในตอนที่กองทัพญี่ปุนมาไทย พวกเขาบอกแค่ขอผ่านทางไปยังพม่าและให้รัฐบาลตัดสินใจว่าจะอยู่ข้างไหน ซึงก่อนตอบไทยเรา

ให้กองทัพญี่ปุนผ่านไปอย่างที่ทางนั้นขอโดยไม่ได้สนับสนุนอะไรให้ ทว่าก่อนจะตอบไป ทัพสัมพันธมิตรก็มาถึงแล้ว หลักจากนั้นก็อย่างที่เห็นไทยเราให้ทัพผ่านไปเฉยๆ

แถมยังสงข้อมูลไปให้สัมพันธมิตรอีกไทยจึงไม่ได้ เป็นผู้พ่ายแพ้ในเหตุการณ์สงครามโลกส่วนซึ่งมันเสียแผนของอักฤษที่ คิดจะทำที่เป็นมาช่วยไทยแล้วรวบประเทศไทยไว้ในอนานิคม

แต่อังกฤษก็ทำไม่ได้ส่วนหนึ่งเพราะตนหมดอำนาจและไม่มีอนานิคมหลังสงครามโลก

บุคลากรไทยหลายคนทำงานในต่างประเทศทั้งสื่อสื่อบรรเทิงและการค้นคว่า

ประเทศไทยชนะโอลิมปิกวิชาการแทบทุกปี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ASSASSIN S : 10th November 2014 เมื่อ 23:21

わたしは ももたろうです。
    หน้าคอมพิวเตอร์ =w=
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 276
    เฮ้อ ผมอยู่มาตั้งแต่ 2007 ก่อนที่มันจะเปลี่ยน มันอบอุ่นกว่านี้เยอะนะครับ เลิกดราม่าซักทีเถอะครับ หรือผมมันแก่เกินจะอยู่บอร์ดใหม่นี่แล้ว ยังไงก็ไม่ได้โหลดเกมอยู่แล้วผมควรจะไปๆได้แล้วสินะ บางที

We're scalpel, not a sword. Nobody has to be a hero.

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    เอาหละเหว้ยยย เป็นการต่อสู้กันระหว่างคนไทยหัวคิดใหม่ กับ คนไทยรักชาติ

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    คนไทยโชคดี ที่ได้อยู่ประเทศไทย

แต่อนิจจาประเทศไทยโชคร้าย ที่มีคนไทยอยู่ในประเทศ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lastcall อ่านกระทู้
    เฮ้อ ผมอยู่มาตั้งแต่ 2007 ก่อนที่มันจะเปลี่ยน มันอบอุ่นกว่านี้เยอะนะครับ เลิกดราม่าซักทีเถอะครับ หรือผมมันแก่เกินจะอยู่บอร์ดใหม่นี่แล้ว ยังไงก็ไม่ได้โหลดเกมอยู่แล้วผมควรจะไปๆได้แล้วสินะ บางที
    ถ้าจะว่ากันจริงๆเลยนะครับ ผมว่าที่นี่ในปัจจุบันไม่มีอะไรดีนอกจากมีเกมให้โหลดจริงๆนะ 555 (แต่จะว่าดีก็ไม่ใช่ซะที่เดียว เพราะมันเป็นเกมเถื่อน)

ที่ผมยังอยู่ที่นี่ก็เพราะมีเกมให้โหลดนี่ละ แต่ผมก็ไม่ค่อยได้โหลดแล้วละ เกมใหม่ๆมาสเปคโหดๆทั้งนั้นเล่นไม่ได้ ยังไม่มีตังค์อัพคอม

พวกกระทู้ดราม่าทั้งหลายผมก็ไม่สนอ่านนักหรอกถ้าไม่จำเป็น เสียเวลาทำมาหากิน เอาเวลาไปทำอื่นๆที่มีประโยชน์กับตัวเองได้อีกเยอะ

กระทู้ดีๆมันก็มีแหละ แต่โดนกระทู้พวกนั้นกลบรัศมีหมด เพราะคนเรามันโรคจิต ชอบดูคนอื่นทะเลาะกัน (สังเกตได้ว่ากระทู้ไหนที่มันเริ่มจะมีคนทะเลาะกัน จะมีพวกที่มาบอกประมาณ รอต้มมาม่า ปูเสื่อ บลาๆ อยู่เสมอๆ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nodoka : 11th November 2014 เมื่อ 00:02

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    เถอะน่า แก่แล้วมันก็มาคู่กับเบื่อๆให้เค้า คุยกันบ้าง สีสรร

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ประเทศแต่ละประเทศก็ปลูกฝังให้คนในประเทศมีทัศนคตีที่ว่าประเทศตนเป็นที่หนึ่งทั้งนั้น ซึ่งไม่ได้แปลก แต่แตกต่างที่ระดับของการชี้นำ
    ซึ่งมันก็สะท้อนมุมมองของการปกครองหลายๆอย่างนะ ถ้ามันออกจะ "เกินไป" หรือ "เกินจริง" นี่มันไม่ใช่ปลูกฝังแต่เข้าข่ายโฆษณาชวนเชื่อ ซึ่งก็ต้องมองถึงเจตจำนงของรัฐแล้วหละ
    จากวาทกรรมต่างๆบางทีถ้ามันมากเกินไปมันก็ทำให้ เอียน เหมือนกัน เพราะมันมีแต่ภาพบวก แต่ไม่มีอะไรสอดคลองกับประสบการณ์ตรงเลย
    การจะบอกว่ารัฐตอแหลก็คงพูดยากเพราะยังมีประชาชนอีกหลายคนเชื่อมั่นในวาทกรรมเหล่านั้นแม้จะไม่เห็นผลจริงในเชิงรูปธรรมเลยก็ตาม
    รอวันโดนแบน

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,015
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    มันขึ้นอยู่กับสายตาต่างประเทศที่เค้ามองเรายังไงมากกว่า แล้วก็นะครับ คนที่ชอบดูถูกชาติอื่นนะ
    ไม่ใช่ว่ามีแค่คนไทยหรอกครับ ต่างประเทศเค้าก็เป้น ที่คิดว่า ชาติเค้าเด่นดี เก่งนู้นเก่งนี้
    แล้วก็คิดว่าเราอย่าไปเอาประเทศอื่นมาเปรียบเทียบเลย ยังไงก็มีข้อแตกต่างอยู่แล้ว
    ปล. "คหสต."

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1
    ย๊าฮู้!!!! กระปู๋บินด้ายยยยยยย

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ASSASSIN S อ่านกระทู้
    แต่ถ้าอยากรู้จริงๆผมบอกให้ดีๆก็ได้

ประเทศชาติและศาสนา
    แผ่นดินประเทศไทยอุดมสมบูรณ์มากๆ
    มีดินเยอะมากและอุดมสมบูรณ์ ดินที่อุดมสมบูรณ์มักมากับแร่ที่อุดมสมบูรณ์ตาม

น้ำเยอะมาก ในขณะที่บางประเทศน้ำธรรมดานั้นมีน้อยและราคาแพงกว่าน้ำอื่นๆ แม้แต่ประเทศที่พัฒนาแล้วอย่าง ญี่ปุ่นกับเกาหลี น้ำปล่าวเป็นน้ำที่แพงกว่าน้ำแร่

แสงแดดเยอะมาก เหมาะในการทำเกษตรอยู่ทำให้ไครๆก็อยากได้ประเทศไทย

มีพระมหากษัตริย์ที่ทรงงานหนัก จะหาผู้นำประเทศอื่นไม่ค่อยมีแบบนี้ ทังที่สามารถอยู่สุขสบายได้แต่กลับเลือกตากแดดทำงานเพื่อประเทศและประชา โดยมีดวงตาเพียงข้างเดียว

ประเทศไทยไม่ได้เป็นผู้พ่ายแพ้ในเหตุการณ์สงครามโลกครั้งที่ 1 และ 2

เบื่องลึกเบืองหลังนั้นมีอยู่เยอะมากในเหตุการคลั้งนั้น หลังสงคราม ฑูตจากญี่ปุ่นยิงตัวตายหลังสัมพันธมิตรมายังเอเชียตะวันออกเฉียงใต้

ซึ่งทำให้ประเทศนึงหมันไส่ไทยเอามากๆ นั่นคืออังกฤษ ในตอนที่กองทัพญี่ปุนมาไทย พวกเขาบอกแค่ขอผ่านทางไปยังพม่าและให้รัฐบาลตัดสินใจว่าจะอยู่ข้างไหน ซึงก่อนตอบไทยเรา

ให้กองทัพญี่ปุนผ่านไปอย่างที่ทางนั้นขอโดยไม่ได้สนับสนุนอะไรให้ ทว่าก่อนจะตอบไป ทัพสัมพันธมิตรก็มาถึงแล้ว หลักจากนั้นก็อย่างที่เห็นไทยเราให้ทัพผ่านไปเฉยๆ

แถมยังสงข้อมูลไปให้สัมพันธมิตรอีกไทยจึงไม่ได้ เป็นผู้พ่ายแพ้ในเหตุการณ์สงครามโลกส่วนซึ่งมันเสียแผนของอักฤษที่ คิดจะทำที่เป็นมาช่วยไทยแล้วรวบประเทศไทยไว้ในอนานิคม

แต่อังกฤษก็ทำไม่ได้ส่วนหนึ่งเพราะตนหมดอำนาจและไม่มีอนานิคมหลังสงครามโลก

บุคลากรไทยหลายคนทำงานในต่างประเทศทั้งสื่อสื่อบรรเทิงและการค้นคว่า

ประเทศไทยชนะโอลิมปิกวิชาการแทบทุกปี
    55555 ชนะโอลิมปิควิชาการแล้วไงหรอครับ?
    เอาไปใช้จริงไม่ได้ เรียนไปสอบกันทั้งนั้น ฝรั่งถึงล้อกันไงว่า Asian Level
    เรื่องไม่เคยแพ้สงครามก็เป็นข้อดีหรอ? ทำไมประเทศเพื่อนบ้านเราที่เคยตกเป็นเมืองขึ้นมันถึงเจริญล้ำหน้าเราไปขนาดนี้ล่ะ
    จ้ออังกฤษ จ้อฝรั่งเศษ จ้อสเปนได้ตั้งแต่ก่อนขึ้น High School ของไทยล่ะ? พูดไทยยังติดๆขัดๆ พิมพ์ไทยยังไม่ถูกเลย เหมือน จขกท. เนี่ย
    มันบ่งบอกถึงการศึกษาของชาติเรามันห่วย บ๊วยสุดในอาเซียน บ๊วยสุดในโลกเลยมั้ง
    น้ำเยอะ แดดเยอะ? ถ้า จขกท.ไม่รู้ ตอนนี้ข้าวไทยตกอันดับแล้วนะครับ เพราะประเทศไหนก็ปลูกได้ อิอิ
    แล้วถ้า จขกท.ไปต่างประเทศ พวกผักต่างๆนาๆที่ขายๆเนี่ย ไม่มีผักไทยหรอกนะครับ นำเข้ามันแพง
    นู่น เขากินของอินเดีย ถูกกว่า คุณภาพไม่ต่างกันมาก
    เรื่องกษัตริย์ตัดออกครับ อย่าเอามาพูด อย่าโหน แล้วมันก็ไม่ใช่ของดีด้วย อออออออ

บลาๆๆๆๆๆๆๆๆ เชิญ จขกท.มุดกะลาต่อไปเถอะครับ ติดอยู่ที่นี่แหละ
    พูดเองว่า "บุคลากรไทยหลายคนทำงานในต่างประเทศทั้งสื่อสื่อบรรเทิงและการค้นคว่า"
    ถ้าไทยมันดีเขาจะขวนขวายไปทำที่เมืองนอกทำไม?

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ UkuleleAlone อ่านกระทู้
    ย๊าฮู้!!!! กระปู๋บินด้ายยยยยยย
    เหนือเมฆ ก๊ากๆ

อย่าจริงจังกับบอร์ดนี้เลยครับ ส่วนมากมีแต่เด็กๆ จะมีซักกี่คนกันที่ทำงานแล้ว

โตแล้วจริงๆ เท่าที่สัมผัสได้ น้อยมากครับ ผมว่าผมอายุไม่ได้เยอะนะ

แต่รู้สึกว่ามีเด็กกว่าผมในบอร์ดนี้เยอะมาก พยายามแสดงความคิดเห็นต่างๆในแบบของตัวเอง

โดยที่ไม่รู้หอยอะไรเลยว่าโลกข้างนอกที่แท้จริงมันเป็นยังไง

เอาแต่นั่งละเลงความคิดของตัวเองใส่คีย์บอร์ดแสดงผลออกมาใน จอคอม

อยากเล่นบอร์ดจริงๆจังๆ ไป พันทิพย์ OCZ ดีกว่าครับ

อยู่บอร์ดนี้ เสพย์ข่าวเกมอย่างเดียวก็พ๊อ ที่เหลือปล่อยผ่านไปเหอะ

เถียงกันให้บอร์ดล่ม โลกนี้ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงอยู่ดี

ทำตัวเองให้มีฟามสุขก็พอแล๊ว....เนอะ..

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    http://www.jokergameth.com/board/sea...id=9868350&pp=

จขกท ตั้งกระทุ้มามีแต่เรื่อง อะไร ไม่รุ้ ประเทศชาติบ้างล่ะ การเมือง anime ไรไม่รุ้นาๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 11th November 2014 เมื่อ 12:21

Kak VaszavUt?
    กล่าวขอบคุณ
    5,010
    ได้รับคำขอบคุณ: 352
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lastcall อ่านกระทู้
    ตามท่านนี้เลย แต่ก่อนน่าอยู่กว่าเดี๋ยวนี้เยอะ นักวิชาการ นักคิดเยอะ เก่งๆกันทั้งนั้นบางคนก็แทนที่จะตอบดีก็ไม่ได้ ต้องกระแนะกระแหน บางคนก็จะถามแต่เรื่องที่มันส่อดราม่า คิดถึงบอร์ดนี้สมัยก่อน แฮะ
    A good teacher teaches his disciple, a good disciple teaches his teacher

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

LIFE IS A GAME
    กล่าวขอบคุณ
    4,723
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,798
    ความจริงของประเทศไทยในสถานการณ์ปัจจุบันนั้น ไม่มีใครพูดได้หรอกครับ ต่อให้ตายก็พูดไม่ได้ว่าทั้งหมดแล้วมันเกิดจากใครและอะไร ผมรู้และมีคนหลายๆคนรู้ แต่อย่างที่บอกให้ตายก็พูดไม่ได้ครับ ว่าแล้วไปสั่งพิซซา (1)112 แปปครับ

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ผมว่าแต่มีเขา มีเรา มีผมมีคุณ มีสังคมเล็กๆ ดีๆอย่างในเว็ปนี้ได้ ก็เพราะส่วนหนึ่งเราเกิดมาในประเทศนี้ แค่นี้ก็มากเกินพอที่ผมแทนคุณแผ่นดินได้หมดแล้วนะครับ

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    มาบอกเรื่องข้าวไทยหน่อยครับ

จริงอยู่ครับที่ข้าวไทยตกอันดับ แพ้เวียดนามอะไรแบบนี้ แพ้ในปริมาณด้านการส่งออกครับ แต่เวลาเค้าเลือกกินข้าวเค้าจะกินข้าวไทยครับ เพราะเค้าถือว่าเป็นข้าวที่มีคุณภาพครับ

ปล.แค่อยากบอกใหรู้เฉยๆครับ

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ John อ่านกระทู้
    55555 ชนะโอลิมปิควิชาการแล้วไงหรอครับ?
    เอาไปใช้จริงไม่ได้ เรียนไปสอบกันทั้งนั้น ฝรั่งถึงล้อกันไงว่า Asian Level
    เรื่องไม่เคยแพ้สงครามก็เป็นข้อดีหรอ? ทำไมประเทศเพื่อนบ้านเราที่เคยตกเป็นเมืองขึ้นมันถึงเจริญล้ำหน้าเราไปขนาดนี้ล่ะ
    จ้ออังกฤษ จ้อฝรั่งเศษ จ้อสเปนได้ตั้งแต่ก่อนขึ้น High School ของไทยล่ะ? พูดไทยยังติดๆขัดๆ พิมพ์ไทยยังไม่ถูกเลย เหมือน จขกท. เนี่ย
    มันบ่งบอกถึงการศึกษาของชาติเรามันห่วย บ๊วยสุดในอาเซียน บ๊วยสุดในโลกเลยมั้ง
    น้ำเยอะ แดดเยอะ? ถ้า จขกท.ไม่รู้ ตอนนี้ข้าวไทยตกอันดับแล้วนะครับ เพราะประเทศไหนก็ปลูกได้ อิอิ
    แล้วถ้า จขกท.ไปต่างประเทศ พวกผักต่างๆนาๆที่ขายๆเนี่ย ไม่มีผักไทยหรอกนะครับ นำเข้ามันแพง
    นู่น เขากินของอินเดีย ถูกกว่า คุณภาพไม่ต่างกันมาก
    เรื่องกษัตริย์ตัดออกครับ อย่าเอามาพูด อย่าโหน แล้วมันก็ไม่ใช่ของดีด้วย อออออออ

บลาๆๆๆๆๆๆๆๆ เชิญ จขกท.มุดกะลาต่อไปเถอะครับ ติดอยู่ที่นี่แหละ
    พูดเองว่า "บุคลากรไทยหลายคนทำงานในต่างประเทศทั้งสื่อสื่อบรรเทิงและการค้นคว่า"
    ถ้าไทยมันดีเขาจะขวนขวายไปทำที่เมืองนอกทำไม?
    ผู้ที่ชนะโอลิมปิกวิชาการจะได้รับสิทธิ์ในการศึกษาต่อในประเทศอังกฤษและฝรั่งเศษ มีคนไทยหลายคนที่จบออกมาแล้วได้ทำงานให้กับหลายๆองกรทั่วโลกนะครับ

เรื่องเพื่อนบ้านเจริญกว่า ผมว่าคุณลองไปที่ประเทศเหล่านั้นดู ที่ๆผมทำงานอยู่เป็นธุรกิจที่ประเทศเหล่านั้นนำเข้าผมเลยไปที่ประเทศเหล่านั้นบ่อยๆ
    แล้วผมบอกได้เลยเขาไม่ได้ล้ำหน้าอะไรขนาดนั้น

คุณเคยไปดูเศษฐกิจไทยในต่างประเทศหรือป่าวครับผักไทยมีขายในต่างประน้อยลงก็จริง(เพราะสารเคมีในผัก) แต่ผลไม้ไทยส่งออกเยอะมากในหลายๆประเทศ
    มีชาวต่างชาติมาศึกษาการเกษตรในไทยทุกปี

เหตุผลที่ข่าวไทยตกอันดับนั้นเพราะยอกการผลิตลดลงครับ แถมลดลงอย่างรวดเร็วเพราะนาข้าวไม่มีคนทำต่อ

เศษฆกิจไทยเรามันไม่มีความแน่นอนในตัวเอง หลายปีก่อนเราเน้นส่งออกข้าว+ผักเป็นหลัก หลายปีต่อมาเป็นข้าว และตอนนี้คือข้าว+ผลไม้ซึ่งพยายามเจาะตราดต่างประเทศอยู่

โดยเฉพาะญี่ปุ่น

ปล.อาหารไทยเองก็ดังเช่นกัน

ทุกสิ่งทุกอย่างจะ OK ตอนจ
    กล่าวขอบคุณ
    610
    ได้รับคำขอบคุณ: 492
    ประเทศไทยมีคนด้อยคุณภาพเยอะ ไม่เป็นระบบระเบียบ ไม่ปฎิบัติตามกฎ ความเหลื่อมล้ำทางสังคมสูง ไม่ว่าจะเป็น รายได้ การศึกษา ความคิดความอ่าน

ที่เค้ากั้นรั้วห้ามข้ามถนน มันก็ไปปีนข้ามถนนกันเฉย เวลาข้ามถนนรถแทบไม่เคยหยุด ทางม้าลายก็น้อยสัญญาณข้ามถนนก็ไม่มี รถประจำทางวิ่งยังกะจะรีบไปตายไหนไม่รู้ เวลาจะลง รถไม่เคยจอดสนิทประตูก็เปิดได้

จอดรถตามข้างทางมั่วไปหมด ทางเท้ามีไว้เอารถมาจอดมาวิ่ง เอาไว้ทำอาหารล้างจาน มันมั่วเละไปหมด ไหล่ทางมีไว้ให้รถเสียจอด มันก็ไปวิ่งเพิ่มเลนกันหน้าตาเฉย คุณไปดูหลายๆประเทศที่พัฒนาแล้วดิ มันเป็นแบบประเทศไทยที่ไหนอ่ะ ถึงจะมีก็น้อยมาก

คุณภาพชีวิตของคนในประเทศนี้ไม่ค่อยมีค่าอะไรหรอกครับ ดูจากข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์ก็รู้ ตายหรือโดยข่มขืนรายวัน

แล้วใครมันอยากจะภูมิใจในประเทศแห่งนี้ละครับ
    หรือพวกคุณยังโกหกตัวเองว่าประเทศตัวเอง ดีกว่าประเทศอื่น ความมีระเบียบ หรือแม้กระทั่งสิทธิเสรีภาพ ไม่ไช่แค่คนไทยประเทศเดียวที่ดูถูกดูผิดในประเทศตัวเอง
    หรือคุณจะโกหกตัวเองว่าประเทศอื่นไม่ได้ดีไปกว่าประเทศเรา น่าสมเพชครับ ประเทศไทยเราจะโกหกตัวเองในกะลาใบเดิมได้ขนาดไหน ต่างชาติก็เห็นหมดเปลือกล่ะครับ
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anoko อ่านกระทู้
    ประเทศไทยมีคนด้อยคุณภาพเยอะ ไม่เป็นระบบระเบียบ ไม่ปฎิบัติตามกฎ ความเหลื่อมล้ำทางสังคมสูง ไม่ว่าจะเป็น รายได้ การศึกษา ความคิดความอ่าน

ที่เค้ากั้นรั้วห้ามข้ามถนน มันก็ไปปีนข้ามถนนกันเฉย เวลาข้ามถนนรถแทบไม่เคยหยุด ทางม้าลายก็น้อยสัญญาณข้ามถนนก็ไม่มี รถประจำทางวิ่งยังกะจะรีบไปตายไหนไม่รู้ เวลาจะลง รถไม่เคยจอดสนิทประตูก็เปิดได้

จอดรถตามข้างทางมั่วไปหมด ทางเท้ามีไว้เอารถมาจอดมาวิ่ง เอาไว้ทำอาหารล้างจาน มันมั่วเละไปหมด ไหล่ทางมีไว้ให้รถเสียจอด มันก็ไปวิ่งเพิ่มเลนกันหน้าตาเฉย คุณไปดูหลายๆประเทศที่พัฒนาแล้วดิ มันเป็นแบบประเทศไทยที่ไหนอ่ะ ถึงจะมีก็น้อยมาก

คุณภาพชีวิตของคนในประเทศนี้ไม่ค่อยมีค่าอะไรหรอกครับ ดูจากข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์ก็รู้ ตายหรือโดยข่มขืนรายวัน

แล้วใครมันอยากจะภูมิใจในประเทศแห่งนี้ละครับ
    หรือพวกคุณยังโกหกตัวเองว่าประเทศตัวเอง ดีกว่าประเทศอื่น ความมีระเบียบ หรือแม้กระทั่งสิทธิเสรีภาพ ไม่ไช่แค่คนไทยประเทศเดียวที่ดูถูกดูผิดในประเทศตัวเอง
    หรือคุณจะโกหกตัวเองว่าประเทศอื่นไม่ได้ดีไปกว่าประเทศเรา น่าสมเพชครับ ประเทศไทยเราจะโกหกตัวเองในกะลาใบเดิมได้ขนาดไหน ต่างชาติก็เห็นหมดเปลือกล่ะครับ
    ออกจากกะลามืดๆ มาดูด้านสว่างมั่งก็ดีนะ

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    มองได้สองแบบ

มองแบบแรก คือเถียงกัน แค่นั้นละ

มองแบบที่สองคือ ยอมรับทั้งสองด้าน ทั้งข้อดีและข้อร้าย แล้วใช้วิชาซุนวู รู้เขารู้เรา

รู้ว่าประเทศเขามีอะไรดีและมีอะไรไม่ดี รู้ว่าประเทศเรามีอะไรดีและมีอะไรไม่ดี

แล้วใช้ เป็นกลยุทธ์ ในการทำธุรกิจ ทำศึก หรืออะไรก็แล้วแต่

คือมันแปลกอะครับที่ทำไมเรามองแค่ด้านใดด้านหนึ่ง บางคนก็มองแต่ด้านดี รู้ว่ามีด้านแย่แต่หนุนด้านดีมากกว่า
    บางคน ก็ มืดเกิน เอาแต่ด้านแย่รู้ว่าประเทศนี้แย่ลูกเดียวเลย

เผลอๆไม่ได้ยอมรับด้วยซํ้าว่าประเทศนี้ มีดีมีแย่ทั้งสองด้าน
    เถียงกันไปได้ยังไงวะเนี้ย ทั้งๆที่การที่เรารู้ ทั้งด้านดีและด้านแย่มัน ส่งผลดีกับเราขนาดไหน มันทำให้เรารู้ เกม ชีวิต ไปกว่าครึ่งเลย

ข้อมูลพวกนี้เป็นข้อมูลที่ให้เรารู้และรับทราบเพื่อนําไปใช้ประกอบกิจการ ธุรกิจ หรือการศึก
    ไม่ได้เป็นข้อมูลประเภท ที่มีไว้ให้เถียงกันเลยนะครับ
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ทุกสิ่งทุกอย่างจะ OK ตอนจ
    กล่าวขอบคุณ
    610
    ได้รับคำขอบคุณ: 492
    หลายคนบอกให้ออกจากกะลา แต่จริงๆแล้ว ประเทศตัวเองโปรโมทดีอย่างงั้นอย่างงี้ ด้านดีเห็นบอกกันอยู่ทุกวัน ด้านเสียไม่เห็นบอกกัน มันบกพร่องไม่แก้ใขแต่เลือกที่จะไม่ฟัง มีแต่จะเอาโน่นเอานี่ออก ทุกวันนี้ประเทศไทยปกครองแบบประชาธิปไตยหรอครับ ด้านดีให้พูดแต่ด้านเสียไม่ไห้พูด คนที่อยู่ในกะลาสงสัยรับไม่ได้ครับ คริๆๆๆ
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    คือ อยากจะพูดในประเด็นของ การเคลมวัฒนธรรม บ้าง พอดูแล้วมันตลกน่ะ ในเมื่อประเทศในแถบอุษาคเนย์มันมีการแลกเปลี่ยนทางวัฒนธรรมกับจนเป็นเรื่องธรรมดา
    ไม่ว่าจะทางการค้า หรือการกวาดต้อนคนจากสงคราม การเผยแพร่ศาสนา ถึงทุกวันนี้บอกตรงๆนะครับว่าคนเขมรบางคนยังมีเชื้อไทยมากกว่าพวกคุณซะอีก
    เพราะฉะนั้นมันเลยตลกตรงที่ว่า อยู่ดีๆก็มีใครซักคนมาเคลมว่า ไอ้นู่น ไอ้นี่เป็นของฉัน ไม่ว่าจะเขมร ไทย ลาว พม่า ฯลฯ ก็ตาม เพราะบางวัฒนธรรมมันแลกเปลี่ยนกันจนแทบจะเป็นเนื้อเดียวกันอยู่แล้ว มันเลยเป็นเรื่องยากมากที่จะชี้ชัดว่าวัฒนธรรมในลักษณะ "วัฒนธรรมของภาคพื้นเอเชียตะวันออกเฉียงใต้" จริงๆแล้วเป็นของใครกันแน่ ผมบอกได้ว่ามันไม่ได้เป็นอย่างในคลิปที่คนเขมรเคลม แล้วก็ไม่ได้เป็นอย่างที่คนในกระทู้เคลมเช่นกัน
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 531

คิดดู*****แหม่ ประเทศไทย เหนี่ยวไก่ยังลัก *****แหม่
    เครียดหนักนิจริง*****แหม่

กล่าวขอบคุณ
    445
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anoko อ่านกระทู้
    หลายคนบอกให้ออกจากกะลา แต่จริงๆแล้ว ประเทศตัวเองโปรโมทดีอย่างงั้นอย่างงี้ ด้านดีเห็นบอกกันอยู่ทุกวัน ด้านเสียไม่เห็นบอกกัน มันบกพร่องไม่แก้ใขแต่เลือกที่จะไม่ฟัง มีแต่จะเอาโน่นเอานี่ออก ทุกวันนี้ประเทศไทยปกครองแบบประชาธิปไตยหรอครับ ด้านดีให้พูดแต่ด้านเสียไม่ไห้พูด คนที่อยู่ในกะลาสงสัยรับไม่ได้ครับ คริๆๆๆ
    ด้านเสียไม่เห็นบอกกัน มันบอกอยู่แทบทุกวันเลยครับเพียงแต่คุณไม่รู้แค่นั้น ไม่เชื่อลองไปดูที่ YouLike (คลิปเด็ด) ได้ครับ