ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

ใครยังเก็บทีวีจอแก้วไว้ดูบ้างครับ มาคุยกันได้

วันนี้ผมนึกขึ้นได้ว่าเคยซื้อทีวีจอแก้วรุ่นเก่า 21'' ของ LG เก็บเอาไว้อยู่ อายุน่าจะสิบกว่าปีแล้วล่ะครับ

ก็เลยลองเอามาเปิดดูทีวีทั่วไป หลังจากที่ไม่ได้ดูมาเกือบปีได้มั้ง มันรู้สึกแปลกดีเหมือนกันนะ

ปกติทุกวันนี้ผมจะเคยชินกับจอ LED, Plasma จอใหญ่ๆ ประมาณ 50'' นิ้วขึ้นไป ดูทุกวันจนชินตา

พอมาเจอจอ 21'' มันรู้สึกว่าเล็กมากๆ ทั้งๆที่เมื่อก่อนผมก็ว่ามันก็ขนาดพอดีแล้ว

นั่งดูไปดูมา รู้สึกว่ากลับมาชอบภาพจากทีวีจอแก้วมากกว่าพวกทีวีรุ่นใหม่แฮะ ผมว่าภาพมันดูเป็นธรรมชาติกว่านะ

พวกทีวีรุ่นใหม่ที่เปิดกันตามห้าง มันเน้นความคมชัด และสีสันสดใสมากจนเกินไป ดูแล้วออกแนวคล้ายเกมไปซะหมด

ผมก็มีจอ Plasma Pana อยู่จอนึงก็ว่าภาพดูดีกว่า LED อีกนะ แต่ผมว่ามันก็ยังสู้จอแก้วไม่ได้อยู่ดี

จอแก้ว สีดำ ดำลึกดีจริงๆ ภาพดูมีมวลกว่า Plasma ซะอีก เพียงแต่จอแก้วมันความละเอียดต่ำกว่าเท่านั้นเอง นอกนั้นกินขาด

ดูทีวีเสร็จ ก็ดูหนังแผ่น DVD ต่อ ภาพก็ยังคงดีอยู่เหมือนเดิม แล้วต่อด้วยเสียบสายเล่น PS2 ก็ให้ความรู้สึกเหมือนย้อนยุคไปตอนเด็กๆเลย

ผมนั่งดูอยู่นาน รู้สึกว่าตัวเองโชคดีที่ยังเก็บมันไว้อยู่ รู้สึกดีจริงๆ ตอนนี้มีแผนการอยากได้จอแก้ว Sony 29'' อีกซักจอ ราคา 4000 บาทเอง มือสอง ถูกมากๆ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    ผมยังดูอยู่ Sony 14นิ้ว ทนมาก 17-18ปีแล้ว ภาพยังแจ่มแจ๋วเลยล่ะ ซื้อมา4-5000ได้มั่งถ้าจำไม่ผิดอะนะ ใช้ดีคุ้มเลย 55555+
    PKTz

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    ที่ห้องผมมีอยู่เครื่องอยู่ตั้งอต่ก่อนผมเกิดน่าจะ20ปีละ เวลาดูต้องหมุนๆสัญญาณก่อนไม่งั้นภาพเลื่อน 5555

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ในห้องผมก็มี ยังใช้สายเอวีต่อเพล3อยู่เลย =w=

กล่าวขอบคุณ
    1,325
    ได้รับคำขอบคุณ: 605
    ใช้อยู่ครับตกทอดมาตั้งแต่รุ่นปู่ถึงรุ่นหลาน เกือบยี่สิบปีละเปิดทุกวัน

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ข้อดีของจอแก้วอีกอย่างคือทนมากๆครับ ค่าซ่อม 300-500 บาท เอง ซ่อมแล้วก็อยู่ได้อีกนาน

ส่วนจอสมัยนี้ ซ่อมทีนึงต้องเปลี่ยนยกแผง หลักหมื่นเลยครับ = =' ซื้อใหม่คุ้มกว่า

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่อง resolution ผมว่าจอแก้วดีกว่าจอสมัยนี้อยู่หลายอย่างเลยล่ะครับ

น่าเสียดายที่เลิกพัฒนาไปซะก่อน
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

แค่ได้ คุย ก็ชื่นใจ
    อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ถ้าคุณยังไม่ได้ทำ
    กล่าวขอบคุณ
    914
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,159
    Blog Entries
    1
    TV จอแก้ว ผมชอบมากๆ เลยนะ >< จอแบนๆ ใหญ่ๆกว้างๆยกให้พี่ชายไป
    ส่วนผม จอแก้ว 21" ผมชอบโหลด หนังหรือการ์ตูน แบบไม่ HD ( แบบว่าโหลดจากพวก Youtube หรือ เวปดูหนังต่างๆ )
    จอแบน LED ภาพมันจะแตกๆ แต่พอ ดูในจอแก้ว เสียบ USB เข้า IPTV แล้วเปิดไฟล์หนังที่โหลดมา โอ้โห ภาพอย่างงาม ชัดแจ๋ว ชอบสุดๆ
    แถมยังทนด้วยอยู่มา 10 กว่าปีละ ไม่เคยเสีย

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    จอแก้วมันความละเอียดไม่สูงครับ เลยดูหนังที่ความละเอียดต่ำๆได้ดี แต่ดูหนังที่ความละเอียดสูงๆก็ดูได้เหมือนกัน ชัดมากซะด้วย ดูๆไปนึกว่าดูจอไฮเดฟ

ส่วนจอรุ่นใหม่ความละเอียดสูง ดูหนังได้แต่ความละเอียดสูงๆด้วยกันถึงจะดี ส่วนหนังที่ความละเอียดต่ำดูแล้วภาพแตก คอนทราสก็แย่ ห่วยจนดูไม่ได้เลยล่ะครับ

ที่บ้านผมมี จอ LCD , LED , Plasma , CRT ดูมาหมดแล้ว บอกได้เลยว่าจอแก้ว CRT ให้ภาพที่ใกล้เคียงต้นฉบับมากที่สุดครับ

จอรุ่นใหม่ๆ ปัญหาเยอะ ซ่อมก็ยาก ภาพก็สวยอยู่ แต่มันสวยแบบปรุงแต่งอ่ะครับ ขาดความเป็นธรรมชาติ อย่าง sony ที่ออกมาใหม่ triluminos อะไรนั่น

สีแดงก็แดงแปร๊ดกันเลยทีเดียว นี่ก็เว่อร์ไป

ถ้าจอแก้วทำความละเอียดได้สูงเท่า LED ล่ะก็นะ 4K ก็ 4K เถอะ

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    ที่บ้านผมก็มีจอ LCD (ตั้งไว้ในตรงที่นั่งเล่น) LED (จอคอม) และ จอแก้ว (ไว้ดูตอนนอน)

ส่วนตัวผมก็รู้สึกนะว่าจอแก้ว มันออกมาธรรมชาติกว่า สด แต่ไม่ใส่สีจนเกินไป ตอนแฟนผมซื้อจอ LCD มาใหม่ตอนแรกก็ตื่นเต้นนิดๆ (บ้านนอก)

พอเปิดดูก็เฉยๆ ภาพมันเนียนไม่ค่อยแตก แต่สีสันดูไม่เป็นธรรมชาติเท่าไหร่ ถึงจะปรับสีแล้วก็ตาม แต่ก็ยังรู้สึกได้ว่าจอแก้วมีความนวลกว่าพอสมควร
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

นักวิทยาศาสตร์
    กล่าวขอบคุณ
    1,235
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    สีชัด สบายตา ผมก็ชอบกว่า

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    พวกจอทีวี ที่เป็น LCD LED Plasma บลาๆ สมัยนี้มันชอบเอาสัญญาณ Input มาปรุงแต่งก่อนแล้วค่อย Output ออกมา ผมเห็นภาพตามร้านขายจอทีวีแล้วไม่เคยคิดจะซื้อเลย
    แต่ถ้าเป็นจอคอมรุ่นดีๆผมว่ามันดีกว่า CRT นะ (ยกเว้นเรื่อง Viewing angle) โดยเฉพาะพวก High-end สำหรับมืออาชีพ แต่งรูป ทำวีดีโอ จอที่พวกนี้ใช้นี่ให้สีสันเที่ยงตรงกว่า CRT เยอะ แต่ราคาก็เยอะมากด้วย 555

ปล. เวลาจ้องหน้าจอ CRT นานๆผมรู้สึกปวดตาเร็วกว่าจอ LCD ถูกๆยังไงไม่รู้ สงสัยจอ CRT รังสีเยอะ

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    มีหมดครับที่บ้าน จอแก้วแบบนูนอยู่ห้องนึง แบบจอแบนอยู่อีกห้องนึง และยังใช้ทั้ง2เครื่องดูอยู่ทุกวัน 555

กล่าวขอบคุณ
    1,451
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    ของผม Sanyo 29" รุ่นอะไรไม่รู้ พ่อกับแม่ผมยังใช้อยู่เลยไม่มีตังเปลี่ยน
    ปีใหม่นี้ว่าจะซื้อ LCD สัก 42" แบบ 3มิติไปให้ มีใครเสนอไหมครับรุ่นไหนดี

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    สูงสุดคืนสู่สามัญ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ผมก็มี โตชิบ้า 21 นิ้วเครื่องนึงครับ เอาไว้เล่น Hatsune miku ใน ps3 ครับ จอมันไม่ใหญ่มองปุ่มง่าย(ใช่มาตั่งแต่ PS1 ตอนผม ป.4 จวบจนปัจจุบันอายุ 26) ไม่เคยซ่อม สีไม่เคยเพี้ยน

เคยนั่งเล่นใน 47 นิ้ว มองแทบไม่รู้เรื่อง ห่างกันเป็นวา

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 280
    มีอยู่แต่จอ อมแดงเลยไม่ได้ใช้ ใช้ LEC 39 นิ้ว ดูหนังอาหลองยังกะดูหนังย้อน20-30กว่าปี ต้องมาดูจอแก้ว 555