ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    340
    ได้รับคำขอบคุณ: 413

คิดยังไงกับวงการบรรเทิงไทยที่ชอบพูดภาษาไทยคำ อังกฤษคำ ?

คิดยังไงกับวงการบรรเทิงไทยที่ชอบพูดภาษาไทยคำ อังกฤษคำ ?

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    สั้นๆ ตอแหล

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    มันเป็นเรื่อง normal ที่ superstar เค้าทำออกมาจาก feeling มันอาจจะ adnormal sometime บ้าง ผมว่ามันยัง
    makesense กว่าพวกที่พูด Thai แต่ออกสำเนียงฝรั่ง แบบ so confused มาก
    พวกนี้ทำ annoy มากกว่าซะอีก

เพลงเพราะนะแต่ร้องแบบนี้ I can't take it. จะวิงๆ
    http://m.youtube.com/watch?v=_-xEV9f1xE0
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Zidane : 9th November 2014 เมื่อ 18:23

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Lazy Soldier
    กล่าวขอบคุณ
    1,025
    ได้รับคำขอบคุณ: 603
    ฟังไม่รู้เรื่องครับ ผมยังงงอยู่เลยว่ามันคุยอะไรกัน = - =''
    สลิดอะไรนักหนา
    cpu Intel(R) Core(TM) i5 4460 3.2 GHz GALAX GTX 1060 OC 3GB 8.00 GB RAM DDR3 BUS 1600 Win 10

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ถ้าเป็นคนที่ไปอยู่ต่างประเทศมา แล้วพูดไทยคำ engคำ ผมก็เฉยๆ เค้าอาจนึกคำไทยไม่ออก แต่บางครั้งก็ไม่เข้าใจว่าพูดทำไม ถ้าคนฟังไม่เก่ง eng อ่ะ ก็งงอ่ะดิ

ชอบ....เป็นชีวิตจิตใจ
    my home or my office
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 385
    คำบางคำ มันแปลเป็นไทยยากนะ เอาแบบ คำว่า ฟรี
    แล้วอีกอย่าง ถ้าพูดทุกวัน มันติดปากป่ะ

แต่บางทีก็ต้องยกเว้นให้บางคน
    I believe I can't fly. Because I not have anything to fly

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    เอกลักษณ์ของเจ้าตัวมั้งครับ ไม่งั้นก็ดัดจริต

I'm the devil
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    ไม่ใช้แค่วงการบังเทิงไทยหรอกครับที่พูด "ไทยคำ อังกฤษคำ" พวกที่ไปอยู่ต่างประเทศมาหลายปี เวลานึกคำไทยไม่ออกเขาก็ต้องใช้คำภาษาอังกฤษ อย่าเหมารวมว่าทุกคนเลยครับ เด็กนอก เด็กไทยมันไม่เหมือนกัน เพราะอย่างไรคนที่คิดว่าเขาดัดจริตจริงๆไม่ว่าอย่างไรก็ดูออกอยู่แล้วครับ อย่าไปสนใจเลยครับไม่ชอบก็อย่าไปดูมัน

I Love Movie
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,072
    ตอแหล ไม่ชอบเลย

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    Blog Entries
    1
    ทำให้คนอื่นคิดว่าตัวเองเก่งมั้ง?
    โฮ่ง โฮ่ง โฮ่ง

Banned
    ในใจ natalia <3
    กล่าวขอบคุณ
    3,436
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,629
    2
    เฉยๆครับ ปกติดี

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    มีสองอย่าง พูดไทยไม่ถนัด กับ ดัดจริต

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน อะนะ

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ถ้าเคยไปอยู่ ต่างประเทศมาหลายปี โอเคอาจจะปกติ

แต่ถ้าไม่เคยไปอยู่...ตอแหล ตามกระแสดาราคนอื่น(ทำให้ดูเหมือนฉลาด)

จริงๆ มองก็รู้แล้วครับ ว่าใครตอแหล หรือ ไม่แหล

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    1
    ผมว่ายังน้อยกว่านักการเมืองอีก

EXCEPTION
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    ถ้าใช้แล้วมันกระชับ และได้ใจความกว่าภาษาไทยก็ไม่เป็นไรหรอกเนาะ

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ผมก็คนนึงที่พูดไทยคำอังกฤษคำ

เพราะภาษาอังกฤษในบางคำ มันเมคเซ้นกว่า

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    เฉยๆนะครับ

ส่วนใหญ่คนที่แอนตี้การพูดไทยคำอังกฤษคำจะไม่เก่งภาษาอังกฤษครับ
    เพราะคนที่เป็นอังกฤษเค้าจะเข้าใจ

เพราะในความจริงไม่มีใครใช้ ไทยคำนึง อังกฤษคำนึงขนาดนั้นหรอกครับ เว้นแต่พวกที่ดัดจริตจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    คนบางคนอาจเผลอพูดแบบไม่ตั้งใจ คืออาจมาจากพื้นเพและสภาพแวดล้อมของเขา
    แต่อีกพวกคือ Wannabe พยายามดัดจริต แต่ฟังยังไงมันก็ดู...แหล

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    แล้วแต่คน แล้วแต่คำ แล้วแต่ประโยค

บางคนก็เอามาใช้ได้น่าหมั่นไส้ดี ในขณะที่บางคนก็ใช้โอเคอยู่
    ภาษาอังกฤษในบางคำมันสั้นและกระชับกว่าภาษาไทยเยอะ
    บางครั้งคนเราก็นึกคำไม่ออกชั่วคราวก็หยิบภาษาที่นึกออกมาใช้ก็มี

ผมก็คนหนึ่งที่พูดไทยคำอังกฤษคำบางครั้ง

ตอนเรียนผมก็อ่านสื่อภาษาอังกฤษเอาในบางวิชาเพราะมันเข้าใจง่ายกว่าภาษาไทยจริงๆ ศัพท์วิชาการภาษาไทยมันชวนเวียนหัวสำหรับผมน่ะเวลาอ่านเยอะๆ แล้วงงต้องแปลความหมายกัน 2 3 ตลบก็มี ในขณะที่ภาษาอังกฤษ คำเดียว อธิบายชัดเจนเข้าใจได้เลย
    OPPAI~~MISSILE!!!

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    เฉยๆครับ

เรื่องของเขา

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,451
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    ฝึกภาษา*********

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ก็เชิญพูดภาษไทยอย่างเดียว ใช้ภาษาไทยอย่างเดียว เขียนภาษาไทยอย่างเดียวกันต่อไป

ในขณะที่ พม่า ลาว เวียดนาม กัมพูชา มาเลเซีย เค้าพูดภาษาอังกฤษได้

ชาตินิยมกันแต่พอดี ไทยไม่ใช่ศูนย์กลางจักรวาล

ถ้าวันนึงคนทั้งโลกใช้ภาษากลางคือภาษาอังกฤษ จะยังพูดแต่ภาษาไทยกันอยู่มั๊ย

ดาราหลายๆคนเค้าก็มีธุรกิจ ติดต่อเพื่อน ติดต่อต่างประเทศ บางคนเคยไปเรียนต่างประเทศ เคยไปอยู่ หรือมีเพื่อนลูกครึ่ง/ต่างชาติ หรือไปเที่ยวบ่อย

บางทีมันก็ติดปาก แถมศัพท์บางคำภาษาอังกฤษมันคลุมกว่า

อย่าให้เห็นละกันครับว่ารับโทรศัพท์แล้วพูดว่า "ฮัลโหล" จะเอาวุ้นแปลภาษายัดปากเลย

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ก็แล้วแต่อ่ะนะ ผมเองยังใช้เลย แต่ไม่ใช่ขึ้นหรือเน้นเสียง ให้มันดู ตอแหลอ่ะ แต่บางคำมันต้องพูดให้ถูกต้องไม่งั้นฝรั่งไม่รู้เรื่อง มันเลย ฟัง ตอแหล แต่จริงๆ ไม่ใช่ไง
    พวกดารา หรือ เกย์ มันชอบดัดเสียงให้มันเพี้ยน แล้วทำหน้าตาแบบ ดูแล้ว ถึงนำคำมาใช้ได้

กล่าวขอบคุณ
    340
    ได้รับคำขอบคุณ: 413
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    ก็เชิญพูดภาษไทยอย่างเดียว ใช้ภาษาไทยอย่างเดียว เขียนภาษาไทยอย่างเดียวกันต่อไป

ในขณะที่ พม่า ลาว เวียดนาม กัมพูชา มาเลเซีย เค้าพูดภาษาอังกฤษได้

ชาตินิยมกันแต่พอดี ไทยไม่ใช่ศูนย์กลางจักรวาล

ถ้าวันนึงคนทั้งโลกใช้ภาษากลางคือภาษาอังกฤษ จะยังพูดแต่ภาษาไทยกันอยู่มั๊ย

ดาราหลายๆคนเค้าก็มีธุรกิจ ติดต่อเพื่อน ติดต่อต่างประเทศ บางคนเคยไปเรียนต่างประเทศ เคยไปอยู่ หรือมีเพื่อนลูกครึ่ง/ต่างชาติ หรือไปเที่ยวบ่อย

บางทีมันก็ติดปาก แถมศัพท์บางคำภาษาอังกฤษมันคลุมกว่า

อย่าให้เห็นละกันครับว่ารับโทรศัพท์แล้วพูดว่า "ฮัลโหล" จะเอาวุ้นแปลภาษายัดปากเลย
    ภาษาอื่นอ่ะเรียนได้ แต่คุยกับคนไทยด้วยกัน จะไทยคำengคำทำไม