ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    190
    ได้รับคำขอบคุณ: 139

เอากล้องมือถือมาถ่ายภาพมาโคร (Macro Photography)

ไม่ทราบผิดหมวดหรือเปล่า ไม่แน่ใจว่าหมวดนี้หรือเปล่า

Macro Photography ในความคิดของผม คือ การถ่ายภาพวัตถุเล็ก ๆ ในระยะใกล้ ๆ เพื่อให้เห็นรายละเอียดที่ชัดเจนขึ้น (ที่จริงมีการนิยามไว้ครับ ผมอ่านแล้วปวดหัว เอาแค่นี้แหละ)

เริ่มแรกคืออยากรู้ว่ามีกล้องมือถือที่ถ่ายได้หรือยัง ไปเสิร์ชเจอว่ามีการ DIY เพื่อการถ่ายกันครับ ทำไม่ยาก แค่หาเลนส์มาแปะเพิ่มให้กล้อง ยิ่งมีกำลังสูง จะยิ่งถ่ายได้ใกล้ เช่น กล้องส่องพระหรือแว่นขยายเลนส์นูนมาก ๆ

ผมลองด้วยมือถือผมแล้วกัน กล้องกากสุด ๆ HTC Explorer กล้อง 3 ล้านมั้ง Fixed Focus (มัวทุกระยะ ฮ่า ๆ ) กล้องมือถือผมมันจะโฟกัสเริ่มชัดที่ประมาณ 50 ซม.ขึ้นไป ถ้าถ่ายใกล้มันจะมัว เอามาลองถ่ายธนบัตร 50 บาทดู (ต้นทุนต่ำเพราะจน)

เบลอสุดยอดไหมครับ

จากนั้นเอาเลนส์ขยายมาแปะที่กล้อง แล้วลองถ่ายใหม่ (ผมไม่แน่ใจว่าเลนส์ผมขยายเท่าไหร่ ไม่ได้บอกไว้)

เหอ ๆ ใครจะเชื่อว่าถ่ายจากกล้องมือถือกาก ๆ

ลองซูมดู

น่าเสียดายที่กล้องมือถือผมห่วยจัด ภาพเลยเบลอ ๆ ถ้ามีเวลาว่างจะหากล้องส่องพระมาลองเล่น ที่ถ่ายมาใช้เลนส์ขยายของมีดพกครับ เวลาจะโฟกัสต้องเลื่อนกล้องเอา ถ้าจะถ่ายระยะต่าง ๆ กัน ต้องหาเลนส์กำลังขยายต่างกันมาเปลี่ยนครับ

การยึดเลนส์ก็มีหลายวิธีครับ เอาหนังสติ๊กรัด เอาเทปแปะ ฯลฯ ส่วนผมเอามือจับเอา เมื่อยเหมือนกันกว่าจะถ่ายได้ ใครอยากลองเล่นก็ลองหาเลนส์กำลังขยายต่าง ๆ กันมาเล่นได้ครับ ได้รูปแปลก ๆ กล้องส่องพระราคาก็แล้วแต่คุณถาพ ต่ำกว่าร้อยบาทก็มีขาย

ภาพจากกล้องส่องพระ 15X ราคาร้อยกว่าบาทครับ

ใครที่มือนิ่ง ๆ หรือมีเครื่องมือช่วย ลองถ่ายเป็นวีดีโอเล่นก็ยังได้ครับ

ตัวอย่างการใช้งานจากท่านอื่น ๆ ที่ลิ้งค์มีตัวอย่างที่ถ่ายด้วยครับ

เครดิต : http://www.pdamobiz.com/forum/forum_...589&PN=1&TPN=1

เครดิต : https://twitter.com/ellathauz/status...564930/photo/1
    เลิกดูทีวีบางช่องแล้วครับ ขนาดละคร ซึ่งเป็นเรื่องสมมุติยังโดนแบน แล้วเรื่องจริงหรือข้อเท็จจริงจะเชื่อถือได้หรือ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: