ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เปลี่ยนศาสนาไม่ผิดหรอกครับ ตามใจคุณเลย ชีวิตคุณ คุณเลือกเองอยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นผม ผมก็ยังคงนับถือพุทธอยู่นั่นแหละครับ ไม่ใช่เพราะผมนับถือตามบรรพบุรุษหรอกนะ

แต่ผมคิดเอาตามหลัก เหตุและผล ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่มีเหตุและผลนะครับ ไม่ใช่เอาแต่งมงายอย่างเดียว

และก็อย่าเอาพระเลวๆไม่กี่คนมาเหมารวมว่าศาสนาพุทธไม่ดีนะครับ ศาสนาพุทธน่ะดีอยู่แล้ว แต่คนน่ะมันทำเลวกันเอง

ครั้งหนึ่งผมเคยฟังพระรูปหนึ่งเทศน์ไว้ ผมไม่ขอเอ่ยชื่อท่านก็ละกัน ท่านเทศน์ไว้อย่างเป็นกลางว่า

''จะนับถือศาสนาอะไร ก็แล้วแต่โยมเถอะ ถ้านับถือแล้ว ใจหยุดนิ่ง ใจใส ก็เป็นอันใช้ได้''

ศาสนาสำหรับผมมันเป็นแค่เปลือกนอกครับ แต่แก่นแท้ที่อยู่เบื้องหลังของชีวิตก็คือ ''บุญ'' และ ''บาป'' ต่างหาก

''บุญ'' เป็นของสากลครับ ไม่เลือกว่าต้องอยู่ศาสนาใด เป็นอิสลาม เป็นคริสต์ ถ้ามีบุญขึ้นสวรรค์ได้เหมือนกัน

ทีนี้บุญเกิดจากอะไรล่ะ?? บุญเป็นสิ่งที่จับต้องไม่ได้แต่รู้สึกได้ด้วยใจครับ และมีอยู่จริง มีลักษณะเย็นใส สว่าง

เคยไหมเวลาให้เงินขอทานแล้ว?? ใจสบาย นั่นแหละ บุญ

เคยไหมเวลาตั้งใจเรียนแล้วทำให้พ่อแม่ภูมิใจ?? ใจผ่องใส นั่นแหละ บุญ

เคยไหมเวลาปล่อยสัตว์ ปล่อยปลา?? แล้วใจอิ่มเอิบ ปิติ เบิกบาน นั่นแหละ บุญ

บุญ ไม่ใช่สิ่งที่ทำยากอะไร มันอยู่รอบตัวเรา อยู่ที่เราจะมีปัญญาหยิบฉวยมาไว้ในใจเราได้มากน้อยแค่ไหน

ทีนี้ ''บาป'' ก็เป็นของสากลเหมือนกันครับ ไม่ว่าจะอยู่ศาสนาอะไรก็ทำบาป ตกนรกกันได้ทั้งนั้น

แล้ว ''บาป'' เกิดจากอะไรล่ะ?? บาปเป็นสิ่งที่จับต้องไม่ได้แต่รู้สึกได้ด้วยใจ และมีอยู่จริง มีลักษณะคล้ำ หมองหม่น

เคยไหมเวลาเถียงพ่อแม่ แล้วไม่สบายใจ ?? นั่นแหละ บาป

เคยไหมเวลารังแกสัตว์ แล้วมารู้สึกสงสารเอาภายหลัง?? นั่นแหละ บาป

เคยไหมเวลาขโมยของเพื่อน แล้วร้อนใจกลัวโดนจับได้?? นั่นแหละ บาป

''บาป'' เป็นสิ่งที่ทำง่ายเช่นกัน ทำง่ายกว่าบุญเสียด้วย

ดังนั้น สรุปว่า จะนับถือศาสนาอะไรไม่ใช่ประเด็น ใจความสำคัญอยู่ตรงที่ให้ใช้ชีวิตแบบ '' ทำบุญ เว้นบาป''

ชีวิตเราจะดีจะเลว ขึ้นอยู่กับ ''บุญ'' กับ ''บาป'' เท่านั้น สองสิ่งนี้คอยชักใยเราอยู่เบื้องหลัง เป็นพลังงานที่มีกำลังมหาศาลมาก ใครก็ห้ามไม่ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 29th November 2014 เมื่อ 01:07
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    รู้สึกเหมือนจขกท.ยังไม่มั่นใจในตัวเองสักเท่าไหร่ ศรัทธาในพระเจ้าก็เปลี่ยนเลยครับ ไม่ใช่เรื่องผิดอะไร

ถ้ามีคนบอกว่าเปลี่ยนศาสนาแล้วผิด จขกท.จะยอมเลิกศรัทธาในพระเจ้าหรือเปล่า หนักแน่นเข้าไว้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BoonTew : 29th November 2014 เมื่อ 01:41

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ไม่เกี่ยว เปลี่ยนใครจะว่าเรา มันอยู่ที่ใจ

I'm the devil
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    ทุกคนมีสิทธิเป็นของตัวเอง ถ้าคุณเปลี่ยนศาสนาคุณสามารถทำได้ แต่โลกเรามีสิ่งที่เรียกว่าสังคมอยู่ ดูดีๆนะครับการตอบรับแต่ละสังคมไม่เหมือนกัน

คนเป็นพุทธจะเปลี่ยนเป็นอะไรก็ได้อยู่แล้ว คุณแค่เข้าสังคมยากขึ้น ถ้าบ้านคุณอยู่ในชุมชนชาวพุทธ
    คนเป็นคริสต์หรืออิสลามถ้าจะเปลี่ยนศาสนาอื่นก็ผิดตามหลักศาสนาเพราะหมายถึงเราไม่ศรัทธาในพระเจ้า แต่ก็ไม่มีใครว่าเราได้เหมือนกันนอกเจ้าพระเจ้า

แต่ทั้งคริสต์ทั้งอิสลามถ้าคุณอยู่ในสังคมใหญ่คุณจะถูกตัดขาดจากสังคมทันทีไม่สามารถเข้าร่วมทำพีธีกรรมต่างๆทางศาสนาได้(อาจจะแค่เข้าดูได้บางงาน)

คุณบอกว่าจะเปลี่ยนเป็นคริสต์ คุณต้องเข้าโบสถ์เข้าร่วมพีธีกรรมทางศาสนาบ้างนะครับ ไม่อย่างนั้นคุณก็เป็นแค่คริสต์อยู่คนเดียวไม่ทำอะไรเลยแล้วบอกว่าศัทธาในพระเจ้ามันไม่ใช้นะครับ
    พระเจ้ามีแนวทางให้เราปฎิบัติตามคำสั่งอยู่ในพระคัมภี ถ้าอยากเป็นชาวคริสต์โดยสมบูรณ์ก็ต้องทำตาม ต้องศึกษาและต้องทำตามอย่าเคร่งครัดถ้าไม่ทำตามคุณก็จะเป็นคนนอกศาสนาโดยไม่รู้ตัวนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    ตั้งแต่ผมดูสารคดี ดาราศาสตร์ Cosmos ชีวิตผมเปลี่ยนไปทันที ตอนนี้ผมไม่นับถือศาสนาไหนเลย แต่บัตรประชาชนยังพุทธอยู่

แน่นอนผมรู้จัก ความดี ความชั่ว ผมยังอยู่ในกรอบของสังคม แต่แค่ไม่ได้เชื่อในศาสนา ผมนี่ด่าหมด บุดด้า จีซัส อัลเลาะห์ (คงไม่เคืองกันนะ) - -*

ถามว่าเปลี่ยนได้ไหม ได้แน่นอนครับ แต่ใจคุณคงกลัวคำว่าบาป หรือหลักคำสอนของผู้ใหญ่ที่เขาสอนกันมาตั้งแต่เราเล็กปลูกฝังจิตสำนึกเราเข้าไป แต่ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับใจคุณครับ คุณมีสิทธ์ตัดสินใจด้วยตัวเอง

กล่าวขอบคุณ
    347
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    ผมว่าไม่ผิดนะ เพราะศาสนาพุทธไม่ได่มีข้อห้ามเหมือนอิสลาม อยากเปลียนไปถือคริสต์ก็เปลี่ยนได้ ไม่มีใครว่า แล้วแต่ศรัทธา แต่อิสลามจะเปลี่ยนไม่ได้เลย ถือว่าเป็นบาปติดตัวไปชั่วชีวิต นี่คือผมถามเพื่อนที่เป็นอิสลามมานะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ไม่ผิดเลยครับ อย่างผมก็เคยเป็นพุทธ มาก่อน แต่ไม่ได้เข้าวัดเลย ไม่ไหว้พระไม่สวดมนต์ จนเพื่อนแนะนำ เห้ยยยยย ลองเชื่อพระเจ้าดูมั้ย ก็เลยลอง ติดเลยครับ อะไรที่อยู่ใน ไบเบิล สอนเราได้หมดทุกบรรทัดจริงๆ แถมการไปโบสถ์ ให้ความรู้สึกเหมือน อยู่ในครอบครัวจริงๆเลยครับ ปล.เราเป็น คริสเตียน คนเดียวทั้งบ้านครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    ไม่ผิดครับ พุทธศาสนาไม่ได้มีการบังคับแต่อย่างใด แต่หลายคนดูเหมือนจะยังเข้าใจศาสนาพุทธแบบผิดๆอยู่ ไม่สามารถแยกแยะได้ระหว่าง พระพุทธศาสนา พรามหม์ และคนนับถือผี(แต่เดิมก่อนพระพุทธศาสนาจะเข้ามา บรรพบุรุษไทยเรานับถือผีกันอยู่เป็นปกติ ทุกวันนี้จึงยังคงหลงเหลือความเชื่อบางอย่างที่คลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงอยู่บ้างพอสมควร{ไม่ได้หมายความว่าผีไม่มี})

อีกอย่างเรื่องพระสงฆ์องค์เจ้า ก็ต้องทำความเข้าใจก่อนว่า บุคคลเรานั้นมีหลายประเภท อย่าได้ไปเหมารวม ไม่ได้เลวไปทั้งหมด และก็ไม่ได้ดีไปทั้งหมด เป็นลูกชาวบ้านกันมาก่อน นักบวชที่เราเห็นกันอยู่ทุกวันนี้มีทั้งผู้ที่บวชตามประเพณี บวชด้วยศรัทธา มีตั้งแต่โจรในคราบผ้าเหลือง(พวกปล้นความดีในพระพุทธศาสนา อาศัยบวชเข้ามาเพื่อขอชาวบ้านกินโดยไม่สร้างความดีให้เกิดแก่ตน หรือพวกบวชลงนรก) เป็นสมมติสงฆ์บ้าง(ศีลครบถ้วน แต่อารมณ์ใจยังเป็นปุถุชน) กระทั่งเป็นพระอริยเจ้า(ตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไปถึงพระอรหันต์) พระโพธิสัตว์(บำเพ็ญบารมีเพื่อปรารณนาจะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตกาล มีตั้งแต่บารมีต้น จวบจนบารมีปลาย{บารมีใกล้เต็ม})

ฉนั้น การให้ร้ายผู้ที่ทรงความดี(ว่าความเท็จ ใส่ร้าย ไม่รู้จริงแล้วพูด จะด้วยความคะนองหรืออะไรก็แล้วแต่)โดยเฉพาะผู้ที่มีศีลสูงกว่าตน กระทั้งพระอริเจ้าทั้งหลาย บาปนั้นก็จะตกอยู่ที่ผู้ว่าร้าย คูณตามคุณความดีของท่านเหล่านั้น เหมือนเอา มด เอาหมู มาสู้กับช้าง

ไม่เชื่อไม่เป็นไร แค่อยากจะเตือนบางท่านว่า พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง บางอย่างถึงเราไม่ได้พูด เราก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    ผมก็คิดจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ แต่อยากบวชให้พ่อกับแม่ก่อน แต่ผมอยากเปลี่ยนไป เป็นอศาสนาอะครับ คือ ผมไม่อยากนับถืออะไรเลย ผมเชื่อมั่นในตัวเองมากกว่า 555

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนไปสิ พระพุทธเจ้าก็ไม่ได้บอกนิว่าเจ้า"ต้อง"นับถือศาสนาพุทธจนตัวตาย อันที่จริงไม่ได้บังคับให้อยู่หรือศึกษาแค่ศาสนาพุทธซะด้วยซ้ำ

อีกอย่าง ถ้าคุณทำตามศาสนาคริสได้อย่าง "รักได้แม้กระทั่งศัตรูของตน" คุณก็ระดับพระโสดาบันดีๆ คนหนึ่งแล้วนะ

ทุกศาสนาจุดมุ่งเน้นมันอยู่ที่การอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข เว้นแค่ศาสนาพุทธที่มุ่งไปที่ มีความสุขโดยไม่กลับมาทุกข์อีก หรือที่เรียกว่านิพพานนั่นแล

ถ้าคุณอยากรู้จักพุทธ ก็ PM มาคุยได้ ผมพร้อมจะบอกคุณ แต่เท่าที่ผมรู้ และเฉพาะเรื่องที่ผมคิดว่ามันไม่ใช่ ปัจจัตตัง รู้ได้เฉพาะตนนะ กับอจินตัย ที่รู้ไม่รู้ค่าเท่ากัน อันนี้ไม่ขอเอ่ยมาก
    OPPAI~~MISSILE!!!

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คงได้แค่มอง
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 471
    ไม่ผิดหรอกครับผม ผมก็เพิ่งจะเปลี่ยนเป็นคริสต์ไม่กี่เดือนมานี้เองครับผม ขอต้อนรับสู่ครอบครัวของพระเจ้าครับผม

ขอพระเจ้าทรงอวยพรครับ
    Only one thing I want.

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    ผมไม่อยากพูดมากล่ะ
    เห็นหลายคนตอบกันเยอะละ

เอาเป็นว่าไม่ผิดครับ เอาที่สบายใจ

ปล. คำว่าทุกศาสนาสอนคนให้เป็นคนดี
    ผมโคตรเกลียดคำนี้เลยครับ 55555

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ L4ST7T4ND อ่านกระทู้
    ผมไม่อยากพูดมากล่ะ
    เห็นหลายคนตอบกันเยอะละ

เอาเป็นว่าไม่ผิดครับ เอาที่สบายใจ

ปล. คำว่าทุกศาสนาสอนคนให้เป็นคนดี
    ผมโคตรเกลียดคำนี้เลยครับ 55555
    แต่อย่างน้อยมันก็เป็นวาทกรรมที่เอาไว้ลดข้อพิพาททางศาสนาที่เกิดจากจารีตในส่วนที่ต่างกันนะครับ ถึงจริงๆแล้วผมจะเชื่อว่า ความดี ไม่จำเป็นต้องสัมพันธ์กับการมีศาสนาก็ตาม ซึ่งวาทกรรมนี้มันเป็นการสร้างเงื่อนไขให้คนมุ่งเน้นไปที่ "ความดี" มากกว่ากฎปฏิบัติหรือธรรมเนี่ยมซึ่งมันสร้างความขัดแย้งต่อกันได้ง่าย ทำให้ลดอัตราการกระทบกระทั่งกันระหว่างศาสนิกได้ดีทีเดียวนะครับ
    รอวันโดนแบน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ไม่นับถือศาสนาอย่างผมยังใช้ชีวิตปกติทุกอย่าง คุณแค่เปลี่ยนศาสนาครั้งเดียว จะคิดมากไปใย

ศาสนามันก็คือความชอบ เหมือนกับฟังเพลง มีสาวกร๊อก สาวกป๊อบ ฮิปฮอป

มันไม่ใช่่ทุกอย่างของตัวเราขนาดนั้น ไม่ต้องไปเครียดมาก ถึงเปลี่ยนศาสนาสามร้อยครั้งใครมันจะมาใส่ใจ

เรื่องแบบนี้จะผิดหรือไม่ อยู่ที่ตัวเราล้วนๆนี่แหละ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ผมนับถือพุทธ ตามบัตรประชาชน แต่ในความเป็นจริงแล้วผมไม่นับถือศาสนาอะไรเลย ผมเชื่อในเหตุและผล ผมไม่ไหว้พระ ผมไม่ทำบุญ ผมว่าเรื่องของเรามันก็เป็นเรื่องของเราแหละครับ จะชอบไม่ชอบอะไร จะสนใจใครไปทำไมว่าถูกหรือผิด และอีกอย่างนึงนะครับ ถูกผิด ใครตัดสินใจครับ ไม่เดือดร้อนใครก็พอแล้วครับ ตัวเรา เราต้องเลือกเองครับ
    รูปไม่หล่อ พ่อจน พร้อมพาทุกคนไปลำบาก

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    ผมว่าไม่ผิดครับ..ต่อให้ไม่นับถือศาสนาอะไรก็ไม่ผิด..เพราะเรื่องสาสนามันเป็นเรื่องของความเชื่อ หากท่านไม่เชื่อ หรือไม่ศรัทธา ก็ไม่ต้องมีหรือ เปลี่ยนเป็นอย่างอื่นก็แค่นั้น ผมสงสัยนะ หากพวกเราๆ ท่านๆ นับถือ ศาสนา พุทธ คริสต์ อิสลาม ...แล้วศาสดาของเรานับถือ ศาสนาอะไร ??

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    165
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    แล้วแต่คุณเลยครับ ขนาดผมยังไม่นับถือศาสนาเลย แต่อาจจะโดนคนรอบข้างมองด้วยสายตาแปลกๆเท่านั้นครับ

บ้านเราใครไม่นับถือพุทธมักจะถูกมองว่าประหลาดอยู่แล้ว ยิ่งผมยิ่งแล้วใหญ่ ศาสนามันเป็นเรื่องส่วนตัวครับ เหมือนกับรอยสักครับ แค่ถูกมองว่าไม่ดีเฉยๆ

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    ** ถ้าไม่เกี่ยวกับสิ่งที่เจ้าของกระทู้ต้องการที่จะรู้ก็ต้องขอโทษด้วยน๊ะครับ ^ ^" ..

- คนที่ "ศรัทธา" หรือ "ไม่ศรัทธา" ในศาสนาพุทธ คือคนที่คิดผิดใช่ไหม..
    - คนที่ "ศรัทธา" หรือ "ไม่ศรัทธา" ในศาสนาคริสต์หรืออิสลาม คือคนที่คิดผิดใช่ไหม..
    - คนที่ "ศรัทธา" หรือ "ไม่ศรัทธา" ผีสางเทวดา คือคนที่คิดผิดใช่ไหม..
    - คนที่ "ศรัทธา" ในสิ่งที่เรา "ไม่ศรัทธา" คือคนที่คิดผิดใช่ไหม..
    - คนที่ "ไม่ศรัทธา" ในสิ่งที่เรา "ศรัทธา" คือคนที่คิดผิดใช่ไหม..

"ใช่" มันเป็นเรื่องของความคิดความชอบของแต่ละคน ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะ "ศรัทธา" หรือ "ไม่ศรัทธา" อะไรตามสิ่งที่ตัวเองต้องการก็ได้ และไม่มีใครมีสิทธิ์ที่จะไปบังคับให้ใครศรัทธาหรือไม่ศรัทธาอะไรทั้งนั้น นี่เป็นสิ่ง "พระพุทธเจ้า" ทรงตรัสสอนเอาไว้ ซึ่งเป็นสิ่งที่จริงแท้ ถึงที่สุดแล้ว ไม่มีเหตุผลใดๆที่จะจริงแท้ไปมากกว่านี้แล้ว (ซึ่งทุกคนมีสิทธิ์ที่จะไม่ยอมรับได้)

สรุป. อย่าไปบังครับให้ใครศรัทธาหรือไม่ศรัทธาอะไร ในอีกมุมหนึ่ง ก็อย่าไปดูหมิ่นในสิ่งที่ผู้อื่นศรัทธาด้วย การที่บ้านเมืองของเราไม่สงบสุขก็เพราะว่าเราไม่เคารพสิทธิ์ของกันและกัน ไม่สนใจในคำแนะนำ(คำสอน)ของศาสนา จนทำให้หลงทำในสิ่งที่ผิด ละเมิดสิทธิ์ของผู้อื่น ทั้งพยายามบังคับให้ผู้อื่นศรัทธาในสิ่งที่ตัวเองศรัทธา ทั้งดูถูกสิ่งที่ผู้อื่นศรัทธา เพราะตัวเองไม่ศรัทธา จนทำให้บ้านเมืองต้องล่มจมในที่สุด อย่าไปโทษใครกันเลยครับ หันมาโทษตัวเองกันดีกว่าครับ..
    ตามนั้นเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    คิดอยู่ รู้มั้ย!!! พ่อหนุ่ม
    คน สัตว์ บุคคล ตัวตน เป็น สมมุติปรุงแต่ง แค่นั้น (แค่อยู่กับรู้ก็พอ รู้ของใครก็ของมัน) นิพพานัง ปรมัง สุขขัง นะพ่อหนุ่ม 5555!!!

กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    พระศรีอริยเมตไตย ท่านลงมาจุติ นานละ และผมก็ตามหาจนเจอละ (ผมเป็นศิษย์ของท่านด้วย)

กล่าวขอบคุณ
    286
    ได้รับคำขอบคุณ: 589
    อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนเถอะ ยังไง 1+1 = 2 อยู่ ถึงจะเปลี่ยนยังไงก็ 1+1 = 2 มันเปลี่ยนไม่ได้
    Fuck the world2

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ผมว่าไม่ผิดแล้วก็ไม่บาปด้วยนะ อยู่ที่ใจของมนุษย์นั้นแหละครับ

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    คนเลือกคริสก็แค่คริสมันง่ายทำอะไรก็ล้างบาปได้หมด ทำให้เราสบายใจ จึงทำให้คนมักง่ายอยากทำไรก็ทำ ไม่เหมือนพุธทำอะไรก็ต้องคิด อันไหนดีไม่ดีตัวเรารู้อยู่แก่ใจโตๆกันแล้ว และบาปก็ส่วนบาป บุญก็ส่วนบุญ คุณทำบาปครั้งเดียว แต่ทำบุญตลอดชีวิต ยังไงคุณก็ต้องไปชดใช้บาปที่กระทำก่อน ไม่ใช่ล้างบาปและหายกัน คือมันเป็นไปไม่ได้เราทำเองเราต้องรับเองไปโยนให้คนอื่นรับได้ไง ถ้าพุธเขาไม่แน่จริงเขาไม่อยู่มาได้จนถึงทุกวันนี้หลอกครับ ลองบวชซักพรรษาแล้วจะเข้าใจครับไม่ใช่แค่เคยเดินไปวัดแล้วตัดสิน

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    ผมว่าไม่ผิดน่ะครับ ส่วนตัวผมคงนับถือพุทธนี่แหละครับ
    เคยเรียนโรงเรียนคริสตอน ป.5-ม.3 ไม่ค่อยจะแตกต่างกัน
    ศาสนาสำหรับผมคือเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ ช่วยให้เรารู้สึกตัว
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070