ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kimer อ่านกระทู้
    การเปลี่ยนศาสนาไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ เพราะทุกศาสนา มีเรื่องดีๆ หรือ เสียๆหายๆพอกัน
    แต่ถ้าท่านต้องเปลี่ยนเพราะความชอบหรืออะไรสักอย่างก็เปลี่ยนไปเถอะครับ
    ใช้อะไรคิดหรอครับน้อง จะเสียก็เสียที่บุคคลเกี่ยวอะไรกับศาสนา ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Spartan : 16th December 2014 เมื่อ 21:30

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ต้องถามกลับครับว่าคุณเชื่อพระองค์จริงไหม?
    ถ้าคุณเชื่อก็เปลี่ยนเลยครับ เรื่องของความเชื่อเป็นสิ่งที่พูดยาก
    เพราะไม่มีใครรู้เท่าคุณหรอกว่าพระองค์เป็นยังไง นอกจากคุณเอง
    ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ดี ก็ไม่ต้องเชื่อแค่นั้นเองครับ
    ปล.แต่ผมไม่อยากให้เป็นอย่างหลังนะ ^^ พระองค์เรียกแล้ว

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ศาสนาทุกศาสนาย่อมมีข้อดีเช่นกันแต่มันขึ้นกับตัวคนว่าเมื่อเปลี่ยนแล้วมันจะดีขึ้นมาไหม
    ผมว่าก่อนเปลี่ยนศาสนาเราควรศึกษาศาสนาอื่นให้ถ่องแท้ก่อนจึงค่อยเปลี่ยน ว่าบางทีคุณได้ศึกษาหลักศาสนา
    เดิมให้ถ่องแท้แล้วคุณอาจเปลี่ยนใจก็ได้ แต่ผมนับถือศาสนาพุทธครับ เหตุผลก็อ่านวาร์บนี้ดู

http://www.jaisabuy.com/index.php?la...606438&Ntype=1
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nunt77 : 16th December 2014 เมื่อ 23:03
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ในฐานะที่ผมก็เป็นพุทธศาสนิกชนคนหนึ่ง ขอพูดหน่อยนะครับเห็นบางคนมาพูดมั่วซั่วว่าศาสนาพุทธบิดเบือน
    คุณได้หาข้อมูลก่อนหรือเปล่าว่าบิดเบือน ศาสนาพุทธในประเทศไทยไม่ได้บิดเบือนนะครับ เกือบจะเป็นแบบ
    ดั้งเดิมของสมัยพุทธกาลเลยด้วยซ้ำ แต่ที่คนไทยส่วนใหญ่นับถือผีสางเทวดานั้นเพราะคนไทยในสมัยก่อน
    นับถือศาสนาพราหมณ์นะครับ เมื่อพุทธศาสนาได้เข้ามาเผยแผ่ในไทย คนไทยก็เลยเอาไปผสมรวมกันจนกลาย
    เป็นวัฒนธรรมของชาติเราเอง ถ้าไม่รู้จริงอย่าพูดให้เสียหาย นอกจากจะดูไม่ดีแล้วยังส่อถึงสติปัญญาด้วยนะครับ
    ------- ส่วนประเด็นของ จขกท. ศรัทธาในศาสนาใดก็จงนับถือศาสนานั้นแหละครับ แต่ก่อนจะเปลี่ยนศาสนา
    คุณควรหาความรู้เกี่ยวกับศาสนานั้่น ๆ ก่อนว่ามีข้อปฏิบัติอะไรบ้าง ต้องปรับตัวอย่างไร การนับถือศาสนาต้องมา
    กับสติด้วยนะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนแล้วมีปัญหาในภายหลัง นั่นเพราะคุณไม่ได้ศึกษาให้ดีก่อน บ้านเราเป็นประชาธิปไตย
    ครับ ไม่มีกฎหมายข้อไหนห้ามเปลี่ยนศาสนาแต่คุณเองควรจะศึกษาและดูสภาพแวดล้อมของคุณด้วยว่าสะดวกหรือไม่
    ปล.พุทธ คริสต์ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าคุณเข้ารับอิสลามละก็ เปลี่ยนกลับไม่ได้นะจ๊ะ สิบอกให้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 16th December 2014 เมื่อ 23:29

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    ในฐานะที่ผมก็เป็นพุทธศาสนิกชนคนหนึ่ง ขอพูดหน่อยนะครับเห็นบางคนมาพูดมั่วซั่วว่าศาสนาพุทธบิดเบือน
    คุณได้หาข้อมูลก่อนหรือเปล่าว่าบิดเบือน ศาสนาพุทธในประเทศไทยไม่ได้บิดเบือนนะครับ เกือบจะเป็นแบบ
    ดั้งเดิมของสมัยพุทธกาลเลยด้วยซ้ำ แต่ที่คนไทยส่วนใหญ่นับถือผีสางเทวดานั้นเพราะคนไทยในสมัยก่อน
    นับถือศาสนาพราหมณ์นะครับ เมื่อพุทธศาสนาได้เข้ามาเผยแผ่ในไทย คนไทยก็เลยเอาไปผสมรวมกันจนกลาย
    เป็นวัฒนธรรมของชาติเราเอง ถ้าไม่รู้จริงอย่าพูดให้เสียหาย นอกจากจะดูไม่ดีแล้วยังส่อถึงสติปัญญาด้วยนะครับ
    ------- ส่วนประเด็นของ จขกท. ศรัทธาในศาสนาใดก็จงนับถือศาสนานั้นแหละครับ แต่ก่อนจะเปลี่ยนศาสนา
    คุณควรหาความรู้เกี่ยวกับศาสนานั้่น ๆ ก่อนว่ามีข้อปฏิบัติอะไรบ้าง ต้องปรับตัวอย่างไร การนับถือศาสนาต้องมา
    กับสติด้วยนะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนแล้วมีปัญหาในภายหลัง นั่นเพราะคุณไม่ได้ศึกษาให้ดีก่อน บ้านเราเป็นประชาธิปไตย
    ครับ ไม่มีกฎหมายข้อไหนห้ามเปลี่ยนศาสนาแต่คุณเองควรจะศึกษาและดูสภาพแวดล้อมของคุณด้วยว่าสะดวกหรือไม่
    ปล.พุทธ คริสต์ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าคุณเข้ารับอิสลามละก็ เปลี่ยนกลับไม่ได้นะจ๊ะ สิบอกให้
    บิดเบือนหรือเปล่าไม่ทราบแต่เท่าที่ทราบ ช่วงสังคายนาพระไตรปิฎกนี่พระไทยสังคายนากันเองนะครับ กล้าเอาไตรปิฎกเราไปวัดกันกับของศรีลังกาหรือเปล่า?
    ประเด็นที่สองคือมันมีการขาดช่วงของศาสนาพุทธช่วงที่ถูกกวาดล้างในอินเดีย(ก็คือไล่ฆ่านั่นแหละ)ในฐานะของความขัดแย้งทางการเมืองระหว่างพุทธและพราหมณ์หลังจากที่พระพุทธเจ้าปรินิพพานไปแล้ว จนพุทธเองต้องหนีกระเซอะกระเซิงมาทางศรีลังกา แล้วมีการสังคายนาพระไตรปิฎกใหม่ คุณมั่นใจไหมว่าจะเหมือนของเดิมสมัยพุทธกาลจริง เพราะคนที่ทันยุคพุทธกาลแก่ตายกันไปเป็นชาติแล้ว
    พุทธแท้คืออะไร พุทธช่วงพุทธกาลคืออะไร คงต้องไปถามพระอานนท์ พระสารีบุตร หรือพระโกณฑัญญะ ตัวเป็นๆ แต่มันเป็นไปไม่ได้ แน่ใจหรือว่าที่ว่าแท้นี่คือแท้จริง หรือแท้ตามจริตในการปฏิเสธพุทธนิกายอื่นยกเว้นเถรวาทที่เคลมว่าตัวเองคือของแท้ เหมือนอย่างที่มหายานดูถูกเถรวาทว่าไม่ทำให้ใครหลุดพ้นได้จริง อย่างนั้นหรือไม่?
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    100
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    อยากเล่นเกมส์ด้วยกันก็จิ้มนะครับ http://steamcommunity.com/profiles/76561198063846946/

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    ผมยังเคยเปลี่ยนเป็นคริส เพื่อไปเรียนกีต้าร์กะบาทหลวงเลย แต่ตอนนี้ก็กลับมาพุทธเหมือนเดิมไม่เห็นมีใครว่าผมเลย ไม่ผิดหรอกครับถ้านับถือจริงๆก็เปลี่ยนเลยไม่ได้สร้างความเดือดร้อนใครซะหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    ไม่ผิดหรอครับ

หากมีใครเขาเคร่งหรือห้าม จขกท.เปลี่ยนศาสนาก็ช่างเขาเถอะครับ

เท่าที่ผมรู้มานะ ศาสนาพุทธไปร่วมพิธีต่างๆของศาสนาอื่นอาจจะเพื่อศึกษาความเป็นศาสนานั้นๆ หรือ เพื่อมีจิตใจชื่นชอบอยู่แล้วส่วนหนึ่งก็ไม่ได้ผิดนะ

แต่ถ้าเป็นศาสนาอื่นแล้วไปร่วมพิธีต่างๆของศาสนาอื่นๆ ผมก็ไม่รู้นะว่าทางศาสนานั้นๆจะเคร่งไหม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย offerre : 17th December 2014 เมื่อ 01:01

EXCEPTION
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    ไม่ผิด แต่คนรอบตัวรับได้หรือเปล่า แค่นั้น

กล่าวขอบคุณ
    5,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 399
    แต่ละศาสนามีดีตรงไหนอยู่ที่เราจะมองครับ สำหรับผม ผมมองว่าศาสนาที่มีเหตุผลสุดคือ"พระพุทธศาสนา"ทั้งการกิน การดำเนินชีวิต และการบรรลุ..

แต่ในทุกวันนี้ผมยังมั่นใจว่าการนั่งสมาธิ ตั้งสติ คือหนทางที่ดีที่สุดที่ทำให้เราสงบ และมีความสุข ทั้งนี้ผมได้พบเจอกับตนเองแล้วจึงกล้าบอกกล่าว

ซึ่งทุกศาสนาก็ทำเช่นเดียวกัน เพียงแต่อาจจะคนละรูปแบบ สังเกตุได้จากว่าทุกๆศาสนาจะมีการสวดมนตร์ วิงวอน ต่างๆนาๆ ก็เป็นการตั้งสมาธิตั้งสตินั่นเอง

ปัจจุบันผมนับถือพุทธ และหากไม่มีเหตุผลที่สำคัญเพียงพอ ผมก็ยังจะคงไม่เปลี่ยนศาสนาหรอกครับ

ที่มีพระมารีดไถเงินทำบุญต่างๆทั้งในร้านอาหาร สำนักงาน ผมพูดได้เลยว่านั่นไม่ใช่"พระในทางพระพุทธศาสนา"และผมไม่นับถือเลยแม้แต่น้อย

แค่อาศัยร่มผ้าเหลืองเอานิสัยใจอ่อนของคนไทยมาหากิน ซึ่งดูท่าทางจะรายได้ดีเสียด้วย -..-
    DIRT 3 ตำนานความเก๋าของรถซิ่งถนนลาดยาง

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ civilzaza อ่านกระทู้
    แต่ละศาสนามีดีตรงไหนอยู่ที่เราจะมองครับ สำหรับผม ผมมองว่าศาสนาที่มีเหตุผลสุดคือ"พระพุทธศาสนา"ทั้งการกิน การดำเนินชีวิต และการบรรลุ..

แต่ในทุกวันนี้ผมยังมั่นใจว่าการนั่งสมาธิ ตั้งสติ คือหนทางที่ดีที่สุดที่ทำให้เราสงบ และมีความสุข ทั้งนี้ผมได้พบเจอกับตนเองแล้วจึงกล้าบอกกล่าว

ซึ่งทุกศาสนาก็ทำเช่นเดียวกัน เพียงแต่อาจจะคนละรูปแบบ สังเกตุได้จากว่าทุกๆศาสนาจะมีการสวดมนตร์ วิงวอน ต่างๆนาๆ ก็เป็นการตั้งสมาธิตั้งสตินั่นเอง

ปัจจุบันผมนับถือพุทธ และหากไม่มีเหตุผลที่สำคัญเพียงพอ ผมก็ยังจะคงไม่เปลี่ยนศาสนาหรอกครับ

ที่มีพระมารีดไถเงินทำบุญต่างๆทั้งในร้านอาหาร สำนักงาน ผมพูดได้เลยว่านั่นไม่ใช่"พระในทางพระพุทธศาสนา"และผมไม่นับถือเลยแม้แต่น้อย

แค่อาศัยร่มผ้าเหลืองเอานิสัยใจอ่อนของคนไทยมาหากิน ซึ่งดูท่าทางจะรายได้ดีเสียด้วย -..-
    ก็พูดยากนะ ในไทยจะถือว่าเป็นรัฐศาสนาก็พอได้ เพราะฉะนั้นด้วยตัวรัฐ-ประชาชนเองเป็นฝ่ายทำให้เกิดชนชั้นอภิสิทธิ์ชนเองสำหรับพระสงฆ์ซะเอง เพราะฉะนั้นจึงเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับเรื่องของผลประโยชน์ รวมไปถึงการเมืองทางฝ่ายสงฆ์ เพราะฉะนั้นไอ้เรื่องอาศัยผ้าเหลืองทำนู่นนี่นั่นผมบอกได้เลยว่าไปเปิดช่องให้เขาทำเอง อย่าไปโทษใคร
    รอวันโดนแบน