ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ช่วยด้วยใจว่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    351
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kooh อ่านกระทู้
    ท่าน ข้าว ครับ ACU

FX6300 ถ้าสมมุติ ใช้กับ GTX780 3GB จะกินเกือบทุก หัว เลยใช่ไหมครับ เหมือนที่ท่านเทสใน ocz
    แต่ถ้าจับคู่กับ R9 290 ก็จะกิน นิดเดี่ยวเองใช่ไหมครับ เพราะ GPU AMD มันยังโดนวางยาอยู่

จะรอไดวืเวอร์ใหม่ ก็กลัวมันไม่แก้ สงสัยต้องทนเล่นไป

ท่าน pop99 ครับ

ACU AMD โดนวางยาจริงๆครับ แต่ผลกระทบ R9 270x น้อยกว่า R9 290 ครับ เพราะ R9 270x มันทำได้สุดๆประมาณนั้นแหละครับ R9 270x มันเลยไม่มีผลกระทบมากนักเท่าไหร่

แต่ที่เห็นอย่างชัดๆ คือ R9 290 ถ้าผมส่งการ์ดจอให้ท่านไปลองเทส ท่านจะรู้เลยแหละ ตอนนี้ผมก็ทนเล่นไปก่อนแหละครับ ช่วยไม่ได้ AMD ชอบ Stop Driver

ส่วนเรื่องแรมไม่รู้ครับ ผมเลิกเล่นเลย COD AW

ตอนนี้เกมที่ออกใหม่ Far cry 4, ACU, COD AW ผมยังไม่ลื่นสักเกมเลย น่าผิดหวังมากครับ แค่ผมซื้อ R9 290 ตัวเดียว ผมต้องเปลี่ยนทั้ง PSU + MB ตัวใหม่ หมดเงินก็เกือบหมื่นแล้ว ช่วงนี้เหนื่อย หาเงินไม่ได้เลย

ผมใช้ไดเวอร์ตัวนี้นะ

Far cry 4 ก็ ได้ สุด 54-50 *1080 Update.v1.4-RELOADED ลืนๆเลยครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    Far cry 4 ปรับเท่าไหร่ครับ

UP4 ขอลิ้งค์ทีครับ เน็ตผมช้าขี้เกียจเข้า 555
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ยังไม่หลับไม่นอนอีกเหรอคุณ pop99

กล่าวขอบคุณ
    351
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    ตามที่คุณ pop99 ถามว่า(((ไม่มีอาการเล่นไป 3-5นาที หรือ 10-15 นาที กระตุกวืดทีเหมือนท่านข้าว บอก ใช่ใหม เล่นได้สบายๆป่านนี้จบแล้วมั้ง)))

ถ้าเครื่องที่ผมเล่นไม่มีอาการอย่างว่านะครับ และ ac unity ยังเล่นไม่จบเลยครับ เล่น far cry 4 อยู่ครับ
    อือหรือเพราะผมปรับ ac unity แค่ hige หรือป่าวนะถึงได้ fps แบบลื่นๆไม่มีกระตุกอย่างที่ว่าก็อย่างที่ผมบอกแหละครับ 55 ถึง 70 ประมาณนั้น ถ้าเวอรี่ไฮ จะได้ประมาณ 50 ถึง 57 ถ้า ulltra ประมาณ 43 ถึง 49 ครับ
    ผมเลยเล่นที่ hige ภาพมันก็ยังสวยอยู่นะ แต่ถ้า มีเดี้ยม หรือ low ภาพจะไม่สวยแล้ว ผมเลยเล่นที่ hige

ส่วน far cry 4 ปรับ ulltra สบายๆเลย ไม่มีอาการนั้นเลยที่คุณถามมาอะครับ
    ACU แมบๆครับ แรมเครื่อง 8 การ์ด 2 ใช้ได้อีกยาว

555+ ดึกๆเว็บมันลื่นดีครับ

กล่าวขอบคุณ
    351
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kooh อ่านกระทู้
    Far cry 4 ปรับเท่าไหร่ครับ

UP4 ขอลิ้งค์ทีครับ เน็ตผมช้าขี้เกียจเข้า 555
    http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=240597

ท่าน Kooh เอาผลเทส FARCRY 4 มั้ย 555+ เด่วเจอเหน็บอีก

ปรับเกือบๆสุดนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pop99 : 5th December 2014 เมื่อ 01:08

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    เดี่๋ยวยังไม่นอนใช่ไหม ขอผลเทสครับ

ปรับ Ultra หรือ Very High FPS มัน 40-59 ขึ้นลง

UP4 ละ ไม่เห็นแตกต่างเลย

ปล.14.11.2 beta เหมือนกัน
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

กล่าวขอบคุณ
    351
    เดี่๋ยวยังไม่นอนใช่ไหม ขอผลเทสครับ

ปรับ Ultra หรือ Very High FPS มัน 40-59 ขึ้นลง

UP4 ละ ไม่เห็นแตกต่างเลย

ปล.14.11.2 beta เหมือนกัน

เอานี่ไปก่อนปรับตามนั้น อัดไว้นานแล้ว *1080 มีคลิปเดียว เด่วจะจัดโหดๆให้อีกทีครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ดูละครับ ยังไงผมก็ยืนยันว่า AMD ยังโดนวางยาเช่นกันครับ

ของท่าน ระหว่าง FPS อยู่ที่ 30-40 กับของผม 30-60 อันไหนเล่นเสียอารมณ์กว่าหล่ะครับ 30 ไป 60 จากลื่นเฉยๆ ไปลื่นมากๆ ถ้าหันเม้าส์ไปมาจะน่ารำคาญครับ 30-60 ถือว่าแกว่งมากนะครับ ท่านยังดี 30-40

หากการ์ดจอผมเสียคงไม่ใช่แน่นอน เพราะ BF4 3D Mark Vantage ผมเทสได้ปกติ แม้กระทั้งเทส RE6 GPU รัน 99-100 ตลอดเวลา ได้ Rank S

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ต่อไป ผมย้อนไปดูคลิปของท่านแล้วครับ ACU FPS ท่าน 19-23-30 ท่านอาจจะว่าลื่นนะ

สำหรับผม อยากได้ที่ 30 นิ่งๆแหละครับ ผมไม่ค่อยพอใจครับ มาตรฐานผมต้อง 30FPS +- 1

ขอบคุณท่านมากๆแหละครับ ที่แปะ ผลเทสให้ตั้งหลายเกม

กล่าวขอบคุณ
    351
    ดูละครับ ยังไงผมก็ยืนยันว่า AMD ยังโดนวางยาเช่นกันครับ

ของท่าน ระหว่าง FPS อยู่ที่ 30-40 กับของผม 30-60 อันไหนเล่นเสียอารมณ์กว่าหล่ะครับ 30 ไป 60 จากลื่นเฉยๆ ไปลื่นมากๆ ถ้าหันเม้าส์ไปมาจะน่ารำคาญครับ 30-60 ถือว่าแกว่งมากนะครับ ท่านยังดี 30-40

หากการ์ดจอผมเสียคงไม่ใช่แน่นอน เพราะ BF4 3D Mark Vantage ผมเทสได้ปกติ แม้กระทั้งเทส RE6 GPU รัน 99-100 ตลอดเวลา ได้ Rank S

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ต่อไป ผมย้อนไปดูคลิปของท่านแล้วครับ ACU FPS ท่าน 19-23-30 ท่านอาจจะว่าลื่นนะ

สำหรับผม อยากได้ที่ 30 นิ่งๆแหละครับ ผมไม่ค่อยพอใจครับ มาตรฐานผมต้อง 30FPS +- 1

ขอบคุณท่านมากๆแหละครับ ที่แปะ ผลเทสให้ตั้งหลายเกม
    ถ้าต้องการนิ่งๆก็พยายามไปครับ ACU เขาปรับปรุงอยู่ คลิปนั้นมันปรับค่อนข้างเวอร์เพื่อมาอ้างอิงว่ามันไม่ถึงกับกระตุก จนรำคาญ
    เล่นจริงผมปรับแค่กลางๆ ดีกว่านี้เยอะครับ อย่าลืมผมเล่น *1080
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pop99 : 5th December 2014 เมื่อ 02:08

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pop99 อ่านกระทู้
    ถ้าต้องการนิ่งๆก็พยายามไปครับ ACU เขาปรับปรุงอยู่ คลปนั้นมันปรับค่อนข้างเวอร์ เล่นจริงผมปรับแค่กลางๆ ดีกว่านี้เยอะครับ อย่าลืมผมเล่น *1080
    ไม่ครับ ถึงท่านจะเล่นยังไง จะ 720 หรือ 1080 หรือปรับ Setting แบบไหน

ผมก็จะได้ FPS ประมาณท่านแหละครับ ไม่ต่างกัน หรือให้พูดง่ายๆ 290 270x ก็แทบไม่ต่างกัน ถ้าเอามาเล่นเกมนี้

ถึงบอกไงครับว่า R9 290 เห็นผลกระทบเยอะกว่า แฮ่ๆ ทั้งที่มันน่าจะได้เยอะกว่านี้ ก็คงต้องรอแพทแก้ต่อไป ไม่ก็ไดวเวอร์

ปล.ลองให้เป็น GTX660 4GB ผมคิดว่า ได้ FPS40+ แหละครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kooh : 5th December 2014 เมื่อ 02:02

กล่าวขอบคุณ
    351
    ไม่ครับ ถึงท่านจะเล่นยังไง จะ 720 หรือ 1080 หรือปรับ Setting แบบไหน

ผมก็จะได้ FPS ประมาณท่านแหละครับ ไม่ต่างกัน

ถึงบอกไงครับว่า R9 290 เห็นผลกระทบเยอะกว่า แฮ่ๆ ทั้งที่มันน่าจะได้เยอะกว่านี้ ก็คงต้องรอแพทแก้ต่อไป ไม่ก็ไดวเวอร์
    ครับ อาจเป็นดังนั้น ไม่ต้องคิดมาก เดี่ยวคงมีไดเวอร์ออกมาใหม่เร็วๆนี้ ปีใหม่ ผมก็ว่าจะไปค่ายเขียวบ้าง 555

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pop99 อ่านกระทู้
    ผมว่าคนที่พยายาม เฉไฉและงี่เง่าอะ คุณมากกว่า ประเด็นที่ผมขัดคุณคือ ACU คุณบอก แรมการ์ด2 แรมเครื่อง 8 เหมือนว่ามันจะกากไปที่จะเล่นเกมนี้
    คุณเทสมา บอก มันจะ กระตุกงึกๆทุก3-5นาที เลยต้องใส่ แรมเครื่องเพิ่มเป็น 16 ก็ยังเจออาการ น่ารำคาญอีก

แค่ตัวเองเทสมา ก็ดูเหมือนจะมโน วิตกไปกันใหญ่ พอมีคนไม่เชื่อเล่นได้ ก็มาออกอาการเต๋วแตก เฉไฉไปต่อ วางยา โน้นนี่ ผมไม่รู้ไม่ได้สนเรื่องนี้
    สนแค่ พยายามแก้ไขไปให้คนงบ น้อย ๆ เล่นได้บ้างก็พอ สงสัยไม่เคยสนใจกะทู้ตอบที่อื่นของผมเลย
    และต้องขอโทษด้วย ที่ไม่รู้จัก Chanel ดังของคุณ เลยไม่ได้เข้าไปดู เห็นมีแต่ละคลิปที่มาแปะในนี้ บอกตรงๆไม่ได้มีประโยชน์อะไร
    แล้ว กับ GTX Titan ก็ดูที่มาแปะลิ้งไว้ในนี้ ใครบอกว่าแรม 8GB พอใช้ขอให้ดูคลิปนี้ครับสยองสุดๆ ก็ไม่รู้สื่ออะไรเดินไปเดินมาในห้อง แป้ปๆ

และรูปที่คุณมาแปะไว้ แล้วบอกว่าผมเงียบเลย เงียบอะไร ถ้าจะสื่อถึงการแดร้กแรมตามในรูป เสป็คอย่างผมไม่มีรอด ก็ลองดูคลิปที่ผมแปะล่าสุดหรือจะเอาอีกยาวกว่านี้ก็มี เปิดวัดทุกอย่างมาเหมือนกัน

คุณยังมาบอก มีเวลาจะอัพคลิปที่เทสกะตุกมาให้ดู คูณเทสกระตุกก็ไม่ได้หมายความว่า คนอื่นต้องไปเป็นแบบคุณเทสนั้นทุกเครื่องนะครับ กับเสป็คที่ใกล้เคียงคุณเทส
    ท่าทางก็ทำตัวเป็นเทพคอม น่าจะรู้บ้างว่า ACU มันเป็นอย่างไร เกมมัน บั้คมากมาย Fps ก็เพี้ยนๆ เสป็คต่ำกว่า 270x ก็เห็นเล่นก็พอได้มากมาย
    ที่ผมกล้ามาขัดคุณ เพราะผมก็พอตัวครับ ไม่ได้มาพูดไรแบบปากปาว ผมไม่กะตุก คุณก็มาหาว่า หน่วงแปลกๆ อัดคลิปดูลื่นแต่เล่นจริงไม่ลื่น งง วะ
    ผมว่าเล่นโดยไม่อัดคลิปจะลื่นกว่านีนะเพราะอัดมันก็จะไปกินแรงเครื่องแน่นอน อะไรที่คุณนำเสนอมาดีถูกหลักก็มากมายผมยังชมคุณเลย ยอมรับบ้างครับ

เรื่อง 290 คุณบอกเป็นการ์ดที่ถูกสุดที่คุณมี คนอื่นกว่าจะได้มาต้องใช้เป็นเรือนหมื่น คุณก็ได้มา ห้าหกพัน เทพจริงๆ แต่ผมว่าคุณบอกคุณมี 660ti มันถูกกว่า 290 ตรงไหน แต่ช่างมันเหอะๆ

หมั่นปรับปรุงเกมปรับแคร้ก บ้าง เกมนี้มันอยู่ที่ต้องหมั่นแก้ไขตามไป ว่างๆไปดูใน Chanel กากๆของผมบ้าง ACU มีให้ดูหลายเวอร์ชั่น จะได้เลิก มโน กับ เครื่องที่ต้องเทพ แค่นั้น จะมีสิทธเล่น

ผมขัดกับคุณแค่เรื่องนี้เรื่องเดียว โปรดเข้าใจ อย่าพยายาม ลากไปไกล ผมงง ผมแค่เล่นได้ และคุณเล่นกระตุกในเสป็คใกล้เคียงกัน หัดยอมรับคนอื่นบ้าง ไม่ใช่ทำตัวเก่งคนเดียว

ต่อไปนี้ ต่างคนต่างอยู่ละกัน จบแค่นี้นะครับ ท่านมหาเทพ
    เล่นเอาผมไม่ได้นอนคุณครับ ACU ผมใช้ตัวล่าสุดแล้วดูคลิปคนอื่นบ้างเหอะว่า FPS มันได้แค่ไหน ผมใช้ตัว 1.3.0 ครับผมอัพตลอดแหละ ผมบอกแต่แรกว่ามันวางยา
    เห็นเถียงผมจังคุณเองใช้แค่ 270 แล้วมาพูดว่าผมลื่นผมไม่กระตุก
    เดี๋ยวผมอัพให้ครับ 290 ใช้กับ 4670K @4.6GHz ให้ดูเลยสเปคคล้ายๆของคุณเลยว่ามันวางยา Driver มายังไงขนาด 290 ยังป่วนซะขนาดนี้ ส่วน 270 มันสุดการ์ดคุณแล้วครับ
    คลิปผมต้องดูเลขที่โชว์ด้วยคนที่ดูเป็นจะเห็นค่าการกินแรมและอะไรต่างๆผมจะสื่อว่าขนาดอยู่ในห้องแคบๆพี่แกก็กินซะขนาดนี้
    เก่งอยู่คนเดียวน่ะมันคุณแล้วครับ
    แล้วเรื่องแรมน่ะผมไม่ได้มโนไปเองคุณหลายคนทดสอบก็ได้ผลแบบเดียวกันว่าแรมมีผลระหว่าง 8GB กับ 16GB
    แนะนำว่าอ่านกระทู้นี้บ้างครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...ng-Test-GTX980
    ถ้าผมมั่วมันมีคนอื่นทดสอบแล้วได้แบบเดียวกันเหรอครับ

ส่วนคลิปให้รอหน่อยไฟล์มัน 1.9GB ผมจะโชว์ให้ดูเลยว่ามันวางยายังไง
    แล้วผมจะบอกเลยนะครับคลิป ผมที่ 720 p เพราะผมจะทดสอบเรื่องแรมแถมคลิปหลังๆผมก็มีให้ดูที่ 1080p ด้วยกับการ์ดจอแรม 3GB
    คุณบอกคุณใช้ driver ใหม่ตลอดเวลา คุณลื่น แหงล่ะครับการ์ดคุณได้ระดับนั้นก็ถือว่าปกติแต่คุณไปดูคนที่ใช้การ์ดรุ่นสูงกว่าบ้างไหมว่ามันได้แค่ไหน
    แล้วมาบอกว่ามันไม่วางยานี่นะ ถ้าเถียงเรื่อง Driver ไม่วางยานี่ ไม่มีทางชนะหรอกครับ
    ในคลิปที่ผมจะอัพผมเลือกจุดที่ NPC ยืนเยอะๆเลยวิ่งไปวิ่งมาให้ดูเลย

เห็นผมไม่ว่างอัพของใหม่นี่เอาใหญ่เลยนะครับ ตอนคุณ Kooh เขาบอกว่าปรับยังไงก็ได้แค่นั้นผมเองก็ลองปรับดูมันเป็นเหมือนที่เขาว่าจริงๆคือมันวางยา GPU ไม่โหลดเต็มวิ่งแค่ 850MHz
    เดี๋ยวอีก6ชม.ผมจะเอาที่อัพไว้มาให้ก็แล้วกัน SSD ผมก็ใช้ครับไม่ใช่คุณใช้อยู่คนเดียว

คุณนี่ทำผมเดือดร้อนหลายเรื่องทั้งต้องมาเซ็ตเครื่องใหม่ ลงวินโดวส์ใหม่เพื่อให้ชัวร์มันไม่มีอะไรมากวน
    คลิปผมถ้าดูแต่ภาพไม่ดูเลขที่ติดมาด้วย ดูไม่ออกหรอกครับ

แล้วที่ด่าว่า ผมแต๋วแตก เฉไฉไปต่อเรื่องวางยา นี่ออกมาขอโทษผมบ้างก็ดีนะครับเพราะคนอื่นก็มีอาการนี้ไม่ใช่ผมคนเดียว คุณพูดแบบนี้เท่ากับด่าคนอื่นไปด้วย ถึงผมจะแรงยังไงคุณเคยเห็นผมพูดแบบนี้กับคุณไหม
    ตอนนี้คุณ Kooh เขาก็ยืนยันเองว่าโดนวางยาไม่ใช่เพราะเขาเชื่อผมนะแต่เป็นเพราะเขาเจอมากับตัวเขาเองต่างหาก
    เรื่องโดนวางยาจาก UBI นี่ผมพิสูจน์ด้วย GTX 780 ที่สเปกพอๆกันไปแล้วว่าทำไมผมไม่ได้เฉไฉอะไรเลย

คุณจะหมั่นไส้อะไรผมไม่ว่าหรอกแต่หัดฟังคนรอบข้างบ้างเหอะ ผมเห็นสิ่งที่คุณทำมันก็แค่อยากเอาชนะผมแค่นั้นเองนะ
    ผมแนะนำให้คุณไปยืม 290 ของคนอื่นมาใช้ครับแล้วคุณจะรู้ว่าทำไมผมถึงบอกว่ามันวางยา เพราะถ้ามันไม่วางยา FPS มันต้อง 40-50+ แล้วครับ
    แล้วเรื่องแรม 2GB นี่ผมไม่ได้มาอวดรู้อะไรหรอกนะแต่ผมมาแชร์สิ่งที่ผมได้รับประสบการณ์มาถ้าคุณบอกว่า 2GB มันพอ GTX690 ไม่มีการสะดุดกึกๆหรอกครับ แต่นี่มันสะดุดเพราะทุกระยะที่มีการเคลียร์แรมมันจะสะดุด การสะดุดเนื่องจากแรมไม่พอจะแตกต่างจากการสะดุดเวลา GPU ประมวลผลไม่ไหว
    ถ้าคุณสังเกตในคลิปของคุณเองดีๆจะมีบางจุดสะดุด แบบ FPS drop ลงมาแบบไม่มีเหตุผล นั่นแหละตอนมันเคลียร์แรม แล้วยิ่งเล่นไปนานๆอาการมันจะสะสม ซึ่งแรมเครื่องที่มากขึ้นมันช่วยได้ คือช่วยถ่วงเวลาให้มันเกิดไม่บ่อย ถ้าคุณไม่เชื่อผมลองเทียบเครื่องของคุณเองก็ได้ตอน 6GB กับ 8GB ครับซึ่งวามถี่บ่อยที่จะเกิดอาการสะดุดจะมากขึ้น ว่ามันสะดุดถี่บ่อยแค่ไหนแล้วหาแรมมาใส่เพิ่มดูเป็น 12GB ครับ ตัวเกมมันไม่ได้กินแรมตรงนั้นตรงๆแต่เป็น OS ที่กินแรมตรงนั้น และก็มีคนที่โดนมาแล้ว ต้องเข้าใจนะครับว่า Windows 8.1 นั้นจะกินแรมไปเรื่อยๆไม่คายให้คุณจนกว่ารีบูทเครื่อง ผมถึงได้บอกว่า 8GB มันไม่พอจริงๆ ในคลิปของผมจะโชว์ขนาดของ Pagefile ด้วยว่าล่อไป 10GB (ตัวนี้คือ cache ของ OS ซึ่งไปดึงมาจาก RAM และ HDD ครับ) 8GB เหมือนจะพอแต่มันไม่พอครับถ้ามันพอมันไม่โชว์หรอกครับว่าล่อไป 9 GB เครื่องคุณมันมีแค่นั้นตอนแรกมันก็ไปเรียกเอากับ SSD แล้วถ้ามันยังไม่พอใจล่ะครับมันก็เรียกอีกเรื่อยๆ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aeknarak อ่านกระทู้
    แถมด้วยภาพรับรับประทานแรมระบบแบบไม่เผื่อแผ่ใครเลย

แรมผมมีแค่ 8g พี่ท่านล่อไปซะ 7.4g กว่า ๆ งานนี้มีอัพแรมด่วนเลยผม T____T

ก็สมาชิกท่านอื่นไปทดสอบแล้วได้ผลแบบเดียวกับที่ผมได้รับมา ซึ่งยืนยันว่าที่ผมพูดไม่ได้โกหกหรือมั่วมา แรมเยอะมันไม่ได้ช่วยให้ FPS เพิ่มแต่มันช่วยตอน FPS จะดรอปครับทำให้มันดรอปน้อยลง
    ที่ผมต้องลงทุนเซ็ตเครื่องใหม่เป็น Intel เพื่อให้แตกต่างจากเครื่องคุณน้อยที่สุดไม่มีข้อครหาเรื่อง CPU
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 5th December 2014 เมื่อ 06:39
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,185
    ได้รับคำขอบคุณ: 275
    ghostsกินกว่านี้อีกคุณ ในระดับที่้เท่ากันadvanced warfareให้ภาพที่สวยกว่า

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    สิ่งที่ผมจะสื่อก็ไม่ต่างจากสิ่งที่ท่านนี้จะสื่อ
    http://www.overclockzone.com/forums/...B9%89%E0%B8%99

อ่านเยอะๆครับแล้วจะรู้ว่าทำไมผมถึงบอกว่า 8GB มันไม่พอ บางคนไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมจะสื่อแล้วมาด่าเอาๆ
    ผมยังคงสโลแกนเดิมครับแรมเหลือดีกว่าขาด 8GB ตอนไม่พอใช้แล้วคุณจะรู้เองครับเวลาแรมมันไม่พอใช้มันทรมานแค่ไหน
    ถ้าคุณยังคงดึงดันเรื่องแรมการ์ดจอ 2GB ลองไปถามคนใน OCZ ดูครับว่าพวกเขาประสบอะไรมาบ้างตอนแรมการ์ดจอ2GB
    ผมไม่ได้แต๋วแตกอะไรหรอกนะแต่เซ็งที่มีคนตีความสิ่งที่ผมจะสื่อแบบผิดๆ
    เอาง่ายๆคนเคยเล่นการ์ดล่างๆมาเล่นการ์ดกลางๆก็บอกลื่นหัวแตก แต่คนเล่นการ์ดบนๆมาเล่นกลางๆเขาก็บอกว่ามันไม่ลื่นครับ
    โดยส่วนตัวผมเข้าใจในสิ่งที่คุณ pop99 เอามาเถียงนะเพราะมันคือตัวผมเมื่อ2ปีที่แล้วที่เคยคิดแบบนั้น แต่ตอนนี้ไม่ใช่แล้วพอผมได้ลองใส่แรมเพิ่มใส่การ์ดจอที่มีแรมเยอะแล้วเอาไปเทียบกับตัวที่มีแรมน้อยกว่า
    ถึงได้แยกความแตกต่างออกว่าเออ เรื่องแรมการ์ดจอกับแรมเครื่องมันจริง
    และเรื่องแรมการ์ดจอกับแรมเครื่อง ผมไม่ใช่คนเริ่มคิดนะแต่เป็นสมาชิกท่านอื่นคิด แล้วผมสงสัยเลยทดสอบดูและพบว่าที่เขาพูดน่ะจริง และผมก็พิสูจน์มาตลอดว่ามันจริง
    ของแบบนี้มันต้องลองเครื่องคุณก็มี ไปลองหาแรมมาใส่เพิ่มแล้วเทียบดูกับของเก่าของคุณ แล้วคุณจะรับรู้ได้เองครับว่าที่ผมพูดมันโม้หรือมันจริง ผมว่าถ้าคุณ pop99 ได้หยิบ 290 มาทดสอบคุณแทบอยากจะต่อย UBI เลยล่ะเมื่อพบว่ามันทำ FPS ได้พอๆกับ 270 หรือ 280
    ไม่ให้เรียกว่าวางยาไม่รู้จะเรียกอะไรดีล่ะครับ คือเกมมันไม่ได้พัฒนาบน driver AMD มันสนใจ clock มากกว่า CUDA เท่าที่ผมสังเกตนะ คือมันทำมาอวย 970 กับ 980 นั่นแหละ

ผมอยากให้ดูสเปกของ R9 270X กับ R9 290
    ตัวแรกทำงานเดิมๆ 1GHz ตัวหลังทำงานที่ 947MHz
    แต่เวลาเล่นเกมจริงตัวแรกจะบูสจนสุดครับแต่ตัวหลังพี่แกทำงานที่ 850MHz +- 50 เวลาเล่นเกม อะไรว้าทำงานไม่เต็มนี่นา clock หายเป็น 100 FPS หายบานนะครับ
    ปัญหานี้เกิดกับ GTX Titan ของผม เช่นกันแต่ดีว่าเกมมันค่ายเขียวปัญหาเลยน้อยกว่า 290
    ในขณะที่ 970 980 พี่แกบูสทะลุ 1.2GHz
    อันนี้คือสิ่งที่ผมสันนิษฐานคือเกมมันไม่สั่งให้การ์ดบูส clock ตอนนี้ผมกำลังหาวิธีแก้อยู่ถ้าเจอจะเทสมาให้ชมครับ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    0
    ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ
    สำหรับคนที่คิดว่าผมเฉไฉ หรือแต๋วแตก ขอให้คิดไปทบทวนตนเองก่อนคุณกำลังสู้กับอะไรที่ไม่ใช่ผมแล้วล่ะ มันคือตัวอะไรในจินตนาการของคุณแล้วล่ะ
    ไม่ว่าคุณจะเทสอะไรออกมาผลดีตกกับคนอ่านแน่นอน แต่ทว่า ใน4-5หน้าถ้าสังเกตดีว่าจะพบว่าสิ่งที่ผมพูดว่ามันวางยาคือคือผมเทียบกับ system ของผมเองระหว่าง AMD และ nVIDIA
    และก็ไม่จำเป็นต้องเอาคลิปมาลงที่ JKG แต่ผมลงไว้ที่ OCZ ทุกอย่างที่ผมสงสัยและผมทดสอบผมจะลงไว้ที่นั่นเป็นหลัก แล้วที่ JKG ผมก็ไม่ได้มีเวลามานั่งจับผิดคลิปของคนที่อัพมา
    แล้วจะเอาที่ไหนไปแต๋วแตกให้คุณล่ะครับ คำว่าแตกคือคือดูคลิปแล้วต้องร้อนรนหาประเด็นมาสู้ แต่จริงๆที่ผมพูดคือ เรื่องวางยาเนี่ยมันมาจากการที่ผมทดสอบทั้งสองค่ายแล้วเห็นอะไรแปลกๆเพราะการ์ดของ AMD มันไม่ควรได้ FPS น้อยขนาดนั้น
    ผมเป็นคนตรงไปตรงมาก็จริงแต่หลายครั้งเวลาอ่านสิ่งที่ผมโพสต์อย่าจินตนาการลึกมาก
    มีหลายครั้งมากที่ผมถูกด่าเพราะคู่กรณีจินตนาการไปเอง อาทิ เช่นผมบ่น เมนบอร์ดของผม(ผมก็ซื้อมาจริงๆนะ) ไม่ได้พาดพิงใครอยู่ๆคู่กรณีมาด่าผมหาว่าผมพาดพิงเขา เนื่องจากเขาคิดไปเองว่าผมว่าเขา(สุดท้ายคนๆนั้นก็ไม่เคยขอโทษผม) ทั้งๆที่ไม่ได้ว่าเขาเลยถ้าใครเห็นผมนานๆจะรู้ว่าไสตล์ผมคือด่าเครื่องตนเองเป็นหลัก

ของบางอย่างก็พยายามอย่าจินตนาการเพื่อให้ร้ายผมเลยมันไม่มีประโยชน์นะ เวลาอ่านที่ผมโพสต์พยายามดูเนื้อหาให้มากกว่าสไตล์ที่ผมพูดแล้วจะรู้ว่ามีอะไรอยู่ข้างใน
    สำหรับผมทุกคนไม่ต้องเชื่อผมนะเรื่องแรมเอามาลองเลยครับแล้วคุณจะรู้สึกได้เองด้วยตาของคุณ เท่าที่สังเกตกี่คนๆที่ทดสอบก็ได้ผลไปในทางเดียวกันนะ

อันนี้สาระเรื่องแรมของสมาชิกท่านหนึ่งผมเห็นว่าน่าสนใจขอเอามาแปะ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kaitom อ่านกระทู้
    ของผมใช้ 8x8GB นะ หาง่ายกว่า
    ใช้กับ MB Rampage IV Extream

ผมใช้มานานละ คือซื้อมาใช้ทำงาน
    เล่นเกมเลยได้อานิสงค์ไปด้วย

ต้องท้าวความสักหน่อยว่า Engine เกมเนี่ยมันจะมีอยู่ 3 ประเภท
    1.ประเภทที่โหลด Asset ทั้งหมดลง VRAM
    2.ประเภทที่ใช้การ Streaming ข้อมูลลง VRAM
    3.ประเภท 1+2 (Next Gen)

ประเภทที่ 1 ก็เป็น Engine ส่วนใหญ่ที่ใช้กัน เพราะมันเขียนโปรแกรมง่าย ค่ายเกมทำกันเองได้
    เหมาะกับเกมที่มี ขนาดด่านไม่ใหญ่ไปกว่า VRAM ปัญหาก็คือ กว่าจะเริ่มด่านแต่ละที
    รอโหลดเกมกันนานมาก ใครเล่นเกมรุ่นเก่าๆมาคงรู้ดี

ประเภทที่ 2 มันทำมาเพื่อ Console ยุคก่อนหน้าที่มี VRAM น้อยมาก (PS3 256MB , XBOX360 ประมาณ 450MB)
    Engine ที่ Support เต็มๆก็คือ Unreal Engine พวกนี้มันจะเล่นไปโหลดไป (Asynchronous Loading) เวลาเข้าเกมเร็วมาก
    Framerate ก็ไม่ค่อยตก เพราะการ Render แต่ละเฟรม มันจะไม่มีการรอว่า Texture พร้อมหรือไม่ มีเท่าไหร่ก็แสดงเท่านั้นเลย
    ถ้าใครมี HDD ช้าก็จะมีปัญหา Texture เบลอ หรือ ผลุบๆโผล่ๆ (ใหลด Texture ไม่ทัน) คงจำกันได้

ประเภทที่ 3 คือพวกพัฒนาแล้ว คือมันจะไม่โหลดเกมทั้งด่านลง VRAM เหมือนประเภทแรก แต่มันจะเป็น Load On-demand คือโหลดเท่าที่จำเป็นก่อน จากนั้นเล่นไปโหลดไป
    แล้วก็จะใช้ VRAM ทั้งหมดที่มี นั่นคือยิ่งเล่นไป ยิ่งกิน VRAM มากขึ้นไปเรื่อยๆจนกว่าจะเต็ม พอเต็มแล้วค่อยทำ Cache Replacement
    เพราะฉะนั้น ที่เราเห็นว่าเกมรุ่นใหม่มันกิน VRAM เยอะมากแต่ว่าภาพไม่ค่อยจะสวยต่างจาก Gen เก่ามากนัก ก็เพราะเหตุนี้
    คือเกมมันจะใช้ทรัพยากรณ์ทุกอย่างที่มีให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด ที่เห็นมันกินเยอะๆ มันเอาไปพักไว้ซึ่งบางทีก็ไม่ได้ใช้ แต่ขอเก็บไว้ก่อน เผื่อใช้
    อันนี้มันมีเทคนิคการทำ Cache Raplacement หลายแบบ Least Recently Used (LRU),Most Recently Used (MRU),Random Replacement (RR) ฯลฯ
    ประมาณว่ามีให้มัน 2GB มันก็ใช้ 2GB มีให้มัน 4GB มันก็ใช้ 4GB เป็นที่งงงวยกันว่าเอ๊ะทำไมเกมเดียวกันแต่กิน VRAM ไม่เท่ากัน 555
    พวกที่มี VRAM เยอะๆ ก็คือไม่ต้องทำ Cache Raplacement บ่อยนั่นเอง ใครมีน้อยก็ทำบ่อยๆ ซึ่งอาจจะกระทบกับ Framerate บ้างถ้า Bandwidth ของระบบน้อย

เท่าที่ใช้มา ที่เห็นต่างๆเลย ก็คือเวลาเราเอา RAM ไปทำ Disk Cache ตอนเข้าเกมนี่มันจะโหลดเร็วสุดๆเลย
    แล้วถ้าเราทำขนาดของ Cache เท่ากับหรือใหญ่กว่าขนาดของตัวเกมเอง ก็การันตีได้ว่า เกมจะอยู่ใน Cache 100%
    โดยไม่สนใจว่า เกมนั้นจะเขียนมารองรับให้เอา RAM ไปทำ Cache หรือไม่ นั่นคือรองรับทุกเกม 100% เพราะเราทำ Cache ระดับ OS เลย
    เพราะไม่ว่ามันจะเรียกข้อมูลเกมจาก Preload หรือจะ Stream ข้อมูลจาก HDD โดยตรง มันก็เรียกจาก RAM ทั้งหมด
    ไอ้ปัญหา Texture ผลุบๆโผล่ๆนี่ไม่มีเลย หายห่วง

โปรแกรมที่ผมใช้คือ SuperSpeed SuperCache ครับ

คือถ้ามีเยอะๆอย่าง 64 GB เนี่ย พวกเกมเดี๋ยวนี้ขนาด 20-30GB ทำ Cache 100% ได้สบายๆ
    แต่เท่าที่ดูจากโหลด เวลาเกมๆนึงมันดึงข้อมูลต่อฉากจริง จะไม่ถึงขนาดเกมอ่ะครับ จะน้อยกว่ามาก
    16GB ก็น่าจะใช้ได้เหมือนกันนะผมว่า

ทีนี้ตัวเกมแทนที่จะอ่านเกมจาก HDD มันจะอ่านจาก RAM แทน แล้วเพรมตกหนักๆแบบอาการ VRAM ไม่พอแบบที่เค้า Upload ขึ้น Youtube ก็ไม่มี
    แต่โอกาสที่ FPS ไม่นิ่งนี่ยังมีอยู่ครับ ยังไงผมก็ยังเชื่อว่าใช้การ์ดจอ VRAM เยอะๆ (6-8GB) ยังไงก็ดีกว่า เอา RAM มาทำ Cache คือมันช่วยได้ แต่ช่วยได้ไม่สุดหนะ
    เพราะถึงจะเอาข้อมูลไปไว้ใน RAM แล้วก็ตามเวลาใช้งาน มันก็ยังต้องเสียเวลา Copy จาก RAM ไป VRAM อยู่ดี นี่เป็นข้อเสียของ PC เลย
    ยิ่งถ้าใช้ SLI หรือ Crossfire นี่ยิ่งแล้วใหญ่เลย เพราะต้อง Copy ข้อมูลสองเท่า (ถ้าใช้การ์ด 2 ใบอ่ะนะ) พวกที่ใช้ Multi GPU เลยมีปัญหา Microstutter กันเยอะด้วยเหตุนี้
    ของ Console ไม่มีปัญหานี้เพราะมันออกแบบ Hardware เป็น Unified Memory คือ CPU กับ GPU ใช้ RAM ก้อนเดียวกันเลย ไม่ต้อง Copy กันไปมา Overhead ส่วนนี้จึงไม่มี
    นี่เป็นเหตุผลนึงว่าทำไม Console Spec อย่างกาก แต่ทำไมทำเกมดีๆออกมาได้

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ
    สำหรับคนที่คิดว่าผมเฉไฉ หรือแต๋วแตก ขอให้คิดไปทบทวนตนเองก่อนคุณกำลังสู้กับอะไรที่ไม่ใช่ผมแล้วล่ะ มันคือตัวอะไรในจินตนาการของคุณแล้วล่ะ
    ไม่ว่าคุณจะเทสอะไรออกมาผลดีตกกับคนอ่านแน่นอน แต่ทว่า ใน4-5หน้าถ้าสังเกตดีว่าจะพบว่าสิ่งที่ผมพูดว่ามันวางยาคือคือผมเทียบกับ system ของผมเองระหว่าง AMD และ nVIDIA
    และก็ไม่จำเป็นต้องเอาคลิปมาลงที่ JKG แต่ผมลงไว้ที่ OCZ ทุกอย่างที่ผมสงสัยและผมทดสอบผมจะลงไว้ที่นั่นเป็นหลัก แล้วที่ JKG ผมก็ไม่ได้มีเวลามานั่งจับผิดคลิปของคนที่อัพมา
    แล้วจะเอาที่ไหนไปแต๋วแตกให้คุณล่ะครับ คำว่าแตกคือคือดูคลิปแล้วต้องร้อนรนหาประเด็นมาสู้ แต่จริงๆที่ผมพูดคือ เรื่องวางยาเนี่ยมันมาจากการที่ผมทดสอบทั้งสองค่ายแล้วเห็นอะไรแปลกๆเพราะการ์ดของ AMD มันไม่ควรได้ FPS น้อยขนาดนั้น
    ผมเป็นคนตรงไปตรงมาก็จริงแต่หลายครั้งเวลาอ่านสิ่งที่ผมโพสต์อย่าจินตนาการลึกมาก
    มีหลายครั้งมากที่ผมถูกด่าเพราะคู่กรณีจินตนาการไปเอง อาทิ เช่นผมบ่น เมนบอร์ดของผม(ผมก็ซื้อมาจริงๆนะ) ไม่ได้พาดพิงใครอยู่ๆคู่กรณีมาด่าผมหาว่าผมพาดพิงเขา เนื่องจากเขาคิดไปเองว่าผมว่าเขา(สุดท้ายคนๆนั้นก็ไม่เคยขอโทษผม) ทั้งๆที่ไม่ได้ว่าเขาเลยถ้าใครเห็นผมนานๆจะรู้ว่าไสตล์ผมคือด่าเครื่องตนเองเป็นหลัก

ของบางอย่างก็พยายามอย่าจินตนาการเพื่อให้ร้ายผมเลยมันไม่มีประโยชน์นะ เวลาอ่านที่ผมโพสต์พยายามดูเนื้อหาให้มากกว่าสไตล์ที่ผมพูดแล้วจะรู้ว่ามีอะไรอยู่ข้างใน
    สำหรับผมทุกคนไม่ต้องเชื่อผมนะเรื่องแรมเอามาลองเลยครับแล้วคุณจะรู้สึกได้เองด้วยตาของคุณ เท่าที่สังเกตกี่คนๆที่ทดสอบก็ได้ผลไปในทางเดียวกันนะ

อันนี้สาระเรื่องแรมของสมาชิกท่านหนึ่งผมเห็นว่าน่าสนใจขอเอามาแปะ
    แอบ ฮา ตรงที่ว่าไม่ใครเคยขอโทษเลย มันก็จริงนะ ไม่ว่าจะที่ OCZ หรือ JKG คนที่เถียงด้วยไม่มีใครขอโทษเลย มีแค่บินหายไป 55555

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ท่านข้าว มาอย่างโหดเลย 555

ที่ผมหายไป ส่วนใหญ่ก็จะไปสิงอยู่ ocz มากกว่าเหมือนกันครับ

ส่วนใหญ่จะขายของ ดู AMD Zone Graphic & VGA ชอบท่าน twk thefool vfriend moonoi boy ท่านช่างแอร์ ท่านข้าว และ ประธาน AMD Gen2 ,GTX660 ทุกคนครับ

ผมนี่อยากต่อยหน้า UBI จริงๆเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kooh : 5th December 2014 เมื่อ 08:52

กล่าวขอบคุณ
    351
    ถึงคุณ Khow

ผมว่าจะไม่โต้ตอบกับคุณแล้วนะ คนอื่นเขาจะรำคาญเอา แต่ก็อดไม่ไหว
    ผมจะบอกไรให้ คุณว่าผมว่า งี่เง่า ก่อน บอกตรงๆผมก็มีสิทธิโกรธเหมือนกัน
    ผมว่าคุณ แต๋วแตก คุณยังโกรธผมเลย ผมอยู่ที่นี่มาก็นาน แต่ชอบอยู่เงียบๆ
    โดยมาก จะเข้าไปช่วยตอบปัญหา ที่พอจะทำได้ ไม่เคยก้าวร้าวผู้ใด ใครดีด้วย
    ผมก็ดีใจหาย ใครแรงมาผมก็แรงไป บอกตรงๆผมก็คนวัยทำงานมานานแล้ว

ผมอะ แมน เสมอ ถ้าจะ ขอโทษ ที่ว่าคุณ แต๋วแตก คนอย่างผมไม่บินหนีหายไปไหนหรอก
    เพื่อยุติเรื่องราว แต่ผมไม่หวังให้คุณมาขอโทษผมหรอก เพราะดูจากคำขอบคุณ
    คุณยังไม่เคยมีน้ำใจให้ใครเลย (ทำได้ครับสิทธิของคุณ)

ผมเห็นคุณ บ่น มายืดยาว เรื่องนู่นนี่ ผมไม่เข้าใจไอ้นี่บ้างไอ้โน้นบ้าง
    ผมยังยืนยันว่า ผมขัดกับคุณแค่เรื่อง ACU แรมการ์ด2 กับแรมเครื่อง 8
    คุณว่ามันเล่นแล้วเสียอารมณ์ กะตุกงึกๆทุก3นาที ผมแค่ขัดคุณว่ามันก็พอเล่นได้นะ
    โดยการมีคลิปมายัน แต่คุณก็บอกคุณก็มีคลิปว่าคุณเทสกระตุกเหมือนกัน
    เฮ้อ มันเลยคุยกันไม่รู้เรื่อง ......คุณดูคิปผม ก็ไปต่อ พอมันไม่กระตุกตามคุณเทส
    ก็มาหาว่า มันหน่วงไม่ลื่น อัดคลิปดูลื่น เล่นจริงไม่ลื่นหรอก แต่ละคลิปก็พยายามออกแอ้คชั่นขนาดนี้
    คุณก็ยังลากไปต่อได้เน้อ ว่า ผมมาตรฐานสูงต้องนิ่งๆอย่างน้อย 30 เหมือน คอนโซล
    ไอ้ผมมันก็แค่ เห็นว่า ไม่กะตุกจนเสียอารม คนงบน้อยๆ ที่ไม่มี การ์ดเทพแรม 4 หรือ แรมเครื่อง 16 G
    ก็ยังพอเล่นได้ ไม่ต้องกังวล เครื่องเราก็เล่นได้ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น ขออย่ากะตุกทุก3นาที คงไม่มีใครเล่นแล้ว
    แต่ถ้าไปมัวห่วงวิชาการละเอียดอย่างคุณ คงไม่ต้องเล่นกันแล้วมั้ง

ตัดปัญหา ตรงนี้ ไม่ต้องพูดต่อแล้ว ผมยอมแพ้คุณ ละกัน พอใจยังครับ ต้องแรมการ์ด4 แรมเครื่อง 16 ตามนั้น FPS อย่างน้อยต้องนิ่ง 30

และเรื่อง การวางยา AMD ผมไม่ได้เถียงอะไรกับคุณซะหน่อย แค่บอกผมไม่รู้เท่านั้น ก็สังเกตุอยู่เหมือนกัน เห็นท่าน kooh กำลังกลุ้มใจ
    ก็พยายาม เทส ข้อแตกต่างมาให้ ท่าน kooh เขาก็ดูจะมาตรฐานสุงเหมือนคุณ ผมก็เลยไม่รู้จะทำใง ของผมเทสได้ใงก็บอกไปงั้น
    ก็เลยแค่ปลอบใจเขาไป ให้ทำใจก่อน เข้าใจครับคนใช้การ์ดใบเป็นหมื่น แต่ได้ผลแค่ ไม่ถึงหมื่น อาจจะโดน วางยาตามนั้น ต้องรอทางแก้ไป
    แต่คุณก็จะลากไปให้ได้เรื่องนี้ ว่าผมไม่รู้ไม่เข้าใจ อธิบายซะยืดยาว ผมพอวิเคราะห์ได้ครับ ใจเย็นๆ เรื่องใดที่คุณสงสัยก็จริงมากมาย ตรงนี้ผมซูฮกครับ
    คุณบอกไม่เคยมีใครขอโทษคุณเลย
    ผมขอให้คุณจบแค่นี้นะครับ ผมยอมขอโทษคุณทุกเรื่องแล้วกัน ......ถ้าไม่พอใจอีกก็บอกนะครับ

ใครเข้ามาใหม่ไม่เข้าใจ ก็ลองเปิดอ่านตั้งแต่หน้า1 ไปเลย และผมจะไม่มายุ่งเกี่ยวกับกะทู้อีกต่อไป ......หวังว่าคง สบายใจขึ้นนะครับ และผมจะไม่ตอบโต้ใดๆอีกต่อไปแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pop99 : 5th December 2014 เมื่อ 17:51

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ผมก็ใช้ R9 290 นะครับ แต่ผม OC เพิ่ม

ก็ปรับล๊อกเฟรมเรต 31 ก็เล่นได้ ไม่กระตุกนะครับ นึ่งๆ เลยหล่ะ 30.9-31 ลองดูครับ จะได้ไม่เสียอารมณ์

ใจจริงอยาก OC สูงกว่านี้ แต่เกินนี้ ต้องปรับไฟสูงมาก ไม่คุ้ม เท่านี้ Full load 68 องศา ห้องธรรมดาครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    มันก็เร็วสิครับ clock สูงขนาดนั่น ตอนนี้ท่านข้าว กำลังแก้ไข การ์ดที่ต่ำกว่า 1GHz ที่โดนวางยา จะโดนเรียกเหลือ 850MHz เองครับ

ท่านถึงรอดมาได้ไง

กล่าวขอบคุณ
    0
    ผมเพิ่งกลับเข้ามาอ่านนะแต่ขอตอบเรื่องบางคนหาว่าผมไม่กดขอบคุณใครเลย ตัวผมไม่ใช้ Feature นี้อยู่แล้วใครอยู่นานๆจะรู้ว่านอกจากจะไม่กดขอบคุณผมเองยังไม่หวังจะให้ใครกดขอบคุณด้วยเพราะผมทำด้วยใจล้วนๆถ้าผมมาตอบแก้ปัญหาคนอื่นเพื่อหวังให้คนอื่นกดขอบคุณมันก็ไม่ใช่ผมแล้วล่ะ การมากล่าวหาวา ผมยังไม่เคยมีน้ำใจให้ใครเลยโดยดูจากการกดขอบคุณ คือการกล่าวหาโดยปราศจากหลักฐานโดยจินตนาการไปเอง ว่าคนนั้นคนนี้ไม่มีน้ำใจ คุณมาพูดแบบนี้แล้วมาขอโทษผมทีหลังไม่ต้องทำหรอกครับ คนวัยทำงานเขาไม่ทำกัน เขาไม่เรียกว่าพูดตรงไปตรงมา ผมมองว่าคุณน่ะคิดเหมือนเด็กมากกว่า คนทำงานแล้วเขาไม่ทำแบบนี้หรอก
    ส่วนปัญหาของคุณ Kooh ตอนนี้ driver ใหม่น่าจะชัดเจนแล้วดูในคลิปที่สมาชิกท่านอื่นให้มา
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SuPerNovice อ่านกระทู้

แปะคลิปรีวิว ไปเจอมา ซ้ำขออภัย ดูเหมือนคะแนนจะไม่แรงขึ้นมากนัก แต่เกมนี้แรงขึ้นเห็นๆเลย

สิ่งแรกที่ผมจะบอกคุณ pop99 คือ บางอย่างคุณรู้ไม่จริงแล้วไปแนะนำคนอื่น ถ้าคุณทำแบบนี้ใน OCZ คุณเละแน่ๆ

ถ้าคุณเคยอ่านใน OCZ จะรู้ได้เองว่าทำไมผมตอบแบบนั้น ผมไม่ห้ามถ้าคุณจะไม่เชื่อ แต่คุณเลือกที่จะเถียงแนวข้างๆคูๆและไม่ได้ช่วย จขกท.แก้ปัญหาอะไรเลย
    คุณบอกแต่ว่าคุณเล่นได้ๆ แต่ไม่ได้มองปัญหาของจขกท.เลย ที่จขกท.เขาแคร์ผมเพราะผมมีอุปกรณ์แบบเดียวกับจขกท. สามารถทดสอบและเข้าใจปัญหาได้มากกว่าคุณก็แค่นั้น ในขณะที่คุณก็ตอบปัญหาของจขกท.ไม่ได้ ถ้าคุณเคยมีประสบการณ์เคยเป็นช่างเคยซ่อมคอม คุณโดนลูกค้าด่ากระจุย ถ้าคุณเคยทำงานตรงนั้น ดังนั้นผมจะตำหนิมากถ้ามีใครสักคนตอบแก้ปัญหาแบบส่งๆออกไปคือสักแต่ว่าตอบ
    และที่ผ่านมาคุณแทบไม่ได้แก้ปัญหาอะไรให้จขกท.เลย ดูเหมือนคุณตอบส่งๆไปแบบนั้นโดยไม่ได้รู้ว่าปัญหาของจขกท.คืออะไร มันสมควรโดนตำหนิไหม
    ยิ่งถ้าคุณรู้ว่าจขกท.มาตรฐานเขาเป็นยังไงคุณจะเอาเครื่องคุณเองมาเทียบไหม ในหน้าท้ายๆจขกท.เขาก็บอกคุณว่ามันหน่วงๆ ผมเทสก็ดูก็พบว่ามันหน่วงๆแถมหน่วงมากด้วยชนิดที่ว่า FPS ตกเหลือ 15-20
    จนมานั่งดูพบว่ามันลด clock เอง ตรงนี้คุณ pop99 ไม่มีทางรู้ปัญหาเพราะ 270X มันทำงานที่ 1GHz ไม่ต้องลาก แต่สำหรับคนที่ใช้ 290 มันมีปัญหาจริงๆ
    ผมรู้สึกรำคาญหน่อยๆเลยเอาไปตอบจขกท.ไว้ที่ OCZ แทนที่จะมานั่งทะเลาะกับคุณ (ผมยังไม่เคยอ่านข้อความของคุณจนถึงวันนี้ถึงได้อ่าน) ดังนั้นที่บอกว่าผมไม่มีน้ำใจให้ใครมันจึงไม่จริง แต่จริงๆคือผมทำไปโดยไม่ได้หวังน้ำใจเป็นการตอบแทนต่างหาก สำหรับผมแล้วอะไรที่ผมไม่ได้คิดแล้วคุณจินตนาการไปเองสุดท้ายความจริงมันจะเปิดเผยอกมาเอง
    เรื่องกดขอบคุณนี่ ผมเคยพูดนานแล้วว่าผมทำไปโดยไม่ได้หวังให้ใครกดขอบคุณ แต่คนอื่นเขาจะกดขอบคุณผมก็เรื่องธรรมดา
    ที่ผมไม่กดขอบคุณใครเลยก็เพราะไม่ได้ขอความช่วยเหลือจากใครนี่ครับมีแต่ไปช่วยคนอื่น อยู่ๆจะไปกดขอบคุรคนอื่นเลยมันก็ไม่ใช่เรื่อง
    สังคมมันเป็นอะไรไม่รู้นะ ที่ OCZ พอไม่พอใจก็เอายศมาแขวะ (คนที่ไม่มียศน่ะนะ) ที่นี่ก็เอาเรื่องกดขอบคุณมาแขวะ ให้ตายสิ

ถ้าคุณเป็นคนทำงานต้องรู้เรื่องนี้จะมาอ้างว่าไม่รู้ไม่ได้เรื่องที่ว่ารู้จริงๆกับรู้ไม่จริงของบางอย่างรู้ไม่จริงแล้วไปตอบนี่ทำให้คนอื่นตายได้นะครับ ถ้าคุณไปเจอพวกปากหนักๆใน OCZ ไม่ตายเหรอครับเขาจัดหนักกว่านี้อีก

สำหรับผมๆไม่ได้โกรธคุณหรอกแต่ผมเหนื่อยใจที่คุณเองไม่ได้เข้าใจอะไรเลย ที่คุณบอกว่าผมโกรธ ผมแต๋วแตก คือคุณคิดไปเอง คุณจินตนาการไปเองล้วนๆ
    ถ้าผมจะมาทำแบบนั้น ผมไปทำงานดีกว่าครับ ผมเหนื่อยใจตั้งแต่ที่คุณบอกว่าคุณเล่นได้แล้วผมแต๋วแตก คุณเล่นได้ก็เรื่องของคุณครับเพราะคำว่าเล่นได้ของแต่ละคนไม่เท่ากัน
    คนไม่เคยเล่นการ์ดจอดีๆก็จะบอกเล่นได้อยู่แล้ว แต่สำหรับคนที่เขาเล่นเกมจริงๆจังๆมันหน่วง สุดท้ายคุณก็ไม่ได้แก้ปัญหาอะไรให้จขกท.อยู่ดี เพราะคุณจงใจจะเถียงกับผมแต่ไม่แก้ปัญหาให้จขกท.
    ใครจะด่าว่าผมเลวอะไรยังผมไม่สนใจครับผมเป็นแบบนี้มาเป็น 10ปีแล้ว ถ้าด่าว่าผมเลวแล้วเข้ามาแก้ปัญหาให้ จขกท. ผมก็ยินดีและยินดีมากๆด้วย แต่ถ้ามาด่าว่าผม แต่ทิ้งปัญหาให้จขกท.เพราะตนเองก็ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง อย่าทำเลยครับอายเด็กๆเขา

ส่วนความจริงก็คือความจริงวันยันค่ำและคลิปนี้ก็พิสูจน์ว่าที่ผมบอกว่า AMD มันถูกวางยาเป็นเรื่องจริง ผมไม่ได้มโนไปเองเลยด้วยซ้ำแล้วเรื่องการลด clock ก็เป็นเรื่องจริงและผมก็ตอบแก้ปัญหาให้คุณ Kooh ที่ OCZ ไปแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 11th December 2014 เมื่อ 01:33

กล่าวขอบคุณ
    351
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    ผมเพิ่งกลับเข้ามาอ่านนะแต่ขอตอบเรื่องบางคนหาว่าผมไม่กดขอบคุณใครเลย ตัวผมไม่ใช้ Feature นี้อยู่แล้วใครอยู่นานๆจะรู้ว่านอกจากจะไม่กดขอบคุณผมเองยังไม่หวังจะให้ใครกดขอบคุณด้วยเพราะผมทำด้วยใจล้วนๆถ้าผมมาตอบแก้ปัญหาคนอื่นเพื่อหวังให้คนอื่นกดขอบคุณมันก็ไม่ใช่ผมแล้วล่ะ การมากล่าวหาวา ผมยังไม่เคยมีน้ำใจให้ใครเลยโดยดูจากการกดขอบคุณ คือการกล่าวหาโดยปราศจากหลักฐานโดยจินตนาการไปเอง ว่าคนนั้นคนนี้ไม่มีน้ำใจ คุณมาพูดแบบนี้แล้วมาขอโทษผมทีหลังไม่ต้องทำหรอกครับ คนวัยทำงานเขาไม่ทำกัน เขาไม่เรียกว่าพูดตรงไปตรงมา ผมมองว่าคุณน่ะคิดเหมือนเด็กมากกว่า คนทำงานแล้วเขาไม่ทำแบบนี้หรอก
    ส่วนปัญหาของคุณ Kooh ตอนนี้ driver ใหม่น่าจะชัดเจนแล้วดูในคลิปที่สมาชิกท่านอื่นให้มา

สิ่งแรกที่ผมจะบอกคุณ pop99 คือ บางอย่างคุณรู้ไม่จริงแล้วไปแนะนำคนอื่น ถ้าคุณทำแบบนี้ใน OCZ คุณเละแน่ๆ

ถ้าคุณเคยอ่านใน OCZ จะรู้ได้เองว่าทำไมผมตอบแบบนั้น ผมไม่ห้ามถ้าคุณจะไม่เชื่อ แต่คุณเลือกที่จะเถียงแนวข้างๆคูๆและไม่ได้ช่วย จขกท.แก้ปัญหาอะไรเลย
    คุณบอกแต่ว่าคุณเล่นได้ๆ แต่ไม่ได้มองปัญหาของจขกท.เลย ที่จขกท.เขาแคร์ผมเพราะผมมีอุปกรณ์แบบเดียวกับจขกท. สามารถทดสอบและเข้าใจปัญหาได้มากกว่าคุณก็แค่นั้น ในขณะที่คุณก็ตอบปัญหาของจขกท.ไม่ได้ ถ้าคุณเคยมีประสบการณ์เคยเป็นช่างเคยซ่อมคอม คุณโดนลูกค้าด่ากระจุย ถ้าคุณเคยทำงานตรงนั้น ดังนั้นผมจะตำหนิมากถ้ามีใครสักคนตอบแก้ปัญหาแบบส่งๆออกไปคือสักแต่ว่าตอบ
    และที่ผ่านมาคุณแทบไม่ได้แก้ปัญหาอะไรให้จขกท.เลย ดูเหมือนคุณตอบส่งๆไปแบบนั้นโดยไม่ได้รู้ว่าปัญหาของจขกท.คืออะไร มันสมควรโดนตำหนิไหม
    ยิ่งถ้าคุณรู้ว่าจขกท.มาตรฐานเขาเป็นยังไงคุณจะเอาเครื่องคุณเองมาเทียบไหม ในหน้าท้ายๆจขกท.เขาก็บอกคุณว่ามันหน่วงๆ ผมเทสก็ดูก็พบว่ามันหน่วงๆแถมหน่วงมากด้วยชนิดที่ว่า FPS ตกเหลือ 15-20
    จนมานั่งดูพบว่ามันลด clock เอง ตรงนี้คุณ pop99 ไม่มีทางรู้ปัญหาเพราะ 270X มันทำงานที่ 1GHz ไม่ต้องลาก แต่สำหรับคนที่ใช้ 290 มันมีปัญหาจริงๆ
    ผมรู้สึกรำคาญหน่อยๆเลยเอาไปตอบจขกท.ไว้ที่ OCZ แทนที่จะมานั่งทะเลาะกับคุณ (ผมยังไม่เคยอ่านข้อความของคุณจนถึงวันนี้ถึงได้อ่าน) ดังนั้นที่บอกว่าผมไม่มีน้ำใจให้ใครมันจึงไม่จริง แต่จริงๆคือผมทำไปโดยไม่ได้หวังน้ำใจเป็นการตอบแทนต่างหาก สำหรับผมแล้วอะไรที่ผมไม่ได้คิดแล้วคุณจินตนาการไปเองสุดท้ายความจริงมันจะเปิดเผยอกมาเอง
    เรื่องกดขอบคุณนี่ ผมเคยพูดนานแล้วว่าผมทำไปโดยไม่ได้หวังให้ใครกดขอบคุณ แต่คนอื่นเขาจะกดขอบคุณผมก็เรื่องธรรมดา
    ที่ผมไม่กดขอบคุณใครเลยก็เพราะไม่ได้ขอความช่วยเหลือจากใครนี่ครับมีแต่ไปช่วยคนอื่น อยู่ๆจะไปกดขอบคุรคนอื่นเลยมันก็ไม่ใช่เรื่อง
    สังคมมันเป็นอะไรไม่รู้นะ ที่ OCZ พอไม่พอใจก็เอายศมาแขวะ (คนที่ไม่มียศน่ะนะ) ที่นี่ก็เอาเรื่องกดขอบคุณมาแขวะ ให้ตายสิ

ถ้าคุณเป็นคนทำงานต้องรู้เรื่องนี้จะมาอ้างว่าไม่รู้ไม่ได้เรื่องที่ว่ารู้จริงๆกับรู้ไม่จริงของบางอย่างรู้ไม่จริงแล้วไปตอบนี่ทำให้คนอื่นตายได้นะครับ ถ้าคุณไปเจอพวกปากหนักๆใน OCZ ไม่ตายเหรอครับเขาจัดหนักกว่านี้อีก

สำหรับผมๆไม่ได้โกรธคุณหรอกแต่ผมเหนื่อยใจที่คุณเองไม่ได้เข้าใจอะไรเลย ที่คุณบอกว่าผมโกรธ ผมแต๋วแตก คือคุณคิดไปเอง คุณจินตนาการไปเองล้วนๆ
    ถ้าผมจะมาทำแบบนั้น ผมไปทำงานดีกว่าครับ ผมเหนื่อยใจตั้งแต่ที่คุณบอกว่าคุณเล่นได้แล้วผมแต๋วแตก คุณเล่นได้ก็เรื่องของคุณครับเพราะคำว่าเล่นได้ของแต่ละคนไม่เท่ากัน
    คนไม่เคยเล่นการ์ดจอดีๆก็จะบอกเล่นได้อยู่แล้ว แต่สำหรับคนที่เขาเล่นเกมจริงๆจังๆมันหน่วง สุดท้ายคุณก็ไม่ได้แก้ปัญหาอะไรให้จขกท.อยู่ดี เพราะคุณจงใจจะเถียงกับผมแต่ไม่แก้ปัญหาให้จขกท.
    ใครจะด่าว่าผมเลวอะไรยังผมไม่สนใจครับผมเป็นแบบนี้มาเป็น 10ปีแล้ว ถ้าด่าว่าผมเลวแล้วเข้ามาแก้ปัญหาให้ จขกท. ผมก็ยินดีและยินดีมากๆด้วย แต่ถ้ามาด่าว่าผม แต่ทิ้งปัญหาให้จขกท.เพราะตนเองก็ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง อย่าทำเลยครับอายเด็กๆเขา

ส่วนความจริงก็คือความจริงวันยันค่ำและคลิปนี้ก็พิสูจน์ว่าที่ผมบอกว่า AMD มันถูกวางยาเป็นเรื่องจริง ผมไม่ได้มโนไปเองเลยด้วยซ้ำแล้วเรื่องการลด clock ก็เป็นเรื่องจริงและผมก็ตอบแก้ปัญหาให้คุณ Kooh ที่ OCZ ไปแล้ว

ผมอุตส่าห์ยอมขอโทษคุณทุกเรื่อง ทั้งที่ไม่จำ เพื่อให้เรื่องมันจบ แต่ดูคุณนี่ท่าทางยังไม่พอใจอีก ผมเลยต้องยอมเสียคำพูดที่ว่าจะไม่โต้ตอบอีกแล้ว พักนี้ก็ไม่ได้ค่อยเข้ามาเหมือนเดิม รู้สึกเซ็งๆ เว็บนี้เป็นเว็บทีดี ผมเข้ามาทุกวัน เป็นเว็บที่ผมเล่นมากที่สุด การเสียคำพูดที่จะไม่ตอบโต้คุณอาจต้องแลกกับ การแบน ตัวเอง ผมก็ยินดีครับ
    เรื่องการขอบคุณ ผมได้บอกแล้วมันเป็นสิทธิของคุณทำได้ ตามนั้นที่คุณชี้แจง แค่สงสัย มันก็จริง ขนาดผมกล้าขอโทษคุณ แต่คุณ ไม่กล้าขอโทษผม อ้างโน้นอ้างนี่ ถามจริงอายุเท่าไหร่แล้ว เดี่ยวบอกเปิดร้านคอม เดี่ยวบอก ไปเรียนเมืองนอก คนเราเป็นผู้ใหญ่กันแล้ว น่าจะเข้าใจ เมื่อขัดแย้งกันถึงจุดๆหนึ่ง เมื่อใจเย็นลง จะควรทำอย่างไรให้ เป็นสิ่งที่ดีที่สุด คุณก็ว่าและดูถูกผมเยอะนะครับ อย่าเหมาว่าตัวเอง เป็นคนดีนักเลยครับ ที่ผมอ่านๆดู นี่ท่าทางคุณจะเสี้ยมให้คนอื่นเขามารุมยำผมจัง ชอบพูดทำนอง ลาก OCZ มา บ่อยๆ เหมือนผมไม่ได้ขัดแย้งกับคุณคนเดียว ไม่เบาเลยนะคุณนี่ อย่างผมคุยกับเจ้าของกะทู้ คือ คุณ kooh ผมก็เข้ามาช่วยเขาด้วยความจริงใจ ถึงผมกับคุณ kooh จะไม่ค่อยรู้จักกัน แต่ก็คงเห็นกันมานาน ผมทราบว่าคุณ kooh ซื้อ 290 มา ก่อนหน้าก็เจอ ปัญหามา ต้องส่งเครม เห็นหายไปพักกับมา ก็มาเจอปัญหา ผมก็เลย มีน้ำใจเข้าไปช่วย เพราะเห็นใช้ AMD เหมือนกัน อีกอย่าง คุณ kooh เขาก็เป็นคนใช้ได้รู้เรื่องคอมพอตัว แต่ผมไม่นึกนะว่าจะมีคนแย่อย่างคุณ กับมาว่าผมว่า(ไม่ได้แก้ปัญหาอะไรให้จขกท.เลยดูเหมือนคุณตอบส่งๆไปแบบนั้นโดยไม่ได้รู้ว่าปัญหาของจขกท.คืออะไร มันสมควรโดนตำหนิไหม) ทำเหมือนผมนี่แย่มากเลวร้ายมาก ถ้าเข้ามาช่วยแล้วช่วยไม่ได้ …ทั้งที่ในกะทู้ ก็มี การคุยกัน อ่านบ้างครับ
    ผมว่านะ คนเรา มีปัญหา หากมีใครมาช่วยเราซักคน ผมคิดว่า คนๆนั้น เขาก็ดีใจแล้วครับ คงมีคุณคนเดียว แทนที่จะขอบใจแต่กับไปด่าว่าเขาอีก
    ผมคิดว่า คุณ kooh เขาไม่คิดแบบคุณแน่ๆ อย่าเสี้ยม อ่านบ้าง สรุป สุดท้าย เขายังขอบคุณผมเลย และผมก็บอกเขาว่าคงเป็นตามนั้น
    ใงต้องรอ AMD ออกไดเวอร์ตัวใหม่มาเร็วๆนี้ และไม่กี่วันก็มาจริง ผมเทสกับเขาหลากหลายครับ จะได้รู้ปัญหาไปเรื่อยๆ เรื่อง AMD
    โดนวางยา ใครๆก็พอรู้ครับ แต่ 290 มีผลมาก ใครๆก็ช่วยไม่ได้ครับนอกจากต้องรอ AMD แก้ไข คุณก็แก้ไม่ได้ จะโวยวายทำใม
    ทำยังกับตัวเอง เป็นคนทำไดเวอร์แก้ไขให้ AMD ผมละตลกคุณจัง พอไดเวอร์ออกมา รีบมา ทำเหมือนไม่มีตัวเอง ไม่มีทางแก้ปัญหาได้
    ความจริง เรื่อง ไดเวอร์ AMD โดนวางยานี่ มันไม่ใช่เรื่องที่ผมขัดแย้งกับคุณเลย แต่คุณก็หาเรื่อง ผม ชิบ เลย บอกหลายครั้งแล้ว ว่า
    ก็ดูแปลกๆ เพี้ยนๆ แต่กับ 270x อาจมีผลน้อยหน่อย ได้รู้ว่า 290 โดนเต็มๆ แล้วคุณจะให้ผมช่วย คุณ kooh ยังใง ช่วยไม่ได้ก็มาด่าว่ากัน
    มันเป็นนิสัยส่วนตัวคุณใง เอาเรื่องACU ที่ขัดแย้งกัน ดีกว่า เลิกบิดเบือนได้แล้ว
    ผมดูคลิปที่คุณเอามาแล้ว 555+ นี่ใง แรมการ์ด2 แรมเครื่อง 8 จะมีอาการเหมือนผมเทส ดูแล้ว ขำ ตลกมากนั้นมันแล้คสไลไปตลอด
    เออเอามาดูเสียแต่แรกๆ ก็ดีนะ ผมจะรู้สึกเห็นใจคุณเลย ใมผิดกับของชาวบ้านจัง ผมไม่นึกว่าจะขนาดนี้นะ นึกว่าก็พอเล่นได้แต่ก็แค่มีช่วงเฟรมตกแล้วมันก็สะดุดหยุดแล้วก็ไปต่อได้ งั้นดิคุณถึงยืนยันจังมันเล่นไม่ได้เสียอารมหงุดหงิดมาก ใช่แบบนั้นใครจะไปเล่น คุณบอกต้องเพิ่มแรมไปอีก8 เป็น 16 ก็ยังไม่ดีเท่าไหร่ 555+ ต้องการ์ดแรม4 ไปนู้น ทั้งที่ตัวเองก็ย้ำแล้วย้ำอีก AMDโดนวางยา ตอนนี้AMDเขาก็ออกไดเวอร์ใหม่มาแก้แล้ว ถ้ายังไม่ดีกว่านี้ ก็เลิกเทส เหอะๆ เรื่องมีผลมันแน่นอนกับคนใช้ AMD กับเกม ACU แต่เขาคงไมถึงกับขนาดในคลิปที่คุณเทสมาโชว์เกือบครึ่งชัวโมง ผมว่าผมพูดถูกนะ เพราะผมก็ใช้ 270x ว่า มันก็พอเล่นได้ กับแรม 8 G ถึง เฟรม มันจะขึ้นลง เพราะที่คุณพยายามเน้นนั้นละ มันโดนวางยา แต่เทสมาดีกว่าคุณแน่นอน ตอนนี้ ไดเวอร์ตัวใหม่ ก็ดีขึ้นจริงๆ เฟรมเริ่มนิ่งขึ้น คุณต้องเข้าใจ คนงบน้อย ไม่รวยแบบคุณนี่
    ยิ่งมีแรมทั้งการ์ดจอทั้งเครื่องมากๆ มันมีแต่ผลดีครับเข้าใจ แต่บางครั้ง คนงบน้อย เขาก็อาจพอใจนะครับได้เล่นแค่นี้ก็ถือว่าโอเคแล้ว แบบคุณมันต้องสุดๆงั้นไม่เล่น ก็แล้วแต่คุณ แต่อย่าดูถูกคนให้มากนะครับ ผมใช้ แค่ 270x มัน กากๆสำหรับคุณก็จริงแต่ผมชอบครับ ผมเล่นตั้งแต่ล่างสุดไล่ไปครับ การ์ดบนๆก็เคยเล่นครับ มันแรงไม่มีไรให้สงสัยและ ศึกษาครับ
    ผมก็เทสมา มันดีกว่าของคุณจริงๆ จะไม่ให้ผมแย้งได้ใง ผิดกันราว ฟ้า กับ เหว ต่ำกว่าเสป็คผมเด็กแถวบ้านมันยังเล่นได้ดีกว่าในคลิปคุณเลย
    มันดูคลิปคุณยัง เง็งเลย แล้คได้ใจจริงๆ แล้วยังมาคิดว่าชาวบ้านจะต้องเป็นไปตามนั้นด้วย

สุดท้าย เรื่องของเรื่อง ก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ คุณอะ ชอบ แขวะ ชาวบ้านเขาก่อน ประจำ
    จะตอบจะแนะนำใครก็ตอบไป ใครพลาดนิดพลาดหน่อยไม่ได้ เลย 555+ โดนเข้าบ้าง 555+
    ผมเบื่อหน่ายคุณมาก คุณก็ดูเก่งมากนะครับ แต่หลงตัวเองไปหน่อย เหมือนว่า ชี้หมา บอกว่านก
    ใครว่าไม่ใช่ …..คุณก็จะว่าเขา โง่ นั้นละ
    ผมอาจจะไม่เข้ามาในเว็บนี้อีกแล้ว คือจะแบนตัวเอง ไปเลย รับไม่ได้จริงๆ กับการเข้าไปตอบปัญหาช่วยเพื่อนแล้วมีคนที่มันคิดได้นะ
    กล่าวหาว่าแย่ต่างๆนาๆ รับไม่ได้จริงๆ
    คุณ Manglove lamous kooh และอีกหลายคน ทั้งเก่าที่หายไปและมาใหม่ ทำได้ดีทุกคนแล้วครับ
    ผมชอบพวกคุณตอบปัญหาเพื่อนๆนะ ดูมันธรรมชาติดีครับ

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    เข้ามาดูตั้งแต่หัวกระทู้ยันท้ายกระทู้ บอกได้คำเดียวครับ Call of duty AW นี้เป็นกระทู้ที่ร้อนแรงยิ่งกว่าห่ากระสุนในเกมส์ซะอีก
    ผมไม่ได้เข้ามาเพื่อตอบปัญหานะครับ เพราะก็ยังไม่ได้เล่น AW เลย
    แค่อยากมาหาข้อมูลเรื่อง spec กับ เกมส์
    ถ้าให้ผมพูดในฐานะคนเล่นเกมส์เพื่อคลายเครียด แต่มาเจอ FPS กระตุกๆ ผมก็คงไม่เล่นครับ
    แต่การที่เกมส์ spec ใกล้เคียงกันแต่ลื่นไม่เท่ากันก็อาจเพราะหลายเหตุผลครับ ทั้ง hardware และ software รวมถึงตัวเกมส์เองด้วย
    -พวก directx,Net framework,visual c++,driver จำนวน task process ต่างๆก็มีผลนะ
    -Hardware เก่ามากๆจะพังก็มีผลเช่นกัน ของผมเจอมากับตัวเรื่อง HDD
    -ตัวเกมส์เองที่ออกแพทแก้ ออกอัพเดท
    มันก็มากมายหลายเหตุผลหลายตัวแปร การที่คนนึงเล่นลื่นๆ FPS สูงกว่า อีกคนต่ำกว่าจนกระตุก ทั้งที่ Hardware ใกล้เคียงกันหรือเหมือนกัน มันก็หลายปัจจัยครับอันนี้
    มาถึงเหตุผลในการยอมรับว่าเล่นได้ไหมลื่นไหม อันนี้ก็แล้วแต่ตัวบุคคลเหมือนกัน เข้าใจว่าลื่นๆมันต้อง 30 หรือ 60+ แบบนิ่งๆ

ถ้าว่าด้วยเรื่องทางหลักการและความรู้อันนี้ผมสนใจนะครับ เรื่องวางยา AMD นี้มีมานานแล้ว มันเรื่องdesign/sponsorหนะครับ
    อย่าทะเลาะกันเลยครับสังคมปัจจุบัน ไม่ได้โลกสวยนะครับ แค่วิธีการของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ที่เห็นมาก็ออกทะเลไปไกลแล้ว ผมนี่ปูเสื่อต้มน้ำริมทะเลเลย
    เข้าใจทั้งสองคนนะครับมีความเก่งทั้งคู่

ส่วนคำตอบจริงๆว่าใครจะเล่นได้ไหมลื่นถูกใจตนแค่ไหนนอกจากฮาร์ดแวร์ตามกำลังทรัพย์แล้ว มันอยู่ที่การ tweak ครับ ปรับโน่นลดนี่ทั้งใน Hardware และ Software ครับ
    ถ้า Tweak แล้วดีนำมาบอกต่อหรือจะอัดวีดีโอมาก็น่านับถือครับ
    แต่ถ้า tweak เพื่อจะเล่นแล้วยังรู้สึกหน่วงๆไม่ถูกใจก็อย่าเพิ่งเครียดครับ ผมแนะนำลองไปหาเกมส์เก่ามาเล่น ดูหนังฟังเพลงเล่นกีฬา อยู่กับเพื่อนฝูงครับ เพราะที่สำคัญต่อให้อะไรจะดีไม่ดีแค่ไหนมันอยู่ที่"การอยู่ร่วมกันในสังคม" เอาใจช่วยให้ปรับความเข้าใจกันได้นะครับ ^^
    Creation with Imagination make the human like god

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ผมนิไม่กล้าเล่นเลย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    เจิม ๆ ส่องๆ
    I5 4590 + Gigabyte Z97 Gaming 3 +G.skill Fury 16 GB(4x4) + GALAX GTX970 EXOC + Plexter M6s + WD1TB Black+Seasonic M12ii 750W EVO + Corsair 300R window+ Prolimatech Megahalem