ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    253
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    Blog Entries
    2

ถกปัญหา เกมส์ Offline และ Online ขอรวบรวมข้อมูลของทุกคนนะครับ

คือแบบผมไม่ค่อยจะได้ตั้งกระทู้อะไรมากมายหรอกครับ อันที่จริง ผมเคยตั้งไปแค่ 4 5 กระทู้เอง วันนี้มีพี่คนนึงพยายามเกลี้ยกล่อมผมบางเรื่อง เลยอยากสอบถามความคิดเห็นคนในกระทู้นี้ดูน่ะครับ คือเรื่องมันมีอยู่ว่า

เมื่อเช้านี่ มีพี่คนนึงเขาแนะนำมาว่า ทำไมไม่เล่นออนไลน์ให้จริงจัง มีเพื่อนเยอะ มีสังคม มีมีตติ้งอะไรต่างๆนาๆ สนุกกว่าเกมส์ออฟไลน์ เล่นคนเดียว มันคนเดียว บอกต่อคนอื่นไม่ได้

ด้วยความที่พี่เค้าอาวุโสกว่าผม ผมเลยไม่ได้แก้ตัวอะไรออกไปเลยขอมาระบายในนี้แทน สิ่งที่ผมอยากจะพูดคือ การที่ผมเล่นเกมส์ออฟไลน์ก็เพราะ ผมเสพความสวย ความงาม ความสมจริงของกราฟฟิค

ที่พัฒนาไปทีละขั้น ยิ่งนับวัน ยิ่งสมจริง สวยงามมากขึ้นทุกที และเนื้อเรื่อง ที่ไม่ต่างอะไรกับการที่เราได้เป็นนักแสดง และมีบทบาทไปในเกมส์ พี่เขาบอกผมว่า เอาเงินไปหมดกับเกมส์ออฟไลน์แล้ว ได้อะไรบ้าง

แหม่ ผมล่ะอยากตอบกลับไปเหลือเกินว่า เกมส์ออฟไลน์ ผมซื้อมา มันมี multiplayer นะเพ่ ถึงจะไม่ใช่คนไทยเล่น แต่ก็มี คนไทยเป็นกลุ่มๆอยู่ อีกอย่าง ภาพกินขาดกับ ออนไลน์แบบไม่ต้องสงสัย ผมก็เคยติดออนไลน์นะ

ลงทุนไปเป็นหมื่น ผลที่ได้คืออะไร เกมส์ปิดเซิฟฯลง ผมไม่ได้อะไรกลับมาเลย ไม่ใช่แค่เกมส์เดียว 4 เกมส์ทั้งหมดถูกปิดตัวด้วยสาเหตุที่ทำเอาผมโคตร ทรมาน

ต่างจากเกมส์ ออฟไลน์ ซึ่งถึงแม้ ระบบ multiplayer จะปิดลง แต่ก็ยังมีตัวเกมส์ให้เล่นอยู่ เสียเงิน แต่ไม่เสียใจกับการลงทุนนะ สำหรับผม

คือแบบ ทุกวันนี้กล้าพูดเต็มปากไหมล่ะ ว่าเติม ออนไลน์ไปแล้ว มันจะอยู่กับเราถาวร (เราถกกันเรื่อง HoN เป็นหลักเพราะตอนนี้เป็นเกมส์ออนไลน์เดียวที่ผมเล่นอยู่ พี่แกจะยุให้ไปเล่น C9 กับแก) ผมฝากบอกเพื่อนผมไป

แต่ดูเหมือนพี่แกจะไม่รับฟังอะไรเลย ซึ่งจากที่ผมคิด คงจะมากจาก คอมแก กากบรรลัย เลยไม่เคยได้สัมผัสกับเกมส์ ออฟไลน์เท่าไหร่นัก อย่าว่าแต่ COD advanced warfare เลย modern warfare ภาคแรก ยังเล่นไม่ได้ด้วยซ้ำ

ไม่ต้องพูดถึง assassin's creed ภาคแรกเลยนะ เคยลองลงให้แกเมื่อนานมาแล้ว เข้าเมนูไปลืดปรื๊ด พอเริ่มเล่น สะดุดจนหลุดเฉยเลย คือแบบ แกลงทุนกับเกมส์ออนไลน์ไปเยอะ เลยไม่มีทุนมาอัพ PC แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น

มันเป็นความชอบส่วนบุคคล ผมก็เลยไม่เข้าใจว่า แกมาโน้มน้าวผมทำไม ที่ผมระบาย ก็เพราะ พอผมไม่ตามแก ดันนอยส์ผมซะงั้นอ๊ะ อ้าว ไหงเป็นงั้นไป แล้วเพื่อนๆ ล่ะครับ ว่ายังไงกันบ้าง มีคอ ออนไลน์กี่คน ออฟไลน์กี่คน
    CUP: AMD A10-6800K with Radeon VGA: Nvdia GeForce GTx 970 4GB ASUS RAM: 8GB DDR3 Memboard: GIGABYTE G1 Sniper A88X

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

จอมโหดโหลดเน็ตหลุด!
    Around the World
    กล่าวขอบคุณ
    1,546
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    จริงๆแล้วก็ตามที่ จขกท.พูดไว้นั้นแหละ เกมออนไลน์ ทุกวันนี้ โดยเฉพาะแนวเก็บเลเวล เน้นเติม วัดกันที่ของ ไอเท็ม เทพทรู ลงทุนไปมากๆ สุดท้ายปิดเซิฟ (แต่เซิฟอินเตอร์ก็ยังokอยู่นะผมว่า แม้จะไม่okเรื่องความลื่นไหล(lag) ไม่ปิดบ่อยเท่าไทย ยกเว้นเป็นเกมที่เก๋าจริงๆ อย่าง ragnarok หรือนอกจากแนวเก็บเลเวล ก็เป็นพวกเล่นเป็นตาๆไป อย่าง audition special force pangya ฯลฯ)
    เกมออนไลน์ที่เล่นตอนนี้ก็ไม่กี่เกม Dota1,Dota2 (ไว้เล่นกับเพื่อน) เกมเก็บเลเวลก็ไม่ค่อยได้เล่นแล้ว(เพราะไม่ค่อยมีเวลาเก็บเลเวล) อย่าง MapleStory เซิฟ Sea ,Phantasy star online 2 เซิฟ Sea
    ส่วนเกมออฟไลน์ผมก็เล่น Minecraft ,Starbound แนว open world sandbox ดูเปิดกว้างน่าค้นหา ผจญภัยน่าตื่นเต้นดีว่าจะไปเจอกับอะไรบ้าง
    ถ้าจะให้เชียร์ว่าเป็นคอออฟไลน์หรือออนไลน์ ก็ตอบอยากอยู่ เพราะผมเองก็ชอบทั้งออนไลน์และออฟไลน์

สุดท้ายมันก็แล้วแต่จุดประสงค์ แล้วแต่คนจะชอบนั่นแหละ ว่าจะไปทางเสพกราฟิก หาเพื่อนเล่นออนไลน์ ฯลฯ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    การเล่นเกมออนไลน์ที่ดีที่สุดคือ

อย่าเติม หรือ เติมได้ แต่ควร เติม อย่าเยอะ เช่น 1เดือน เติม แค่ 200 3เดือนเติมอีก 200 อย่าไปเติมต่อเดือนเป็น พัน ไม่คุ้ม และอีกอย่าง เลือกเกมที่จะเล่น ว่าถ้าไม่เติมจะเทพจะเก่งเท่าคนเติมได้มั้ย

อย่างพวกเกม FPS ไม่มีความจำเป็นต้อง เติมเงิน ซื้อ ปืน ชุด ในเกม ฝึกฝนฝีมือ ให้เก่งๆก้เทพ ได้ ทุกอย่างอยุ่ที่การซ้อมการฝึกฝน ไม่เกี่ยวกะของน่ะผมว่า

ผมเอง เล่น Mstar Blackfire xshot PB C9 หรือแนวเกม FPS ACTION RPG ที่ไม่ต้องเติมก้เก่งได้อยุ่ที่ฝีมือ

ทุกเกมที่ผมเล่นไม่เคยเติมสักเกม หรือเติมไม่เกิน200 ต่อเกม ละก้ไม่ได้เติมอีกเลย เพราะเกมที่ผมเล่นมัน เน้นฝีมือ ไม่เน้นของ ของเทพเล่นกากคือกาก ไม่มีของเล่นเก่งคือเทพ

ส่วนคนที่เติมนั้น ผมว่า เติมเพื่อ ซื้อ เงิน M ในเกม มากกว่า เพื่อเอาตังไปซื้อของดีๆแพงๆใส่ พวก เกม MMO RPG ทั้งหลายนี่ล่ะตัว ดี ขาย M กันทั่วเซิฟ หมดตังกันไปเยอะเพราะเงิน M
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 1st December 2014 เมื่อ 23:58

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    ก้อลองพูดไปเลยว่าผมอยากเล่นอยู่นะแต่ว่าทรูไม่มีผมก้อไม่เทพเลยไม่อยากเล่นเท่าไร

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    เกมเดียวบนโลกออนไลน์ที่ผมรู้จักแบบ FREE TO PLAY แบบไม่ต้องเติมเงินแล้วได้เปรียบคนอื่นคือ Path of Exile ครับ
    ระบบเกมมันก็โคลนกันมาจากไดโบแระ แต่จะมีสักกี่เจ้าที่เปิดให้เล่นฟรีแบบทุกอย่าง
    เดียวนี้เกม MMO ระดับ AAA+ ภาพแม่นโครตอลังการ สวยกว่าเกม PC Multi สมัยนี้หลายเกมก็มีเยอะแยะ ลองดู Lost Ark เป็นตัวอย่าง
    เกม PC ระดับ AAA+ ภาพมันก็ต้องสวยอยู่แล้วละ เน้นเนื้อเรื่อง

ผมจะเปรียบเถียบให้เห็นภาพชัดๆ นะ
    เกมออนไลน์ MMO คือ ซีรี่ย์ฝรั่ง ฉายยาวๆ ดูแล้วติดนาน
    เกม PC Multiplayer คือ หนังฮอลลี่วู้ด ดู 2 ชม. จบ เพราะเนื้อเรื่องสั้น

คนที่เล่นออนไลน์ต้องใช้ความอดทนในการผ่าอุปสรรค อย่างมหาศาล เมื่อเถียบกับเกม PC Multi
    สิ่งหนึ่งทำให้เราเกิดความภูมิใจในตัวระครที่เราสร้างขึ้น เป็นตัวของตัวเอง และสามารถบอกให้โลกออนไลน์ได้รับรู้ว่าเรามีความสามารถเพียงใด วัดจากระดับเลเวล นี้แหละคือแรงพลักดัน
    เกม PC Multi เน้นเพื่อนน้อย สังคมเล็กกว่า ไม่มีการโอ้อวดกันว่าตัวเอง เก่งถึงระดับไหน ถ้าไม่วัดกันใน Multi แต่บ้านเรายังมีคนนิยมน้อย เพราะคนเอเชียส่วนใหญ่หันไปเล่น MMO มากกว่า

ถ้าพี่คุณยังไม่เลิก ก็ไม่ต้องไปสนใจอะไรครับ ความสุขของเรา
    แต่ถ้าไปเล่นด้วยกันได้ก็ดี เพราะมันจะทำให้เกิดแข่งขันกันว่าใครเจ๋งกว่า และติดนาน มีเพื่อนคุยเรื่องที่สนใจเหมือนกัน

Lost Ark ได้ยินว่าจะเปิดให้เล่น Free แต่ ฟรีแค่ไหนนั้นรอลุ้นเอา
    ถ้าคนไทย เห็นคลิปนี้แล้ว จะมีความคิดใหม่ว่า เดียวนี้ MMO ไปไกลถึงไหนแล้ว
    นี้เป็นเกม MMO แรกที่เน้นเนื้อเรื่อง เลยที่ผมรู้จัก ระบบเกมมีทุกอย่างที่ผมมองหา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EFUKT : 2nd December 2014 เมื่อ 06:43

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    253
    2
    อันที่จริง ผมหมดกับเกมส์ออนไลน์ไปเยอะ แต่ล่ะเกมส์ที่ปิดไป ขึ้นหลักหมื่น ทั้งนั้น มันเลยเหมือนแผลเก่าๆ ที่เข็ดจนไม่อยากแตะเลยอ่ะครับ ส่วนเรื่องกราฟฟิค ออนไลน์สมัยนี้ ก็ต้องยอมรับ (บางเกมส์)

มันสวนขึ้นจริงๆ แต่รายละเอียด ในสายตาผมก็ยังขาดไปอยู่ดี แต่ถือเป็นเรื่องที่ไม่แปลกครับ เพราะว่า ออนไลน์ มันต้องใช้ระบบเครื่องข่ายที่ใหญ่ และต้องรองรับผู้เล่นได้เยอะ เลยตัดความสมจริงบางส่วนออกไป

ไอ้ตัวผมเองก็ไม้ได้อคติอะไรกับเกมส์ออนไลน์หรอกครับ ก็แค่ พอไปเล่นออนไลน์ทีไร คัดมืออยากเติมทุกที ไอ้คุณพี่ที่ผมกล่าวถึงไป เห็นผมลงกับ HoN ไปเยอะ 2 เดือนที่ผมหัดเล่น ตอนนี้ยอดรวม 4-5 พันไปแล้ว

แกเลยอยากให้ผมไปลงกับเกมส์อื่นๆ อะไรประมาณเนี้ย ออนไลน์เซิฟนอก ผมก็อยากเล่นนะ ตอนนี้ก็เล่น Blacklight ในสตรีมอยู่ อยากให้มีเซิฟไทยเหมือนกันเพราะรูปแบบการเล่นน่าสนดี ก็ ว่ากันต่อไป ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
    CUP: AMD A10-6800K with Radeon VGA: Nvdia GeForce GTx 970 4GB ASUS RAM: 8GB DDR3 Memboard: GIGABYTE G1 Sniper A88X

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    กะบอกไปว่า เรามันคนละสายพี่ ผมชอบ off พี่ชอบ on

กะจบ ถ้าพี่เค้าบอกไม่มีสังคมเลย กะบอก ผมอยากเล่นเกมไม่ได้อยากหาเพื่อน !!!

ถ้าจะหาเพื่อน หาในชีวิตจริงดีกว่า ไม่ใช่ มิตตี้ง ๆ 2 ปีแยกวง กะลืมกันไปหมดละ

จากประสบการณ์ผมนะ ถ้าพี่เค้าเถียงมากะ ครับ ๆ ละกัน คือเราได้บอกพี่เค้าละ

พี่เค้าจะฟังไม่ฟังกะอีกเรื่องนึ่ง

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    มันก็แล้วแต่คนชอบสิ เล่นเกมแล้วสนุกนั่นคือเหตุผลหลักที่ผมเล่น อย่างอื่นมันของแถม

ถ้าผมบอกว่าเกมใน GBA สนุกกว่า GTA5 โคตรๆ เงี้ย มันก็เหตุผลของผมเพราะผมรู้สึกอย่างงั้นจริงๆ

คนเรามันชอบแตกต่างกัน ตามแต่ละจริตของใครของมัน ดูใจตัวเองเป็นหลักว่าสนุกไหม

ผมว่าแค่นี้ก็เพียงพอต่อการประมาณว่าเกมนั้นคุ้มค่าไหมแล้วนะ อย่าไปเอาปัจจัยบ้าบอคอแตกมาคิดมาก

แต่ถ้าเป็นรีวิวเกมก็อีกเรื่องหนึ่งนะ
    OPPAI~~MISSILE!!!

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    เอาตรงๆนะ

เป็นเกมเมอร์เสพกราฟฟิค
    เลยเล่น ออพไลน

เมื่อก่อนก็ขาออนไลน
    Cabal Pangya Gunbound Getamped
    Lineage โดนมาหมดแล้ว

ตอนนี้ไม่มีออนไลนไหนโดนใจเท่าไหร่ รอ Cabal II
    PC ก็ทยอยๆเล่น พวก Witcher WildHunt GTA5

รอจริงๆก็รอ C&C General 2 กลับมาทำใหม่
    กับ Star Wars ภาคใหม่

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,003
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    ผมเป็นสายเสฟกราฟิกความอลังการครับ ซึ่งไม่สนว่าจะเป็น ออฟ หรือ ออน ผมเล่นได้หมดครับ
    และอย่างแรกทีจะบอกเลยคือ ผมจะไม่เล่นเซิฟไทยเด็ดขาด ทำไมน่ะหรือ
    หลายๆคนน่าจะรู้เหตุผลนะครับ ตรงนี้ผมไม่ขออธิบายมันได้สังคมก็จริงมันมีเพื่อนเล่นก็จริงแต่ผมไม่คิดแบบนั้นครับ
    ผมกลับมองไปไกลกว่านั้น จริงๆแล้วผมเป็นคนไม่ค่อยเล่นเกมออนไลน์จริงๆจังเท่าไหร่ครับ แปปๆก็เบื่อแล้ว
    มันคือความอยากลองครับ อยากรู้ว่าเกมส์ออนไลน์สมัยนี้มัน พัฒนาไปถึงไหนแล้ว จึงได้ทดลองเล่นทุกเกมส์ที่สามารถจะเล่นมันได้
    มันมีระบบที่ซับซ้อนขึ้น ลูกเล่นต่างๆนาๆ เนื้อเรื่องที่น่าติดตาม(ถึงบางเกมส์จะแปลไม่ออกก็เถอะ) รวมถึงกราฟิกที่สวยงามอีกด้วย
    เกมส์ออฟไลน์ผมก็เล่นน่ะแต่มักจะซื้อเกมส์ที่มี Multiplayer เพื่อที่จะได้ไม่เบื่อจากการเล่นคนเดียวครับ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    ลองเล่นเกม online รายเดือนระดับโลกดูก่อนครับ จากลักษณะเกม online ที่จขกท. เล่ามาคงไม่พ้นเกม online กิ๊กก๊อกในไทย
    ถ้าหมดเป็นหมื่นกับเกมพวกนั้นได้ หมดกับ HoN 4-5 พันในสองเดือน ลองหมดปีละแค่ 4-5 พัน กับเกม online ระดับโลกดูหน่อยมั้ย
    Final 14 หรือ WoW หรือ Elder Scroll หรือ Starwars:TOR หรือเกมฝั่งเอเชียอื่นๆ(ที่ไม่ได้เปิดบริการในไทย) ก็ได้

ปล. ผมเล่นทั้ง on และ off โดยเหตุผลหลักๆคือสังคมในเกม อยากเล่นกับเพื่อนหลายๆคนทำ event เป็นหมู่คณะ แข่งขันกับคนอื่นก็เล่น online
    ถ้าเบื่อแข่งขัน อยากเล่นคนเดียว เน็ตห่วย หรืออยากเล่นระบบที่สร้างสรรค์และไม่สามารถทำได้ในเกมหลายผู้เล่นก็มาเล่น offline เรื่องภาพและเนื้อเรื่อง
    ไม่ใช่ปัจจัยในการพิจารณาเพราะเกม online ใหญ่ๆมันก็มีเกมที่ภาพงามๆเนื้อเรื่องเจ๋งๆอยู่เหมือนกัน

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    253
    2
    นี่ก็เป็นเหตุผลที่ผมเลือกที่จะรบายในบอร์ดนี้ เพราะคิดว่ามีหลายท่านเห็นด้วยกับผม อ่านแล้วอยากให้พี่แกมาอ่านด้วยจริงๆ

คุณ Kellidev ก็อย่างที่คุณกล่าว ผมน่ะอยากลอง แต่ไม่เก่งภาษานี่ก็อีกปัญหานึง อันที่จริง เกมส์ออนไลน์เซิฟนอก ที่ผมเลงๆ

ไว้ก็หลายเกมส์อยู่ แต่ผมไม่รู้จะเริ่มจากจุดไหน อีกทั้ง นิสัยรักสันโดษของผมเลยไปลงกับเกมส์ออฟไลน์เข้าเต็มๆ และคุณ lankinpark

ผมสายเดียวกับคุณนะ ไม่ว่าออนหรือออฟ ถ้าภาพอลังฯ ผมเล่นหมด ที่ลองมาตอนนี้ก็มีแค่ kingdom under fire 2 แต่ก็ทำผมผิดหวังอีก

เพราะมา close beta แปบเดียว แล้วก็หายไปเลย แต่ถ้ามีเกมส์ออนไลน์กราฟฟิค เจ๋งๆ ผมก็พร้อมที่จะลงอยู่นะ และอย่างที่คุณบอก เซิฟไทย

ผมก็ไม่อยากเแตะแล้ว เหตุผลเดียวกับคุณ เข้าใจโดยไม่ต้องอธิบายเลย ตอนนี้เล่น HoN อยู่ก็เริ่มจะเบื่อมันแล้ว ไม่รู้จะใช้มือเล่นหรือปากเล่น ให้ตายเถอะ กลุ้ม - -"

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    อยู่ที่ความชอบส่วนตัวล้วนๆ เลย เขาก็ชอบอย่างของเขา เราก็ชอบอย่างของเรา เป็นไปไม่ได้ที่เขาจะให้เราไปชอบอย่างที่เขาชอบได้ เราก็เช่นกันครับ ผมนี่ก็เคยเล่น mmo กับเพื่อนนะ สดท้ายก็เบื่อไปก่อน เพราะชอบแนว off line มากกว่า พอถึงช่วงเดือนที่เกมออกเยอะๆ แต่พอมีเกมที่เล่น Co-op สนุกๆได้ อยากให้เพื่อนที่สนิทเนี่ยมาเล่นด้วย กลับไม่มีใครที่เล่นเหมือนเราเลย รู้สึกเสียดายมาก แต่ถึงยังไงก็เล่นต่อไปอยู่ดี

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: