ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895

การจัดสเปกคอม ต้อนรับเกมใน Generation ใหม่ปี 2015 เป็นต้นไป

เนื่องจากเกมใหม่ๆจะเป็นเกมแนว open world + ระบบฟิสิกส์คำนวณการตกกระทบของสิ่งของในเกมอย่างบ้าคลั่งแม้จะปรับ low ก็ยังกินสเปกอยู่ดี
    เนื่องจากช่วงนี้เป็นกระแสมากใน OCZ ขอเอามานำเสนอในนี้ประกอบการตัดสินใจ

CPU ขั้นต่ำ core i5 หรือ AMD FX 6XXX หรือ Athlon X4 840 (FM2+)
    เนื่องจากเกมใหม่ๆนั้นรองรับ การทำงานแบบหลายๆ thread แล้วอย่าได้หลงไปเสียเงินให้พวก CPU 2 core และไม่มี turbo boost/core เด็ดขาด
    * คำแนะนำสำหรับผู้ใช้ AMD ให้ปรับแต่ง turbo core ให้สูงกว่าปกติ อย่าใช้ค่าเดิมๆที่มันให้มาเด็ดขาดเพราะมันจะหลอกให้คุณไปเล่นรุ่นสูงๆเสียตังโดยไม่จำเป็น ไม่ต้องกังวลเรื่องอายุการใช้งานเพราะแทบไม่มีผล

RAM สำคัญมากขั้นต่ำควรมี 8GB (เป็นสเปกขั้นต่ำของเกมใหม่ๆแล้วมีน้อยกว่าจะมีอาการโหลด texture ไม่ทันโผล่บ่อยๆยกเว้นคุณมี VRAM ของการ์ดจอ 6GB ขึ้นไป) แต่ผมแนะนำที่ 12-16GB เพราะเกมสมัยนี้จะมีการเอาข้อมูลไปพักที่แรมเป็นจำนวนมาก แถม SSD ทำงานได้ช้ากว่า RAM และมีราคาแพงเมื่อเทียบกับการอัพแรม
    การมีแรมในระบบมากจะทำให้ Windows เอา RAM ไปทำเป็น cache หรือ pagefile เพื่อให้ส่งข้อมูลเข้า CPU และ VGA ได้ทันแรมมีมากลดความหน่วงระบบได้ดี ถ้าใครเล่นเกมแล้วเจออาการเดินในเกมแล้ว FPS ตกแป๊บนึงแล้วดีดขึ้นมาลื่นใหม่คือสัญญาณเตือนว่าแรมเครื่องเริ่มมีปัญหาแล้ว
    RAM บัสสูงๆมีผลมากแต่แพงใส่ตามมาตรฐานคือ บัส 1600 ขั้นต่ำไปก่อน

SSD ถือเป็น option เสริมที่มีราคาแพงพอควร ถ้างบเหลือแนะนำให้หามาไว้ลง windows มีผลต่อการ cache ไฟล์ต่างๆแต่ไม่เห็นชัดเท่า RAM เนื่องจากขนาดต่อความจุยังไม่คุ้มค่าเอาเกมมาลงไม่กี่เกมก็เต็มแล้ว

VGA VRAM มาตรฐานไม่ควรต่ำกว่า 4GB เพราะเกมใหม่ๆนอกจากจะโหลดโหดยังกิน texture โหดแม้จะปรับแค่ high ก็ตามเพราะในคอนโซลมันมี RAM ให้ GPU ใช้ถึง 6GB ต่อไปแรมการ์ดจอขั้นต่ำจะเป็น 3GB ครับสำหรับรุ่นกลางๆ-ล่าง สำหรับคนที่มีการ์ดอยู่แล้วแนะนำให้รอรุ่นใหม่ปีหน้าที่จะมาแทนของเก่าครับ ยกเว้นคุณเล่นกับจอเล็กๆพวก 19-20 นิ้ว 2GB ยังพอไหวแต่กับบางเกมอาจจะเริ่มมีสะดุดเพราะ Texture มันไม่สนใจขนาดจอครับ เวลาแรมการ์ดจอไม่พอมันจะไปเรียกแรมเครื่องมา cache ก่อนครับถ้าไม่พออีกมันจะไปเรียกเอากับ HDD ซึ่งถ้าใครเล่น HDD จานหมุนจะเจอปัญหาเหมือนในคลิปนี้ที่เล่นไปสะดุดไป (VRAM 2GB System RAM 8GB)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow
    แรมการ์ดจอก็น้อยแถมแรมเครื่องยังน้อยอีกมาดูคลิปดีกว่าว่ามันน่าหงุดหงิดแค่ไหนกันอัดไว้นานล่ะ
    https://www.youtube.com/watch?v=hR2wP1v9e9Q

งึกๆงักๆ มันเป็นงึกๆงักๆ FPS 30 ยังสะดุดเพราะแรมมันไม่พอแท้ๆ
    HDD ไม่ควรจัดรุ่นประหยัดไฟหรือ WD green เด็ดขาดพวกนี้รับส่งข้อมูลช้ารอบหมุนลดเอง เหมาะแก่การเล่นเว็บ+โหลดบิทมากกว่า

PSU ควรได้มาตรฐาน 80+ และจ่ายไฟได้ที่ 600W ขึ้นไปรองรับการ์ดแรงๆและอุปกรณ์อื่นๆนอกจากนี้ PSU ที่ผ่านมาตรฐานดังกล่าวยังช่วยให้คุณประหยัดไฟมากขึ้นด้วยเมื่อเทียบกับ PSU ที่ไม่ได้มาตรฐาน อย่าประหยัดเงินในสิ่งที่ไม่ควรประหยัดครับ

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆสามารถปรับได้ตามเหมาะสมในงบประมาณของคุณ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 7th December 2014 เมื่อ 22:29
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ผมว่ารอCPU VGAตัวใหม่เลยดีกว่าคับเพราะ ผมว่าปีหน้าคงมีตัวราคาประหยัดออกแน่ๆ ตอนนี้ตัวที่เล่นได้ยังแพงอยู่และข้อสังเกตคือบางเกมขั้นต่ำกับตัวแนะนำใช้ตัวเดียวกันเลยด้วยซ้ำ ชัดเจนว่ายังไม่มีตัวที่แรงพอมารองรับสเป็คเกม

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    ผมว่ารอCPU VGAตัวใหม่เลยดีกว่าคับเพราะ ผมว่าปีหน้าคงมีตัวราคาประหยัดออกแน่ๆ ตอนนี้ตัวที่เล่นได้ยังแพงอยู่และข้อสังเกตคือบางเกมขั้นต่ำกับตัวแนะนำใช้ตัวเดียวกันเลยด้วยซ้ำ ชัดเจนว่ายังไม่มีตัวที่แรงพอมารองรับสเป็คเกม
    เกมมันไม่ได้กิน GPU มากขนาดนั้นหรอกครับตัวอดีต Top ยังไหว แต่ปีหน้าของที่แรงเท่าตัวอดีต top มันจะราคาราวๆ 6000-8000 บาทครับไม่เกินนี้ (คือราคาพอๆกับ 750Ti oc)
    ที่เกมมันยัดขั้นต่ำกับแนะนำเท่ากันเพราะ VRAM ตัวล่างมันใส่มาแค่ 2-3GB ครับต่อไปการ์ดกลางๆจะเป็น 3 - 4GB กันหมดเพราะเกมใหม่ๆจะจัดเต็มไม่กั๊ก
    เกมใหม่ๆใครคิดว่า VRAM ไม่สำคัญไปดูในคลิปเอาครับใครใช้ 2GB จะมีอาการสะดุดเป็นพักๆแบบในคลิป ถ้าไม่มีแรมเครื่องหรือ SSD มาช่วย cache ต้องหาการ์ดแพงๆที่มี VRAM เยอะๆมาช่วย ข้อดีของการ์ดที่มี VRAM เยอะๆคือเราไม่ต้องทุ่มกับแรมเครื่องหรือ SSD มากเราไป cache บนการ์ดจอเลยการรับส่งข้อมูลไม่มีสะดุดเพราะแรมการ์ดจอความเร็วมันสูงและอยู่ใกล้ GPU ที่สุด ตัดปัญหาคอขวดระหว่าง VGA กับ CPU ไปได้

ที่มันเป็นแบบนี้เพราะ PS4 ล้วนๆเลยทำให้ผู้พัฒนาเกมใส่อะไรมาเต็มไม่มียั้ง
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    cpu ที่เมื่อก่อนใครๆก็ว่ามันกาก แพ้แม้นกระทั้งมหาเทพ i3 แต่บัดนี้มัน สำแดงเดช เล่นเกมลื่นไหลแถมราคาน่าคบ นั่นคือ fx 8 ผิดกับมหาเทพ i3 แรงกับเกมที่ใช้คอร์เดี่ยวๆพอเจอ เกมแดกคอร์แดกเทรดมากๆ ต้องดิ้นรนเหมือนคนจะจมน้ำตาย

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    เหลือแต่ซื้อ Ram 16 GB บัสๆสูงมาไว้ใช้งานสินะมีแต่ของแพงๆทั้งนั้น

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    Ram 16GB + Vram การ์ดจอ 8GB ปี 2015

ส่วน FX6300 ทนใช้ต่อไป
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ผม CPU I5-4590 / ram hyperx 4gbx2 8gb / hdd wd320gb / VGA asus gts450 1GB / PSU Gateway 600W 80+ / os windwos 7

เสป็คเครื่องผมเล่น AC5 FPS อยู่ที่ประมา ณ15-30 แล้วแต่ช่วงของเกมส์ / watchdogs 30-60 แล้วแต่ช่วงครับปรับประมาณ mid-hight ความละเอียดจอ 1600x900 ก็เล่นสนุกนะครับไม่รู้เหมือนกันว่ามันไหวได้ยังไง

กะว่าจะเก็บเงินซื้อ VGA ใหม่อยู่แต่ตัวนี้มันชั่งแรงดีจริงๆ รอ 750ti oc มันลดลงมาถูกๆเลยไม่กะรอตัวใหม่ครับ ละกะจะเพิ่มแรมไปเป็น 16GB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย po0215 : 7th December 2014 เมื่อ 23:21

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ po0215 อ่านกระทู้
    ผม CPU I5-4590 / ram hyperx 4gbx2 8gb / hdd wd320gb / VGA asus gts450 1GB / PSU Gateway 600W 80+ / os windwos 7

เสป็คเครื่องผมเล่น AC5 FPS อยู่ที่ประมา ณ15-30 แล้วแต่ช่วงของเกมส์ / watchdogs 30-60 แล้วแต่ช่วงครับปรับประมาณ mid-hight ความละเอียดจอ 1600x900 ก็เล่นสนุกนะครับไม่รู้เหมือนกันว่ามันไหวได้ยังไง

กะว่าจะเก็บเงินซื้อ VGA ใหม่อยู่แต่ตัวนี้มันชั่งแรงดีจริงๆ รอ 750ti oc มันลดลงมาถูกๆเลยไม่กะรอตัวใหม่ครับ ละกะจะเพิ่มแรมไปเป็น 16GB
    เปลี่ยนการ์ดจอสิครับเหมือนได้เกิดใหม่เอาขั้นต่ำ gtx760 และ r9 270x ขึ้นไปนะครับ

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    แรมหาตัวมีซิ้งระบายดีๆ ก็พอครับ บัสไม่ต้องสูงมาก เอามา OC เอา

ส่วน Vram นี่ คงต้องรอกลางๆ ปีให้ราคาการ์ดจอมันลงก่อน เข้ามาใหม่ๆ โดนพ่อค้าฟันหน้าแหกแน่

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    เก็บตังรอ - -*

กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    เปลี่ยนการ์ดจอสิครับเหมือนได้เกิดใหม่เอาขั้นต่ำ gtx760 และ r9 270x ขึ้นไปนะครับ
    กะไว้อย่างงั้นแหละครับกำลังรอดูว่ามี VGA ตัวใหม่ๆไหนมาน่าสนใจราคาไม่เกินสัก 6000 ก็น่าโดนละครับ แต่อาจจะยัดแรมก่อนเพราะราคาค่าตัวน่าจะถูกกว่า....