ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    777
    ได้รับคำขอบคุณ: 119

ใครพอมีเทคนิค เกี่ยวกับภาษาอังกฤษบ้างครับ

ผมอยาก อ่านแล้วก็แปลเป็นอะครับ มันมีเทคนิคยังไงเหรอ

แล้วต้องเรียนเริ่มจากอะไร ยังไงก่อนเหรอครับ

ขอคำแนะนำด้วยคับ ... ขอบคุณครับ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมว่าเริ่มจาก รู้คำศัพท์มากๆ ไว้ก่อนดีกว่านะ

รู้คำศัพท์มากๆไว้ก่อนได้เปรียบ เวลาพูดสื่อสารจริงๆ แกรมม่าไม่ต้องเป๊ะหรอก

ขนาดเราคนไทยยังพูดไม่ถูกไวยากรณ์ไทยเป๊ะเลย ภาษามันดิ้นได้ ดิ้นซะจนมีภาษาวิบัติให้เราได้ยินได้ฟังกันอย่างเช่นทุกวันนี้ไง

ส่วนแกรมม่าก็สำคัญ แกรมม่าเกิดจากการฝึกฝนบ่อยๆครับ แกรมม่าจะเก่งได้ต้องฝึกบ่อยๆ ย้ำพูดย้ำเขียนไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็เป็นความเคยชินไปเอง

ภาษาไม่มีอะไรมาก ขอแค่ ได้ใช้บ่อยๆ ก็พูดเป็นกันทุกคนแหละ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    ถ้าเอาแค่เล่นเกม แนะนำอย่างข้างบนเลยครับ เพื่อนผมมันจำศัพท์ได้แป๊ะมาก แปลได้เกือบหมดเลยรู้คำศัพท์เกือบทุกคำ

แต่คุยจริงๆไม่ได้เลย เพราะคุยจริงๆอยู่ที่ความด้านด้วยแค่กล้าก็พูดได้ฝรังไม่กัดหรอกแค่มันจะ งง ไปนิดๆ 555

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    ดูหนังดูอะไร เปิดซับอังกฤษพยาอ่านตามสงสัยคำไหนก็เปิดแปลหาเอา

เรียนรู้ภาษาที่ใช้พูดกันจริง ๆ ในชีวิตประจำวัน

พูดไปมั่ว ๆ เดี๋ยวคนฟังเขาก็เรียบเรียงเองได้

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    777
    ได้รับคำขอบคุณ: 119
    ขอบคุณ 3 ท่านมากครับ ที่ผมอยากรู้ก็คือ สิ่งๆหลักๆ ที่ผมต้องทำคืออะไรบ้างครับ

มีวงเว๊ป เทคนิคอะไรประมาณนี้ไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    688
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    Blog Entries
    1
    ดูหนังที่เป็นซับไทย การฟัง(สำคัญมากคือสิ่งนี้เลย) ฟังบ่อยๆ หัดสะกดคำโดยเฉพาะคำยากๆ ไม่เข้าใจว่าคืออะไรก็ เปิดดิกแปลไทยหรือใช้แปลภาษาก็ได้นะ ทำบ่อยๆ

ฟัง อ่าน พูด ไม่ยากเลยครับ หรือมีรายการไหนที่สอนผ่าน ยูทูปก็ดูเลยครับดูมากๆ ฟังบ่อยๆ เดียวก็เป็นครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

AEFIL,MNNOOO
    กล่าวขอบคุณ
    2,128
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,818
    ผมก็ไม่ถึงขั้นเก่งอังกฤษมากมายก่ายกองนะครับ
    แต่ถ้าถามผมสำหรับเทคนิคนะครับ
    - ดูหนังฝรั่งแบบซาวด์แทร็ค + ซับไทย
    - จำคำศัพท์ให้มากๆ
    - จำวิธีการใช้แบบพื้นฐานจากบทเรียน
    - สังเกตวิธีการใช้คำศัพท์ ประโยคจากที่ต่างๆ
    - ฟังเพลงฝรั่งเยอะๆ
    - ใช้บ่อยๆด้วยนะครับ
    ผมใช้วิธีนี้ แต่ใจความหลักที่ต้องรู้คือ คำศัพท์ กับ รูปแบบประโยคนั่นเอง
    แต่ว่าเพราะใช้วิธีนี้ทำให้ผมไม่ค่อยชอบแกรมม่าเท่าไหร่ครับ
    3 Coins DPP

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

(=゚ω゚)ノニャーン
    กล่าวขอบคุณ
    301
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,370
    6
    การเรียนรู้ภาษาต่างประเทศที่ไม่ใช่ภาษาของเรา ควรที่จะ เริ่มจากการ ฟัง และพูด และอ่านตามลำดับ ส่วน เขียน น่ะ เอาไปไว้หลังสุดเลยอย่าไปแตะมันด้วยถ้าถ้าไม่ได้เริ่มจากฟังและพูด

ไม่อย่างนั้นทำไปทั้งปีก็พูดไม่ได้หรอก เพราะคนไทย มีความคิดที่ผิด เริ่มจาก เขียนก่อนเป็นอันดับแรกนี่ล่ะ ถึงพูดไม่ได้ซักที

คำถาม ใครพอมีเทคนิค เกี่ยวกับภาษาอังกฤษบ้างครับ

ใช้วิธีเดียวกับตอนที่คุณพูดครั้งแรก หลังจากที่คุณเกิดมานั้นล่ะ

คำพูด แรกที่คุณพูด คุุณไม่ทราบความหมายด้วยซ้ำทำไมคุณถึงพูดได้ล่ะ ?

คำตอบวิธีฝึกภาษาที่สอง ภาษาต่างประเทศที่ดีที่สุดในโลก อยู่ในนั้นล่ะ ลองไปคิดเอาเองน่ะ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    ดูหนังหรือซีรี่ เสียงพากษ์อังกฤษ มีSub eng ด้วยก็จะดี จะได้รู้เวลาออกเสียงคำด้วย-เผื่อฟังไม่ทัน ถ้าไม่รู้คำศัพท์คำไหนให้ลองเดาควาหมายจากสถานะการณ์ก่อน ว่าคำนั้นน่าจะสื่อถึงอะไรแล้วค่อยไปหาคำแปล
    หารายการที่ชอบที่เป็นเสียงภาษาอังกฤษหรือซับอังกฤษ จะเป็นเกม/การ์ตูน/หนัง อะไรก็ได้ จะช่วยให้ฝึกฝนได้บ่อยขึ้น-นานขึ้น
    ไม่แนะนำให้ดูซับไทยจนติดเป็นนิสัย เด๋วจะอ่านอย่างเดียวฟังไม่เข้าหู แล้วมันจะจำได้ช้า แรกๆพอได้อยู่ตอนเริ่มต้น แต่นานๆเข้าควรจะเปลี่ยน

ถ้าอยากอ่าน-แปลเป็น ขั้นแรกให้หา dict มาก่อน online offline ตามแต่สะดวก แต่ไม่เอาพวกแปลเดาๆแบบอากู๋ขากสเลด เด๋วจะยิ่งแย่ไปกันใหญ่
    จากนั้นหาบทความหรือประโยคสั้นๆ มานั่งแปลดู เอาแบบที่เคยมีคนแปลให้แล้วก็ได้จะได้ง่ายหน่อยสำหรับตอนแรกๆ
    -วิธีแปล ให้เริ่มจากหาคำกริยาverb(ถ้าไม่มีคำกริยามันจะเป็นกลุ่มคำไม่ใช่ประโยค) จะช่วยบอกให้รู้ว่าประโยคนี้บอกว่าอะไรกำลังเกิดขึ้น บอกรูปแบบประโยค tense ส่วนมากจะยู่หลังประธานหรือท้ายประโยค หาแปล verb แล้วจำให้ได้เยอะๆ จะช่วยให้อ่านภาษาอังกฤษได้คล่องขึ้นมาก
    ส่วนที่เหลือของประโยคก็จะมี ประธาน กรรม ซึ่งถ้าไม่ใช่ศัพท์โดยทั่วไปแล้ว ส่วนมากจะมีคำอธิบายในประโยคใกล้เคียงช่วยเหลืออยู่ ส่วนนี้ก็เป็นส่วนคำศัพท์ที่ต้องจำเหมือนกัน โดยเฉพาะคำพื้นฐานที่เจอบ่อยๆ (ถ้าเปิด dict ไปหาคำเดิมซ้ำๆเดี๋ยวมันก็จำได้เอง)
    แล้วก็พวกคำเชื่อมต่างๆ ซึ่งมีไม่มาก อ่านๆไปซักพักก็จะเคยชิน

-ถ้าเก่งแล้วลองเอา บทความภาษาไทยเข้ากูเกิ้ลให้เละแล้วลองแต่งเกลาเป็นภาษาอังกฤษแบบอ่านได้ดูก็ได้ยากดี (บนอินเตอเนตจะมีพวกเวปตรวจสอบกับแก้ไวยากรณ์ฟรีให้ใช้ด้วยลองหาดูถ้าถึงขั้นแต่งประโยคเองได้แล้ว)
    -เพลงภาษาอังกฤษถ้าอยากได้ความรู้ ให้หาเนื้อเพลงมาแปลด้วย เพราะส่วนมากจะร้องไปตามทำนอง-จังหวะ ควบคำบ้างเปลี่ยนคีย์บ้างจะทำให้ฟังได้ยาก
    -ลองหาบทเรียน online หรือพวกวิดีโอสอนในยูทูปดู หรือถ้ามีเวลาว่างมีตังพอก็ไปสมัครเรียนเลยจะได้ความรู้ที่ถูกต้องครบถ้วนกว่าอ่านเองเยอะ
    -ความสามารถทางด้านภาษาต้องอาศัยการฝึกฝนและประสบการณ์ ค่อยๆสะสมไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เก่งขึ้นเอง

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    วิธีของผมนะ สิ่งแรกที่คุณต้องทำให้ได้คือ ความมุ่งมั่นที่จะเรียนรู้ภาษาอังกฤษ ถ้าใจเรามันไม่อยาก เรียนรู้ยังไงมันก็ไม่เข้าหัวหรอกคับ
    พอคุณเทใจให้กับภษาอังกฤษแล้ว Step ต่อไปคือ เวลาทำอะไร พยายามเข้าหาภาษาอังกฤษเข้าไว้ เช่น ดู Youtube ก็เน้นดูวีดีของของฝรั่งเป็นหลัก อ่านข่าวก็เน้นอ่านของฝรั่งเป็นหลัก ดูหนังก็หลีกเลี่ยงการฟังพากย์ไทย อะไรทำนองนี้ ถ้าคุณเริ่มเก่งแล้วก็อาจจะหัดพูดกับตัวเองเป็นภาษาอังกฤษ คิดเป็นภาษาอังกฤษ ฝันเป็นภาษาอังกฤษ 555 แล้วทีนี้คุณก็จะรู้สึกคุ้นเคยกับภาษาอังกฤษมากๆ เวลาเอาไปใช้จริง (เช่น คุยกับชาวต่างชาติ) คุณจะไม่รู้สึกตื่นเต้นกับการหยิบคำพูดภาษาอังกฤษมาใช้เลย

สมัยเด็กๆผมเป็นคนที่เกลียดภาษาอังกฤษมากๆ ช่วงประถมกับมัธยมเกรดออกทีไรไม่ติดรอก็ 1 แต่ตอนผมอยู่ ม.4 ผมได้พบความจริงว่า ข้อมูลเจ๋งๆที่เราสามารถค้นหาได้จาก Google มันเป็นภาษาอังกฤษทั้งนั้นเลย (ผมเป็นเด็กติดคอม ว่างๆไม่มีอะไรทำก็ Google เรื่อยเปื่อย) ผมเลยเปลี่ยนความคิดตั้งแต่นั้นมาว่าในอนาคตเราต้องฝึกภาษาอังกฤษให้เก่งให้ได้ ไม่ใช่เพื่อเอาไปสอบ แต่เพื่อให้ผมอ่านภาษาอังกฤษตามเว็บต่างๆได้ เพื่อให้ผมฟังวีดีโอใน Youtube รู้เรื่อง

ผมฝึกด้วยตัวเองเรื่อยๆ ใช้เวลาว่างในการนั่งแปลบทความภาษาอังกฤษที่เราสนใจ ดูวีดีโอ Youtube ที่เป็นภาษาอังกฤษทุกวัน เวลาดูหนังก็อาศัยอ่านซับเอา (ตอนนี้ผมดูหนังพากย์อังกฤษไม่มีซับ หรือดูซับอังกฤษ) เวลาคิดในใจ พูดกับตัวเอง ก็พยายามคิด/พูดเป็นภาษาอังกฤษ

ผมฝึกแบบนี้มา 4 ปีแล้ว ไม่เรียนพิเศษภาษาอังกฤษใดๆทั้งสิ้น เรียนภาษาอังกฤษในห้องเรียนก็ยังเกรดเน่าเหมือนเดิมเพราะทำข้อสอบไม่ได้ 555 แต่อย่างน้อย ผมฟังคนต่างชาติรู้เรื่อง อ่านบทความภาษาอังกฤษรู้เรื่อง (ทั้งข้อความทั่วๆไป บทความ ข่าว งานวิจัยที่ผมสนใจ บลาๆ) ถึงภาษาอังกฤษผมจะไม่ Perfect เหมือนเจ้าของภาษา แต่อย่างน้อยก็ทำให้ผมรู้ว่าผมมาถูกทางแล้วและคิดว่าคนอื่นก็น่าจะเห็นผลเช่นเดียวกัน

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,048
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    เล่นเกมส์ครับ แล้วเปิดSubดู ดูว่าในเกมส์มันทำอะไรกัน แล้วซับมันขึ้นมาว่าอะไรเราก็จะได้ประโยคพูดมันมาเอง สิ่งสำคัญคือ ความบ่อยและต่อเนื่องฝึกไปหลายๆแบบเลยครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    http://www.e4thai.com/e4e/index.php?...=70&Itemid=130 อ่านสองเล่มนี้ครับ ต้องรู้เรื่อง =Nouns Pronouns Adjectives Verbs Adverbs Prepositions Conjunctions Interjection และหลักการใช้ก่อนครับแล้วจะรู้วิธีแปลเอง

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    แต่ก่อนตัวผมเองโง่ภาษามากแต่ด้วยเป็นคนชอบเล่นเกมภาษา เกมออนไลน์นอก ก็เลยได้เรียนรู้จากจุดนี้ เริ่มแรกก็ใช้ Google แปลคำก่อนเวลาจะคุยกับเค้า อาจจะช้าหน่อย แต่มันก็จำเป็น ดีกว่าไม่ทำไรเลย อยู่เฉยๆมันไม่ได้อะไร ก็คุยๆไปเรื่อยๆ มันก็จะพอได้คำศัพท์ไปทีละเล็กละน้อย ค่อยๆเก็บคำศัพท รูปแบบประโยค ไปเรื่อยๆ จนกระทั่งมันเป็นเองของมัน คือผมไม่เคยอ่านหนังสือสอนภาษา ไม่เคยเรียนจากติวเตอร์ อาศัยประสบการณ์จากเกมล้วนๆ จนมันทำได้เองเลย ถึงแม้ประโยคจะผิดบ้าง ศัพผิดบ้างแต่ผมคุยรู้เรื่อง อ่านเข้าใจ แค่นีีผมว่ามันก็น่าจะเพียงพอแล้ว

ปล ด้วยนิสัยผมเป็นคนชอบพิมด้วย ชอบหาสังคมในเกม มันก็เลยง่ายต่อการสายสัมพันธ์กับผู้เล่นอื่นในเกม แต่สำหรับท่านอื่น ถ้าท่านคุยไม่เก่ง ไม่ชอบพิม ไม่ค่อยมีสมาคมในเกม วิธีนี้คงยากหน่อย แต่ผมมันประเภทบ้า chat ไง คุยได้แบบเรื่อยๆ เจอคนนั้นคนนี้ทักหมด เลยได้ฝึกภาษาไปในตัว

ปล2 อีกเรื่องที่ทำให้ผมได้ภาษาคือ ผมไม่แคร์ว่าจะพิมผิดพิมถูก ถูกต้องตามหลักประโยคหรือไม่ ผมไม่สนใจ ขอแค่ให้ได้สื่อสาร ได้มีการพูดคุย คุยกันรู้เรื่อง สื่อสารเข้าใจ ผมถือว่าประสบผลสำเร็จแล้ว เคยมีฝรั่งบอกผมว่าอย่ากลับไปฝึกภาษาก่อนไป ชิ้วๆ(คือด่าผมนั่นละ พอดีตอนนั้นเกรียนแตก ทีมกำลังแพ้ ฮาๆ) แต่ผมสวนกลับไปว่า i dont care คือช่างมัน ไม่สนว้อย....
    คือหลายคนไม่กล้าไง กลัวพิมไม่ถูก กลัวโดนด่าว่าพิมผิด อย่าไปอายครับ พิมไปเลย ผิดถูกช่างมัน เราได้สื่อสารไปเรื่อยๆมันจะเข้าใจเอง อย่าอายที่จะเรียนรู้ ไม่มีใครเก่งมาแต่เกิด สู้ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย shisaku : 12th December 2014 เมื่อ 14:14

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bumfuck <- Dont google it!
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    First things first. Being an English addicted then find a good motivation for your interesting things in your lifestyle,
    Such as TV shows, Movies, Music, People, Culture etc.

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

слыхал! но......
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    1
    เวลาเจอศัพท์ไหนที่ไม่รู้แนะนำให้เปิดเป็น dic อังกฤษ-อังกฤษ ครับ

จะดีกว่า dic ไทย-อังกฤษ

ส่วนแกรมม่าก็ไม่ต้องเน้นก็ได้ครับ ถ้าอยากได้แค่ฟัง พูด อ่าน เพราะแกรมม่ามันมาสำคัญตอนเขียนนี่ล่ะ

ถ้าไม่ซีเรียสจริงๆเวลาพูดไม่ต้องสนแกรมม่าเลยก็ได้ครับ เอาแค่เขาเข้าใจเราก็พอ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ภาษาอังกฤษในห้องเรียน ส่วนมากเราจะได้เรียนแค่หลักไวยากณ์ของมันนะครับ ทั้งคำศัพท์, การฟังและพูด คุณต้องขวนขวายดิ้นรนเอาเอง
    บ้านเราไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลักเพราะฉะนั้นเราจึงต้องหาอะไรที่มันน่าสนใจที่จะดึงดูดให้เรียนรู้ เช่น วรรกรรมภาษาอังกฤษ ตัวอย่างก็
    แฮร์รี่ พอตเตอร์(ซึ่งใช้ภาษาอังกฤษแบบบริติชอิงลิช ซึ่งถ้าอยากเรียนรู้อเมริกันอิงลิชก็ต้องหาอ่านของนักเขียนอเมริกันอีก), เกมRPGภาษา
    อังกฤษ ซึ่งคนในJKG ก็คุ้นกันอยู่แล้ว มีเยอะแยะ เช่น ซีรี่ย์Mass effect ซีรี่ย์Dragon Age ซีรี่ย์The Witcher(ซึ่งเป็นอังกฤษผสมสวีดิชซึ่งอาจจะงง)
    ส่วนหนังนี่ก็เยอะแยะครับ หาดูได้เยอะแยะมากกว่า แต่ถ้าอยากให้รู้ถึงสำเนียงจริง ๆ ก็ต้อง ซีรี่ย์Sleepy Hollow ซึ่งพระเอกจะพูดสำเนียงบริติช
    แต่นางเอกและคนอื่น ๆ จะพูดแบบอเมริกัน ซึ่งอันนี้จะช่วยให้เรียนรู้ได้ดีครับ ผมเองก็แนะนำให้น้องสาวดูเรื่องนี้ซึ่งก็พัฒนาภาษาอังกฤษได้ดีขึ้น
    ภาษาอังกฤษเรียนรู้ไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวก็เก่งขึ้นครับ เรียนรู้วันละนิดดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ทุกอย่างขึ้นอยู่กับทัศนคติของตัวเองเท่านั้นครับ

จอมโหดโหลดเน็ตหลุด!
    Around the World
    กล่าวขอบคุณ
    1,546
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    ของผมตอนสมัยคอมสเปคต่ำเล่นบน emu เกมภาษา เวลาศัพท์ตัวไหนแปลไม่ได้ เป็นทั้งคำบ้าง หรือศัพท์ตัวเดียวบ้าง จดศัพท์ไว้ในเศษกระดาษ แล้วว่างเมื่อไหร่ก็เปิด Dic แปลความให้เข้าเนื้อหา
    ณ บัดนี้ไม่ค่อยได้เล่นไม่จดศัพท์เลย(ไม่ว่าง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PeoPleWithNoName : 31st August 2015 เมื่อ 19:06

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    อยากเก่งไม่ยากครับ แนะนำไปให้ไปประเทศที่เป็นเจ้าของภาษา ไปเรียนหรือไม่ก็ไปเที่ยว แต่ไม่ให้อยู่กับคนไทยนะ รับประกันเลยเดียวก็เป็น อยู่ซักปี
    ได้ผลครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    เล่นเกมส์แนว RPG ที่มีซัพ Eng ล่ะครับ หรือไม่ก็หนัง การ์ตูน
    อ่านเนื้อเรื่อง ฟัง อ่าน ดูรูปแบบประโยคคำศัพย์ (Gramma)
    ที่สำคัญคือต้องแปล และตีความไปด้วย ไปด้วย

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ภาษาเป็นทักษะ ทักษะคือสิ่งที่สามารถฝึกฝนได้ ฝึกฝนคือใช้มันบ่อย ใช้ยังไง เริ่มจากฟัง ฟังจากไหน ฟังจากหนังฝรั่งสำเนียงอเมริกัน เพราะมันง่ายสุด (ในความรู้สึกเรานะ) ฟังบ่อยๆ จะเริ่มจับทางได้ว่าแต่ละคำออกเสียงยังไง ได้คำศัพท์ เข้าใจความหมาย และรู้วิธีการใช้คำนั้นๆ ในประโยค จากนั้นก็เริ่มฝึกออกเสียงตามเจ้าของภาษา จากศัพท์ที่ได้มา พอเริ่มมั่นใจมากขึ้นก็เริ่มหาคำเชื่อม Which, Who, Where, That, When ต่างๆ เพื่อผูกประโยค เพราะคนเราจะพูดได้รู้เรื่องไม่ใช่พูดเป็นคำๆ ทักษะการฟังและพูดเป็นทักษะพื้นฐานของทุกภาษา แม้แต่ภาษาไทย เมื่อฟังเข้าใจ พูดออกเสียงได้ก็จะเกิดความมั่นใจ แต่คนไทยเริ่มเรียนภาษาอังกฤษจากการอ่าน เขียน ซึ่งไม่ค่อยใช้ในชีวิตประจำวัน (ใช้เพื่อการศึกษาซะมากกว่า) จึงเป็นการก้าวกระโดดข้ามสเต็ป เพราะไปติดตรงแกรมม่า และพวกเทนส์ต่างๆซึ่งเป็นด่านอรหันต์ ดับฝันคนไทยที่จะพูดภาษาอังกฤษได้คล่อง เนื่องจากทำให้เกิดความกังวลมากมาย ไม่กล้าพูด เรียนมาเยอะ กลัวผิด สุดท้ายอาย ไม่ยอมปริปาก ไม่มีทางแก้นะเรื่องนี้ มีแต่ให้พูดมันออกมา ครั้งแรกมันก็ต้องเขินอ่ะ แต่ทำไปบ่อยๆ ก็รับตัวเองได้
    สุดท้ายจริงๆ หาไอดอลที่เก่งภาษาในแบบที่เราชอบ อาจเป็นดาราฮอลีวู๊ดที่เราชอบ ก็ดูหนังเค้า จะซึมซับภาษาเค้าง่าย จากใจที่เปิด เพราะชอบเค้าเป็นทุนเดิม หรือหาตัวอย่างคนไทยที่พูดภาษาอังกฤษเก่งไว้เป็นแรงบันดาลใจ ทำไมถึงต้องมีข้อนี้ เพราะเรียนภาษาไม่ได้เป็นใน 1 เดือนตามคำโฆษณาแน่นอน ถ้าไม่หาแรงบันดาลใจ นานๆ ไปไฟมอด ก็ล้มเลิกสิ เอาหล่ะลองดูกัน ในละแวกเอเชีย ฟิลิปินส์ เวียดนาม มาเลย์เซีย อินโนีเซีย สิงค์โปร์ เก่งภาษาอังกฤษกว่าพี่ไทยเยอะมาก อย่ายอมนะ เราต้องฮึด
    ปล. ไปเจอคลิปหนึ่งจากยูทูปน่าสนใจมาก เพราะนางทำการทดลองเล่นๆ อะไรไม่รู้หละ แต่มันเป็นภาษาอังกฤษอ่ะ และมันก็เริ่ดตรงสำเนียง ยืนยันว่าใครๆ ก็พูดอังกฤษได้ถ้าใจรัก และฝึกฝนมากพอ https://youtu.be/4HdWTzTZpdM "^__^"