ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 125

[1 Part] RimWorld - ขับขานเรื่องราวของเหล่าผู้รอดชีวิต ณ ดาวดวงใหม่ [Alpha8f]

RimWorld - ขับขานเรื่องราวของเหล่าผู้รอดชีวิต ณ ดาวดวงใหม่

RimWorld : RimWorld เป็นเกมแนว Sandbox/Surviver ที่ต้องเอาชีวิตรอดและสร้างอารยธรรมใหม่ ณ ดวงดาวที่เราไม่รู้จัก
    ซึ่งเกมนี้มีระบบหลายอย่างที่คุณต้องควบคุมดูแลให้ดีเพื่อไม่ให้ผู้รอดชีวิตของคุณต้องค่อยๆล้มหายตายจากไป เช่น อาหาร, ที่อยู่อาศัย, เครื่องนุ่งห่ม, และยารักษา
    ซึ่งนอกจากนี้แล้วคุณจะยังไม่ใช่ผู้รอดชีวิตเพียงกลุ่มเดียวบนดาวดวงนี้เท่านั้น คุณยังต้องทำการค้าแลกเปลี่ยน, เชื่อมความสัมพันธ์กับกลุ่มอื่น, หรือปกป้องตัวเองจากกลุ่มโจรสลัด
    ที่จะมาปล้นของๆกลุ่มคุณหรือฆ่าทิ้งก็ได้

ตัวเกมมีระบบสภาพจิตใจซึ่งเกิดจากหลายๆปัจจัยเช่น หิว, เหนื่อย, ร้อน, หนาว, กลัว, ฯลฯ ซึ่งหากค่าพวกนี้ต่ำลงถึงจุดๆหนึ่งคนๆนั้นจะสติแตกซึ่งหากไปไม่ทำร้ายคนอื่นก็หนีออกจากลุ่มไปเลย

Alpha9e Version!!!

One2Up : Click

Password : Click

กระทู้นี้เป็นงานแรกของผมเลยฮะ ขอฝากตัวด้วยฮะ
    joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย misuru : 28th February 2015 เมื่อ 14:15

[YcF]Blue Blood
    กล่าวขอบคุณ
    1,886
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    หามานานขอบคุณครับผม
    มีเพียงคนที่ไม่ยอมแพ้เท่านั้นล่ะ ที่จะในได้สิ่งที่พวกเขาต้องการ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    สิงอยู่ในใยแก้ว
    กล่าวขอบคุณ
    382
    ได้รับคำขอบคุณ: 235
    รอ one2upครับ
    หนุ่มสาวเอ๋ย จงโดนฉันสูบซะ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    โหลดยังไงเนี่ยติด ad มากมาย -*-

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ถ้าโหลดยากขนาดนี้

ชื่อคุณจะไม่ค่อยมีใครโหลดอีกในอนาคต

กล่าวขอบคุณ
    229
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    เอิ่มมมมม ยังโหลดไม่ได้เลยครับบบ = ="
    DOVAHKIN !!!

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8
    โอเคฮะ เหมือนว่าถ้า ads ตัวนี้มันวุ่นวายมากเดียวผมจะปลดให้ฮะ

คืออยากลองแอดตัวใหม่นี้ดู ขอเวลา 10 นาที

Edit : ตอนนี้ถอด Ads ไปเรียบร้อยแล้วนะฮะ ถ้าเกิดมีปัญหาอะไรอีกมาตอบทิ้งไว้ได้เลย เดียวจะมาดูอีกทีฮะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย misuru : 17th December 2014 เมื่อ 18:15

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    178
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ misuru อ่านกระทู้
    โอเคฮะ เหมือนว่าถ้า ads ตัวนี้มันวุ่นวายมากเดียวผมจะปลดให้ฮะ

คืออยากลองแอดตัวใหม่นี้ดู ขอเวลา 10 นาที

Edit : ตอนนี้ถอด Ads ไปเรียบร้อยแล้วนะฮะ ถ้าเกิดมีปัญหาอะไรอีกมาตอบทิ้งไว้ได้เลย เดียวจะมาดูอีกทีฮะ
    แนะนำให้ใช้ binbox ครับ

เล่นได้ 100เปอเซ็นครับ

กล่าวขอบคุณ
    382
    เล่นได้100%ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ขอบคุณครับ เล่นได้ครับ แต่มันเล่นยังไงเนี่ยซิ งงมากมาย

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    ดูน่าสนุกแต่พอเข้าเกมนี่เกือบจะกดออกเกม= =พอเข้าไปในMAP สักพัก กดออกเกมเลย เล่นงงเล่นไม่เป็นอ่ะสอนเล่นหน่อยมั่งดิ

กล่าวขอบคุณ
    431
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    เล่นได้นะครับ แต่พยายามหลายวันแล้วยังไม่ไปไหน
    ขนาดเปิด youtube ตามยังงง...ผมล่ะโง่จริง....T T

กล่าวขอบคุณ
    114
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ขอบคุณมากๆครับ ชอบเกมแนว Sandbox มากๆเลย ถ้ามีแนวนี้อีกก้เอามาลงอีกนะ >o<

กล่าวขอบคุณ
    382
    โจรบุกมาที8-10คน มาตั้งป้อมยิงเรา โหย
    พอรอดมาได้ ก็ต้องเจอกับ แคบซูลนรก ที่บรรจุหนอนยักษ์ติดปืนกล2ตัว

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    เกมนี้ตอนเริ่มเล่นครั้งแรก พยามเริ่มในแผนที่ๆเป็นภูเขานะ ไม่งั้นอาจเจอศัตรูมาตั้งป้อมตรงขอบแผนที่แล้วยิงจรวดข้ามกำแพงใส่หลังคาบ้าน

กล่าวขอบคุณ
    382
    เห็น งงงงกันหลายคน
    งั้น ก่อนอื่นเลย หลังจากสร้างแผนที่เสร็จ พอจะเริ่มเกมเราต้องกดลงไปในแผนที่เพื่อจะเลือกที่ตั้งโคโลนี่ จับตามองที่อุณหภูมิ มันจะบอกว่า ต่ำสุด มกรา เท่าไร สูงสุด กรกฎา เท่าไร(จำเดือนถูกผิดหรือเปล่าขออภัย) ถ้า ไม่ใช่องศาแซลเซียส ให้ไปปรับในออฟชั่น เพราะอาจจะงงกับฟาเรนไฮน์ ในเกม มีช่วงเวลา ร้อน หนาว มีโคตรร้อน คือมีรังศีไง พอร้อนมาก คนก็จะจะบ้าเอา ทำงานไม่ไหว ถึงตีกันตาย แนะนำว่า ต่ำเกือบลบ สูงไม่เกิน30 จุดแดงๆ คือค่ายโจร อยากเสียวก็ไปตั้งใกล้ๆได้เลย ตัวละครทั้งสาม ให้เราดูให้ดีก่อนจะเริ่มเกม เพราะทุกคนจะมีประวัติ อย่างบางคน ตอนเด็กถูกไฟไหม้ ทำให้ ไม่กล้าดับไฟ สมมุติว่าไม่กล้าดับไฟทั้งสามคนเลย พอไฟไหม้ก็ ไปเริ่มเกมใหม่เถอะ บางคนค่าการสร้างเยอะมาก แต่มีประวัติ เลยสร้างไม่ได้(แล้วจะมีค่าทำไม) ฯลฯ บางคนค่าการยิงสูงมาก แต่มีนิสัยยิงมั่ว! บางคน ขี้เกียจ เดินช้า บางคน ตาเกือบบอด บางคนขี้โมโห ถึงแม้จะมีอาชีพ บอกเอาไว้ แต่พวกเค้าก็ไม่ดีพอหรอก เชื่อผม
    เริ่มเกมมา กดที่โอเวอวิว ดูซะว่าคนไหนทำอะไรได้บ้างไม่ได้บ้าง อาจจะได้เริ่มใหม่ทันที
    ของตามพื้น จะมีกากบาทอยู่ ถ้าจะเอา ก็กดที่ชอง แล้วจะมีให้กด F เพื่อ เอา สามารถกด ดับเบิ้ลคลิก เอาของชนิดเดียวกันในหน้าจอได้ สร้างโซนเก็บของไว้ แล้วเราจะเอาของไปเก็บ
    มองหา "รู" บนพื้น มันคือน้ำพุร้อน มั่ง ให้เราไปตั้งฐานใกล้ๆ ไม่ต้องชิดมาก จัดโซนปลูกผัก สร้างกำแพง พื้น ประตู เตียง เตียงเอาให้พอดีคน แล้วสร้างเตียงเพิ่มอีก แล้วตั้งเป็นเตียงพยาบาล แต่ถ้าคนของเราไม่มีความสามารถ ด๊อคเตอร์เลย ก็เล่นใหม่ ถ้ามีคนเดียว แล้วมันดันเป็นคนเจ็บ ก็เล่นใหม่555 ตึกกำแพงที่มีอยู่แล้ว เราสามารถ กดที่ ธง แล้วยึดมาได้ ไม่แนะนำให้เอามาใช้ แนะนำให้ไปทุบ เอาของมาใช้ ทุบก็ระวัง หลังคาถล่มทับตาย ส่วน แคปซูล อย่าไปเปิด อาจจะเจอทหารจำศีล ออกมากราดยิง ไว้เจ๊งพอตัวค่อยมาเปิด

มีอะไรอีกเยอะครับ วันนี้ขี้เกียจแล้ว ใครอยากรู้อะไร ถามมาดีกว่าครับ

ปล กูเกิ้ล แปลภาษาได้

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekatotoro อ่านกระทู้
    โจรบุกมาที8-10คน มาตั้งป้อมยิงเรา โหย
    พอรอดมาได้ ก็ต้องเจอกับ แคบซูลนรก ที่บรรจุหนอนยักษ์ติดปืนกล2ตัว
    โกงจำนวนไอเทม หรืออะไรเยอะแยะเลยใช่ไหมครับ =v=

เดียวถ้ามีเวลาช่วงนี้จะทำไกด์กับรายละเอียดแต่ละอย่างให้ฮะ เห็นหลายคนบ่นงงๆกันหลายคนเลย

กล่าวขอบคุณ
    382
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ misuru อ่านกระทู้
    โกงจำนวนไอเทม หรืออะไรเยอะแยะเลยใช่ไหมครับ =v=

เดียวถ้ามีเวลาช่วงนี้จะทำไกด์กับรายละเอียดแต่ละอย่างให้ฮะ เห็นหลายคนบ่นงงๆกันหลายคนเลย
    ไม่ได้โกงครับ เพียงแต่เล่นนาน มันเลยมาเยอะขึ้นๆ

เล่นจบแล้วครับ ประกอบยานเสร็จ ลาก่อน

ยานที่ประกอบนี่ก็แปลกนะครับ ไม่มีประตู คนก็เข้าไม่ได้ เลยไม่ใส่กำแพง
    พอไม่มีกำแพง ไหงยานออกได้หว่า 555

กล่าวขอบคุณ
    8
    Rimworld Tutorial - by Misuru

เห็นหลายๆคนงงๆกับระบบเกมนี้ เลยอยากจะทำให้ฮะ ใครมีข้อมูลมาเสริมอะไรมาเสริมได้เน้อ

เริ่มต้นกันที่หน้าจอแรกจะมี่เมนูหลายๆอย่างให้กดเลือก ซึ่งสำหรับคนที่เข้าเล่นครั้งแรกนั้นให้เลือกกดที่ Create World ก่อนเลยเพื่อที่จะสร้างโลกที่จะเล่นขึ้นมาก่อน

ในหน้าต่างนี้จะเป็นการสร้างโลกที่จะเล่นขึ้นมา โดยในช่องว่างนั้นคือ "Seed" หรือรหัสในการสร้างโลกของเราขึ้นมานั้นเอง โดยเราจะใส่มั่วๆหรือกดปุ่ม Randomize Seed ขึ้นมาเองก็ได้

ส่วน Size ก็คือขนาดสเกลของโลกที่เราจะสร้างขึ้นนั่นเอง ยิ่งตัวเลขเยอะก็จะยิ่งใหญ่ขึ้น

พอเลือกว่าจะเอา Seed ตัวไหนได้แล้วก็กดปุ่ม Generate ได้เลย

พอได้หน้าต่างแบบนี้ขึ้นมาถือว่าเสร็จสิ้นแล้วก็กดปุ่ม Save and Finish ได้เลย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ในส่วนของที่เราต้องการจะเล่นก็ให้เลือกที่ New Colony ที่หน้า Main Menu เลยฮะ แล้วมันจะเข้ามาที่หน้าต่างตัวนี้

สามคนนี้คือ "Story Teller" ซึ่งจะเป็นตัวกำหนดควบคุมเหตุการณ์ต่างๆในระหว่างที่เราเล่นตลอดทั้งเกมจนกว่าจะจบเลย ซึ่งแต่ละคนจะแตกต่างกันดังนี้

1. Cassandra Classic = คนนี้ถือว่าเป็นคนเล่าเหตุการณ์ที่ง่ายที่สุด เพราะเหตุการณ์ต่างๆที่เธอจะทำให้เกิดนั้นจะแปรผันตามระยะเวลาที่เล่นกับคะแนนเศรษฐกิจที่เราทำได้ ณ ขณะนั้น ยิ่งน้อยเหตุการณ์จะไม่โหดมาก แต่ถ้ายิ่งสูงขึ้นเรื่อยๆเหตุการณ์จะยากละโหดขึ้นเรื่อยๆ

2. Phoebe Basebuilder = คนนี้จะให้เวลาระยะห่างแต่ละเหตุการณ์ค่อนข้างนาน ทำให้มีเวลาเตรียมตัวในการรับมือกับเหตุการณ์แต่ละเหตุการณ์ที่เธอสร้างได้ แต่ถ้าเธอได้สร้างเหตุการณ์มาเมื่อไหร่ละก็ บางทีจะมีเหตุการณ์ที่โหดๆตั้งแต่ช่วงแรกๆเลยก็ได้

3. Randy Random = คนนี้ไม่ต้องอธิบายอะไรมาก คนๆนี้จะแรนด้อมเหตุการณ์ได้มั่วเอามากๆ ซึ่งเอาแน่เอานอนไม่ได้เลยว่าตอนไหนจะง่าย ตอนไหนจะยาก

เมื่อเลือก Story Teller ได้แล้วจะมีให้ติ๊กอีก 6 จุดซึ่งเรียงจากบนสุดคือง่ายไปถึงล่างสุดคือยาก ซึ่งพวกนี้จะเป็นตัวปรับระดับความยากของแต่ละเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้น

เมื่อเลือกได้ทั้งหมดแล้วก็กดที่ Next ได้เลย

ในหน้านี้จะไม่มีอะไรมาก เป็นการเลือก World ที่เราได้สร้างไว้ ก็เลือกอันที่ต้องการแล้วกด Select

ในส่วนนี้จะเป็นการเลือกจุดที่เราจะตั้งถิ่นฐานที่อยู่อาศัยของเรา โดยรายละเอียดของแต่ละจุดๆนั้นจะอธิบายไว้ที่ด้านซ้ายเมื่อเราได้เลือกจุดที่เราต้องการแล้ว เมื่อเลือกได้แล้วให้เรากดที่ Select Site ได้เลย

ในส่วนของหน้านี้คือการสร้างผู้รอดชีวิตเริ่มต้น 3 คนที่จะมาเป็นคนใน Colony ของเราและในรายละเอียดต่างๆนั้นมีดังนี้

1. ในสามช่องว่างนั้นจะเป็นชื่อต้น,ชื่อกลาง, และชื่อท้ายของตัวละครนั้นๆ ซึ่งเราสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตามใจชอบ

2. ถัดลงมาจะเป็นชื่อเผ่าพันธุ์ของเรา และอายุของเรา (ในส่วนนี้คาดว่าในอนาคตอาจจะมีเผ่าพันธุ์ให้เลือกมากขึ้น)

3. Back Story : ในส่วนนี้จะเป็นปูมหลังชีวิตของตัวละครนี้ และสถานะของตัวละครในปัจจุบัน ซึ่งส่วนนี้จะมีผลต่อค่า Skill และความสามารถบางอย่างกับตัวละครตัวนี้ด้วย

4. Incapable of : ในส่วนนี้จะเป็นการบอกว่าตัวละครตัวนี้ไม่สามารถทำอะไรได้มั้ง ซึ่งเป็นผลต่อมาจากในส่วนของ Skill ซึ่งถ้าในแผงสกิลนั้นเป็นแถบโล่ง ก็แปลว่าตัวละครนั้นไม่สามารถทำอะไรเกี่ยวกับสายสกิลนั้นได้

5. Traits : ถือเป็นว่าความสามารถพิเศษประจำตัวละครนั้นๆ ซึ่งมีหลากหลายรูปแบบทั้งผลดีและผลร้ายต่อตัวละครนั้นเอง

6. Skill : คือความสามารถของตัวละครนั้นๆที่สามารถทำได้ ยิ่งมีเยอะก็แปลว่ายิ่งเก่ง ซึ่งถ้าค่านี้ยิ่งเยอะเท่าไหร่ ความเร็วหรือโอกาสสำเร็จในการทำงานเกี่ยวกับสกิลนั้นๆจะสูงขึ้นด้วย ซึ่งมีรายละเอียดดังนี้

6.1 Construction : ด้านการก่อสร้าง เกี่ยวกับการสร้างของ, ของรื้อสิ่งก่อสร้าง
    6.2 Growing : ด้านการเพาะปลูก เกี่ยวกับการปลูกพืชผักและปลูกดอกไม้ประดับ
    6.3 Research : ด้านการวิจัย เกี่ยวกับการวิจัยอุปกรณ์และเทคโนโลยีใหม่ๆ
    6.4 Mining : ด้านการขุดเจาะ เกี่ยวกับการขุดเจาะเหมืองหรือขุดภูเขา, ชั้นหิน
    6.5 Shooting : ด้านการต่อสู้ระยะไกล เกี่ยวกับการใช้อาวุธประเภทปืนและอาวุธขว้างหรือยิง
    6.6 Melee : ด้านการต่อสู้ระยะใกล้ เกี่ยวกับการใช้อาวุธสายประชิดเช่นดาบ หอก มีด ตะบอง เป็นต้น
    6.7 Social : ด้านสังคม เกี่ยวกับการพูดคุย, โน้วน้าวชักชวน, หรือการต่อรองสร้างพันธมิตร
    6.8 Cooking : ด้านการอาหาร เกี่ยวกับการแปรรูปเนื้อหรือพืชผักให้สามารถนำมาปรุงอาหารรับประทานได้ หรือการนำซากมาแปรรูปให้เป็นเนื้อสดก่อนนำไปปรุง
    6.9 Medicine : ด้านการแพทย์ เกี่ยวกับการรักษาโรคและการปฐมพยาบาล
    6.10 Artistic : ด้านศิลปะ เกี่ยวกับการนำวัตถุดิบต่างๆมาแปรรูปให้เป็นงานศิลปะ
    6.11 Crafting : ด้านแปรรูป เกี่ยวกับการนำวัตถุดิบชนิดต่างๆมาแปรรูป (ซึ่งเป็นคนละส่วนกับการแปรรูปเนื้อสัตว์ เช่นพวกแร่) หรือการหลอมอาวุธที่ไม่ใช้แล้วมาเป็นแร่

ซึ่งนอกจากชื่อแล้ว การที่จะเปลี่ยนแปลงค่าเหล่านี้ได้ต้องไปกดที่ Randomize เพื่อสุ่มค่าต่างๆใหม่เท่าไหร่ ให้สุ่มไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้ค่าที่ต้องการ ทำแบบนี้จนครบตัวละครทั้งสามตัว

เมื่อเสร็จแล้วก็กด Start เป็นการเริ่มเล่นได้เลย

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ในส่วนในเกมนี้ผมจะขอยกยอดไปอีกพักนึงนะฮะ ถ้ามีเวลา

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

in the dark corner of the system
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    Blog Entries
    1
    สนุกมากครับ หากใครชอบ prison architect ก็น่าจะชอบเกมนี้เหมือนกัน รายละเอียดในเกมส์เยอะมาก
    เนื่องจากคุณ Misuru จะทำ Tutorial แล้ว เดี๋ยวถ้ามีเวลาเดี๋ยวผมจะเสริมรายละเอียดให้ละกันครับ

ปล.พกดิก / เปิด google แปลภาษา ไว้ได้เลยครับในเกมใช้ศัพท์ค่อนข้างยาก (แต่ไม่ยากเกินไป)

Nothing is "Impossible" as impossible itself says "I-m-possible".
    >>งดให้ความช่วยเหลือกับผู้ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง<<
    --> ก่อนจะตั้งคำถามควรลองใช้ Google ค้นหาก่อน <--

กล่าวขอบคุณ
    382
    หาว่าผมโกง นี่ ผมเคืองนะครับ
    สามคนรอดมาได้ยังไง เดี๋ยวแฉ ณ บัด NOW

!รู้เลือก

สามคนของผม เหมาะสำหรับเริ่มเกม(ถึงจะเป็นสาวๆทั้งหมดก็เถอะ)
    เน้น ไม่มีข้อเสีย เฟ้นคนที่ไม่มีข้อบกพร่อง หรือมีน้อยที่สุดเท่าที่จะหาได้
    เน้น ยิง! เราไม่เอาตัวเข้าแลกแน่นอน เริ่มเกม เราจะได้ ไรเฟิล ปืนพก และมีด (เห็นไหม ปืนสองแล้ว)
    เน้น ทำได้ทุกอย่าง ครับ ทำได้ทุกอย่าง ไม่จำเป็นต้องเก่งเจาะจง (ลูกไฟ คือความเร็วในการเรียนรู้หรือเลเวลอัพของทักษะนั้น)

!รู้เล่นอย่างมีระบบ

เน้น ทำอะไรก่อนหลัง หยิบอาวุธ จัดโซนเก็บของ เก็บไม้ สร้างเตียง (บ้านวันแรกไม่เสร็จแน่ๆ ยกเว้นจะทำรูหนู!)ค่อยเก็บของ มีเตียงก็ตื่นเร็ว อารมณ์เสียน้อยกว่านอนพื้น รีบสร้างบ้าน (หรืออะไรก็ได้ที่มีหลังคา) สร้างโต๊ะวิจัย เริ่มวิจัย พลังงานใต้ดิน(ถ้าโต๊ะตั้งอยู่ข้างนอก เตรียมดับไฟกันเลย) เริ่มปลูกผัก (ทำไมปลูกผักช้าน่ะเหรอ ลองดูทั่วๆแผนที่สิ มีอาหารหล่นเต็มไปหมด) จะปลูกมากหรือน้อยก็ได้ เพราะว่าจะมีอำนาจลึกลับทำให้มันตายหมดเรื่อยๆ! หากวิจัยเสร็จเร็ว คุณก็จะสามารถสร้างโรงไฟฟ้าขนาดใหญ่ที่มีไฟให้ใช้มากมาย ยกเว้นตอนเกิดปรากฎการณ์ "ไฟต้องดับ" ปรากฎการนี้ไม่ว่าจะมีแบตเตอรี่กี่สิบลูก มันก็จะหายหมด ฉนั้นอย่าไปสร้าง โซล่าเซล หรือ กังหันลม ให้เสียเวลาเล่นเลย (แบตเตอรี่ระเบิดบ่อยอีก ขนาดเอาไปยัดห้อง ไม้ เหล็ก ฯลฯ ก็ระเบิด ไฟไหม้ อุวะฮ่าๆ)

!รู้ว่าทำอะไรได้บ้าง

แต่ละคนมีความสามรถไม่เท่ากัน ดูกันเป็นหรือเปล่า บางคนค่าวิจัยสูงมาก เป็น10เลย แต่วิจัยไม่ได้ หรือทั้งสามคนดับไฟไม่ได้เลย เวลาไฟไหม้ก็เละ กดที่ โอเวอร์วิว แล้วจะเห็นเอง(มีการจัดลำดับความสำคัญด้วยนะ อันนี้ผมจัดเป็น ผมจัดตลอด เพื่อให้ได้สิ่งที่ต้องการอย่างรวดเร็ว ถ้าไม่รู้เรื่องอย่าไปยุ่งกับมัน)

!รู้ที่ตาย

ไปรื้อตึกร้าง ไม่ระวัง ก็โดนหลังคาทับตายทันที ขุดเหมืองก็เช่นกัน และการล่าสัตว์ หากใช้ยอดฝีมือระยะประชิด ก็เจ็บตัวอยู่ดี (ยกเว้นจะล่าแต่กระรอก) เจ็บตัวก็ต้องนอน ต้องรักษา วันดีขึ้นดี ติดเชื้อ ยามีก็ใช้ว่าจะรอด ยาหมด ก็ขุดหลุมรอกันเลย เวลาล่าสัตว์ คนที่เดินผ่านวิถีกระสุน ก็อาจโดนเฮดช้อตได้ หรือกระทั่งคุณใช้ป้อมปืน ยิงสัตว์แถวๆนั้น มันก็เฮดช้อตคุณได้เช่นกัน ผู้บุกรุก! คุณรู้หรือเปล่าว่าเค้าถือปืนอะไรมาบ้าง บางทีก็เฮดชอตคุณด้วยไรเฟิล บางทีก็วิ่งเข้ามา ไฟร์อินเดอะโฮล (ระเบิดมือ) ผมให้พวกมันคุยกับป้อม เป็นทางเลือกที่ดีที่สุด สุดท้ายคือแคปซูลลึกลับเปิดทีไรก็เจอทหารออกมาไล่ยิงทุกที ถ้าพร้อมลุยก็เป็นแหล่งทำเงินได้ดีทีเดียว

!รู้การกิน

ไอ้ที่หมัก หรือบ่ม อะไรเนี่ย มันไม่อร่อยเลย ทุกคนไม่ชอบมัน ใช้เตาทำอาหารดีกว่า ผมสั่งให้ทำตลอดกาลเอาไว้ แล้วออกไปล่าสัตว์เล็กๆน้อย พอสกิลทำอาหารถึง6ผมก็ให้ทำขั้นสองทำจนมีเป็นร้อย ผมวางเตาไว้ข้างตู้เย็น และอีกข้างก็เป็นโต๊ะเก้าอี้ เท่านี้ไอ้พวกโง่ก็จะได้ไม่กินอาหารบนพื้น

!รู้จักเก็บ

สร้างตู้เย็นกันเป็นหรือเปล่า? สร้างห้องที่ทำจากเหล็ก ติดแอร์ ตั้งลบเท่าไรก็ว่ากันไป ตั้งโซนจัดเก็บในห้องว่าให้เก็บ อาหาร เนื้อสัตว์ ผัก ยา เท่านั้น อะไรนะ มันไม่เอามาเก็บเหรอ ก็ที่เก็บของเก่าของคุณมันยังไม่ได้ตั้งค่าน่ะสิ ไปตั้งให้มันไม่เก็บพวกนี้ เดี๋ยวมันก็ย้ายกันเอง อะไรนะ มันยังไม่ยอมย้ายอีกหรือ แล้วมันทำอะไรกันอยู่ ถ้ายังทำอะไรกันอยู่มันก็ไม่มาเก็บให้หรอก เพราะการเก็บจะทำท้ายๆเลย

!รู้หาสมาชิกเพิ่ม

สร้างคุกไว้รอคนยานอับปาง กดที่เตียงที่มีให้เป็นที่นอนสำหรับ นักโทษ แล้วห้องนั้นจะกลายเป็นคุก(ไปสร้างห้องใหม่ไป) พอมีผู้โชคดีตกลงมา ก็ส่งคนไปลากมานอนในคุก กดที่มันแล้วเลือก prisoner จะมีออฟชั่นให้กดเกลี้ยกล่อม กดคุยดีกับพวกเค้า ฯลฯ ทุกครั้งที่ไม่สำเร็จจะมีเปอเซนบอก แสดงว่ายังเกลี้ยกล่อมได้เรื่อยๆ ถ้าไม่มีเลขก็ต้มยำทำแกงอะไรก็ได้ ถ้าจะปล่อยก็รูดทรัพย์ด้วย ได้คนเพิ่มมาแม้ว่าจะไม่เก่ง แต่เราก็เจาะจงให้มันทำอะไรบางอย่างได้ อย่างถ้ามันมีค่าวิจัยแค่หลายๆอย่างเท่ากับ3ก็สั่งให้มันวิจัยอย่างเดียวก็ได้ ยังไงถ้ามีคนทำอะไรอย่างเดียวมันก็เร็ว(เดี๋ยวเลเวลมันก็อัพเองด้วย)

!รู้การค้า

แร่เงิน คือ เงิน เงินจริงๆ เอาไว้ใช้ซื้อของ ถ้าไปขุดเหมืองเจอก็ดีใหญ่ ขุดเจอทอง เอาไปขายก็ได้ จะขายของต้องมี เบค่อน(ไม่ใช่หมูนะ) กับคอมฯสื่อสาร ตอนวางเบค่อนเห็นรัศมีมันไหมครับ ผมจัดโซนเป็นรูปนั้นเลย ของที่จะขายได้จะต้องอยู่ในโซนของเบค่อนเท่านั้น ผมซื้อยาครับ เอาไว้ทำเตียงพยาบาล โอกาสรอดจะได้สูง และหายเร็ว ถ้าโชคไม่ดีขุดยังไงก็ไม่เจอเหล็กที่ใช้สร้างยาน ก็ต้องซื้อครับ(ถือว่าซวยมาก)

!รู้หาเงิน

เอาเสื้อผ้า และอาวุธไปขายครับ ส่วนใหญ่จะได้จากผู้บุกรุกที่แวะมาคุยกับป้อม บางร้านก็ไม่รับซื้อ สังเกตุได้ว่าร้านไหนเข้ามาในระยะซื้อขายกับเรา เกมจะแจ้งเตือนเรื่อยๆ ขุดทองไปขาย คราฟเสื้อผ้าขาย นอกนั้นขี้เกียจคราฟ เสียเวลามาก หนังเอามาจากสัตว์ที่ล่ามาแล้วเอาไปชำแหละเป็นเนื้อ ถ้าล่าบ่อย ก็จะมีหนังเยอะมาก ขายเลยก็ได้ ไม่ต้องคราฟ

!รู้รักษาและอัพเกรด

ซื้อ ขาไบโอนิค มาดัดแปลงขาเราให้เดินเร็วขึ้น หรือซื้อลูกตามาเปลี่ยนเพิ่มวิสัยทัศน์ กรณีนี้คือสามารถช่วยคนที่แขนขาขาดหรือพิการต่างๆนาๆได้ ราคาแพง และถ้าหมอไม่เก่ง ก็มีขุดหลุม

!รู้จักป้อม

ป้อมที่ดีควรตั้งอยู่ในกระสอบทราย แต่อย่าติดนะ! เว้นช่องหนึ่ง รับรองป้อมคุณจะอยู่ยืนยาวขึ้น คุณอาจจะเห็นว่า "มอต้า" ของผู้บุกรุก มันทำความเสียกับโคโลนี่ของเรามากมาย แต่อย่าคิดที่จะเอามาใช้กับพวกมัน เพราะว่าโคโลนี่คุณมีขนาดใหญ่ การยิงพลาดของพวกมัน ก็ยังไปโดนส่วนอื่นของโคโลนี่ได้อยู่ดี แต่พอคุณลองกับพวกมันบ้าง คุณจะรู้ว่า ไร้สาระที่สุด เตรียมก็ช้า โหลดก็ช้า ยิงก็ไม่แม่น วางกระสอบทรายรอบโคโลนี่แล้วไปยืนยิงพวกมันขณะที่พวกมันยืนยิงป้อมปืนของคุณยังดูมีค่ามากกว่า (ถูกด้วย)

!รู้สร้างมิตร

เราสามารถมอบเงินเพื่อสร้างเพื่อนกับโคโลนี่ต่างๆได้ และทำให้เรียกพวกเค้ามาช่วยสู้ได้ด้วย (ตอนสู้กับหนอนคุณจะต้องชอบแน่)

!รู้ดินฟ้า

ตัวหนังสือทางขวาจะบอกอุณหภูมิตลอดเวลา อยากรู้ว่าในห้องร้อนหรือหนาวก็เอาเม้าไปวางในห้องสิ หนาวก็ติด ฮีทเตอร์ ร้อนก็ติดแอร์ อะไรไม่ใช้ก็ปิดไฟ เรื่องกล้วยๆ

!รู้ความต้องการ

คนในโคโลนี่กำลังจะบ้า! กดที่เค้า เลือกอันสุดท้ายเพื่อดูอารมณ์ อ่านไอ้ที่แดงๆ แล้วแก้ซะ ก่อนที่เค้าจะไล่ตีคนอื่น(พกปืนหรือเปล่า)

!รู้ยุทธวิธี

ผมมีป้อมดักไว้พร้อมกระสอบทราย และมีกระสอบทราย ตั้งรับไว้ตามทิศทางของผู้บุกรุก(แม้แต่ในโคโลนี่) พวกมันจะรุมยิงป้อมปืนก่อน ส่งคนไปล้อม หรือด้านข้าง ไรเฟิลยิงไกลๆ ก็ดี ปืนกลก็เหมาะ อย่าไปคนดียวเพราะอาจเจอพวกวิ่งเข้ามาปาระเบิด จะได้รุมยิงทัน และระวัง ป้อมตัวเองจะเฮดช้อตเราเองด้วย

!รู้สร้างยาน

สิ่งจำเป็นของยานนอกจาก วิจัยแล้ว สุดท้ายคือ คอมพิวเตอร์คอร์ ซื้อจากร้านได้ ประมาณ7-8พัน อัพ หรือจะรอบู๊ กับเจ้าแคปซูลยักษ์ที่บรรจุหนอนติดอาวุธ อันนี้เอากระสอบทรายไปล้อมก่อนได้เลย ป้อมลงได้เท่าไรลง ถ้าไฟไม่พอ ก็ไปปิดไฟป้อมอื่นสิครับ

!รู้หรือยังว่าผมไม่ได้โกง

อ้าวเกมนี้มันโกงได้ด้วยหรือ แบบนี้จะเล่นทำไมล่ะ ดูการ์ตูนยังดีกว่า

ปล.ผมเล่นเกมนี้ไม่ได้เปิด ดิก หรือ กุเกิ้ลเลยนะ ไม่ได้จะบอกว่าตัวเองเก่งแต่(ผมไม่จบ ม 3) กว่าจะมาเป็นผมทุกวันนี้ได้ ก็เพราะผมเคยเปิดมาก่อน คนจะเล่นเกมไม่มีเวลาไปถามใครหรอก ผมเล่นตั้งแต่ DQ1อ่ะ FFอีก ญี่ปุ่นล้วนๆ สมัยนั้นยังไม่มีอินเตอร์เนตเลยด้วยซ้ำ บทสรุปก็ไม่มีนะครับ ด้นเอง พอมาสมัยนี้ เจอแต่คนบ่นว่า งง อ่านไม่ออก ยุคสมัยสะดวกสบายขนาดนี้แล้วนะ หรือว่ามันสบายกันจนเกินไป
    (ดราม่าซะงั้น)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ekatotoro : 20th December 2014 เมื่อ 22:02

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

~*-StresS-*~
    กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    แหล่มใครมีเทคนิคอะไรก็แชร์ๆกันหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    อยากให้ทำแบบคลิป สอนเลยจะดีกว่าครับแต่ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    8
    ขอโทษอย่างแรงฮะ ตอนแรกนึกว่าใช้เวลาในเกมไม่กี่เดือนแล้วเจอกลุ่มโหดๆแบบนั้น