ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    194
    ได้รับคำขอบคุณ: 51

สอบถามเรื่องหูฟัง เซียนเสียงตอบทีครับ

รบกวนช่วยตอบทีครับขอแบบละเอียดให้เข้าใจเลยนะครับ ผมถามมาหลายที่แต่จากที่ถามมา ตอบไม่ละเอียดตอบมาก็ไม่เข้าใจเหมือนเดิม ถามไป 5 ข้อตอบมาข้อเดียวอะไรแบบนี้ครับ และจากที่ผมโพสถามมาที่ jokergameth จะมีคนมาช่วยตอบเยอะสุดและตอบละเอียด
    คำถามผมจะเกี่ยวกับการดูหนังด้วยหูฟังประเภท Audiophile นะครับตอนแรกก็สนใจพวกหูฟังเกมแต่อ่านมาหลายที่เขาว่าเสียงเวลาฟังเพลงนั้นกากมากผมเลยสนใจ Audiophile มากกว่า บวกกับหูฟังที่ผมจะใช้นั้นจะเอามาดูหนังที่มี DTS 5.1 ซึ่งถ้าหูฟังเกมส่วนมากจะเป็นแบบ usb หรือมีหลายสายที่เป็น 5.1 7.1 แท้ ซึ่งผมต้องการจะไปเสียบโทรศัพท์ด้วยน่ะครับไว้ฟังเพลงบนรถได้เพราะมันจะเก็บเสียงค่อนข้างดี ซึ่งตัวที่ผมสนใจไว้ก็มี Ultrasone ครับที่ถูกใจเลยมี S-logic แต่ก็มีหลายเสียงที่บอกหูฟังแบรนด์นี้เสียงไม่มีการปรุงแต่งเลยก็จะทำให้ฟังเพลงไม่สนุก ซึ่งผมก็ฟังเพลงดูหนัง 50:50 ก็เลยอยากสอบถามครับมีใครรู้ไหมว่ามีแบรนด์อื่นอีกไหมครับที่ให้เสียงแบบ Surround ได้นอกจาก Ultrasone ในช่วงราคาแค่ 3-4000 เพราะถ้าแพงๆมันก็มีเยอะอยู่แล้ว แต่งบผมน้อยมีแค่ 4000

ถ้าเกิดมีงบ 4000 น้อยกว่านี้ยิ่งน้อยยิ่งดี อยากได้หูฟังมีระบบ surround เสียบโทรศัพท์ได้ ดูในคอม แบบที่ไม่ต้องต่อ dac หรือ amp เพิ่ม มีรุ่นอื่นนอกจาก Ultrasone อีกไหมครับที่มีระบบนี้

ปกติตอนนี้ผมดูหนังในระบบ DTS 5.1 อยู่ซึ่งผมไม่รู้ว่า การ์ดเสียงผมรองรับ DTS 5.1 ไหมครับผมใช้การ์ดออนบอร์ดของ Gigabyte H87 D3H

แล้วถ้าเกิดว่าหูฟังรองรับ DTS 5.1 หรือมีระบบ Surround แต่การ์ดเสียงไม่รอบรับ เสียงมันจะออกมาเป็น 2.0 ไหมครับ

ถ้าเกิดการ์ดเสียงรองรับ แต่หูฟังเป็น stereo 2.0 ธรรมดาไม่มีระบบ Surround แต่ใช้ โปรแกรมของ Dolby หรือของ Razer ที่แจกฟรีให้ใช้แปลงเสียงเป็นระบบ surround เสียงมันจะออกมาแบบแบบไหนครับ

ถ้าเกิดว่าผมใช้หูฟัง Surround ไปดูหนังธรรมดาที่ไม่ใช่ DTS 5.1 หูฟังมันจะเปลี่ยนเสียงให้เป็นรอบทิศไหมครับ หรือต้องทั้งหนังทั้งหูฟังเป็น surround ทั้งคู่

ที่บ้านผมมีตู้ๆนึง ผมไม่รู้ว่ามันใช่ amp ไหม มันไม่มีข้อมูลอะไรบอกเลยในกุเกิ้ล เว็บที่ติดมากับตัวตู้คือ http://www.family.co.th/ ซึ่งเข้าไปก็ไม่มีข้อมูลอีก ที่ตัวตู้มันมีเขียนว่า ชุดลำโพงพร้อมขยายสัญญาณ คำนั้นเลยทำให้ผมสงสัยว่ามันคือ amp รึเปล่า ด้านหลังของมันมี รูให้เสียงเข้า ซ้ายขวา และเสียงออกมาเป็นลำโพงที่ผมมี ซ้าย ขวา มีให้ปรับเสียงเพิ่มลด ปรับเสียง Trebal และ bass ผมเลยอยากรู้ว่ามันจะใช้กับหูฟังได้ไหมครับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    ผมไม่เซียนเเต่ก็เคยลองผิดลองถูกกะชุด home theater มาหน่อยนึงเหมือนกัน

ถ้าเกิดการ์ดเสียงรองรับ แต่หูฟังเป็น stereo 2.0 ธรรมดาไม่มีระบบ Surround แต่ใช้ โปรแกรมของ Dolby หรือของ Razer ที่แจกฟรีให้ใช้แปลงเสียงเป็นระบบ surround เสียงมันจะออกมาแบบแบบไหนครับ

จากคำถามนี้ ขอให้ท่านลองโหลด โปรเเกรม Power Dvd มาเเล้วดูหนัง (เเนะนำไฟล์เสียงชัดๆเเบบDTS) เเล้วลองปรับในโปรเเกม power dvd มันจะมี dobly headphone
    ถึงจะจำลองมาเเต่ก็ดูหนังได้อารมณ์อยู่(สำหรับผมนะ เพราะผมทดลองกะหูฟังตัวละ 250บาท)

ที่บ้านผมมีตู้ๆนึง ผมไม่รู้ว่ามันใช่ amp ไหม มันไม่มีข้อมูลอะไรบอกเลยในกุเกิ้ล เว็บที่ติดมากับตัวตู้คือ http://www.family.co.th/ ซึ่งเข้าไปก็ไม่มีข้อมูลอีก ที่ตัวตู้มันมีเขียนว่า ชุดลำโพงพร้อมขยายสัญญาณ คำนั้นเลยทำให้ผมสงสัยว่ามันคือ amp รึเปล่า ด้านหลังของมันมี รูให้เสียงเข้า ซ้ายขวา และเสียงออกมาเป็นลำโพงที่ผมมี ซ้าย ขวา มีให้ปรับเสียงเพิ่มลด ปรับเสียง Trebal และ bass ผมเลยอยากรู้ว่ามันจะใช้กับหูฟังได้ไหมครับ

ภาคขยาย = amp

ถ้าเกิดว่าผมใช้หูฟัง Surround ไปดูหนังธรรมดาที่ไม่ใช่ DTS 5.1 หูฟังมันจะเปลี่ยนเสียงให้เป็นรอบทิศไหมครับ หรือต้องทั้งหนังทั้งหูฟังเป็น surround ทั้งคู่
    นอกจากDTS เเล้วยังมี dobly digital dobly prologic I II IIz doblyheadphone etc..พวกนี้คือระบบเสียงมีให้ปรับตามเหมาะสม(เเล้วเเต่คุณสมบัติของอุปกรณ์) หูฟังมันเปลี่ยนเสียงเองไม่ได้หรอกเราต้องไปกำหนดตั้งค่าเอาจากโปรเเกรมหรือ sound card เอา

ได้เเค่นี้เเหละผมไม่ได้เซียนถ้าผิดพลาดก็บอกด้วยละกัน

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    194
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    อีกอย่างนึงครับ คำว่า Surrond กับ Soundstage นั้นมันมีความแตกต่างหรือคล้ายกันยังไงเหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    71
    surround คือเสียงรอบด้าน หน้า กลาง ข้าง หลัง
    soundstage คือเวทีเสียง ลองนึกว่าลำโพงเเค่2ตัวซ้ายขวา เเต่สามารถสร้างเสียงที่เหมือนดูคอนเสริต์ ออเคสต้า ได้เเบบว่าไวโอลีนอยู่ซ้ายสุด กลองอยู่ซ้ายเยื้องขวาไปหน่อย เชลโล่ อยู่ขวานิดๆหรือฟังเพลงเเบบปกติเราจะได้ยินเสียงร้องอยู่กลาง กลองอยูหลังคนร้อง กีตาร์อยู่ซ้าย เบสอยู่ขวา ประมาณนั้น(ทั้งนี้ตำเเหน่งเครื่องดนตรีก็ขึ้นอยู่กับไฟล์ที่เค้าอัดมาเเละขึ้นอยู่กับคุณภาพของไฟล์เพลงด้วย)

ปล สำหรับ soundstage ผมอาจอธิบายไม่ละเอียดลองหาตาม google ประกอบไปด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย geomanOo : 29th December 2014 เมื่อ 22:12

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71
    http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=63066 เพิ่มเติมให้สำหรับ soundstage

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    ขอตอบข้อ 2 แล้วกันครับ

2. บอร์ดรองรับครับ แต่ถ้า หูฟัง High End ขนาดนั้น แนะนำจัดการ์ดเสียงแยกด้วยดีกว่า เพื่ออรรถรส ลองแล้วจะลืมออนบอร์ดไปเลย ฮ่า ๆ
    ก็ข้ามข้อ 3 ไปได้เลย ถ้าการ์ดเสียงไม่รองรับต่อให้หูฟัง 7.1 มันก็เสียงตามการ์ดเสียงเลยครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: