ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247

นักพัฒนาเรียกร้องบรรจุวิดีโอเกมในโอลิมปิก

นักพัฒนาเกมชื่อดัง ออกมาเรียกร้องให้คณะกรรมการโอลิมปิกสากล บรรจุการแข่งขันวิดีโอเกมหรือ "อี-สปอร์ต" เข้าเป็นส่วนหนึ่งในกีฬาโอลิมปิก โดยให้เหตุผลว่า การแข่งขันวิดีโอเกมเป็นสิ่งที่ต้องใช้ทักษะสูง และมีผู้ชมจำนวนมากเช่นเดียวกับกีฬายอดนิยมประเภทอื่นๆ

นายร็อบ พาร์โด อดีตหัวหน้าทีมครีเอทีฟของ "บลิซซาร์ด เอ็นเตอร์เทนเมนท์" ผู้สร้างเกม "เวิร์ลด์ ออฟ วอร์คราฟต์" เกมออนไลน์แบบเล่นตามบทบาทหรือ MMORPG ชื่อดัง ให้สัมภาษณ์กับสำนักข่าว BBC ระบุว่า การแข่งขันวิดีโอเกม ควรถูกบรรจุให้เป็นหนึ่งในกีฬาของการแข่งขันโอลิมปิกเกมในอนาคต เนื่องจากการแข่งขันวิดีโอเกมในปัจจุบัน มีองค์ประกอบที่คล้ายคลึงกับการแข่งขันกีฬาทั่วไป
    นายพาร์โดเปิดเผยว่า คำว่า "กีฬา" นั้นมีนิยามที่กว้างมาก ซึ่งการแข่งขันวิดีโอเกม หรือในอีกชื่อหนึ่งว่า "อี-สปอร์ต" เป็นการแข่งขันที่สามารถดึงดูดผู้ชมทั่วไปได้ดี เช่นเดียวกับกีฬาประเภทอื่นๆ โดยการแข่งขันอี-สปอร์ตอาชีพของหลายประเทศในปัจจุบัน มีผู้เข้าชมรวมหลายล้านคน ดังนั้น อี-สปอร์ตจึงควรถูกบรรจุในการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเช่นเดียวกับกีฬายอดนิยมอื่นๆ ด้วย

ตัวอย่างการแข่งขันอี-สปอร์ตอย่างเป็นทางการที่มีชื่อเสียงคือการแข่งขัน ณ กรุงโซล ประเทศเกาหลีใต้ครั้งล่าสุด ซึ่งมีผู้สนใจถึง 40,000 คนเข้ามาชมในสนาม และอีกจำนวนมากที่ชมการแข่งขันผ่านทางออนไลน์จากทั่วทุกมุมโลก นอกจากจำนวนผู้ชมที่มีมากไม่แพ้กีฬาทั่วไปแล้ว นายพาร์โดระบุว่า การเล่นวิดีโอเกมยังต้องอาศัยทักษะของผู้เล่นหลายอย่าง โดยทักษะสำคัญคือปฏิกิริยาตอบสนอง และการตัดสินใจอย่างรวดเร็ว ซึ่งเป็นคุณสมบัติของนักกีฬาที่ดี นอกจากนี้ วงการอี-สปอร์ตยังมีมาตรการห้ามผู้เข้าแข่งขันใช้สารกระตุ้นด้วย เพื่อให้การแข่งขันเข้าใกล้กับความเป็นกีฬาให้มากที่สุด

อย่างไรก็ตาม นายพาร์โดยอมรับว่า การแข่งขันวิดีโอเกมหรืออี-สปอร์ต ถือเป็นการท้าทายทางวัฒนธรรม ที่อาจถูกต่อต้านจากคนจำนวนมากที่มองว่า กีฬาควรจำกัดไว้เฉพาะกับการแข่งขันที่ใช้ทักษะในเชิงกายภาพเท่านั้น ในขณะที่อี-สปอร์ตใช้ทักษะด้านไหวพริบปฏิภาณเป็นหลัก แต่เมื่อพิจารณาดูกีฬาหลายอย่างที่บรรจุอยู่ในโอลิมปิกในปัจจุบันแล้ว เขายืนยันว่าอี-สปอร์ตเหมาะสมที่จะเป็นกีฬาในโอลิมปิกเกมได้เช่นเดียวกัน

ทั้งนี้ สำนักข่าว BBC วิเคราะห์เพิ่มเติมว่า การเพิ่มจำนวนกีฬาในการแข่งขันโอลิมปิกนั้น มีกระบวนการที่ยุ่งยากซับซ้อนและต้องใช้เวลามาก เนื่องจากปัจจุบัน คณะกรรมการโอลิมปิกสากลหรือ IOC พยายามจำกัดจำนวนกีฬาในโอลิมปิกไม่ให้เพิ่มขึ้นมากจนเกินไป โดยในขั้นแรก อี-สปอร์ตต้องได้รับการยอมรับในฐานะกีฬาชนิดหนึ่งจาก IOC เสียก่อน จากนั้น จึงจะสามารถเสนอให้ IOC บรรจุลงในโอลิมปิกเกมได้

นอกจากอี-สปอร์ตแล้ว การแข่งขันหมากรุกเป็นอีกหนึ่งกีฬาที่ผู้สนับสนุนต่างเรียกร้องให้ IOC บรรจุเป็นหนึ่งในกีฬาโอลิมปิกมานานหลายปี แต่ทาง IOC กลับระบุว่า หมากรุกเป็นการแข่งขันเพื่อการพักผ่อนหย่อนใจหรือฝึกฝนสมองเท่านั้น ไม่สมควรที่จะถูกจัดให้เข้าพวกกับกีฬายอดนิยมประเภทอื่นๆ ซึ่งก็มีความกังวลกันว่า อี-สปอร์ตอาจจะกำลังประสบปัญหาเดียวกับหมากรุกก็เป็นได้
    ที่มา : http://news.voicetv.co.th/world/148524.html

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    อืม ถ้าได้จริง คงสนุกละ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ถ้าได้จริงๆ ก็คงจะน่าสนใจไม่น้อย

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    เอาจริงๆผมมองว่า...ถ้าแข่งโอลิมปิก มันต้องเป็นการแข่งขันทางด้านทักษะทางร่างกายเป็นหลัก และเป็นกีฬาที่แน่ชัดตายตัว
    ......อย่างถ้าบอกแข่งเกมมันกว้างไป....ไม่งั้นคงมีการแข่งขันอย่างอื่นตามมาอีกไม่รู้จบ...จากเกมในรูปแบบต่างๆที่เป็นสากล ไม่ว่าจะจากเกมกระดานหรือเกมทางสื่ออิเล็กทอนิค หรืออื่นๆ
    เอาจริงๆนะไม่ได้อะไร ถึงผมเล่นเกมแต่ผมก็ไม่ได้มองเกมเป็นกีฬานะ ไม่ได้ใช้การฝึกฝนทางด้านร่างกายเป็นหลัก ผมมองเกมก็คือเกม เป็นสิ่งที่ต้องใช้สมองเป็นหลัก ไม่ว่าเป็นเกมกระดานหรือเกมทางสื่ออิเล็กทอนิค....เกมก็คือเกม ทำไมต้องทำเกมให้มันเป็นอย่างอื่นด้วย...ทำอย่างกับว่าเกมมันไม่ดีต้องให้มันเป็นอย่างอื่น....
    น่าจะพลักดันให้เกม คือการแข่งขันเกมอย่างทางการและเป็นมืออาชีพให้มากขึ้นมากกว่า ...... ไม่ใช้ยัดเยียดให้มันกีฬา .... ไม่งั้นอีกหน่อยคงต้องเขียนข่าวแบบว่า "โซนี่ได้วางแผนผลิดเครื่องกีฬาเจนใหม่...และกีฬาExclusiveของทางโซนีจะมีออกตามมาเลื่อยๆ" ""

ต้องขออภัยในความเห็นต่าง....สำหรับผมมองเกมในทางที่ดี ไม่ได้มองให้มันเป็นอย่างอื่น

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    เข้าไปอ่าน comment หลายๆเว็บ เกี่ยวกับข่าวนี้แล้ว

ผมเกิดความรู้สึกแปลกใจ กับคนที่เรียกตัวเองว่า "ผู้ใหญ่(ไทย)" จัง

แสดงความเห็นต่อต้านกันใหญ่ ว่ามันไม่นับเป็นกีฬา มันมอมเมาเยาวชน ส่งเสริมความรุนแรง มันเป็นข้ออ้างในการเล่นเกม

จะบอกให้นะ ต่อให้มันไม่เป็นกีฬามันก็เล่นกันอยู่แล้ว

แล้วรายการใหญ่ของ DotA2 อย่าง TI โดยเฉพาะล่าสุด TI4 ผู้ชนะได้เงินไป 5 ล้าน USD (ตีไปกลมๆ 150 ล้าน THB)

สมมติหารทั้งทีม รวมทั้งผู้จัดการ ทีมงาน เฉลี่ยก็ซักคนละ 20 ล้านกลมๆ (ผู้เล่น 5 คน คนละ 20 ที่เหลือก็หารกัน)

1 ปี ได้แชมป์รายการเดียว ได้ 20 ล้าน THB มนุษย์ลุง มนุษย์ป้าทั้งหลาย หาเงิน 20 ล้าน จะใช้เวลากันกี่ปี

แล้วทำเป็นบอกมันไม่ใช่กีฬา มันไม่ได้ออกกำลัง ยิ่งเล่น ยิ่งอ้วน ยิ่งโง่

ผมแทบไม่เห็นนักกีฬา e sport อ้วนเลยนะ คนที่อ้วนนี่มีน้อยมาก คือมันอ้วนมาตั้งแต่แรกแล้วด้วยซ้ำ

แล้วถ้ายิ่งเล่นยิ่งโง่ ผมขอเป็นคนโง่ ที่หาเงินได้ปีละ 20 ล้าน โดยที่ได้ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ

ยังงี้ถ้ามี sex มันเป็นการออกกำลัง มีการบริหาร เอว ต้นขา ไหล่ แขน ลิ้น ปาก เรียกว่าแทบทุกส่วนของร่างกาย

ก็ทำให้มันเป็นกีฬาได้ใช่มั๊ย ?? งั้นจัดแข่ง olympic yes marathon ชิงแชมป์โลกเลยมั๊ย ??

ประเทศที่พัฒนาแล้ว หลายๆประเทศให้ความสำคัญกับวงการนี้มาก เพราะอะไร ? เพราะมันทำเงินได้โคตรเยอะ และดูเยอะขึ้นเรื่อยๆด้วย

ทั้งผู้ผลิต ผู้ซื้อ-ขาย ผู้เล่น ได้ด้วยกันหมด

บางประเทศเปิดสอนเป็นงานเป็นการกันเลยก็มี บางประเทศใช้เกม simulator ในการเรียน การฝึกก็มี

เลิกอคติกับเกมกันได้แล้วมนุษย์ลุง มนุษย์ป้าทั้งหลาย ออกจากกะลาดูโลกภายนอกกันบ้าง

และอีกอย่าง นี่มันคือ e-sport ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่า e-sport ไม่ใช่ sport เฉยๆ อย่าให้คนอื่นหาว่าคนไทยอ่านหนังสือไม่เกินปละ 3 บรรทัดเลย

ถึงจะไม่บรรจุใน olympic ก็ช่วยสนับสนุนเป็นเรื่องเป็นราวกันให้มากกว่านี้ไปเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 29th December 2014 เมื่อ 09:03

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ผมว่ามั้ยไม่ใช่ละที่จะเอาการแข่งขันเกมคอม..บรรจุลงไปเพราะมันต้องเป็นการแข่งขันที่ต้องใช้ความแข่งแกร่งของคนและพละกำลังของคนแล้วนำมาแข่งขันกัน ส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าเอาลงในโอลิิมปิคแต่มันก็ขึ้นอยู่ว่าค่ายเกมว่าจะอัดเงินให้คณะกรรมการเท่าไหร่ถึงจะได้บรรจุ

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    เข้าไปอ่าน comment หลายๆเว็บ เกี่ยวกับข่าวนี้แล้ว

ผมเกิดความรู้สึกแปลกใจ กับคนที่เรียกตัวเองว่า "ผู้ใหญ่(ไทย)" จัง

แสดงความเห็นต่อต้านกันใหญ่ ว่ามันไม่นับเป็นกีฬา มันมอมเมาเยาวชน ส่งเสริมความรุนแรง มันเป็นข้ออ้างในการเล่นเกม

จะบอกให้นะ ต่อให้มันไม่เป็นกีฬามันก็เล่นกันอยู่แล้ว

แล้วรายการใหญ่ของ DotA2 อย่าง TI โดยเฉพาะล่าสุด TI4 ผู้ชนะได้เงินไป 5 ล้าน USD (ตีไปกลมๆ 150 ล้าน THB)

สมมติหารทั้งทีม รวมทั้งผู้จัดการ ทีมงาน เฉลี่ยก็ซักคนละ 20 ล้านกลมๆ (ผู้เล่น 5 คน คนละ 20 ที่เหลือก็หารกัน)

1 ปี ได้แชมป์รายการเดียว ได้ 20 ล้าน THB มนุษย์ลุง มนุษย์ป้าทั้งหลาย หาเงิน 20 ล้าน จะใช้เวลากันกี่ปี

แล้วทำเป็นบอกมันไม่ใช่กีฬา มันไม่ได้ออกกำลัง ยิ่งเล่น ยิ่งอ้วน ยิ่งโง่

ผมแทบไม่เห็นนักกีฬา e sport อ้วนเลยนะ คนที่อ้วนนี่มีน้อยมาก คือมันอ้วนมาตั้งแต่แรกแล้วด้วยซ้ำ

แล้วถ้ายิ่งเล่นยิ่งโง่ ผมขอเป็นคนโง่ ที่หาเงินได้ปีละ 20 ล้าน โดยที่ได้ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ

ยังงี้ถ้ามี sex มันเป็นการออกกำลัง มีการบริหาร เอว ต้นขา ไหล่ แขน ลิ้น ปาก เรียกว่าแทบทุกส่วนของร่างกาย

ก็ทำให้มันเป็นกีฬาได้ใช่มั๊ย ?? งั้นจัดแข่ง olympic yes marathon ชิงแชมป์โลกเลยมั๊ย ??

ประเทศที่พัฒนาแล้ว หลายๆประเทศให้ความสำคัญกับวงการนี้มาก เพราะอะไร ? เพราะมันทำเงินได้โคตรเยอะ และดูเยอะขึ้นเรื่อยๆด้วย

ทั้งผู้ผลิต ผู้ซื้อ-ขาย ผู้เล่น ได้ด้วยกันหมด

บางประเทศเปิดสอนเป็นงานเป็นการกันเลยก็มี บางประเทศใช้เกม simulator ในการเรียน การฝึกก็มี

เลิกอคติกับเกมกันได้แล้วมนุษย์ลุง มนุษย์ป้าทั้งหลาย ออกจากกะลาดูโลกภายนอกกันบ้าง

และอีกอย่าง นี่มันคือ e-sport ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่า e-sport ไม่ใช่ sport เฉยๆ อย่าให้คนอื่นหาว่าคนไทยอ่านหนังสือไม่เกินปละ 3 บรรทัดเลย

ถึงจะไม่บรรจุใน olympic ก็ช่วยสนับสนุนเป็นเรื่องเป็นราวกันให้มากกว่านี้ไปเลย
    ผมว่าเขาไม่ได้อคติกับเกมนะไม่งั้นคงไม่เล่นหมากรุกหมากฮอส.....แต่เขาอคติกับสื่อเกมอิเล็กทอนิค.....ก็ต้องโทษทั้ง 2 ฝ่ายนั้นละ ตัวคนรุ่นเก่าบางคนเองก็อคติเนื่องด้วยภาพลักษณ์เก่าๆ และไอพวกเด็กเวนบางตัวรอบข้างที่มันทำให้ภาพลักษณ์แย่ และก็ใจที่ไม่ยอมเปิดยอมรับของคนความคิดหัวโบราณบางคนกับสิ่งที่ตัวเองไม่เห็นด้วยและไม่ได้ลองปฏิบัติด้วยตัวเองแต่พูดเป็นต่อยห้อยว่ามันแย่อย่างนู้นอย่างนี้

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    ผมว่าไม่น่าเอาลงนะ ถึงจะได้ชื่อว่ากีฬา แต่มันคนละแบบเลย olympic มัน กีฬาเกี่ยวกับศักยภาพของร่างกายล้วนๆ คงไม่เหมาะที่เราจะไปนั่งแข่งเล่นเกมส์
    ถ้าจัดคงจัดแปบแบบของตัวเองไปเลยงี้้ เป็นแบบในส่วนของ E sports แบบใหญ่ๆไปเลย จะแข่งแบบไหนก็แล้วแต่ arcade moba rts shooting fps คงน่าจะเหมาะกว่า เป็นเอกภาพไปเลย

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    โอเคเกมมันใช้ทักษะในการเล่น แต่โอลิมปิคมันแข่งกีฬาที่ใช้ทักษะทางร่างกายนิ มันมีความแตกต่างระหว่างวิดิโอเกมกับเกมกีฬาอยู่พอดูเลย
    ผมคิดว่ามันไม่เข้ากับรายการที่จะเอาไปแข่งซักเท่าไร และเกมที่จะเอาไปแข่งอีกล่ะ มาลองมองดูเอาละกัน ฝึกเด็กให้เล่นเกมตั้งแต่เด็กแล้วเอามาแข่ง ผมว่าภาพลักษณ์แบบนี้คงไม่ค่อยจะน่าดูในสายตาชาวโลกส่วนใหญ่นัก

ถ้าจะจัดแข่งเกม ผมว่าให้มันเป็นเฉพาะในวงการต่อไปน่ะแหละดีแล้ว เพราะขนาดในวงการเกมด้วยกันเองก็ยังมีความแตกต่างอยู่เยอะมาก แค่รสนิยมกับสไตร์การเล่นที่ชอบก็ทำให้วงการนี้แทบจะตั้งเรื่องมาดราม่ากันได้ 365 วันแล้ว วิดิโอเกมมันกว้างนะครับ
    OPPAI~~MISSILE!!!

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 731
    งั้น หมากรุก คงได้ บรรจุไปนานแล้วละครับ แหม่
    มันไม่ได้เหมาะเลย ที่จะเอา วีดีโอเกม มาแข่งขัน
    การฝึกซ้อมก็ต่างกันแล้วครับ
    FC'โหดสสัด V2

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ไม่น่าได้นะครับเพราะ พูดตรงๆว่า องค์กรพวกนี้เป็นองค์กรกลางที่พยายามทำให้เกิดความได้เปรียบเสียเปรียบน้อยที่สุด เพราะปัญหาที่ตามมา คือ
    แล้วถ้าได้ "จะใช้เกมส์อะไรแข่ง"

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    คงไม่น่าจะได้ เกมส์ตัวผมเองเล่นมาตั้งนานยังไม่เคยคิดว่ามันเป็นกีฬาเลย
    จะจัดงานให้มันยิ่งใหญ่มันก็ทุนสูง บ้านเรายังไม่ค่อยสนับสนุนวงการนี้เท่าไร
    ทำใจเถอะครับ
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

สบาเดโฮ้ สบาเดเฮ้
    กล่าวขอบคุณ
    522
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    ดราม่าจงบังเกิด

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    E-sports Word ไปเลยมากกว่าเหมือนกับโอลิแต่เปลี่ยนเป็นเกมประเภทต่างๆแทนทำให้ใหญ่เท่าๆกันไปเลยจะโอเคกว่ามาก ผมว่ามันคงไม่ผ่านขนาดฟรีรันนิ่งยังไม่ผ่านเลย

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blackcool4 อ่านกระทู้
    คงไม่น่าจะได้ เกมส์ตัวผมเองเล่นมาตั้งนานยังไม่เคยคิดว่ามันเป็นกีฬาเลย
    จะจัดงานให้มันยิ่งใหญ่มันก็ทุนสูง บ้านเรายังไม่ค่อยสนับสนุนวงการนี้เท่าไร
    ทำใจเถอะครับ
    ตามนั้น ตัวผมเองเล่นมาตั้งนานยังไม่เคยคิดว่ามันเป็นกีฬาเลย แต่ถ้าแข่งเอาตังเพราะจัดเฉพาะกลุ่มก็อีกเรื่องหนึ่ง เชื่อเถอะพวก olympic คงไม่ยอม

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    อย่าได้คิดจะเอาลง -*-

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    เกมมันจะอยู่เกิน 20-30 ปีรึเปล่าละ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

...
    กล่าวขอบคุณ
    727
    ได้รับคำขอบคุณ: 127
    ในความคิดผมนะ
    Olympic คือ เกมกีฬาที่ใช้ทักษะร่างกายเป็นหลักมาแข่งขันกัน ได้ขยับร่างกายแทบทุกส่วน เช่น วิ่งกรีฑา
    E-sports เหมาะกับเกมออนไลน์หรือเกมที่ใช้ความคิดเป็นหลัก เช่น หมากรุก การวางแผนเดินเกม , แก้เกม

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ง้นก็ไม่ต้องเตะฟุตบอลกันให้เหนื่อย วินนิ่งทีมชาติไทยดีก่ามั้ย

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ได้เวลาโชว์นูป

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    ไม่เหมาะเข้า Olympic เลย สร้างเป็น E Olympic ไปเลยดีกว่า หมดข้อกังขาด้วย แบ่งประเภทกีฬาตามเกมไปเลย แข่งในนามทีมชาติ

ปัญหาเลยคือเกมไม่ได้มีอายุยินขนาดนั้น ที่เห็นมีอายุยืนก็มี starcaft กับ CS เอง

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ส่วนตัวก็อยากให้เข้านะ แต่มันยากครับ เพราะคิดว่าการแข่งขันเกมมีเยอะมากเช่น FPS MOBA ... ไหนจะแยกเป็นเกมอะไรอีก
    อย่าง MOBA ตอนนี้ก็มี DOTA2 LOL เป็นหลักๆ ฟุตบอล FIFA PES FM เกม FPS ยิ่งเยอะ CS PB SF AVA บลาๆ
    จะแข่งยังไงมันเยอะมากๆ ถ่าจะเอาเกมเดียวเข้าไปแข่งก็ไม่ได้เพราะเกมอื่นที่ไม่ได้ อาจทำให้ผู้เล่นเกมอื่นหายไปเลย

Emirates Stadium
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,266
    พึ่งอ่านดราม่าของจ่าไปเมื่อกี้นี้เอง 5555555

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Gzerk111 อ่านกระทู้
    ไม่เหมาะเข้า Olympic เลย สร้างเป็น E Olympic ไปเลยดีกว่า หมดข้อกังขาด้วย แบ่งประเภทกีฬาตามเกมไปเลย แข่งในนามทีมชาติ

ปัญหาเลยคือเกมไม่ได้มีอายุยินขนาดนั้น ที่เห็นมีอายุยืนก็มี starcaft กับ CS เอง
    จิงๆมันก็มีนะ E Olympic แต่มันชื่อ WCG :world cyber game แข่งกันหลายเกมมากถ้าติดตาม มีหมดอ่ะ fifa nfs DotA sc2 cs และอื่นๆ แต่ก็ไม่ได้จัดต่อเพราะsponser บอกว่าไม่ได้กำไร
    คนเรามันก็มีแค่สองอย่างเท่านั้นแหละ ไม่ "กาก" ก็ "เกรียน"

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 188
    Motor Spot, X Games, และกีฬาที่ใช้ทั้งกำลังกาย ไหวพริบ อื่นๆ ก็ยังไม่ได้บรรจุในโอลิมปิกเลยนะ

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: