ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328

5 ความตั้งใจต้อนรับปีใหม่ในฐานะเกมเมอร์

5 ความตั้งใจต้อนรับปีใหม่ในฐานะเกมเมอร์

New Year’s Resolution คืออะไร

New Year’s Resolution คือธรรมเนียมยอดนิยมจากทางฝั่งตะวันตก โดยเป็นการสัญญาการตัวเองต้อนรับวันปีใหม่
    ในการลงมือพัฒนาตนเองหรือทำอะไรสักอย่างซึ่งเป็นประโยชน์ให้คนรอบข้าง และสังคม โดยเริ่มต้นทำกันตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม
    แน่นอนว่าในโอกาสต้อนรับปีใหม่ปีนี้ GamingDose ขอลองเสนอไอเดียดีๆ ให้ได้นำไปใช้กันดูครับ

1. เลิกดองเกม

จากสถิติซึ่งทางสำนักงานสถิติเกมเมอร์กระทรวง GamingDose แห่งชาติ ได้ทำการเก็บรวบรวมสุ่มจากกลุ่มตัวอย่างกว่า 5 คน
    ผลปรากฎว่าเกมเมอร์ส่วนใหญ่เล่นเกมทั้งหมดที่ตนเองเสียเงินซื้อมาจบแค่ 50% หรือเพียงครึ่งหนึ่งของเกมทั้งหมดที่มี
    โดยเฉพาะเหล่าทาส Steam ทั้งหลาย บางรายอาการย่ำแย่ถึงขั้นเล่นเกมที่ตนเองมีจบเพียงแค่ 20-30%
    เท่านั้น ดังนั้นในวาระปีใหม่ที่มาถึงนี้เป็นโอกาสอันดีที่เราจะตั้งใจให้สัญญากับตนเองว่าจะเลิกดองอย่าง
    เด็ดขาดและจะเล่นเกมที่ซื้อใหม่ให้จบทุกๆเกมให้สำเร็จ
    และหากเกมเมอร์คนใดมุึ่งมั่นตั้งใจ
    ไปอีกขั้นก็สามารถ ตั้งใจทำการ “เก็บเกมเก่า” ขุดเกมเก่าที่ดองไว้หลายปีที่ซื้อมา มานั่งเล่นให้จบให้สำเร็จลงทีล่ะเกม

2. เลิกเผลอใจให้ Steam

เป็นข้อต่อเนื่องจากด้านบนเพราะเป็นที่รู้กันดีว่าเหล่าเกมเมอร์ั้นั้นใจง่าย ใจละลายรวดเร็วแค่ไหนเมื่อมองเห็นตัวเลขลด
    50 หรือ 80% บน Steam Sales และมีหลายครั้งหลายคราวที่เราซื้อเกมมาโดยที่ไม่ได้สนใจเกมนั้นด้วยซ้ำ แต่เรายอมเสียเงินเป็นเพราะมันราคาถูก
    และเราคิดไปเองว่า “คงได้เล่นสักวันในอนาคต” สถานการณ์ดังกล่าวยิ่งซ้ำเติมรายชื่อเกมที่เราเล่นไม่จบให้ยาวเหยียดมากยิ่งขึ้น

ดังนั้นโอกาสดีปีใหม่เราต้องเป็นเกมเมอร์คนใหม่ก่อนตัดสินใจซื้อเกมอะไรจนคิดให้ดี พิจารณาให้รอบคอบเสียก่อน

3. ดูแลสุขภาพตนเองให้ดียิ่งขึ้น

ภาพลักษณ์เกมเมอร์โดยทั่วไปแล้ว ไม่ว่าจะผ่านมากี่ยุคกี่สมัยก็ยังคงเป็นภาพของชายหนุ่มผู้ไม่ดูแลตนเองทั้งสภาพภายนอกและสุขภาพของร่างกาย
    สุขภาพนั้นเป็นสิ่งสำคัญและการนั่งเล่นเกมทั้งวี่ทั้งวัน ก็ดูจะไม่เป็นการดีกับร่างกายของเราสักเท่าไหร่ เริ่มต้นปีใหม่นี้
    GamingDose ขอสนับสนุนให้เกมเมอร์ไทยหันมารักษ์สุขภาพกันมากขึ้น เลิกนั่งหน้าจอเป็นเวลานานๆ ลองหาเวลาว่างออกกำลังกายสักวันล่ะ 20 นาที
    และกินของที่มีประโยชน์บ้าง สำหรับเกมเมอร์ PC ซึ่งต้องใช้ข้อมือหนักๆก็ระมัดระวังโรค Carpal tunnel syndrome หรือพังพืดในข้อมือกันเอาไว้ให้ดี
    บริหารข้อมือบ้างและอย่าใช้ Mouse หรือ Keyboard ติดกันเป็นเวลานานเกินไป

4. เลิกทะเลาะเบาะแว้งกันเรื่องวีดีโอเกม

โลกเข้าสู่ปี 2014 และผมว่าสงครามแฟนบอยที่ดำเนินมายาวอย่างนานบนอินเตอร์เน็ตนั้นคงจะยังไม่จบลงง่ายๆ
    ไม่ว่าจะเป็นการถกเถียงว่าเครื่องเกมไหนดีกว่า เกมไหนเจ๋ง ค่ายไหนดีค่ายไหนเด่น ทั้งหมดทั้งปวงคงจะยังคงดำเนินต่อไปเช่นกันในปีนี้
    แต่พวกเราเกมเมอร์ยุคใหม่หัวใจสีขาว ปีใหม่นี้ควรถือโอกาสลุกขึ้นมาให้คำสัญญาว่าจะไม่เป็นส่วนหนึ่งในการโต้เถียงอันไร้ประโยชน์นี้อีกต่อไป
    ไม่ว่าจะเป็นตามหน้าเพจ Facebook เว็ปไซท์ไทย เว็ปไซท์นอก หรือเว็ปบอร์ดที่ต่างๆ ร่วมสร้างสังคมสันติสุขในวงการเกมไทยให้เข้าใกล้ความเป็นจริงไปอีกระดับในปีนี้กันครับ

ส่วนการแสดงความคิดเห็นทั่วไป ที่มีพื้นฐานรองรับและเป็นอารยชนก็ขอให้ร่วมแสดงความคิดเห็นกันต่อไปอย่าได้หยุดยั้งเช่นเดิม
    และหากจะให้่ดีที่สุดนอกจากเรื่องเกมแล้วเกมเมอร์ชาวไทยทั้งหลายก็ควรจะเลิกทะเลาะเบาะแว้งแสวงหาสันติสุขกันในทุกๆเรื่องเลยจ้า

5. ร่วมกันสร้างสรรค์สังคมนักเล่นเกมไทยให้ดียิ่งขึ้น

ปฎิเสธไม่ได้ว่าในปีที่ผ่านมาถือเป็นอีกหนึ่งปีทองของการเป็นเกมเมอร์ขาวไทย การเล่นเกมได้รับการพูดถึงในวงกว้าง
    มีมุมมองความคิดเห็นในเชิงบวกเกิดขึ้น และแม้แต่ในกระแสข่าวด้านลบที่เกี่ยวกับเกมเหล่าเกมเมอร์ต่างก็ออกมารวมตัวกันแสดงพลังชี้แจงข้อเท็จจริง
    ให้สังคมได้เห็นและเข้าใจว่าการเล่นเกมนั้นไม่ใช่เรื่องเลวร้ายแต่อย่างใด กลุ่มชาวเกมเมอร์ตามเว็ปไซท์และเพจต่างๆ มีการรวมตัว มีการจัดกิจกรรม
    ต่างๆอย่างต่อเนื่อง มีการจุดกระแสการเล่นเกมถูกลิขสิทธิ์ ตัวแทนจำหน่ายในไทยกำลังเติบโต ทั้งรายเล็กและรายใหญ่
    เรียกได้ว่าพลังของเกมเมอร์ชาวไทยไม่น่าจะเคยเข้มแข็งขนาดนี้มาก่อน ดังนั้นนี่ก็ถือเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่พวกเราสามารถร่วมมือช่วยเหลือกันทำต่อไปได้ในปีใหม่นี้

ผมก็ขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการสนับสนุนให้สังคมของเกมเมอร์ไทยพัฒนาก้าวไกลต่อไปในปีนี้เช่นกัน
    ทั้งหมดที่ว่ามาก็ถือได้ว่าเป็นเพียงแนวคิดหลักๆที่พวกเราสามารถเริ่มต้นทำได้ทันทีในโอกาสปีใหม่ที่มาถึงนี้
    สุดท้ายก็ขอใช้โอกาสตรงนี้อวยพรให้เกมเมอร์และเพื่อนๆทุกท่านไม่ว่าจะอยู่ที่แห่งหนตำบลใด
    ขอให้มีความสุขความเจริญเล่นเกมกันอย่างมีความสุขสนกสนานต่่อไปอีกปีครับผม

Credit

ปล.ข้อ 1-2 ผมนี้ชาตินี้คงทำไม่ได้ 555 ใครที่คิดว่าตัวเองทำได้รายงานตัวด้วยเน้อ
    อ๋อ ผม(เกือบ)ลืมเลย สวัสดีปีใหม่ครับ :-)

i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

G€TZUM!
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ดีมากมาย ข้อ1 กับ 4 คงไม่มีใครทำแน่นอน 55
    No comment !!

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    Blog Entries
    1
    5 สิ่งที่ตั้งใจะทำ แต่ทำไม่เคยได้สักที่ ตั้งใจมาหลายปีละ

Don't Read, Okay?
    กล่าวขอบคุณ
    503
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    New Year's Resolution ของผมคือ... 1920x1080p ...
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    เอามุกของฝรั่งมาเล่นน่ะ 555 ผมเพิ่งรู้ว่า Resolution ไม่ได้แปลว่า ความละเอียด อย่างเดียวก็วันนี้ ต้องขอบคุณกระทู้นี้ที่ทำให้ผม Get มุกนี้ของฝรั่ง และ Google Translate ที่ช่วยแปลคำว่า Resolution
    สเป๊คเครื่อง CPU:Intel(R) Core(TM) i5-2400 @ 3.10GHz (4CPUs)การ์ดจอ:nVidia GeForce GTX 550 TiRam:4GBOS:Windows7 Ultimate 64-bit

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ข้อ 2 ไม่เคยทำได้ ยกเว้นตอนกินแกลบ
    ข้ออื่นนี่พยายามอยู่นะ พยายามอยู่ T^T ก็ไม่ได้เหมือนกัน 55

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    นี่คือสิ่งที่ผมจะทำในปีนี้ 555555

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

OverTime
    กล่าวขอบคุณ
    941
    ได้รับคำขอบคุณ: 613
    3. ดูแลสุขภาพตนเองให้ดียิ่งขึ้น จำได้ว่าผมเคยพูดกับตัวเองเมื่่อปีที่แล้ว

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ทำได้หมดทุกข้อ ยกเว้นข้อ 1.

ก็มันไม่มีเวลาเล่นจริงๆนี่ครับ ทำงานกลับมาก็ดึกละ ไม่มีเวลา

เกมก็ขยันออกกันซะจริง เล่นไม่ทันเลยครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    เลิกทะเลาะเบาะแว้งกันเรื่องวีดีโอเกม

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ทำคอมใหม่ให้เสร็จ!

Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    โดนผมเต็ม ๆ ดองเกม 555 ซื้อมาเกมไม่ถึงร้อย ร้อยนิด ๆ บ้าง เลยเยอะขึ้น เยอะขึ้น เล่นไม่เคยจบ ต้องพยายาม ตั้งใจเล่นให้จบ ๆ ไป

The Division
    ..::--ฉะเชิงเทรา-::..
    กล่าวขอบคุณ
    3,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,263
    “คงได้เล่นสักวันในอนาคต”

จริงไม่รู้จะจริงยังไงข้อนี้

MY RIG ASUS STRIX GTX 970 I5 4460 8 GB of Ram GALAX SSD GAMER 120 GB

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    ข้อ 1-4 ก็ทำอยู่ ช่วงนี้ใจเย็น ไม่อยากได้เกมส์อะไรเลย เบื่อๆ เล่นเกมส์ก็ไม่สนุก แต่ข้อ 5 นี่ เอิ่มมมม ไม่ออกความคิดเห็นดีกว่า - -'
    .:ll:.

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ข้อห้านี้่คงไม่ใช่นัดไปต่อยหน้ากล้องหรอกนะ