ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832

War Thunder & Tanks Ground Forces Thailand ( ร่วมกันถกปัญหาแลกเปลี่ยนความรู้แนะนำการเล่น การทำ skin เชิญที่นี่เลยคร้บ อัพเดทตลอด )

War Thunder & Tanks Ground Forces Thailand
    อัพเดทข้อมูล 01/07/2015

War Thunder 1.51 - Cold Steel อัพเดทได้แล้ววันนี้

ก่อนอื่นเลย ขอกล่าวสวัสดีทุกท่านใน jokergameth ครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้ต่อยอดจาก ท่าน aehrocker พักหลัง กท. นั้นเงียบๆ ก็ไม่รู้ว่าเลิกกันไปแล้วรึยัง
    เลยขอปลุกกระแสของ War Thunder เสียหน่อย (ปีใหม่แล้วหาอ่ะไรทำว่าง)

ประกาศกิจกรรม ต่าง ๆ

ยังไม่มี.......

สารบัญ
    (Ctrl+F)

1. แนะนำวิธีการอัพเกรดค่าต่างๆ
    2. เปรียบเทียบเครื่องบินของแต่ละประเทศ
    3. ระบบและความแตกต่างของแต่ละ mode ในเกม
    4. (เครื่องบิน) การเรียงกระสุน และความหมายของตัวย่อกระสุน
    5. War thunder skin การทำลาย ต่าง ๆ Anime
    6. War Thunder Tanks
    7. Tanks Shell ประเภทกระสุนของรถถัง
    8. มุม Wallpaper
    9. การทำลายเซ็น War Thunder (ใช้ได้ทุกเกมนั้นละ)
    10.การเติมเงิน

เป้าหมายในการตั้งกระทู้นี้คือ
    1.แลกเปลี่ยนความรู้ แนะนำการเล่น ถกปัญหาต่างๆ
    2.แนะนำการทำ skin mod ต่าง ๆ
    3.แนะนำกิจกรรมต่างๆ อัพเดทข้อมลูแพทต่างๆ รึ CBT Tanks ชาติใหม่ๆก่อนใคร
    4.ภาพสวยๆที่ถ่ายได้ก็เอาแชร์กันได้
    5.หาเพื่อนเล่น

เพื่อนๆ คนไหนที่สนใจอยากจะลองก็สามารถโหลดผ่าน Download War thunder steam รึจะโหลดผ่านทาง War thunder ไกจิน เลยก็ได้

ส่วนนี้คือกลุ่มคนไทยที่เล่น War thunder Thailand กลุ่มใหญ่เลย

รายชื่อคนใน JokergameTH นะครับ

1.Kurumi_TH Tanks: USA : RU : Ger / Pilot : USA : RU : Ger : JP / Rank: 1-5 (ASSF)

2.ท่าน Cagoman / MenenDez : Favorite Tank Panzer Kampfwagen IV Ausf. F2 Favorite Aircraft Messerschmitt -109 K-4

3.ท่าน Doysram / BroBro_TH TanK:GM-US Air:GM-US Rank: 1-5 (ASSF)

4.ท่าน notlovegas / MUTi NOT Z Pilot:USA : Ger Rank: 1-2

5.ท่าน peemza555 / EriEos Tanks: Ger / Pilot: RU

6.ท่าน kee008 / keezaman (ASSF)

สารบัญข้อมลูต่าง ๆ cr.เป็นของทาง War thunder Thailand ทั้งหมด

1.แนะนำวิธีการอัพเกรดค่าต่างๆ ของเครื่องบิน ขอบคุณ Karino_Charles ผู้แปลครับ
    หมวด Pilot
    Keen Vision - เพิ่มระยะการตรวจจับศัตรู คือระยะที่จะทำให้ศัตรูปรากฎในแผนที่ของเรา แล้วก็ชื่อศัตรูปรากฎบนจอของเรา จะเพิ่มขึ้น ถ้าค่านี้น้อย ถึงจะเห็นเครื่องบินศัตรูเป็นจุดดำๆอยู่ไกลๆ แต่ก็ล็อคเป้าไม่ได้ แล้วศัตรูก็จะไม่ปรากฎบนแผนที่ครับ
    Visibility - ตรงข้ามกับ Keen Vision ค่านี้จะเพิ่มระยะการมองเห็นของเรา แต่ไม่ได้เพิ่มระยะการตรวจจับศัตรูครับ ถ้าค่านี้น้อย เราจะมองไม่เห็นเครื่องบินศัตรูที่อยู่ไกลออกไป เหมือนมันล่องหนได้
    G-Tolerance - เป็นค่าหลักที่ทุกคนควรอัพครับ เพราะอัพแล้วจะทำให้เครื่องบินหมุนตามเมาส์ไวขึ้น พูดง่ายๆคือถ้าอัพเยอะเครื่องบินจะหันหน้าตามที่เราบังคับไวขึ้นนั่นเอง
    Stamina - เวลาบินแล้วเคยหน้ามืดกันไหมครับ ? ถ้าอัพค่านี้แล้วจะทำให้อาการหน้ามืด/เลือดตกหัว เป็นยากขึ้นครับ ถ้าคุณขับเครื่องบินไวๆอย่างพวกเจ็ทแล้วไม่อัพค่านี้ เวลาเลี้ยวทียังใครไม่ได้เลยครับ มันหน้ามืด
    Vitality - จะมีบางครั้งที่นักบิน หรือพลปืน โดนยิงเข้าจังๆ ทำให้สลบหรือตาย ถ้าอัพค่านี้เยอะแล้วจะสลบยากขึ้น/ฟื้นไวขึ้น แต่ผมไม่อัพเลย ถ้าโดนยิงเข้าถือว่าฟาดเคราะห์จริงๆ ปล่อยไปๆ

หมวด Gunner

ถ้าขับเครื่องบินที่มีแค่คนขับคนเดียว อย่าไปแตะต้องค่านี้นะครับ

Number of Experiences Gunner - อัพตามจำนวนพลปืนที่เรามีอยู่บนเครื่องบินครับ สมมุติดูแล้วเห็นว่าเครื่องบินเรามีพลปืน 3 คนก็อัพไป3 มีคนเดียวก็อัพไป 1
    จะทำให้พลปืนแสดงฝีมือได้เต็มที่ครับ
    Fire Accuracy - อัพแล้วทำให้พลปืนเล็งยิงแม่นครับ
    Fire Precision - อัพแล้วทำให้ปืนของพลยิงถีบน้อยลง กระสุนเกาะกลุ่มมากขึ้นครับ

นอกนั้นเหมือนกันกับหมวด Pilot ครับ

หมวด Ground Service

Repair Speed - เอาเครื่องไปจอดแล้วซ่อมไวขึ้นครับ
    Repair Rank - เหมือนว่าจะมีผลแค่ในโหมด Hostorical/Full Real เท่านั้น คือ ตำกำหนดเลเวลของช่างซ่อมเครื่องบินครับ ถ้าช่างซ่อมเลเวลน้อยกว่าระดับของเครื่องบิน ช่างจะซ่อมไม่ได้ เช่น เครื่องบินแรงค์ 5 แต่อัพค่านี้แค่ 1 ช่างจะไม่ซ่อมเครื่องบินให้ครับ ต้องอัพให้ช่างเป็น 5ด้วย แต่ผมเล่น Arcade ไม่เคยเจอปัญหานี้ (เล่นโหมดอื่น ถ้าโดนยิงเครื่องเสียหายแล้วลงจอดไม่เคยสำเร็จเลยครับ)
    Healing Speed - ช่วยให้แพทย์สนามที่สนามบินรักษานักบิน/พลปืน ได้ไวขึ้น

หมวด Qualification

- อัพแล้วทำให้นักบินขับเครื่องบินที่มีอยู่ในรายชื่อในหน้านี้ได้ดีขึ้น

2.เปรียบเทียบเครื่องบินของแต่ละประเทศ

การนำประเทศมาเปรียบเทียบเลยนั้น อาจเป็นไปได้ยาก เพราะแต่ละลำของประเทศนั้นไม่เหมือนกัน
    เราจึงต้องอธิบายแยกเป็นเครื่องแต่ละชนิดไปเลย

ข้อดี-ข้อเสียของเครื่อง จะมีอะไรที่คล้ายๆกัน จึงขอแบ่งเป็น category ดังนี้
    ทบทวนจาก Part1-2
    1. (energy fighter) > เครื่องที่ออกแบบมาเพื่อความเร็วสูง
    ข้อดี - ควบคุมได้ดีในความเร็วสูง รักษาความเร็วได้เยอะ
    ข้อเสีย - ในความเร็วตํ่าจะควบคุมได้ช้ามาก เช่นเดียวกัน เมื่อ energy หมดก็จะไร้ความหมาย มีแรงยกตัวน้อย

2. (turn fighter) > เครื่องที่ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อความเร็วสูง
    ข้อดี - ในความเร็วตํ่าจะควบคุมได้ดี มีแรงยกตัวมาก เลี้ยวได้ไว
    ข้อเสีย - ควบคุมค่อนข้างยากในยากความเร็วสูง เสียความเร็วมากเมื่อเลี้ยว

ถ้าคุณยังไม่เข้าใจคำว่า "energy fighter หรือ turn fighter" คุณอาจจะเป็นเป้าแรกที่ถูกยิงตกในเกม RB ได้

เยอรมัน
    (energy fighter ทั้งหมด)
    ตระกูล BF - energy fighter
    ตระกูล FW - โคตร Energy fighter ก็คือ มันเลี้ยวได้ช้ามากๆแต่สะสมความเร็วได้เยอะมากๆ
    เยอรมันหลัง Tier4 จะเริ่มมี 30mm มาให้รัวมันส์ๆ

ญี่ปุ่น
    ตระกูล A6M - (turn fighter สุดๆ) เป็นตระกูลที่เลี้ยวไวที่สุดในเกม แต่ช้าที่สุดในเกม ปืนค่อนข้างแรงหลังจาก A6M3 และมีเกราะบาง
    ตระกูล Ki - (energy fighter)

รัสเซีย
    ตระกูล YaK&La - (กึ่งๆ energy fighter)
    ความเร็วสะสมได้พอใช้ แต่เครื่องpo9Nไม่แรง ทำให้มันขาดคุณสมบัติของความเป็น Energy Fighter
    ปืนกระสุนน้อย เครื่องบินรุ่นแรกๆมีเกราะป้องกันหลังนักบินที่ห่วยแตก

อังกฤษ
    ตระกูล Spitfire - (turn fighter) เครื่องจะช้าในช่วงแรก แต่หลังจากหลัง tier3 (ลืมชื่อรุ่นเครื่อง) เครื่องจะเริ่มแรง กระสุน cannon ค่อนข้างน้อย แต่กระสุนจะเริ่มมีเยอะขึ้นหลังจาก tier3 เช่นกัน
    ตระกูล Tempest - (energy fighter) เน้นความเร็วในการเล่น ปืนโคตรโหด ยกเว้น Typhoon รุ่นแรกๆ

อเมริกา
    (Energy Fighter ทั้งหมด) ปืนกลเบาแต่เยอะและรัวมาก กระสุนมากมาย ความแรงและความเร็วเครื่องเทียบได้กับเยอรมัน
    มีบอมเบอร์โหดที่สุด เกราะหนาที่สุดในเกม

อันดับประเทศที่เลี้ยวไวที่สุดโดยเฉลี่ย
    1.ญี่ปุ่น
    2.อังกฤษ
    3.อเมริกา เยอรมัน รัสเซีย

อันดับประเทศที่รับความเร็วได้สูงที่สุดโดยเฉลี่ย
    1.อเมริกา เยอรมัน
    2.รัสเซีย
    3.อังกฤษ
    4.ญี่ปุ่น

อันดับประเทศที่เร่งได้เร็วที่สุดโดยเฉลี่ย
    1.เยอรมัน
    2.อเมริกา อังกฤษ
    3.รัสเซีย
    4.ญี่ปุ่น

อันดับประเทศที่เครื่อง bomber มีเกราะหนาที่สุด
    1.อเมริกา
    2.อังกฤษ รัสเซีย ญี่ปุ่น
    3.เยอรมัน

3.ระบบและความแตกต่างของแต่ละ mode ในเกม

ก่อนที่คุณจะต่อคิวเข้าเกม คุณจะต้องเลือกโหมดที่เล่นก่อน ซึ่งมีผลในด้านการควบคุมเครื่องบิน ลักษณะของด่าน ผลตอบแทนที่ได้รับ และค่าซ่อมเครื่องบิน มีทั้งหมด 3 โหมดดังนี้

1. Arcade = ไม่สมจริง >> คนเล่นเยอะที่สุด
    -เครื่องบินของคุณเลี้ยวได้เร็วเกินความจริง
    -มีฟิสิกซ์เครื่องบินที่ไม่สมจริง (ควบคุมโดยไม่ตรงกับความจริง)
    -เครื่องบินอึดกว่าความจริงมาก
    -มีหลายชีวิต หากตายแล้วเปลี่ยนลำได้
    -ฟิสิกซ์ของกระสุนและระเบิดต่างๆยังคงอ้างอิงตามความจริง
    -บรรจุกระสุนกลางอากาศได้

2. Realistic = สมจริง >> คนเล่นปานกลาง
    -ฟิสิกซ์ของเครื่องบินและทุกอย่าง (ตัวเครื่องบิน ความกดอากาศ แรงลม แรงระเบิด มวลกระสุน บลาๆ) อ้างอิงตามความจริงทั้งหมด .....
    -(ต่อ) แต่มีตัว Instructor ช่วยควบคุมเครื่องบิน ช่วยให้เครื่องบินไม่เสียการควบคุม
    -มีชีวิตเดียว
    -ยังคงมีมุมมองภายนอก (3rd person)
    -ยังควบคุมด้วยเมาส์แบบง่ายๆอยู่ คล้ายกับโหมดที่ 1 (mouse aim)
    -เกิดบนพื้น ต้อง Takeoff(ยกเว้นbomberหรือfighterในบางกรณีเช่นเครื่องบินกองทัพบกในด่านทะเล)
    -บรรจุกระสุนในสนามบินเท่านั้น

3. Simulation = จำลองจริง (โคตรสมจริง) >> *ถ้าเล่นโหมดนี้ก็เอาเครื่องให้ขึ้นจากพื้นก่อนเถอะ
    -ฟิสิกซ์ของเครื่องบินและทุกอย่างอ้างอิงตามความจริงทั้งหมด
    -(ต่อ)ไม่มีตัว Instructor ช่วยควบคุมแล้ว // เมื่อเครื่องเสียการควบคุมแล้วต้องแก้ด้วยตัวเอง
    -ทุกอย่างในโหมดนี้จะสมจริงทั้งหมด ราวกับว่าคุณเป็นนักบินที่นั่งอยู่ในเครื่องบิน(cockpit)
    -มองได้เฉพาะมุมมองของนักบินเท่านั้น(1st person)
    -ควบคุมเครื่องที่คันบังคับของเครื่องบิน ไม่ควบคุมด้วยระบบ mouse aim แบบโหมดที่ 1 และ 2 อีกต่อไป
    -เกิดบนพื้น ต้อง Takeoff(ยกเว้นbomberหรือfighterในบางกรณีเช่นเครื่องบินกองทัพบกในด่านทะเล)
    -บรรจุกระสุนในสนามบินเท่านั้น

4.(เครื่องบิน) การเรียงกระสุน และความหมายของตัวย่อกระสุน

เครื่องบินเกือบทุกลำในสมัยสงครามโลก มีการจัดเรียงกระสุนให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด
    จนกระทั่งปัจจุบันนี้ ก็ยังคงจัดเรียงกระสุนอยู่บ้าง ในปืนกลเบา(MG)

Shell Rack การจัดเรียงกระสุนในแม็กกาซีนของเครื่องบิน
    ในเกมนี้ก็มีชุดกระสุนมีให้คุณเลือกมากมายตามใจชอบ เมื่อคุณเอาเมาส์ชี้ที่กระสุนชนิดนั้นแล้วคุณก็จะเจอกับตัวย่อกระสุน เช่น "API/HEI/HEI/HEI/IT" การทำงานของมันคือ ถ้าคุณยิงหมดชุดนี้ก็จะวนกลับไปเริ่มใหม่เรื่อยๆตามที่เขาเรียงไว้ให้คุณ
    จะเป็น "API/HEI/HEI/HEI/IT > API/HEI/HEI/HEI/IT > API/HEI/HEI/HEI/IT" ต่อไปเรื่อยๆจนกระสุนหมด

บางท่านถามว่า กระสุนชุดไหนดีที่สุด?
    เราอาจตอบไม่ได้ เพราะในมุมมองของแต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน ฉะนั้น เราอยากให้คุณตัดสินใจด้วยตัวคุณเอง โดยนำความรู้จากส่วนนี้ไปใช้ แล้วนำไปคิดตามหลักความเป็นจริง(ฟิสิกซ์)

ความหมายของตัวย่อกระสุน

AP - Armor Piercing กระสุนเจาะเกราะ (ลูกแข็งๆธรรมดา แต่หัวแหลม) เหมาะกับการยิงเป้าหมายที่มีเกราะหนาเช่น Bomber หรืออาจเป็นรถถัง damage เท่ากับกระสุนธรรมดาแต่มีพลังเจาะเกราะมาก
    HE - High Explosive กระสุนระเบิด สร้างความเสียหายอย่างมาก แต่มีพลังเจาะเกราะที่น้อยพอๆกับกระสุนธรรมดา เหมาะกับการยิงเครื่องบิน Fighter มากที่สุด
    I - Incendiary (smoke tracers) กระสุนเพลิง ยิงไปแล้วมีควัน ทำให้เครื่องยนต์หรือนํ้ามันติดไฟง่ายมาก
    T - Tracer กระสุนส่องวิถี ยิงแล้วเรามองเห็นเป็นลำแสง ใช้ส่องวิถี แต่กระสุนจะช้าลงเล็กน้อย พลังเจาะจึงน้อยลงตามกัน เหตุผลที่ไม่ใส่ทุกนัดคือ แสบตา+บังรัศมีการมองเห็นบางส่วน
    F - Fragmentation กระสุนกระจาย (จะแตกตัวเป็นเม็ดเล็กๆรอบทิศเมื่อกระสุนกระทบวัตถุเป้าหมาย) สร้างความเสียหายให้กับโครงสร้างภายนอกอย่างมาก และยังกระจาย damage ออกเป็นวงกว้าง แต่เจาะเกราะน้อยมากเช่นกัน

กระสุนแบบแปลกๆ พิเศษ
    IAI - กระสุนระเบิดแสง ยิงโดนแล้วเบากว่ากระสุน I ธรรมดานิดนึง จะเปร่งแสงสว่างมากเมื่อยิงโดน เพื่อให้รู้ว่ายิงโดน กำเนิดขึ้นมาเพราะในสมัยสงคราโลกครั้งที่ 1 ยังไม่มีกระสุน cannon ที่เป็นหัวระเบิด ทำให้นักบินไม่มั่นใจว่ายิงโดนหรือไม่โดน จึงต้องมีการสร้างกระสุนระเบิดแสงขึ้นมาเพื่อเพิ่มความมั่นใจของนักบิน WWI ว่า "กูยิงเข้าเป้านะ"
    APHE - กระสุนเจาะเกราะพิเศษ นี่ไม่ใช่การเจาะพร้อมระเบิดรอบทิศ แต่เป็นการเจาะพร้อมระเบิดไปด้านหน้าอย่างเดียว (ระเบิดเข้าไปข้างในเครื่อง) จะทำ damage น้อยกว่า HE แต่เจาะเกราะได้มาก และสร้างความเสียหายได้มากกว่า AP ธรรมดา เหมาะกับการยิง bomber เกราะหนาๆ

เครดิตท่าน Mes Atirach
    ขอขอบคุณผู้ริเริ่ม สันดาน แท้

**สำหรับกระสุนที่มีคุณสมบัติหลายชนิด ให้นำตัวย่อทั้งหมดมาแปลรวมกันได้เลย
    HEI - (HE+I) ระเบิด+เพลิง
    APIT - (AP+I+T) กระสุนเจาะเกราะ+เพลิง+ส่องวิถี

ในความคิดของผมคือ ผมคิดตามฟิสิกซ์แล้ว ส่วนตัวเน้นยิงเครื่องบิน
    สำหรับ machine gun (ปืนกล) แนะนำให้ใช้กระสุนที่มี AP หรือ API มากที่สุด
    สำหรับ cannon (ปืนใหญ่) แนะนำให้ใช้กระสุนที่มี HE หรือ HEI มากที่สุด

**กระสุน Stealth ที่มีในเกมคือกระสุนที่ไม่ใส่ T จึงมองไม่เห็นกระสุน**

War thunder skin

การทำผมจะลงไว้ให้ทีหลังน่ะตรับเอาวิธีโหลดและลงไปก่อน

1. Live หลักที่รวม Skin mod และ ของแปลกๆต่างๆ+พูดคุยของเกมน่ะครับ
    http://live.warthunder.com/feed/camouflages/
    2. Live ของผมเอง

วิธีลงทำตามภาพเลยครับ

วิธีทำ Skin รถถังแปลไทย

War Thunder Tanks

ในส่วนของ Tanks นั้นตอนนี้สามารถเล่นได้ทั้งหมด 2 ชาติครับ คือ เยอรมันและรัสเซีย ส่วน USA นั้นตอนนี้อยู่ในช่วง CBT ถ้าอยากจะทดสอบต้องเสียเงินครับ
    (อย่างผม ) ส่วน EU และ JP ยังไม่มีเข้ามา

Crew ต่าง ๆ

อันนี้เอาที่ผมเคยเล่นมานะครับไม่อ้างอิงข้อมลูจริง

1.สาย LT (Light tank) รถถังเบารึเล็ก เน้นด้านการยึดจุดยุทธศาสตร์ ขับได้ไว เน้นโจมตีแบบรวดเร็ว
    ข้อเสีย: บางโดนยิงนัดเดียวเป็นรู ไม่ก็ระเบิดไปเลย เรื่องปีนยิงใครแทบไม่เข้าหลังเทียร์ 3 ไม่เข้าเลยจะดีกว่า (ยกเว้นชาติ USA เพราะรถถังสาย LT โหดมาก M24 กับ M41 ของไทยเราก็มี )

2.สาย MT (medium tank) รถถังขนาดกลาง โจมตีได้ทุกระยะ แต่ระยะไกล้จะได้ผลที่สุดใช้ในการยึดจุดยุทธศาสตร์ก็ได้ ความเร็วพอๆ กับ LT แต่ LT จะคล่องตัวกว่าแต่เรื่องปีน MT กินขาด
    ข้อเสีย: อันนี้ก็แล้วแต่รุ่น มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันไป ทั้ง 3 ชาติ เทียร์ 1-3 จะเท่ากันหมด พอเทียร์ 4 เยอรมันกับเมกา กินขาด รัสเซียขนม แต่พอเทียร์ 5 รัสเซียกับเมกา (แม้งโกง T-54 IS-3/4) เยอรมันขนม

3.สาย HT (heavy tank) รถถังหนัก เน้นยิงไกล ๆ ป้อมหันช้าแต่ปีนแรง เกาะหน้าหนา สายนี้เทียร์ 1-4 เยอรมันกินขาด เมกากับรัสเซีย เทียร์ 4-5 กินขาด
    ข้อเสีย: ข้าง/หลังบางโดนยัดทีระเบิด ปีนจะรีช้า ขับก็ช้ามากไม่เหมาะกับการบุกเดี่ยว ๆ

4.สาย TD (tank destroyer) รถปีนใหญ่ปีนแรงมาก ขนาดปีนใหญ่และยาว เน้นยิงไกลมาก เกาะหน้าหนามากยากที่จะยิงเข้า (ยกเว้นอัพลูกมา) สายนี้ไม่ต้องบอก เยอรมันกินขาด ชาติอื่นๆไม่ได้แด๊ก เมกาสาย TD ยังไม่เข้า
    ข้อเสีย: หันปีนไม่ได้ ข้างบางมาก หลังบางสุด ๆ แต่เกาะหน้าหนามาก ๆ ๆ ๆ

5. สายสุดท้าย SPAA ปืนต่อต้านอากาศยาน เอาไว้ยิงเครื่องบินนั้นละ ยิงพวก LT ก็เข้านะ ยกเว้น SPAA ของรัสเซียเทียร์ 5 แม้งยิง MT HT TD เข้าหมด (แม้งโกง)

สายไหนก็แล้วแต่ ที่มีขนาดปีนตั้งแต่ 105. มม ขึ้นไป แนะนำเอาลูก HE ติดไปด้วยทำดาเมจได้ดีระเบิดจากด้านนอก

Russia Tanks

Germany Tanks

USA Tanks

Tanks Shell ประเภทกระสุนของรถถัง
    หมวดกระสุนเจาะเกราะ

Armor Piercing (AP)
    กระสุนเหล็กกล้าธรรมดา ซึ่งใช้เเรงจากพลังงานจลน์ในการเจาะทะลุแผ่นเกราะ ทำให้เกิดความเสียหายโดยทั้งหมดหรือบางส่วนทะลุแผ่นเกราะออกไป หรือทำให้เศษเหล็กจากกระสุนที่ทะลุเเผ่นเกราะเข้ามา เเตกกระจายเป็นสะเก็ดโดนพลรถ , ชิ้นส่วน ,รางกระสุน เเละ ถังเชื้อเพลิง อื่นๆ

Armor Piercing, Capped (APC)
    Armor Piercing, Ballistic Cap (APBC)
    Armor Piercing, Capped, Ballistic Cap (APCBC)
    Armor Piercing, Composite, Rigid (APCR)
    Armor Piercing, Discarding Sabot (APDS)

High Explosive Filler (- HE) กระสุนเจาะเกราะประเภทบรรจุดินระเบิด

#หมวดกระสุนระเบิด

High Explosive (HE)
    High Explosive, Anti-tank (HEAT)
    High Explosive Squash Head (HESH)

มุม Wallpaper

การทำลายเซ็น War Thunder (ใช้ได้ทุกเกมนั้นละ)

การทำลายเซ็น War Thunder (ใช้ได้ทุกเกมนั้นละ)

PhotoScape กับ CS 6

หารูปที่เราจะทำเสียก่อนอันดับแรกตัวอย่างของผม และเปิด PhotoScape แล้วทำตามภาพเลย

ในส่วนที่ 2 จะเป็นการตัดภาพของ Anime เข้ากับลายเซ็น เปิด CS ขึ้นมา เลือก File>Open แล้วหาภาพที่ทำไว้ตะกี้ กับภาพที่เราจะตัด

จากนั้นก็กดเชฟภาพได้เลย

การเติมเงิน

ทิ้งท้ายแต่ไม่ท้ายสุด....... ในนี้ใครสังกัด -ASSF- มั้งรึป่าว

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wpspo2499 : 1st July 2015 เมื่อ 01:56

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    ผมเคยเล่นช่วงมีแต่เครื่องบินนานแล้ว ตอนนั้นรถถังยังไม่มาเลย ด้วยความไม่สันทัดเครื่องบินเลยลบไป ตอนนี้อยากกลับมาเล่นอยู่ อุอิ
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,912
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    ผมเคยเล่นช่วงมีแต่เครื่องบินนานแล้ว ตอนนั้นรถถังยังไม่มาเลย ด้วยความไม่สันทัดเครื่องบินเลยลบไป ตอนนี้อยากกลับมาเล่นอยู่ อุอิ
    ผมรอเรือแล้วละครับ war thunder ships รอพี่ไกจินทำแต่คงอีกนานพอควรเพราะพี่แกยังปล่อย tanks ยังไม่ครบ 5 ชาติเลย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    กลับมาเล่นรถถัง แล้วหลักๆก็เยอรมันกับโซเวียต เครื่องบินก็ย้ายไปเล่น อเมริกาแทน(ตอนแรกเล่นโซเวียตนี้หละ แต่กระสุนมันน้อยอะ อเมริกาก็โอสมดุลดี)

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    ชื่อในเกมส์ MenenDez ครับ Favorite Tank Panzer Kampfwagen IV Ausf. F2 Favorite Aircraft Messerschmitt -109 K-4
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Cagoman : 3rd January 2015 เมื่อ 10:42

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    มาดันกระทู้ให้ครับคนในสังกัดเดียวกัน
    TanK:GM-US Air:GM-US

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    พึ่งไปดูฟิวรี่มา ติดใจ ดันแปป
    Misterdrummer

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,912
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Doysram อ่านกระทู้
    มาดันกระทู้ให้ครับคนในสังกัดเดียวกัน
    TanK:GM-US Air:GM-US

WoW มีด้วยแหะสังกัดเดียวกัน หุหุ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,912
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ VitaminAseasoN อ่านกระทู้
    พึ่งไปดูฟิวรี่มา ติดใจ ดันแปป

Fury :v

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    มาลงชื่อไว้ครับ MUTi NOT Z ยังเทียร์สองอยู่ เวลาเบื่อๆควักเกมนี้มาเล่นมันดูดเวลาดีจริงๆผมว่า
    เล่นแต่เมกา แต่ติดใจปืนเยอรมันรัวเร็วได้ใจ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    521
    ท่าน Kurumi_TH ผมอยากได้ลายเซ็นแบบท้านอ่ะครับ PM. มาสอนได้ป่ะครับ 555

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,912
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cagoman อ่านกระทู้
    ท่าน Kurumi_TH ผมอยากได้ลายเซ็นแบบท้านอ่ะครับ PM. มาสอนได้ป่ะครับ 555
    ง่า ก็ทำง่ายๆครับใช้ PhotoScape กับ CS 6 ในการทำเด๊ะสอนไว้ใน กท. แล้วกันรอค่ำๆหน่อย

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    521
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wpspo2499 อ่านกระทู้
    ง่า ก็ทำง่ายๆครับใช้ PhotoScape กับ CS 6 ในการทำเด๊ะสอนไว้ใน กท. แล้วกันรอค่ำๆหน่อย
    ขอบคุณครับ 555

กล่าวขอบคุณ
    1,912
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cagoman อ่านกระทู้
    ขอบคุณครับ 555
    วิธีทำลงไว้ให้แล้วครับ ถ้าสงสัยรึ งง ก็ถามได้

ตัวอย่าง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ชื่อในเกมส์ EriEos ครับ เมื่อก่อนสังกัด โซเวียต ย้ายมาฝ่าย เยอรมัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peemza555 : 5th January 2015 เมื่อ 09:20

กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    keezaman ครับบบรถถังเล่นแต่ เยอรมัน เครื่องบินเล่นแต่ โซเวียด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kee008 : 5th January 2015 เมื่อ 10:58

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,912
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kee008 อ่านกระทู้
    keezaman ครับบบรถถังเล่นแต่ เยอรมัน เครื่องบินเล่นแต่ โซเวียด
    เจอ ASSF อีกนายละ หุหุ

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,912
    แหะ ๆ แวะมาอัพเดทกิจกรรมให้จ้าอ่านได้ด้านบนเลย ล่านกทอง 600 แต้มนานมันจะแจกที

กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,081
    ทำไม รถถังผมมันไม่ปลดล็อดต่อให้อะครับ
    [/IMG]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย haruhi002z : 9th January 2015 เมื่อ 12:48
    PC---I5-4590/asrock H97M Pro4/RAM 16 GB/GTX 1060 3GB OC/HDD 1 TB/SSD 120 GB/Rx-630W
    NB---i3-5005U/RAM 8GB/920M 2GB/HDD 500 GB

กล่าวขอบคุณ
    1,912
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haruhi002z อ่านกระทู้
    ทำไม รถถังผมมันไม่ปลดล็อดต่อให้อะครับ
    [/IMG]
    เติมครับรถเมกา อยู่ในช่วง CBT ถ้าอยากทดสอบต้องเติมเท่านั้น ไม่งั้นก็รอ 14-21 วัน จะปล่อยมาให้เล่น 1-2 คัน ตอนนี้ปล่อยมาแล้ว 8 ค้น รอต่อไป

เติมชื้อคันนี้ราคา 131 บาทครับจ่ายได้หลายทาง (แนะนำ 7-11 ง่ายสุด)

แถมได้มาเมื่อวานหุหุ ม่อนจัง

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    439
    อ่อ เเล้วถ้าผมเติมไป 1 ครั้งเเล้วมันจะ ปลดล็อดต่อให้เองเลยหราครับหรือว่าไง. หรือว่าต้องเติมซิ้อแบบคันต่อคัน

ปล. ถ้าเติมนี้ไป7-11ซื้อ steam wallet มาใช่ปะครับหรือว่าไง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย haruhi002z : 10th January 2015 เมื่อ 01:03
    PC---I5-4590/asrock H97M Pro4/RAM 16 GB/GTX 1060 3GB OC/HDD 1 TB/SSD 120 GB/Rx-630W
    NB---i3-5005U/RAM 8GB/920M 2GB/HDD 500 GB

กล่าวขอบคุณ
    1,912
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ haruhi002z อ่านกระทู้
    อ่อ เเล้วถ้าผมเติมไป 1 ครั้งเเล้วมันจะ ปลดล็อดต่อให้เองเลยหราครับหรือว่าไง. หรือว่าต้องเติมซิ้อแบบคันต่อคัน

ปล. ถ้าเติมนี้ไป7-11ซื้อ steam wallet มาใช่ปะครับหรือว่าไง
    เหมือนปลด DLC อ่ะครับถ้าชื้อตัวนั้นที่ผมบอก สิ่งที่ได้
    1.สิทธิ์การทดสอบ รถถัง USA สามารถวิจัยได้ถึง เทียร์ 5 ก่อนใคร
    2. แต้มนกทอง 500 แต้ม สามารถเปิด PM ได้ 2 วัน
    (ผมแนะนำถ้าเติม เก็บ 500 ไว้วันที่ 11 จะได้เพิ่มอีก 300-600 เปิดPM ไปเลย 7 วันแปปเดียว เทียร์ 4-5 วิธีได้รับอ่านด้านบน)

ส่วนการชื้อ เข้าหน้า
    1. เข้า http://warthunder.com/en
    2.เข้า ID อ่ะไรให้เรียบร้อย แล้วกด GET Golden ตรงขวามือ
    3.เลือก War Thunder - M3A1 Stuart Starter Pack ทางช้ายมือครับ
    4.กดชื้อแล้วเลือก เหรียญทอง อันที่ 3 แล้วกด Pay now
    5.ตรงส่วนนี้จะมีให้เราเลือกว่าจะจ่ายแบบไหน (7-11 แนะนำครับ 131+15 บาท) แล้วกด Next
    6.แล้วเราจะถูกส่งไปหน้า เพย์สบาย (PaysBuy) จากนั้นเลือกแบบ เงินสด ข้อที่ 3 ทางช้ายมือ
    7.แจ้งชื่อ - นามสกุล แล้วกดเลือก (รับรหัสชำระเงินทาง SMS) ใส่เบอร์มือถือเราลงไป
    8.กดตกลงเป็นอันจบ

รอรับ SMS จากนั้นจะได้ตัวโค๊ดสำหรับชำระเงินมา ไปที่ 7-11 บอกว่ามาจ่ายค่าบริการเกมของ เพย์สบาย (PaysBuy) แล้วเอาโค๊ดจาก SMS ให้เขาดูครับเป็นอันจบ

ปล.เขาก็จะถามว่า ชื่อ - นามสกุล นี้ใช่ไหม แล้วราคา 131 บาทใช่ไหม อ่ะไรแบบนี้ละครับ

การเติมเงิน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wpspo2499 : 10th January 2015 เมื่อ 03:22

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ว่ากำลังจะเอา MIG-15 เเต่ดันไปติดใจรถถังเข้าเครื่องบินคงต้องพักไว้เท่านี้เเหละลาก่อย

...

ส่วนรถถังที่กำลังเล่นอยู่ก็ได้เท่านี้เเหละ!!

...

กล่าวขอบคุณ
    439
    ขออีกคำถามเติมซื้อเจ้าตัว M2A4 อะหรอครับ
    หรือเติมเสร็จมันก็จะปลดล็อดให้เอง

กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ของผมก็ตามนี้ บอกไว้ก่อนเลยนะท่านเยอรมันพอขึ้นเทียร์ 4 ทำใจ ขนมของ IS 3-4 T-54 แลเมกา เลย แล้วท่านไม่มีสาย TD ด้วยลำบากสุดๆ พวก TD เยอรมันโหด (แต่ก็ยิงไม่เข้าอยู่ดี 5555 ผมลองมาละ) 128 มม. ไปบวกกับ IS-4 มาเด้งเป็นขนมแม้งสวนกลับทีเดียวตูม

ผมรอกิจกรรมนกทองนิ จะปั้ม รถเมกาให้ได้ 4 ทั้งหมด แล้วก็ต่อด้วยเครื่องบินเลย 3 วันเหลือ ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wpspo2499 : 10th January 2015 เมื่อ 03:50

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: