ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058

Exclamation ช่วยบอกรายการสิ่งของที่ต้องเตรียมไปเขาชนไก่หน่อยครับ

พอดีผมลืมครับ ปี 3 เตรียมเหมือนปี 2 เลยไหมครับ หรือว่าต้องเอาอะไรไปเพิ่ม

รบกวนช่วยเรียงเป็นรายการ พร้อมจำนวนเลยนะครับ ขอบคุณครับ

Do it now.
    กล่าวขอบคุณ
    316
    ได้รับคำขอบคุณ: 260
    ของผม ปี 2 อยากรู้ด้วยคนคับบ=3=
    Do it now.Sometimes later become never.

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    การเตรียมตัวของนักศึกษาวิชาทหารในการฝึกภาคสนาม (เขาชนไก่ )

​1. เรื่องความพร้อมของร่างกาย นศท. จะต้องเตรียมร่างกายให้แข็งแรง เพื่อให้สามารถตรากตรำกับการฝึก และสภาพอากาศ ณ ค่ายฝึกเขาชนไก่ รวมทั้งจะต้องระมัดระวังอย่าให้เกิดการเจ็บป่วย หรือบาดเจ็บก่อนการฝึก เพราะหาก นศท.มีอาการป่วย โดยเฉพาะเป็นโรคที่อาจติดต่อถึงกันได้ หรือได้รับบาดเจ็บ จนแพทย์ประจำกองอำนวยการฝึกฯ มีความเห็นว่าไม่สามารถทำการฝึกได้ กองอำนวยการฝึกฯ จะดำเนินการเปลี่ยนผลัดฝึกให้กับ นศท. ผู้นั้น ไปทำการฝึกภายหลังที่อาการเจ็บป่วยได้ทุเลาลง
    ​ข้อควรระวัง: หากนักศึกษาไม่เตรียมความพร้อมของร่างกายให้อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ และพร้อมที่จะเข้ารับการฝึกอย่างหนักที่ใกล้เข้ามาถึงแล้ว นักศึกษาอาจจะได้รับบาดเจ็บจากการฝึก หรือ ปวดเมื่อยอย่างมากจากการฝึกที่หนักในช่วงการฝึกภาคสนามนี้ ซึ่งอาจส่งผลให้นักศึกษาไม่อาจทำการฝึกต่อไปดังที่ได้กล่าวมาแล้วข้างต้นได้ ทั้งนี้นักศึกษาควรออกกำลังกายล่วงหน้าอย่างสม่ำเสมอเพื่อให้ร่างกายพร้อมอยู่เสมอ เพื่อที่จะสามารถเข้ารับการฝึกได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ และประสบความสำเร็จในการฝึกได้อย่างบริบูรณ์
    ​2. เรื่องทรงผม นศท. ที่จะเข้ารับการฝึกภาคสนาม จะต้องตัดผมให้ถูกต้องตามระเบียบ คือเป็นทรงรองทรงสูง ผมด้านบนยาวไม่เกิน 7 เซนติเมตร โดยกองอำนวยการฝึกฯ จะจัดเจ้าหน้าที่ตรวจทรงผมของ นศท.ก่อนขึ้นรถไปฝึกภาคสนาม นศท.คนใดที่มีผมยาวไม่ถูกต้องตามระเบียบ จะไม่ได้รับอนุญาติให้เดินทางไปฝึกภาคสนาม โดยเฉพาะในผลัดแรก ๆ ที่จะเข้าฝึก เพื่อจะได้เป็นแบบอย่างที่ดีให้แก่ นศท.ในผลัดต่อไป
    ​3. สิ่งของเครื่องใช้ที่ต้องนำไปในการฝึกภาคสนาม นศท. จะต้องจัดเตรียมไปให้พร้อมก่อนเดินทางไปฝึกภาคสนาม ตามรายละเอียด ดังนี้.-
    ​ 3.1 ชุดฝึก ควรเตรียมไปคนละอย่างน้อย 2 ชุด
    ​ 3.2 เสื้อยืดคอวีสีเขียว จำนวน 5 ตัว
    ​ 3.3 หมวก นศท. (ทรงอ่อนสีเขียว)
    ​ 3.4 รองเท้าฝึก (คอมแบท) / กาวตราช้างและกาวยาง หรือเย็บรองเท้าให้แน่น
    เพราะมี นศท.พื้นรองเท้าหลุดทุกปี จะไม่มีที่ซ่อมหรือเย็บพื้นรองเท้า ต้องใช้ผ้าใบใส่แทน
    ​ 3.5 ถุงรองเท้าสีเขียวหรือดำ ควรเป็นชนิดแบบหนาเพราะเมื่อเวลาเดินมาก ๆ จะเกิดการเสียดสีที่ เท้า อาจทำให้เท้าเกิดอาการพุพองได้
    ​ 3.6 รองเท้าผ้าใบ (กรณีคอมแบทชำรุด) / รองเท้าฟองน้ำใส่อาบน้ำ
    ​ 3.7 เครื่องอุดหูลดเสียงเวลายิงปืน สำหรับชั้น ปี3 ปี4 และปี5
    ​ 3.8 กางเกงกีฬาขาสั้น ,กางเกงชั้นใน อย่างน้อย 6 ตัว
    ​ 3.9 เสื้อกันหนาว / ผ้าห่ม / ผ้าพลาสติกสำหรับปูรองนอน / หรือถุงนอน (ควรเอาไป)
    ​ 3.10 ผ้าขาวม้า / ผ้าถุง / ผ้าเช็ดตัว (อย่างใดอย่างหนึ่ง)
    ​ 3.11 มุ้ง / ยาทากันยุง
    ​ 3.12 ปากกา / สมุดพก สำหรับจดคำสั่ง
    ​ 3.13 ช้อนประจำตัวต้องมีทุกคน ไม่เช่นนั้นจะไม่มีช้อนทานข้าว************
    ​ 3.14 ยารักษาโรคประจำตัว, บัตรทอง
    ​ 3.15 ไฟฉาย / กระดาษชำระ / ถุงพลาสติกขนาดใหญ่สำหรับเก็บของ 1 ใบ
    ​ 3.16 ของใช้ส่วนตัว เช่น ขันน้ำ, สบู่, ยาสีฟัน, แปรงสีฟัน
    ​ 3.17 เครื่องสนามที่จำเป็น เช่น เป้สนามสีเขียว (ล็อกแซก), เข็มขัดสนาม และ กระติกน้ำแบบทหาร
    จำนวน 1 ใบ (สำหรับนักศึกษาชั้นปีที่ 4 และ 5 ควรเตรียมสายโยงเป้(สายเก่ง) ไปด้วย)
    ​ 3.18 บัตรประจำตัวนักศึกษาวิชาทหาร และบัตรประชาชน
    3.19 เนื่องจากมีการระบาดของไข้หวัด ให้จัดเตรียมหน้ากากสำหรับปิดปากและจมูก จำนวนตามวันที่ที่เข้ารับการฝึก หรือตามความต้องการ และเจลสำหรับล้างมือติดไปด้วย**********

การฝึกภาคสนามของนักศึกษาวิชาทหาร
    ​1. การเดินทางไปฝึกภาคสนาม ให้ นศท. ทุกชั้นปีมาขึ้นรถ ที่ หน่วยบัญชาการรักษาดินแดน (สวนเจ้าเชตุ) ตรงข้ามวัดโพธิ์หรือเยื้องกับวัดพระแก้ว โดยพร้อมกัน ในเวลา 05.30 น. นศท. ที่มาขึ้นรถไม่ทันจะต้องซ้ำชั้นในปีถัดไป
    ​2. การฝึกภาคสนาม วัตถุประสงค์ เพื่อต้องการให้ นศท. นำเอาความรู้ที่ได้รับจากการฝึกอบรมในภาคปกติไปฝึกปฏิบัติในภูมิประเทศจริง เพื่อให้เกิดความเข้าใจและมีความชำนาญมากขึ้น โดย นศท. แต่ละชั้นจะทำการฝึกภาคสนามตามตารางกำหนดการฝึก ซึ่งจะประกอบด้วยวิชาหลัก ๆ ตามที่ระเบียบหลักสูตรกำหนด สรุปได้ดังนี้การฝึก ซึ่งประกอบด้วยวิชาหลัก ๆ ตามที่ระเบียบหลักสูตรกำหนด สรุปได้ดังนี้.-
    ​ 2.1 การยิงปืนด้วยกระสุนจริง (ปี 3,4,5)
    ​ 2.2 การทดสอบกำลังใจ,ดำรงชีพในป่า,เข้าตี ตั้งรับ (ปี 3)
    ​ 2.3 การฝึกบุคคลทำการรบ (ปี 3,4,5)
    ​ 2.4 การฝึกทางยุทธวิธีของหน่วยระดับหมู่ และหมวดปืนเล็ก (ปี 3 )
    ​ 2.5 การฝึกการสงครามพิเศษ และปัญหาต่อเนื่อง ,เพ้นท์บอล (ปี 4 )
    ​ 2.6 การฝึกเพื่อหาความชำนาญ เช่น การใช้แผนที่เข็มทิศ, การใช้เครื่องมือสื่อสาร, การปฐม
    พยาบาลและเวชกรรมป้องกัน และการปรับ ป.และ ค. เป็นต้น ( ปี 4 )
    ​ 2.7 การอบรมหน้าที่ของกองหนุน และกำลังพลสำรอง (ปี 3,4,5 )
    ​ 2.8 การอบรมเพื่อปลูกฝังอุดมการณ์ความรักชาติ (ปี 3 )
    ​ 2.9 การทัศนศึกษาอุทยานประวัติศาสตร์สงคราม 9 ทัพ (ปี 3,4)

​​​​​​​
    คำแนะนำการปฏิบัติทางการแพทย์
    ไข้มาลาเรีย

​ไข้มาลาเรีย หรือไข้จับสั่น เป็นโรคติดต่อที่มีอันตรายร้ายแรง สามารถติดต่อได้โดยยุงก้นปล่องที่มีเชื้อไข้มาลาเรีย โดยหลังจากถูกยุงกัดบุคคลที่ได้รับเชื้อประมาณ 10-15 วัน ก็จะแสดงอาการป่วยเป็นไข้มาลาเรีย
    อาการแสดง จะมีอาการตัวร้อน ปวดศรีษะ อาจจะหนาวสั่น หรือไม่ก็ได้ นอกจากนั้นจะมีอาการปวดเมื่อยตามร่างกาย อ่อนเพลีย ผู้ป่วยที่ได้รับเชื้อเข้าไปในร่างกายจำนวนมากอาจมีปัสสาวะดำ และเมื่อเชื้อมาลาเรียขึ้นสมองอาจก่อให้เกิดอันตรายถึงชีวิตได้

การระบาด ในปัจจุบันไข้มาลาเรีย ยังคงระบาดในแถบจังหวัดชายแดน เช่น แม่ฮ่องสอน, ตาก, ระยอง, ประจวบคีรีขันธ์, และกาญจนบุรี เป็นต้น โดยมากจะพบในช่วงต้นฤดูฝน ระหว่างเดือน พฤษภาคม – กรกฎาคม และปลายฤดูฝน ระหว่างเดือน ตุลาคม – ธันวาคม
    ​เนื่องจากปัจจุบันยังไม่มียาชนิดใดที่จะป้องกันเชื้อมาลาเรีย ดังนั้นวิธีที่ดีที่สุด นศท. จะใช้ในการป้องกันไม่ให้ยุงกัด คือ
    1. นอนในมุ้ง หรือในเต็นท์ที่ป้องกันยุงได้
    2. ใช้ยาทากันยุง ทาให้ทั่วบริเวณผิวหนังซึ่งอยู่นอกเสื้อผ้า เช่น มือ ลำคอ ทาให้ลึกเข้าไปพอสมควร
    รวมทั้งบริเวณเสื้อผ้าที่ยึดตึง ยุงสามารถกัดผ่านทะลุได้ เช่น สะโพก และควรคำนึงว่าการทายาครั้งหนึ่งจะป้องกันไม่ให้ยุงกัดได้นานประมาณ 2 – 6 ชั่วโมง แล้วแต่คุณภาพของผลิตภัณฑ์
    ​และหลังจากกลับจากการฝึก ถ้า นศท. เกิดอาการไข้หรือมีอาการแสดงดังกล่าวข้างต้นจากวันแรกที่เข้ารับการฝึก 10 –15 วัน ให้นึกถึงว่าอาจเป็นไข้มาลาเรียได้ ควรรีบปรึกษาแพทย์ และเล่าประวัติโดยละเอียดให้ทราบ โดยให้แจ้งด้วยว่าเคยเข้ารับการฝึกในพื้นที่ที่มีโอกาสเสี่ยงต่อการรับเชื้อมาลาเรีย เพื่อแพทย์จะได้วินิจฉัยได้ทันท่วงที
    ลมแดด
    ลมแดด เกิดจากสถาวะที่ระบบการควบคุมความร้อนของร่างกายเสียไป ทำให้อุณหภูมิของร่างกายสูงขึ้นผิดปกติ และประสาทสมองส่วนกลางสูญเสียน้ำ ทำให้อวัยวะของระบบต่าง ๆ ถูกทำลายไปด้วยการเผาผลาญของร่างกาย ผลสุดท้ายผู้ป่วยจะหมดสติ ซึ่งส่วนใหญ่มักถึงแก่ชีวิต
    ​สาเหตุ ที่สำคัญเกิดจากการออกกำลังกาย การฝึก หรือ ทำงานหนักขณะอากาศร้อน หรือกลางแดด ปัจจัยที่ช่วยเสริมคือ ใส่เสื้อผ้าหนาทำให้การระบายความร้อนของร่างกาย ไม่เป็นไปตามปกติประกอบกับร่างกายขาดน้ำ เนื่องจากดื่มน้ำน้อยหรือเสียน้ำทางเหงื่อมาก
    ​อาการ ระยะแรกมีอาการเหมือนคนเป็นลม เดินเปะปะ มึนงง วิงเวียนและปวดศรีษะบางรายมีอาการคลื่นไส้อาเจียน อ่อนเพลียมาก กล้ามเนื้อเกิดตะคริว เหงื่อน้อยลง อาการเช่นนี้อาจเป็นอยู่ไม่กี่นาที หรือนานเป็นวัน ระยะสั้น ร่างกายจะมีอุณหภูมิสูงขึ้น 40 – 50 องศาเซลเซียส ผิวหนังแห้งร้อนหัวใจเต้นเร็วเบา หายใจแรง ชักกระตุก เพ้อ ต่อมาจะหมดสติ ส่วนใหญ่ถ้าหมดสติเกิน 2 ชม. มักจะเสียชีวิต
    ​การป้องกัน
    1. แนะนำ ให้ นศท. ปฏิบัติดังนี้
    1.2 ให้ใส่ชุดที่ระบายความร้อนได้ดี ไม่ใส่เสื้อผ้าหนา
    1.3 ถ้ารู้สึกตัวว่าเหนื่อยหรืออ่อนเพลียผิดปกติ ต้องหยุดพักทันที
    1.4 ระหว่างฝึกหรือออกกำลัง ถ้าเหงื่อออกมากหรือกระหายน้ำ ต้องดื่มน้ำให้เพียงพอโดยใส่เกลือ แกง 1/4 ช้อนชาลงไปในน้ำ 1 ลิตร หรือเกลือแกง 1 ช้อนชา ต่อน้ำ 4 ลิตร
    2. แนะนำสำหรับผู้ควบคุมการฝึก
    2.1 ในช่วงอากาศร้อนควรให้ฝึกเฉพาะช่วงเช้าและหลัง 16.00 เท่านั้น
    2.2 ระหว่างการฝึก ให้มีการพักบ้างเป็นระยะ ๆ
    2.3 จัดน้ำดื่มให้เพียงพอ
    2.4 ถ้ามีอาการเดินเปะปะ ไม่รับคำสั่ง หรือเป็นลม ไม่รู้สึกตัวหรือมีอาการหน้าแดง ตัวร้อนจัด ให้งดฝึกทันที นำเข้าร่ม รีบถอดเสื้อผ้า เช็ดตัว ห่อตัวและศรีษะด้วยผ้าชุบน้ำเย็นหรือน้ำเย็นจัด ๆ หรือเทน้ำแข็งลงบนผ้าหุ้มตัวไว้ แล้วรีบนำส่งหน่วยรักษาพยาบาลที่ใกล้ที่สุด

ข้อห่วงใยและข้อห้ามสำหรับนักศึกษาวิชาทหาร
    ​1. การป้องกันไม่ให้ถูกยุงกัน นศท.จะต้องพยายามป้องกันอย่าให้ถูกยุงกัดได้ ระหว่างเข้ารับการฝึก โดยการกางมุ้งนอน หรือใช้ยาทากันยุง การป้องกันเป็นส่วนรวม กองอำนวยการฝึกฯ จะจัดให้มีการพ่นยาและทำลายแหล่งเพาะพันธ์ ก่อนที่ นศท. จะเข้ารับการฝึกภาคสนาม
    ​2. นศท.ที่มีโรคประจำตัว ต้องเตรียมยาไปให้พร้อม และเพียงพอตลอดห้วงการฝึก หากเป็นโรคที่อาจเกิดอันตรายอย่างเฉียบพลัน ให้ นศท. แจ้งแก่เจ้าหน้าที่เสนารักษ์ในกองพันที่สังกัด ตั้งแต่วันแรกที่เข้ารับการฝึก เพื่อเจ้าหน้าที่จะได้คอยดูแลและให้การช่วยเหลือได้ทันท่วงที ข้อห่วงใยเกี่ยวกับการเจ็บป่วยของ นศท.ที่สำคัญอีกประการหนึ่ง คือ การเป็นลมแดด เพราะเมื่อเกิดขึ้นแล้วอาจเป็นอันตรายถึงชีวิต และการรักษาพยาบาลต้องใช้ระยะเวลานาน (โรคประจำตัวควรมีใบรับรองแพทย์)
    3. เครื่องใช้ส่วนตัว นศท.ควรนำติดตัวไปเฉพาะเท่าที่จำเป็น ของมีค่าที่ไม่จำเป็นหรือมีราคาแพง เช่น แหวน สร้อย โทรศัพท์มือถือ หรือเครื่องประดับต่าง ๆ ไม่ควรนำติดตัวไปฝึกภาคสนาม เพราะอาจเกิดการสูญหายหรือชำรุดได้ สำหรับเงินที่ นศท. จะนำไปใช้จ่ายในระหว่างการฝึก ไม่ควรนำติดตัวไปให้มากเกินความจำเป็น เพราะจะสูญหาย
    4. รองเท้าคอมแบท ควรที่จะมีการเย็บพื้นย้ำให้แน่นหนาเพื่อกันหลุด เพราะหากพื้นหลุดระหว่างการฝึกค่อนข้างจะลำบาก หรือควรเตรียมกาวตราช้างไปด้วย
    5. การเดินทางไปค่ายฝึกเขาชนไก่ นศท.ต้องเดินทางไปกับรถโดยสารของหน่วยบัญชาการรักษาดินแดน ตามวันเวลาที่ได้ระบุไว้ หรือตามผลัดฝึกที่ นศท.เข้ารับการฝึก หากไปไม่ทัน นศท.จะหมดสิทธิ์ฝึกภาคสนามทันที ยกเว้นเหตุที่จำเป็น คือ เจ็บป่วย อุบัติเหตุ หรือเข้าแข่งขันในกิจกรรมที่สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศชาติ โดยต้องมีหลักฐานยืนยัน
    ​6. การรับประทานอาหารเช้าในวันเดินทาง เนื่องจาก นศท.จะต้องรีบมารวมพลขึ้นรถตั้งแต่เช้า อาจมีบางคนที่ยังไม่ได้รับประทานอาหารมา นศท.สามารถมาใช้บริการได้ที่โรงรับประทานอาหารของ รด.(นรด.) ซึ่งจะเปิดให้บริการตั้งแต่เวลา 05.00 น.
    ​7. ความปลอดภัยระหว่างการเคลื่อนย้าย นศท. จะต้องปฏิบัติตามคำแนะนำที่เจ้าหน้าที่ควบคุมรถแจ้งให้ทราบอย่างเคร่งครัด เพื่อให้เกิดความเรียบร้อย และป้องกันอุบัติเหตุในระหว่างการเดินทาง
    ​8. อาวุธทุกชนิด สิ่งผิดกฏหมาย และสิ่งเสพติดทุกประเภท เช่น มีดพก มีดคัตเตอร์ วัตถุระเบิด อุปกรณ์เล่นการพนัน เครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ ยาเสพติดชนิดต่าง ๆ ห้าม นศท.นำติดตัวไปโดยเด็ดขาด หากฝ่าฝืนและถูกตรวจพบ จะถือว่า นศท.ผู้นั้นมีความผิดอย่างร้ายแรง

หมายเหตุ
    ​รวมพลพร้อมเดินทางเวลา 05.30 น.ขึ้นรถที่หน่วยบัญชาการรักษาดินแดน (สวนเจ้าเชตุ) ตรงข้ามวัดโพธิ์เยื้องกับวัดพระแก้ว ให้นักศึกษาเช็คเรื่องสภาพภูมิอากาศก่อนเดินทางไปฝึกภาคสนามเพราะจะได้จัดเตรียมเครื่องนุ่งห่มได้อย่างเหมาะสม ระหว่างห้วงฝึกภาคสนามอาจารย์ผู้กำกับฯ จะไปตรวจเยี่ยมและคอยประสานงาน หากมีปัญหาหรือข้อปรึกษาใด ๆ ให้แจ้งไว้กับชุดครูฝึกกรณีที่ไม่สามารถแจ้งกับอาจารย์ได้โดยตรง
    ​เมื่อ นศท.ทุกคนได้ผ่านการฝึกภาคสนามแล้ว หากมีความประสงค์จะศึกษาต่อในชั้นปีที่สูงขึ้น หรือต้องการพักการศึกษาไว้ก่อน ให้ติดต่อขอทำเรื่องได้ที่งานวิชาทหารโดยตรง หากนศ.หยุดไปโดยไม่ทำเรื่องพักไว้ และต้องการกลับมาเรียนอีกจะเรียนต่อไม่ได้เพราะถือว่าได้สละสิทธิ์เรียบร้อยแล้ว กำหนดเวลาที่ นศท.จะต้องรายงานตัวเพื่อเรียนต่อประมาณต้นเดือน พฤษภาคม ของทุกปี
    ​สุดท้ายขอให้ นศท.ทุกชั้นปี ปฏิบัติตนให้อยู่ในกฎระเบียบวินัยของการฝึกภาคสนาม และประสบความสำเร็จในการฝึกภาคสนามทุกนาย
    การซื้อของที่ระลึก เช่น เสื้อยืด ผ้าพันคอ หรืออื่นๆ ในการฝึกภาคสนามไม่เป็นการบังคับซื้อ และไม่มีผลต่อการฝึก ยกเว้น ค่าปีกโดดหอ คนละประมาณ 50-60 บาท
    หมายเหตุ ใบลาภาคสนามฯเพื่อนำส่งอาจารย์ผู้สอนประจำวิชาที่เรียน ติดต่อขอรับได้ที่ วข.สุวรรณภูมิ SM.106 ได้ตั้งแต่วันที่ 6 มกราคม 2558 เป็นต้นไป

ปล.ข้อมูลบางอย่างไม่เกี่ยวข้องนะครับ
    http://www.youtube.com/user/LungCherm
    รวบรวมเกี่ยวกับ walkthorugh เกมต่างๆนะครับ รีเควสเกมได้ครับว่าจะให้ walkthorughเกมไหน

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Guardian
    กล่าวขอบคุณ
    5,987
    ได้รับคำขอบคุณ: 986
    ตอนเอาไปปี 2 พอมั้ยหล่ะครับ
    ถ้าไม่พอก็เอาไปเพิ่มเติมส่วนที่ลืมเอาไป
    ชุดก็เอาไปเพิ่ม เพราะได้อยู่ 5 วัน 4 คืน (ชุด รด. นี่ขั้นต่ำ 2 ชุดอยู่แล้วโดยปกติ)
    แล้วก็เตรียมค่าจิปาถะอื่นๆไปด้วย
    ปล.ไม่รู้หมือนกันมั้ย แต่บางที่ก็ต้องจ่ายเงินค่าไรแปลกๆ ขึ้นอยู่กับครูฝึกด้วย

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ปี 3 เอาไปเหมือนกับ ปี 2ละครับ เอาของหลักๆ ที่ผมเอาไปนะครับ เอาไปเพิ่ม อยู่ 5 วัน เอาชุด รด (ไม่ใช่เสื่อเขียวข้างใน) 2ชุด ไว้ใส่วันกลับบ้านครับจะได้ไม่เน่า เสื้อเขียวผมเอาไป 4 ตัว ได้เปลี่ยนเเค่ 2 ตัวเอง เข้าป่าเเล้วไม่ได้เปลี่ยน ผ้าอนามัย เอามารองเท้า กันรองเท้ากัดของผมนี้กัดสุดๆ ต้องใช้ถึง 3 เเผ่น ไม่งั้นเอาไม่อยู่ เเล้วก็ไม่ต้องเอาซิงไปนะครับ ไม่ได้ใส่หรอกครับ หนักเท้า เเล้วพวก หมวกผมจะเอาสำรองไปอันนึงครับ เป็น2อันกันหาย ทริคของผมนะครับ ผมจะมีกระเป๋าเล็กๆ ติดไว้กับเข็มขัดเอาใส่พวกของเล็กๆ เช่น ช้อน ยาดม ทิชชู บัตรประจำตัว รด. เงิน ครับ จะได้หยิบง่ายๆ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mynegi007 อ่านกระทู้
    ปี 3 เอาไปเหมือนกับ ปี 2ละครับ เอาของหลักๆ ที่ผมเอาไปนะครับ เอาไปเพิ่ม อยู่ 5 วัน เอาชุด รด (ไม่ใช่เสื่อเขียวข้างใน) 2ชุด ไว้ใส่วันกลับบ้านครับจะได้ไม่เน่า เสื้อเขียวผมเอาไป 4 ตัว ได้เปลี่ยนเเค่ 2 ตัวเอง เข้าป่าเเล้วไม่ได้เปลี่ยน ผ้าอนามัย เอามารองเท้า กันรองเท้ากัดของผมนี้กัดสุดๆ ต้องใช้ถึง 3 เเผ่น ไม่งั้นเอาไม่อยู่ เเล้วก็ไม่ต้องเอาซิงไปนะครับ ไม่ได้ใส่หรอกครับ หนักเท้า เเล้วพวก หมวกผมจะเอาสำรองไปอันนึงครับ เป็น2อันกันหาย ทริคของผมนะครับ ผมจะมีกระเป๋าเล็กๆ ติดไว้กับเข็มขัดเอาใส่พวกของเล็กๆ เช่น ช้อน ยาดม ทิชชู บัตรประจำตัว รด. เงิน ครับ จะได้หยิบง่ายๆ
    เสื้อร.ด. ผมก็มีสองตัวครับ แต่อีกตัวไม่ได้ปักป้ายอะไรเลยอ่ะครับ ไม่ได้ซื้อเพิ่ม เอาไปใส่ได้ไหมครับแบบนี้ ?

แล้วกางเกงขาสั้นนี้เอาไปใส่อาบน้ำใช่ไหมครับ ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~FeaR~ : 18th January 2015 เมื่อ 22:01

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    "กางเกงในเอาไปเยอะๆครับ" ที่เหลือก็เหมือน ปี2 ครับ + ตังเยอะๆด้วยครับมีค่าใช้จ่ายนู้นนี้อะไรก็ไม่รู้ ได้เสือ สีเขียวข้างในเพิ่มมาอีกตัวด้วย รุ่นผม

Nobody but "you"
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 309
    -เป้สนาม
    -กระติกน้ำ + เข็มขัดสนาม
    -ช้อน
    -ผ้าเช็ดตัว
    -สบู่, ยาสีฟัน, แปรง
    -ยากันยุง, ผ้าปิดปากกันฝุ่น ฝุ่นเยอะมาก > มีขายที่นู้น
    -หมอนลมไว้นอนเต๊น (ได้เปรียบมากถ้ามี)
    -ทิชชู่ or ยาอุด 555+
    -สกิลการอดทน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    สำหรับผมนะ

- เครื่องแบบ ร.ด. x2 ใส่ลุย1ชุด ใส่กลับ 1 ชุด (ตอนกลับจะได้หารถกลับง่ายๆ)
    - รองเท้าแตะ (ใส่ตอนไปอาบน้ำ)
    - ทิชชู่เปียก (แรร์ไอเทมเช็ดหน้าหลังฝึกสะอาดโคตรๆ ลดโอกาศเกิดสิว)
    - สบู่เหลวขวดเล็กๆ ใช้เสดทิ้งเลย
    - ขนมลูกอม หมากฝรั่ง (แนะนำ ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ เอาไป ซัก 3 ซอง)
    - ช้อน เอาไปสัก 2-3 อัน (สำคัญมาก เดี๋ยวรู้เลย)
    - ปลอกแขน (เอาไว้ใส่ตอนเอาแขนเสื้อลงลดการแผดเผาของแดด)
    - ถุงเท้าถูกๆ เอาไปตามจำนวนวัน เพราะฝึกแล้วทีนเหม็นมาก
    - เงิน (ยิ่งเยอะยิ่งซื้อความสบายให้ได้ในระดับนึง)

สุดท้ายเอาใจไปครับ ฝึกไม่เท่าไร กำลังใจสำคัญ ขอให้โชคดีครับ
    [>>MY SPEC<<] CPU Intel Core 2 DUO E8400 RAM 4 GB VGA Radeon HD 6750 PSU Gview GOLD 550w CASE Hunter X Heaven on fire Red

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    มาแนะนำ ในฐานะที่ผม จบ ปี 3 เรียบร้อยแล้ว 55

1.ชุด 2 ชุด ชุดที่ 1 ใส่ไป + ใส่กลับ หรือ 3 แล้วแต่ถ้าหาได้ ขั้นต่ำ 2

2. เกงในสัก 4 ตัว มันเหม็นเน่าแน่

3. เสื้อเขียวข้างในสัก 3 ตัว

4. เครื่องอาบน้ำ ที่ใช้อยู๋ปประจำอ่ะแหละ + ผ้าเช็ดตัว ขัน ร้องเท้าแตะ

5. ผ้าห่ม หรือ ถุงนอน หนาวนะ ขอบอก *ผมไม่ได้เอาไปนอนสั่นสะท้านเลย วันที่ขึ้นไปนอนในป่า หมอน ถ้าจะเอามาก็ตามใจ ผมใช้กระเป๋าหนุนเอา

6. แผ่นรองเท้า เอาไว้ใส่ คอมแบต หรือ จังเกิ้ล จะได้ไม่ปวดเท้า แนะนำให้ใช้ รองเท้าจังเกิ้ล จะสบายกว่าใส่คอมแบต ที่มันเป็น ผ้ารูๆ ตรงข้ออ่ะ

7. กระติกน้ำ เข็มขัดสนาม เอาไป / ไอสายโยงบ่า ทิ้งไว้บ้านเลย เวลาฝึกเกะกะชิบ

8. ตัง 1000+ เชื่อผมเถอะยังไงก็หมดไม่ต่ำกว่า 400 500 เพราะมัีของ ลิมิเต็ด เพียบ เสื้อรุ่น เสื้อแขนขาว เท่ๆ

9. เตรียมใจ แล้วยอมรับสะ 5 วัน 55555555 ปวดขี้ ขี้เลยอย่างั้น แนะนำ สัก เที่ยงคืน ตี 1 ตี 2 ยามคนหลับใหล ขี้โครตสบาย ผมทำบ่อย ชวนเพื่อนด้วย บรรยากาศมันน่ากลัว

10. ขนมแนะนำพวก ขนมปังกรอบอ่ะ กินให้พออยู่ท้อง

11. ช้อน เอาไปต้องใช้ ใส่ไว้ในกระติก ตรงหม้อ อ่ะ

12. ไฟฉาย ไว้ส่องเวลาเอาของในเต้น แนะนำ สปอตไล้ ขาวๆ สว่างๆ จะดี

13. แป้งเย็นตรางู แนะนำเลย บางคืนมันร้อนจนทรมาณ ก็ทามันซะ

14. ที่อุดหู ไว้ใช้ตอนยิงปืน ใครไม่มีเขามีขาย แถมยังใช้อุด ตอนเพื่อนมันกรนได้ด้วย

ขอให้โชคดีในการฝึก วันแรกทนๆเอาหน่อยนะ หลังๆจะชินและชาไปเอง 5555 กองพัน 32 32 ฉายา ไม่มีไม่มี วินัยดีตั้งใจฝึก

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 280
    สมัยผมไปมีแค่ ยาสีฟัน สบู่ ช้อน รองเท้าแตะผ้าอนามัย เสื้อผ้าเอาไปไม่ได้ใช้ สรุปไปชุดใหนกลับชุดนั้นไม่ได้ถอด จะถอดเสือแค่อาบน้ำลงทำท่าวิดพื้นแล้วให้เพื่อนลาดตัวให้ ส่วนกางเกงจะถอดก็ตอนปวดหนักรู้สึกว่า ถอดไปแค่2-3ครั้งมั้งตอนปวดจริงๆ กางเกงในไม่ได้เปลี่ยน ที่เหลือเตรียมใจอย่างเดียว กลับมาอย่างเน่า เป็นโรคผื่นผิวหนัง

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    ไม่ต้องเอาไรไปเลยครับ

ไม่ได้อาบน้ำ

(ผมนิฝันเปียกคืนที่3ครับ นอนเกงในกรอบไป2คืนอย่างเซ็ง)

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบเลยนะครับ

แต่ผมอยากทราบว่า เสื้อรด.ที่ไม่ได้ปักป้ายอะไรเลย ใส่ไปได้ใช่ไหมครับ ?

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้

แต่ผมอยากทราบว่า เสื้อรด.ที่ไม่ได้ปักป้ายอะไรเลย ใส่ไปได้ใช่ไหมครับ ?
    เสื้อข้างนอกหรอครับ

ปล.อย่าลืมกินยาแก้ท้องเสียก่อนไปด้วยนะครับ จะได้มีฟามสุขตลอด 5วัน เพราะปวดอึมันทรมาน

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    - ตัวและหัวใจ ^^

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,559
    สิ่งนี้จะช่วยชีวิตท่าน ในยามรัตติกาล!!!!!!!!

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 233
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yoshi3416 อ่านกระทู้
    เข้ามาขำรัวๆ 555555555555555555555555555555555

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้

อันนี้ผมไม่เเน่ใจนะครับ ของผมจะปักชื่อกับอาร์โรงเรียนเลขปีนะครับ วันกลับไม่เเน่ใจว่าใส่ได้ใหมนะครับ (จำไม่ได้) เเต่มีเพื่อนผมในรุ่นก็ไปยืมเสื้อของคนอื่นมาก็มีปักไม่ครบก็มี เอาไว้ใส่วันกลับ
    เเล้วก็
    กางเกงขาสั้นนี้เอาไปใส่อาบน้ำใช่ไหมครับ ?
    ทริคผมนะครับ เกรียนๆหน่อย ห้องน้ำรด จะมีอาบรวมใช่ใหมครับเเล้วก็มีห้องน้ำ ผมจะไปอาบในห้องน้ำมากกว่าครับ เพราะผมเคยอาบน้ำรวมเเล้วมันวุ่นวายมาก ของหายหมดเลย สบู่ > เเชมพู่ หายเรียบ ไม่รู้ว่าปี 3 นี้จาร์จะเฝ้าห้ามเสียงดังหรือเปล่านะครับ (จำไม่ได้) ระวังไม่ได้ยินเดวได้คลานออกมาจากห้อง (ตอนปี2คนโดนกันเยอะ อาบน้ำเสียงดัง) เเล้วก็ที่ตากผ้า ผมไม่ค่อยตากตรงนั้นเท่าไร หายอีก ไม่ตกก็ไปไหนก็ไม่รู้ เซ็งมากครับ ตัวโปรดด้วย ผมเลย เอาไปตากไว้ตรงต้นไม้ใกล้ๆเตน (ผมนอนเต้นริมท้ายๆเลย 90+ มีต้นไม้ต้นเล็กๆใกล้ๆพอดี ) อีกนิดครับ ปี 3 รุ่นผมเข้า 6 วันครับ ช่วงกองทัพมีตังเยอะพอดีมั้ง

เจ้าของกระทู้ เรียนปี 4 ต่อปะครับ มันมาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mynegi007 : 19th January 2015 เมื่อ 14:57

D E T E R M I N E
    กล่าวขอบคุณ
    1,629
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    เดี๋ยวผมซื้อถั่วดำไปฝากนะท่าน 555555555555555555555555555555

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    พกตังไปครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Gzerk111 อ่านกระทู้
    เสื้อข้างนอกหรอครับ

ปล.อย่าลืมกินยาแก้ท้องเสียก่อนไปด้วยนะครับ จะได้มีฟามสุขตลอด 5วัน เพราะปวดอึมันทรมาน
    เสื้อนอกครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mynegi007 อ่านกระทู้
    อันนี้ผมไม่เเน่ใจนะครับ ของผมจะปักชื่อกับอาร์โรงเรียนเลขปีนะครับ วันกลับไม่เเน่ใจว่าใส่ได้ใหมนะครับ (จำไม่ได้) เเต่มีเพื่อนผมในรุ่นก็ไปยืมเสื้อของคนอื่นมาก็มีปักไม่ครบก็มี เอาไว้ใส่วันกลับ
    เเล้วก็
    กางเกงขาสั้นนี้เอาไปใส่อาบน้ำใช่ไหมครับ ?
    ทริคผมนะครับ เกรียนๆหน่อย ห้องน้ำรด จะมีอาบรวมใช่ใหมครับเเล้วก็มีห้องน้ำ ผมจะไปอาบในห้องน้ำมากกว่าครับ เพราะผมเคยอาบน้ำรวมเเล้วมันวุ่นวายมาก ของหายหมดเลย สบู่ > เเชมพู่ หายเรียบ ไม่รู้ว่าปี 3 นี้จาร์จะเฝ้าห้ามเสียงดังหรือเปล่านะครับ (จำไม่ได้) ระวังไม่ได้ยินเดวได้คลานออกมาจากห้อง (ตอนปี2คนโดนกันเยอะ อาบน้ำเสียงดัง) เเล้วก็ที่ตากผ้า ผมไม่ค่อยตากตรงนั้นเท่าไร หายอีก ไม่ตกก็ไปไหนก็ไม่รู้ เซ็งมากครับ ตัวโปรดด้วย ผมเลย เอาไปตากไว้ตรงต้นไม้ใกล้ๆเตน (ผมนอนเต้นริมท้ายๆเลย 90+ มีต้นไม้ต้นเล็กๆใกล้ๆพอดี ) อีกนิดครับ ปี 3 รุ่นผมเข้า 6 วันครับ ช่วงกองทัพมีตังเยอะพอดีมั้ง

เจ้าของกระทู้ เรียนปี 4 ต่อปะครับ มันมาก
    ผมก็คิดอยู่นะว่าจะเรียนไหม แต่กลัวไม่มีเพื่อนรู้จักอ่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    กำลังจะไปเหมือนกันครับ ปกติจะไปวันที่ 25 นี้แหละครับ แต่ดันติดสอบ ย้ายไปผลัดหลังๆเลยครับ หลังมีนานู้นนนน
    กำลังคิดว่ามันจะหนาวมั้ย อุปกรณ์ผมกะจะเอาไปแบบเดิม ไม่ต่างเท่าไหร่ แต่เพิ่มถุงนอนกับเสื้อข้างในไปอีกครับ กางเกงในนี่ 4-5ตัวพอ กันเหนียว ปีที่แล้วเปลี่ยนอยู่ 2 ตัว(น้ำอาบไปครั้งเดียว) เรื่องที่ห่วงที่สุด ท้องเสีย -*- ผมกะจะเอายาแก้ท้องเสียไปด้วย

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    เรียน รด ยังไง ก็ต้อง เกรณทหาร อยุ่ดี ตัวผมตอน ปวช ก็ไม่เรียนครับ

รอเกรณทหาร ไปเลย แต่ผมไม่ติด โชคดีไป ความสูงไม่ถึง555

(ผมบอกตรงๆ สมัยนี้ เป็น ทหาร ไม่ สนุกน่ะครับ ตามยุคตามสมัย ไอคนที่เคยเป็นมาก่อน นั้นมัน สมัยก่อน กฏระเบียบอะไร ไม่เหมือนสมัยนี้ เป็น ทหาร ไม่เกี่ยวกับ ลูกผุ้ชาย ตรรกะล้วนๆ เหมือนหมดอนาคต เพราะ เพื่อนบ้านผม เค้าไป เกรณแล้วติด เค้าบอกกฏระเบียบอะไรโหดมาก จนต้องหนีทหาร ออกมา คือมันมีหลายๆเรื่อง ไม่ได้สนุกไม่ได้มีสาระ อะไรเลย)

( แถม เป็น ทหาร อดหลายอย่าง เช่น การทำงาน รายได้ รายจ่ายต่างๆ การดูแล ครอบครัว แฟน พี่น้อง ต่างๆ ใครๆไม่อยากเป็น เพราะจุด นี้ รวมถึงผมด้วย ที่รอดมาได้เพราะความสูง

ไอพวก วัยรุ่น เหี้...ๆ ภาระสังคม พวกเด็กยา มั่วสุม อัธพาล พวกนี้ จับไปเป็น ทหารให้หมด ไม่ต้องเกรณ ยังจะดีกว่า จะได้เจอบทโหด บ้าง อวดเก่งดีนัก )

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    เรียน รด ยังไง ก็ต้อง เกรณทหาร อยุ่ดี ตัวผมตอน ปวช ก็ไม่เรียนครับ

รอเกรณทหาร ไปเลย แต่ผมไม่ติด โชคดีไป ความสูงไม่ถึง555

(ผมบอกตรงๆ สมัยนี้ เป็น ทหาร ไม่ สนุกน่ะครับ ตามยุคตามสมัย ไอคนที่เคยเป็นมาก่อน นั้นมัน สมัยก่อน กฏระเบียบอะไร ไม่เหมือนสมัยนี้ เป็น ทหาร ไม่เกี่ยวกับ ลูกผุ้ชาย ตรรกะล้วนๆ เหมือนหมดอนาคต เพราะ เพื่อนบ้านผม เค้าไป เกรณแล้วติด เค้าบอกกฏระเบียบอะไรโหดมาก จนต้องหนีทหาร ออกมา คือมันมีหลายๆเรื่อง ไม่ได้สนุกไม่ได้มีสาระ อะไรเลย)

( แถม เป็น ทหาร อดหลายอย่าง เช่น การทำงาน รายได้ รายจ่ายต่างๆ การดูแล ครอบครัว แฟน พี่น้อง ต่างๆ ใครๆไม่อยากเป็น เพราะจุด นี้ รวมถึงผมด้วย ที่รอดมาได้เพราะความสูง

ไอพวก วัยรุ่น เหี้...ๆ ภาระสังคม พวกเด็กยา มั่วสุม อัธพาล พวกนี้ จับไปเป็น ทหารให้หมด ไม่ต้องเกรณ ยังจะดีกว่า จะได้เจอบทโหด บ้าง อวดเก่งดีนัก )
    เรียน รด. ไม่ต้องจับใบดำใบแดงครับ อยู่ที่ว่าใครจะโดนเรียกไปฝึกอีก แต่ตอนนี้มีนโยบายที่เรียน รด. แล้วต้องเกณฑ์ทหาร

แต่ผมก็ชอบเรียน รด. นะ ได้ร่วมสุขร่วมทุกข์กับเพื่อน ได้รู้นิสัยลึกๆ ของแต่ละคนเมื่อเจอกับความยากลำบากเวลาไปเขาชนไก่