ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

Valve คุณกำลังทำอะไรอยู่ ?

Valve คุณกำลังทำอะไรอยู่ ?

ตอนนี้หากพูดถึงชื่อ Dota 2 เราก็คงจะไม่ต้องอธิบายอะไรให้เสียเวลาแล้ว ผู้เล่น 10 ล้านคนต่อเดือนคงเป็นเพียงแค่การตอกย้ำถึงความสำเร็จของ Dota 2 ซึ่งในตอนนี้ได้กลายเป็นหนึ่งในลูกหัวแก้วหัวแหวนของครอบครัว Valve บริษัทเกมที่มีแนวคิดไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือนไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา Dota 2 ก็เพิ่งมีสถิติผู้เล่นออนไลน์ 1 ล้านคนพร้อมกันซึ่งถือว่าเป็นตัวเลขที่ทำเอาทีมงานผู้สร้างนั้นหายเหนื่อย และถ้าลองถามความรู้สึกของแฟนๆที่มีต่อเกมทุกคนคงจะพูดออกมาในทางบวกยกเว้นแค่ปัญหา Server ที่ทำเอาหงุดหงิดบ้างในบางครั้ง ดูผิวเผิน Dota 2 นั่นคือเกมในอุดมคติของหลายๆคน แต่ถ้าคุณเป็นคนที่เล่น Dota 2 และติดตามข่าวของตัวเกมอย่างสม่ำเสมอคุณอาจจะเริ่มสักเกตุถึงความเปลี่ยนไปของตัวเกมและถ้าคุณคิดหรือรู้สึกแบบนั้นอยู่ผมบอกได้เลยว่าไม่ใช่แค่คุณคนเดียวแน่นอนครับ

ก่อนที่จะเริ่มอธิบายถึงสิ่งที่เปลี่ยนไปของเกม Dota 2 ผมขอพูดถึงแนวทางดั่งเดิมของเกมนี้ก่อน Dota 2 นั้นเริ่มจากคำขวัญที่ว่า Free to Play นั่นก็การที่ผู้เล่นทุกคนนั้นมีอิสรภาพในการเล่นพื้นฐานที่ไม่แตกต่างกัน ซึ่งตรงนี้ถือเป็นจุดขายสำคัญที่ทำให้ Dota 2 นั้นแตกต่างจากเกมที่ให้เล่นฟรีอื่นๆทั่วไป ที่มักจะล่อผู้เล่นด้วยคำว่าฟรีแต่ถ้าหากผู้เล่นต้องการประสบการณ์การเล่นที่แตกต่างหรือความได้เปรียบบางอย่างในการเล่นพวกเขาเหล่านั้นต้องจ่ายเงินเพิ่ม พูดง่ายๆคือคุณสามารถเล่น Dota 2 ได้อย่างเต็มที่โดยไม่ต้องจ่ายเงินสักบาท แต่จาก Event ที่ผ่านๆมาอย่างเช่น Foreseer’s Contract ที่กึ่งบังคับให้ผู้เล่นอย่างน้อย 1 คนต้องมีเซต Arcana หรืออย่าง Event Year Beast ล่าสุดที่ผู้เล่นสามารถอัพเกรดความสามารถของ Year Beast ได้เริ่มจะทำให้ Dota 2 กลายพันธุ์จาก Play-to-Win ไปเป็น Pay-to-Win (จ่ายมากเก่งมาก)

สวัสดีปีใหม่

ปีที่แล้วกิจกรรม Year Beast นั้นเป็นการเล่นสไตล์ร่วมมือกันเพื่อรุมฆ่า Year Beast แต่ตรุษจีนปีนี้ Valve มาพร้อมกับแนวคิดใหม่ที่เพิ่ม Year Beast ที่ปีนี้ดูเหมือนจะอ่อนแอลงพอสมควรเข้ามาเป็นหนึ่งสมาชิกของแต่ละทีมในเกม 5-5 ซึ่งความสามารถของ Year beast นั้นสามารถอัพเกรดได้ด้วย Ability Point ซึ่ง Ability Point ดังกล่าวนี้ได้มาจากการชนะเกมหรือใช้เงินซื้อ ตรงนี้นี่แหละที่หลายคนเริ่มได้กลิ่นแปลกๆ
    วิธีการได้มาซื้อ Ability Point

มาถึงตรงนี้หลายคนอาจจะยังไม่เห็นภาพว่าการที่ Valve ทำแบบนี้จะส่งผลกระทบต่อเกมยังไงลองชมคลิปนี้ดูก่อน

จากในคลิปนี้จะเห็นได้ว่าทีม Dire นั้นมี Year Beast ที่มีความสามารถ refresh สกิลให้กับฮีโร่ได้ (Speed Path Level 3) ซึ่งในช่วงแรกจะเห็นได้ว่าฝั่ง Radiant นั้นได้เตรียมอยู่พอสมควร (ขนาดที่ Slark พิมพ์ว่า ez) แต่ไปๆมากลับถูกฝั่ง Dire ทื่มี Year Beast ที่แข็งแกร่งกว่าเอาชนะไปได้แบบคาใจสุดๆ

เรื่องเล็กๆที่อาจจะกลายเป็นปัญหาใหญ่

ผมเชื่อว่าเหตุผลที่ทำให้ Dota 2 นั้นสนุกกว่าเกมอื่นๆนั่นก็คือความตื่นเต้นเร้าใจที่ได้จากการห่ำหั่นกับผู้เล่นคนอื่นๆ ชัยชนะนั้นได้มาจากสกิลส่วนตัวของผู้เล่นผสมกับกลยุทธ์และทีมเวิร์ค แต่สิ่งที่เกิดขึ้นกับ Year Beast ในปีนี้ทำให้ผู้เล่นหลายคนเกิดคำถามในใจหลังจบเกมว่า “นี่กูแพ้***หรือกูแพ้เงิน*** ?”

รายได้หลักของ Dota 2 ในตอนแรกนั้นมาจากการขายอุปกรณ์แต่งตัวของฮีโร่ต่างๆ ซึ่งไม่ได้ทำให้เกิดความได้เปรียบเสียบเปรียบในการเล่นแต่อย่างใดและด้วยหลักการนี้ได้เปิดโอกาสให้ Sumail Syed เด็กน้อยอัจฉริยะจากปากีสถานรวมไปถึงผู้เล่นคนอื่นๆสามารถสร้างแจ้งเกิดในวงการได้โดยใช้เพียงแค่เม้าส์กับคีย์บอร์ด แต่ทิศทางที่ Valve กำลังจะเดินไปนั้นมันจะทำให้ตัวเกมออกห่างจากความตั้งใจดั่งเดิมหรือไม่

อย่างไรก็ดีผมก็อยากให้ผู้อ่านทุกคนเข้าใจด้วยว่าการที่จะทำให้ตัวเกมนั้นเปิดให้เล่นฟรีอยู่ได้ Valve ก็จำเป็นจะต้องมีรายได้เพื่อมาจ่ายเงินเดือน จ่ายค่าบำรุงเซิฟเวอร์ แต่ดูเหมือนว่า Valve เองก็เริ่มที่จะล้ำเส้นแล้วเหมือนกัน ส่วนตัวผมยังเชื่อลึกๆว่า Valve จะไม่ทำให้ตัวเกมหลักนั้นเดินเข้าสู่วงจร Pay-to-Win และหวังว่า Event ครั้งต่อไปทุกคนจะสามารถเข้าร่วมโดยเท่าเทียมกัน

ที่มา:http://lenlenlen.com/article/valve-direction/
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KHNN-K860 : 23rd February 2015 เมื่อ 21:21

Flying on Winds Love..
    In hearth all every body
    กล่าวขอบคุณ
    1,079
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,974
    Blog Entries
    1
    เรื่องอย่างนี้มันก็สามารถพลิกเกมส์ได้เช่นเดียวกัน
    คิดในมุมมองคนเทพทรู(สตีม) เติมบ้าพลัง จนมีแต้มเยอะมากๆสามารถใช้สกิลได้เยอะมาก

แบบนี้ก็ไม่ไหวครับ ฮ่าๆ
    ADMIN @ ZEEDZAB.COM

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    ผมเสียดาย set แพงๆ ที่กิจเอามาดรอป ซื้อมาตั้งแพงหลายเซ็ต กิจนี้มาตกฮวบเลย

กล่าวขอบคุณ
    970
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    ขอบคุณสำหรับข่าวครับ -/\-

. . . ผมยอมรับเลยว่า dota จุดเด่นคือ Free to Play แบบจริงๆ เล่นได้ทุกตัวละคร ทุกคนเริ่มต้นแบบเสมอภาค (พึ่งบ่นให้เพื่อนไปว่ามันแตกต่างกับเกมอื่นๆบนโลกยังไง)

แต่ดูเหมือนว่า ผมอาจจะต้องเปลี่ยนคำพูดสักวันนึงสินะ Orz (ก็ถ้าเขาเข้าสู่วงจร Pay-to-Win จริงๆอะนะ) -w-

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    แต่ผมสมน้ำหน้าพวกพิมพ์ ez ใส่อีกทีมแล้วแพ้เอง

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    สงสัยกำลังทำ Half-life 3 #ตื้นๆๆๆๆๆ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    มี warlock กับ winter wyvern ก็ชนะเเล้วครับเอามาhealให้ Year Beast

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    111
    ได้รับคำขอบคุณ: 479
    คงไม่เกินนี้แล้วมั้งครับ เพราะถ้าหากมันเกิดPay to win ขึ้นมาจริงๆ เกมเมอร์ส่วนมากต้องมีรุกฮือบ้างล่ะ เป็นยังงั้นValve คงคิดหนัก

ส่วนตัวตอนนี้ไม่ค่อยได้แตะDota2 พอดีค้าอาวุธอยู่CS GO (no skill but nice skins) 55555555555+
    << EVERY OBSTACLE IS SURMOUNTABLE >>

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    แล้ว HALF LIFE 3 ผมล่ะ?

กล่าวขอบคุณ
    1,185
    ได้รับคำขอบคุณ: 275
    pay to winร้อยเปอร์เซนต์ครับกิจกรรมนี้ แต่เล่นโหมดธรรมดาก็เหมือนเดิม 555

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    "ทำสตีมมันใช้เงินเยอะนะเว้ย จะเลือกเติมเงิน หรือจะเลือกปิดแบนเนอร์โฆษณาแบบยูทูปวะ"

- Gabe Newell ไม่ได้กล่าว
    I Love You Enough.....
    to Kill you.

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    ยอมรับเลยว่ากิจกรรมนี้ pay2win จริงๆ รอ 20min อัพเกรดบอส ใช้สกิลรัวๆตายหมดทีม จบเกม... ก็แค่นั้น กิจกรรม
    และไม่ใช่แค่กิจกรรมนี้กิจกรรมแรกที่ pay2win ?! แต่ที่เพิ่งจะมีประเด็นก็เพราะมันโจ่งแจ้ง โอเวอเกินกว่ากิจกรรมอื่น

แต่ผมว่าเส้นทางหลักจริงๆของ dota 2 คือการค้นหาแมทเล่นกันในแบบธรรมดาๆ
    โหมดธรรมดาๆ วัดกันที่ฝีมือและทักษะ จังหวะและแผนการเล่น

ซึ่ง ผมมั่นใจและเชื่อว่า valve ไม่มีทางทำให้การเล่นธรรมดากลายเป็น pay2win เพื่อให้ได้เปรียบกว่าอีกฝ่าย ชัวๆร้อย ล้าน %
    เพราะมันคือหนทางเดียวในการทำลายเกม dota 2 หรือฆ่าตัวตายเองนั่นแหละ
    อยากมีลายเซ้น

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    ผมก็คิดเหมือนกันว่ากิจกรรมที่มาตามเทศกาลต่างๆมัน P2W จริงๆ แต่ถ้ายังไม่มีผลกับแมทช์ธรรมดายังไงผมก็ยังเล่นนะ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    มันก็แค่กิจกรรมนิ หากินกับความโลภในกิจกรรมก็เท่านั้น ไว้มันมีผลกะ match ธรรมดาค่อยว่ากัน อารมณ์เหมือนงอแงอยากจะได้อยากจะชนะเหมือนคนเติมซะมากกว่า

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    บอกตรงๆ ผมไม่ชอบเริ่มไม่ชอบระบบ ชุดสวมใส่ของ dota แล้ว มันเละเทะแล้ว สังเกตุสิ เมื่อก่อนมีของ drop เป็นชุดมากมาย พอตอนนี้มามันกับมากเกินไป
    จนเดี๋ยวนี้เขาปรับของแทบจะไม่ดรอป จน YB กิจกรรมแจก set แล้วของที่มีขายอยู่ตามตลาด ของเก่าๆกลายเป็น ขยะโชคยังดีที่มี ระบบ รีไซเคิล

ผมว่าผมยังชอบ ระบบ ซื้อ Avatar แบบ HON มากกว่าเสียอีกซื้อจาก Dota2 ผมยังคิดเรื่องตลาดไม่ได้ว่าจะให้เราๆสามารถหาประโยชน์ dota2 ได้ยังไง ขายอย่างอื่นแทนแต่ต้องไม่ทำให้มีผลต่อเกมส์

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    คือบางเซ็ตเป็น set exclusive ที่โคตรจะแพง (เสื้อ หรือ กล่องพิเศษ) ก็ยังจะเอามาดรอปเน้อ T T

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082
    PAY TO WIN

TO = TWO = 2
    LOSE = 0
    WIN = 1

2+1=3

HALF LIFE 3 CONFERMED!!@#$%

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เลนกลางหาย
    กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 183
    ผมเป็นคนนึงนะ ที่เล่น dota2 ตั้งแต่ยังเปิดเป็น beta key อยู่
    สมัยนั้นระบบไอเทมยังมีน้อยอยู่ แต่ก็พัฒนามาเรื่อยๆ ผมซื้อเซ็ตราคาประมาณ 300-400 บาท มาหลายเซ็ตด้วยกัน
    ซึ่งตอนนี้เซ็ตทั้งหลาย ได้เอามาลดราคาเหลือเพียง 25 บาท 20 บาท ...
    ทำผมเงิบไปเหมือนกัน
    MoNsTeR KiLL !!

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    ก็เป้นปกติแหละ พวกของแฟชั่นสวยงาม จ่ายก่อน ได้ก่อน

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    จงหอบ HL 3 ออกมาขอโทษแฟนๆ ซะ ดีๆ

กล่าวขอบคุณ
    972
    ได้รับคำขอบคุณ: 578
    Blog Entries
    1
    มันก็แค่กิจกรรมหาเซต ฟาาร์มเซตสวยๆ

ลอง Normal mod กับผมมั้ย
    Intel I7 4770 VGA:R9 390 Motherboard h87 Fatal1ty Performance RAM 8 GB/1600 POWERSUBPLY Cougar 700w

กล่าวขอบคุณ
    160
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    เห็นด้วยอย่างแรง ผมคนนึงละ ที่เล่นกิจกรรมนี้ไป แค่ 3-4 ครั้งแล้วเจอแบบนี้ ผมเลิกเล่นเพราะรู้สึกมันไม่สนุกตรง พ้อยเติมตังเนี่ยหละ 55555+
    AMD FX(tm)-4100 Quad-Core Processor (4 CPUs), ~3.6GHz/Ram 8 GB Corsair/MB gigabyte ga-970a-d3/psu thermaltake litepower 600w/VGA Gigabyte GeForce GTX 770 2GB WindForce 3x OC

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เดียวกิจกรรม ก็หมด ไปเอาไรมาก

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    คือที่บ่นนี่คือยังไม่ได้ของกันใช่ปะ คือของที่ดรอปได้มันห้ามแลกเปลี่ยนแล้วนะ

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    มันเป็นแค่กิจกรรมเอง ผมว่านะ