ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658

ประกอบคอมพเองยากไหมครับ ผมไม่เคย ไม่รู้เรื่องเลย

ประกอบคอมพเองยากไหมครับ ผมไม่เคย ไม่รู้เรื่องเลย

ผมกลัวว่าจะไปทำขาอะไรหัก เหมือนที่เคยอ่านๆ
    คือ ประมาณว่า ไม่สะดวกให้ร้านประกอบอะครับ หลายๆเหตุผล

มันยากไหมครับ การดจอเป็นหมื่นๆ ผมกลัวทำพังด้วยน้ำมือตัวเอง

มีใครสนอผมได้ไหมครับ

// ขอบคุณครับ

( ไหนจะสายต่างๆนาๆ ลงไดรเวอร ลงวินโดว 8 ต่อมอนิเตอร คือผมต้องทำเองหมดเลยครับ )

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    หากทำได้หมดนี่ ก็น้องๆช่างแล้วครับ
    บอกตรง ๆ ต้องใช้เวลา+พรสวรรค์
    บางคนพยายามจนประกอบได้ แต่เสียบสายสวิสต่างๆไม่ถูกยกมาร้านจนได้
    บางคนประกอบจนเปิดติดแต่ลงวินโด้ ไดเวอร์ ไม่เป็น โปรแกรมก็มีไม่ครบ บลาๆ

ใจรักจริงๆก็ศึกษาใน กูเกิ้ล ยูทูป นั้นละ ครับ มีพรสวรรค์+พรแสวง ก็คงไม่นานหรอกครับ
    แต่ควรหาเครื่องเก่ามาศึกษาครับ เริ่มจากลงวินโด้ ไดเวอร์ จัดเตรียม โปรแกรมพี้นฐาน มา ให้ได้ก่อน

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    ผมก็ประกอบคอมไม่เป็นหรอกนะครับ เพียงเเต่ว่าหลังจากนั้นผมไปเรียนรู้เอาที่ร้านคอมครับ
    ก็ไปช่วยเขาทำโน้นี้ต่างๆ ประมาณ 3 เดือนได้ครับ หมายถึงเรียนรู้ปัญหาต่างๆกับเครื่องอื่นๆด้วย
    จากนั้นปัญหาต่างๆก็หมดไปเลยครับ มันก็ไม่ยากเท่าไรหรอกนะผมว่า เเต่ว่าเราเข้าใจกับมันดีหรือเปล่า
    มันก็ไม่ได้เเตกต่างกันมากเท่าไรหรอก ไม่รู้ก็เรียนรู้ งงก็ใหนก็หาคำตอบหรอถามตรงส่วนที่ไม่รู้อีกทีให้เขาเเนะนำ เเล้วเเต่รายบุลคลไป

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    สรุปคือครี้งแรกให้ร่้านประกอบให้ดีกว่าใช่ไหมครับ ฮ่าๆ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ก็ลองดูเอา ถ้ากลัวมากก็หาผู้รู้มาอยู่ข้างๆ ซักหน่อย ถ้ากลัวปานกลางก็ให้ร้านเขาประกอบให้แล้วมาลองแกะประกอบเองใหม่อีกที หรือไม่ก็หาศึกษาเอาจาก Google ผ่านครั้งแรกมาได้ EXP ก็ได้มาเพียบแล้วครับ

ขอภาวณาไม่ให้มีอะไรระเบิดล่ะกัน ฮา
    OPPAI~~MISSILE!!!

£†_PerSeuS_†£
    กล่าวขอบคุณ
    4,207
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,455
    ไม่ยากมากครับ ที่เมนบอร์ดมันก็มีตัวหนังสือเล็กบอกอยู่ว่าสายไหนเสียบตรงไหน ผมเคยประกอบเองอยู่ครับ ตอนแรกๆก็งมๆอยู่ พอเสร็จแล้วเปิดติดไม่มีอะไรผิดพลาด ใช้จนทุกวันนี้

ปล.ก่อนซื้อประกอบเองผมเคยถอดเล่นเครื่องเก่าอยู่ ถ้าเป็นคนชอบงัดแงะล่ะก็สบายอยู่แล้วครับ

Don't Read, Okay?
    กล่าวขอบคุณ
    503
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    ผมเองก็อยากจะลองประกอบดูนะครับ (แต่คงอีกนาน) ส่วนตัวผมศึกษาจาก Youtube เอาครับ ผมแนะนำช่อง ปลาสวรรค์ทีวี ถ้าหาไม่เจอก็เข้ายูทูปแล้วพิมพ์ว่า วีธีประกอบคอม แค่นี้แหละครับ คลิปเค้าน่าจะอยู่อันแรกๆเลย ผมก็ศึกษาจากคลิปเค้าแหละครับ แล้วก็ของฝรั่งด้วย เผื่อให้มั่นใจว่าใส่อะไรตรงไหนยังไง สิ่งที่ยากที่สุดสำหรับผมก็คงพวกต่อสายไฟเลี้ยงนี่แหละครับ แนะนำครั้งแรกให้เปิดคู่มือของเมนบอร์ดและเคสดูว่าต่อยังไง ลองประกอบดูครับ และก็ลองศึกษาดู ผ่านครั้งแรกไปได้ ครั้งต่อๆไปก็สบายและครับ และก็บอกกับตัวเองเสมอว่า ครั้งแรกไม่มีทางที่จะ Perfect หรอกครับ ผมเองก็อยากลองวิชาเหมือนกัน ศึกษามาเป็นปีแล้ว แต่ก็ไม่มีโอกาสได้ลองสักที สู้ๆครับ เอาใจช่วย
    สเป๊คเครื่อง CPU:Intel(R) Core(TM) i5-2400 @ 3.10GHz (4CPUs)การ์ดจอ:nVidia GeForce GTX 550 TiRam:4GBOS:Windows7 Ultimate 64-bit

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ประกอบเองไม่ยากหรอกครับ แค่สลับหัวสายไฟผิด เปิดสวิตแล้วเมนบอร์ดควันขึ้น แรมไหม้ ฯลฯ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    ไม่ยากครับพวกสายต่างๆมันบังคับให้ลงอยู่แล้วสายไฟถ้าไม่ใช่ช่องของมันมันลงไม่ได้อยู่แล้วจะมีงงอยู่ก็สายไฟกับเคส
    ที่มันเหมือนกันแต่มันก็มีเขียนบอกอยู่

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ศึกษาบ่อยๆอ่านคู่มือเอาผมนี่เริ่มจากทำไม่เป็นพอเห็นช่างทำเลยศึกษาเองประกอบเองสนุกดี
    ประกอบคอมก็เหมือนต่อจิ๊กซอว์แหละครับ ไม่ยากไม่ง่ายแต่ถ้าทำเป็นก็ทำมาหากินได้เลย
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    206
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    google youtube ช่วยได้ครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ไปถามช่างที่ร้านลองดูครับ
    ทำไมใส่รูปไม่ได้
    ลายเซ็นของคุณมีจำนวนบรรทัดมากเกินความจำเป็น กรุณาแก้ไขด้วย (ห้ามเกิน 2 บรรทัด)

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    อ่านคู่มือเมนบอร์ดครับ จากนั้นก็หาวิธีจาก youtube ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ลองๆๆๆ เข้าไปดูนะครับ
    I7 4790K 4.0GHz. Gigabyte G1. Sniper 5 16Gb DDR3/1600 Kington Hyper x Gigabyte Gtx 760 OC 2Gb FSP 1200W AURUM PRO (80+Gold)

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ตกลงศึกษาเองอ่านคู่มือ (ผมภาษาอังกฤษได้) ประกอบกับ YouTube ได้แน่ใช่ไหมครับ

ถ้าขาหัก ไหม้ อะไรทำนองนี้ เค้ารับประกันไหมครับ

ประเด็นคือผมกลัวของพังอะครับ

เดี๋ยวซื้อมาแล้ว ถ่ายให้ดูนะครับ จะถามด้วยว่าประกอบไง

ปล. พวกสายต่างๆมันมากับตอนซื้อแล้วใช่ไหมครับ
    พวกสายพาวเวอรไรงี้มากับเมนบอรดแล้วใช่ไหม

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ขอบคุณทุกท่านครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    พวกสายต่างๆจะแถมมาให้เเล้วในกล่องครับ จะมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับราคาตัวสินค้าที่ซื้อมา ส่วนสายในตัวเคสมีครบแน่นอน
    ส่วนเรื่องขา CPU หรือ ขา Socket ต่างๆถ้ากลัวหักแล้วเคลมหรือกลัวเปลี่ยนไม่ได้ ผมแนะนำให้ซื้อของ Gigabyte นะครับ เพราะเค้ารับเคลมทุกกรณี
    เงื่อนไขการเคลมของ Gigabyte นะครับ
    http://th.gigabyte.com/press-center/...e.aspx?nid=-99
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rebornn : 2nd March 2015 เมื่อ 18:07
    I7 4790K 4.0GHz. Gigabyte G1. Sniper 5 16Gb DDR3/1600 Kington Hyper x Gigabyte Gtx 760 OC 2Gb FSP 1200W AURUM PRO (80+Gold)

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    Blog Entries
    1
    ประกอบยากแล้ว
    จัดสายให้เรียบร้อยเป็นระเบียบยากยิ่งกว่าอีกครับ
    เหอๆๆๆ

เอาเป็นว่าลองหัดประกอบเองดู อาจจะดูผ่าน youtube ดูก็ได้ครับ
    สู้ๆ ครับผม

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ลองประกอบเลยครับ ระวังด้วยนิดหนึ่งตอนต่อสายไฟเข้าเมนบอร์ดหรือการ์ดจอ เสียบผิดเสียบไม่แน่นมีไหม้

ทุกๆ คนต้องมีครั้งแรกครับ ถ้าได้ลองประกอบเองแล้ว ตอนเราจะเปลี่ยนอะไหร่ หรือซ่อมก็จะได้ไม่ไปกวนช่างบ่อย

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: