ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247

ชี้แจงเหตุผลที่ขอร้องให้เปลี่ยน Font บนบัตรประชาชน

กระทู้นี้เป็นกระทู้แก้มือหลังจากที่เมื่อความเดิมตอนที่แล้วไม่ได้อธิบายเหตุผลให้กระจ่างจนเกือบไม่มีที่ยืน

ผมบอกไว้ก่อนว่าผมเบื่อการที่ต้องอธิบายเป็นหมื่นๆ คำ แต่ผู้อ่านกลับไม่เข้าใจความหมายแม้แต่เพียงครึ่งคำ

ผมบอกไว้ก่อนนะฮะ ว่า ผมมีความรู้และสนใจทางด้าน Typography อยู่ในระดับหนึ่ง นะฮะ

และเนื้อหา มุมมองที่ ปรากฏในนี้ ก็เป็นมุมมองของผู้ที่ รู้จักสังเกตรายละเอียดต่างๆ ของ Fonts เป็นอย่างดี
    Font ทุกที่มีที่ใช้ของมัน มีกาละเทศะของมัน ไม่ใช่ว่าจะใช้ๆ อะไรก็ใช้ไปอย่างไร้ความพิถีพิถันในการเลือกใช้

ว่าด้วยเรื่องของ ลักษณะ รูปร่าง และการเดินเส้นสายของ Font นี่ ทำให้ Font มีการจำแนกประเภทไว้หลายประเภทด้วยกัน
    หลักๆ ก็มี 2 ประเภทหลัก และตามด้วยประเภทย่อยอีกเท่าไหร่ไม่รู้
    ประเภทหลัก 2 ประเภทที่ว่าคือ Serif และ Sans Serif

ภาพตัวอย่างฟอนท์ประเภท Basic Sans Serif และ Basic Serif

นอกจากนี้ยังมีประเภทย่อยอีกมากมาย เช่น Monospaced, Geometric, Humanist, Gothic, Slab Serif, Condensed และอื่นๆ อีกมากมาย

แต่เหตุผลที่ Font DilleniaUPC ไม่ควรนำมาใช้งานบนบัตรประชาชนก็คือ
    เป็นฟอนท์ที่มีอักษรไทยเป็น Narrow Sans-Serif และมีตัวเลขและตัวลาตินเป็น Slab Serif นะสิฮะ

เพราะด้วยความที่ไม่ใช่อักษรประเภท Basic นั่นจึงเหตุผลว่าทำไมผมถึงไม่ให้ใช้งานฟอนต์ตัวนี้บนบัตรประชาชน ซึ่งควรจะใช้ตัวที่ Basic ที่สุด คือไม่ได้เป็นหมวดย่อย
    DilleniaUPC เหมาะที่จะใช้งานเป็นฟอนท์บนสื่อโฆษณา หรือเป็นตัว Text ขนาดเล็กบน Magazine หรืองานที่ต้องการความเท่ ต่างๆฮะ
    พูดง่ายๆ คือมันดีเกินไปที่จะใช้งานบนบัตรประชาชนนั่นแหละ

ผมขอประกาศคำสั่งต่อภาครัฐเลยนะฮะ
    ว่า ขอร้องให้เปลี่ยน Font บนบัตร จาก DilleniaUPC เป็น Cordia New แทนฮะ

*ขอแก้จากเดิมที่เคยสั่งให้เปลี่ยนเป็น TH Sarabun นะฮะ

มันเป็น FOnt ที่เหมาะสมกับการใช้งานในราชการมากกว่า Font ชุดอื่นๆ เพราะเป็นอักษรตัวเนื้อที่มีความ Basic มากที่สุดทั้งตัวไทยและลาติน
    Font ทุกที่มีที่ใช้ของมัน มีกาละเทศะของมัน ไม่ใช่ว่าจะใช้ๆ อะไรก็ใช้ไปอย่างไร้ความพิถีพิถันในการเลือกใช้
    เลือกฟอนท์ให้ถูกกาละเทศะ เพื่องานที่มีคุณภาพนะฮะ

ขอบคุณ

Bonus Track ของอ่านเล่น
    http://www.dbfonts.biz/DB%20Satawus%20X.pdf
    http://www.dbfont.biz/DB%20NopOldStyle.pdf
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Eucliwood Hellscythe : 5th March 2015 เมื่อ 15:18

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    หนักขึ้นทุกวันๆนะเราอะ ยาหมดอีกแล้วเหรอ

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    นี่คุณอีกแล้วเหรอะ ?

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    จักด้วยเหตุผลอันใดก็ตามเเต่ เพียงหนึ่งเสียงมิอาจเเก้ไขกระไรได้ เเล้วใยจึงต้องเรียงร้องให้แปรเปลี่ยน จากเดิมที่เคยมี
    เเละในซอกหลืบน้อยเเสง เเสนอับชื่นที่ท่านได้อาศัยอยู่ จักช่วยท่านได้เยี่ยงไร ไม่มีเเรงร่วมสมานฉันท์จักช่วยไรได้
    จะคิดการใด ไม่ว่าดอก เเต่ต้องเเลดูกำลังด้วย จักมีใครมาสนับสนุนท่านใหม หามีใม่ กระนั้นเเล้ว ยังคงเรียงร้องอยู่อีกหรือ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    เอาที่สบายใจเลยครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247
    ผมขอโทษทุกคนฮะ

เพราะผมไม่ใช่คนที่รับได้ทุกอย่าง

เพราะผมไม่ใช่เค้าทำอะไรมา เราก็รับไป

เพราะผมเป็นคนที่ต้องการความเข้มงวดเป็นมาตรฐานมากกว่าคนทั่วไปแบบ Thai Common Sense

ผมต้องการมาตรฐานที่สม่ำเสมอ แน่นอน และเป็นหลักแหล่ง

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ไม่ได้หยิบ มาดูทุก 5นาทีจะเปลี่ยนเพื่อ ... ปกติมันก้อยู่ในกระเป๋าแทบไม่ได้เอาออกมาอยู่แล้ว
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    113
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ก็นะ..............

ไม่เป็นหลักเป็นแหล่ง
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,041
    ก็จริงของเขานะทุกวันนี้เค้าให้อะไรมาก็รับๆไปหมด ไม่สังเกตุไม่ดูอะไรเลย

มารับยาช่อง3ก่อนครับ

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    บางอย่างก็ควรปล่อยให้มันเป็นในสิ่งที่มันเป็นครับ
    เราก็ไม่ได้ใช่มันบ่อยมากนี่ครับ มันทำมาเราก็ใช้ไปเถอะครับ
    คนส่วนใหญ่ก็ใช้กันมาแบบนี้นิครับ ชิวๆบ้าง งี้ก็ปวดหัวแย่เลยสิ 555
    Intel : i5 4460 | VGA : Sapphire R7 260x 2GB | Ram : 8 GB |
    MY STEAM : https://steamcommunity.com/profiles/...661120/profile

Nobody but "you"
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 309
    มีความรู้แอบแฝงครับ

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    ผมว่า JKG มันไม่ใช่ที่ที่จะมาโพสแนวๆนี้ ผมว่ามันเหมาะกับ พันดริฟ หรือ เพจ fb จะดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    วันนี้กาวดีเว้ย

คสช.มารับไปปรับทัศนคติด้วยครับ
    รอวันโดนแบน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    http://www.publicconsultation.opm.go.th รับฟังความคิดเห็นของปชช

http://www.opm.go.th/opmportal/index.asp สำนักนายก
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    Blog Entries
    1

เเม้เเต่ลายเซ็น
    โฮ่ง โฮ่ง โฮ่ง

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    สาระ + กู๊ดไอเดีย เคยส่งความคิดเห็นเหล่านี้ให้เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบด้านนี้บ้างรึยังครับ

ลองดูซักหน่อยไม่น่าเสียหาย ดีกว่ามานั่งโพสต์ในบอร์ดเกมนะเสียเวลาเปล่า
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

[̲̅L][̲̅i̲̅][̲̅k̲̅][̲̅e̲̅
    กล่าวขอบคุณ
    926
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    ผมนี้หยิบบัตร ขึ้นมาดูเลย
    แล้วก็เอาใส่ไว้ในกระเป๋าเงินเหมือนเดิม

ความคิดคุณมีความเป็นตัวเองสูงมากครับ ผมว่าจะอยู่ร่วมสังคังกันลำบากนาาาาาา

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ถ้าไม่เอามาถ่ายเอกสาร หรือ ใช้ในงานราชการ ผมไม่หยิบขึ้นมาดูหรอกครับ

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    อย่างน้อย เขาก็ทำให้ผมหัวเราะได้นะ ยิ่งชวงนี้ผมเศร้าๆด้วยพอได้อ่านสิ่งต่างๆที่เขาทำ
    เเล้วมานั่งอ่านเเต่ละคอมเม้น มันฮาจริงๆ ให้ตายซิ 555

ชายหนุ่มผู้โชคร้าย
    Heaven on Earth
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 405
    จขกท. ต้องการที่จะเปลี่ยนภาพลักษณ์ของประเทศจริง ๆ รึป่าวครับ ผมไม่พูดเล่นนะครับ ถ้าต้องการจริง ๆ ผมก็อยากจะเอาด้วยครับ เพียงแต่คุณกับผมนัดมาเจอกันเลยหารือ ว่าจะเริ่มเรื่องไหนก่อน เห็นพ้องต้องกันผมกล้าพาคุณไปตามกระทรวงต่าง ๆ เลยครับ ผมหน้าด้านอยู่แล้วกับเรื่องที่ถูกต้องเนี่ย

แต่! ถ้าต้องการแค่โพสเล่น ๆ กวนประสาทชาวบ้านหรือแค่อยากจะแสดงความคิดเห็น แต่เกาไม่ถูกที่คัน ผมว่าอย่าเลยครับ มันไม่เหมาะ และไม่ถูกกาลเทศะ ในลายเซ็นคุณบอกว่า "เราจำเป็นที่จะต้องมี มาตราฐานสูง เพราะมันหมายถึง ภาพลักษณ์ประเทศ" มาตราฐานสูงนี่คืออะไรครับ รวมทุกอย่างด้วยรึป่าว งั้นมาตราฐานของผมในสังคมคือมารยาท และ ความเหมาะสมที่ถูกต้องครับ แต่สิ่งที่คุณทำมันไม่เหมาะสมครับ การโพสแสดงความคิดเห็นในเชิงวิจารณ์รัฐบาลแบบนี้ไม่เหมาะกับบอร์ดที่เป็นศูนย์รวมการคุยกันแบบทั่วไปของเรื่องสิ่งบรรเทิงต่าง ๆ นี้ นี่เท่ากับผิดกาลเทศะแล้วครับ แล้วยิ่งโพสของคุณทำให้คนบางกลุ่มรำคาญหรือเกิดความเอือมระอาในการโพสของคุณนี่ก็ไม่ดีแล้วครับ เพราะทำให้คนอื่นเดือดร้อน นี่ก็เท่ากับว่าคุณยังไม่พร้อมที่จะปรับปรุงอย่างจริงจังครับ เปรียบเหมือนเสาบ้าน ถ้าเสาบ้านไม่แข็งแรงบ้านจะมั่นคงได้อย่างไร เหมือนคุณครับ แค่จุดเล็ก ๆ แค่นี้ ยังคิดไม่ออกถึงเรื่องการกระทำที่ไร้การยั้งคิดของตัวเอง แล้วเรื่องประเทศชาติจะรับภาระไหวหรอกครับ จริงหรือไม่

ที่โพสไปอย่าโกรธนะครับ ผมเองต้องการให้คุณเอาจริงเอาจังกว่านี้ ...

เออแล้วก็นี่ ช่วยเลิกเอารูปเมะรูปการ์ตูนไปแปะไว้กับป้ายเถอะครับ ไม่มีใครที่ไหนมันทำป้ายทางด่วนแบบนั้นหรอก ประเทศแม่อย่างญี่ปุ่นยังไม่ทำป้ายอุจาดแบบนั้นเลย
    ฉันอยากจะให้เธอ อยู่เคียงข้างฉัน... ตลอดไป !!!

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    ถ้าจขกท.จริงจังและมีแนวทางที่ชัดเจนก็น่าจะลองโพสเว็บอื่นที่มีสาระมากกว่านี้นะฮะ อย่างพันทิปอะไรงี้ มาโพสในบอร์ดที่90%มีแต่เด็กติดเกมวันๆคุยแต่เรื่องเกมกับการ์ตูนก็ต้องโดนหาว่าบ้าอยู่แล้วล่ะฮะ
    i'm brony. problem?

กล่าวขอบคุณ
    558
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    ปลาถึงเเม้มันจะว่ายน้ำได้เก่งได้เร็วเเค่ไหน เเต่ท่ามันอยู่บนบกมันก็เป็นเพียงสัตว์ที่ไร้ประสิทธิภาพตัวนึง = = คุณมิงก็เช่นกัน

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    เอ็งๆๆๆ อีกแล้ว หรอๆๆๆ
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    เออว่ะ 555 บางทีก็คิดนะ บอร์ดนี้ไม่น่าเหมาะกับคุณหรอกครับ บางทีคุยกับใครเขาก็หาว่าบ้า
    ผมขอโทษนะที่ว่าไป 555 คนมันมีสิทธิคิดสิทธิฝันกันทั้งนั้น เหมือน การิเลโอไงครับเขาบอกโลกเป็นศูนย์กลางของจักรวาล ตอนนั้นไม่มีใครเชื่อหาว่าเขาบ้า แต่ตอนนั้นมันเป็นความจริง เอ่อคุณนี่ก็ช่างคิด ปล.ผมว่าผมจะปล่อยมันนะไอฟอต์นอ่ะ ผมว่ารับได้นะครับ รูปในบัตรดิรับไม่ได้
    Intel : i5 4460 | VGA : Sapphire R7 260x 2GB | Ram : 8 GB |
    MY STEAM : https://steamcommunity.com/profiles/...661120/profile

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    จริงจังหรือปล่าวครับ?

ถ้าจริงจังทำไมต้องใน Jokergameth?

เว็บของทางรัฐให้ร้องเรียนก็มีเยอะแยะไป แต่ไม่ไปที่นั่นล่ะ?

หรือไม่เขียนหนังสือร้องเรียนอย่างเป็นทางการให้ภาครัฐเลยครับ? มาตั้งกระทู้ในเว็บบอร์ดนี้ ต้องการอะไร?

ตั้ง Fan-page Facebook แล้วรวบรวมคนที่เห็นด้วยไปเลยสิครับ

เว้นแต่ว่าคุณไม่ใช่ของจริง แค่เด็กเห่อ...ที่อยากโพสอะไรเท่ห์ๆ ไปวันๆ

ปล.ถ้ามันตรงไปก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยละกัน บาย
    I7 4770K - ASUS GTX 780 Directcu II OC SLI - G.Skill Trident X 2400MHz 8GBx4(32 GB) - CORSAIR AX1200 - ซะที่ไหน

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: