ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400

เมื่อแฟนคลับทำ Trailer สุดอลังการให้กับเกม Hearts of iron 4 ได้อารมณ์สุดๆ

ใครจะว่าไงไม่รู้ แต่เกมแนว Grand Strategy นี้มันโดนใจผมจริงๆ ล่าสุดมีแฟนคลับกลุ่มหนึ่ง ได้ทำ Trailer สุดอลังการให้กับเกม Hearts of iron 4

ยิ่งถ้าฟังภาษาอังกฤษรู้เรื่องแล้ว เปิดเสียงดังๆหน่อยจะได้อารมณ์มากๆครับ

ท้ายคลิปยังปิดประโยคสุดท้าย ด้วยคำพูด Joseph Goebbels ว่า Do you want total war !!!!!! OMGGG!

ล่าสุด studio ของ ค่าย Paradox Interactive กำลัง Developer HOI4 อยู่เรื่อยๆ จะปล่ายออกมาภายใน ปลายปี 2015 นี้อย่างแน่นอน ใครยังไม่เคยลิ้มลองเกมแนว Grand Strategy แนะนำให้ไปหา hearts of iron3 มาเล่น รับรองไม่ผิดหวังแน่นอน แล้วคุณจะเข้าใจในความยิ่งใหญ่ของ มหาจักรวรรดิญี่ปุ่น และ อาณาจักรไรซ์ที่ 3

เคยมีคนถามแล้วประเทศไทย อยู่ฝ่ายไหนละ ???

เราอยู่ฝ่ายอักษะครับบบ !!! ยินดีด้วยยย (ในรูปเป็นงานเปิดตัวอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิไม่ทราบเวลา รู้จักแต่ พลโท นะกะมุระ อะเกะโตะ ผู้ผู้บัญชาการกองทัพจักรวรรดิญี่ปุ่นประจำประเทศไทย ส่วน นายทหารนาซีขวามือสุดไม่รู้จัก - - )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย allenkheel : 8th March 2015 เมื่อ 01:54

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    เราอยู่ฝ่ายอักษะเร๊อะ ?
    ที่เรียนมา เหมือนว่าไทยต้อง "จำยอม" ถูกบีบบังคับให้อยู่ฝ่ายอักษะตอนญี่ปุ่นยกพลมาไทย ตอนแรกก็ต่อต้านอย่างหนัก แต่ต้องยอมเพราะสู้ไม่ได้กำลังพลน้อยกว่า เลยต้องลงนามร่วมเป็นพันธมิตรของญี่ปุ่น

ผิดพลาดขออภัย
    ขอแก้จ๊ะ ไปถามคุณปุ่มา ท่านอยู่ในเหตุการณ์สมัยนั้น อื้อหือ ไทยเรานี่เป็นล่ำเป็นสัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MADAFAKA : 8th March 2015 เมื่อ 10:49

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    ที่เรียนมา .... จะเชื่อหนังสือเรียนของไทยได้มั๊ยเนี๊ย 5555+
    STEAM

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    คนไทยจะยืนกระต่ายขาเดียวบอกว่าโดนบังคับยังไงก็ตาม

แต่ในสายตาประชาคมโลกชัดเจนว่าไทยอยู่ฝ่ายอักษะครับ

เอกสารต่างๆก็เขียนไว้ชัดเจน มีไม่กี่ประเทศหรอกครับที่ให้ความร่วมมือกับฝ่ายอักษะมากขนาดไทย

สีฟ้าฝ่ายอักษะ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    ช่วงนั้น จอมพล ป.พิบูลสงคราม เป็นนายกรัฐมนตรีครับ และท่านก็มีนโยบายชาตินิยมเช่นเดียวกับญี่ปุ่น ซึ่งญี่ปุ่นได้เห็นข้อนี้ และอีกข้อคือประเทศไทยไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติตะวันตก ญี่ปุ่นเลยขอความร่วมมือกับไทยให้เป็นทางผ่านและทำหน้าที่สนับสนุนกองทัพญี่ปุ่น แล้วญี่ปุ่นจะช่วยตีเอาพื้นที่ที่ถูกพวกชาติตะวันตกชิงไปคืนมาให้ จอมพล ป.พิบูลสงคราม จึงประสงครามต่อสหรัฐอเมริกาและอังกฤษ

แต่ก็มีคนไทยอีกส่วนนึงที่ไม่เห็นด้วยกับเรื่องนี้ จึงตั้งตัวเป็นขบวนการเสรีไทย และบอกว่าการประกาศนั้นไม่ใช่เจตนาของคนไทย แต่เป็นของคนบางกลุ่มเท่านั้น และได้คอยก่อกบฏอยู่เรื่อยๆ

หลังจากฝ่ายอักษะแพ้สงคราม ฝ่ายผู้แพ้ก็ต้องใช้หนี้สงคราม ประเทศไทยก็อ้างว่าอยู่ฝ่ายพันธมิตร แต่อังกฤษไม่พอใจ เห็นว่าไทยนั้นอยู่ฝ่ายอักษะ แต่ได้ USA ช่วยใกล่เกลี่ย อังกฤษเลยยอม แต่ไทยก็ต้องส่งข้าวสารและอื่นๆบางส่วนให้ฝ่ายพันธมิตรแต่ไม่เท่าประเทศแกนนำหลักๆ(แต่ก็ไม่น้อยเลย)

ดังนั้น ประเทศไทยจึงเป็นฝ่ายชนะสงคราม(พันธมิตร) แต่ต้องจ่ายหนี้สงคราม (อักษะ)

ปล.คิดเอาเองนะครับว่าไทยอยู่ฝ่ายไหน 5555+ (ผิดพลาดขออภัย พิมพ์จากความจำล้วนๆ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DevilMayCry : 9th March 2015 เมื่อ 00:26

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    Do you want total war !!!!!!

กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    เป็นเกมที่เล่นเเล้วไข้ขึ้น ใครที่ยังไม่เคยเล่นเเนะนำให้ไปหาภาค 3 มาเล่นส่ะเกมดูดวิญญาณน่ะเกมนี้

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ไทยเรานกสองหัวนะครับ ได้มีการทำสัญญากับญีปุ่น ถ้าชนะสงครามจะขอดินแดนบางส่วนด้วย ลองไปหาอ่านดู
    ในตำราเรียน เขาสอนให้เรามองประเทศเราในแง่ดีนะครับ มันก็เลยมีแต่เรืองดีๆงามๆ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    สงครามโลกเข้าร่วมกับญี่ปุ่นสงครามเย็นเข้าร่วม สหรัฐ 5555

слыхал! но......
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    Blog Entries
    1
    ไม่มีใครอยากสอนประวัติศาสตร์แย่ๆให้กับลูกหลานประเทศตัวเองหรอกครับ ความจริงแล้วเราควรจะศึกษากับตำราเรียนประเทศอื่นบ้างเผื่อจะได้บางอย่างที่ตำราเรียนเราไม่มี

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ขนาดภาค 3 ยังเล่นไม่เป็นเลย ถ้าภาค 4 เล่นง่ายๆก็ ok หน่อย เหมือน Civilization V ก็ยังดี

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    ดูแล้วขนลุก

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972
    น่าสนใจมากครับ
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    สมัยนั้นฝรั่งเศสเจอนาซีตบเกรียนถึงหน้าบ้าน 555

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ macnum10 อ่านกระทู้
    ไม่มีใครอยากสอนประวัติศาสตร์แย่ๆให้กับลูกหลานประเทศตัวเองหรอกครับ ความจริงแล้วเราควรจะศึกษากับตำราเรียนประเทศอื่นบ้างเผื่อจะได้บางอย่างที่ตำราเรียนเราไม่มี
    ประมาณนั้นปัจจุบันถ้าอยากเรียนรู้ประวัติศาสตร์ชาติเกิดตัวเองเราคงต้องถ่อไปหอจดหมายเหตุเอง

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    ตอนเล่น EU4 ส่ง SS ให้พี่ดู พี่บอก เล่นเกมส์แผนที่หรอ ผมนี่ฮ่าเลย แต่มันก็จริง แผนที่จริง ๆ 555 ส่วนตัวยังไม่เตยลอง HOI แล้วมันต่างกับ EU มากไหมครับ [ถามในนี้เลยละกัน]

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Minecraft อ่านกระทู้
    ตอนเล่น EU4 ส่ง SS ให้พี่ดู พี่บอก เล่นเกมส์แผนที่หรอ ผมนี่ฮ่าเลย แต่มันก็จริง แผนที่จริง ๆ 555 ส่วนตัวยังไม่เตยลอง HOI แล้วมันต่างกับ EU มากไหมครับ [ถามในนี้เลยละกัน]
    ได้ความรู้ประวัติศาสตร์สงคราม WW2 แบบจัดเต็มครับ ลักษณะทางภูมิศาสตร์ นายทหารขึ้นชื่อและบุคคลสำคัญสมัยก่อน เหตุการณ์สำคัญต่างๆ เคยสงสัยไหมไอที่เขาเถียงกันว่าทำไม ญี่ปุ่นต้องไปถล่ม เพิร์ล ฮาร์เบอร์ หรือทำไมนาซีไม่ยอมยึดเกาะ British ก่อนแต่ดันไปเลือกเปิดสงครามกับโซเวียด 2 ด้าน ? คำตอบยุทธวิธีทางทหารคุณจะได้จากเกมนี้ครับ.

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    WW2 ตอนนั้นเป็นสมัยของจอมพล ป. (รัฐบาลที่ขึ้นชื่อว่าเผด็จการและชาตินิยมที่สุด) ในตำราเรียนอาจจะบอกว่า "สู้ไม่ได้ จึงยินยอมแต่โดยดี"
    แต่ความจริงเป็นเพราะจอมพล ป. "ยอมให้ความร่วมมือแต่โดยดี" ต่างห่าง หรือบางที่จะบอกว่า "ตกลงเข้าร่วมกับญี่ปุ่น"

ท้าวความไปก่อนหน้านั้น รัฐบาลจอมพล ป. มีปัญหากับฝรั่งเศษ(อินโดจีน)เรื่องดินแดนที่ไทยต้องการพื้นที่ส่วนหนึ่งในเขมรและลาว และเกิดสงคราม แต่ทว่าในฝั่งยุโรปฝรั่งเศษอ่อนแอลงและพ่ายให้กับฮิตเลอร์ อาณานิคมอินโดจีนของฝรั่งเศษจึงกลายเป็นสูญญากาศ หมดอำนาจ ญี่ปุ่นจึงได้ควบคุมทั้งหมดเพื่อใช้เป็นทางเข้าตีจีน และให้พื้นที่คืนกับไทย รวมถึงได้ส่วนของจำปาศักดิ์และอื่นๆของเขมรเพิ่มมาอีกด้วย และหลังจากรัฐบาลไทยทนงตนว่าชนะฝรั่งเศษก็สร้างอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิและมีนายพลฝ่ายญี่ปุ่นมาร่วมตามรูปของ จขกท. แหละครับ นั่นทำให้ความสัมพันธ์ระหว่างรัฐบาลไทยกับญี่ปุ่นแน่นแฟ้นขึ้นไปอีกจากเดิมที่จอมพล ป. สนิทกับญี่ปุ่นอยู่แล้ว

ในเวลาต่อมาญี่ปุ่นต้องการตีอังกฤษที่ตั้งฐานอยู่พม่าและอินเดีย จึงขอความร่วมมือใช้ไทยเป็นทางผ่าน(ฉลาดมาก เห็นมั๊ยว่าทำดีตีสนิทก่อน) แล้วรัฐบาลจอมพล ป. ก็เลยให้ความร่วมมือเป็นทางผ่านเป็นอย่างดี โดยอ้างว่าไทยไม่อาจสู้ได้และฝ่ายอักษะมีท่าทีจะชนะ จึงให้ความร่วมมือกับญี่ปุ่นและประกาศสงครามกับฝ่ายพันธมิตร (และญี่ปุ่นก็ให้ความสำคัญกับไทยให้มีฐานะเท่าเทียมกับประเทศมหาอำนาจ!)
    แต่คงไม่ได้มีใครจะนิยมชมชอบความเผด็จการของจอมพล ป. และพวกยุ่นหรอก จึงเกิดเป็นขบวนการเสรีไทย นำโดยปรีดี พนมยงค์(ผู้ร่วมก่อการเปลี่ยนการปกครอง 2475) ซึ่งมีทหารบางเหล่า พ่อค้า ประชาชนเข้าร่วมจำนวนมาก โดยประกาศว่าการประกาศสงครามของจอมพล ป. ไม่ชอบธรรม และขัดกับเจตนารมณ์โดยส่วนใหญ่ของคนไทย

แน่นอนว่าสถานะของเสรีไทยกลายเป็นกบฎของรัฐบาลไทยในทันที เสรีไทยในประเทศโดนปราบปรามจำนวนมาก คนตายเยอะ จำต้องตั้งฐานหลัก ต่อต้านอยู่ต่างประเทศแทน โดยแกนหลักอยู่ที่อเมริกาและมีประสานร่วมกับรัฐบาลสหรัฐฯเข้าใจเป็นอย่างดีและช่วยให้กำลังสนับสนุนในหลายๆเรื่อง และสายเสรีไทยในไทยก็คอยช่วยเหลือทหารอเมริกันด้วย

พอจบสงครามญี่ปุ่นแพ้ เสรีไทยช่วยอ้างว่าเจตนารมณ์ของคนไทยมิได้จะร่วมกับญี่ปุ่น แต่โดนบังคับรวมถึงมีจอมพล ป. แต่แน่นอนว่าบางประเทศโดยเฉพาะอังกฤษไม่ยอม เพราะรัฐบาลไทยเคยประกาศสงครามกับตนและเป็นทางผ่านให้ญี่ปุ่นมาตีเอาพม่าและเข้าตีฐานหลักที่อินเดีย แต่รัฐบาลวอชิงตันเชื่อและแน่นอนว่าช่วยเสรีไทยมาโดยตลอดก็พยายามช่วยอย่างเต็มที่ จนไทยได้หลุดจากการอยู่ฝ่ายอักษะมาเป็นพันธมิตรได้ในภาพลักณ์ (แต่ความเป็นจริงเป็นอักษะทำสงครามกับฝ่ายพันธมิตรมาโดยตลอด)

จากนั้นรัฐบาลจอมพล ป. จึงต้องถูกลงโทษข้อหาอาชญากรรมสงคราม แต่... ด้วยความที่มีลึกลับเงื่อนงำอันใดไม่ทราบ จอมพล ป. ถูกจับขังคุกไทย คงเพื่อที่จะหลบการพิจารณาโดยศาลระหว่างประเทศ(ซึ่งมีโทษประหาร)และให้ศาลไทยพิจารณาแทน แล้วสุดท้ายศาลไทย ตัดสินว่า... "กฎหมายไม่มีผลย้อนหลัง" (เฮ้ย..เป็นไปได้!!) แล้วจอมพล ป. ก็พ้นผิด และทำเป็นสละยศไปอยู่บ้านนอก จะไม่ยุ่งเรื่องการเมือง
    แต่.. ภายหลังไม่กี่ปีก็กลับมามีอำนาจ เป็นรัฐบาลอีกครั้ง แถมจอมเผด็จการเช่นเดิม!! แถมปราบพวกปรีดีหรือพวกอดีตเสรีไทยจนเฮี่ยน! (สายเค้าอำนาจมากจริงๆ นับถือเลย)
    มีความพยายามจะล้ม จอมพล ป. หลายครั้ง แต่ทุกครั้งไม่เคยสำเร็จ โดนปราบเรียบทุกครั้ง โดยทหารมือขวาอย่าง เสือเผ่าและเสือสฤษดิ์

แต่... สุดท้าย ก็ไม่รอด เกิดการขัดแย้งกัน สฤษดิ์แยกไปเข้ากับอีกฝ่าย และด้วยอำนาจและทหารใต้บัญชามหาศาลจึงทำการปฏิวัติยึดอำนาจจากจอมพล ป.และเสือเผ่า ได้สำเร็จในปี 2500 แต่จอมพล ป. หลบหนีออกนอกประเทศได้สำเร็จ(ลือกันว่าหนีไปได้หวุดหวิด พร้อมมีคนคุ้มกันเพียง 2 คน) ทางจ.ตราดเข้าเขมร และไปญี่ปุ่น ซึ่งญี่ปุ่นต้อนรับอย่างดี เนื่องจากถือว่าเป็น "คนที่เคยมีบุญคุณกับประเทศ" และได้ใช้ชีวิตบั้นปลายแบบสงบสุขจนวันตายในประเทศญี่ปุ่น
    ปิดฉากจอมพลจอมเผด็จการอย่างสวยหรู(ในแบบที่ตอนจบผู้ร้ายรอดสบายใจแฮ..)

#โอ้ อเมริกายังคงพูดเสมอถึงทุกวันนี้ว่า "ไทยคือพันธมิตรอันเหนียวแน่นของ USA มาโดยตลอด" ฟังแล้วน่ายินดีน้ำตาคลอเบ้าดีจัง ซึ่งคุณจะเชื่อคำพูดเค้ามั๊ยก็แล้วแต่ล่ะ
    แต่..ตอนนี้ท่านนายพลของเรา ดูเหมือนจะห่างเหินทางนั้นเหลือเกิน คงเพราะเห็นว่าจีนมาแรงกว่า อีกไม่กี่ปี GDP จะโตอันดับ 1 (แต่ผมว่า ถ้าให้ผมไว้ใจคนจีน ผมไว้ใจคนอเมริกันดีกว่า คนจีนเหลี่ยมเยอะนะจะบอกให้)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bb2012 : 9th March 2015 เมื่อ 08:54
    กรุณาให้เกียรติ/เครดิตคนโพส #การให้คือสิ่งสำคัญ เพราะมันคือความภูมิใจของเรา......bb2012

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bb2012 อ่านกระทู้
    WW2 ตอนนั้นเป็นสมัยของจอมพล ป. (รัฐบาลที่ขึ้นชื่อว่าเผด็จการและชาตินิยมที่สุด) ในตำราเรียนอาจจะบอกว่า "สู้ไม่ได้ จึงยินยอมแต่โดยดี"
    แต่ความจริงเป็นเพราะจอมพล ป. "ยอมให้ความร่วมมือแต่โดยดี" ต่างห่าง หรือบางที่จะบอกว่า "ตกลงเข้าร่วมกับญี่ปุ่น"

ท้าวความไปก่อนหน้านั้น รัฐบาลจอมพล ป. มีปัญหากับฝรั่งเศษ(อินโดจีน)เรื่องดินแดนที่ไทยต้องการพื้นที่ส่วนหนึ่งในเขมรและลาว และเกิดสงคราม แต่ทว่าในฝั่งยุโรปฝรั่งเศษอ่อนแอลงและพ่ายให้กับฮิตเลอร์ อาณานิคมอินโดจีนของฝรั่งเศษจึงกลายเป็นสูญญากาศ หมดอำนาจ ญี่ปุ่นจึงได้ควบคุมทั้งหมดเพื่อใช้เป็นทางเข้าตีจีน และให้พื้นที่คืนกับไทย รวมถึงได้ส่วนของจำปาศักดิ์และอื่นๆของเขมรเพิ่มมาอีกด้วย และหลังจากรัฐบาลไทยทนงตนว่าชนะฝรั่งเศษก็สร้างอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิและมีนายพลฝ่ายญี่ปุ่นมาร่วมตามรูปของ จขกท. แหละครับ นั่นทำให้ความสัมพันธ์ระหว่างรัฐบาลไทยกับญี่ปุ่นแน่นแฟ้นขึ้นไปอีกจากเดิมที่จอมพล ป. สนิทกับญี่ปุ่นอยู่แล้ว

ในเวลาต่อมาญี่ปุ่นต้องการตีอังกฤษที่ตั้งฐานอยู่พม่าและอินเดีย จึงขอความร่วมมือใช้ไทยเป็นทางผ่าน(ฉลาดมาก เห็นมั๊ยว่าทำดีตีสนิทก่อน) แล้วรัฐบาลจอมพล ป. ก็เลยให้ความร่วมมือเป็นทางผ่านเป็นอย่างดี โดยอ้างว่าไทยไม่อาจสู้ได้และฝ่ายอักษะมีท่าทีจะชนะ จึงให้ความร่วมมือกับญี่ปุ่นและประกาศสงครามกับฝ่ายพันธมิตร (และญี่ปุ่นก็ให้ความสำคัญกับไทยให้มีฐานะเท่าเทียมกับประเทศมหาอำนาจ!)
    แต่คงไม่ได้มีใครจะนิยมชมชอบความเผด็จการของจอมพล ป. และพวกยุ่นหรอก จึงเกิดเป็นขบวนการเสรีไทย นำโดยปรีดี พนมยงค์(ผู้ร่วมก่อการเปลี่ยนการปกครอง 2475) ซึ่งมีทหารบางเหล่า พ่อค้า ประชาชนเข้าร่วมจำนวนมาก โดยประกาศว่าการประกาศสงครามของจอมพล ป. ไม่ชอบธรรม และขัดกับเจตนารมณ์โดยส่วนใหญ่ของคนไทย

แน่นอนว่าสถานะของเสรีไทยกลายเป็นกบฎของรัฐบาลไทยในทันที เสรีไทยในประเทศโดนปราบปรามจำนวนมาก คนตายเยอะ จำต้องตั้งฐานหลัก ต่อต้านอยู่ต่างประเทศแทน โดยแกนหลักอยู่ที่อเมริกาและมีประสานร่วมกับรัฐบาลสหรัฐฯเข้าใจเป็นอย่างดีและช่วยให้กำลังสนับสนุนในหลายๆเรื่อง และสายเสรีไทยในไทยก็คอยช่วยเหลือทหารอเมริกันด้วย

พอจบสงครามญี่ปุ่นแพ้ เสรีไทยช่วยอ้างว่าเจตนารมณ์ของคนไทยมิได้จะร่วมกับญี่ปุ่น แต่โดนบังคับรวมถึงมีจอมพล ป. แต่แน่นอนว่าบางประเทศโดยเฉพาะอังกฤษไม่ยอม เพราะรัฐบาลไทยเคยประกาศสงครามกับตนและเป็นทางผ่านให้ญี่ปุ่นมาตีเอาพม่าและเข้าตีฐานหลักที่อินเดีย แต่รัฐบาลวอชิงตันเชื่อและแน่นอนว่าช่วยเสรีไทยมาโดยตลอดก็พยายามช่วยอย่างเต็มที่ จนไทยได้หลุดจากการอยู่ฝ่ายอักษะมาเป็นพันธมิตรได้ในภาพลักณ์ (แต่ความเป็นจริงเป็นอักษะทำสงครามกับฝ่ายพันธมิตรมาโดยตลอด)

จากนั้นรัฐบาลจอมพล ป. จึงต้องถูกลงโทษข้อหาอาชญากรรมสงคราม แต่... ด้วยความที่มีลึกลับเงื่อนงำอันใดไม่ทราบ จอมพล ป. ถูกจับขังคุกไทย คงเพื่อที่จะหลบการพิจารณาโดยศาลระหว่างประเทศ(ซึ่งมีโทษประหาร)และให้ศาลไทยพิจารณาแทน แล้วสุดท้ายศาลไทย ตัดสินว่า... "กฎหมายไม่มีผลย้อนหลัง" (เฮ้ย..เป็นไปได้!!) แล้วจอมพล ป. ก็พ้นผิด และทำเป็นสละยศไปอยู่บ้านนอก จะไม่ยุ่งเรื่องการเมือง
    แต่.. ภายหลังไม่กี่ปีก็กลับมามีอำนาจ เป็นรัฐบาลอีกครั้ง แถมจอมเผด็จการเช่นเดิม!! แถมปราบพวกปรีดีหรือพวกอดีตเสรีไทยจนเฮี่ยน! (สายเค้าอำนาจมากจริงๆ นับถือเลย)
    มีความพยายามจะล้ม จอมพล ป. หลายครั้ง แต่ทุกครั้งไม่เคยสำเร็จ โดนปราบเรียบทุกครั้ง โดยทหารมือขวาอย่าง เสือเผ่าและเสือสฤษดิ์

แต่... สุดท้าย ก็ไม่รอด เกิดการขัดแย้งกัน สฤษดิ์แยกไปเข้ากับอีกฝ่าย และด้วยอำนาจและทหารใต้บัญชามหาศาลจึงทำการปฏิวัติยึดอำนาจจากจอมพล ป.และเสือเผ่า ได้สำเร็จในปี 2500 แต่จอมพล ป. หลบหนีออกนอกประเทศได้สำเร็จ(ลือกันว่าหนีไปได้หวุดหวิด พร้อมมีคนคุ้มกันเพียง 2 คน) ทางจ.ตราดเข้าเขมร และไปญี่ปุ่น ซึ่งญี่ปุ่นต้อนรับอย่างดี เนื่องจากถือว่าเป็น "คนที่เคยมีบุญคุณกับประเทศ" และได้ใช้ชีวิตบั้นปลายแบบสงบสุขจนวันตายในประเทศญี่ปุ่น
    ปิดฉากจอมพลจอมเผด็จการอย่างสวยหรู(ในแบบที่ตอนจบผู้ร้ายรอดสบายใจแฮ..)

#โอ้ อเมริกายังคงพูดเสมอถึงทุกวันนี้ว่า "ไทยคือพันธมิตรอันเหนียวแน่นของ USA มาโดยตลอด" ฟังแล้วน่ายินดีน้ำตาคลอเบ้าดีจัง ซึ่งคุณจะเชื่อคำพูดเค้ามั๊ยก็แล้วแต่ล่ะ
    แต่..ตอนนี้ท่านนายพลของเรา ดูเหมือนจะห่างเหินทางนั้นเหลือเกิน คงเพราะเห็นว่าจีนมาแรงกว่า อีกไม่กี่ปี GDP จะโตอันดับ 1 (แต่ผมว่า ถ้าให้ผมไว้ใจคนจีน ผมไว้ใจคนอเมริกันดีกว่า คนจีนเหลี่ยมเยอะนะจะบอกให้)
    รายละเอียดเยอะดีครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ