ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 34

วิศวะ ไม่เอารุ่น ไม่ได้ช๊อป ?

มันเป็นกฏของทุก มอ รัฐบาล ดังๆ เลยรึป่าวครับ

ที่ว่าไม่เอารุ่นไม่ได้ช๊อป ได้ทุกคนยกเว้นคนที่ไม่เอารุ่น

แล้วก็ห้ามใส่จนเรียนจบเลย งี้ปะครับ

เห็นบางมอบอก คนไม่เอารุ่นตัดใส่เอง แต่มอผมคงไม่ได้ เกรงใจเพื่อน

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ไม่ใช่กฎของ ม. ครับ

เป็นกฎของพวกบ้าโซตัส

อยากได้ ตัดใส่เองเลยครับ

ถามตัวเองว่ามาเรียนเอาความรู้ หรือมาเรียนเอาเสื้อช็อป

ถ้าไม่ได้ติดปัญหาเรื่องโซตัส ก็เข้ารับน้องไป ตามน้ำกันไป ก็จบ

อย่างที่ผมเคยเรียน จะมีช็อป ม. กับช็อปสาขา แยกกัน

เพื่อนผมไม่เข้ารุ่น ใส่ช็อป ม. จนเรียนจบ ก็มีงานดีๆเงินเดือนสูงๆทำครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohpongsun1 อ่านกระทู้
    ตอนเรียนอ่ะใช่ครับ แต่เชื่อผมเถอะคุณจบออกมาคุณก็ต้องพึ่งพวกรุ่นพี่ของคุณถ้าอยากได้งานดีๆเงินดีๆ คุณต้องพึ่งตัวคุณในการเรียนและพวกพ้องด้วยนะครับอันนี้สำคัญ

อย่ามัวแต่คิดอย่างนั้นเลยครับ บางทีมันก็สำคัญ แต่ระบบนี้แหละ มันเลยไม่ไปข้างหน้ากันซักที

แล้วเรื่องเรียน ถ้าคุณเจ๋งพอ เรียนคนเดียวได้ครับ

มีคนรู้จัก เรียนคนละสาขากัน ไม่เอาเพื่อน ไม่เอารุ่น ไม่เข้ารับน้อง

กลายเป็นว่าเพื่อนวิ่งเข้าไปหาเองเพื่อให้ติวให้

จบมาคนนี้ได้เกียรตินิยมครับ

แล้วลองทุกคนคิดแบบนี้สิครับ

สมมติคุณเป็น CEO / MD ของบริษัทนึง คุณดึงแต่คนของคุณมาทั้งบริษัท สภาพบริษัทมันจะเป้นยังไง

สมมติคุณเป็นนายก อบต. ในที่ทำการ อบต. มีแต่คนของคุณ สภาพการทำงานมันจะเป็นยังไง

คุณเป็นนักการเมือง คุณเอาแต่พวกเพื่อน เพื่อน ญาติ ตัวเองมาร่วมงาน มาลงทุน มันจะเป้นยังไง

แล้วลองถ้าคุณเป็นคนที่รุ่นพี่ดึงไปทำงานด้วย วันนึงรุ่นพี่คุณหมดอำนาจในที่นั้นๆ แล้วคุณจะอยู่ยังไงครับ

ถ้าสมมติมีคนคิดแบบเดียวกับคุณ คนมาใหม่ หรือขั้วอำนาจใหม่เค้าก็จะเขี่ยคุณออก ความก้าวหน้าของคุณมันจบไปพร้อมกับรุ่นพี่คุณแล้วครับ

คิดเอง ทำเองดีที่สุดครับ

พรรคพวก มีไว้ไม่เสียหาย แต่ทุกคนต้องมีทางของตัวเองครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 10th March 2015 เมื่อ 15:26

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 20 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    เสื้อช็อป ใส่แล้วเรียนเก่งขึ้นก็ว่าไปอย่าง
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    ตอนเรียนอ่ะใช่ครับ แต่เชื่อผมเถอะคุณจบออกมาคุณก็ต้องพึ่งพวกรุ่นพี่ของคุณถ้าอยากได้งานดีๆเงินดีๆ คุณต้องพึ่งตัวคุณในการเรียนและพวกพ้องด้วยนะครับอันนี้สำคัญ

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ถ้ายังไม่ได้จ่ายเงิน ก็ตัดเองก็ได้ครับ เพราะมันต้องใช้เวลาเข้าเรียนบางวิชา

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ก็แล้วแต่ล่ะนะ
    ส่วนตัวผมคิดว่าเอาสังคมไว้บ้างก็ดี ข้างหน้าเราไม่รู้ว่าจะไปเจอสถานการณ์แบบไหนเข้า

แต่ถ้ามันเกินไปก็ช่างมันเหอะ ผมก็คนหนึ่งที่เบื่อคำว่า "จะเอารุ่นไหม" บอกตรงๆ แล้วมันเหนื่อยใจหว่า เสื้อช็อปผมก็ไม่เอาด้วย ไม่สนใจด้วยแหละ สุดท้ายพอมีเรื่องรุ่นพี่ก็ไม่เห็นจะช่วยอะไรได้เลย ตอนทำงานก็พึ่งแต่ตัวเองกับเจ้านาย สุดท้ายหารุ่นพี่ไม่เจอซักคนแถมทำงานไม่ตรงสายอีก

จากคำพูดของอาจารย์ แกก็บอก รุ่นพี่คุณถ้ามันไม่ใหญ่พอ มันก็ช่วยอะไรคุณไม่ได้มากหรอก ถ้ามันเป็น CEO อันนั้นก็อีกเรื่อง
    แต่คำพูดพ่อผม ถ้าคนมันเป็นใหญ่เป็นโตแล้ว ความเป็นคนมันมักจะน้อยลง แม้แต่พี่น้องแท้ๆ มันก็ไม่มีค่าหรือราคาอะไร . . . . . . . .(ฟังจากประสบการณ์แกก็ไม่แปลกใจเท่าไรที่จะพูดงั้น)

ก็เอาเป็นว่า แล้วแต่พิจารณาละกัน เพราะแต่ละคนก็สถาณการณ์ไม่เหมือนกัน ส่วนตัวผมไม่เคยได้พึ่งเลย รุ่นพี่อะไรเนี้ย แถมบางครั้งยังต้องไปช่วยมันอีกก็มี
    OPPAI~~MISSILE!!!

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ของผม ผมไม่เอารุ่นตั้งแต่แรก เวลาเรียนมีวิชาปฏิบัติต้องใส่ช็อปครับ ตัดใส่เองเพื่อนไม่ต้องไปเกรงใจมันครับเงินพ่อแม่คุณใช่เงินมันที่ใหน
    และที่แตกต่างเอารุ่นไม่เอารุ่นคือผมไม่มีสัญลักษณ์ INE1 ตรงหลังแค่นั้นชื่อด้านหน้าเมือนกันจบนะครับ(ผมเรียนวิดวะเหมือนกัน)

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    พวกโซตัส conservative อยากเหยียบหน้าให้หมด

โคตรเกลียด

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ใส่แล้ว ไม่ทำให้เรียนจบ ไม่ทำให้เก่ง

ไม่ทำให้เรียนเก่ง

แต่ มันเท่แค่นั้นละ

กะทำตามกฏละครับ ถ้าอยากได้กะเข้า ไม่อยากกะไม่เข้า ธรรมดา

เข้าตอนแรก ๆ นิอยากออกนะ พอนานนิ สนุกดี

ทำให้ทนรับแรงกดดันได้ดี

ทำงานนิ โดนกดดันมากกว่านี้เยอะ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมจบวิศวะลาดกระบังครับ ผมก็ไม่เข้าเชียร์เลย โดนยึดเนคไทน์ แต่ก็มีเสื้อช๊อปใส่ตามปกตินะ

ส่วนตัวผมมองว่าเรื่องเข้าเชียร์อะไรนั่นมันไม่จำเป็นเลยนะ ไร้สาระ เหนื่อยเปล่าๆ

เอาเวลาไปศึกษาหาความรู้ที่ห้องสมุดดีกว่า

อีกอย่างเงินเดือนวิศวะมันโคตรกาก ได้เท่อย่างเดียว เด็กจบใหม่สตาร์ทแค่ 2 หมื่นเอง บางที่ให้แค่หมื่นห้าเอง - -'' ในสมัยนี้มันถือว่าน้อยมาก

ยิ่งถ้าเทียบกับหมอแล้วคนละเรื่องเลย

ปล. ผมจบวิศวะแต่ทำงานไม่ใช่สายวิศวะเลย = ='
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 10th March 2015 เมื่อ 19:24
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ไม่ได้เอารุ่นเหมือนกัน พึ่งเรียนจบเนี่ย เสื้อช็อปตัดเอาเองใส่เอง

กล่าวขอบคุณ
    1,362
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    "นกไร้ขนบินได้ก็ไม่ไกล คนไร้เพื่อนเป็นใหญ่ได้ก็ไม่นาน"
    ผมมันก็แค่ คนเล่นเกมส์

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ผมคนนึงครับเรียนไม่ได้เข้ารับน้อง เพราะผมรู้สึกว่าคนจะรักกันหรือช่วยเหลือกันไม่จำเป็นต้องไปอยู่ในสถานการแบบนั้น ก็รักกันได้ครับ ผมจบมามีเพื่อนแค่สามคนครับ คือจับกลุ่มแค่สามคนไม่รับน้องไม่สนใจกิจกรรมครับ ติดเกมส์ด้วยเรื่องของเรื่อง ก็มีการขู่ว่าไม่ผ่านกิจกรรมไม่จบ สุดท้ายก็จบอยู่ดี แถมตอนนี้จบมาได้สามปีแล้ว ยอมรับว่าตอนแรกเงินเดือนไม่สูงครับเริ่มที่ 12500 เองครับ แต่ผมทำมาได้สามปีตอนนี้เฉียด 60000 บางคนอาจได้มากกว่านี้นะครับอยู่ที่คนครับ ถ้าใช้ระบบรุ่นพี่รุ่นน้องเข้างานได้ง่ายก็จริงแต่คุณกล้าที่จะข้ามหัวรุ่มพี่คุณขึ้นไปในตำแหน่งที่สุงขึ้นรึเปล่าครับถ้าคุณมีความสามารถ แล้วถ้ารุ่นพี่คุณรักสบายจะใช้อะไรคุณก็ต้องทำเพราะเขาฝากงานให้คุณถูกไหมครับ ดังนั้นพึ่งตัวเองเถอะครับเรียนวิศวะทั้งทีต้องมีความเป็นผู้นำครับ เราสามารถไปมีพี่น้องในการทำงานได้อีกเยอะครับคนที่มีอีโก้สูงๆก็ปล่อยไปไม่ต้องสนใจทำงานเอาประสบการณ์มีโปรไฟล์ดีใครๆก็อยากได้ไปร่วมงานครับ ปรึกษาได้นะครับเจ็บมาเยอะ 5555

กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 384
    บางทีก้คิดเยอะเกินไปเรื่องบางเรื่องไม่ต้องเทียบกันขนาดนั้นก้ได้ ก้แค่กิจกรรม เพื่อนฝูง เอาไว้ก้มีแต่ดีไม่มีเสีย อยู่คนเดียวจะไปสนุกอะไร ส่วนจะเจริญก้าวหน้าแค่ใหนก้อยู่ที่ทำตัว ก้แค่นั้น

Thank
    เรื่องเล็ก เม้นสิเรื่องใหญ่จะได้ครึกครื้นขอแค่สักเม้นเดียว ก็ชื่นใจและ

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ไม่ได้เอารุ่นเหมือนกัน งับ ตัดเองเลยเงินก็เงินกู

กล่าวขอบคุณ
    804
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ผมไม่เคยเข้ากิจกรรมสาขาผมเลย 555555 ผมมองว่า****ไร้สาระกับการต้องมาทนนั่งฟังพวกรุ่นพี่ตะโกนแหกปาก การบ้าน งานการ ผมมีตั้งเยอะ ถ้าผมทำไม่เสร็จทันส่งใครจะรับผิดชอบ พวกรุ่นพี่มันมาช่วยผมทำด้วยไหม รุ่นพี่ไหนน่าเคารพผมก็ไหว้อะ พวกไหน****ทำตัวถ่อยๆผมนี่เดินหนีเลย

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 731
    เรียนมอปลาย แล้วอาจราย์ที่ทำระบบ ไม่เอารุ่นน้อง เนื่องจาก ไม่มีเวลาให้กับ ระบบ "โซตัส" แต่ผมไม่เข้าใจ ทำไม เพื่อน ๆ ต้องรักนักรักหนา กับ อาจราย์โซตัส ท่านนี้
    ปล.อยากระบายย เหลือเกิน จากรุ่นพี่
    FC'โหดสสัด V2

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมจบวิศวะลาดกระบังครับ ผมก็ไม่เข้าเชียร์เลย โดนยึดเนคไทน์ แต่ก็มีเสื้อช๊อปใส่ตามปกตินะ

ส่วนตัวผมมองว่าเรื่องเข้าเชียร์อะไรนั่นมันไม่จำเป็นเลยนะ ไร้สาระ เหนื่อยเปล่าๆ

เอาเวลาไปศึกษาหาความรู้ที่ห้องสมุดดีกว่า

อีกอย่างเงินเดือนวิศวะมันโคตรกาก ได้เท่อย่างเดียว เด็กจบใหม่สตาร์ทแค่ 2 หมื่นเอง บางที่ให้แค่หมื่นห้าเอง - -'' ในสมัยนี้มันถือว่าน้อยมาก

ยิ่งถ้าเทียบกับหมอแล้วคนละเรื่องเลย

ปล. ผมจบวิศวะแต่ทำงานไม่ใช่สายวิศวะเลย = ='
    ผมนึกถึงพี่เล่าเรื่องเปรตที่ลาดหลุมแก้ว ขนลุกทุกที

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    นอกเรื่องนะครับทำงานไรครับได้เงินเดือนตั้ง 60,000บาท ผมทำงานมาสามปีเงินเดือนพึ่งได้30,000 เอง เป็นวิศวกร เงินเดือนพอยาใส้ หักค่าบ้านค่ากินค่าเดือนทางแทบไม่เหลือ =_=
    Creation with Imagination make the human like god

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ไม่เอารุ่นไม่ได้หมายถึงไม่เอาเพื่อน แค่เพื่อนบางคนที่เอารุ่น มันไม่เอาเรา แต่อย่าคิดว่ามีเราคนเดียวที่ไม่เอา เพราะยังมีหลายคนที่พร้อมที่จะไม่เอาเหมือนกัน ทุกคนต่างมีภาระหน้าที่หลังจากเลิกเรียน เช่นดูแลแม่ที่ป่วย และตอนนี้เขาได้เสียไปแล้ว แล้วปัจจุบัน มีเพื่อนที่ไม่เอารุ่น จบมาพร้อนกัน ครบทุกคน ไม่ได้ว่าไรคุณน่ะ แค่สงสัยกับคำพูดน่ะ

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ถ้าไม่ได้อะไรยังไง

ลองไปคุยกับ อาจารย์ที่ปรึกษาดูครับ : )

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    สังคมไม่ได้อยู่ที่การบังคับเข้าร่วมครับ

คอนเนคชั่นใช่ว่าจะมาเพราะระบบแย่ๆแบบนี้แล้วจะออกมาดี

คนประสบความสำเร็จเค้าคุยกันด้วยความสามารถและแนวคิดครับ ไม่ใช่อายุ หรือ อาวุโส ระบบกๅกๆนี่ก็มีเพื่อให้พวกกๅกๆ อยู่บนๆได้โดยไม่มีปัญหา

รกที่คนรุ่นใหม่มีความสามารถ

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 129
    ตอนนี้โซตัส คงเหลือแต่ใน รร ทหารแล้วแหละครับ แฮะๆ