ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

INSIDE WINDOWS 10 “นิยามใหม่ของ Windows”

INSIDE WINDOWS 10 “นิยามใหม่ของ Windows”

เป็นที่ยอมรับกันว่านิยามของ “คอมพิวเตอร์” ได้ขยายอาณาเขตจากเครื่องเหลี่ยมๆ บนโต๊ะหรือบนตักไปอยู่บนฝ่ามือในรูปแบบของสมาร์ทโฟน แท็บเล็ต และอุปกรณ์อัจฉริยะอื่นที่เรียงแถวรอเปิดตัว ระบบปฏิบัติการที่อยู่ยงคงกระพันมานานอย่าง Windows จึงต้องถึงเวลาปรับเปลี่ยน การเพิ่มหน้าจอเริ่มต้นใหม่เข้าไปใน Windows 8 ได้สร้างเสียงตอบรับอันหลากหลาย บ้างก็ว่ามันดีแล้วเพราะจะได้ใช้งานร่วมกับจอสัมผัสได้โดยสะดวก แต่อีกฝั่งหนึ่งก็ว่าเป็นการละทิ้งยูสเซอร์กลุ่มที่ยังพอใจกับเมาส์และคีย์บอร์ด ยากต่อการเรียนรู้ และสร้างความสับสน แต่จะถึงอย่างไร Windows 8 ก็นับเป็นเวอร์ชั่นของระบบปฏิบัติการอันเก่าแก่ที่ถูกศัลยกรรมเปลี่ยนโฉมไปมากที่สุด

และในปีนี้เราก็ได้รับการยืนยันจาก Microsoft แล้วว่าจะได้เห็น Windows เวอร์ชั่นใหม่วางตลาดแน่นอน โดยมันไม่เพียงแต่จะเป็นการยูเทิร์นกลับไปสู่สิ่งที่ Windows สามารถทำได้ดีที่สุด นั่นคือการเพิ่ม “ผลิตภาพ” (Productivity) ในการทำงานให้กับผู้ใช้มืออาชีพเท่านั้น แต่ไม่แน่ว่าเราอาจได้เห็นคุณลักษะใหม่ๆ ที่อาจจะช่วยลบข้อครหาที่เคยเกิดขึ้นกับ Windows 8 อีกด้วย

ทำไมต้อง Windows 10

Microsoft ได้ออกมาประกาศอย่างเป็นทางการแล้วว่า Windows เวอร์ชั่นใหม่จะใช้ชื่อ Windows 10 คำถามคือแล้ว Windows 9 หายไปไหน? สื่อเมืองนอกบางสำนักรายงานอย่างติดตลก (ร้าย) ว่า Microsoft ไม่ต้องการให้ระบบปฏิบัติการของตัวเองฟังดู “ด้อยกว่า” OS X ของคู่แข่ง แต่ในงานเปิดตัวที่ผ่านมาทางบริษัทได้ให้เหตุผลกลางๆ ว่า Windows 10 จะไม่เป็นเพียงการอัพเกรดของเก่าให้ดีขึ้นกว่าเดิม แต่จะเป็นการมอบประสบการณ์ใหม่ให้กับผู้ใช้ ไม่ว่าจะเป็นในด้านของการเสพความบันเทิงในบ้าน หรือการทำงานอย่างจริงจังในออฟฟิศ โดยไม่มีข้อจำกัดด้านอุปกรณ์ที่ใช้ การก้าวข้ามไปหนึ่งหมายเลขจึงเป็นเหมือนกับสัญลักษณ์ของการก้าวกระโดดและฉีกออกจากแนวปฏิบัติเดิมๆ นั่นเอง

Windows 10 ได้รับการออกแบบให้ใช้งานร่วมกับอุปกรณ์ที่หลากหลาย

Windows 10 ได้รับการออกแบบให้ตอบโจทย์การใช้งานกับอุปกรณ์ที่หลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นเดสก์ท็อป โน้ตบุ๊ก สมาร์ทโฟน แท็บเล็ต ไล่ไปจนถึงคอมพิวเตอร์ขนาดใหญ่ในสำนักงาน หรือกระทั่งอุปกรณ์อัจฉริยะในบ้านที่เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตได้ แต่ทั้งนี้ก็ไม่ได้หมายความว่า Microsoft จะออกแบบอินเตอร์เฟซเดียวแล้วนำไปใช้กับทุกอุปกรณ์ แต่มันหมายถึงการออกแบบประสบการณ์ใช้งานให้เหมาะสมกับอุปกรณ์เหล่านั้น โดยมี Windows 10 เป็นพื้นฐาน
    สำหรับนักพัฒนาแล้วนี่คือสัญญาณที่ดี เพราะมันหมายความว่าพวกเขาจะสามารถออกแบบซอฟต์แวร์เพียงแค่ครั้งเดียวแล้วนำไปใช้กับอุปกรณ์ไฮเทคอันหลากหลายได้ เพราะภายใต้ความหลากหลายนั้นจะมีร้านค้าออนไลน์เพียงร้านเดียว ไม่ว่าผู้ใช้จะเป็นเจ้าของสมาร์ทโฟนขนาดเท่าฝ่ามือ หรือเดสก์ท็อปจอใหญ่เท่าโต๊ะ ก็จะสามารถค้นพบแอพพลิเคชั่นที่ต้องการและดาวน์โหลดหรืออัพเดตลงบนอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่มีอยู่ได้ทันที
    และสำหรับผู้บริโภคนั้นก็หมายความว่า ไม่ว่าพวกเขาจะใช้อุปกรณ์ใด Windows 10 ก็พร้อมที่จะตอบโจทย์การใช้งานได้อย่างเหมาะสมทุกเมื่อ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่พวกเขาเป็นเจ้าของจะสามารถคุยกันรู้เรื่อง และถ่ายโอนข้อมูลระหว่างกันได้โดยง่าย ไม่ว่าอุปกรณ์นั้นจะถูกควบคุมด้วยเมาส์ คีย์บอร์ด ปากกา หน้าจอสัมผัส ท่าทาง หรือสลับไปมาได้หลายโหมด

คุณสมบัติใหม่

แม้ว่า Windows 8 จะหาญกล้านำเสนอหน้าจอเริ่มต้นใหม่ที่ (ดูเหมือน) จะใช้งานได้ง่าย แต่นี่คือคุณสมบัติที่ได้รับการประณามมากที่สุด เพราะมันตรงข้ามกับการรับรู้และความคุ้นชินของผู้ใช้งาน Windows ส่วนใหญ่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการหายไปของปุ่ม Start ที่ได้สร้างความไม่พึงพอใจให้กับผู้ใช้หลายกลุ่มจนถึงขั้นมีการออกแบบยูทิลิตี้เฉพาะเพื่อนำปุ่มที่ว่ากลับคืนมา
    Microsoft ได้น้อมรับความผิดพลาดดังกล่าวพร้อมกับยืนยันว่าปุ่ม Start จะกลับมาอีกครั้งใน Windows 10 ซึ่งแน่นอนว่าคราวนี้มันได้รับการเปลี่ยนโฉมใหม่ แต่ยังคงความดั้งเดิมของมันไว้ เมื่อคลิกไปก็จะพบว่าเมนูได้ถูกแบ่งออกเป็น 2 ส่วน ส่วนซ้ายจะแสดงรายการแอพพลิเคชั่นเป็นแถวๆ เรียงลงมาเหมือนกับที่เห็นใน Windows 7 แต่ทางขวานั้นจะเป็นพื้นที่แสดงไลฟ์ไทล์ที่ได้รับการอัปเดตตลอดเวลาของแอพพลิเคชั่นซึ่งเราปักหมุดเอาไว้ ในส่วนนี้ผู้ใช้สามารถยืดหดไทล์ดังกล่าวหรือปรับแต่งอื่นๆ ได้ตามใจชอบ รวมทั้งขยายหรือย่อพื้นที่ดังกล่าวด้วย พูดง่ายๆ ก็คือเมนู Start ใหม่นี้เป็นการรวมคุณสมบัติที่ผู้ใช้คุ้นเคยใน Windows 7 เข้ากันกับส่วนหน้าจอเริ่มต้นใหม่ใน Windows 8 นั่นเอง

เมนู Start ใหม่ จะเห็นว่ามีการรวมคุณสมบัติเดิมเข้ากับลูกเล่นไลฟ์ไทล์ของ Windows 8

นอกจากนี้ Microsoft ยังกำหนดให้แอพพลิเคชั่นที่ดาวน์โหลดจาก Windows Store ทำงานในเดสก์ท็อปได้ด้วย โดยแต่เดิมนั้นหากเรารันแอพประเภทดังกล่าวระบบจะเข้าสู่อินเตอร์เฟซโมเดิร์นแบบเต็มจอโดยอัตโนมัติ แต่ตอนนี้แอพทั้งหมด ไม่ว่าจะมาจาก Windows Store หรือโปรแกรมดั้งเดิมที่พวกเราคุ้นเคยนั้นจะถูกรันภายใต้รูปแบบเดิมบนเดสก์ท็อปทั้งหมด นั่นหมายความว่าผู้ใช้สามารถย่อขนาดหรือใช้เมาส์ลากไปรอบๆ ได้เหมือนที่เคยทำมา แล้วยังมีทาสก์บาร์ด้านบนที่ประกอบไปด้วยปุ่มย่อ ขยาย และปิดแบบเดียวกับที่เคยเป็นมานั่นเอง

ต่อจากนี้ไม่ว่าแอพจะมาจากไหนก็จะรันที่หน้าตาแบบนี้ทั้งหมด

หนึ่งในคุณสมบัติของ Windows ที่ผมชอบมากที่สุดนั่นก็คือ Snap ที่จะแบ่งพื้นที่การแสดงผลของจอให้กับแอพที่เปิดทั้งเอาไว้ ทำให้สามารถทำงานจากหลายหน้าต่างไปพร้อมกันได้ Microsoft ได้เพิ่มเติมคุณสมบัติดังกล่าวให้กับ Windows 10 ด้วยการอนุญาตให้รันแอพในรูปแบบ Snap พร้อมกันถึง 4 ตัว โดยจะแบ่งหน้าจอเป็น 4 ส่วน นอกจากนี้ยังฉลาดถึงกับแนะนำแอพเพิ่มเติมเต็มพื้นที่ว่างให้กับผู้ใช้ได้อีกด้วย

Snap ที่รองรับได้ถึง 4 แอพในหน้าจอเดียว

คุณสมบัติเพิ่มเติมที่น่าสนใจอีกอย่างก็คือ Multiple Desktops ซึ่งจะเป็นการสร้างพื้นที่การทำงานเฉพาะอย่าง ซึ่งจะมีประโยชน์มากสำหรับผู้ใช้งานที่ชอบจับปลาหลายมือ เอ๊ย… ทำงานหลายอย่างไปพร้อมกัน โดยอาจกำหนดให้เดสก์ท็อปแรกเป็นพื้นที่สำหรับทำงานเอกสาร อันที่สองเป็นการตัดต่อภาพถ่าย อันที่สามเป็นการเล่นเกม เป็นต้น และเพื่อให้การสลับไปมาระหว่างเดสก์ท็อปทำได้โดยง่าย ก็ได้มีการเพิ่มปุ่ม Task View บนทาสก์บาร์ด้านล่างเพื่อให้เปลี่ยนไปใช้งานได้โดยสะดวก

Multiple Desktops สำหรับมืออาชีพที่ชอบทำงานหลายอย่างไปพร้อมกัน

สุดท้าย File Explorer ยังได้รับการอัพเกรดให้แสดงรายชื่อไฟล์ที่ผู้ใช้เข้าถึงเมื่อเร็วๆ นี้และโฟลเดอร์ที่ถูกเข้าถึงบ่อยๆ ทำให้ผู้ใช้ค้นหาไฟล์ที่ต้องการได้ง่ายและรวดเร็วขึ้น

สรุป

ปัจจุบันนิยามของคอมพิวเตอร์ไม่ได้จำกัดอยู่ที่อุปกรณ์ซึ่งควบคุมด้วยเมาส์และคีย์บอร์ดอีกต่อไป แต่มันครอบคลุมถึงอุปกรณ์อัจฉริยะทุกตัวที่สามารถเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตหรือส่งข้อมูลไปมาระหว่างกันได้ หัวใจหลักของการออกแบบระบบปฏิบัติการใหม่จึงควรให้ความสำคัญต่อการมาถึงของอุปกรณ์ลูกเล่นใหม่ๆ นี้ ไม่ว่าจะเป็นประสบการณ์ใช้งานที่ไหลลื่น ไม่ฝืนความรู้สึก และต้องให้แน่ใจว่ามีนักพัฒนาพร้อมผลิตแอพป้อนให้กับผู้บริโภค

Windows 10 คือก้าวกระโดดที่สำคัญ เพราะมันไม่เพียงแต่จะเป็นการหันไปพิจารณาจุดเด่นที่แท้จริงของ Windows และพัฒนามันให้ดีขึ้นกว่าเก่าเท่านั้น แต่มันยังหมายถึงการแตกหักจากความเข้าใจเดิมๆ และเปลี่ยนตัวเองให้พร้อมรองรับกับการมาถึงของโลกเทคโนโลยีใหม่ แน่นอนว่าเรายังอาจต้องรอถึงครึ่งปีกว่า Windows 10 จะวางตลาด และคิดว่าคุณสมบัติใหม่ที่กล่าวไปคงเป็นเพียงของเรียกน้ำย่อย แต่จากแนวคิดและวิสัยทัศน์ที่กล่าวไปผมว่ามันก็คุ้มค่ากับการรอคอยครับ

ที่มา: http://tech.online-station.net/view/inside-windows-10-%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87-windows/

~.This is my world.~
    ละอ่อนเจียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1,916
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    รอครับ อยากลองของใหม่ๆ ><
    " I play it because I love it. "

นานๆเข้าที
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,121
    ผู้ใช้ win8 อย่างผม บอกเลย ผมไม่ต้องการปุ่ม start เอามาทำ หอ..

กด window + x ใช้งานได้หลากหลายกว่าเยอะ

สำหรับใครไม่พอใจคอมเม้นนี่ โพสดราม่าได้เลยครับ

แล้วถ้าจะชวนทะเลาะเรื่องแท้เถื่อนไม่ต้องถามครับ ของผมแท้แน่นอน เบื่อพวกดราม่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย artzaok : 11th March 2015 เมื่อ 14:15

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    windows 8.1 ผมชอบกด window แล้วสลับไปหน้า เมโทร ผมว่ามันทำให้หน้าจอหลักไม่รกดี เวลาลงโปรแกรมแกรมผม pin to star หมดอะ หน้าจอโล่งเชียว แต่ windows 10 ผมชอบ ขอบบางดี

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    ไม่ต้องการก็ไม่ต้องใช้สิครับเรื่องของคุณ แค่เค้าเอากลับมาก็น่าจะรู้แล้วนะว่าคนส่วนใหญ่ในโลกเค้าต้องการ

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ artzaok อ่านกระทู้
    ผู้ใช้ win8 อย่างผม บอกเลย ผมไม่ต้องการปุ่ม start เอามาทำ หอ..

กด window + x ใช้งานได้หลากหลายกว่าเยอะ

สำหรับใครไม่พอใจคอมเม้นนี่ โพสดราม่าได้เลยครับ

แล้วถ้าจะชวนทะเลาะเรื่องแท้เถื่อนไม่ต้องถามครับ ของผมแท้แน่นอน เบื่อพวกดราม่าครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    299
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ artzaok อ่านกระทู้

เค้าโกรธใครมารึปล่าวคับ

แล้วเราจะทำอะไรให้เค้าได้บ้าง

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 17

ยังไม่มีใครคิดจะว่าอะไรเลย 5555
    นับถือพุทธ แต่มีศาสดาเป็นสตีฟจ็อปส์
    มีปัญหาเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ Apple ถามได้ ถ้าตอบได้ด้วยนะเอ่อ......

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    Blog Entries
    1

สำหรับเราก็มี ตรงนี้ แหละที่ไม่ชอบ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ถ้าไม่ชอบวิน 10 ก็รอ วิน 11 สิ..ต่อไปคงออกวินโดว์ทุกๆปี

!! Monkey Man !!
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,328
    วินโดวสง วินโดวสิบอะไรจะมาผมไม่สน แต่ตอนนี้วินปากซอยแถวบ้านผมไม่มีสักคัน
    #นอกเรื่อง //เผ่นนนนน
    i7 5930k - Asuse Rampage V - RAM 32 GB - GTX 980 2way SLi - Corsair SSD 256 GB - WD Black 4 TB - Corsair AX860i - Corsair Air 540 Silver

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

{ THE HELL}{IS GOING}{ON}
    กล่าวขอบคุณ
    2,204
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,095
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wataruzz อ่านกระทู้
    วินโดวสง วินโดวสิบอะไรจะมาผมไม่สน แต่ตอนนี้วินปากซอยแถวบ้านผมไม่มีสักคัน
    #นอกเรื่อง //เผ่นนนนน
    วันหลังเอาเบอร์ ผมไป ผมวิ่งอยู่ วิน 8.1 นี่เอง ห่างกันไม่เท่าไหร่ #นอกเรื่อง //เผ่นนนนน
    MSI GT60 NVIDIA GTX870M INTEL CORE I7-4810MQ CPU 2.8 GHz RAM 12 GB