ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

愛してるよ.
    <:::::::::: Bangkok,Thailand ::::::::::>
    กล่าวขอบคุณ
    493
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,392

Exclamation ใครว่างช่วยผมหาคำตอบหน่อยครับ (วิชาเศรษฐศาสตร์)

เริ่มเลยนะครับ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

1.มีผู้กล่าวว่าระบบเศรษฐกิจแบบทุนนิยมทำให้เศรษฐกิจของประเทศขยายตัวอย่างรวดเร็ว นักเรียนเห็นด้วยหรือไม่ จงให้เหตุผลประกอบ
    2.ในปัจจุบันรัฐมีการแทรกแซงราคาและการควบเพื่อการแจกจ่ายและจัดสรรในทางเศรษฐกิจอย่างไรบ้าง
    3.รัฐบาลใช้นโยบายการเงินและนโยบายการคลังในการพัฒนาและแก้ไขปัญหาทางเศรษฐกิจของประเทศอย่างไร
    4.รายรับ-รายจ่ายของรัฐมีผลต่องบประมาณ หนี้สาธารณะ การพัฒนาเศรษฐกิจและคุณภาพชีวิตของประชากรอย่างไร

แค่นี้แหละครับ คำตอบก็พอประมาณครับเอาที่เข้าใจผมหาไม่ได้ทั้งในเน็ตและในหนังสือเลย หรือหาไม่เจอ -0-

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    1)เห็นด้วย เนื่องจากระบบทุนนิยมทำให้เกิดการแข่งขันทางเศรษฐกิจ ซึ่งทำให้เกิดการพัฒนาแบบก้าวกระโดด
    2)กำหนดราคาสูงสุด-ต่ำสุด และกำหนดการเก็บภาษี
    3)กำหนดอัตราภาษีและกำหนดการใช้จ่ายภาครัฐเพื่อจัดการเม็ดเงินที่หมุนเวียนในประเทศ
    4)ขึ้นอยู่กับนโยบายการใช้งบประมาณเพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตของคนในประเทศ
    Smart people always do something smart. Stupid people always do something stupid.
    The only way to do some thing smart is don't do anything stupid.

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

愛してるよ.
    <:::::::::: Bangkok,Thailand ::::::::::>
    กล่าวขอบคุณ
    493
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,392
    ขอบคุณมากครับ แต่ข้อ 4 ผมขอคำตอบแบบเยอะๆหน่อยได้มั้ยครับ มันสั้นกระทัดรัดไป

My heart
    กล่าวขอบคุณ
    490
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,198
    ข้อ 4

รายรับ-รายจ่ายของรัฐ มีผลกับ งบประมาณสมดุล
    ซึ่งถ้าเกิดงบประมาณเกินดุล หมายถึง รายได้ของรัฐบาลมากกว่ารายจ่าย ก็จะไม่เกิดหนี้สาธารณะมาก
    ทำให้ประชาชนไม่จำเป็นต้องเสียเงินจำนวนมากไปกับภาษีเพื่อจ่ายหนี้สาธารณะ ดังนั้นเงินจะมีหมุนวนในระบบเศรษฐกิจมาก
    ทำให้กลไกราคาทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ ประชากรมีเงินใช้ ประเทศไม่เป็นหนี้ ชีวิตมีความสุข

แต่ถ้าเกิดงบประมาณขาดดุล ก็ตรงข้ามกับข้างบนทั้งหมด รัฐบาลก็จะต้องกู้ยืมเงินจากองค์กรโลก(หรือธนาคารโลก?)
    ทำให้เกิดสาธารณะ และประชาชนก็จำเป็นจะต้องจ่ายภาษีมากขึ้นจากหนี้สาธารณะที่รัฐบาลได้ก่อไว้

ถ้าผิดขออภัยครับ ผมตอบตามความรู้เท่าที่มีตอนนี้ ไม่ได้หาข้อมูลเพิ่มเติม - -
    ที่เรียนมาก็ลืมไปหมดแล้ว ผมสมมุตว่าผมเป็นคนได้การบ้านนี้มาจะตอบแบบนี้55555+
    ถ้าข้อมูลผิด ก็มองข้ามโพสนี้ไปนะครับ

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    เมื่อรัฐบาลมีดุลงบประมาณขาดดุล ก็คือรายรับไม่พอกับรายจ่ายรัฐบาลจึงต้องกู้ยืมเงินจากสถาบันทางการเงินมาเสริมสภาพคล่องครับ
    เช่นรัฐบาลมีนโยบายบริหารประเทศ แต่งบประมาณไม่เพียงพอ จึงต้องกู้ยืมเงินมาใช้แบบนี้ครับ ซึ่งหนี้ที่เกิดจากรัฐบาลรัฐบาลกู้มาเขาเรียกว่าหนี้สาธารณะ
    ส่วนรายได้ของรัฐบาลมาจาก 1. ภาษี 2. การขายทรัพย์สิน 3. ค่าปรับ 4. รัฐพาณิชย์หรือกิจการของรัฐและรัฐวิสาหกิจ เช่น ไฟฟ้า ประปา
    5. เงินกู้
    [IMG][/IMG]