ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736

[กำลังสับสน]เรื่องของ "ผีเป้า"

ประมาณ 4-5 ปีที่แล้วผมได้มีโอกาสไปหาเพื่อนที่นครสวรรค์ครับ พักอยู่ที่นั่นสัปดาห์นึงแล้วก็ว่าจะนั่งรถไฟไปหาเพื่อนที่จังหวัดแพร่ต่อ(จะไปลงสถานีเด่นชัย) ซึ่งรถไฟก็เป็นรอบกลางคืนนั่นแหละครับ ประมาณ 4 ทุ่ม หลังจากขึ้นรถไฟแล้วก็นั่งไปเรื่อยๆครับน่าจะถึงช่วง จ.พิจิตร หรือไงนี่แหละ มันก็มีช่วงที่ผ่านทุ่งนาอยู่ครับ ผมเห็นอากาศดีก็เลยถือโอกาสไปนั่งสูบบุหรี่อยู่บริเวณที่พักเท้า ซักพักผมก็เห็นแสงไฟกลางทุ่งนา เป็นประกายสะเก็ดไฟคล้ายๆพวกดอกไม้ไฟสีพวกนี้แหละ เห็นเป็นสีเขียวอ่อนสลับกับสีส้มแดง ผมก็เพ่งมองดูด้วยความสงสัย ดูไปดูมาผมก็ว่าเห็นเป็นเงาคนนี่แหละ คือคนจริงๆ ก็ว่าอ้าว ใครมาจุดดอกไม้ไฟในทุ่งนาตอนดึกดื่นเที่ยงคืน แต่ที่แปลกคือดอกไม้ไฟที่ว่าแทนที่มันจะอยู่บริเวณระดับมือ ไฟมันดันพุ่งลงในระดับบริเวณใบหน้าส่วนล่าง ก็เลยงงๆว่ามันคืออะไร แล้วเจ้าตัวที่เป็นเงาคนตะคุ่มๆ ก็ผุดลุกผุดนั่งอยู่บริเวณกลางนา ก็ไม่รู้ว่าเขาทำอะไร แต่ประกายไฟที่ว่าก็สีสวยดีนะครับ ผมชอบสีสวยดี

จนเมื่อวาน ผมได้มีโอกาสไปก๊งเบียร์กับพวกคนงานร้านทำกระจก เขาก็คุยกันเรื่องสมัยที่เขาทำนา หรือใช้ชีวิตต่างจังหวัดกลางคืนออกมาวางลอบวางเบ็ด หาปลา หาแมงดานา กัน ผมก็เลยได้มีโอกาสถามข้อข้องใจ

"เออ คนต่างจังหวัดนี่ เค้าจุดดอกไม้ไฟกลางทุ่งนาตอนกลางคืนทำไมเหรอ?" ผมถามด้วยความสงสัย

"ใครมันจะไปจุดกันล่ะพี่ ไม่มีหรอก มีแต่เอาไฟฉายไปส่องกบส่องเขียดกันนั่นแหละ เขาไม่เอาดอกไม้ไฟไปจุดกันหรอก"

"อ้าว ก็ผมเคยเห็นคนเอาไปจุดกลางนาอยู่สีเขียวๆแดงๆมีไฟพุ่งๆออกมา"

ตอนนั้นวงสนทนาก็เงียบลง บังเอิญว่ามีพี่คนนึง แกโพล่งถามผมออกมาทันที "ไฟออกมาจากแถวๆจมูกคนนั้นใช่ไหม?"

"ไม่รู้เหมือนกัน แต่ผมว่าก็น่าจะคล้ายๆ มันออกมาจากแถวๆบริเวณหน้านั่นแหละครับ"

"โอ๊ยยยยยยย!! ถ้าอย่างนั้นมันเป็นผีเป้าแล้วล่ะคุณ! มันออกมาหากบหาเขียดกินตามทุ่งนาแล้วล่ะ"

"ผีอะไรกันพี่ ก็ผมเห็นอยู่ว่าเป็นคนนะ"

"เอออ! นั่นแหละ แถวบ้านผมเขาเรียกผีเป้า กลางวันมันก็เป็นคนนั่นแหละ แต่กลางคืนมันเป็นผี มันออกมาหายางกบยางเขียดดูดกิน เช้าๆออกไปนา กบเขียดนี่ตายเกลื่อนเลย เขาก็ว่าผีเป้ามากินนั่นแหละ"

สรุปว่าที่ผมเห็นคืออะไร คือผีเป้าจริงเหรอ? ส่วนหนึ่งในใจผมมันค้านว่านั่นมันคนนะ อยากถามชาว joker ว่าใครพอทราบว่าตามต่างจังหวัดเนี่ย มีใครออกไปจุดดอกไม้ไฟตอนกลางคืนกลางทุ่งนาบ้างไหม หรือจุดเพื่ออะไร เพราะผมไม่อยากคิดว่ามันเป็นเรื่องของผี

ขอบคุณครับ
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    เป็นชาวนาน่ะแหละ แต่พอดีเป็นชาวนาที่ชอบไปบาร์ไง แล้วทีนี้ติดใจแสงไฟตื้ดๆในบาร์ เลยเอามาห้อยคอตอนไปหากบ เขียด แค่นั้นเอง

///อยากได้สาระ? เลื่อนดูความเห็นถัดไปเหอะ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 101
    ผมคนอีสานลูกชาวนาครับ เคยเจอกับตัว ปู่ย่าตาตายคนแก่ๆ เขาบอกว่าผีพวกนี้มาหากินพวกกบพวกเขียดครับ

แถวบ้านผมเขาเรียกผีโพรง ส่วนผีเป้าตามที่ผมเข้าใจคือผีที่สิงอยู่ในแมว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย นาคินทร์ : 18th March 2015 เมื่อ 01:41
    จะบอกว่าเหงาก็ไม่เนียน จะบอกมาเงี่ยนก็ตรงไป บอกว่ามาเล่นโจ๊กเกอร์ละกัน

ยิ้มเข้่าไว้โลกสดใส
    กล่าวขอบคุณ
    1,094
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,362
    เเม่ผมเคยบอกนะว่า ผีเป้า คือ ผีกระสือ

เเต่ความคิดนะผมถ้าไม่เอาตามหลักความเชื่อ ผมว่าจะเป็นคนใช้ไฟฉายส่อง หาเขียด หากบ กลางนาเเบบไฟฉายคาดหัวเเล้วเป็นช่วงที่อยู่บนรถไฟพอดีอาจจะเกิดเเสงสะท้อนทำให้มองเห็นเป็นสีอื่นๆ ตามความคิดผมนะ

ไฟฉายเเบบเนี้ย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    อ่านเสร็จหมาหอน ผมนี่ขนลุกเลย
    ₍₍ (ง ˘ω˘ )ว ⁾⁾

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    เคยเห็นเหมือนกันตอนเล็กๆเลย ประมาณ 6-7 ขวบ พ่อแม่พาไปเที่ยวเชียงใหม่หรือยังไงนี่แหละครับ ไม่แน่ใจ แต่แสงที่ผมเห็นจำได้แม่นว่าเป็นสี ส้มๆเหลืองๆ

มาจนถึงเดี๋ยวนี้ผมก็ไม่ได้คิดเอะใจอะไรเลยนะ คิดว่าเป็นคนเล่นพลุจริงๆ จนมาอ่านกระทู้นี้เข้าเนี่ยครับ นึกตามแล้วขนลุกเลย

edit - http://pantip.com/topic/30119297

ผมสงสัยเหมือนกันเลยไปหามา กระทู้นี้น่าจะเป็นสาระสุดแล้วที่ผมเจอ จขกท. ลองอ่านๆดูนะครับ
    มีการพูดถึงปรากฏการณ์ ball lightning อยู่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DeadCarnival : 18th March 2015 เมื่อ 02:22
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 224
    ผมเป็นคนนครสวรรค์ครับ แถวไหนหรอครับ อยากรู้ๆ

ช่วงนี้มีแต่ข่าวจังหวัดผม

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ตอนดีกๆ คนเขาชอบออกไปหากบหาเขียดครับ อุปกรณ์ไฟฉายติดหัว+ฆ่อง+เสียม เป็นอันใช้ได้

ผมว่าผีเป้าไม่มีจริงหรอก ผมเป็นคนบ้านนอก เกิดที่บ้านนอกโดยแท้ บ้านอยู่ติดทุ่งนา กลางคืนก็เคยออกไปหาเขียด ยังไม่เคยเจอผีเลย เจอแต่คนไปส่องกบด้วยกัน

กล่าวขอบคุณ
    282
    ืยืนยันว่าไม่ใช่ lightning ball แน่นอนครับ เพราะมันอยู่กับเงา "คน" แบบเป็นกิจลักษณะซะด้วยไม่ได้ออกมาโดดๆรวมถึงการเคลื่อนไหวก็สอดคล้องกันกับกิริยาของเงาคนแสดงว่ามันไม่ได้อยู่ด้วยตัวเองโดดๆครับ และไฟที่ว่าไม่ใช่ไฟสะท้อนจากไฟฉายแน่นอน เพราะลักษณะของมันเป็น สะเก็ดไฟ แบบเดียวกันกับพวกดอกไม้ไฟจำพวก โอ่ง ซึ่งมันมีการกระเด็นกระดอนของสะเก็ดด้วย มันจะไม่ใช่ลำแสงแบบไฟฉายแน่นอนครับ

แล้วยิ่งไม่มีใครตอบว่าชาวนาจุดดอกไม้ไฟกลางนาตอนกลางคืนเพื่ออะไรนี่ผมยิ่งหลอนจริงๆนะคุณ...

ผมเป็นคนนครสวรรค์ครับ แถวไหนหรอครับ อยากรู้ๆ

ช่วงนี้มีแต่ข่าวจังหวัดผม
    ไม่ใช่โซนของนครสวรรค์หรอกครับ ผมแค่ขึ้นจากสถานีชุมแสง ต่อไปเด่นชัย แต่ระหว่างนั้นก็ประมาณช่วง จ.พิจิตรหรือประมาณนั้นแหละครับที่เจอ

เปิดหาข้อมูลในพันทิพตามกระทู้บนๆไปเรื่อยๆ เจอความเห็นนี้

ความคิดเห็นที่ 3-1
    เคยขี่รถไปตามถนนเชื่อมระหว่างหมู่บ้านในชนบท แล้วเจอคน (คิดว่าเป็นคนแน่นอน) เดินอยู่กลางทุ่ง (ตอนนั้นดึกมากๆ แล้ว) แต่เป็นคนที่แปลกมาก เพราะมีสะเก็ดไฟสีส้มกับสีเขียวหล่นออกมาจากคนคนนั้นอยู่ตลอดเวลา

แต่ผมก็ไม่ชัวร์หรอกว่ามันเป็นผีหรือเปล่า เพราะท่าทางเหมือนคน แต่มีสะเก็ดไฟออกมาจากบริเวณใบหน้าเท่านั้นเอง แน่ใจว่าไม่ได้ตาฝาดเพราะผมจ้องอยู่เกือบ 5 นาที(ไม่ใช่คนขับรถ) และสะเก็ดไฟที่หล่นลงพื้นแตกเป็นสะเก็ดเล็กๆ จะว่าเป็นพวกบุหรี่ก็ไม่ใช่ เพราะมันหล่นออกมาแบบพรั่งพรูอ่ะ เยอะๆเลย

ตอนหลังถึงรู้ว่าเขาเรียกผีเป้า
    บอกตรงๆว่า เงิบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 19th March 2015 เมื่อ 00:50
    รอวันโดนแบน

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    แปลกนะครับ เจ้าของกระทู้ไม่เคยพิสูทโดยการเดินเข้าไปหาเลยซักครั้ง แต่กับเชื่่อคำพูดคนอื่นเลย

ถ้าอยากรู้จริงๆ อีโต้ 1 เล่ม + ไฟฉายส่องกบ เดินเข้าไปหาเลยครับ

อยากรู้ต้องพิสูทครับ อย่าเอาความกลัวมาบังความอยากรู้อยากเห็น ลองเลยครับ ผมเป็นกำลังใจให้

กล่าวขอบคุณ
    282
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้
    แปลกนะครับ เจ้าของกระทู้ไม่เคยพิสูทโดยการเดินเข้าไปหาเลยซักครั้ง แต่กับเชื่่อคำพูดคนอื่นเลย

ถ้าอยากรู้จริงๆ อีโต้ 1 เล่ม + ไฟฉายส่องกบ เดินเข้าไปหาเลยครับ

อยากรู้ต้องพิสูทครับ อย่าเอาความกลัวมาบังความอยากรู้อยากเห็น ลองเลยครับ ผมเป็นกำลังใจให้
    เห็นด้วย เพราะผมก็อยากรู้จริงๆ แต่ไม่มีโอกาส เพราะมันผ่านไปแล้ว ส่วนหนึ่งที่อยากทราบก็คือถ้ามันเป็นวิถีของชาวนาก็ว่ากันไปครับ เพราะคนทำนาหลายๆคนก็บอกว่าไม่เคยจุดดอกไม้ไฟกลางนาแล้วก็ไม่รู้จะจุดทำไม แต่ก็คงมีคนที่จุด(มั้ง)ซึ่งมันก็น่าจะมีเหตุผลรองรับ ส่วน คห. ในพันทิพ อันนั้นผมเงิบตรงที่มันเจอคล้ายๆกัน ซึ่งผมคิดว่าผมเจออยู่คนเดียว แล้วได้รับคำอธิบายแบบนี้อยู่คนเดียว ไม่ได้คิดว่าจะมีใครเจอแบบนี้อีก ก็เท่านั้นเองครับ

ปล. ผมก็ไม่ได้ต้องการจะมา fight กับใครครับ ไม่ต้องให้กำลังใจผมก็ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 19th March 2015 เมื่อ 01:17
    รอวันโดนแบน

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    ยายผมเคยเล่าให้ฟัง ที่บ้านผมเมื่อก่อนจะมีผีโพง จมูกจะมีแสงอะซักอย่างนี่แหละจำไม่ค่อยได้ละ ส่วนเหตุการประหลาดๆแบบ ball lightning ผมเคยเจอมา 4 ครั้งในชีวิต
    มี 3 ครั้ง จะเห็นเป็นลูกไฟสีส้มกลมๆ ลอยนิ่งๆอยู่บนฟ้า จะเป็นโคมไปรึป่าว มาคิดดูอีกทีมันไม่ใช่ละ บางครั้งก็เห็นพร้อมกัน 3 ลูก เรียงตัวกันเป็นแบบ 3 เหลี่ยมปิรามิด จนปัจจุบันผมก็ยังหาคำตอบไม่ได้เหมือนกัน ไม่ใช่ผมเห็นคนเดียวนะ เห็นกันหมดทั้งบ้าน แต่ครั้งที่ 4 นี่สิ แปลกกว่าครั้งไหนๆ มาเป็นลูกกลมลูกเดียวสีเขียวใบตองขนาดถ้าเทียบกับระยะสายตาที่เห็นน่าจะเท่าหม้อหุงข้าวอะ ครั้งนี้มันเคลื่อนที่ได้ แต่แปลกที่มันลอยต่ำมากราวๆชั้น 2 ของบ้าน ลอยมาช้าๆแล้วค่อยๆตกแนวดิ่งอย่างช้าๆ หาคำตอบไม่ได้จนถึงทุกวันนี้ (ไปดูบอลก่อนนะจ๊ะ)

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 180
    เคยมีครั้งนึงผมนั่งอยู่ในรถทัวร์ ตอนนั้นดึกมากผมง่วง สายตาก็มองไปข้างนอกเป็นทุ่งโล่งๆมืดๆอยู่ดีๆมีลูกไฟสามดวงโผล่มาเเค่เเว็บเดียวเเล้วหายไป ผ่านมาหลายปียังคงไร้คําตอบ
    ถ้าเป็นเรื่องเเบบนี้คนเราเล่าให้ตายก็ไม่เชื่อต้องเห็นด้วยตา เเต่ถ้าให้เลือกผมไม่ขอเจอดีกว่าถึงจะสงสัยมากเเค่ไหา
    CPU:Core I7 4790K RAM 16GB Zotac GTX 980 Ti AMP Editon

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    Blog Entries
    1
    นานๆจะมีกระทู้ดีดีเเบบนี้มั่ง
    โฮ่ง โฮ่ง โฮ่ง

HTTP://Deckers.die
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 258

หาซื้อซักอัน....ลุยโลดครับ