ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140

ผมไม่อยากเรียนต่อมหาวิทยาลัย

สวัสดีครับชาว Jokergame
    ตอนนี้ผมกำลังขึ้นระดับชั้น มอ 6 คือผมวางแผนกับชีวิตตัวเองไว้ว่า จบ มอ 6 แล้วอยากทำธุรกิจที่ตัวเองชอบไม่อยากเรียนต่อมหาลัยเลยครับ ผมรู้สึกว่ายิ่งผมเรียนผมยิ่งเสียเวลาไปเฉยๆ ผมอยากทุ้มไปกับธุรกิจของผม
    ซึ่งประเด็นของมันคือพ่อแม่ผมหวังกับตัวผมไว้สูง แต่ผมวางแผนกับตัวเองว่าจะจบแค่มอ 6 ผมก็จะไม่มีใบปริญญาโอ้อวดญาติพี่น้อง โดนญาติพี่น้องตำหนิว่าเรียนไม่จบปริญญา
    พ่อผมเป็น สารวัตร จับยาบ้าครับ มียศที่สูง แต่ถ้าผมจบ มอ6 เฉยๆก็กลัวพ่อจะเสียหน้าที่มีลูกจบแค่ มอ 6

คือผมจะอธิบายให้พ่อฟังยังไงดี คือผมไม่อยากเรียนต่อเลย รู้สึกไร้สาระยังไงไม่รู้

ธุรกิจที่ผมทำคือ ผมอยากเปิดเว็บไซต์รับลงโฆษณาครับ ที่คนต่างประเทศเขาทำกัน เว็บ PTC ครับ
    ซึ่งผมเห็นว่ามันเป็นธุรกิจที่ประเทศไทยยังไม่เคยมีใครทำ และยังไม่มีใครประสบความสำเร็จเลย
    คือถ้าผมจบ มอ 6 ผมคิดว่าผมจะมีเงินเก็บ สัก 5 หมื่น - 1 แสนบาท จะเอาลงทุน ทำเว็บและใช้เงินหมุนในบัญชี Paypal จ่ายให้สมาชิกครับ

ผมจะอธิบายยังไงดีให้พ่อแม่ผมเข้าใจในตัวผม ถ้าธุรกิจผมล้มเหลวผมอาจจะได้ไปทำงานกับน้าที่ต่างประเทศครับ แต่ถ้าสำเร็จก็ดีเลยครับ ผมอาจจะรวยก็ได้ นั้นแหละสิ่งที่ผมตั้งเป้าหมายเอาไว้ ต้องรวย มีเงินใช้ร้นเหลือ แต่พ่อแม่ผมคงจะคิดว่ามันคงเป็นไปไม่ได้ เพราะไม่มีใครทำไง คือผมต้องเดินตามคนทั่วไปใช่ไหม คือผมคิดต่างไม่ได้เลย 5555 ช่วยให้คำปรึกษาผมหน่อยแล้วกัน เริ่มยาวแหละ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    อย่างน้อยๆต้องป.ตรีครับ ซีเรียสนะ
    ต่อให้ทำธุรกิจเองคุณควรมีวุฒิอย่างต่ำๆคือ ป.ตรี
    และธุรกิจที่ว่ามีประเด็นหลักๆคือ "ประเทศไทยยังไม่เคยมีใครทำ และยังไม่มีใครประสบความสำเร็จเลย"
    มันค่อนข้างไม่แน่นอน น่าจะมีอะไรสำรองไว้กันเหนียวนะครับ ผมก็เคยคิดแบบนี้แหละ ทุกวันนี้ก็เข้าใจแล้วทำไมแม่จับยัดสายวิทย์

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย นรกตัวสุดท้าย : 20th March 2015 เมื่อ 05:53

HTTP://Deckers.die
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 258
    ไม่รู้สินะครับ -.- แต่ผมอยากต่อมหาลัยใจจะขาดอยู่แล้วครับ ถ้าเ็ปนไปได้ อยากจบ ม.ปลาย ซะตอนนี้เลย เพราะรู้สึกว่า ความรู้ในมหาลัย เอาไปทำมาหากินได้ครับ

ผมคิดอย่างนั้นนะ คือแบบว่า เอาความรู้ไปต่อยอดในสิ่งที่ที่ตัวเองถนัดและอยากทำน่ะครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    463
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    กฎข้อแรกในการเป็นคนที่ประสบความสำเร็จคือ ต้องไม่กลัวที่จะแตกต่าง ครับ

ถ้าคิดว่านั่นคือสิ่งที่ตัวเองรักและชอบ ก็ทำไปเถอะครับ ใช้ชีวิตแบบ unique ไม่ตามใครแบบใครเนี่ยแหละเจ๋งสุดแล้ว

ได้ลองเปิดใจคุยกับพ่อแม่หรือยังครับ ? หากยังลองดูก่อนก็ได้ แชร์ passionate ของคุณให้พวกเค้ารู้ว่า คุณเชื่อมั่น และหลงไหลในธุรกิจของคุณ ถ้าแล้วมันก็อีกเรื่องนึงแต่ผมจะไม่ขอพูดแล้วกัน

อ่อลืมไปอีกอย่าง เรื่องมหาลัย ถ้าเกิดธุรกิจของคุณไม่ประสบความสำเร็จขึ้นมา ใบปริญญา จะช่วยหางานให้คุณได้แค่นั้น แต่หากคุณมั่นใจก็แล้วแต่ ไม่ว่ากัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GAIA : 19th March 2015 เมื่อ 22:39

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    ลงทุนไม่ใช่ง่ายๆนะครับจะบอก การลงทุนทำอะไร ถ้าเราไม่จริงจัง ไม่หาหนทาง ปัญหามันจะเยอะมาก อย่างตอนผมขึ้นปี 1 ใหม่ๆ ไฟแรงมาก อยากเป็นนักดนตรี อยากเล่นกลางคืนมาก เพระาเป็นงานที่ชอบแล้วผมคิดว่าผมทำได้แน่ๆ แต่ปัญหามันคือผมไม่มีเพื่อนหรือรุ่นพี่ที่รู้จักในวงการนี้เลย แล้วผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องว่ากลางคืนเค้าเล่นอะไรกันยังไงบ้าง สุดท้ายก็ล่มครับ +ปัญหาคือเป็นคนไม่ค่อยชอบเรียนอยู่แล้วยิิง่แย่เลย สุดท้ายก็ออกมาหาที่เรียนใหม่

เพื่อนผมก็เหมือนกัน ไฟแรง ทำหนังด้วยตัวเอง ออกมาทำเอง ยืมของคนนู้นคนนี้ใช้ หนังออกมาก็ไม่ค่อยดี เขาขาดเรียนบ่อย จนตอนนี้หลายๆคนเป็นห่วงเขาอยู่เหมือนกัน

ประเด็นคือ จบม.6ทุกคนมันไฟแรงหมดแหละครับ แต่มันจะเฟรช มันจะแล่นแค่ตอนเริ่มคิดพอนานๆไปเริ่มมีปัญหา เริ่มขี้เกียจก็กลายเป็นหยุดทำไปซธอย่างนั้น

แต่ถ้าคุณมั่นใจ คิดว่าปัญหาไม่ใช่อุปสรรคใหญ่ ลุยเลยครับ เอาใจช่วยครับ อย่างน้อยก็ได้ลองผิดลองถูก เรียนเมื่อไหร่ก็ได้ ถ้าคิดว่าที่เราทำมันดีแล้วสำเร็จ 25กลับมาเรียนยังทันเลย
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ถ้ามั่นใจก็ไม่ต้องเรียนเลยครับ พวกคนเก่งๆในไทยหลายคนก็ไมไ่ด้เรียนสถาบันที่เรียนจบแล้วได้ใบปริญญา
    แต่จะเป็นสถาบันที่สอนแล้วได้ใบประกาศแทน อาจจะเป็นอีกตัวเลือกได้ครับ การลงทุนมีความเสี่ยงครับ
    ฉะนั้นควรศึกษาให้มันดีๆก่อน ถ้ามีโอกาศลองติดต่อ หรือหาคนที่เคยทำธุรกิจพวกนี้ไว้เป็นแบบอย่างก่อนก็ดีครับ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ต้องถามก่อนว่าจะเรียนเอาปริญญาไว้ทำอะไร?? ส่วนใหญ่เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ เพื่อเอาไปสมัครงานเพื่อจะไปเป็นลูกจ้างกินเงินเดือนทั้งนั้นครับ

ชีวิตมนุษย์เงินเดือนก็อย่างที่รู้ๆกันอยู่ ต้องอยู่ในกฏระเบียบตลอด รายได้ขึ้นอยู่กับอำนาจของคนบางคนซึ่งเรียกว่า ''เจ้านาย''

สำหรับผมซึ่งทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนมาหลายปี บอกเลยว่าชีวิตแบบนี้มันน่าเบื่อครับ ขาดอิสระทางความคิด บางทีก็ต้องทนทำสิ่งที่เกลียดอย่างไม่รู้จักจบสิ้น

ในมุมมองของผมนะครับ จะเรียนหรือไม่เรียนก็ได้ เพราะสุดท้ายเราก็ต้องมาทำงานหาเงินกันทุกคน บางคนเรียนมาตั้งมากมาย จบมารับเงินเดือนน้อยแทบไม่พอยาไส้ มันคุ้มกันรึป่าวครับ??

แต่บางคนไม่ต้องพึ่งพาปริญญาก็หาเงินได้มากมายเหมือนกัน จากอาชีพอิสระ มีเยอะแยะไป

ผมไม่ได้สนับสนุนให้ไม่เรียนนะครับ แต่อยากให้ถามใจตัวเองก่อนครับว่า จะใช้ความรู้ความสามารถที่มีอยู่หาเลี้ยงตัวเองได้ไหม?? ถ้าทำได้ ก็ไม่จำเป็นต้องเรียนครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    สั้นๆนะ

นี่ไม่ได้ตลก

ผมมีเป็นสิบๆเหตุผลสนับสนุนว่าคุณควร ลุ ย นะ แต่ผมขก.พิมพเฉยๆ

จัดไปเลยครับ

รู้เอง เจ็บเอง สำเร็จเอง ประสบการณจริง

หนึ่งข้อ ในหลายๆข้อของ หนังสือเคล็ดลับประสบความสำเร็จทุกเล่มต้องมีคือ
    " ความกล้า "

ตามนั้น ขอให้โขคดี
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

123456
    กล่าวขอบคุณ
    900
    ได้รับคำขอบคุณ: 403
    เรียนไปทำไปก็ไม่น่าจะมีปัญหานี่ครับ ถ้าคุณมุ่งมั่นที่จะทำจริงๆ แล้วถ้าไม่รุ่งก็ยังไม่เสียเวลาเรียนอีกตังหาก แต่ถ้าบูมมีรายได้เป็นกอปเป็นกำลาออกมาทำเต็มตัวก็ไม่เสียหายนี่ครับ

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    ตอนนี้เรียนมหาลัย กำลังฝึกงานเข้าวอร์ดอยู่ แนะนำว่าถ้าไม่อยากเรียนมหาลัย อยากทำธุรกิจส่วนตัว แนะนำ
    ให้หาข้อมูลดีๆ ก่อนจะทำอะไร สำรวจลูกค้า ศึกษาการตลาด จะได้ไม่พลาด ตอนนี้ยังอยากจะออกเลย เบื่ออะ
    เพราะทำธุรกิจส่วนตัวอยู่ แต่เราไกล้จบละ ทนๆไป การเรียนมหาลัยมันก็ได้อะไรหลายอย่าง เป็นประสบการณ์ชีวิต
    อยู่ที่เรา ถ้ามั่นใจอะไรให้ทำจริงๆ อย่ากลัว ต้องเรียนรู้แล้วจะสำเร็จ

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    เรียนก่อนเถอะครับ แล้วสละเวลาส่วนนึงทำมันขึ้นมา ไม่ก็คุณเริ่มทำเลยครับ ผมเคยลองทำมาแล้วบางอย่างที่ไม่ใช่สิ่งนี้ แต่ก็ล้มเหลวครับ มีปัจจัยหลายอย่างที่ผันแปรกับสิ่งที่คุณเรียกว่าธุรกิจครับ ถ้าคุณมาเรียนคณะบริหารธุรกิจ คุณจะรู้ว่า ไอ้ธุรกิจที่คุณเข้าใจเนี่ยมันส่วนน้อยนิดของคำว่าธุรกิจเท่านั้น คนที่ประสบธุรกิจส่วนใหญ่เค้าไม่ได้มองเรื่องกำไรหรือเงินที่ได้ครับ ถ้าใจเรายังคิดอยู่อย่างนี้ล้มเหลวแน่ครับ คิดแต่จะเอาเงินของคนอื่นใส่เป๋าตัวเอง มันพูดลำบากแฮะ เอาเป็นว่าเรียนเถอะครับ
    http://www.youtube.com/user/LungCherm
    รวบรวมเกี่ยวกับ walkthorugh เกมต่างๆนะครับ รีเควสเกมได้ครับว่าจะให้ walkthorughเกมไหน

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972
    ลองคิดให้ดีๆ นะครับเรียนมันก็ดีตรงที่เราเหมือนมีประกันรองรับไว้ชั้นหนึ่งนะครับ

ทางที่ดีผมว่าคุณลองอ่านนี้ดูนะครับ สำหรับประเทศไทยมันเป็นแบบอย่างที่หลายๆเรปบอกมาจริงๆครับ

http://www.cookiecoffee.com/diary/71...niversity-dump
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ผมเองก็เคยผ่านช่วงความรู้สึกนั้นมาก่อนครับ ไม่อยากเรียนแต่อยากทำงาน ทำในสิ่งที่เราอยากจะทำและชอบที่จะทำมัน แต่รู้มั้ยครับ โลกภายนอกมันไม่ได้ง่ายเหมือนในเกมส์อย่างที่เราคิดครับ
    ในตอนนั้นผมเคยคิดเสมอว่า ทำไมเราต้องใช้ชีวิตเหมือนคนอื่นๆเขา ต้องเรียนจบเหมือนคนอื่นๆเขา ทำไมเราไม่ทำงานหาประสบการณ์มันซะเลยละ เรียนไปก็เสียเวลา ทำงานซะเลยดีกว่า เหมือนเรียนไปในตัวด้วยแถมได้ตังใช้อีกต่างหาก แต่แล้ว.....ผมก็ได้เรียนรู้ครับ ได้รู้ถึงความสำคัญถึงการเรียน ได้รู้ว่าทำไมถึงเราต้องเรียน เรียนเพื่ออะไร?
    คำตอบที่ผมได้ก็คือ "เพื่อเป็นเกราะกำบังต่อความล้มเหลว" ครับ การเรียนไม่ใช่เรียนเพื่อหาความรู้เพียงอย่างเดียวครับ แต่เราเรียนเพื่อใบปริญญาด้วย ไอ้ใบเนี่ยแหละครับ ที่จะช่วยเราได้ในยามที่เรา "ล้ม" ครับ

ผมเคยทำธุรกิจอย่างนึงครับ เป็นธุรกิจสีเทาซึ่งมันเกี่ยวกับเว็บไซต์และเกมส์ออนไลน์เนี่ยแหละครับ ตอนนั้นผมรุ่งโรจมาก ผมทำธุรกิจของตัวเองเพียง 2 ปี ได้เงินมาทั้งหมด 2ล้านเศษๆ ได้ใช้เงินอยากที่จะใช้ ได้เที่ยวอยากที่จะเที่ยว ตอนนั้นคิดไว้ว่า เราคงยืนได้แล้ว วิ่งได้ และ บินได้แล้ว แต่แล้วโลกภายนอกมันไม่เหมือนในเกมส์ครับ ที่เรามีเงิน M แล้วสามารถนำมันมาหมุนได้ง่ายๆสบายๆ แต่ในโลกแห่งความจริง มีเงินอย่างเดียว มันไม่ได้ ต่อให้มีความสามารถด้วย มันก็ยังไม่พอครับ มันจะต้องมี "โอกาส" ด้วย ซึ่งในตอนนั้นผมมีทุกอย่างครับ เงินเก็บหลายแสนบาท (ที่ได้เป็นล้าน เอาไปซื้อรถ กับเที่ยว+ใช้+ผ่อนบ้าน) มีเงินเดือนๆนึงใช้ไม่ต่ำกว่า 50K มีรถขับไว้อวดสาวๆ มีตังไปเข้าผับเข้าบาร์ ตอนนั้นชีวิตสุขสบายสุดๆครับ อายุเพียงแค่ 18 - 20 เป็นอะไรที่เพอเฟคมากๆ แต่เชื่อมั้ยครับ มันเคยมีประโยคๆนึงในวงการนักธุรกิจว่า "เมื่อขึ้นสุด ก็จะลงสุด" จริงๆคำนี้มันไม่ได้ใช้ได้แค่ในวงการธุรกิจครับ แต่มันใช้ได้ในทุกๆวงการ จะว่ามันเป็นสัจธรรมก็ว่าได้ ตามนั้นเลยครับ ผมขึ้นสุด ผมก็ตกลงมายังจุดต่ำสุด แถมเจ็บหนักซะด้วย ดันขึ้นไปสูงเกิน ฮ่าๆๆ ในช่วงที่ตกลงมานั้น บอกเลย มันไม่ได้ลมเย็นหรือเหมือนว่าตัวเองกำลังจะบินนะครับ มันโคตรจะหนาวเลย ว้าเหว่วิโวกวิเหวงโหวเลยครับ ตอนนั้นผมจบเพียงแค่ ปวช. จากที่เงินเดือนหลายหมื่นบาท กลับได้เพียงแค่วันละ 300 บาท จากที่ได้ใช้ชีวิตแบบโคตรจะเพอเฟค ต้องมานั่งกินมาม่าตั้งแต่กลางเดือน จากที่เคยเที่ยว ก็ได้แค่กินเบียอยู่กับบ้าน และที่ลำบากใจที่สุดเลย ก็ตอนที่ต้องแบกหน้าตัวเองกลับบ้าน ไปเจอพ่อกับแม่ บอกตรงๆเลยครับ โคตรอาย ฮ่าๆๆ จากที่เคยบอกกับเขาไว้ว่าจะเดินด้วยขาตัวเอง สุดท้ายเราก็ต้องพึ่งเขา กว่าจะฟื้นตัวได้ ก็ลำบากแทบแย่เลย
    หลังจากนั้นผมก็ทำงานปกติครับ เงินได้ต่อวัน 300 บาท วันไหนมี OT ก็ดีหน่อย ได้วันละ 350-400 บาท แต่เอาจริงๆมันไม่พอครับ เพราะตอนที่ยังรุ่งโรจนั้น ได้สร้างหนี้สินไว้ (ไม่มากเท่าไหร่) มันเลยไม่พอใช้ครับ โชคดีหน่อยที่ผมไม่ต้องเสียค่ากับข้าวครับ เพราะพ่อกับแม่หาให้กิน แต่ยังไงๆมันก็ไม่พออยู่ดี วุฒิปวช.แค่นี้จะให้บากหน้าไปขอขึ้นเงินเดือนก็คงจะด้านเกินไป สุดท้ายก็ต้องกลับไปเรียนครับ ตอนนี้เรียน ปวส. อยู่ โดยเรียนแบบหลักสูตร 1 ปี (หลักสูตรเทียบโอนประสบการณ์) เพื่อที่จะนำวุฒิมาใช้หางานทำให้เงินเดือนมันสูงขึ้นหน่อย ตอนนี้ก็ใกล้จะจบล่ะ

ก็ตามที่เล่าไปนั่นแหละครับ คุณอาจจะยังไม่เจอกับตัว เลยยังไม่รู้ว่ามันเป็นยังไง ความคิดของคุณมันไม่ผิดหรอกครับ แค่คุณอาจจะประมาทไปนิดนึงแค่นั้นเอง วัยรุ่นสมัยใหม่ก็เป็นแบบนี้แหละ ไฟแรง มุ่งมั่นที่จะทำตามฝัน มันก็ดีครับ แต่ยังดีไม่พอ อย่างน้อยๆก็ควรจะประหม่าไว้บ้าง เพื่อไม่ให้ตัวเองนั้นประมาทจนเกินไป

จริงๆเรื่องมันมีมากกว่านี้ครับ ทั้งตอนที่ทำธุรกิจอยู่ก็โดนทั้งโดนหลอก โดนวางยา โดนหนอน เพียงเพราะเราไม่มีความรู้มากพอที่จะไปคุมทีม ตอนนั้นผมใช้จิตวิทยาล้วนๆในการคุมคนในทีมครับ แต่สุดท้ายก็ไม่รอดเพียงเพราะตัวเองมีความรู้สู้เขาไม่ได้นั่นแหละครับ ฮ่าๆๆ รู้ซึ้งถึงความสำคัญเลย แถมมาซึ้งหนักๆก็ตอนล้มเนี่ยล่ะ ยังดีมีวุฒิปวช.ช่วยไว้ ไม่งั้นละก็ตายแน่ๆครับ ฮ่าๆๆ

//ตอนนี้คุณมีความมุ่งมั่น มีความฝัน มีไฟ ตรงนี้ขอให้คุณมองว่ามันเป็นดาบ ที่ใช้ในการต่อสู้ ส่วนวุฒิการศึกษาขอให้คุณมองว่ามันเป็นโล่นะครับ ตอนนี้ดาบคุณใหญ่ แต่ดาบใหญ่ใช่ว่าเราจะถือมันได้ตลอดเวลา วันไหนเกิดคุณเหนื่่อยขึ้นมา แล้วไม่มีโล่มาปกป้องตัวคุณ วันนั้นคุณโดน Critical แน่นอน ที่นี้ก็ขึ้นอยู่กับว่า คุณจะปั้ม HP Potion (แทนเงินไว้ใช้ในการหมุน) ได้ทั้นรึเปล่าก็เท่านั้นเอง

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ทนเรียนมาได้ตั้ง 12 ปีแล้ว ทนๆ อีก 3 ปีครึ่งน่ะครับ การเรียนไม่ทำให้ใครขาดทุนหรอก (ปัจจุบันขั้นต่ำมันป.ตรีน่ะครับ ) พอท่านทำได้ตามที่พ่อแม่ท่านหวัง ค่อยทำตามฝันครับ ช่วงนั้นก็ชีวิตเราใช้ซ่ะ
    ลายเซ็นนี้เป็นรูปภาพที่สวยและเท่มาก ที่สุดใน JokergameTh เท่าที่ทุกคนจะทำได้ เย้................:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    จบ ม.6 ไปต่อ ปวส. ดูก่อนก็ได้ครับ
    อีก 2 ปีมีเวลาคิดจะต่อมหาลัยหรือเปล่ายังเอาวิชาไปเทียบกับมหาลัยได้
    ลองปวส.สายธุรกิจดูเผื่อได้ทฤษฎีในการทำธุรกิจส่วนตัว ไม่ก็เอาไปสมัครงานได้ในหน่วยงานยังมีตำแหน่งที่รับวุฒิปวส.อยู่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย soivis : 20th March 2015 เมื่อ 08:07

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ผมว่าคุณชอบทำธุระกิจใช่ไหมครับ แนะนำให้เรียนบริหารธุรกิจเลยครับ คุณได้เรียนรู้หมดเลยครับวิธีบริการเงิน เก็งกำไร
    เล่นหุ้น บริหารธุรกิจอย่างไรให้ได้ตามความถนัดของเรา ผมว่ายังดีกว่า จบ ม 6 แล้วออกมาทำงานนะครับ
    แล้วคุณจะได้รู้ว่า ป ตรี มีอะไรมากกว่าที่คุณคิด
    [IMG][/IMG]

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    พ่อผมเป็นชาวประมงครับ ปีที่แล้ว-ช่วงนี้น้ำทะเลเสีย หอยแครงที่เลี้ยงไว้ตายเกือบหมดครับ (รอลากขายสงการนต์ไม่รู้ได้เท่าไหร่อีก) ผม ม.5 กำลังจะขึ้น ม.6 แต่เงินมันไม่แน่นอนผมเลยต้องทำงานเซเว่นทำนู่นนี่ที่ให้ได้ตังค์ นี่ก็เพิ่งได้พอค่าสมัครยุเลย ยังมีค่าเทอมไรอีกเยอะแยะ อย่าหยุดเรียนดีกว่านะครับถ้าคุณมีโอกาส ยอมเรียนเหนื่อยสักหน่อยเถอะครับ มันเหนื่อยน้อยกว่าทำงานแบบผม ชีวิตพลิกผันมากครับเกือบปรับตัวไม่ทัน ถ้าได้เรียนสูงๆ ผมว่าโอกาสทำงานคงจะเยอะอยู่แหละครับ.

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    เห็นพวกไฟแรง แล้วทิ้งการเรียนได้ดี ไม่กี่คน

คุณคิดหรอป่าว มีเงินทุนไหม (ไม่เงินทุนก็เงินที่คุณต้องกินต้องใช้ หรอคุณจะเกาะพ่อ แม่ ท่าน ตลอด)

คุณต้องวางแผนเลยนะ ถ้าเกิด ธุรกิจนิ่ง ทำไงดี

เอาเงินไหนกิน ใช้

ปล. คนเรามีความชอบ อันนี้รู้ แต่เอาความชอบเป็นงานอดิเรกดิ

งานหลักคืออะไร ก็ทำไม ไม่ใช้ทิ้งทุกอย่าง เพื่อความฝัน

คนที่เค้าทำยังงั้นได้ คือเค้ามีทุนอยู่แล้ว

จบพอละมาเตือนสติ สำหรับคนทำงานแล้ว จะรู้เงินหายาก

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    เปิดเว็ปรับลงโฆษณา ในประเทศไทยมีคนทำอยู่แล้วครับรายได้ถือว่าพอมีกิน

เอ้าเข้าประเด็น ผมว่าเข้ามหาลัยเถอะครับ มันไม่ได้ให้แค่ความรู้อย่างเดียว มีหลายเรื่องให้เรียนรู้ ยิ่งช่วงอายุยังน้อย ๆ แบบนี้
    ถ้าอยากทำงานอย่างที่ว่าก็ลองเริ่ม ๆ ไปก่อนเลยครับ เวลาติดต่อลูกค้าตอนแรก ๆ มันจะทำให้ท้อเลย
    เรียนไปด้วยทำไปด้วยมันไม่เสียหายหรอกครับ ถ้ามันรุ่งมากจริง ๆ ขนาดต้องทุ่มเท ก็ดรอปไปก่อนก็ได้

ปล. ใบปริญญา ในความคิดของผมคือ ใบประกาศที่รับรองว่าคุณเป็นคนมีความรับผิดชอบอยู่ในระดับมาตรฐาน
    และเป็นคนที่สามารถผ่านพ้นเรื่องต่างๆ โดยใช้สมองที่มีอยู่ได้ ไม่ว่าเรื่องนั้นจะยาก-ง่าย งี่เง่า มากน้อยเท่าใด

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    ประสบความสำเร็จจริง รวยจริง ล้มเหลวจริง เจ๊งจริงเหมือนกัน

คิดให้ดีๆ นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    เรียนต่อดีที่สุดครับไม่งั้น จะมา รู้งี้ เชื่อพี่ จอสูง มีเมียง่าย สวย X จบ ม.6 สาวโรงงาน

กล่าวขอบคุณ
    490
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ผมก็มีความคิดคล้ายๆ จขกท แต่ผมยังไม่อยากหยุดเรียน
    ตอนนี้ผมกำลังรอเรียนต่อปริญญาโท หลักจากจบตรีมาได้สัก3เดือน ผมไม่ได้หางานทำ เรียนต่อเลย ทั้งๆที่เบื่อการเรียนมากๆ
    แต่ผมคิดว่ายิ่งเริ่มธุรกิจเร็วก็ยิ่งประสบความสำเร็จเร็ว แต่ก็มี่ความเสี่ยงสูงเช่นกัน
    ผมจึงคิดว่า เรียนต่อไปก่อน อาจจะเจอผู้บรรยายดีๆ ทำให้มีความคิดไกลกว่าเดิม อาจจะเจอเพื่อนดีๆทำให้มีมีโอกาสกว่าเดิม

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมก็ไม่ได้เรียนเพื่อเอาใบปริญญาไปสมัครงาน ผมมองว่าเป็นใบเพิ่มโอกาสครับ
    ถ้ามองง่ายๆครับเวลาเล่นเกม สมมติกำลังจะตีบวกไอเท็ม จริงๆแล้วไม่ต้องเก็บเวลอัพสกิลก็ตีบวกได้ แต่โอกาสแตกสูง แต่ถ้ายิ่งเสียงเวลาเก็บเวล โอกาสสำเร็จก็จะเยอะขึ้น ถ้ามองกลับกันดูจริงๆไม่ต้องเรียนก็ได้ แต่ความคิดเราจะแคบ ยิ่งเรียนเยอะยิ่งกว้างทำให้มีทางเลือกเยอะโอกาสล้มเหลวน้อยลง

ก็อยากให้ตัดสินใจเอาเองนะครับ ทั้งสองทางมีข้อดีที่ต่างกัน แต่ยังไงคนเราถ้าไม่ยอมแพ้ง่ายๆ ทางเดินทั้งสองทางก็ต้องมีความสำเร็จรออยู่แน่ๆ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ
    ทุนผมมีแน่นอน ประสบการณ์ผมก็มีเยอะ ทั้งสำเร็จและล้มเหลวมานับไม่ถ้วน
    แต่ผมรู้สึกเรียนไปแล้วรู้สึกไร้สาระกับตัวเอง คือถ้าจะเรียนบริหารธุรกิจจริงๆ ผมว่าซื้อหนังสือมาอ่านจะคุ้มกว่าไหมครับ
    ถ้าตัวเองสนใจจริงผมว่า น่าจะรุ่งกว่าไปนั่งครูบรรยาย สอนหน้าห้อง และทำตามครูสั่ง อย่าง สั่งงาน การบ้าน โครงงาน รายงาน ซึ่งผมว่ามันไร้สาระ
    ผมคิดว่า คิดแล้วลงมือทำเลย น่าจะ perfect สุดแล้วครับ ถ้าผมล้มเหลวอย่างที่บอกผมจะไปทำงานอยู่ต่างประเทศกับน้าไม่ก็ไปเรียนเพิ่มอีกเกี่ยวกับธุรกิจที่ต่างประเทศครับ
    ปล. ผมมองโลกแคบไปไหม ผมว่าผมคิดกว้างไกลแล้วนะ

กล่าวขอบคุณ
    605
    ได้รับคำขอบคุณ: 116
    รักในสิ่งที่จะทำจริงๆมั้ยล้ะ ถ้ารักจริง ก็ เวิก ไม่จริง ก็ ร่วง

อิอิ ข้อความผมมีความนัย แฝง ถ้าคุณจำคำผมไว้ เชื่อเถอะ คุณจะรู้ความแฝงนี้

ยุคนี้มันยุคปริญญานิยมครับ เชื่อเถอะ เจอผู้ใหญ่ จะถามเรียนอะไร จบอะไรมา

มีถามอยุ่ไม่กี่คนหรอกครับ แทบนับได้เลยในชีวิต "ประสบความสำเร็จในชีวิตรึยัง "
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Phromrat : 20th March 2015 เมื่อ 15:04

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ความฝันของคุณเป็นความคิดที่ดีครับ แต่มันแคบตรงที่คุณมีเป็นคนที่อีโก้สูง ไม่ฟังความเห็นของใครเลย แลดูเหมือนจะเข้าใจความเห็นของคนอื่น แต่ในใจกลับไม่ใช่ แบบกรูจะไปตามทางของกรูที่กรูคิดไว้แล้ว
    อีกอย่างถ้าคิดว่าการเรียนมันรู้สึกไร้สาระ รู้แล้วหรอว่าการเรียนมหาลัยมันเป็นยังไง ชีวิต ม.ปลาย มันต่างกับรั้วมหาลัยมากน่ะครับ คิดว่าจะมีคนมาจู้จี้ให้ส่งการบ้านหรอ คิดว่าจะมีคนโทรมาตามให้ไปเรียนหรอ ไม่ครับ ชีวิตมหาลัยก็เหมือนการจำลองชีวิตในแบบผู้ใหญ่ในแบบที่ล้มแล้วลุกใหม่ได้ ลงเรียนใหม่ได้ แต่การที่เราล้มจนเราเรียนจบแล้ว คุณอาจมีความคิดไม่เหมือนเดิมก็ได้ เมื่อเราออกไปทำงาน ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกน้องใคร แต่คุณก็ทำตามความฝันของคุณเลย ไม่มีใครว่าครับ