ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121

Question เริ่มเล่นเกมหนัก ๆ เมื่อไหร่เครื่องจะดับ

พอดีคอมตัวนี้ใช้มาประมาณปีนึงแล้วครับ เล่นเกมได้ไม่เคยมีปัญหา (Call of Duty : Ghost , Black Opts 2 , Advance Warfare , Battle field 3 , 4 , Crysis 3 ) แต่มาช่วงหลัง ๆ เริ่มมีปัญหาครับ คือรันเกมไปซักพัก เครื่องจะดับไปเอง
    Cpu : i5-4440
    VGA : MSI GTX760
    PSU : Corsair vs650
    ที่เหลือก็ธรรมดา มี HDD 1 ตัว อุปกรณ์ไม่ได้ oc อะไรครับ VGA ก็ update driver แล้วครับ
    ตอนแรกก็สงสัย VGA ครับ พอเริ่มมีการ render สูง ๆ อุณหภูมิจะขึ้นสูง เท่าที่เคยเก็บ log แล้ว เล่นเกม อุณหภูมิ อยู่ที่ 63-64 พัดลมวิ่งที่ 77% ก่อนที่จะดับ
    กับอีกอย่างที่สงสัยคือ ตัว PSU ตัวนี้ไม่ใช่ 80+ นะครับ ไม่รู้ว่าพอใช้ไปนาน ๆ แล้วการจ่ายไฟจะตกลงรึเปล่า ทั้งที่เมื่อก่อนก็ไม่มีปัญหานะครับ
    อยากถามว่าคนที่มีประสบการณ์แบบนี้ มันเกิดจากอะไรแล้วแก้ปัญหายังไงครับ ขอบคุณครับ

(ผมลองดูดฝุ่นดู แต่ยังไม่ได้ทำความสะอาดการ์ดจริง ๆ นะ ไม่ทราบว่าทำแล้วจะช่วยได้รึเปล่า)

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    เคยเป็นเหมือนกันครับอาจจะCPU overheat ครับ นี่ก็เข้าหน้าร้อนแล้วด้วย เชคความร้อนCPUดูครับ
    เคยเจอว่าพัดลมCPUเสียเล่นเกมไปซักพักเครื่องก็ดับเองเหมือนกัน บางทีกดปุ่มเปิดเครื่องหลังจากดับไม่ได้เลยด้วย ต้องถอดปลั๊กออกเสียบใหม่ถึงจะกดเปิดได้

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ผมเคยเป็นครับ เวลาเล่นเกมหนักๆจะเป็น เนื่องจาก PSU Overload พอเปลี่ยน PSU ปัญหาหายไปเลย

แต่ในกรณีผมนี่มันจะรีสตาร์ทนะ ไม่ดับไปเลย ยังไงลองเช็ค PSU ดูครับ

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    แกะออกมาปัดฝุ่นด่วน
    I74790 GTX770 32GB

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    อันดับแรกเช็คอุณหภูมิฮาร์ดแวร์ก่อน.....ถ้าไม่มีปัญหาก็......เปลี่ยน PSU ให้ว่อง ก่อนที่มันจะลากเอาเพื่อนรอบข้างไปด้วย

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    63-64 องศาที่การ์ดจอไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ ลองเช็คอุณหภูมิ cpu ดูก่อนว่าร้อนผิดปกติหรือเปล่า 100-120 ก็ว่าไป ลองเปลี่ยนซีลีโคลนใหม่ดูครับเช็ค heatsink ด้วย ถ้า cpu ไม่ร้อนผิดปกติน่าจะเป็นที่ psu แล้วแหละครับเคลมดะดะด่วนนน
    My Device : Cpu-Intelcore I7-4770 MB-AsRock Fatal1ty H87 performance GPU-GTX770 Ram-Hyperx 8GB (4*2) Case-Corsair 300r

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    1.ลงวินโดวส์ใหม่
    2.รื้อให้หมดเป่าฝุ่น ทำความสะอาด ทาซิลิโคนใหม่ ยางลบถูแรม การ์ดจอ ประกอบดูความเสียหายภายนอก เช่น Cบวม ลอยถลอก ลอยไหม้ พัดลมมีตัวไหนติดขัดไม่ค่อยหมุนหรือหมุนช้า
    3.เทสแรมทีละแถว หากมีมากกว่าหนึ่งแถว
    4.มีการ์ดจอสำรองก็เอามาลองดูครับ ตัวที่ใช้ไฟน้อยกว่า
    5.PSU ประกันหมดยังถ้าหมดแล้วแกะดูครับมีความเสียหายอะไรบ้าง เช่น C บวม ลอยไหม้ ถ้าไม่หมดเอาไปเคลมครับบอกว่าใช้ไปแล้วเครื่องดับไม่ต้องอธิบายมากครับ เพราะเดียวพนักงานหัวหมอจะให้เราซื้อใหม่ วัตต์สูงขึ้นแทน และไม่ยอมรับเคลม ส่วนจะซื้อใหม่หรือป่าวแล้วแต่ครับรอไม่ไหวก็ซื้อ ตัวนี้เคลมเสร็จก็ขาย มีความเป็นไปได้ว่าใช้สักระยะแล้ว PSU จะจ่ายไฟไม่พอเพราะมันเสื่อมสภาพไปเองไม่มีความเสียหายที่มองเห็นด้วยตาเปล่า เป็นบางตัวนะ
    เท่านี้ก่อนครับไม่หายเราก็แก้กันไปต่อ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ em11690 อ่านกระทู้
    ผมเคยเป็นครับ เวลาเล่นเกมหนักๆจะเป็น เนื่องจาก PSU Overload พอเปลี่ยน PSU ปัญหาหายไปเลย

แต่ในกรณีผมนี่มันจะรีสตาร์ทนะ ไม่ดับไปเลย ยังไงลองเช็ค PSU ดูครับ
    ิอ๋อ ใช่ครับ มันจะรีสตาร์ทครับ ตัว psu ผมมันอาจจะธรรมดาไปหน่อย กำลังจะหา 80plus ดีๆ เหมือนกันครับ แต่มันเป็นไปได้ใช่ป่ะครับ ที่ตอนช่วงปีก่อนมันก็ใช้ได้อยู่แต่มาช่วงเดือนนี้ได้ที่เอาไม่อยู่

กล่าวขอบคุณ
    135
    คิดว่าจะลองถอดการ์ดจอมาลองปัดฝุ่นบ้างครับ แต่จริง ๆ ทำไปนิดหน่อยบ้างแล้วนะ ส่วนเรื่องเคลมนี่ของผมอาจจะต้องใช้เวลา ใครคิดว่ามีตัวที่น่าใช้แนะนำมั้ยครับ ที่ดีกว่าที่ผมใช้ขึ้นมาอีกน่ะ

อีกอย่าง ผมมีงานที่ต้องใช้ GPU กับ CPU อยู่ และเพิ่งโหลดตัว real temp มา ว่าจะลองเปิดไว้ตอนทำงานดูบ้างครับ แต่คิดว่าอุณหภูมิ CPU ไม่น่าจะสูงนะ

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    cpu ร้อนเท่าไหร่ครับ ตอนเล่นเกมหนักๆใช่ใหม่ที่ดับ หรือ รีสตาช
    หาโปรแกรม MSI Afterburner มาเปิดวัดเลยตอนเล่นเกม (ศึกษาวิธีในกูเกิ้ลมีโหลดมีสอน)
    การ่ดจอถ้าร้อนแค่นั้นก็ผ่านไป หรือ cpu ถอดทำความสะอาดอัดซิลิโคนดีๆใหม่ประกบซิ้งให้แน่น(เช็คพัดลมซิ้งด้วยว่ายังฟิตใหม่) สุดท้าย psu ที่น่าสงสัย ไล่ไปๆครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    172
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    ผมเคยเป็นครับ ซีพียูสกปกครับเอาออกทำความสะอาดครับ หายเลย

กล่าวขอบคุณ
    238
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,212
    ร้อนเกินไป ไม่CPU ก็ VGA
    Forever alone !!!! (T____T)

กล่าวขอบคุณ
    135
    ตัว msi afterburner มันสามารถให้แสดงผลในหน้าจอเล่นเกมแบบ full screen ด้วยเหรอครับ เดี๋ยวขอลองทดสอบดูก่อนนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    135
    เมื่อกี้ลองทดสอบกับงานตัวเองครับ GPU ขึ้นสูงสุดที่ 70c ส่วน cpu ram (ผมดูจากโปรแกรม realtemp 3.7) มันขึ้นไปที่ 66-63c ครับ
    แต่ที่เคยเก็บ log ตอนเล่น advance warfare ตอนนั้นเครื่อง restart ที่ 63-64c เองครับ งง ๆ ๆ ๆ
    (ตัวโปรแกรมผมเล่นใน windowed mode แต่ advance warfare เล่นใน full screen)

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ตอนผมใช้ athlon x2 6000+ เคยเล่นๆอยู่คอมพ์ดับเอง บางทียังไม่ทันเล่นเกมส์ก็ดับ
    ทั้งๆที่พึ่งทาซิลิโคนใหม่เมื่อเดือน2เดือน เสียจิตมาก นึกว่าไฟ psu ไม่พอ
    ที่ไหนได้ ขาล็อค sink cpu มันเก่า จนแตก ทำให้ล็อคซีพียูไม่อยู่ออกหลวมๆ
    พอไปขยับมันหน่อยมันแตกลงมาเลย 555 พลาสติกเสื่อม
    เลยใช้กาวร้อนติดไปใหม่อยู่ยาวเลย เครื่องไม่เคยดับอีกเลยครับ ทั้งเล่นเบา เล่นหนัก

1.คาดว่าไม่ sink หลวม หรือ ซิลิโคนมันทาไม่ถูกหรือมันห่างซิ้งค์ไป ลองเอามาเช็ดแล้วทาใหม่
    ไปหาวิธีทาดูครับมีใน อากู๋ทั่วไป
    2.ไม่งั้นก็ psu วัตไม่พอเพราะกาลเวลาครับ gtx 760 กินไฟที่ 170w ลองรวมๆอุปกรณ์ดูว่าเครื่องคุณกินไฟรวมกี่วัต
    เพื่อนผมใช้วัตเต็ม650w แต่เพราะกาลเวลาจากที่เคยใช้ gtx 560 ti พอเปลี่ยนเป็น gtx760 กับเพิ่ม harddisk อีก1ลูก(รวมในเครื่องเป็น4ลูก)
    ใช้ไป 2 เดือนเครื่องติดๆดับๆ พอเปลี่ยน psu 750วัตเต็ม อาการที่ว่าหายไปเลย ใช้งานฮาร์ดคอร์ได้เหมือนเดิมครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    ตอนนี้เจอแบบนี้ครับ คือผมลองเปิด msi afterburner แบบให้พัดลมมันเป่ามากขึ้นเมื่ออุณหภูมิสูง แล้วผมเป็น GPU-Z เพื่อดู log ด้วย ผลคือ มันดับเร็ว ในขณะที่อุณหภูมิยังอยู่ที่ 45-46 อยู่เลย
    ตอนนี้ถ้าเปิด vertical syn ตอนเปิดเกม มันจะพอเล่นได้ครับ ขออภัยที่ยังไม่ได้แก้ปัญหาครับ เพราะเป็นคอมที่ใช้ทำงานเปิดวันละสิบกว่าชั่วโมงทุกวัน

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    Blog Entries
    1
    เป็น อาการเหมือนกันครับ ของผม CPU และ GPU อุณภูมิ ปกติ
    เลยคิดว่า น่าจะเป็นที่ PSU 700 ไม่มี 80
    พอลองเปลี่ยน มาเป็น corsair 750 Watt 80 PLUS
    ตอนนี้ หายไปแล้วปัญหาเครื่องดับ เล่นเกมหนักๆ ปรับสุดๆ.. ตอนนี้หน้าร้อนแล้ว ระบบน้ำจะช่วยได้เยอะมาก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oQLollipopBoyQo : 3rd April 2015 เมื่อ 13:25
    GTX1080ti

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oQLollipopBoyQo อ่านกระทู้
    เป็น อาการเหมือนกันครับ ของผม CPU และ GPU อุณภูมิ ปกติ
    เลยคิดว่า น่าจะเป็นที่ PSU 700 ไม่มี 80
    พอลองเปลี่ยน มาเป็น corsair 750 Watt 80 PLUS
    ตอนนี้ หายไปแล้วปัญหาเครื่องดับ เล่นเกมหนักๆ ปรับสุดๆ.. ตอนนี้หน้าร้อนแล้ว ระบบน้ำจะช่วยได้เยอะมาก

กี่บาท ครับตัวนี้

อยากได้อะ

กล่าวขอบคุณ
    135
    ตอนนี้ปัญหาน่าจะหายนะครับ ลองเอาการ์ดจอที่เครมมา แล้วเปลี่ยน PSU มาใหม่ เป็น silverstone 700w 80+ gold คิดว่าน่าจะเอาอยู่ครับ
    ตัว GTX 760 ตัวนี้กินไฟสุด ๆ เลย เทียบกับ GTX 960 ประหยัดไฟกว่า ก็ 256 bit กับ 128 bit นี่นะ

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    ผมเพิ่งจะเปลี่ยน PSUไปเพราะอาการนี้แหละ 5555+

มันดับแบเหมือนมีคนมากดปุ่ม Restart ใช้ Thermoltake TR2 600w มายัดลงเคสเล็ก

กับ GTX780ti i74770k ผมเห็นมัน 46A (((GTX780ti ขอ42A 250W

ใช้ได้เดือนกว่าๆ อาการออก และผมจำเป็ฯต้องใช้ด้วยต้องเคลื่อนย้ายไปนอกสถานที่ตลอดเวลาช่วงนี้ เลยเปลี่ยนเป็น

Coolermaster V750 อาการหายขาดสบาบบรื๊ออออ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bararasza : 3rd July 2015 เมื่อ 20:52