ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Last of Us.
    กล่าวขอบคุณ
    8,017
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,729

ดาวที่อยู่ในอวกาศ มันหมุนเหมือนโลกไหมครับ?

ผมเริ่มสงสัยเพราะผมดูหนังเรื่อง interstellar นี้แหละ

สงสัยที่ พระเอกเข้าไปใน ดาวแค่แปปเดียว แล้วกลับออกมา ทำไมเวลาในโลกมันไปไวเหลือเกิน ??
    JETGACK

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    Blog Entries
    1
    เวลามันเท่ากันแต่ บนโลกของเรามันมีแรงดึงดูดทำให้มวลในร่างกสนเรามันเสื่อมสภาพเร็ว หรือแก่ไวนั่นเอง เคยอ่านเจอให้ไหนไม่รู้นะ เอาฝาแฝดอายุเท่ากัน อีกคนอยุ่บนอวกาศ อีคนอยุ่บนโลก ผ่านไป 7ปี
    แฝดคนที่อยู่บนโลกแก่เร็วกว่าแฝดคนที่อยู่บนอวกาศอีก

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ USED_JKG อ่านกระทู้
    เวลามันเท่ากันแต่ บนโลกของเรามันมีแรงดึงดูดทำให้มวลในร่างกสนเรามันเสื่อมสภาพเร็ว หรือแก่ไวนั่นเอง เคยอ่านเจอให้ไหนไม่รู้นะ เอาฝาแฝดอายุเท่ากัน อีกคนอยุ่บนอวกาศ อีคนอยุ่บนโลก ผ่านไป 7ปี
    แฝดคนที่อยู่บนโลกแก่เร็วกว่าแฝดคนที่อยู่บนอวกาศอีก
    ผมยังไม่ได้ดู Interstellar นะคับ แต่อธิบายตามที่ผมเข้าใจ

มันไม่ได้เกี่ยวกับแรงโน้มถ่วงทำให้ร่างกายเสื่อมสภาพเร็วหรอกคับ

Nasa ทดลองส่งคนขึ้นไปบนสถานีอวกาศนานาชาติในระยะยาวก็พบว่าคนที่อยู่บนอวกาศจะเสียงต่ออาการผิดปกติต่างๆมากมาย = ตายเร็วกว่าคนที่อยู่บนโลก เพราะร่างกายของเราวิวัฒนาการให้รับมือกับแรงโน้มถ่วงมาเป็นอย่างดี พอเจอสภาพไร้แรงโน้มถ่วงไปนานๆร่างกายก็รวนหมด

ถ้าคุณศึกษาเรื่อง ทฤษฎีสัมพัทธภาพของไอน์สไตน์ คุณจะอธิบายทุกอย่างใน Interstellar ได้หมดเลย เพราะผู้กำกับเขาสร้างหนังเรื่องนี้อ้างอิงจากทฤษฎีสัมพัทธภาพ 555

สิ่งที่ทำให้หลายคนงงในทฤษฎีสัมพัทธภาพ เพราะทฤษฏีนี้กำหนดให้ ความเร็วแสงเป็น Absolute = ไม่ว่าคุณจะเป็นใคร ไม่ว่าคุณจะทำอะไร ที่ไหน ยังไง แสงที่คุณเห็นจะมีความเร็วเท่ากับคนอื่นๆ ซึ่งก็คือ 3 แสนเมตรต่อวินาทีโดยประมาณ (หมายถึงแสงที่เคลื่อนที่ในสุญญากาศนะคับ)

ซึ่งการกำหนดให้ความเร็วแสงเป็น Absolute แทนที่จะกำหนดให้เวลาเป็น Absolute ทำให้ทฤษฎีสัมพัทธภาพสร้างปรากฏการณ์แปลกๆขึ้นมามากมายให้เราได้คิดกัน

การที่ทฤษฎีสัมพัทธภาพบอกว่าเวลาไม่ได้เป็น Absolute ทำให้เกิดสิ่งที่เรียกว่า "ทุกสิ่งทุกอย่างมีเวลาเป็นของตัวเอง และเวลาเหล่านั้นเดินด้วยความเร็วของมันเอง" แปลว่านาย A สามารถมีเวลาที่เดินช้ากว่านาย B ได้

อะไรเป็นตัวกำหนดความเร็วของเวลา และทำให้เวลาของแต่ละคนเดินด้วยความเร็วไม่เท่ากัน
    1) ความเร็วในการเคลื่อนที่ >>> ยิ่งคุณเคลื่อนที่เร็ว เวลาของคุณยิ่งเดินช้า และทฤษฎีสัมพัทธภาพไม่อนุญาติให้ทุกสิ่งทุกอย่างในจักรวาล (ที่มีมวล) มีความเร็วเท่ากับหรือมากกว่าความเร็วแสงในสุญญากาศได้
    2) แรงโน้มถ่วง >>> ยิ่งคุณไปอยู่ในที่ที่มีแรงโน้มถ่วงมากๆ เวลาของคุณยิ่งเดินช้า ฝรั่งเรียกสิ่งนี้ว่า Gravitational time dilation

Chiang Mai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 138
    https://www.youtube.com/watch?v=ACUuFg9Y9dY

พวกนี้สามารถใช้ physics quantum ในการอธิบายได้ฮะ พูดอธิบายได้ว่า อณุภาค (atom) นั้นเดินทางตามกฏของ newton แต่จะเริ่มไม่ประฟฤตตัวตามกฤ newton ก็ต่อเมื่อ atom เดินทางในความเร็จที่ไกล้เคียงความเร็วแสง (ค่า C)
    จึงทำให้อณุถาคประพฤตตัวในรูปแบบคลื่น (wave) ซึ่งการเดินทางด้วยความเร็วที่ไกล้เคียงความเร็วแสงนั้นจะทำให้ระยะทางในการเดินทางของแสงในรอบ 1 วินาทียาวขั้นส่งผลให้การเดินทางของเวลานั้นช้าลง

ในกรณีที่สถานที่ต่างกันทำให้ความชราของแต่ละคนต่างนั้นจริง เนื่องจากความเร็วในการเคลื่อนที่ของดวงดาวแต่ละดวง (รวมถึงการเคลื่อนที่ของเอกถพด้วย) ทำให้เวลาในแต่ละสถานที่เดินทางต่างกัน (แต่ต่างกันค่อนข้างเล็กน้อย เวลาจะต่างกันมาก น้อยขึ้นอยู่กับความแตกต่างกันของความเร็วของสองสถานที่) ทางหนังต่างๆก็นำทฤษฏีนี้มาใช้เช่น hyper drive ใน star wars ทำให้ยานอวกาศเดินทางข้ามระบบสุริยะ ถายในเวลาที่สั้นมากๆ เนื่องจากยานสามารถเดินทางด้วยความเร็วที่ไกล้เคียงแสง เวลาในยานจึงเดินทางช้ามากๆ ทำให้คนที่อยู่ในยานไม่รู้สึกว่าต้องรอนานกว่ายานจะเดินทางถึงดาวเป้าหมาย ^^

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    http://pantip.com/topic/32829312

ครบจัดเต็ม

Last of Us.
    กล่าวขอบคุณ
    8,017
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,729
    สรุปง่ายตามที่ผมเข้าใจนะ ดาวที่มีเวลาช้ากว่าโลก เพราะมีแรงโน้มถ่วงมากกว่า ทำให้เวลานั้นหมุนช้า

ไม่รู้จะใช่ไหม
    JETGACK

Timelord
    กล่าวขอบคุณ
    1,872
    ได้รับคำขอบคุณ: 224
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Napon อ่านกระทู้
    สรุปง่ายตามที่ผมเข้าใจนะ ดาวที่มีเวลาช้ากว่าโลก เพราะมีแรงโน้มถ่วงมากกว่า ทำให้เวลานั้นหมุนช้า

ไม่รู้จะใช่ไหม
    ตามที่ผมเข้าใจก็ประมาณนี้แหละครับ
    อุปกรณ์ IT Review
    http://itherehere.chakarin.com/

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    หลุมดำมันบิดเบือนอวกาศ -.-