ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1

[สอบถาม]เรื่องเลนส์กล้องสำหรับถ่ายหนังสั้น

รบกวนถามเพื่อนๆชาวบอร์ดนิดนึงครับ

คือผมพึ่งได้กล้อง DSLR มาตัวนึงครับ เป็น Canon EOS 70D พร้อมกับเลนส์ 18-55 ตัวที่มากับชุดของมันเลย ซึ่งผมจำเป็นต้องใช้กล้องในการ"ถ่ายหนังสั้น" ย้ำ!!นะครับว่าเป็น "หนังสั้น" ซะเป็นส่วนใหญ่ ถ่ายภาพนิ่งบ้างเป็นบางครั้ง ผมเลยอยากรู้ว่า พอจะแนะนำ Lens อะไรได้บ้างมั๊ยครับ ที่เหมาะแก่การถ่ายหนัง (ถ้าเป็นกลุ่มที่มีรหัสSTMจะดีมากๆครับ) เพราะตอนนี้กำลังรวบรวมเงินซื้ออยู่ครับ มีใครพอจะแนะนำอะไรได้บ้างมั๊ยครับผม

ปล.ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาเจ้าตัว Canon 40mm F/2.8 STM Pancake กับเจ้า CANON Fix 50 mm. f1.8 มาใช้ดีมั๊ยเพราะเวลาถ่ายนิ่งสวยมากครับผม ตัว pancake น่าจะถ่ายหนังสวยด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kabukiput : 24th March 2015 เมื่อ 09:37
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    201
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    16-35 F 2.8 เลยครับ 55 แพงไป ๆๆ

ผมว่า 18-55 กับ fix 50 ก็พอแล้ว
    เลือกที่จะแตกต่าง

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,636
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THewOVer อ่านกระทู้
    16-35 F 2.8 เลยครับ 55 แพงไป ๆๆ

ผมว่า 18-55 กับ fix 50 ก็พอแล้ว
    อ่อครับ จริงๆตอนแรกอยากได้ fix 50 นี่แหละครับ แต่เพื่อนหลายๆคน รุ่นพี่หลายๆคนก็บอกว่า 50 เวลาถ่ายๆหนังมันโฟกัสแล้วมีเสียงครืดๆเลยไม่แนะนำอ่ะครับ แต่ผมว่าถ่ายรูปสวยดีน่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    น่าจะเอาช่วงเทเลที่ไกลๆกว่า มันคงจะได้มีมิติที่มากขึ้น อิอิ
    AMD Phenom(tm) II X2 560 Processor Ram 4GB HDD 1.75TB VGA HIS HD 5670 IceQ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,636
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kaio256k อ่านกระทู้
    น่าจะเอาช่วงเทเลที่ไกลๆกว่า มันคงจะได้มีมิติที่มากขึ้น อิอิ
    มันช่วยให้ภาพออกมายังไงหรอครับ เพราะผมไม่รู้ว่าพอเป็นวิดีโอแล้วเป็นยังไง ปกติเคยเห็นเพื่อนถ่ายในกล้องเค้าเป็นภาพนิ่งสวยดี แต่ในวิดีโอนี่ไม่รู้เลย

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    เคยไปช่วยทำโปรเจคจบหนังสั้นของเพือนในมหาลัย ส่วนใหญ่จะใช้ 70-200 f2.8L (or IS) กัน ในมุมเคลื่อนไหว + เป็นบทพูด เพราะจะเบลอฉากหลังได้ดีกว่า จริงๆไม่ต้องเทเลก็ได้นะ ใช้ fix 50 หรือ เลนส์ normal f2.8 ก็พอไหว มีกันสั่นได้ยิ่งดี มันแล้วแต่ฉากด้วย เอาจริงๆต้องมีครบช่วงเลย ส่วนตัวคิดว่าเลนส์อะไรก็ถ่ายได้หมด แล้วแต่เราจะ adap มุมมองยังไง mv บางตัวยังใช้ iphone ถ่ายเลยก็มี อยู่ที่เราล้วนๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iglowing : 24th March 2015 เมื่อ 14:41

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    อ่อครับ จริงๆตอนแรกอยากได้ fix 50 นี่แหละครับ แต่เพื่อนหลายๆคน รุ่นพี่หลายๆคนก็บอกว่า 50 เวลาถ่ายๆหนังมันโฟกัสแล้วมีเสียงครืดๆเลยไม่แนะนำอ่ะครับ แต่ผมว่าถ่ายรูปสวยดีน่ะครับ

ปัญหานี้จะหมดไปครับ ถ้าคุณอัดเสียงแยกฮะ ลงทุนซื้อบูมอีกสักตัวครับ หรือไม่ก็ใช้อย่างอื่นอัดแทนครับ ส่วนตัวว่า ถ้าอยากได้งานคุณภาพหน่อย ก็ควรอัดเยกกันครับ ต่อให้เป็น 70-200 is ก็เสียงเข้าครับเวลาโฟกัส ผมลองมาแล้ว ยกเว้ยพวกเลนส์รหัส stm ครับมันจะเบาไม่ได้ยิน

ส่วนระยะ อยู๋ที่อยากใช้เลยครับ อยากได้มุม closeup ละลายหลังเยอะๆก็หาเทเลมาใช้ แต่ส่วนตัวผมถ่าย ผมมี 35 2.8 ครับผมชอบใช้ระยะนอมอลมากกว่าครับ ให้ภาพที่ดูสมจริงดีครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,636
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mixzabzaa อ่านกระทู้
    ปัญหานี้จะหมดไปครับ ถ้าคุณอัดเสียงแยกฮะ ลงทุนซื้อบูมอีกสักตัวครับ หรือไม่ก็ใช้อย่างอื่นอัดแทนครับ ส่วนตัวว่า ถ้าอยากได้งานคุณภาพหน่อย ก็ควรอัดเยกกันครับ ต่อให้เป็น 70-200 is ก็เสียงเข้าครับเวลาโฟกัส ผมลองมาแล้ว ยกเว้ยพวกเลนส์รหัส stm ครับมันจะเบาไม่ได้ยิน

ส่วนระยะ อยู๋ที่อยากใช้เลยครับ อยากได้มุม closeup ละลายหลังเยอะๆก็หาเทเลมาใช้ แต่ส่วนตัวผมถ่าย ผมมี 35 2.8 ครับผมชอบใช้ระยะนอมอลมากกว่าครับ ให้ภาพที่ดูสมจริงดีครับ
    ถ้าเป็นไมค์ช็อตกันติดบนกล้องได้มั๊ยครับ เพราะเพื่อนผมมันกังวลว่าถ้าใช้ช็อตกันแล้วเสียงด้านข้างเวลาคนเดินมันจะเข้าไปด้วยน่ะครับผม หรือมันเป็นอย่างที่ผมเข้าใจคือไมค์มันรับแค่เสียงข้างหน้าเป็นหลัก มีด้านข้างเล็กน้อยรึเปล่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    ถ้าเป็นไมค์ช็อตกันติดบนกล้องได้มั๊ยครับ เพราะเพื่อนผมมันกังวลว่าถ้าใช้ช็อตกันแล้วเสียงด้านข้างเวลาคนเดินมันจะเข้าไปด้วยน่ะครับผม หรือมันเป็นอย่างที่ผมเข้าใจคือไมค์มันรับแค่เสียงข้างหน้าเป็นหลัก มีด้านข้างเล็กน้อยรึเปล่าครับ

ถ้าช๊อตกัน ต้องหาตัวที่มีโหมด Tele ครับ มันจะรับเสียงจากระยะไกลได้ครับ แล้วเสียงรอบข้างจะเบาลงเยอะครับถ้างบน้อยก็ช๊อตกันติดหัวกล้องก็ได้ครับ แต่ถ้างบเยอะมีตังก็จัดบูมสักชุดเลยครับ กับเครื่องอัดเสียงสักตัวนึงฮะ 55555