ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ได้รับคำขอบคุณ: 673

ขอคำแนะนำ เก็บเงินซื้อกล้องครับ

กำลังเก็บเงินอยู่ครับตอนนี้ คือ ใจหนึ่งชอบ กล้องฟิล์ม อีกใจหนึ่งชอบ Dslr แต่วะ ผมก็ว่าจะซื้อ2แบบเลยละ

ที่ผมเล็งๆDslr ไว้มี D5100 D5200 ไม้รู้จะเอาตัวไหนดี (เคยลองD5200ของ อา ไป ตอนแรๆก็ถ่ายในบ้านซักพักเดินไปนาซักพักไปน้ำตกเลย เดินถ่ายไปคนเดียวเลย D5200ก็โอเคนะครับชอบเลย)

ช่วยผมเลือกหน่อยครับ เอาตัวไหนดี เอาความคุ้มของเงินที่เสียไปเลยครับ เพราะ ราคามันต่างกัน

กล้องฟิล์ม ผมชอบ ทรง แบบนี้อะครับ แนะนำสักตัวทีครับ ขอ ไม่เกิน 4000 ละกัน ขอแบบคุณภาพหน่อยกันขอ เป็นภาพสีนะครับ(หรืออยู่ที่ฟิล์ม)

และก็ เพจนี้เชื่อใจได้ไหมครับ
    https://www.facebook.com/Klongfilmdd?fref=ts

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ผมเรียนถ่ายรูปครับ ส่วนใหญ่ที่เพื่อนใช้ก็Canon 700D ก็ดีนะครับการทำงานครบทุกอย่างถ่ายวิดีโอได้ด้วย
    ส่วนตัวใช้ 70D ก็ดีกว่า700D ขั้นนึง
    MSI GT70 / PS4 / PS3 / PS Vita

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    ถ้า dslr แนะนำ canon 700d แหล่มมมากผมใช้อยู่แนะนำ ถอยที่ king power ประกันศูนย์ ถูกกว่าที่อื่น ไม่เยอะแต่ก็ยังมีเงินเหลือไปกินขนม ส่วน nikon ผมไม่ทราบผมไม่เคยใช้ค่ายนี้ 555

หรืออยากได้ใหม่ รอ 750d มาแทน700d ราคาเท่ากันแหละ ถ้ารีบก็ 700d cนะนำ 18-135 ไปเลย หรือ18-55ก็ได้ สำหรับมือใหม่

อันนี้ข้อมูลของ 700d
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dreamm : 27th March 2015 เมื่อ 17:20

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dreamm อ่านกระทู้
    ถ้า dslr แนะนำ canon 700d แหล่มมมากผมใช้อยู่แนะนำ ถอยที่ king power ประกันศูนย์ ถูกกว่าที่อื่น ไม่เยอะแต่ก็ยังมีเงินเหลือไปกินขนม ส่วน nikon ผมไม่ทราบผมไม่เคยใช้ค่ายนี้ 555

หรืออยากได้ใหม่ รอ 750d มาแทน700d ราคาเท่ากันแหละ ถ้ารีบก็ 700d cนะนำ 18-135 ไปเลย หรือ18-55ก็ได้ สำหรับมือใหม่

อันนี้ข้อมูลของ 700d

700d 18-55 ราคาประมาณเท่าใหร่ ครับ

ผมไม่รีบครับ ค่อยๆเก็บไป มีอยู่ 5000 กว่าเอง เพิ่งเก็บใหม่ตอนปีใหม่เองครับ หลังจากหมดกับคอมไป 36000

แต่ผมชอบ กล้องฟิล์ม มากกว่า แต่ก็ชอบใช้ dslr

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    อยู่ที่เราอะว่าชอบแบบไหน แบบไหนตอบโจทย์มากกว่า เมื่อก่อนเราใช้ Sony nex 5 / Canon 60D แล้วก็อัพมาเป็น 6D ปัจจุบันหันมาใช้ Mirrorless
    (Sony nex 5+7) เพราะคล่องตัวกว่า ไม่ได้รับงานด้วย เวลาไปเที่ยว DSLR มันยุ่งยาก แค่ถ่ายลงเฟสบุค ไฟล์มันก็ไม่ได้ต่างกันมากมาย ยกเว้นพวก Noise , DOF
    เพราะใช้ Lightroom แต่งรูปตลอด ส่วนกล้องฟิล์มไม่อยากแนะนำนะ คือสมัยนี้มันแต่งรูปให้เหมือนฟิล์มได้อะ เล่นกล้องฟิล์มมันเปลืองเงินมากๆ เสีย
    ค่าฟิล์ม ค่าล้าง ค่าสแกน เล่นไปสักพักเก็บตังซื้อกล้องดิจิตอลได้เลยนะ ถ้าให้แนะนำก็จะแนะนำ Canon 60D / Nikon D5300 / Fuji XA1 - XA2
    (บอดี้ทั้งหมดราคาไม่เกิน 20000) ประกันศูนย์แนะนำ world camera ประกันร้านแนะนำ Digital2home / AVcenter หรือไปเล่นกล้องมือสองสภาพดีๆ
    ก็ประหยัดไปได้เยอะ

ปล. นี่เพจเรา https://www.facebook.com/fadeneko ถ่ายจาก Nex เป็นส่วนใหญ่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iglowing : 27th March 2015 เมื่อ 18:51

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    กล้องฟิล์มถ้าจะเก็บลองพวกที่เป็นระบเมคานิคที่ไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ก็ทำงานได้(ระบบวัดแสงต้องใส่นะ)
    แต่ต้องถามตัวเองด้วยว่าพร้อมมั้ย เบสิกพอรึยัง มีทุนพอล้าง/อัดรูปมั้ย(ค่าสแกนก็ด้วย) กล้องเสียมีร้านที่น่าไว้ใจเชื่อถือได้รองรับรึยัง อะไหล่สำหรับกล้องนั้นๆยังมีหรือไม่?
    หรือไม่ก็เล่นพวกกล้องทอยไป

MRLถ้าไม่ได้คิดจะรับงานก็เอาไปเลย(จริงก็รับได้อยู่นะงานแต่ด้วยฟังก์ชั่นระบบอาจจะไม่เท่าDSLR)
    ตลาดตรงนี้ถึงเริ่มเป็นที่นิยมก็จริงแต่หลายๆรุ่นราคายังจัดว่าแรง นอกจากจะไปถอยตัวตกรุ่นมา
    ราคาบางตัวไล่ๆกับDSLRเลย เพราะราคาแรงถามตัวเองด้วยว่าคุ้มมั้ยที่จะซื้อ ถ้าทุนมี ชอบ ก็จัดไป

DSLRสามัญเบสิกของยุคนี้ใช้เที่ยวก็ได้รับงานก็ได้ รุ่นตัวเล็กๆก็มีถ้าไม่ชอบใหญ่ๆ เดี๋ยวนี้รุ่นสำหรับมือใหม่ราคาไม่แพงมาก หรือจะสอยมือสองมาก็ได้แต่ต้องดูให้เป็นนะ

ผมไม่รู้ว่าคุณถ่ายเป็นงานอดิเรกหรือต้องการทำงานด้านนี้ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้ว

ทั้งหมดนี้ความเห็นส่วนตัว ตอนนี้ก็เพิ่งกลับมาถ่ายรูปอีกรอบ ถอยกล้องSemi-proมา หนักไปนิด มีระบบต่างจากกล้องมือใหม่เยอะ มีความสุขดี(แต่เงินเก็บสี่เดือนเกือบหมดแน่ะ ฮ่าๆ)
    TROL HAHAHAHAHA

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ridermaster อ่านกระทู้
    กล้องฟิล์มถ้าจะเก็บลองพวกที่เป็นระบเมคานิคที่ไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ก็ทำงานได้(ระบบวัดแสงต้องใส่นะ)
    แต่ต้องถามตัวเองด้วยว่าพร้อมมั้ย เบสิกพอรึยัง มีทุนพอล้าง/อัดรูปมั้ย(ค่าสแกนก็ด้วย) กล้องเสียมีร้านที่น่าไว้ใจเชื่อถือได้รองรับรึยัง อะไหล่สำหรับกล้องนั้นๆยังมีหรือไม่?
    หรือไม่ก็เล่นพวกกล้องทอยไป

MRLถ้าไม่ได้คิดจะรับงานก็เอาไปเลย(จริงก็รับได้อยู่นะงานแต่ด้วยฟังก์ชั่นระบบอาจจะไม่เท่าDSLR)
    ตลาดตรงนี้ถึงเริ่มเป็นที่นิยมก็จริงแต่หลายๆรุ่นราคายังจัดว่าแรง นอกจากจะไปถอยตัวตกรุ่นมา
    ราคาบางตัวไล่ๆกับDSLRเลย เพราะราคาแรงถามตัวเองด้วยว่าคุ้มมั้ยที่จะซื้อ ถ้าทุนมี ชอบ ก็จัดไป

DSLRสามัญเบสิกของยุคนี้ใช้เที่ยวก็ได้รับงานก็ได้ รุ่นตัวเล็กๆก็มีถ้าไม่ชอบใหญ่ๆ เดี๋ยวนี้รุ่นสำหรับมือใหม่ราคาไม่แพงมาก หรือจะสอยมือสองมาก็ได้แต่ต้องดูให้เป็นนะ

ผมไม่รู้ว่าคุณถ่ายเป็นงานอดิเรกหรือต้องการทำงานด้านนี้ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้ว

ทั้งหมดนี้ความเห็นส่วนตัว ตอนนี้ก็เพิ่งกลับมาถ่ายรูปอีกรอบ ถอยกล้องSemi-proมา หนักไปนิด มีระบบต่างจากกล้องมือใหม่เยอะ มีความสุขดี(แต่เงินเก็บสี่เดือนเกือบหมดแน่ะ ฮ่าๆ)
    ถ่ายงานอดิเรกครับ ก็คงมีตัวเลือกอีกเยอะ ครับ เก็บอีกนาน

เพิ่มเติมครับ อยากได้DSLR bodyคลาสสิค มันมีรึปล่าวครับ ถ้ามีตัดเรื่องกล้องฟิล์มไปได้เลยครับ (อาจจะซื้อถ้าเงินเหลือ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EK007 : 27th March 2015 เมื่อ 21:14

กล่าวขอบคุณ
    42
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EK007 อ่านกระทู้
    ถ่ายงานอดิเรกครับ ก็คงมีตัวเลือกอีกเยอะ ครับ เก็บอีกนาน

เพิ่มเติมครับ อยากได้DSLR bodyคลาสสิค มันมีรึปล่าวครับ ถ้ามีตัดเรื่องกล้องฟิล์มไปได้เลยครับ (อาจจะซื้อถ้าเงินเหลือ)
    ที่ผมเห็นหลักๆDSLRตอนนี่ก็มี nikon df

แต่ราคานี่.....

ส่วนMRLลุคกล้องฟิล์มก็มีอย่างfuji xt1 , olympus omd em 1(มันเป็นMRLตัวท็อปทั้งคู่คงเดาราคาได้นะ)
    พวกกลางๆก็อย่าง fuji xe-1/xe-2 , Fuji X100S , fuji x20 , (ง่ายๆfuji MRL ทำลุคกล้องฟิล์มซะส่วนใหญ่)
    olympus omd em 10 , olympus omd em 5

ถ้างานอดิเรกก็เอาเฉพาะรุ่นมือใหม่อย่างที่เม้นต์บนๆบอกอย่าง700D Kit 18-55 IS STM 18,500 (อ้างอิงจากec-mall ดูร้านอื่นก็ได้อาจได้ถูกกว่านี้)
    แต่ถ้าใจยังรักฟิล์มก็ลองnikon fm2รุ่นนิยม คนยังเล่นเยอะอยู่ ถ้าสภาพดีๆอาจจะประมาณหมื่นอัพแต่ไม่น่าเกินหมื่นห้า(ถ้ารุ่นไทเทเนียมจะแพงกว่ารุ่นปกติไปอีก)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ridermaster : 27th March 2015 เมื่อ 23:02

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    36
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EK007 อ่านกระทู้

DSLR เท่าที่เห็นก็มีแค่ Nikon DF ตัวอื่นเป็น micro 43 หรือ mirrorless ไปหมด ราคาแรงไปหมดนะพวกกล้องแนวคลาสสิค

เก็บตังยาวๆไปสอย DF มือสองก็ได้นะ น่าจะประมาน 5หมื่นปลายๆ ราคาน่าจะลงเรื่อยๆ เซนเซอร์ D4 ตัวใหญ่และหนักใช้ได้เลย

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    เลือกยากมากเลยครับ MRL กับDSLR ทั้ง2ตัวมีข้อเสียแตกต่างกัน ทำใหม่เลือกยาก

ที่ดูๆมา รู้สึก DSLR จะถูกกว่า MRL

แต่ผมชอบ bodyประมาณนี้ครับ (ไม่เอา nikon df ไม่ไหวกับราคา)

DSLR มันไม่มี body แบบที่ผมชอบเลย แต่ MRL มีชอบไว้หลายตัวเลยครับ ลองแนะนำ MRL แบบมีช่องมองหน่อยครับ เน้นสุดๆเลยคือ ทรงแบบ ข้างบน

งบผมว่าจะเก็บแต่ไม่เกิน30000พอ

กล่าวขอบคุณ
    42
    olympus omd em10 ดูน่าจะเข้ากับสิ่งที่คุณมองแล้วละ
    หาอแดปเตอร์มาใส่เล่นเลนส์มือหมุนเก่าๆได้อีก
    ราคาค่าตัวก็ใกล้เคียงงบประมาณที่คุณตั้งไว้ด้วย

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ridermaster อ่านกระทู้
    olympus omd em10 ดูน่าจะเข้ากับสิ่งที่คุณมองแล้วละ
    หาอแดปเตอร์มาใส่เล่นเลนส์มือหมุนเก่าๆได้อีก
    ราคาค่าตัวก็ใกล้เคียงงบประมาณที่คุณตั้งไว้ด้วย
    ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ดูมาหลายเว็บ ไม่ตรงกันเลย ราคาห่างกันมากเลย

กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    Blog Entries
    1
    ผมชอบ D5300 ครับ ของ Nikon
    ถ้าให้ดีเลยก็ข้ามรุ่นไป D7200 โหดสุด ๆ 55555555555

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    D5300 กับ Olympus OM-D E-M10 ผมชอบทั่งคู่นะ D5300 ดูแล้วมี ประสิทธิภาพมากกว่า แต่ผม ชอบ ทรงของ Olympus OM-D E-M10
    ใครว่าอันไหน OK กว่ากันครับ

แล้ว EVF OVF อันไหนมีข้อดีข้อเสียยังไงครับ

กล่าวขอบคุณ
    42
    EVF = electric viewfinder เพราะMRLไม่มีกระจกสะท้อนภาพไม่มีปรึซึ่ม การถ่ายภาพของMRLเหมือนเป็นการยิงตรงไปเซ็นเซอร์รับภาพเลย
    จะมีก็แต่ชัตเตอร์ที่คอยเปิดปิดเท่านั้น ก็เลยต้องใช้ระบบที่มันคล้ายๆไลฟ์วิวย่อส่วนแสดงให้เห็นในช่องมองภาพ และแน่นอนพอเป็นระบบไฟฟ้ามันก็กินแบตด้วยแต่ไม่เยอะเท่าไหร่หรอก
    ข้อเสียตอนนี้คือยังมีไทม์แลคเวลาเราส่องซ้ายส่องขวาในEVFจะแสดงผลไม่ทันบ้าง แต่รุ่นใหม่ๆก็ทำให้ไวขึ้นมาบ้างแล้ว

OVF = optical viewfinder กล้องDSLR SLRทั้งหลายสังเกตุว่าจะมีกระโหลกกล้อง(ส่วนนูนๆด้านบน) เหมือนๆกันหมดเพราะมีปริซึมค่อยสะท้อนภาพที่มาจากกระจกสะท้อนภาพอีกที
    ภาพที่เราเห็นก็เหมือนกับเรามองผ่านตาจริงๆ เราสามารถยกมาเล็งดูได้แม้ไม่ต้องใส่แบต(แต่จะถ่ายก็ต้องใส่ละนะ) การถ่ายเวลาเรากดชัตเตอร์กระจกสะท้อนก็จะยกขึ้นให้แสงไปยังเซนเซอร์

ป.ล.ผมไม่เคยใช้MRL มีแต่อ่านๆมา เพราะเคยมีแผนก่อนหน้านั้นว่าจะซื้อMRLอยู่ แต่สุดท้ายเอาความคุ้มดีกว่าทำงานด้วยเที่ยวด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ridermaster : 28th March 2015 เมื่อ 14:26

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 15

กล่าวขอบคุณ
    36
    EVF = เห็นภาพเหมือน Live view ชดเชยแสงแล้วแสดงทันที ไม่ต้องวัดแสงให้วุ่นแบบ OVF เรื่องสูบแบตก็คือว่ามีส่วน แต่ NEX7 ถ่ายทั้งวันแบตไม่หมดนะ
    OVF = มีความคลาสสิก เห็นภาพจริงๆ แต่ต้องมีความรู้วัดแสงถึงจะได้ภาพที่โอเค และประหยัดแบตกว่าแน่นอน

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    ของผมใช้ 70D ครับ ถอยมาราวๆ3 หมื่นปลายๆครับ(38เลย)ประกันศูนย์ ได้เลนส์คิท 18-55 มาด้วย กะจะซื้อแพนเค้กกับ ฟิกซ์50mm เพิ่มอีก 2 ตัว ของผมเน้นการถ่ายวิดีโอครับ(เด็กหนังครับ) อีกอย่างแคนน่อนมันใช้ง่ายด้วย แป๊บเดียวเข้าใจ รู้หลักถ่ายภาพเบื้องต้นก็ใช้ได้เลยครับ เวลามีปัญหากับกล้องก็ให้เพื่อนสอนครับ เพราะส่วนใหญ่ใช้แคนน่อนกัน แต่ถ้ากล้องฟิล์มไม่สันทัดเลย หลังๆเห็นคนใช้กันเยอะจัง เป็นกระแสหรืออะไรหรอครับช่วยบอกหน่อย สงสัยมากๆ

เพราะในความคิดผม ถ้าจะเอาไว้ใช้งานจริงๆ DSLR โอเคกว่ากล้องฟิล์มเยอะครับ เพราะมันไม่เปลืองค่าฟิล์ม ค่าล้าง ค่าอัด อีกอย่างไม่รู้หลักถ่ายรูป ถ่ายมั่วๆไปลบไม่ได้ด้วย เสียฟิล์มเปล่าๆเลย แต่ไอ้DSLRถ้าเอายี่ห้อฮิตๆในบ้านเราสมัยนี้ ใช้ง่าย พอถ่ายเสร็จก็เอาการ์ดไปที่ร้านให้เค้าปริ๊นท์ออกมาก็ได้แล้วครับ อีกอย่างใช้งานเบ็ดเตล็ดได้เยอะ คุ้มกว่าเยอะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kabukiput : 28th March 2015 เมื่อ 17:56
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    ของผมใช้ 70D ครับ ถอยมาราวๆ3 หมื่นปลายๆครับ(38เลย)ประกันศูนย์ ได้เลนส์คิท 18-55 มาด้วย กะจะซื้อแพนเค้กกับ ฟิกซ์50mm เพิ่มอีก 2 ตัว ของผมเน้นการถ่ายวิดีโอครับ(เด็กหนังครับ) อีกอย่างแคนน่อนมันใช้ง่ายด้วย แป๊บเดียวเข้าใจ รู้หลักถ่ายภาพเบื้องต้นก็ใช้ได้เลยครับ เวลามีปัญหากับกล้องก็ให้เพื่อนสอนครับ เพราะส่วนใหญ่ใช้แคนน่อนกัน แต่ถ้ากล้องฟิล์มไม่สันทัดเลย หลังๆเห็นคนใช้กันเยอะจัง เป็นกระแสหรืออะไรหรอครับช่วยบอกหน่อย สงสัยมากๆ

เพราะในความคิดผม ถ้าจะเอาไว้ใช้งานจริงๆ DSLR โอเคกว่ากล้องฟิล์มเยอะครับ เพราะมันไม่เปลืองค่าฟิล์ม ค่าล้าง ค่าอัด อีกอย่างไม่รู้หลักถ่ายรูป ถ่ายมั่วๆไปลบไม่ได้ด้วย เสียฟิล์มเปล่าๆเลย แต่ไอ้DSLRถ้าเอายี่ห้อฮิตๆในบ้านเราสมัยนี้ ใช้ง่าย พอถ่ายเสร็จก็เอาการ์ดไปที่ร้านให้เค้าปริ๊นท์ออกมาก็ได้แล้วครับ อีกอย่างใช้งานเบ็ดเตล็ดได้เยอะ คุ้มกว่าเยอะครับ
    กระแสผมนี่ ไม่รู้จริงๆครับ ความชอบส่วนตัวล้วนๆ ผมชอบของเก่าๆอะไรเก่าๆผมชอบหมดแหละครับ ว่างๆผมก็หารูป ขาวดำ เก่าใน flickr ดูเล่นๆ

แต่ตอนนี้ใจผมเรื่มไป Olympus OM-D E-M10 แล้วเพราะเห็นรีวิวคุณภาพกล้องก็ดีอยู่ พอๆกับ D5200(รึปล่าวผมคิดเอง) ซึ่งผมต้องการพอดี และรูปทรงที่ถูกใจ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    เรื่อง EVF vs OVF

EVF = Electronic view finder
    ข้อดี
    ภาพที่เห็นในนั้น = ภาพที่เราจะถ่ายได้จริงๆ ไม่ต้องจินตนาการวัดแสง ชดเชยแสงให้ปวดหัว
    มีลูกเล่นให้ใช้ใน EVF เยอะ ทั้ง Histogram, focus peaking, zebra บลาๆ
    ข้อเสีย
    เปลืองแบต <<< เพื่อนผม Fuji X-E1 ถ่ายยาวๆ 12 ชั่วโมงแบตหมด
    Lag เล็กน้อย ไม่มีปัญหากับการถ่ายภาพทั่วไป แต่จะเป็นปัญหากับการถ่ายอะไรเร็วๆ เช่น กีฬา, นกบิน บลาๆ
    ในที่แสงน้อย เวลาส่องใน EVF จะมี Noise โผล่ขึ้นมา

OVF = Optical view finder
    ข้อดี
    No lag <<< จะเอาไปถ่ายอะไรก็ไม่มีปัญหา
    ประหยัดแบตมาก <<< Canon 60D ของผม อยู่ 3-5 วันต่อการชาร์จแบต 1 ครั้งสบายๆ (ถ้าไม่ดูรูปบ่อยๆอานะ 555)
    ยังใช้งานได้ดีแม้ในที่แสงน้อย ไม่มี Noise
    ข้อเสีย
    ในกรณีที่ Manual mode ต้องวัดแสงเอง
    ลูกเล่นน้อย ทำอะไรได้ไม่กี่อย่าง

==================================================================

ถ้าคุณชอบกล้องที่มีหน้าตาแบบ Nikon Df แต่อยากได้ราคาเบากว่านั้น ผมว่ามองข้าม DSLR ไปได้เลย เพราะไม่มี DSLR รุ่นใหม่ๆตัวไหนหน้าตา Retro แบบ Df อีกแล้ว ตรงกันข้าม Mirrorless กลับทำกล้องหน้าตา Retro ออกมากันเพียบเลย โดยเฉพาะ Olympus

==================================================================

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    แต่ถ้ากล้องฟิล์มไม่สันทัดเลย หลังๆเห็นคนใช้กันเยอะจัง เป็นกระแสหรืออะไรหรอครับช่วยบอกหน่อย สงสัยมากๆ

ผมไม่เห็นว่าคนจะใช้กล้องฟิล์มเยอะเลยนะคับ และส่วนใหญ่คนที่ยังใช้กล้องฟิล์มหรือกลับไปใช้กล้องฟิล์มส่วนใหญ่จะถ่ายเล่นๆ อยากเปลี่ยนบรรยากาศซ่ะมากกว่า

ละก็อย่าสับสนระหว่างกล้องฟิล์มจริงๆ กับกล้อง Digital ที่หน้าตาแบบกล้องฟิล์มนะคับ (Retro)

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ขอ ถามต่ออีกครับ ค่าย Olympus นี่มันดีไหมครับ ผมไม่เคยใช้เลย

เรื่อง EVE ผมคงไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมไม่ได้ไปถ่าย กีฬา หรอกครับ ส่วนมากถ่าย Landscape

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ถ่าย Landscape ใช้ Mirrorless ถ่ายสบายเลยคับ หาซื้อขาตั้งกล้องเล็กๆไปด้วย แบกไปเที่ยวนู่นนี่เก็บรูปสวยๆได้ง่ายๆเลย

แต่เท่าที่ผมหาข้อมูลดูในเน็ต เลนส์ Ultra-wide angle ของ Olympus มีแต่ตัวแพงๆทั้งนั้นเลย เห็นถูกสุดก็ M.Zuiko 9-18mm F/4.0-5.6 ราคา 26,000 บาท
    ถ้าไปเล่น Canon DSLR จะมีพวก Ultra-wide angle lens ราคาถูกอย่าง EF-S 10-18mm f/4.5-5.6 STM ราคา 10,000 บาท ให้เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกอยู่ 555

ถ้าให้แนะนำ ผมว่าน่าจะเป็น Olympus OM-D E-M10 + M.Zuiko 14-42mm F/3.5-5.6 II R ไปก่อน ราคาเป็นเซ็ดรวมกันก็ประมาณ 30,000 บาท เข้าไปแล้ว

ปล. การเลือกซื้อกล้องที่ดีที่สุดคือการไปลองใช้ด้วยตัวเองคับผม ลองนานๆเลย และพยายามอย่าให้คนขายเป่าหูเรามากเกินไป 555 เงินในมือเรากำไว้ให้ดี ไม่งั้นงบบานปลายแน่นอน

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    ถ่าย Landscape ใช้ Mirrorless ถ่ายสบายเลยคับ หาซื้อขาตั้งกล้องเล็กๆไปด้วย แบกไปเที่ยวนู่นนี่เก็บรูปสวยๆได้ง่ายๆเลย

แต่เท่าที่ผมหาข้อมูลดูในเน็ต เลนส์ Ultra-wide angle ของ Olympus มีแต่ตัวแพงๆทั้งนั้นเลย เห็นถูกสุดก็ M.Zuiko 9-18mm F/4.0-5.6 ราคา 26,000 บาท
    ถ้าไปเล่น Canon DSLR จะมีพวก Ultra-wide angle lens ราคาถูกอย่าง EF-S 10-18mm f/4.5-5.6 STM ราคา 10,000 บาท ให้เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกอยู่ 555

ถ้าให้แนะนำ ผมว่าน่าจะเป็น Olympus OM-D E-M10 + M.Zuiko 14-42mm F/3.5-5.6 II R ไปก่อน ราคาเป็นเซ็ดรวมกันก็ประมาณ 30,000 บาท เข้าไปแล้ว

ปล. การเลือกซื้อกล้องที่ดีที่สุดคือการไปลองใช้ด้วยตัวเองคับผม ลองนานๆเลย และพยายามอย่าให้คนขายเป่าหูเรามากเกินไป 555 เงินในมือเรากำไว้ให้ดี ไม่งั้นงบบานปลายแน่นอน
    ผมว่าก็คงจะเป็น Olympus OM-D E-M10 + M.Zuiko 14-42mm F/3.5-5.6 II R ตามที่แนะนำแหละครับ ประเด็นหลักเลยชอบทรงแบบนี้

แต่กว่าจะได้ 30000 ก็คงราคาตก+มีตัวใหม่ๆมา แน่นอน ต้องตัดสินใจ ตอน เงินครบอีกทีนึง

ว่าไป D5300 ก็น่าสนอยู่ ราคา ถูกว่ากันตั้ง 5000-6000 บาท และดูเหมือนจะดี กว่า ด้วย แต่ผมไม่ชอบทรงของมัน(น่าจับมายัดรวมกันไปเลย)

// Canon บอกตามตรงเลย ผมไม่เคย ได้แม้แต่จับ เคย แค่ของ Nikon กับ Fuij
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EK007 : 29th March 2015 เมื่อ 18:05

กล่าวขอบคุณ
    36
    ขอ ถามต่ออีกครับ ค่าย Olympus นี่มันดีไหมครับ ผมไม่เคยใช้เลย

เรื่อง EVE ผมคงไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมไม่ได้ไปถ่าย กีฬา หรอกครับ ส่วนมากถ่าย Landscape
    EVF นี่ดีกับ Landscape มากๆนะ เพราะ landscape มันค่อนข้างวุ่นวายตอนวัดแสงอยู่ OMD ก็โอเคนะ แต่เลนส์แพง แต่ถ้าชอบ Land แนะนำ nikon

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    ผมไม่เห็นว่าคนจะใช้กล้องฟิล์มเยอะเลยนะคับ และส่วนใหญ่คนที่ยังใช้กล้องฟิล์มหรือกลับไปใช้กล้องฟิล์มส่วนใหญ่จะถ่ายเล่นๆ อยากเปลี่ยนบรรยากาศซ่ะมากกว่า

ละก็อย่าสับสนระหว่างกล้องฟิล์มจริงๆ กับกล้อง Digital ที่หน้าตาแบบกล้องฟิล์มนะคับ (Retro)
    รุ่นน้องผมที่โรงเรียนเยอะมากๆครับ ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย บางคนซื้อหนังสือกล้อง ลงทุนหาข้อมูลกันเยอะแยะเลย กลล้องฟิล์มทั้งสิ้นเลยครับผม ผมถึงสงสัยว่าเป็นกระแสอะไรรึเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่คงความชอบแหละ เพราะฟิล์มบางรูปถ้าคนถ่ายเป็นมันสวยนะผมว่า
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

39. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: