ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 5

กำลังจะเรียนวิศวะคอมจะซื้อคอมใหม่ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับควรใช้งบเท่าไร ยังไงบ้าง

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมก็ไม่รู้ว่าวิศวะคอมเค้าเรียนอะไรกันบ้างอ่ะนะ ต้องใช้สเป็กระดับไหน ผมจบวิศวะเครื่องกล แทบจะไม่ใช้คอมเลย

ถ้าแค่ศึกษาเล่าเรียน งบไม่เกิน 2 หมื่นก็พอมั้ง ถ้าไม่เล่นเกมผมว่าจะประหยัดงบไปได้มากนะ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    31
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมก็ไม่รู้ว่าวิศวะคอมเค้าเรียนอะไรกันบ้างอ่ะนะ ต้องใช้สเป็กระดับไหน ผมจบวิศวะเครื่องกล แทบจะไม่ใช้คอมเลย

ถ้าแค่ศึกษาเล่าเรียน งบไม่เกิน 2 หมื่นก็พอมั้ง ถ้าไม่เล่นเกมผมว่าจะประหยัดงบไปได้มากนะ
    ผมว่าจะเอามาเล่นเกมด้วยนี้ดิ 555555555555

กล่าวขอบคุณ
    661
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    ผมก็เรียนครับ วิศวะคอม ไม่ค่อยได้ใช้ไรหรอก เขียนโปรแกรม ต่อวงจรดิจิตอล(ปี1น่ะ) ส่วนมาก ใช้เกมมากกว่า
    LENOVO IDEAPAD Z510

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ผมเรียนวิทคอม ไม่รู้เรียนคล้ายกันใหม แต่ส่วนใหญ่ใช้คอมตลอด แต่ก็แค่เขียน C++ Java ไม่ได้สเปคมากมายเลย

ถ้าพ่วงเกมส์ด้วยก็ อีกเรื่อง

บอกงบมาก่อนครับ คุณต้องจำกัดงบเองว่าสูงสุดได้เท่าไหร่ไม่งั้น ผมจัดสเปค 100K ให้นะ

งบสำหรับเล่นเกมส์ 30K กำลังพอดีครับ เล่นลื่นๆ ทุกเกมส์ ถ้าไม่บ้าปรับสุด

กล่าวขอบคุณ
    31
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้
    ผมเรียนวิทคอม ไม่รู้เรียนคล้ายกันใหม แต่ส่วนใหญ่ใช้คอมตลอด แต่ก็แค่เขียน C++ Java ไม่ได้สเปคมากมายเลย

ถ้าพ่วงเกมส์ด้วยก็ อีกเรื่อง

บอกงบมาก่อนครับ คุณต้องจำกัดงบเองว่าสูงสุดได้เท่าไหร่ไม่งั้น ผมจัดสเปค 100K ให้นะ

งบสำหรับเล่นเกมส์ 30K กำลังพอดีครับ เล่นลื่นๆ ทุกเกมส์ ถ้าไม่บ้าปรับสุด
    คงประมาณ 30K นั่นแหละครับ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    จะเรียนวิศวคอมอยู่แล้ว ลองหัดจัดสเปคเองเลย

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    เน้น CPU ไปก่อนครับ ปีหลังๆมีให้เลือกเรียนพวก multi-core(multi-thread) programming ไม่แนะนำพวกให้ซื้อพวก core น้อยๆ
    ถ้างบน้อย ซื้อแบบตั้งโต๊ะเน้น CPU แรงที่สุดก่อนแล้วไปตามซื้อ การ์ดจอปีหลังๆ
    ถ้างบเยอะหน่อยให้เลือกซื้อแบบโน๊ตบุ๊ค จะพกไปเรียนง่ายกว่า แต่ปีแรกๆยังไม่ค่อยมีอะไรต้องใช้คอมส่วนตัวมาก

ถ้าซื้อโน๊คบุ๊คแล้วกะจะให้ใช้ได้ยาวๆ เน้นCPU 8core(หรือ 8 เทรด) การ์ดจอแรงที่สุดเท่าที่หาได้พอราคาในงบ
    แรมน้อย ซื้อเพิ่มทีหลังง่ายมาก port น้อยก็ไปซื้อตัวขยายพอร์ทต่อเอา harddisk เต็ม ซื้อ external เอาได้
    แบตน้อยอย่าไปแคร์ตอนเรียนเสียบปลั๊กไฟอยู่แล้ว
    เลือกยี่ห้อให้เหมาะกับความสามารถในการดูแลรักษาของ ถ้าคิดว่าจะดูแลไม่รอดปลอดภัยก็เลือกยี่ห้อดีหน่อยจะได้ทนมือทนเท้า
    ที่เหลือสงสัยลองไปถามพวกรุ่นพี่ที่คณะดู

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ minkza2549 อ่านกระทู้
    ช่วยแนะนำหน่อยครับควรใช้งบเท่าไร ยังไงบ้าง
    มีซีพียู i5 4690k
    ยังไม่แกะกล่องขาย
    7,300บาท ถูกกว่าร้านมาก
    ใว้ลากกันยาวๆ
    089 103 สามสามศูนย์สอง

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    เรียนถึงวิศวะคอม แต่ให้คนอื่นจัดสเปคให้ นี้มันพื้นฐานเลยนะ ผมว่าจัดมาเองก่อนแล้วค่อยถามเชิงลึกอีกที่หนึงดีกว่า เพราะเรื่องนี้มันควรจะรู้ได้แล้ว

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    เพื่อนรุ่นที่เรียน CPE ก็ใช้ไม่ได้แพงนะ แต่ละคนมี notebook ราคาประมาณ 20-30k

สเปคสมัยนั้น Celeron / DualCore / Core2Duo + VGA นิดหน่อย ก็โอละทำงานด้วยเกมด้วย

สมัยนี้ notebook ประมาณ 30 k ก็เล่นได้ตั้งหลายเกม

หลักๆก็ใช้แค่ C C++ C# พวกนั้น ไม่กินสเปคเท่าไหร่ จะหน่วงหน่อยก็อาจจะเวลากด run

ก็จะกินหน่อยก็พวก solid work

ก็จัด notebook ก็สะดวกดีครับเรียนมหาลัย เผื่อพกไปทำงานไปติวไรงี้ได้ด้วย

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    แนะนำเป็นโน็ตบุกจะสดวกในการเอาไปเรียนด้วย เพราะส่วนใหญ่จะใช้เครื่องตัวเองนี้และ และยังเอางานกลับมาทำที่บ้านได้ด้วย
    #ถามเพื่อนให้ล่ะ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    ถ้าไม่รู้ใช้ทำไรบ้าง จัดเองไม่เป็น ต้องมี ตามนี้ PC 70 k notebook 40 K ipad อีก 25K smartphone อีก 15K เรียนไรก็ได้ทำได้หมด
    สเปคเรียนวิศวะคอม ควรจัดเองให้เป็น
    ปล.... มึน notebook 8 core