ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058

Question คอมพิวเตอร์ด้านไหนเรียนง่ายสุดครับ ?

เช่นด้านกราฟฟิค, อนิเมชั่น, เขียนโปรแกรม และอื่นๆ อีก และช่วยอธิบายให้หน่อยได้ไหมครับว่าแต่ละด้านเรียนเกี่ยวกับอะไร ใช้โปรแกรมอะไรเป็นหลัก

ผมเป็นคนชอบเล่นเกมกับถนัดภาษาอังกฤษครับ เหมาะกับด้านไหนบ้างไหม และถ้าอันไหนง่ายผมคิดว่าจะไปเรียนเพิ่มครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~FeaR~ : 2nd April 2015 เมื่อ 14:03

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ความยากง่ายมันอยู่ที่ความถนัดและความเอาใจใส่ครับ

ทักษะเรื่อง ภาษาและการเล่นเกม (ผมไม่นับเป็นทักษะเท่าไรนะ -*-)
    ภาษาดีคับ เอาไว้อ่าน text book ภาษาอังกฤษ
    เพราะบางทีหาเว็บไทยไม่ได้นะครับ

จำพวก graphic แฟนผมจบมา ต้องมีศิลปะ ในจิต นักวาดรูปทั้งวันอะครับ(ไม่ได้ทำ 3D นะ วาดกระตูนลงใน software ขายตามโรงเรียน)

พวก anime เพื่อนผมจบ ตอนทำงาน เป็น Web design กะต้องศิลปะ ในหัวอีกละ

ส่วนพวก programmer ผมทำงานอยู่ กะดู เงินใช้ได้ มีความต้องการสูง เพราะ คนจบสายนี้เยอะ แต่เลือกที่จะไม่ทำงานตรงสายครับ
    เพราะ เบื่อ ตั้งแต่สมัยเรียนละ

ทั้ง 3 สาย มหาลัยผมเป็นสายวิทย์นะครับ ต้องเรียน ฟิสิก เคมี ชีวะ และ คณิต เต็มที่

ปี 1 เทอม 1 คนออกไปเยอะเพราะคิดว่า ไม่ต้องเรียน คณิต หรอ วิทย์
    ปี 1 เทอม 2 ออกเยอะอีก เจอภาษา C

เอาเป็นว่าตั้งใจละกันครับ ผมกำลังจะย้ายงาน ประสบการณ์งาน 1 ปี
    ย้ายไปที่ใหม่ 30k - 40k คับ เงินดีจริง ๆ แต่ต้องอดทนหน่อย

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    งั้นผมไม่น่าไหว T^T เพราะผมไม่ชอบเลขกับวิทย์เลยอ่ะครับ ตกตลอด ผมจบศิลป์ภาษา แล้วมีด้านไหนที่ไม่มีเลขกับวิทย์เข้ามาเกี่ยวข้องบ้างไหมครับ ?

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    เอาด้าน PC สาย Admin ก็ได้ครับ แต่ต้องรู้พื้นฐานและแก้ปัญหาคอมและ Config Server ได้ ไปสาย MS นะครับ สอบ Cer MCSA MCSE ได้นี่ไปที่ไหนก็รับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ถ้าไม่เอา คณิต และ วิทย์

ก็ไป MIS ก็ได้มั่งครับ

แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ พอดีไม่มีเพื่อนอยู่คณะนั้นเลย
    คงเป็นพวกสื่อ และ โฆษณา หน้าจะได้มั่ง

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    99
    ได้รับคำขอบคุณ: 254
    สายคอมมันไม่มีอันไหนง่ายตริงๆเลยนะครับ เลือกอันที่ถนัดแล้วฝึกมันให้ดี ดีกว่าครับ

ผมเรียน Computer Science

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    ผมก็เรียน Computer Science ครับ ตั้งแต่เข้าปี 1 ผมเรียน [เคมี, ฟิสิกส์, Cal I-II], [C, C++, C#, Java], [HTML, CSS, JavaScript, DOM, Canvas, SQL, PHP] ที่เรียนมา ความยากสำหรับผมเรียงจาก Cal II > ฟิสิกส์ > Cal I > เคมี นอกนั้นง่ายหมดครับ (และมีเรียนภาษาคอมพิวเตอร์อื่นๆบ้าง ที่ไม่มีสอน หาเรียนตามเว็บนอกเอาครับ)
    ปล. ผมยังอยู่ ปี 1
    Windows 10 Pro x64 : i7 5960X 3.00 : GIGABYTE GTX 970OC : G.SKILL Trident X 16GB(8GBx2)

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    ลองหาข้อมูลสาย IT สารสนเทศ หรือ เกมส์มัลติมีเดีย ดูสิครับ น่าจะไม่เข้มข้นเท่า Com sci หรือ Com En

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ผมขออธิบายด้านที่ผมเรียนละกันคือกราฟฟิค
    ใช้คอมเยอะพอสมควร คือเอาง่ายๆต้องมีคอมถึงจะเรียนได้
    งานที่ผมทำก็เยอะมากมายพวก infographic ภาพประกอบต่างๆ
    character design,motion graphic จะใช้พวกโปรแกรม Adobe ต่างๆ
    ไม่ค่อยมีการคำนวณเข้ามาเกี่ยวซักเท่าไร แต่จะเน้นไปที่
    ความคิดสร้างสสรรค์ว่าใครมีไอเดียได้ดีกว่ากัน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    คอมพิ้วเตอร์บริหารธุรกิจไงเรียนง่ายจบไปอยู่ตามออฟฟิดต่างๆแต่คนเรียนแยะเพราะงั้นก็จะหางานยากหน่อย

มีเรียนเขียนโปรแกรมภาษา c อยู่ และก็คณิตคอมด้วย ไม่ยากเหมือนพวกเรียนเขียนโปรแกรมกับกราฟฟิค

ตอนแรกที่ผมเรียนคณิตคอมครั้งแรก เจอ 1+1=0 นี้ผมก็งงแดกแล้วครับ แต่พอเรียนๆไปเดี๋ยวเข้าใจเองว่าทำไม่ 1+1 ถึงได้ 0 ต้องลองครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 3rd April 2015 เมื่อ 10:59

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ร่องไปเรื่อยเปื่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,537
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    ผมเรียนเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์อุตสาหกรรม มันเรียน อังกถษอุตสาหากรรม ไม่มีคณิต นะ แต่มีเรียนเขียนแบบ cnc programing อื่นๆผมว่าคณะผมเองก็ไม่ได้เรียนยากมากแต่ตอนนี้ก็เหลืออยู่ 13 คน จาก 40 - - กำ มันเป็นคณะที่เรียนของหลายๆสายนะทำได้แต่ไม่เทพสักอย่าง 555555 คือ ตูทำได้เหือบหมดแต่ตูไม่เทพสักอย่าง ผมว่ามันน่าจะเป็นคณะที่มีงานรองรับอยู่(มโนเอา)เพราะยังไม่จบเลยไม่รู้ 555555

ตอนนี้เลยลำบากกับโปรเจคที่คิดอยู่ว่าจะเอาอะไรดีเพราะตูไม่เทพสักอย่าง - - เพราะต้องศึกษาต่อยอดเองอีกกำ ซิฟ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ถ้าจบศิลป์ภาษาแนะนำเรียนสายอื่นเหอะ ถ้าแค่อยากเรียนเพราะชอบเล่นเกม มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ จะท้อเอาทีหลัง
    สายการเรียนเกี่ยวกับงานครีเอทแบบนั้นบ้านเราเอาแบบตรง ๆ ก็แทบจะไม่มี อย่างผมเรียนคอมฯบริหารฯมา
    ก็เจอคอมฯกราฟิกแค่วิชาเดียว จบแล้วก็จบเลย(พูดง่าย ๆ คือเรียนจบวิชานี้ก็แต่งPhotoshopคล่อง ๆ แค่นั้น)
    และถ้าไม่เก่งคณิตศาสตร์คุณก็จะปวดหัวเพราะวิชาคณิตคอมฯ ฐาน2 4 6 8 10... บลา ๆ อีกหลายอย่าง ก็อาจจะมึนได้
    นี่ถ้าไปเจอวิชา A.I. เบื้องต้นในระดับปริญญาตรีคุณอาจจะมึนตึ้บยิ่งกว่าเดิม เพราะต้องเก่งเรื่องความน่าเป็นและ
    ทฤษฎี Fussy อีก(ยิ่งปวดหัวหนักเข้าไปใหญ่) และภาษาอังกฤษรวมกัน เท่าที่ตามดูกระทู้ คุณยังไม่เคยเจอ
    ภาษาอังกฤษแบบยาก(เล่นคำเพื่อความสละสลวย)มาก่อน อย่าเพิ่งตีตนว่าเก่งไปครับ เรียนรู้ไปเรื่อย ๆ จะดีกว่า
    แนะนำว่าไปลองเปิดหาสาขาวิชาที่อยากเรียนแล้วลองไปเปิดหารายวิชาดูว่า เรียนวิชาอะไรบ้าง ยากแค่ไหน แล้วตัดสินใจเอา

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ทุกสายไม่ง่ายเลย

สำหรับวิดวะคอม เห้อๆ T__T
    นับถือพุทธ แต่มีศาสดาเป็นสตีฟจ็อปส์
    มีปัญหาเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ Apple ถามได้ ถ้าตอบได้ด้วยนะเอ่อ......

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I am CoLLiinZ
    กล่าวขอบคุณ
    132
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    ถามว่า "เป็นคนชอบเล่นเกมกับถนัดภาษาอังกฤษครับ" แล้วมั่นใจหรอครับจะเรียนสายคอมจริงๆ เพราะตอนเรียน กับคอนเล่น มันไม่เหมือนกันนะ

ลองคิดเล่นๆ ในสาขาผมตอนปี 1 มี 120 กว่าคน ตอนนี้ 50 คนยังไม่ถึงเลย ส่วนใหญ่ออกกันหรือย้ายสาขาตั้งแต่ปี1

แม้ตัวผมเองเรียนมาถึงปี 4 ยังอยากย้ายเลย แต่ไม่ทันละ T^T ถ้าอยากเรียนคอมแล้วถามอันไหนง่าย มันไม่มีอันไหนง่ายหรอกครับ นี่พูดเลย

ง่าย ยากอยู่ที่ว่าเราจะขยันเรียน และมีความพยายามมากขนาดไหนแค่นั้นแหละ
    INTEL Core i5 3450 @3.10GHz; Ram Kingstonhyper 4 GB 1600 ;VGA XFX 7770 1 GB DDR5 ;Hdd 1 Tb; Psu Coolermaster 750 watts;

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    ไม่ง่ายซักทางทางครับ จบมา หางานทำ สอบใบเซอ อัพเงินเดือน

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    คอมพิวเตอร์ก็มีพื้นฐานมาจากคณิตศาสตร์ ด้านสายคอมหลบคณิตไม่ได้หรอกครับ ผมก็เรียนคอมอยู่ เจอแคล 3 ฟิสิก 2 เคมียังมีเอาเหอะ ยิ่งเรียนทางด้านคำนวณก็ยิ่งมีเยอะครับ ยิ่งต้องประยุกต์เข้ากับความรู้แขนงอื่นก็ยิ่งมีเรื่องให้เรียนรู้เยอะ ถ้าเดินสาย dev ก็คงมีอะไรให้เรียนกันตลอดจนกว่าคุณจะเลิกเเหละครับ อัพเดทเรื่อย ปกติเรียนสายคอมนี่ส่วนใหญ่ก็วิทย์-คณิตอยู่เเล้วไม่ใช่เหรอครับกลัวอะไรล่ะ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    อดทนหน่อยละกันครับ

ตอนเรียนนี้ใช้ คณิต เยอะมากผมเรียน

เทอมละตัวได้มั่ง

แต่จบมาไม่ได้ใช้ครับ

ใช้คอมคำนวณหมด แต่เราต้องเข้าใจพื้นฐานครับ

คอมมันก็คือเครื่องคิดเลข ความเร็วสูงนิละ

ผมว่า ทักษะที่คุณ บอกมามันไม่ support กับการเรียนเท่าไรนะ

ผมว่ามันไม่ได้ยากนะ ผมเอาความรู้มหาลัยทิ้งหมดอะ

ตอนทำงาน ไม่ได้ใช้เลย เริ่มใหม่หมด

แต่เราต้องมีใบปริณญา ไม่งั้นเค้าไม่รับเข้าทำงานครับ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    จขกท. จบ ศิลป์ภาษา แล้วชอบเล่นเกม นี่ ตอนเล่นกับตอนสร้างมันไม่เหมือนกันนะครับ คนละโมเม้นเลยนะครับ
    -คอมพิวเตอร์มันเกี่ยวข้องกับคณิตศาสตร์ครับเพราะงั้นเรียนคอมแล้วยังไงก็ต้องเจอกับคณิตครับไม่มากก็น้อย
    -เอาจริงๆ คอมไม่มีสายไหนง่ายนะครับ อันนี้แล้วแต่บุคคลจริงๆ
    -ถ้าจบศิลป์ภาษาแล้วอยากต่อแนวนี้แต่ไม่อยากเจอพวก วิทย์คณิต จขกท ลองดูพวก สถาปัตย์ มั้ยครับ? อาจเจอนิดหน่อย ไม่แน่ใจ (พวกภาพยนตร์ เอนิเมชั่น อะไรพวกนี้ ) <<<ลองเช็คดูครับ
    อันนี้เดี๋ยวจะลอง อธิบายดูนะครับ ว่าแต่ละด้านเรียนอะไร
    -กราฟฟิค & เอนิเมชั่น
    มีคนอธิบายแล้ว ค่อนข้างใช้ความคิดสร้างสรรค์เยอะนั่นแหละครับในการ ออกแบบ ต่างๆ สายนี้ก็เจอโค้ตนะครับ(เช่น บางตัวทำจาก c++)
    -Programming
    อันนี้ ใช้ตรรกะเยอะครับ และเจอโค้ตเยอะครับ(ก็มันเขียนโปรแกรม) ใช้ความมคิดในการเขียนโปรแกรมและความเข้าใจสูงพอสมควรเลย ที่จะเจอคือพวกสาย CS, SE, CE ก็เจอ แต่อาจน้อยกว่าสาย CS,SE และสายอื่นๆครับ
    -คิดออกเท่านี้ ผิดตรงไหนก็ทักได้นะครับ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TangmoYeahhh อ่านกระทู้
    ไม่ง่ายซักทางทางครับ จบมา หางานทำ สอบใบเซอ อัพเงินเดือน
    อันนี้สัจธรรมของจริงการทำงานล้วนๆ ไม่มโนแน่นอนครับ ทำสายนี้อยู่

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    งั้นผมคิดว่าผมควรจะเน้นไปทางภาษาอังกฤษเลยจะดีกว่าไหมครับ คิดว่าจบแล้วอยากเป็นนักแปลอ่ะครับ

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้
    งั้นผมคิดว่าผมควรจะเน้นไปทางภาษาอังกฤษเลยจะดีกว่าไหมครับ คิดว่าจบแล้วอยากเป็นนักแปลอ่ะครับ
    เก่งภาษาไปด้านภาษาก็ดีครับ

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    ถ้าเรียนเขียนโปรแกรมนะครับ ถ้าจะเก่งๆโลจิคต้องแน่น ไม่ก็เก่งคณิตอ่าครับ ฮ่าฮ่าา
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 491
    ชอบเล่นเกม + เก่งภาษาลองไปสายนิเทศดูดีกว่ามั้ย พวก Graphic Design (นิเทศศิลป์) สื่อสารมวลชน โฆษณา โทรทัศน์ น่ะครับ... ใช้หัวคิดด้าน Creative อยู่แล้ว เราชอบเล่นเกม อยู่กับโลกจินตนาการ Fantasy ฟรุ้งฟริ้ง
    คิดอะไรออกมาเป็นภาพ เป็นความงาม การถ่ายทอดอารมณ์ซึ่งน้องน่าจะเสพมาเยอะน่าจะไปได้ดีกว่าสาย IT ตรงๆนะครับ

ถ้าไปสาย IT ส่วนใหญ่คุณไม่ค่อยได้อยู่กับ GUI (Graphic User Interface) เท่าไรส่วนมากอยู่กับ Code ภาษา C++ อะไรพวกนั้นมากกว่านะ ใช้ตรรกะ คิดเป็นสมการ เป็นขั้นเป็นตอน (เด็กส่วนใหญ่ชอบเข้าใจผิดว่าเรียนคอม แล้วจะได้เล่นแต่คอม)
    ถ้าสายนี้จะให้รุ่งต้องไปด้านเขียนโปรแกรมครับ อยู่กับ Code ทั้งวัน เพราะตลาดกำลังต้องการความสามารถด้านนี้เยอะครับ เช่นพวกเขียน App อะไรพวกนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MakeMeMelt : 4th April 2015 เมื่อ 00:31

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MakeMeMelt อ่านกระทู้
    ชอบเล่นเกม + เก่งภาษาลองไปสายนิเทศดูดีกว่ามั้ย พวก Graphic Design (นิเทศศิลป์) สื่อสารมวลชน โฆษณา โทรทัศน์ น่ะครับ... ใช้หัวคิดด้าน Creative อยู่แล้ว เราชอบเล่นเกม อยู่กับโลกจินตนาการ Fantasy ฟรุ้งฟริ้ง
    คิดอะไรออกมาเป็นภาพ เป็นความงาม การถ่ายทอดอารมณ์ซึ่งน้องน่าจะเสพมาเยอะน่าจะไปได้ดีกว่าสาย IT ตรงๆนะครับ

ถ้าไปสาย IT ส่วนใหญ่คุณไม่ค่อยได้อยู่กับ GUI (Graphic User Interface) เท่าไรส่วนมากอยู่กับ Code ภาษา C++ อะไรพวกนั้นมากกว่านะ ใช้ตรรกะ คิดเป็นสมการ เป็นขั้นเป็นตอน (เด็กส่วนใหญ่ชอบเข้าใจผิดว่าเรียนคอม แล้วจะได้เล่นแต่คอม)
    ถ้าสายนี้จะให้รุ่งต้องไปด้านเขียนโปรแกรมครับ อยู่กับ Code ทั้งวัน เพราะตลาดกำลังต้องการความสามารถด้านนี้เยอะครับ เช่นพวกเขียน App อะไรพวกนี้
    ผมเป็นคนที่แบบว่าหัวสมองไม่ค่อยมีศิลป์เท่าไรอ่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~FeaR~ : 7th April 2015 เมื่อ 19:55

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    ผมก็เป็นคนนึงนะที่อยากจะเรียนด้านคอม ผมเป็นคนที่มีศิลป์นะ (พอรู้ตัวเอง) อยากไปทางด้านกราฟิคเหมือนกัน ภาษาอังกฤษพอได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    สมาชิกใหม่ ยินดีที่ได้รู้จักครับ อิอิ

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: