ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873

อ่านๆไปรู้ไว้ใช่ว่า การศึกษาไทยที่หยุดพัฒนา

ก่อนจะอ่านข้อความนี้
    ผมอยากบอกเจตนาของผมก่อนว่า ที่เอามาให้อ่านนี่ไม่ได้ต้องการให้พวกคุณ ดีแต่ดูถูกดูแคลนคนไทย
    แต่สิ่งที่เขาบอกมานี่คือปัญหาที่เกิดขึ้นจริงๆ ผมแค่อยากให้พวกคุณรู้ และเข้าใจ หรือมีความคิดต่อยอดในด้านที่เป็นประโยชน์
    ไม่ใช่ดีแต่เหยียดชาติตัวเองแล้วตัวเองก็หยุดพัฒนาความคิดของตัวเองที่ตรงนั้น
    ใช้วิจารณญาณในการอ่านนะครับ
    "เรื่องจริง..ที่ต้องยอมรับ

จีนรักไทยจริงใจ...วิจารณ์การศึกษาของไทยแบบตรงๆ. ..อ่านแล้วเศร้าจัง .........
    การศึกษาไทย ในมุมมองของจีน
    ห่วยสุดๆ ตั้งแต่ระดับมัธยม จนถึงระดับ มหาวิทยาลัย

1. สถานทูตจีน เขียนรายงาน (เป็นภาษาจีน) ระบุการศึกษาบ้านเรา เน้นแต่ด้าน ศิลปศาสตร์ นิติฯรัฐศาสตร์ เศรษฐศาสตร์ การตลาด บริหารธุรกิจ ซึ่งจบมาแล้ว ไม่มีงานทำ ความรู้กระจอก สักแต่ให้มีปริญญา ไม่ได้สร้าง value-added ใดๆ
    นักวิทยาศาสตร์ การวิจัย แทบจะเป็นศูนย์
    Guanmu อดีตเอกอัครรทูตจีน บอกว่า25ปีที่ผ่านมา ไทยผลิตยาง ยังไงก็ยังทำแบบนั้น ไม่สร้างมูลค่าเพิ่ม ทำเป็นยางรถยนต์ หรือสิ่งประดิษฐ์ อะไรเองไม่เป็น สร้างคิดอะไรไม่ได้

2. มหาวิทยาลัยไทย รวมไปถึง ธรรมศาสตร์จุฬาฯ กิจกรรมเน้นเต้น หลีดโชว์หล่อสวย แต่โง่ ไม่มีการฝึกงานอะไร ที่เป็นประโยชน์ ขอเงินพ่อแม่ เที่ยวกลางคืน ไปวันๆ โชว์วัตถุนิยม ว่ารถกูขับรถไร สังคมมันวัดกันแค่นี้ (เห็นมากับตา) พวกดีๆ ก็มีแต่มันน้อย เอาจริงๆนะ ผมว่ามีแค่10% ในขณะที่เด็กสหรัฐฯ พวก
    MIT Stanford
    หรือเด็กจีนชิงหัว ปิดเทอม พยายามหางานทำ ฝึกงาน UN World Bank JP Morgan
    หรือมาค่ายผู้ลี้ภัย ชาวโรฮิงญาในไทย

3. จ่ายครบจบแน่ ปริญญาขยะ เต็มบ้าน คือ หางานไรทำไม่ได้ มีแต่อยากจะรวย "ผมจะทำธุรกิจ" คือมันคิดไรไม่ออก นอกจากขายของ นอกจากนี้ ยังทุจริต ผันงบกระทรวงศึกษา ให้ทุนกู้ยืม มหาวิทยาลัยเอกชน ที่มีนักการเมือง เป็นเจ้าของ สุดท้ายหนี้สูญ เพราะเด็กบ้านนอก ได้มาเข้ากรุง สักว่าจบปริญญา ประดับบ้าน แต่มันหางานทำไม่ได้ ปึหนี่งหมดเงิน ภาษีประเทศซาติ ไปหลายหมื่นล้าน เรื่องเลวๆนี้ ไม่เคยถูกตรวจสอบ

4. ภาษาอังกฤษ ห่วยแตกขั้นเทพ จริงๆ อจ.จุฬาฯส่วนใหญ่ ก็ลอกบทความฝรั่ง มาแปลๆ ไม่มีความคิด อะไรใหม่ หาน้อยคน ที่จบระดับโลก ไปดูCVเอาเอง ได้จบมหาลัยห้องแถว B-class ทั้งนั้น งานวิจัยขยะ copy/paste เด็มไปหมด ครูมัธยม เอาแค่โรงเรียน ในกรุงเทพฯ ผมเคยถูกเชิญไปพูด ยังออกเสียง สะกดศัพท์ไม่ถูกเลย จะสอนเด็กให้ถูก อย่างไร แล้วโรงเรียน ในอ.ปัว จังหวัดน่าน มันจะห่วยแตก ขนาดไหน

5.ความรู้ใหม่ๆ หรือเทคโนโลยี มันหมุนเวียน เป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งคนไทยรู้แต่ ภาษาไทยตัวเอง ไม่มีความสามารถ แข่งขันอะไร ในระดับโลก โลกทรรศน์สุดจะแคบ สำนักข่าวไทย รายงานแต่เรื่องเส็งเคร็ง ไม่ได้สร้างคุณค่า ความรู้อะไร คนนั้นท้องกับคนนี้ ตำรวจตั้งด่านไถตังค์ ไปวันๆ ไปทำงานมา หลายประเทศ เช่น ฮ่องกง ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ บอกได้เลย
    นักเรียนไทย โคตรจะขี้เกียจ ไม่รู้ปีหนึ่งๆ อ่านหนังสือกัน กี่เล่ม?...

รัฐบาลไหนจะคิดแก้ไขบ้างหนอ..???

ฝากความหวังไว้กับท่านปลัดและ รมต.กระทรวงศึกษา และ..คสช เพื่ออนาคตของประเทศไทยด้วยครับ ...ไม่ต้องรอคอยความหวังจากรัฐบาลไหนๆ
    อีกแล้ว....ช่วยกันส่งต่อๆด้วย"

บทความนี้นำมาจากคุณ นันท์ นิบง
    ป.ล. ถ้าผิดหมวดขออภัย
    ป.ล.2 มู้อาจจะได้บินไปด้วย ฮา
    OPPAI~~MISSILE!!!

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    คนนอกเขามองอย่างนี้หรอเนี่ย 555 ผมขอเล่าจ่าประสบการณ์ในฐานะคนในนะคับ กำลังเรียนอยู่ในมหาลัยที่โดนพาดพิง อิอิ

ข้อ 2 เท่าที่ผมเห็น ผมขอแบ่งเป็น 10% รวยตั้งแต่เกิด มาเรียนแบบฆ่าเวลาไปวันๆ อีก 10% เป็นแบบมีความตั้งใจเรียนสูงส่ง ขยันหาความรู้เข้าหัว อีก 80% คือกลุ่มคนที่คนนอกจะไม่พูดถึง เพราะคนเหล่านี้มันเป็นคนธรรมดาๆเหมือนๆกันหมด ไม่มีอะไรหวือหวาให้พูดถึง

ข้ออื่นๆผมเฉยๆ อยู่กับมันจนชินละ 555

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    เห็้นด้วยบางส่วนครับ

ส่วนมากเว่อรไป ผมเคยอ่านบทความนี้มานานแล้ว
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

กล่าวขอบคุณ
    1,752
    ได้รับคำขอบคุณ: 157
    ผมรอประเทศนี้อัพเดทอยู่ครับ 555555 ประเทศอื่นอัพไปไกลละ ไทยยังทำแพทไม่เสร็จเลย

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    มันต้องมีสาระแบบนี้ซิถึงจะดี ไม่ใช่บ่นไร้สาระแบบ E........Wood (ใครหว่าอิอิ)
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมเห็นด้วยเป็นอย่างมากครับ ผมเองก็เป็นเหยื่อการศึกษาไทยเหมือนกัน

สังคมไทยนิยมคนที่มีการศึกษาสูงๆครับ แต่หารู้ไม่หลายคนจบมากลับทำอะไรไม่เป็น รู้แต่ในตำรา เผลอๆลืมหมดแล้วอีกต่างหาก

ไม่ใช่ว่าการศึกษาไม่ดี แต่การเรียนในปัจจุบันมันเรียนแบบไม่มีประสิทธิภาพ ตั้งแต่เด็กจนโตเรียนกันมามากมายจริงๆ

เป็นพวกหนอนหนังสือ เอาแต่เรียนรู้ท่องจำ แต่กลับประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงไม่เป็น เข้าข่ายความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด

เรียนมาเยอะ แต่ไม่เก่งอะไรจริงซักอย่าง

จริงๆเรียนเฉพาะวิชาที่ใช้ในการทำมาหากินจริงๆก็พอแล้ว จะเรียนอะไรมากมาย แต่ละอาชีพมันก็มีหลักการของมัน เรียนแค่นั้นก็พอแล้ว

แล้วทำให้ชำนาญ จนเกิดเป็นประสบการณ์ เท่านี้ก็ทำงานหาเงินเลี้ยงตัวเองได้แล้วล่ะครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Agent47 อ่านกระทู้
    ผมรอประเทศนี้อัพเดทอยู่ครับ 555555 ประเทศอื่นอัพไปไกลละ ไทยยังทำแพทไม่เสร็จเลย
    โดน Downgrade เหมือน Watch Dogs รึเปล่า (ล้อเล่นนะ แหะๆ)

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    Blog Entries
    1
    เออ มันก็จริงของเขา - -
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ข้อ 2 เห็นด้วยอย่างแรงครับ คุณภาพของสถาบันวัดกันที่เงิน นักศึกษาหน้าตาดี มีนักศึกษาดารามาเรียน กิจกรรมจัดก็ห่วยแตก
    จัดเอาเป็นเอาตายจัดเอาเงิน อย่างเช่น กิจกรรมรับน้อง ค่ายคุณลักษณ์ที่เอาทหารมาขู่ (ไม่รู้คุณลักษณ์ตรงไหนถ้าพาเข้าวัดว่าไปอย่าง)
    ประกวดกองเชียร์ เฟรชชี่ ดาวมหาลัย ประกวดเสร็จก็พาเที่ยวเมืองนอก จัดเที่ยวโดยอ้างว่าไปดูงานแต่สุดท้ายไม่ได้อะไรเลย กิจกรรมไร้สาระมาครับมหาลัยไทยนี่
    แถมบังคับอีกต่างหาก ถ้ากิจกรรมมีสาระมากผมจะไม่ว่าเลย เช่น ค่ายอาสา จัดโครงการพัฒนาศักยภาพตามสายงาน สัมมนา จัดศึกษาดูงาน อบรมทักษะการทำงาน
    การอยู่ร่วมในสังคม ค่ายคุณธรรม ผมว่ามันเข้าท่ากว่านะครับ
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ที่จริงเราไปว่าเขาไม่ได้หรอกครับ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราต่างหาก เหมือนหนังสือมีอยู่คุณไม่ได้หยิบอ่านเอง แล้วจะโทษว่า มหาลัยไม่ได้ช่วยอะไรไม่ได้ อีกอย่างผมไม่ได้จบจาก มหาลัยที่คุณอ้างถึง แต่มหาลัยผม อาจารย์ก็จบ MIT กันนะครับ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Agent47 อ่านกระทู้

เดี๋ยวโทรบอก GM ตู่ว์ว์ว์ อัพ patch ใหม่แพพ

// เผ่น

Mokona^Modoki
    กล่าวขอบคุณ
    548
    ได้รับคำขอบคุณ: 658
    ว่านู้นนี้เยอะแยะ แล้วเคยดูตัวเองป่าวครับ ว่าคุณมีคุณภาพป่าว หรือเรียนแล้วบ่นไปวันๆ ผมก็จบที่ไทย จนตอนนี้เป็นหัวหน้าวิทยาศาสตร์อยู่ที่สิงคโปร์เนี่ย เน้นว่าจบจากไทย จากศึกษาคือการชี้จุดการเรียนรู้ ไม่ใช่การที่ต้องให้ผู้สอน มาคอยบอกคำตอบ พวกที่มาว่าๆๆๆ บ่นๆๆๆ อย่าลืมดูตัวเองมั้งนะครับ ว่าคุณตั้งใจรึยัง หรือมาเรียน นั่งม่อ ล่อสาว. ไปวันๆ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    มองในมุมของนักบริหารนะ

การศึกษา ถูกสร้างมาเพื่อผลิตแรงงาน ป้อนให้กับความต้องการของตลาดแรงงาน เพราะฉะนั้นทิศทางของการศึกษาถูกกำหนดมาจากส่วนนี้
    ในขณะที่ตลาดแรงงานจริง มัันไม่ได้ต้องการแรงงานปริญญา นั่นคือเหตุที่ว่าทำไมการศึกษาเรามันถึงไม่มุ่งเน้นศักยภาพมากนัก แต่นักศึกษาจบปริญญาปีนึงหลายแสนคนเพราะเป็นเรื่องของการค้าเกี่ยวกับการศึกษา แต่ไม่มีตลาดแรงงานที่ดีพอมารองรับ

ส่วนหนึ่งก็เลยเกิดปัญหาที่เรียกว่าสมองไหล คือเด็กเก่งจริงแล้วไปทำงานเมืองนอก เพราะตลาดแรงงานไทยมันห่วย ถ้ามองแค่ระบบการศึกษาผมว่ามันยังเป็นมุมมองแคบๆ

รัฐบาลไหนจะแก้ไขได้ ผมเองก็บอกไม่ได้ เพราะถ้าจะแก้จริงๆ มันไม่ได้จบแค่ระบบของการศึกษา รวมถึงถ้าจะตั้งมาตรฐานการศึกษาจริงๆ เด็กหลายๆคนคงถูกคัดไปเป็นแรงงานกรรมาชีพ ซึ่งก็ต้องถามจริงๆว่า "จะเอาไหม?"

เรื่องนี้มันมีหลายมิติ ถ้าจะคิดให้รอบจริงๆอะนะ
    รอวันโดนแบน

??What It Happened??
    กล่าวขอบคุณ
    154
    ได้รับคำขอบคุณ: 341
    ประสบการณ์ดีที่สุด
    CPU=Intel Core i5-4570 CPU @ 3.20GHz
    GPU=Nvidia GeForce GTX 970 Ram=8 GB