ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 184

นักตัดต่อ แรนเดอร์งานหนักๆ เชิญทางนี้

เรื่องมีอยู่ว่า ผมตัดต่อวีดีโอ Cover กีต้า แต่อยากให้วีดีโอมี ไดนามิก เลยใช้เทคนิกหลายมุมกล้อง

ทำให้ตัดเพลงสักเพลงนั้น ปาเข้าไป 30 ดว่าคลิปและอีกกว่า 50 เทก ทำให้งานแรนเดอร์งานนี้หินมาก
    เพราะใช้กล้อง logitech C920 1080 Full-HD H.264 วีดีงานนี้จึงไปอยู่ที่ 1080p 29.99FPS งานตัดต่อที่ละเอียดและทรมาณเครื่อง

ข้อมูล http://www.logitech.com/th-th/produc...ro-webcam-c920

พอแรนเดอร์งานที คอวิ่งที่ 80-100 % เปลี่ยนกันไปมาทุกคอ ทำให้อุณหภูมิอยู่ที่ 80-100 องศา
    งานผมประมาณ 5 นาทีส่วนใหญ่(ตามเพลง)
    2 นาทีแรกแตะ 80-90
    2 นาทีต่อไปจนจบ ถึงกับมี 80 - 90 - 95 - 100 (ส่วนใหญ่อยู่ที่ 90-95 องศา)

ช่วงนี้อากาศร้อน ผมอยู่ในตัวเมืองเชียงใหม่ อุณหภูมิวันนี้หน้าจะอยู๋ที่ 35-40 องศา
    ในห้องเป็นพัดลมครับ มี 2 ตัว (ไม่ใช้แอร์) และแนรเดอร์งานตอน 19.24 น.

[IMG][/IMG]

I7 4770k เปิด Torbo(nonclock) + SSD120GB + HDD 500GB+ ASROCK H97 + RAM 8 GB bus 1600 (nonclock) +GTX 770 palit 3 พัดลม + PSU RX AC700W 80+ silk intel เดิมๆ
    *เรื่อง PSU คงไม่ต้องมาแซวนะครับว่าผมติดระบิดเวลาไว้ในเครื่อง ผมใช้ RX ตัวก่อนๆจนมาถึงตัวนี้ มาตั้งแต่ยุค core2duo แล้วครับ ใช้งานไม่เคยงอแงเปลี่ยนมาตัวนี้ก็ไม่มีอะไรสักอย่าง ผมไม่ใช้ขา OC ด้วยคับ คงจะพอสำหรับคอมผม
    ในเครื่องมีพัดลม 12 นิ้ว 3 ตัว + 8 นิ้ว(กับซิ้ง) 2 ตัว + พัดลมติดการ์จอ 3 ตัว + พัดลมที่ PSU 12 นิ้ว 1 ตัว
    รวมทั้งหมด 9 ตัว

คำถามคือ
    ถ้าเรนเดอร์แบบนี้บ่อยๆ CPU มันจะเจ้งไหม เพราะ Note book i5 2410m+Gt540m+ram 8 gb ก่อนหน้านี้ใช้งานแรนเดอร์ดับเป็นว่าเล่นเลย ที่ 80-100 องศาเหมือนกัน
    จึงเอาไปเข้าเน็ทเพลงชิวๆดีกว่ากลัวพัง ตอนนี้มาใช้คอมก็เกิดความกลัวกว่าจะมีปัญหาอะไรไหมเพราะว่าอากาศช่วงนี้ร้อนเหลือเกิน
    ถ้าเปลี่ยนซิง อย่าง V8 บลาๆ จะเย็นขึ้น กี่องศาครับเพราะมันตั้ง สองสามพัน เย็นมาแค่ 5 องศาก็ไม่คุ้ม
    ชุดน้ำก็ไม่เวิคเพราะไม่ใช่ห้องแอ ชุดน้ำประสิทธิภาพในการทำความเย็นก็น้อยลงไป(น้ำไม่ยอมเย็นลงเพราะอุณหภูมิห้อง) ราคาก็ตั้ง สองสามพัน แต่ใช้จริงเย็นลงแค่ 5-10 องศาก็ไม่คุ้ม

แล้วกี่องศาคับที่CPUหรืออุปกรณ์จะละลาย และเขาเลี้ยงอุณหภูมิตอนแรนเดอร์กันที่กี่องศาคับ อันนี้ประเด็นเลย

แนะนำด้วยครับ หน้าร้อนโลกละลาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nomkontwarn : 21st April 2015 เมื่อ 20:18

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 252
    ผมก็ตัดต่อบ่อยนะความร้อนประมาณนี้แหละ2ปีล่ะไม่มีปัญหา แต่อายุการใช้งานสั้นลงแน่นอน

ปล.ผมตัดต่อทำพวกโมเดล3Dเคลื่อนไหวแล้วก็ชอบลองทำนู้นนี่นั้นไปเรื่อยเพราะชอบเล่นกราฟฟิค
    ปล.2 คอมผมOCด้วยนะยังปกติดีไม่พัง5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย min13472 : 21st April 2015 เมื่อ 20:14
    คนเราเกิดมา จงสุขใจที่เป็นฝ่ายให้ จงอย่าอยากได้คำว่า ขอบคุณ
    >>My Game Center<<

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    94
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    จากประสบการณ์ ที่ไม่ค่อยจะดีนัก ที่มักจะไม่ส่งงานตามกำหนด ชอบมาทำตอนไกล้ถึงกำหนดส่ง ด้วย cpu i5-3570 ของกระผม เดนเด้องานสามวันติดมันก็ยังอยุ๋กับผมเหมือนเดิม แต่พัดลมชีพียูผมไม่เดิมนะ จิ๊กมาจากวิลัย แต่ของอะไรไม่รุ ชิ้งมันสูงเกือบเท่าผ่ามือ 555+

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    401
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ min13472 อ่านกระทู้
    ผมก็ตัดต่อบ่อยนะความร้อนประมาณนี้แหละ2ปีล่ะไม่มีปัญหา แต่อายุการใช้งานสั้นลงแน่นอน

ปล.ผมตัดต่อทำพวกโมเดล3Dเคลื่อนไหวแล้วก็ชอบลองทำนู้นนี่นั้นไปเรื่อยเพราะชอบเล่นกราฟฟิค
    ผมก็หมั่นเปลี่ยน ซิลิโครน ปีไหนครั้ง 1 และเอามาเป่าฝุ่นด้วยเครื่องเป่าลมแรงๆ 2-3 เดือนไหนครั้งนะครับหน้าจะยืดอายุได้หน่อย
    แต่อากาศช่วงนี้มันนรกชัดๆ เป้นห่วงคอมตัวเองมาก

กล่าวขอบคุณ
    401
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thedogza101 อ่านกระทู้
    จากประสบการณ์ ที่ไม่ค่อยจะดีนัก ที่มักจะไม่ส่งงานตามกำหนด ชอบมาทำตอนไกล้ถึงกำหนดส่ง ด้วย cpu i5-3570 ของกระผม เดนเด้องานสามวันติดมันก็ยังอยุ๋กับผมเหมือนเดิม แต่พัดลมชีพียูผมไม่เดิมนะ จิ๊กมาจากวิลัย แต่ของอะไรไม่รุ ชิ้งมันสูงเกือบเท่าผ่ามือ 555+
    ผมเคยใช้ I5 3450 ก็ไม่เคยงอแงนะครับ แต่ขายไปละ
    พี่แกสายเงามืด ไปจิ๊ก ซิ้ง tower มาแน่ๆ