ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

คลายปมดราม่า Gabe Newell ตอบคำถามเรื่อง Mod เสียเงินบนระบบ Steam

คลายปมดราม่า Gabe Newell ตอบคำถามเรื่อง Mod เสียเงินบนระบบ Steam

เป็นประเด็นกันมาสองสามวันกันแล้วนะครับกับประเด็น Mod ที่ต้องจ่ายเงินเล่น ซึ่งคนก็พากันสับกันอย่างเมามันส์ไม่ว่าจะเป็นในเรื่องของการมาของหายนะแห่งวงการ Modding ก็ดี หรือจะเป็นเรื่องของเปอร์เซ็นที่ทาง Bethesda เรียกถึง 45% ก็ดี ล่าสุด Gabe Newell ได้ออกมาตอบคำถามใครหลายคนเกี่ยวกับระบบที่ว่านี้แล้วผ่านระบบ AMA ใน Reddit ซึ่งทาง Gabe ก็ได้ตอบคำถามไปแล้วมากมาย มาดูกันว่าลอร์ดเราตอบอะไรบ้างเผื่อจะทำให้คนที่ไม่เห็นด้วยกับระบบนี้สุดๆเปิดใจขึ้นบ้าง

คำถามแรกที่ทุกคนถามคือทำไมทุกกระทู้ใน Discussion ของแต่ละ Mod ถึงไม่สามารถอ่านได้และให้หน้านี้มาแทน Valve เป็นคนปิดใช่ไหม

Gabe ได้ตอบว่า ถ้าพวกเราคิดจะเซ็นเซอร์อะไรแบบนั้นมันคงเป็นอะไรที่ดูโง่ และผมจะพยายามยกเลิกเรื่องพวกนี้ให้เร็วที่สุด เพราะนอกจากมันจะดูโง่แล้ว มันยังไม่ได้ผลด้วย

ต่อมา Robin เจ้าของเว็บ Nexus ต้องการจะให้ Valve ป้องกันทีมพัฒนาที่ต้องการเอาระบบ DRMification เข้ามาใส่กับ Mod. Gabe ได้ตอบว่า โดยปกติแล้วผมจะไม่ไปบอกใครให้ทำนู่นทำนี่ เพราะมันจะดูเป็นเผด็งการซึ่งขัดกับหลักการของพวกเรา ถึงกระนั้น ถ้าทีมพัฒนาเกมคิดจะทำระบบ DRMification โง่ๆให้กับ Mod นี่ขึ้นเราก็ยินดีที่จะบอกว่า สิ่งที่พวกคุณกำลังทำน่ะ มันดูงี่เง่าสิ้นดี ซึ่งน่าจะสะท้อนกลับไปหาพวกเขาได้ไม่มากก็น้อยล่ะ

คนต่อมาได้ขอให้ Valve พิจารณาระบบบริจาค ซึ่งจะดูเท่าเทียมกว่าที่เป็นในตอนนี้ Gabe ได้ตอบว่า พวกเขากำลังจะใส่ระบบ Pay What You Want เชิงเดียวกับ Humble Bundle เข้าไปอยู่ ซึ่งจะทำให้คุณมีอิสระที่จะจ่ายเท่าไหร่ก็ได้ รึคุณจะไม่จ่ายสักบาทเลยก็ได้ ถ้านั่นคือสิ่งที่คุณต้องการจะทำ

รายต่อมาได้ถามว่า Valve คิดจะมีแผนทำให้ Mod นั้นต้องใช้กับ Workshop ในสตีมเท่านั้นรึเปล่า Gabe ได้ตอบว่า ระบบ Exclusively เป็นระบบที่แย่มากสำหรับทุกฝ่าย เพราะมันก็แค่การตลาดของพวกโลภมากเท่านั้นแหละ แถมยังให้เกิดข้อเสียตามมามากมายทั้งในระยะสั้นและระยะยาว

ต่อมา Gaben ได้อธิบายถึงเหตุผลที่คิดทำระบบ Mod เสียเงินและความรู้สึกรวมๆนี้ว่า สำหรับพวกเรา Steam คือที่ๆรวบรวมเครื่องมือเครื่องใช้มากมายสำหรับลูกค้าและเหล่านักพัฒนาเกมทั้งหลาย และด้วย Steam Workshop ทำให้เรามองเห็นว่า พวกเราได้มาถึงจุดที่ทุกคนยินดีที่จะจ่ายเงินสมทบให้กับสิ่งที่พวกเขาชื่นชอบมากกว่าการจ่ายเงินให้กับนักพัฒนาเกมทั่วไปแล้ว และเรามองเป็นโอกาสอันดีที่จะเปิดให้นักพัฒนา Mod ลองขาย Mod ของตัวเองดู ผมมองว่ามันเป็นส่วนขยายที่ดีเลยทีเดียว

ในส่วนของบาง Mod ของ Steam Workshop ที่เกิดจากการขโมย Mod อื่นๆแล้วมาผสมกันจากนั้นก็เอาขึ้นขาย Gabe ได้ตอบว่า นี่นับเป็นปัญหาหลักๆของพวกเราและเหล่า Community ตอนนี้เลยล่ะ แต่ผมมั่นใจนะว่าเหล่าผู้สร้างทั้งหลายแหล่ย่อมรู้จักการควบคุม Content ของตนเองไม่ให้ไปตกในมือคนพวกนี้แน่

และสุดท้ายนี้ Valve ก็ได้ส่งท้ายด้วยประโยคที่ว่า ถ้าหากคิดว่าพวกเรานั้นทั้งหน้าเลือดและโลภมาก ผมจะบอกให้รู้ไว้นะว่า ในตอนนี้ Mod ที่ขายนั้นทำเงินได้เพียง $10K เท่านั้น และนั่นเป็นเพียงแค่ 1% ของจำนวน E-Mail และค่าใช้จ่ายโปรแกรมที่พนักงาน Valve ในตอนนี้ต้องแบกรับเท่านั้น (ใช่ เพียงแค่เราปั่นประสาทอินเทอร์เน็ต แค่สองวันพวกคุณก็ทำเราเสียเงินเป็นล้านๆได้) ดังนั้นใครที่ว่าพวกเราว่าพวกเรามันหน้าเลือดและโลภมากผมอยากจะให้คิดใหม่ และไปหาข้อมูลให้ดีกว่านี้ก่อนที่จะมองว่าพวกเราเป็นปีศาจแห่งวงการเกมซะล่ะ

Credit:http://www.juropy.com

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบสถิตย์อยู่บอร์ด IT
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 912
    ถ้าทางเหมือนพึ่งลุกจากเตียงแสนนุ่มเลยนะลูกพี่ 5555+

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    แหง่ล่ะ ตอนนี้ ได้ $10K อีกหน่อยล่ะ เงินมั้ย 10k กับ mod ไม่ถึง 30 ตัว แถม ตอนนี้ คนออกมาด่าตรึม ลองระบบนี้มันติดจริงๆ
    ต่อไปคงได้โหลด MOD ตามเว็บบิตแล้วล่ะ จะกวาดกินเรียบกันเลย ยังดีว่า MODER หลายคนไม่เอาด้วย
    แต่อีกซักหน่อยก็คงอ่อนตาม ส้มตีม กะฮุบตลาดเต็มที่ แต่มันจะโลภมากไปหน่อยหรือเปล่า Bethesda ก็กินเนียนเงียบเลยนะ****
    ให้ส้มตีมรับหน้าเสื่ออยู่เนี่ย เกมสี่ปีกว่า จนเลิกพัฒนาเลิกอัพเดทเป็นชาติแล้ว ยังจะเอากะมันอีกเหรอ คนซื้อก็ซื้อมาเล่นแล้ว ยังจะต้องเสียเงิน ให้ค่าโมดิฟายอีก
    บอกตรงๆว่าไม่เห็นด้วย สู้ไปกดโดเนต ตรงๆให้ผู้พัฒนาเลยแจ๋วกว่า ระบบทุนนิยม ยังมีพวกบ้าจี้ไปซื้อแล้วบอกว่าดีๆ สนับสนุนคนทำ mod ซะงั้น
    mod ใหญ่ๆ ทั้งหมด เค้ามีระบบบริจาค มาติดไว้อยุ่แล้ว แค่คุณอ่านซักนิด ถ้าคุณช่วยก็ช่วยเค้าได้เต็ม 100% ไม่มีค่านายหน้า

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    ผมอ่านแล้วแอบงง แต่สรุปก็ยกเลิกไปแล้วสำหรับระบบจ่ายเงินซื้อ Mod ของเกม Skyrim

http://steamcommunity.com/games/Stea...32365253244218

http://www.fapgamer.com/post/view/sk...eature-removed
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zanuk9876 : 28th April 2015 เมื่อ 10:22

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    เป็นระบบบริจาค ยังดีกว่านะผมว่า -*-

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ก็เลยเกิดคำถามว่า เดี๋ยวนี้เราซื้อเกมมาเล่น หรือว่าเราเช่าเกมมาเล่น กันแน่
    OPPAI~~MISSILE!!!

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    แต่ถ้า mod online ใน skyrim เสียเงินก็น่าสนอยู่นะ :P

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mcarmy อ่านกระทู้
    แต่ถ้า mod online ใน skyrim เสียเงินก็น่าสนอยู่นะ :P
    นายสามารถดาวน์โหลดได้ ฟรี ลองหาดู
    The world wants entertainment, but the world needs enlightenment! To be or not to be!? Hero or Zero!? Those are questions.

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ silver007 อ่านกระทู้
    นายสามารถดาวน์โหลดได้ ฟรี ลองหาดู
    มันใช้ได้จริงหลอครับ ผมไม่เคยลองอะ เพราะคิดว่าไม่มี ท่าได้รบกวน สอนผมทีได้ไหม?

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    อ่านแล้ว งง คือไร คอมเม้นก็งง

ใครก็ได้สรุปที
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kissbally อ่านกระทู้
    มันใช้ได้จริงหลอครับ ผมไม่เคยลองอะ เพราะคิดว่าไม่มี ท่าได้รบกวน สอนผมทีได้ไหม?
    ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะผมไม่ค่อยชอบเล่นหลายคนและยังไม่สามารถลง mod อะไรเพิ่มได้ แต่ดูแล้ว ของที่อยู่ใน nexus จะมีปัญหาเรื่อง animation ทำให้ตัวละครของคนอื่นกลาย

เป็นเหมือน หุ่นไล่กา ส่วนที่เลิกพัตนาต่อ ได้ยินว่า ทีมสร้างเกมส์ส่งนักกฎหมายมาจัดการเพราะน่าจะมีแผนหรือผิดอะไรบ้างอย่าง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ L4ST7T4ND อ่านกระทู้
    อ่านแล้ว งง คือไร คอมเม้นก็งง

ใครก็ได้สรุปที
    สำหรับนายเดียวสรุปให้ เป็นคำถามเดียวกับ kissbally แต่มันมีมากกว่านั้น คือ mod ที่นำมาขายใน steam นั้น สามารถเอาไฟล์จากไหนมาก็ได้ นั้นหมายความว่านายสามารถขโมยไฟล์จากเว็บใดมาก็ได้ โดยไม่

ต้องขออนุญาติ แล้วกว่าเจ้าของจะรู้ตัวนายก็เอาเงินหนีไปพร้อมกับความโกรธแค้นของทั้งจากคนซื้อและคนทำ mod ตัวนั้นจริงๆ ทำให้คนทำ mod จริงๆต้องมานั่งเสียเวลากับการนั่งเฝ้าว่า mod ของตัวจะถูก

ขโมยไหม มากกว่าการคิดว่าเราจะทำอะไรใหม่ๆกับ mod ตัวนี้ได้อีก mod พวกที่ขายไปนั้นโดนหัก 75% ของราคาทั้งหมดและยังต้องขายให้ได้ 1200 บาท ก่อนถึงจะได้ส่วนต่างที่ถูกหัก

ออกไป และยังไม่รู้ว่า Mod ที่ซื้อจะพัง save ที่เราอุสานั่งเล่นจนมาถึงเวล 50 60 โดยที่ไม่สามารถกู้คืนมาได้ (ส่วนพังยังไงต้องศึกษาเอารายละเอียดค่อนข้างเยอะ) และปัญหาเรื่องความเข้ากันได้ของแต่ละ

mod ซึ่งคนเล่น Skyrim จะมี mod ติดเครื่องอย่างน้อย 100 ขึ้นไป ใน mod แต่ละตัวนั้นจะมีหลายๆตัวที่เขียน คำสั่งโปรแกรม(script) ชนกันทำให้ต้องมานั่งเขียน patch เพิ่อให้เกมส์ไปต่อได้โดยไม่มีปัญหา

(bug glitch หรือหนักสุดเล่นไม่ได้ ส่วนบ้าง mod ที่ทำหน้าที่คล้ายๆกัน นั้นต้องเลือกว่าจะเอาตัวไหน) ซึ่งสมมุติคนทำ mod a จะต้องทำให้เข้ากับ mod b ที่ขาย ในราคา 329 บาท มันคงจะสนุกถ้าต้องทำ

อย่างงี้กับอีก 4-5 ตัว และอีกเหตุผลหนึ่งคือมันจะกลายเป็น dlc อีก generation ที่ต้องจ่ายร่วมกับตัวเกมส์ มากกว่า 4000+ บาทขึ้นต่อเกมส์เพื่อให้ได้เกมส์ที่สนุกจริงๆ กระเป่าตังพวกเราคงหนักพอที่จะจ่าย

สำหรับคนอยากลอง mod ที่ต้องถูกจ่าย https://docs.google.com/spreadsheets...MVY/edit#gid=0

นี้เลยเพราะตอนนี้มันถูกเอาออกไปหมดแล้วไม่มีอะไรต้องกลัว มันสมควรที่จะ ฟรี ซึ่งถ้าคนทำอยากทำเงินจริงๆ เปลี่ยนเป็นขอบริจาคดีกว่าและไม่ต้องไปเสียตังให้

พวกบริษัทหน้าเงินที่เห็นแก่ผลประกอบการของตัวเองมากกว่าสิ่งที่ตัวเองบอกว่ากำลังทำอยู่ และยังต้องเสียคนทำ mod ดีๆไปอีก พวกนี้คงจะรับผิดชอบอะไรไม่ได้เพราะไม่ต้องรับ

ผิดชอบอยู่แล้วนิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย silver007 : 28th April 2015 เมื่อ 21:41
    The world wants entertainment, but the world needs enlightenment! To be or not to be!? Hero or Zero!? Those are questions.

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    Blog Entries
    2
    ยับ เห่อ เห่อ เห่อ

Nobody but "you"
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 309

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: