ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140

ผมสงสัยเรื่องไร้สาระในโรงเรียน

คือผมสงสัยมากครับ

รร.คุณเป็นมั้ยระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 - 6

สมุดเขียนส่งงานการบ้านครูมักจะบอกให้ทำเป็นสีเดียวกันเพื่อแยกแยะได้ถูกต้อง

สิ่งที่ผมสงสัยคือ อยู่ระดับชั้น ม.1 - 6 แล้ว ยังจะต้องใช้ระบบแยกสีสมุดในการแยกห้องอีกหรอครับ (ผมคิดว่าไอระบบแยกสีสิ่งของมันเป็นเหมือนเด็กปัญญาอ่อนหรือสติแยกแยะไม่เป็นนะ)

คนสติดีๆอย่างเราจำเป็นด้วยหรอ ระดับสติดีๆถ้าจะไปส่งงานต้องเดินไปที่โต๊ะครูแล้ว มอง อ่าน สังเกต ได้หลายทักษะ คุณอาจจะดูชื่อ หรือ ระดับชั้นก็เป็นได้ นั้นแหละเรียกว่าคนสติดี

ครูเขาต้องการอะไร หรือครูปัญญาอ่อนเลยต้องใช้ระบบแยกสีสมุดเป็นห้องๆ แล้วไม่ต้องอ้างว่ามันจะไม่เป็นระเบียบ ฝึกให้เด็กมันกล้า มอง อ่าน สังเกตหน่อย

นี่แค่มองสีก็เดินไปส่งแล้วถ้ากองสมุดสีนั้นเป็นห้องอื่นล่ะ งานเข้า เพราะไม่รู้ตาม้าตาเรือ จะส่งอย่างเดียวเพราะสีสมุดฉันเหมือนกับสีสมุดในกองนั้นโดยที่ไม่อ่านชื่อ ระดับชั้นเลยว่าใช่รึป่าว

ผมสงสัยอย่างแรง คุณสงสัยเหมือนผมมั้ย

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    มันก็นะ แกคงจะแยกสีเพื่อให้มันเป็นระเบียบสะดวกต่อการเช็คอ่ะแหละ จะได้ไม่มีคนสติไม่ดีมาวางผิดห้อง แล้วมาบ่นแกว่างานผมหาย ทำไมผมติดร.บลาๆๆๆ อีกอย่างมันก็ช่วยลดการขโมยงานเพื่อนส่งด้วยนะ ถึงจะขโมยห้องเดียวกันได้แต่มันก็เสี่ยง แต่ของรร.ผมไม่มีนะ เพราะสมุดเค้าบังคับให้ใช้ของรร.และมันก็มีแค่2สี - -"
    http://www.youtube.com/user/LungCherm
    รวบรวมเกี่ยวกับ walkthorugh เกมต่างๆนะครับ รีเควสเกมได้ครับว่าจะให้ walkthorughเกมไหน

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    คืออาจารย์1คนไม่ได้สอนห้องคุณห้องเดียวนะครับ บางคนสอนเป็นสิบสิบห้อง แล้วแต่ละห้องมีนักเรียนไม่ต่ำกว่า40คน การแยกสีก็เป็นวิธีหนึ่งที่จะช่วยให้ตรวจงาน+ส่งงานง่ายขึ้น ถือว่าวิน-วินทั้ง2ฝ่าย

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    คุณก็ไปถามครูที่สั่งให้ทำแบบนั้นซิครับ แล้วคุณจะได้คำตอบ ถามแบบที่คุณพิมพ์สงสัยในบอร์ดนี่ละ ตรง ๆ กล้า ๆ ไปเลย

ส่วนตัวผมรู้ครับว่าทำไมครูถึงให้ทำแบบนั้น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ตัวอย่าง: ถ้าคุณจัดการไฟล์ในคอมแ แฟ้มไหนไฟล์อะไร เพื่อให้แยกแยะได้ง่าย ถือว่าไร้สาระ ไหม

การแยกสี มันก็เหมือนกับการแยกแฟ้มแหละ พอไปส่ง อ้อสีนี้ อยู่กลุ่มนี้ แล้วเพื่อให้ว่าไม่ส่งผิดเราก็ มาอ่านว่าใช้ชั้นปี ที่เป็นของเราหรือไม่
    ลองมองว่าถ้าเป็น หลายสี เวลาคุณส่งงาน มันลำบากไหม เพราะต้องมาไล่ดูที่ละกองว่า อันนี้ วิชาเรา ชั้นปีเราหรือเปล่า
    การแยกสีหนังสือ คือการลดกระบวนการ ให้มันส่งงานได้ง่ายขึ้น

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    นักเรียนปัญญาอ่อนบางคนก็ส่งผิดห้อง แล้วก็มาโทษครู

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nobody but "you"
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 309
    ก็ดีแล้วนิไม่เห็นมีข้อเสียตรงไหนเลยนิครับ หรือว่าสมุดห้องคุณสีม่วง

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้
    นักเรียนปัญญาอ่อนบางคนก็ส่งผิดห้อง แล้วก็มาโทษครู
    แล้วนักเรียนคนนั้นก็คง #ร้องเ*ี้ยหนักมาก LOL

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    แบบฝึกคณิตผมเปลี่ยนสีทุกปี

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    ผมมองว่ามันเป็นการจัดการที่ดีนะครับ ลด MUDA ลงไปเยอะ
    สะดวก จัดการง่าย ชัดเจน
    #ชีวิตอักษร Fanpage : https://www.facebook.com/letterslife

กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 561
    เชื่อผม อาจารย์เขาทำถูกแล้ว -.- สมัยผมเรียนปีสุดท้ายปวช.3 อาจารย์ประจำแผนก แกสอนเขียนโปรแกรมตั้งแต่ระดับ ปวช.2ถึงปวส.2 นะครับ
    ปวช. แต่ละ ระดับมีถึงทับ4ส่วนปวส.มีถึงทับ2แต่ละห้องมีนักเรียนโดยประมาณ 40คน เท่ากับว่า อาจารย์จะต้องสอนนักเรียน ประมาณ480คน และ ตรวจการบ้าน 480คน
    เวลาที่มันเป็นสีเดียวกันอาจารย์เขาตรวจ แล้วจะได้วางคืนให้ถูกกองไงครับเพราะมันเคยมี ใช้สีตามใจฉันสุดท้ายสมุดตัวเองหายไปอยู่กับห้องอื่น เพราะมันปนกันได้ถ้าไม่แยกสี
    แล้วอีกอย่างเวลาคุณไปส่งงานช้า คุณจะได้รู้ด้วยว่าตัวเองห้องไหนสีอะไร ถ้าไม่แยกสีเดี๋ยวคุณก็ไปวางไว้กองไว้กับห้องอื่น ก็หายอีก แล้วเวลาที่อาจารย์ใช้หัวหน้าห้องไปเอาสมุดก็จะได้เอามาได้ถูกกองไง

เข้าใจ ตรงกันนะ
    Booker, Catch!!

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 144
    ฝึกไว้ๆ ลองนึกภาพตามดู ถ้าฝึกเรื่องเลือกสีสมุด แล้วเด็กๆที่ติดนิสัยละเอียดเรื่องสีได้โตเป็นผู้ใหญ่แล้วไปวางผังเมือง ออกแบบเมืองให้เป็นระเบียบมากกว่านี้ ไปเป็นผู้ใหญ่ที่ทำตัวมีระเบียบมากกว่าทุกวันนี้จะดีแค่ไหน

ป.ล. ก่อนจะด่าว่าใครไม่มีสติ ตัวเราเองควรจะใช้สติไตร่ตรองเรื่องของเขาคนนั้นให้ดีเสียก่อนจะไปว่าเขาไม่มีสติ ไม่เช่นนั้นคนไม่มีสติจะเป็นตัวเราเอง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    ผมชอบลายเซ็นคุณ จขกท. นะ

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ผมว่าก็ถูกแล้วนะ ผมเรียนมหาลัยยังมีระบบสีสมุดเลย
    เพราะอาจารย์สอนหลายห้อง เขาก็แยกห้องเป็นสีแต่ละเล่ม
    เพื่อให้ง่ายต่อการตรวจ และง่ายต่อการแยกแยะห้อง

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    เคยลองช่วยครูตรวจงานไหมครับ ไม่ได้มีแค่ 30 - 40 เล่มนะครับ เด็กห้องนึง 40 คน แล้วมีซัก 6 ห้องนี่คนตรวจตาลายครับ แล้วยังจะต้องมาแยกห้องอีก ทำทั้งวันกว่าจะเสร็จ ให้แยกสีก็ถูกแล้วนี่ครับลดขั้นตอนไปอีก ครูก็คนนะครับจะให้มานั่งตรวจงานแยกสมุดทั้งวันคงเครียดตาย

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 131
    ระเบียบเรียบร้อยครับ สะดวกต่อการตรวจงาน

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    แล้วมันยากไหมล่ะ กับแค่การ ซื้อสมุดสีๆ มา ผมว่าสะดวกมากๆ เพราะสมัยผม ก็จะมี การกำหนดแล้วคน1ซื้อมาเลย ตามจำนวนคน สีนั้นสีเดียว แล้วเราก็จ่ายเงินไป ได้แล้ว สมุดวิชานั้น เวลาไปส่งแทนที่จะ มานั่งส่องชื่อ เราเห็นกองสมุด สีเขียว ของห้องเราวางอยู่ก็เข้าไปดู ส่องชื่อคน ห้อง สักนิดเพื่อความแน่ใจ แล้วส่ง นี่แหละ คนสติดีทำกัน แมง่ายสำหรับการตวร ลองคิดนนะ ว่า บางวิชิไม่ได้แยก สี บางที คืนสมุดมีคนไม่ได้ โน้น วันถัดมา มีคนเอามาคืน เพราะส่งกลับผิดห้อง ทำแบบนี้มันง่ายกว่าเยอะ ลดความผิดพลาดลงได้มาก แถมรวดเรียว ไม่ต้องมาพลิกดู ว่าเล่มนี้ของห้องอะไร คนส่งผิด ส่งคืนผิด มันมี
    ปล. ครูต้องฝึกความกล้าในการมองให้เด็กด้วยเหรอ แค่ส่งสมุด ส่องชื่อกองสมุด มันต้องกล้าอะไร มากมาย ถ้าครูฝึกจริง ต้องขนานใหญ่ เพราะ เด็กไม่กล้าถามครู ต้องเอาคำถามมาถามในบอร์ดเกม ควรถามเจ้าตัวตรงๆไปเลย จะได้คำตอบชัดเจนรวดเร็ว แค่นี้ยังไม่รู้อีก วันๆอย่าเอาแต่ดูหนังAV คิด วิเคราะห์ แยกแยะ บ้าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gikkik : 4th May 2015 เมื่อ 13:45

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    แค่สงสัยเองนะเว้ย

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เคยสงสัย แต่รู้คำตอบตอนเอางานไปส่ง ภูเขาสมุดหลากสีเห็นแล้วเพลียแทนอาจารย์เลยทีเดียว

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    เหตุผลแบบเดียวกันกับที่เราๆอ้างว่า อ.สอนหลายวิชา การบ้านมันเยอะแหละครับผม ใจเขาใจเรานะ อย่าแรงเลย อ.บางคนเค้าหวังดีจริงๆครับ มิฉะนั้นมันจะกลายเป็นกระทู้เรียกคนมาด่าเราเอง
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    เห้ออออ เด็กไทยสมัยนี่ไปหมดละ สมง สมอง
    CIVIL ENGINEERING