ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

ทำไมมดถึงรูปว่าอาหารอยู่ไหนได้ ?

จากการศึกษาพบว่ามดสื่อสารกันโดยใช้อวัยวะที่เรียกว่าหนวดสัมผัสกันและใช้ สารเคมีที่ปล่อยออกมา นักวิทยาศาสตร์บางท่านยังเชื่อว่ามดบางชนิดสามารถใช้เสียงสื่อสารกันได้ด้วย นอกจากนี้ยังพบว่ามดบางชนิดเมื่อไปพบแหล่งอาหารก็จะปล่อยสารเคมีชนิดหนึ่ง ออกมาจากต่อมภายนอก (Exocrine gland) ที่เรียกว่าต่อมดูเฟอร์ (Dufoue's gland) สารเคมีชนิดนี้เรียกว่าฟีโรโมน มดจะปล่อยฟีโรโมนขณะเดินไปพบอาหาร และยังพบอีกว่า ฟีโรโมนนี้จะระเหยได้ทำให้ปริมาณของฟีโรโมนจะจางลงไปเรื่อยๆ ฟีโรโมนของมดบางชนิดจะจางหายไปในเวลาไม่เกิด 100 วินาทีซึ่งการระเหยของสารเคมีนี้มีประโยชน์ต่อการสื่อสารของมด กล่าวคือถ้าแหล่งอาหารเก่าหมด เจอแหล่งอาหารใหม่ มดจะสามารถติดตามกลิ่นใหม่ไปยังแหล่งอาหารได้ถูกต้อง ไม่สับสนกับกลิ่นเดิม นอกจากนี้ยังพบว่ามดชอบเดินตามรอยฟีโรโมนที่มีกลิ่นแรงมากกว่ากลิ่นที่จาง

Beckers, Deneuberg และคณะ พบว่ามดสามารถหาเส้นทางที่สั้นที่สุดจากรังไปสู่แหล่งอาหารได้ ถึงแม้จะมีสิ่งอื่นมารบกวนระหว่างเส้นทางที่เดินทางก็ตาม ดังตัวอย่างการทดลองนำอาหารไปไว้ใกล้รังมด เขาพบว่ามดจะเดินตามกันไปและกลับตามเส้นตรงที่ลากไว้ระหว่างรังกับอาหาร

การเดินตามกันไปนี้มดจะเดินตามกลิ่นของฟีโรโมนที่มดตัวหน้าปล่อยไว้ เพราะฉะนั้นปริมาณฟีโรโมนตามเส้นทางจะมีปริมาณเพิ่มขึ้นตามจำนวนมดที่เดินไป ถึงแม้จะมีบางส่วนระเหยไปบ้างก็ตาม และพบว่ามดจะเดินไปตามเส้นทางที่มีปริมาณฟีโรโมนเข้มข้นกว่าเส้นทางที่มีปริ มาณฟีโรโมนเจือจาง จากความรู้ดังกล่านี้ Beckers ใช้เป็นพื้นฐานในการศึกษาต่อไปว่า มดสามารถค้นหาเส้นทางที่ไปยังแหล่งอาหารที่มีระยะทางสั้นที่สุดได้

พูดถึงเรื่องมด นึกแล้วแค้น วันนี้ซื้อข้าวมันไก่ยามเช้ามา วางไว้ที่ห้อง อาบน้ำเสร็จ หาไรทำไป มาดูอีกทีเต็มห่อเลย(มด)
    ทำเราอดข้าวเช้าเลย(เอาไปตากแดดก็ไม่ได้ไม่มีแดด ขี้เกียจออกไปซื้ออีกไกลและหมดแล้วข้าวมันไก่มีแค่ช่วงเช้า) มันน่านักนะ

Credit : http://guru.google.co.th/guru/thread...bd88d2a10780f5

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

HTTP://Deckers.die
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 258
    มันอยู่ทุกที่ในบ้านผมแหละครับ (ไปปลูกบ้านไว้ใกล้ป่าก็เงี่ย)

ไม่ว่าผมจะวางอาหารไว้ส่วนไหนของบ้าน มันก็รู้หมดแหละครับ ...ชั้น 2 มันก็ไม่เว้น

หิวสไปร์ทจังครับ
    กล่าวขอบคุณ
    2,173
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    สาระล้วนๆ -0-

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    เมื่อวันก่อนซื้อเงาะกระป๋องมา

กินจนหมด เหลือน้ำนิดหน่อยก้นๆ

ปรากฎว่า ไม่มีมดมาตอมแม้แต่ตัวเดียว แต่กล่องไก่ KFC ที่ลงถังขยะมัดถุงไปเรียบร้อยแล้ว มดเพียบ

T-T

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    บ้านเราคนนึงที่มดเยอะมาก ยิ่งช่วงนี้หน้าร้อน เวลาวางกับข้าวมักจะเอาชอล์กมาขีดล้อมไว้ ช่วยได้เยอะ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    มดบ้านผมมันมี มาเป็นรุ่นๆด้วยแหละ ตั้งแต่ผมอยู่ ผมสังเกตุมาทุกรุ่นเลย มีตั้งแต่ มดเล็กสุดไปจนใหญ่สุด
    มันเป็นเรื่องแปลง สำหรับผมที่ มดมันอยู่เป็นรุ่นๆนี่แหละ ตอนนี้ รุ่นของมด เหม็น ผมละรำคาญสุดๆ อย่าให้ไกลของหวาน เชียว ถึงกับกินไม่ได้เลยถ้าเสร็จมันก่อน

Tags for this Thread