ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 31

Question แนะนำสเปคสำหรับงานตัดต่อวิดิโอให้หน่อยครับ

คือคอมเก่าซื้อมาได้ 4ปีกว่าแล้วครับ
    อยากอัพเพื่อเอาไว้ตัดต่องานอย่างเดียว
    สเปคเดิมตอนนี้
    CPU AMD Phenom II X4 B40 (เปิดหัวจาก X3 440)
    MB ASUS M4N68T-M LE V2
    RAM Kingston 6GB 1333Bus DDR3
    VGA ATI Radeon HD5670 ICEQ 512MB GDDR5 128Bit
    PWS Back strom 550W

ตอนนี้มีแพลนอัพเปลี่ยนแค่ CPU เป็น Phenom II X6 1055T (เพราะเมนบอร์ดรองรับแค่ AM3) เป็นมือสอง มือหนึ่งดันเลิกขายไปแล้ว
    งบมีไม่มากครับ ใจจริงอยากเปลี่ยนทั้ง cpu และ mb เลยแต่งบไม่ถึง
    ตอนนี้ใช้โปรแกรม Corel Videostudio แบบกระตุกมากครับ

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    เปลี่ยนการ์ดจอ กับ cpu ครับ
    แล้วก็ใช้ ssd ด้วยก็น่าจะช่วยในการแรนเดอร์เร็วๆได้นะครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manhantun01 อ่านกระทู้
    เปลี่ยนการ์ดจอ กับ cpu ครับ
    แล้วก็ใช้ ssd ด้วยก็น่าจะช่วยในการแรนเดอร์เร็วๆได้นะครับ
    ถ้าจะเปลี่ยนควรเปลี่ยน CPU หรือการ์ดจอก่อนดีครับ
    เรื่อง ssd ผมคิดว่าจะเป็นแพลนในอนาคตครับ

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IaMFusE อ่านกระทู้
    ถ้าจะเปลี่ยนควรเปลี่ยน CPU หรือการ์ดจอก่อนดีครับ
    เรื่อง ssd ผมคิดว่าจะเป็นแพลนในอนาคตครับ
    การ์ดจอน่าจะดีนะครับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    ใส่ SSD 512G ก็พอแล้ว เพราะงานส่วนใหญ่ใส่ Desktop เสร็จแล้วค่อย เอาลง HDD ไว้ แล้วเพิ่ม Ram ให้เป็น 16G ก็พอคับ งานออกมาดีไม่ดีอยู่ที่ ฝีมือกับงานที่ถ่าย ไม่ได้อยู่ที่เครื่อง ผมทำงาน ตัด video ใช้ Lenovo y470p ติด SSD m-SATA 512G + HDD 2TB ใสแทนลูกเดิม (ไว้เก็บงาน ) ลง WIndows 8.1 ก็เร็วแล้วครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ merisa อ่านกระทู้
    ใส่ SSD 512G ก็พอแล้ว เพราะงานส่วนใหญ่ใส่ Desktop เสร็จแล้วค่อย เอาลง HDD ไว้ แล้วเพิ่ม Ram ให้เป็น 16G ก็พอคับ งานออกมาดีไม่ดีอยู่ที่ ฝีมือกับงานที่ถ่าย ไม่ได้อยู่ที่เครื่อง ผมทำงาน ตัด video ใช้ Lenovo y470p ติด SSD m-SATA 512G + HDD 2TB ใสแทนลูกเดิม (ไว้เก็บงาน ) ลง WIndows 8.1 ก็เร็วแล้วครับ
    ตอนกดดูโปรเจกที่ทำเสร็จแล้ว มันกระตุกมากๆ เป็นที่ window หรือเปล่าครับ ตอนนี้ใช้ win 7 64bit อยู่ครับ

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    SSD นี้จำเป็นเลยครับ อีกอย่างก็ Ram ครับ
    เพราะว่า การพรีวิวส่วนใหญ่มันใช้ Ram Preview

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SoNy009 อ่านกระทู้
    SSD นี้จำเป็นเลยครับ อีกอย่างก็ Ram ครับ
    เพราะว่า การพรีวิวส่วนใหญ่มันใช้ Ram Preview
    การ์ดจอ จำเป็นมั๊ยครับ ถ้าไม่ใช่งานใหญ่มากที่ทำอยู่ตอนนี้ แค่ 3-4นาที (ตามเวลาเพลง)

อุปกรณ์ในการถ่ายใช้กล้อง Gopro HERO 4 ครับ ขนาดภาพ 1080hd superview 48 fps ครับ

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    จำเป็นอยู่ครับแต่อาจไม่มากเท่า CPU แรม ในกรณีใช้งานทั่วไป
    ที่กระตุกอาจเพราะการ์ดจอนะ แรมการ์ดจอของ จขกท แค่ 512MB เองไม่เพียงพอต่อการตัดต่อหรือทำงานประเภทนี้
    ดูแล้วการ์ดจอน่าเปลี่ยนก่อนเลย

แนะนำ
    -เปลี่ยนCPU เป็น intelกรณีซื้อใหม่(ตอนนี้อัพเป็น X6 1055 ตามกำลังไปก่อนก็ได้)
    -แรมสัก 8-16 ขึ้นไป (ถ้ามีงบ)
    -การืดจอไม่ต้องแพงมากหาตามงบ VRAM สัก2GB ราคาสัก 2-3 พันก็น่าจะพอใช้งานได้ลื่นๆจากเดิม
    -SSD ซื้อทีหลังก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Lamous : 10th May 2015 เมื่อ 18:47

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Lamous อ่านกระทู้
    จำเป็นอยู่ครับแต่อาจไม่มากเท่า CPU แรม ในกรณีใช้งานทั่วไป
    ที่กระตุกอาจเพราะการ์ดจอนะ แรมการ์ดจอของ จขกท แค่ 512MB เองไม่เพียงพอต่อการตัดต่อหรือทำงานประเภทนี้
    ดูแล้วการ์ดจอน่าเปลี่ยนก่อนเลย

แนะนำ
    -เปลี่ยนCPU เป็น intelกรณีซื้อใหม่(ตอนนี้อัพเป็น X6 1055 ตามกำลังไปก่อนก็ได้)
    -แรมสัก 8-16 ขึ้นไป (ถ้ามีงบ)
    -การืดจอไม่ต้องแพงมากหาตามงบ VRAM สัก2GB ราคาสัก 2-3 พันก็น่าจะพอใช้งานได้ลื่นๆจากเดิม
    -SSD ซื้อทีหลังก็ได้ครับ

การ์ดจอควรเล่นเป็นรุ่นไหนดีครับ memory เท่าไหร่ กี่ Bit ความรู้เรื่องคอมสำหรับงานตัดต่อไม่มีเลยครับ สมัยที่ประกอบคอมใหม่ๆรู้แต่เอาไว้เล่นเกม 555

ที่รู้ๆมา 6core ใช้ทำงานจะดีกว่า 4Core จริงป่าวครับ

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IaMFusE อ่านกระทู้
    การ์ดจอควรเล่นเป็นรุ่นไหนดีครับ memory เท่าไหร่ กี่ Bit ความรู้เรื่องคอมสำหรับงานตัดต่อไม่มีเลยครับ สมัยที่ประกอบคอมใหม่ๆรู้แต่เอาไว้เล่นเกม 555

ที่รู้ๆมา 6core ใช้ทำงานจะดีกว่า 4Core จริงป่าวครับ
    ถ้าตัดต่อแนะนำเน้น CPU กับแรมนะครับ เพราะการ์ดจอจะเน้นหนักไปทางเรนเดอรภาพ หรืองานกราฟฟิก 3 มิติพวกนั้นมากกว่า
    แต่ก็ต้องมีการ์ดจอ อยู่ที่งบคุณครับแต่อย่างน้อยๆการ์ดจอควรมีแรมสัก 2 GB 128ฺbit
    CPU 6 คอร์ทำงานได้ดีกว่า 4 คอร์อันนี้ก็ไม่สเสมอไปครับ
    ขึ้นอยู่กับว่าโปรแกรมรองรับการทำงานได้เต็มที่กี่คอร์และ CPU ต้องเป็นเจเนอเรชั่นเดียวกันถึงจะเปรียบเทียบกันได้

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Lamous อ่านกระทู้
    ถ้าตัดต่อแนะนำเน้น CPU กับแรมนะครับ เพราะการ์ดจอจะเน้นหนักไปทางเรนเดอรภาพ หรืองานกราฟฟิก 3 มิติพวกนั้นมากกว่า
    แต่ก็ต้องมีการ์ดจอ อยู่ที่งบคุณครับแต่อย่างน้อยๆการ์ดจอควรมีแรมสัก 2 GB 128ฺbit
    CPU 6 คอร์ทำงานได้ดีกว่า 4 คอร์อันนี้ก็ไม่สเสมอไปครับ
    ขึ้นอยู่กับว่าโปรแกรมรองรับการทำงานได้เต็มที่กี่คอร์และ CPU ต้องเป็นเจเนอเรชั่นเดียวกันถึงจะเปรียบเทียบกันได้
    ถ้า memory การ์ดจอเยอะ มันจะประมวลผลได้ไวขึ้นเปล่าครับ

ตอนประกอบครั้งแรกน่าจะคิดเรื่องนี้ไว้ด้วยเสียดายมากๆครับ T_T

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ไม่ครับขึ้นอยู่กับ CPU มากกว่าง
    ram กับ vram ไว้พักงานที่เรากำลังทำอยู่ ช่วยให้ทำงานได้ต่อเนื่องไม่สะดุดมากกว่าครับเรื่องประมวลผล CPU ล้วนๆ
    ถ้า จขกท เปลี่ยนเป็น I7 จะเห็นความต่างจากที่ใช้อยู่มากๆ(เปรียบเทียบให้ดูเฉยๆน่ะ)

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    ไม่ครับขึ้นอยู่กับ CPU มากกว่าง
    ram กับ vram ไว้พักงานที่เรากำลังทำอยู่ ช่วยให้ทำงานได้ต่อเนื่องไม่สะดุดมากกว่าครับเรื่องประมวลผล CPU ล้วนๆ
    ถ้า จขกท เปลี่ยนเป็น I7 จะเห็นความต่างจากที่ใช้อยู่มากๆ(เปรียบเทียบให้ดูเฉยๆน่ะ)
    โปรแกรมที่ใช้มีส่วนเกี่ยวข้องมั้ยครับ ตอนใช้ gopro studio ตอนกดพรีวิวดูไม่มีกระตุกเลยครับ แต่พอใช้ corel กระตุกเลย

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    โปรแกรมที่ใช้มีส่วนเกี่ยวข้องมั้ยครับ ตอนใช้ gopro studio ตอนกดพรีวิวดูไม่มีกระตุกเลยครับ แต่พอใช้ corel กระตุกเลย
    เกี่ยวครับ ก็ลองๆดูเอาครับ จะเลือกโปรแกรมไหนมันก็ขึ้นกับว่าเราแบบไหนด้วย

มีงบให้แค่ Phenom II X6 1055T น่าจะประมาณไม่เกิน 3000 บาท บอกได้เลยว่าแนะนำยากครับ
    ไปไม่เป็นเลย เอาเป็นว่ามีเงินมากกว่านี้แล้วค่อยมาถามใหม่ดีกว่ามั๊ยครับ เทคโนโลยีมันไปไวแนะนำก่อนไม่ดีเท่าไหร่
    แต่ว่าที่ไม่มีเงินนี่หมดไปกับกล้องเยอะสินะ

การ์ดจอใช้ของ intel hd 4600 ไปนั่นแหละครับถ้าเปลี่ยน cpu เป็น i5 หรือ i7 ได้นะ
    มันปรับ vram ได้ด้วยนะเออแต่ดึง ram นะ

แล้วก็ ssd เมื่อก่อนยังไม่มีตัวนี้ก็เห็นทำงานพวกนี้ cpu วิ่ง 100 อยู่ดี
    ผมว่าไม่ต้องซื้อก็ได้มั้งมันจะช้าแค่ช่วงแรกๆ สำหรับ hdd

ส่วนใหญ่พวกโปรแกรมด้านกราฟฟิกมักจะรองรับ core ได้เยอะอยู่แล้วครับ
    แต่พวก 6 core มันแพงครับ ไม่แนะนำครับถ้าไม่ได้มีรายได้เยอะจริงจริงกับด้านนี้
    (แต่ถ้าวัดกันต่อหัวแล้วต่างกัน 1.5 เท่าขึ้นไป core เยอะไปก็เท่านั้นครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nekoload : 11th May 2015 เมื่อ 10:23

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nekoload อ่านกระทู้
    เกี่ยวครับ ก็ลองๆดูเอาครับ จะเลือกโปรแกรมไหนมันก็ขึ้นกับว่าเราแบบไหนด้วย

มีงบให้แค่ Phenom II X6 1055T น่าจะประมาณไม่เกิน 3000 บาท บอกได้เลยว่าแนะนำยากครับ
    ไปไม่เป็นเลย เอาเป็นว่ามีเงินมากกว่านี้แล้วค่อยมาถามใหม่ดีกว่ามั๊ยครับ เทคโนโลยีมันไปไวแนะนำก่อนไม่ดีเท่าไหร่
    แต่ว่าที่ไม่มีเงินนี่หมดไปกับกล้องเยอะสินะ

การ์ดจอใช้ของ intel hd 4600 ไปนั่นแหละครับถ้าเปลี่ยน cpu เป็น i5 หรือ i7 ได้นะ
    มันปรับ vram ได้ด้วยนะเออแต่ดึง ram นะ

แล้วก็ ssd เมื่อก่อนยังไม่มีตัวนี้ก็เห็นทำงานพวกนี้ cpu วิ่ง 100 อยู่ดี
    ผมว่าไม่ต้องซื้อก็ได้มั้งมันจะช้าแค่ช่วงแรกๆ สำหรับ hdd

ส่วนใหญ่พวกโปรแกรมด้านกราฟฟิกมักจะรองรับ core ได้เยอะอยู่แล้วครับ
    แต่พวก 6 core มันแพงครับ ไม่แนะนำครับถ้าไม่ได้มีรายได้เยอะจริงจริงกับด้านนี้
    (แต่ถ้าวัดกันต่อหัวแล้วต่างกัน 1.5 เท่าขึ้นไป core เยอะไปก็เท่านั้นครับ)
    ไม่ได้ทำเป็นอาชีพครับ พอดีผมเพิ่งมาสนใจด้านนี้เลยอยากลองทำดู งบก็หมดไปกับกล้องจริงๆแหละครับ 555

ตอนแรกคิดว่าสเปคแค่นี้คงพอ อย่างว่าแหละครับ เทคโนโลยีมันไวๆจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ถ้าแค่ตัดต่อให้ความสำคัญการ์ดจอไว้ท้ายสุดเลยครับ...ถ้าไม่ได้ทำCG effectไรมากมาย....ถึงจะอัพเป็นการ์ดจอทั่วไปที่เอามาเล่นเกมก็ช่วยไรไม่ได้มากมายเลย....ต้องเป็นการ์ดจอสำหรับงานเฉพาะ เพราะมันจะมีชิปที่ทำงานด้านVDOอยู่ ช่วยเร่งการ decode และ encodeทำให้ลดการทำงานCPUได้
    .....อัพในสเปค ณ ตอนนี้นะ ผมแนะนำ...ซื้อSSD ช่วนในการดูงานบนTimeline ได้ลื่นขึ้น(ในกรณีที่เก็บไฟล์ไว้บนSSDด้วยนะ....ทำงานเสร็จค่อยลบหรือย้ายไปบนHDD) แล้วก็ควรเน้นที่Cpu และแรมช่วยได้ในกรณีที่ตัดต่องานที่มีfootageเยอะ ......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย puay : 11th May 2015 เมื่อ 11:48

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ puay อ่านกระทู้
    ถ้าแค่ตัดต่อให้ความสำคัญการ์ดจอไว้ท้ายสุดเลยครับ...ถ้าไม่ได้ทำCG effectไรมากมาย....ถึงจะอัพเป็นการ์ดจอทั่วไปที่เอามาเล่นเกมก็ช่วยไรไม่ได้มากมายเลย....ต้องเป็นการ์ดจอสำหรับงานเฉพาะ เพราะมันจะมีชิปที่ทำงานด้านVDOอยู่ ช่วยเร่งการ decode และ encodeทำให้ลดการทำงานCPUได้
    .....อัพในสเปค ณ ตอนนี้นะ ผมแนะนำ...ซื้อSSD ช่วนในการดูงานบนTimeline ได้ลื่นขึ้น(ในกรณีที่เก็บไฟล์ไว้บนSSDด้วยนะ....ทำงานเสร็จค่อยลบหรือย้ายไปบนHDD) แล้วก็ควรเน้นที่Cpu และแรมช่วยได้ในกรณีที่ตัดต่องานที่มีfootageเยอะ ......
    ขอบคุณมากครับ งานตัดต่อที่ทำมีfootage เยอะครับ SSD จะทำได้เรนเดอร์ไวขึ้นหรือเปล่าครับ

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    ต้องอัพกันหลาย หากอยากได้แบบมืออาชีพ .....ทำจริงจังมีค่าตอบแทนก็ควรลงทุนเลย
    เด้วก็ได้คืน ..... i7 + ssd ก่อนก็ดี

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ถ้าจะเน้นงานตัดต่อ วีดีโอ แบบ จริงๆ!!! ผมแนะนำ vga ก่อนเลยครับ ไม่แนะนำ Nvidia Geforce กับ AMD Redeon แต่ให้เน้นหนักไปที่ Nvidia Quadro หรือไม่ก็ AMD Firepro จะดีกว่าครับ

วีดีโอนี้จะบอกถึง การเลือกใช้การ์ดจอที่ถูกประเภทการใช้งานครับ (ภาษาไทย)
    https://www.youtube.com/watch?v=fFI_VrXasGg

กล่าวขอบคุณ
    29
    ขอคำแนะนำเพิ่มเติมนิดนึงครับ

ระหว่าง
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...0-DUAL-DP-FULL
    กับ
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...IA-QUADRO-K420

สองตัวนี้ ถ้าเอามาใช้ในโปรแกรม SolidWorks พอดูได้ไหมครับ

พอดีผมขึ้น ปี 1 เรียนวิศวกรรมเครื่องกลครับ อยากเอามาใช้ในการเรียนรู้ด้วยครับ ผมเพิ่งลองโหลดเกม Car mechanic ยังมึนๆอยู่เลยครับ 55

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    FIREPRO แรงกว่าครับแต่ไม่ได้ทิ้งกันมาก

ไอ้พวกนี้เล่นเกมได้แต่ไม่ดีเท่าตัวที่ทำออกมาเพื่อ เล่นเกมโดยเฉพาะนะครับ แต่ Render งาน ไวกว่าพวกเล่นเกม แบบไม่เห็นฝุ่นแน่นอนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย venom_naja : 13th May 2015 เมื่อ 10:30

กล่าวขอบคุณ
    29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ venom_naja อ่านกระทู้
    FIREPRO แรงกว่าครับแต่ไม่ได้ทิ้งกันมาก

ไอ้พวกนี้เล่นเกมได้แต่ไม่ดีเท่าตัวที่ทำออกมาเพื่อ เล่นเกมโดยเฉพาะนะครับ แต่ Render งาน ไวกว่าพวกเล่นเกม แบบไม่เห็นฝุ่นแน่นอนครับ
    เห็นว่ามี FirePro W2100 เป็นตัวใหม่กว่า ขนาดตัวต่ำสุดยังแพงกว่าการ์ดจอปัจจุบันผมเลย 5555