ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

โมเอะ แลนด์
    กล่าวขอบคุณ
    655
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,887

เว็บ Ohozaa ปิดบริการแล้ว หลังโดนสื่อรุมฟ้องลอกข่าว

เว็บไซต์ Ohozaa ปิดบริการแล้ว หลังโดนสื่อรวมตัวกันฟ้องในข้อหาลอกข่าว - ละเมิดลิขสิทธิ์ โดยก่อนหน้านี้เจ้าของเว็บพ้อทำใจไม่ได้ที่จะต้องเห็นสิ่งที่ทำมาตลอด 12 ปี หายไปต่อหน้าต่อตา

วันนี้ (17 พ.ค.) เว็บไซต์ Ohozaa.com ได้เปลี่ยนเป็นหน้าสีขาวล้วน พร้อมกับข้อความระบุว่า “ปิดให้บริการ ขอขอบพระคุณที่เข้าชมเว็บไซต์ ohozaa.com ด้วยดีเสมอมา ติดต่อเว็บไซต์ monitor@ohozaa.com”

โดยก่อนหน้านี้ เมื่อวันที่ 15 พ.ค. บริษัท เทรนด์ วีจี 3 จำกัด, บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด (ไทยรัฐออนไลน์ และไทยรัฐทีวี) บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด (พีพีทีวี) บริษัท เดลินิวส์ เว็บ จำกัด (เดลินิวส์ ออนไลน์) บริษัท ไทยเดย์ ด็อท คอม จำกัด (เอเอสทีวีผู้จัดการออนไลน์) และ บริษัท สปริงนิวส์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด (สำนักข่าวสปริงนิวส์) ได้มอบหมายให้ที่ปรึกษากฎหมายของสมาคมผู้ผลิตข่าวออนไลน์ยื่นฟ้องบริษัท ทัน สปิริต จำกัด (ผู้ผลิตแอปพลิเคชัน Ohozaa TV HD) นายณัฐวุฒิ บำรุงสรณ์ (ผู้ดูแลเว็บไซต์ Ohozaa.com) และกรรมการ กรณีที่ Ohozaa ได้นำเอาข้อมูลบทความ บทวิเคราะห์ งานภาพถ่าย และงานแพร่เสียงแพร่ภาพอันมีลิขสิทธิ์ไปให้บริการในเว็บไซต์ และแอปพลิเคชันของตนเองโดยไม่ได้รับอนุญาต

และเมื่อวันที่ 16 พ.ค. นายณัฐวุฒิ บำรุงสรณ์ เจ้าของเว็บไซต์ Ohozaa.com ได้โพสต์ข้อความผ่านทางเว็บดังกล่าวใจความว่า หลังจากได้ทราบข่าวว่าตนถูกฟ้อง ก็ทำให้นอนไม่หลับและนั่งคิดอยู่ทั้งคืน เพราะทำใจไม่ได้ที่จะเห็นสิ่งที่ทำมันทุกวันมาตลอด 12 ปี กำลังจะหายไปต่อหน้าต่อตา

นายณัฐวุฒิ ระบุว่า จุดเริ่มต้นเว็บไซต์นี้ เริ่มจากตอนที่เรียน ม.5 (12 ปีก่อน) โดยเริ่มหัดทำเว็บด้วยจิตวิญญาณ ทุกครั้งที่ได้เห็นคนเข้าเว็บก็รู้สึกตื่นเต้นและดีใจ แม้ว่าจะไม่ได้อะไรก็ตาม แต่มันเป็นแรงผลักดันให้ตั้งใจทำเว็บให้ดีขึ้นเรื่อยๆ และคิดแค่ว่ามีคนเข้ามาใช้บริการเว็บที่ได้ทำมันก็มากเกินพอแล้ว และตอนนั้นก็ได้รู้ว่าตนเกิดมาเพื่อสิ่งนี้

และจากจุดเริ่มต้นเล็กๆ ไวเหมือนโกหก เพราะมันผ่านมา 12 ปีแล้ว หลายคนอาจจะไม่เชื่อว่าเว็บแห่งนี้เป็นเว็บที่ตนได้ทำขึ้นมาเพียงคนเดียว ทุกวันตื่นขึ้นมากับความคิดที่ว่าเช้านี้จะทำอะไรให้กับเว็บดี ให้คนเข้ามามีความประทับใจ แต่นั่นก็แลกกับชีวิตวัยรุ่น 12 ปีที่หายไป เพราะตนไม่เคยหยุดทำเว็บมาตลอด 12 ปี

นายณัฐวุฒิ ระบุอีกว่า นับตั้งแต่มีเฟซบุ๊กตนก็ได้เริ่มจัดทำระบบข่าวขึ้นมา โดยทำการออกแบบหน้าเว็บ ทำโปรแกรม และหาข่าวแต่เพียงผู้เดียว โดยพยายามหาข่าวที่ตัวเองชอบและคิดว่าน่าสนใจนำมาแชร์ให้กับแฟนเพจของเว็บไซต์ ซึ่งหลายๆ ข่าวตนก็ได้เขียนบทความเองทั้งหมด หรือหากนำข่าวประจำวันมาจากเว็บไซต์อื่น ก็จะใส่เครดิตพร้อมลิงค์ไว้บนสุดตลอดเสมอ และหากมีการขอความร่วมมือเรื่องบทความทางตนก็ยินดีให้ความร่วมมือมาโดยตลอด และก็ไม่คาดคิดว่าข่าวที่ได้หามาโพสต์บนแฟนเพจจะถูกใจประชาชนจำนวนมาก และได้แชร์ต่อ จนคนติดตามเพิ่มขึ้นเยอะมากในแต่ละวัน ซึ่งใครถามเคล็ดลับ ก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน ก็ได้แต่บอกว่ามันฟลุ๊ค

“จนกระทั่งเว็บไซต์ Ohozaa ได้ก้าวขึ้นมาติดอันดับ 1 - 5 ของประเทศ ด้วยการจัดอันดับของทรูฮิต(จัดอันดับเว็บไซต์ของไทยที่น่าเชื่อถือที่สุด) ซึ่งนั่นก็ทำให้ฝันของผมมาถึงจุดสูงสุด แต่มันก็ได้ทำให้ผมคิดว่าการติดอันดับสูงๆ ในทรูฮิต มันก็อาจจะทำให้เว็บไซต์ต่างๆ ไม่สบายใจ เพราะบางเว็บทำกันเป็นร้อยคนก็มี แต่ Ohozaa.com ได้ทำมาจากเพียงคนๆ เดียว ผมจึงได้ตัดสินใจบอกจากทรูฮิต เพื่อไม่ขอจัดอันดับตั้งแต่เดือนเมษายนที่ผ่านมา เพราะผมก็รู้อยู่แก่ใจว่าผมไม่คู่ควรกับอันดับที่ได้มา จึงได้อีเมลบอกทรูฮิตไป ซึ่งเป็นการตัดสินใจของผมคนเดียว ไม่ได้มีการกดดันหรือใครบอกทั้งสิ้น เพื่อให้หลายๆเว็บไซต์สบายใจ เพราะผมคิดว่าการที่ผมอยู่เงียบๆไม่ตอบโต้ใดๆ น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด”

แต่แล้วเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดมาถึง เมื่อวาน (15 พ.ค.) ที่ได้ข่าวว่ามีการฟ้องร้องเกิดขึ้น โดยตนก็ไม่คิดว่าจะเป็นเรื่องใหญ่ขนาดนี้ และที่ผ่านมาก็ไม่ได้รับเอกสารการแจ้งเตือนใดๆ เพราะถ้ามีการแจ้งเตือนเข้ามาก็ยินดีร่วมมืออย่างเต็มที่ แต่เมื่อเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นแบบนี้ตนก็อาจจะต้องตัดสินใจ ปิดบริการฟรีทีวี บริการฝากรูป ที่ได้ทำเพื่อประชาชนมาตลอด 12 ปี และต้องเตรียมสู้คดีความด้วยตัวคนเดียว

อนึ่ง สำนักข่าวต่างๆ ผู้ให้บริการ และเจ้าของงานอันมีลิขสิทธิ์ในบทความ บทวิเคราะห์ งานภาพถ่าย และงานแพร่เสียงแพร่ภาพ ได้ยื่นฟ้องบริษัท ทัน สปิริต จำกัด กรรมการบริษัท และ นายณัฐวุฒิ บำรุงสรณ์ ต่อศาลทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศกลาง เป็นคดีอาญาหมายเลขดำที่ อ.754/2558 ในข้อหาร่วมกันกระทำละเมิดลิขสิทธิ์ในงานวรรณกรรม งานศิลปกรรม งานรวบรวม และงานแพร่เสียงแพร่ภาพ ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2537 และใช้ชื่อ หรือรูปรอยประดิษฐ์ของผู้อื่นตามประมวลกฎหมายอาญา โดย Ohozaa ได้นำเอาบทความ บทวิเคราะห์ ภาพถ่าย และรายการโทรทัศน์ของสำนักข่าวต่างๆ ดังกล่าวไปให้บริการในเว็บไซต์ และแอปพลิเคชันของตนเองเพื่อเพิ่มเรตติ้งให้เว็บไซต์ และได้ประโยชน์จากการเรียกเก็บค่าโฆษณาจากสินค้าและบริการต่างๆ ในเว็บไซต์ Ohozaa และแอปพลิเคชัน

ศาลได้กำหนดนัดไต่สวนมูลฟ้องในวันที่ 28 กันยายน 2558 โดยภายหลังจากการฟ้องคดีนี้ สำนักข่าวต่างๆ อาจพิจารณาฟ้องร้องคดีแพ่งเพื่อเรียกค่าเสียหายจากการละเมิด หรือฟ้องคดีอาญาต่อบุคคลที่เกี่ยวข้อง หรือให้การสนับสนุน Ohozaa เพิ่มเติม หากตรวจสอบพบว่ามีส่วนเกี่ยวข้องหรือสนับสนุนการกระทำความผิดของ Ohozaa หรือกระทำการใดๆ ที่ทำให้สำนักข่าวต่างๆ ได้รับความเสียหาย รวมถึงบรรดาเว็บไซต์อื่นๆ และแอปพลิเคชันอื่นๆ ที่มีการนำบทความ บทวิเคราะห์ ภาพถ่าย และงานแพร่เสียงแพร่ภาพของสำนักข่าวต่างๆ ไปใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต

นอกจากนี้ ที่ปรึกษากฎหมายของสมาคมผู้ผลิตข่าวออนไลน์ ยังได้ขอความร่วมมือผู้ใช้บริการอินเทอร์เน็ต และผู้ลงโฆษณาสินค้า หรือบริการเว็บไซต์ Ohozaa.com และแอปพลิเคชัน Ohozaa TV HD ให้ยุติการใช้บริการ หรือสนับสนุนการดำเนินธุรกิจดังกล่าว มิฉะนั้นทางสมาคมผู้ผลิตข่าวออนไลน์มีความจำเป็นต้องดำเนินคดีฐานเป็นผู้สนับสนุนการละเมิดลิขสิทธิ์และเครื่องหมายการค้าต่อบุคคลข้างต้น

ทั้งนี้ จากการตรวจสอบข้อมูลการดำเนินการของเว็บไซต์ www.ohozaa.com เป็นเว็บไซต์ที่มีนายณัฐวุฒิ บำรุงสรณ์ เป็นผู้ดูแลเว็บไซต์ และแอปพลิเคชัน Ohozaa TV HD มีบริษัท ทัน สปิริต จำกัด (ซึ่งมีนายณัฐวุฒิ เป็นกรรมการบริษัท) เป็นผู้จัดทำ และเผยแพร่แอปพลิเคชัน และพบว่า เว็บไซต์ และแอปพลิเคชันมีการใช้ช่องทางละเมิดลิขสิทธิ์ในการสร้างเรตติ้งเข้าชมที่สูงขึ้นอย่างต่อเนื่องจนถึงช่วงเดือนเมษายนที่ผ่านมา

นอกจากเว็บไซต์ Ohozza ที่มีการละเมิดลิขสิทธิ์เนื้อหาของสมาชิกสมาคมฯ แล้ว ยังมีเว็บไซต์อื่นๆ โดยเฉพาะเว็บท่า (web portal) และเว็บที่นำเสนอข่าวโดยไม่มีการผลิตเนื้อหาข่าวเองที่มีการละเมิดลิขสิทธิ์เนื้อหาในเว็บไซต์ของสมาชิกสมาคมฯ เช่นกัน ซึ่งสมาคมฯ จะพิจารณาดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป

ข้อมูลข่าวโดย http://manager.co.th/Home/ViewNews.a...=9580000056187

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247
    ทำด้วยจิตวิญญาณด้วยการก๊อบข่าวคนอื่นนะ crush แหม่

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ก็อปแล้วหนักหัวแม้งไง #อ่อนนุช

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    Blog Entries
    1
    ช็อค เวป GU โดน ฟ้องนี้คือสิ่งที่เค้าทำ............(มีคลิป)

My Comment : มิน่าเล่า แต่ก็ต้องเล่า

ลายเซนต์ผมทำไมถึงหาย

Next Target ONUT* or MB*

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    ภาพที่แปะไว้หายหมดดิ? เสียดาย

โมเอะ แลนด์
    กล่าวขอบคุณ
    655
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,887
    เป็นบทเรียนนะครับ การเอาผลงานภาพหรือข่าวไปใช้หาผลประโยชน์ทางการเงิน ต่อให้เราให้ credit แก่เจ้าของผลงานภาพหรือข่าวยังไงก็ถือว่าผิดครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    165
    ได้รับคำขอบคุณ: 483
    เสียดายมากเลยครับ ไม่น่าเลย ผมนี้เข้าประจำเลยนะครับ เข้าไปฝากรูปอย่างเดียวมาเป็นปีๆ พึ่งจะรู้ว่ามันเป็นเว็บข่าวด้วย

กล่าวขอบคุณ
    661
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    ลำบากเลย****ชช ลายเซันต์ผมก็หาย T T เศร้าๆ
    LENOVO IDEAPAD Z510

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    รูปหายหมด เข้าไปดูของใน Overclockzone นี่ ไม่เห็นรูปเลย - -
    CPU: AMD FX-6350 MB: GIGABYTE GA-970A-D3P RAM: 8GB VGA: Zotac GTX750Ti HDD: 1TB+640GB SSD: 128GB

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    ไม่รู้สิ ผมฝากรูปอย่างเดียวลำบากแย่เลยทีนี่

BiWzero
    เชียงใหม่ -:IT Hardware:-
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,149
    นำบทความ บทวิเคราะห์ ภาพถ่าย และงานแพร่เสียงแพร่ภาพของสำนักข่าวต่างๆ ไปใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต
    ก็น่าจะโดนตั้งนานแล้วนิ รอดมาจนถึงปีนี้ก็บุญแล้วต้องร้องไห้ให้ด้วยม่ะ!

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ลาก่อยยยยยย
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    1,752
    ได้รับคำขอบคุณ: 157
    อย่าไปว่าเค้าเลยครับ เค้าทำด้วยจิตวิญญาณ แถมมีมาเราเรื่องตัวเองตอนก่อนจะโดนปิดด้วย พาดหัวข่าว"จากใจ! เจ้าของเว็บ Ohozaa.com หลังโดนฟ้อง และนี่คือสิ่งที่เขาทำมาตลอด 12 ปี" ผมนี่กราบในความเมพพี่เขาจริงๆ 55555555

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    น่าเห็นใจ มีแต่คนบ่นรูปหาย 555

กล่าวขอบคุณ
    169
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakuno อ่านกระทู้
    ก็น่าจะโดนตั้งนานแล้วนิ รอดมาจนถึงปีนี้ก็บุญแล้วต้องร้องไห้ให้ด้วยม่ะ!
    พูดอะไรหน่ะ ระวังปากหน่อย ประโยคที่คุณพูดหน่ะ "ก็น่าจะโดนมาตั้งนานแล้ว" ไอ้พวกโลกสวยติ่งเกมแท้มันสาปแช่ง "บ้าน" ของเรามาแนานแล้ว หรือคุณไม่รู้เลย ถึงได้พูด ที่มาโพสในเว็ปบ้านเราเนี่ย

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SilverHand อ่านกระทู้
    พูดอะไรหน่ะ ระวังปากหน่อย ประโยคที่คุณพูดหน่ะ "ก็น่าจะโดนมาตั้งนานแล้ว" ไอ้พวกโลกสวยติ่งเกมแท้มันสาปแช่ง "บ้าน" ของเรามาแนานแล้ว หรือคุณไม่รู้เลย ถึงได้พูด ที่มาโพสในเว็ปบ้านเราเนี่ย
    อย่าเอาความคิดของพวกที่สิงOhozaaมาพูดกับผมนะครับ เรื่องนั้นน่ะรู้กันมาตั้งแต่สมัยบอร์ดjokerเก่าแล้วครับ กรุณาพูดในประเด็นของข่าวครับ อย่าพยายามโยงไปประเด็นอื่นนอกเหนือจากหัวข้อของกระทู้ ถ้าจะใช้อคติเหมาๆแบบนี้ บอร์ด[พัน]ติป เลยครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    169
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakuno อ่านกระทู้
    อย่าเอาความคิดของพวกที่สิงOhozaaมาพูดกับผมนะครับ เรื่องนั้นน่ะรู้กันมาตั้งแต่สมัยบอร์ดjokerเก่าแล้วครับ กรุณาพูดในประเด็นของข่าวครับ อย่าพยายามโยงไปประเด็นอื่นนอกเหนือจากหัวข้อของกระทู้ ถ้าจะใช้อคติเหมาๆแบบนี้ บอร์ด[พัน]ติป เลยครับ
    คำพูดของท่านมันก็ล่อเป้าเกิน เปล่า ผมไม่ได้เด็กเกรียนอะไร อายุมากแล้วหล่ะ เพียงแต่เตือน ๆ คำพูดท่านมันล่อเป้าที่จะจุดประเด็นให้ไอ้พวกโลกสวย ขอเงินพ่อเงิน****าซื้อเกมแท้แบบไม่ลืมหูลืมตา เอามาแย้งใส่เว็ปบ้านเราแค่นั้นเอง ยิ่งตอนนี้ คสช. กุมอำนาจเบ็ดเสร็จ มันก็มีความเสี่ยง จะพูดอะไรก็คิด ๆ บ้าง มันจะจุดชนวนให้ไอ้พวกโลกสวยที่ผ่านมาเห็นเม้นท่านมากระพือไฟสู่เว็ปบ้านเรา เอาป็นว่าผมจะไม่เม้นต่อละนะ ท่านลองเก็บ ๆ ไปคิด ทุกวันนนี้ผมจะโพสอะไร ผมคิดถึงบ้านเราเป็นหลัก หายไปนี่ """เจ๊ง""" เลยนะ สายเถื่อนเดือดร้อนกันถ้วนหน้า (เอ้าหรือไม่จริง ท่านลองคิด ๆ เอานะ) เอาเป็นว่าผมไม่โพสต่อละ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ถ้าจะเถียงกัน รบกวนให้อยู่ในประเด็นของกระทู้หน่อย
    อย่าโยงเรื่องอื่นมาด่ากัน ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ ตั้งกระทู้ใหม่ แล้วเถียงกันให้เต็มที่
    มารยาทน่ะมีไหม นี่ไม่ใช่กระทู้ของคุณสองคน อย่ามาเถียงกันในนี้ จบเดี่ยวนี้ขอร้อง

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    ผมก็ฝากรูปที่นี่มาหลายปีละ ........ไม่เคยสนใจอย่างอื่น ...... โดนปิด ก็หาเว็บฝากใหม่ ....จบ

อยู่ในห้องที่ว่างเปล่า ในใจของฉันยังไม่ลืมมม
    กล่าวขอบคุณ
    1,198
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SilverHand อ่านกระทู้
    คำพูดของท่านมันก็ล่อเป้าเกิน เปล่า ผมไม่ได้เด็กเกรียนอะไร อายุมากแล้วหล่ะ เพียงแต่เตือน ๆ คำพูดท่านมันล่อเป้าที่จะจุดประเด็นให้ไอ้พวกโลกสวย ขอเงินพ่อเงิน****าซื้อเกมแท้แบบไม่ลืมหูลืมตา เอามาแย้งใส่เว็ปบ้านเราแค่นั้นเอง ยิ่งตอนนี้ คสช. กุมอำนาจเบ็ดเสร็จ มันก็มีความเสี่ยง จะพูดอะไรก็คิด ๆ บ้าง มันจะจุดชนวนให้ไอ้พวกโลกสวยที่ผ่านมาเห็นเม้นท่านมากระพือไฟสู่เว็ปบ้านเรา เอาป็นว่าผมจะไม่เม้นต่อละนะ ท่านลองเก็บ ๆ ไปคิด ทุกวันนนี้ผมจะโพสอะไร ผมคิดถึงบ้านเราเป็นหลัก หายไปนี่ """เจ๊ง""" เลยนะ สายเถื่อนเดือดร้อนกันถ้วนหน้า (เอ้าหรือไม่จริง ท่านลองคิด ๆ เอานะ) เอาเป็นว่าผมไม่โพสต่อละ
    ก็ก๊อปของคนอื่นมันผิด น่าจะโดนไปตั้งนานแล้วจริงไหมล่ะครับ หรือจะบอกว่าไม่ผิด

ส่วนเรื่องเล่นเถื่อน มันก็ไม่ควรเล่นเถื่อนตั้งแต่แรกแล้วนะครับ ตอนนี้สายเถื่อนไม่เดือดร้อน แต่ผู้พัฒนาเดือดร้อนนะ เขาจะเอาคืนคงไม่เแปลก
    เจอเกรียน ต้องเกรียนตอบ

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benz1230 อ่านกระทู้
    ก็ก๊อปของคนอื่นมันผิด น่าจะโดนไปตั้งนานแล้วจริงไหมล่ะครับ หรือจะบอกว่าไม่ผิด

ส่วนเรื่องเล่นเถื่อน มันก็ไม่ควรเล่นเถื่อนตั้งแต่แรกแล้วนะครับ ตอนนี้สายเถื่อนไม่เดือดร้อน แต่ผู้พัฒนาเดือดร้อนนะ เขาจะเอาคืนคงไม่เแปลก
    พอเหะครับ เถียงกันไปเถียงกันมามันก็ไม่จบ ความคิดเห็นต่างกันทางออกคือไม่ต่อความยาวสาวความยืดง่ายกว่าเยะ

ปล.การขยายความในสิ่งที่คนพูดบางครั้งมันก็ไปในทางดีและไม่ดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakuno : 19th May 2015 เมื่อ 19:06

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ฮ่าๆ สายเถื่อน ออกตัววึ่ยฮึ่ย ผมสายแท้อะ มีปัญหาป่ะ
    จี้เส้นไปเลย : D
    ชี้ทางให้กระรอก ทะเลาะกัน ฮ่าๆ

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    มีอะไรกัน