ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ได้รับคำขอบคุณ: 673

ช่วยแก้สมการหน่อยครับ

ช่วยหน่อยครับ ผมคิดเลขไม่เก่ง จอแบบละเอียดเลยครับ มีคพอธิบายก็ดี ผมต้องไปสอนคนในห้องอีก

(y-1)/(√y-1)=6y

เพื่อไม่เข้าใจ มันเป็นเศษส่วนนะครับ ผมพิพม์ไม่เป็น

y-1 ส่วนด้วย รูทy-1 = 6y

ขอบคุณครับ

ขอด่วนนะครับ ทำไม่ได้เจ็บหนัก

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้

ขอบคุณครับ แต่ โจทย์ ตรงส่วน คือ รูทy-กับ1 ไม่ใช่ รูทy-1

ขอโทษจริงๆครับที่อะธิบายผิด (แต่เอาเข้าจริงผมก็ งง อยู่ดี ผมไม่เก่งเลขเลย )
    ตัว i คือแะไรหรอครับ

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EK007 อ่านกระทู้
    ขอบคุณครับ แต่ โจทย์ ตรงส่วน คือ รูทy-กับ1 ไม่ใช่ รูทy-1

ขอโทษจริงๆครับที่อะธิบายผิด (แต่เอาเข้าจริงผมก็ งง อยู่ดี ผมไม่เก่งเลขเลย )
    ขอตอบแทนนะครับ รูท i คือจำนวนจินตภาพครับ มีค่าเท่ากับ รูท -1 (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    รูท i ก็ตามเม้นบนเลยครับ

слыхал! но......
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EK007 อ่านกระทู้

รูทy-กับ1 ไม่ใช่ รูทy-1 หมายความว่าแบบนี้ใช่มั้ยครับ

(รูท y อย่างเดียว ส่วน -1 อยู่ข้างนอกรูท)

ถ้าอย่างงั้นก็ทำตามนี้เลยครับ เริ่มจากคูณทั้งสองข้างด้วย (√y-1)

ซึ่งจะได้เป็น

จากนั้นเราก็จะทำการคูณเจ้าตัว 6y เนี่ยเข้าไปในวงเล็บ (ผมย้าย y-1 ไปด้านขวาก่อนนะครับ)

บวก 6y ทั้งสองข้าง

ยกกำลัง 2 ทั้งสองข้างครับ

แล้วก็จะได้เป็น

ต่อมาเราก็จะขยายฝั่งขวานะครับ หลักการ FOIL เลย

แล้วก็จะได้เป็น

ตอนนี้เราก็ต้องทำการลบเจ้าตัวฝั่งขวาเนี่ย ออกจากทั้งสองข้างเลยนะครับ เพราะเราต้องการให้ด้านขวาเหลือ 0

เมื่อเหลือ 0 แล้วมาสนใจฝั่งซ้ายกันครับ ทำยังไงให้เจ้าตัวนี้เนี่ย

ลดจากกำลัง 3 เหลือ 2 (แยก Factor นั่นเองนะครับ)

ซึ่งแยก y-1 ออกมาได้นะครับ จะเป็นเช่นนี้

ซึ่งพอเราได้กำลังสองมาแล้ว ก็แยก Factor ปกติได้เลยครับ

แล้วเราก็จะได้เป็น

เรามี 0 จากทางด้านขวา ก็ใส่มันมาด้วย

แก้สมการหาค่า y จากแต่ละตัวในวงเล็บได้เลยครับผม เพราะอีกฝั่งค่าเป็น 0 แล้ว ซึ่งคำตอบจะเป็นเช่นนี้

ได้มา 3 คำตอบครับ แต่! ต้องเช็คตลอดนะครับว่าคำตอบที่ได้มันถูกหรือเปล่า โดยการยัดใส่เข้าไปในสมการเดิมครับ

เมื่อทั้งสองฝั่งมีค่าเท่ากันแล้ว จึงได้คำตอบที่ถูกต้องมาครับ

ซึ่งในที่นี้คำตอบก็คือ y=1/4 ครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย macnum10 : 20th May 2015 เมื่อ 23:30

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291

ของผมวิธีเดียวกันกับท่าน macnum10 เลยคับ มาช้าไปนิด 555

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972
    นอกเรื่องนิดนึ่งนะครับ ใช้โปรแกรมอะไรพิมพ์โจทย์คณิตกันหรอครับ

ปล.พอดีกำลังอยากได้ครับ 555
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

กล่าวขอบคุณ
    291
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Windtalkers อ่านกระทู้
    นอกเรื่องนิดนึ่งนะครับ ใช้โปรแกรมอะไรพิมพ์โจทย์คณิตกันหรอครับ

ปล.พอดีกำลังอยากได้ครับ 555
    ผมใช้ Microsoft word 2007 หรือใหม่กว่าคับ
    ตรงแถบ Insert ด้านขวาสุดจะมีปุ่ม Equation ให้เรากด

ผมชอบตรงที่เวลาทำใน Word เราเลือกได้ว่าจะ Save เป็น doc หรือ pdf หรือถ้าจะเอาลงเว็บผมก็ใช้วิธี Printscreen เอา 555

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ขอบคุณทุกคนมากครับผม จะพยายามทำความเข้าใจครับ

ปล.เป็นหนึ่งในแบบทดสอบก่อนเรียน 0 ทั้งระดับชั้น และ ทุกปี

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    [IMG][/IMG]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nokung03 : 21st May 2015 เมื่อ 08:00

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: