ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 88

Mac OS X เปลี่ยนคอมธรรมดาให้เป็นเครืองMac![ONE2UP and Mega]

เปลี่ยนคอมธรรมดาๆ ของคุณให้เป็นMac
    Mac คืออะไร??? Macก็คือระบบปฏิบัติการคล้ายๆวินโดว์นั่นแหละ แต่จะเป็นของพี่Appleเค้า หลายคนคงทราบดีว่าพี่Apple เค้ามีดีอย่างไร
    สำหรับใครที่อยากลองMac OS แต่ไม่มีเครื่องMac book ก็สามาเอาไปลองเล่น ลองใช้กันเลยด้วย...

Mac OS X Mountain Lion

screenshot

วิธีลง

ลงผ่านVMware

Download ข้างล่างเลยครับ ทั้งหมด5 part partละ1GB partสุดท้าย900กว่าMB สามารถโหลดแทนกันได้
    One2up
    part1
    part2
    part3
    part4
    part5

MEGA
    part1
    part2
    part3
    part4
    part5

โหลดVMware คลิ๊ก
    ทำUSB boot คลิ๊ก
    สำหรับใครมีปัญหาสอบถามได้ครับ
    วิธีโหลด
    joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nealy : 22nd May 2015 เมื่อ 01:41

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    ขอบคุณมากครับ แต่ผมแนะนำว่าอย่าทำเลย ใช้แบบ Windows เพียวๆ เร็วกว่า เชื่อเถอะใช้ได้ไม่นานก็เปลี่ยนกลับ

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    Blog Entries
    3
    อยากจะบอกว่า มันไม่ได้เต็มประสิทภาพเหมือน mac book imac แม้แต่น้อย อะไรๆก็โดนจำกัด
    ไม่งั้นคนก็ไม่ซื้อ mac มาเล่นกันหรอก

กล่าวขอบคุณ
    13
    ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ อิอิ สำหรับคนอยากลองเล่นmac os เพื่อการศึกษาเรียนรู้^^

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nealy อ่านกระทู้
    ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ อิอิ สำหรับคนอยากลองเล่นmac os เพื่อการศึกษาเรียนรู้^^
    อยากทราบว่าสามารถใช้พัฒนา โปรเเกรม สำหรับ IOS ได้ไหมครับ
    ท่านใดสนใจเยี่ยมชม ชมรมนักปราช ของผมได้ที่ http://nugprach.blogspot.com/
    เป็นสมาคมเพื่อนักคิด นักวิเคราะห์ เเละคอเกมส์วางเเผนครับ

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingzeeza อ่านกระทู้
    อยากทราบว่าสามารถใช้พัฒนา โปรเเกรม สำหรับ IOS ได้ไหมครับ
    มันก็เหมือน windows เถื่อนแหล่ะครับ แต่ว่า windows เถื่อนมัน crack แล้วเป็นของแท้ได้อันนี้มันจะถูกจำกัดในการใช้งานบางอย่าง
    แต่ลูกเล่นอื่นๆ ก็คือ Mac นั่นแหล่ะ ยกเว้นพวก slipad ต่างๆ และปุ่มบางปุ่มที่จะใช้ไม่ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pondparis : 21st May 2015 เมื่อ 12:06

กล่าวขอบคุณ
    13
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pondparis อ่านกระทู้
    มันก็เหมือน windows เถื่อนแหล่ะครับ แต่ว่า windows เถื่อนมัน crack แล้วเป็นของแท้ได้อันนี้มันจะถูกจำกัดในการใช้งานบางอย่าง
    แต่ลูกเล่นอื่นๆ ก็คือ Mac นั่นแหล่ะ ยกเว้นพวก slipad ต่างๆ และปุ่มบางปุ่มที่จะใช้ไม่ได้
    ตามท่านนี้เลย ใช้ได้แต่ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    ไฟล์เป็น iSO หลือปล่าวครับถ้าใช้ สามารถเขียนแล้วบูตจากแผ่นได้เลยใช่ใหมครับ หลือว่าต้องใช้ คาเมล่อน (กิ่งก่าเขียว) ช่วยในการบูตครับ

ปล.ท่านหน้าจะทำแบบไฟล์เดียวจบนะครับผมชอบแบบนั้นมากกว่า แล้วอัพเป็นทอร์เร้นเอา แล้วโหลดแบบบิท (ความชอบส่วนตัวครับ) ผมเคยโหลดแล้วพอเอามารวมไฟล์กัน แต่ไฟล์ดันเสียซะงั้นหลือลิ้งตายบ้าง แต่ไม่ใช่งานท่านนะครับ งานของเว็บต่างๆๆนะครับ เลยไม่ชอบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 21st May 2015 เมื่อ 14:12
    CPU Intel Core i5 4430 Ram 16 GBytes Channels Dual Mainboard Model Z87X-D3H-CF Graphic HD 7730 1G DDR5

กล่าวขอบคุณ
    13
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suriyan007 อ่านกระทู้
    ไฟล์เป็น iSO หลือปล่าวครับถ้าใช้ สามารถเขียนแล้วบูตจากแผ่นได้เลยใช่ใหมครับ หลือว่าต้องใช้ คาเมล่อน (กิ่งก่าเขียว) ช่วยในการบูตครับ

ปล.ท่านหน้าจะทำแบบไฟล์เดียวจบนะครับผมชอบแบบนั้นมากกว่า แล้วอัพเป็นทอร์เร้นเอา แล้วโหลดแบบบิท (ความชอบส่วนตัวครับ) ผมเคยโหลดแล้วเอามารวมไฟล์ แต่ไฟล์ดันเสียซะงั้นตายบ้างงั้น แต่ไม่ใช่งานท่านนะครับ งานของเว็บต่างๆๆนะครับ
    เป็นISO ครับ สามารถทำเป็นแผ่น และUSB bootได้ด้วยครับ
    ปล.ผมเล่นบิทไม่เป็นอะครับ สอนหน่อย อิอิ
    ลิงค์เสียหรือพัง แจ้งได้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nealy : 21st May 2015 เมื่อ 14:14

กล่าวขอบคุณ
    95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nealy อ่านกระทู้
    เป็นISO ครับ สามารถทำเป็นแผ่น และUSB bootได้ด้วยครับ
    ปล.ผมเล่นบิทไม่เป็นอะครับ สอนหน่อย อิอิ
    ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจครับ ผมก็เคยอัพครับ แต่เป็น 10.8.5 กับ 10.8.2 เว็บนี้และครับ เป็คที่เทสตามลายเซนผ่านฉลุย
    CPU Intel Core i5 4430 Ram 16 GBytes Channels Dual Mainboard Model Z87X-D3H-CF Graphic HD 7730 1G DDR5

กล่าวขอบคุณ
    95
    ไม่ยากครับ สมัคสมาชิก เว็บบิท แบบเทียบเชิญ หลือ แบบ VIP ก็ได้ แล้วโหลดโปรแกรม BitComet , Utorrent หลือ โปรแกรมอะไรก็ได้ ที่เว็บกำหนดให้ใช้ (ต้องดูนะครับว่าเขาให้ใช้โปรแกรม ตัวใหน และ Verอะไรนะครับ จะได้ไม่มีปัญหาครับ ) และก็คลิกโหลดเลย

ปล. อย่ามัวแต่โหลดเพลินนะครับต้องแบ่งปันให้เขาด้วยเดียวจะโหลดไม่ได้ เว็บที่ผมแนะนำก็ สยามบิท คลอสโม่(UFOcool) บิทไทยแลนด์ ไฟล์เยอะดี สยามบิทรู้สึกว่าตอนนี้เปิดรับสมาชิกใหม่อยู่ รีบๆๆหน่อยนะครับ สมัคธรรมดาไม่ได้ลองแบบสมัคกับเฟสบุคครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 21st May 2015 เมื่อ 14:24

กล่าวขอบคุณ
    13
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suriyan007 อ่านกระทู้
    ไม่ยากครับ สมัคสมาชิก เว็บบิท แบบเทียบเชิญ หลือ แบบ VIP ก็ได้ แล้วโหลดโปรแกรม BitComet , Utorrent หลือ โปรแกรมอะไรก็ได้ ที่เว็บกำหนดให้ใช้ (ต้องดูนะครับว่าเขาให้ใช้โปรแกรม ตัวใหน และ Verอะไรนะครับ จะได้ไม่มีปัญหาครับ ) และก็คลิกโหลดเลย

ปล. อย่ามัวแต่โหลดเพลินนะครับต้องแบ่งปันให้เขาด้วยเดียวจะโหลดไม่ได้ เว็บที่ผมแนะนำก็ สยามบิท คลอสโม่(UFOcool) บิทไทยแลนด์ ไฟล์เยอะดี สยามบิทรู้สึกว่าตอนนี้เปิดรับสมาชิกใหม่อยู่ รีบๆๆหน่อยนะครับ สมัคธรรมดาไม่ได้ลองแบบสมัคกับเฟสบุคครับ
    ขอบคุณครับ

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    3
    ผมขอเตือนคนที่จะ ลงใส่ HDD ให้ศึกษาก่อนครับไม่งั้นเดี๋ยวตายแบบผม เล่นบน VM เอาแล้วก็ลบไปแล้ว
    เพราะ HDD ที่จะลงต้องไปโมอีก ถึงจะลงได้ สเปคน้อยกว่าหรือเกินก็ลงไม่ได้ในบางที แนะนำให้เล่นบน VM แวร์เอา แรม 8 GB CPU ผม 2.30 GHz เอง
    ก็ไม่ได้ลื่นมาก แต่ไม่ได้กระตุกเลย แต่คนไม่เคยใช้ยังไม่อยากให้ลองกับการลงแบบ windows หรือไม่คุณก็ไปซื้อ mac มาลองเองเลย air 13 เริ่ม 3 หมื่น pro 13 เริ่ม 4 หมื่น 3

กล่าวขอบคุณ
    13
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pondparis อ่านกระทู้
    ผมขอเตือนคนที่จะ ลงใส่ HDD ให้ศึกษาก่อนครับไม่งั้นเดี๋ยวตายแบบผม เล่นบน VM เอาแล้วก็ลบไปแล้ว
    เพราะ HDD ที่จะลงต้องไปโมอีก ถึงจะลงได้ สเปคน้อยกว่าหรือเกินก็ลงไม่ได้ในบางที แนะนำให้เล่นบน VM แวร์เอา แรม 8 GB CPU ผม 2.30 GHz เอง
    ก็ไม่ได้ลื่นมาก แต่ไม่ได้กระตุกเลย แต่คนไม่เคยใช้ยังไม่อยากให้ลองกับการลงแบบ windows หรือไม่คุณก็ไปซื้อ mac มาลองเองเลย air 13 เริ่ม 3 หมื่น pro 13 เริ่ม 4 หมื่น 3
    ใช่ครับ แนะนำให้ลองในVMWare ก่อน ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ เคยลงในโน้ตบุ๊คtoshiba ครั้งนึง กินสเปกใช้ได้เลย

กล่าวขอบคุณ
    95
    ใช่ครับ แนะนำให้ลองในVMWare ก่อน ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ เคยลงในโน้ตบุ๊คtoshiba ครั้งนึง กินสเปกใช้ได้เลย
    ถูกต้องครับ ควรศึกษาให้ดีก่อน (มันไม่มีผลกับ HDD แต่อย่างใดครับเพียงแต่ไดร์ ต้องไม่ใช่ format NTFS แต่จะต้องเป็น format exFAT หลือ FAT32 แทนครับ (ให้แบ่งHdd สัก40Gก็พอ ส่วนวิธีแบ่ง HDD โดยไม่ต้องลง Windows ใหม่ ลองหาใน Google ดูครับมีโปรแกรมเยอะครับ )ถ้าจะลงแบบ2 OS ต้องลง mac ก่อนแล้วลง windows ที่หลัง แล้วใช้โปรแกรมจัดการบูส Windows โปรแกรม Easy BCD มาใช้ในการทำ Boot menu (วิธีใช้ดู Google มีเยอะครับ) และที่สำคัญดูว่า CPU ของเราสนับสนุน Hardware Virtualization (vt-x) หรือเปล่า (สำหรับ Core i5 และ Core i7 สนับสนุนครับ) ที่จะยากหน่อย หน้าจะเป็นการเซท Bioso และการหา Driver นะครับ) ผมลงแบบ 2OS

ปล.ก่อนที่จะลงควรศึกษาให้ดีก่อนนะครับ ไม่ใช่คิดจะลงอย่างเดียว

อันนี้ตัวอย่างของผมลงแบบ2OS ที่ผมอัฟใว้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 22nd May 2015 เมื่อ 00:27

กล่าวขอบคุณ
    95

เอาไปดัดแปลงดูครับวิธีลง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suriyan007 : 22nd May 2015 เมื่อ 00:34

กล่าวขอบคุณ
    13
    ถูกต้องครับ ควรศึกษาให้ดีก่อน (มันไม่มีผลกับ HDD แต่อย่างใดครับเพียงแต่ไดร์ ต้องไม่ใช่ format NTFS แต่จะต้องเป็น format exFAT หลือ FAT32 แทนครับ (ให้แบ่งHdd สัก40Gก็พอ ส่วนวิธีแบ่ง HDD โดยไม่ต้องลง Windows ใหม่ ลองหาใน Google ดูครับมีโปรแกรมเยอะครับ )ถ้าจะลงแบบ2 OS ต้องลง mac ก่อนแล้วลง windows ที่หลัง แล้วใช้โปรแกรมจัดการบูส Windows โปรแกรม Easy BCD มาใช้ในการทำ Boot menu (วิธีใช้ดู Google มีเยอะครับ) และที่สำคัญดูว่า CPU ของเราสนับสนุน Hardware Virtualization (vt-x) หรือเปล่า (สำหรับ Core i5 และ Core i7 สนับสนุนครับ) ที่จะยากหน่อย หน้าจะเป็นการเซท Bioso และการหา Driver นะครับ) ผมลงแบบ 2OS

ปล.ก่อนที่จะลงควรศึกษาให้ดีก่อนนะครับ ไม่ใช่คิดจะลงอย่างเดียว

อันนี้ตัวอย่างของผมลงแบบ2OS ที่ผมอัฟใว้

สุดยอดเลยท่าน