ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121

สอบถามเรื่องการ์ดจอ ไม่ต้องแรงมากแต่ทน

เนื่องจากว่าเครื่องผมเหมือนมีปัญหาเกี่ยวกับการ์ดจอ ตัวแรกส่งเครมอยู่เป็น GTX760 ตอนนี้ใช้ GTX660 (เป็นของเครื่องเก่าครับ) ปัญหาคือผมทำงานหนักมากครับ เหมือนเล่นเกมติด ๆ กันวันละสิบชั่วโมงงี้ ตัวแรกคือเล่นเกมแล้วสักพักก็ดับไปเลย อีกตัวนี้กินไฟน้อยกว่า แต่ว่าก็มีอาการดับบ้างแล้วเหมือนกัน ผมเข้าใจถูกมั้ยครับว่า ถ้าการ์ดจอที่ไม่แรงมากมันอาจจะช่วยในการเซฟ ไม่ให้มันพัง ไม่ดับได้ ถ้าใช่ ไม่ทราบว่า ใครพอจะแนะนำการเลือกซื้อการ์ดจอให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ

จริง ๆ ผมอยากได้การ์ดจอประมาณ ที่แรงกว่า GTX660 หน่อยนะครับ ตอนนี้ทำงานช้ามาก เปิด shader ที่ยุ่งยากทีเฟรมเรทตกลงไปเยอะ

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    PSU อะไรอะ CPU อะไร

การ์ดจอแรง กับไม่แรง ไม่แรงจะช่วยเซฟไม่ให้พัง "ถ้า"การ์ดแรงแล้ว ผมคิดว่ามันก็ใช้ไม่หมดอยู่ดี เพราะต้องมี CPU RAM คอยช่วยประมวลผลด้วย บางฉาก ความร้อน การ์ดจอไม่เกิน 85 ก็ถือว่าไม่หนัก เล่นสิบชั่วโมงยังน้อยไป ผมสองสามวันติดกัน ยังไงก็ไม่มีดับคับ ยกเว้น PSU คุณไฟไม่พอมากกว่า ไม่ก็ MB คุณลองเป่าฝุ่นตรงสล๊อตใส่การ์ดจอดูครับ
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    เล่นไปแล้วดับไม่น่าใช่การ์ดจอแล้วครับ ตรวจสอบ CPU PSU M/B ดูครับผมว่าสามอย่างนี่แหละที่น่าสงสัย
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    605
    ได้รับคำขอบคุณ: 116
    RAM บัส เดียวกันรึป่าวครับ ถ้าสมมุติใส่สองตัวว

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    Blog Entries
    3
    ใส่การ์ดจอ 690 ที่โคตรจะกินไฟ 4 ตัวก็ไม่ทำให้คอมพังครับ
    เล่นแล้วดับมัน PSU ไม่ก็ MB แต่ของเพื่อนผมเป็นที่ PSU ที่
    เก่าแล้ว + กับไฟพอแบบปริ่มๆ ครับ

กล่าวขอบคุณ
    135
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kooh อ่านกระทู้
    PSU อะไรอะ CPU อะไร

การ์ดจอแรง กับไม่แรง ไม่แรงจะช่วยเซฟไม่ให้พัง "ถ้า"การ์ดแรงแล้ว ผมคิดว่ามันก็ใช้ไม่หมดอยู่ดี เพราะต้องมี CPU RAM คอยช่วยประมวลผลด้วย บางฉาก ความร้อน การ์ดจอไม่เกิน 85 ก็ถือว่าไม่หนัก เล่นสิบชั่วโมงยังน้อยไป ผมสองสามวันติดกัน ยังไงก็ไม่มีดับคับ ยกเว้น PSU คุณไฟไม่พอมากกว่า ไม่ก็ MB คุณลองเป่าฝุ่นตรงสล๊อตใส่การ์ดจอดูครับ
    cpu เป็น i5 ram 8GB psu เป็น corsair vs650 ครับ
    ตอนแรกคิดว่าใช้ gtx660 แล้วจะไม่มีปัญหา เพราะกินไฟน้อย แต่วันก่อนก็เจออาการครับ เปิดเกมแล้วดับ เสียความรู้สึกมาก บางทีการดับทำให้ไฟล์หายไปด้วย

กล่าวขอบคุณ
    135
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pondparis อ่านกระทู้
    ใส่การ์ดจอ 690 ที่โคตรจะกินไฟ 4 ตัวก็ไม่ทำให้คอมพังครับ
    เล่นแล้วดับมัน PSU ไม่ก็ MB แต่ของเพื่อนผมเป็นที่ PSU ที่
    เก่าแล้ว + กับไฟพอแบบปริ่มๆ ครับ
    psu ผมเป็น corsair vs650 ตัวนี้ไม่มี 80+ นะครับ แต่ว่าตอนนี้ดันเอาการ์ดจอไปเครมแล้วครับ เลยไม่รู้ว่าจริง ๆ psu ตัวนี้มันจะเสียมั้ย แต่ว่าซื้อมาแค่ปีเดียวเองนะครับ

ปล. งั้นช่วยแนะนำ psu ด้วยก็ดีครับ ถ้าตัวเดิมมันดีไม่พออ่ะนะ

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    corsair vs650 ถ้ามันจ่ายไฟได้ปกติดีไม่มีปัญหาเสื่อมโทรม ก้เอา การ์ดจอ 2 ตัว ที่ท่านใช้อยู่แน่นอน (ไม่ได้เชียร์ psu รุ่นนี้ นะครับ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา)
    ลองเช็คความร้อน cpu ความร้อน vga ด้วยครับ เช็คให้ละเอียด ให้รู้สาเหตุที่แน่จริง จะได้เปลี่ยนอะไหล่ได้ตรงจุด ไม่ไหว ยกหาช่างที่มีของเทสและวิธีเช็คให้ดีกว่าครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ข้างบนพูดถูก ประกอบคอมเสร็จ ต้องเช็คเลย อุณหภูมิ ทั้งเครื่อง ค่าclockต่างๆ ทางลมในเคสก็สำคัญครับ วางทางลมผิดเครื่องร้อน ฝุ่นเยอะ เครื่องดับครับ
    ชริ!@#$

กล่าวขอบคุณ
    135
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jo2014 อ่านกระทู้
    corsair vs650 ถ้ามันจ่ายไฟได้ปกติดีไม่มีปัญหาเสื่อมโทรม ก้เอา การ์ดจอ 2 ตัว ที่ท่านใช้อยู่แน่นอน (ไม่ได้เชียร์ psu รุ่นนี้ นะครับ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา)
    ลองเช็คความร้อน cpu ความร้อน vga ด้วยครับ เช็คให้ละเอียด ให้รู้สาเหตุที่แน่จริง จะได้เปลี่ยนอะไหล่ได้ตรงจุด ไม่ไหว ยกหาช่างที่มีของเทสและวิธีเช็คให้ดีกว่าครับ
    ตัว GTX660 นี่ เพิ่งเคยเกิดครั้งสองครั้งเองครับ แต่ตัว GTX760 นี่เกิดจนส่งเครมไปแล้ว อุณหภูมิวัดได้ 70-80 ครับ หลัง ๆ 65 ก็มีดับแล้ว
    ส่วน cpu เคยวัด ประมาณใกล้กันครับ อาจจะร้อนกว่านิดหน่อยนะ แต่ปัญหาคือทำอย่างอื่นไม่ดับ แต่เล่นเกมดันดับ

เรื่องของเรื่องคือคิดว่าต้องหามา เตรียมเอาไว้ เลยคิดว่า คนที่เขาซื้อเขาคิดว่าอันนี้ทน ประหยัดไฟ เหมือนคิดว่า อันนี้แรง อันนี้แรมเยอะหรือเปล่า
    จริง ๆ ของพังมันก็อยู่ที่โชคด้วยนะ แต่ผมเคยเครมของ เป็น mainboard asus กับ cpu amd มา ของเปลี่ยนเร็วมาก แต่อันนี้ เดือนกว่าแล้วยังไม่ได้ รู้สึกเฟลเหมือนกัน
    ตอนซื้อคิดว่าอยากได้่ของแรงและราคาถูกทั้งที่ความจริง ผมควรใช้ระดับกลาง ๆ (เพื่อให้ครอบคลุมลูกค้าได้มาก ๆ และเหมาะกับงานที่จะขาย) และคิดว่ามีปัญหาเขาจะแก้ไขให้เร็ว ถึงราคาอีกหน่อยแต่ก็เพื่อให้สามารถทำงานได้ต่อเนื่อง ไม่น่างกมากเลยครับ

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dbmusics อ่านกระทู้
    ตัว GTX660 นี่ เพิ่งเคยเกิดครั้งสองครั้งเองครับ แต่ตัว GTX760 นี่เกิดจนส่งเครมไปแล้ว อุณหภูมิวัดได้ 70-80 ครับ หลัง ๆ 65 ก็มีดับแล้ว
    ส่วน cpu เคยวัด ประมาณใกล้กันครับ อาจจะร้อนกว่านิดหน่อยนะ แต่ปัญหาคือทำอย่างอื่นไม่ดับ แต่เล่นเกมดันดับ

เรื่องของเรื่องคือคิดว่าต้องหามา เตรียมเอาไว้ เลยคิดว่า คนที่เขาซื้อเขาคิดว่าอันนี้ทน ประหยัดไฟ เหมือนคิดว่า อันนี้แรง อันนี้แรมเยอะหรือเปล่า
    จริง ๆ ของพังมันก็อยู่ที่โชคด้วยนะ แต่ผมเคยเครมของ เป็น mainboard asus กับ cpu amd มา ของเปลี่ยนเร็วมาก แต่อันนี้ เดือนกว่าแล้วยังไม่ได้ รู้สึกเฟลเหมือนกัน
    ตอนซื้อคิดว่าอยากได้่ของแรงและราคาถูกทั้งที่ความจริง ผมควรใช้ระดับกลาง ๆ (เพื่อให้ครอบคลุมลูกค้าได้มาก ๆ และเหมาะกับงานที่จะขาย) และคิดว่ามีปัญหาเขาจะแก้ไขให้เร็ว ถึงราคาอีกหน่อยแต่ก็เพื่อให้สามารถทำงานได้ต่อเนื่อง ไม่น่างกมากเลยครับ
    ลอง vga 660 ก็ยังดับ ผมเลยคิดว่าคงไม่ได้เป็นที่การ์ดจอใง .....
    เวลาเล่นเกมหนักๆนานๆนี่ มันจะเป็นเครื่องมือ การเทสที่ดีเลยว่าคอมเรามันปกติปาว
    ทางที่ดีเล่นเกมแล้วเปิด MSI Afterburner ไปด้วย
    ผมแนะนำเบสิคง่ายๆ รื้อเครื่องออกมาประกอบใหม่ ก่อนประกอบทำความสะอาดทุกส่วนก่อน
    cpu อัดซิโคนใหม่ ใส่ซิ้งให้แนบสนิท สายไฟดูเสียบให้แน่นอย่าให้หลวม
    หากยังเป็นอีก ไม่บอร์ด ก็ psu ลองเลือกเคลมดู
    เรื่อง การซื้อ Vga ก็แล้วแต่ดวงและพฤติกรรมการใช้ของแต่ละคนครับ จะใช้ได้ทนนานกันแค่ไหน
    เอาเป็นว่าเสป็คก็ต้องควบคู่และสมดุลกันไปด้วย จะให้ดีดูที่ประกันดีกว่า อย่างของ http://www.devasnatural.com/
    นี่เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยหากมีสินค้าไม่ต้องรอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jo2014 : 27th May 2015 เมื่อ 16:58

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    แต่ถ้าพังบ่อยๆนี่ ดูปัจจัยอื่นด้วยอย่าโทษการ์ดจออย่างเดียว บางที PSU จ่ายไฟไม่นิ่ง จ่ายไฟไม่เต็ม ฟูลโหลดละดับก็มีเหมือนกันครับ
    Intel I7 4790K ASUS Z97 MAXIMUS VII RANGER ASUS DC II OCR9 290 Creative Sound Blaster Z
    AVEXIR CORE 16Gb 8*2 2400 Mhz SUPER FLOWER LEADEX 1000W GOLD Dell U2414H