ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,291

Post Windows 10 TechnicalPreview x64 BIT+Activator [One2up]

กลับมาใช้หน้าเดสก์ท็อปแบบเก่า แต่แอบมีลูกเล่นนะจ้ะ

สิ่งที่เปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจนเลยก็คือ การเลือกที่จะเปิดไปที่หน้าเดสก์ท็อปก่อนเหมือนวินโดวส์ยุคเดิมๆ เพราะจากฟีดแบ็กที่ผ่านมาหน้า Start ไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าใดนัก แถมกลายเป็นว่าใช้ยากกว่าเดิม (แต่ผมชอบนะ) ไมโครซอฟท์เลยตัดสินใจกลับมาใช้เดสก์ท็อปแบบเดิมดีกว่า ส่วนปุ่ม Start รูปโลโก้วินโดวส์ นอกจากจะแสดงโปรแกรมทั้งหมดแบบเดิมแล้ว แอพแบบไทล์ก็ถูกเพิ่มเข้ามาอยู่ในนี้ด้วย ขนาดของกรอบ Start menu สามารถยืดขยายออกด้านบนหรือด้านข้างก็ได้ตามต้องการ

แอพไทล์นี้เราต้องเพิ่มเข้ามาเองนะครับ (ยกเว้นแอพไทล์ตั้งต้น) จะใช้วิธีลากวางเอา หรือจะคลิกขวาแล้วเลือก Pin to Start ก็ได้ครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้าใครชอบหน้า Start Screen (เหมือนผม) ก็สามารถไปกำหนดใน Properties แล้วเอาติ๊กถูกออกที่ตำแหน่งเมาส์ดังภาพ ที่นี้เวลากดปุ่มวินโดวส์ก็จะได้หน้า Start Screen เหมือนเดิมแล้วครับ

มี Virtual Desktop ทำงานได้หลายหน้าต่างแล้ว

นี่คือความสามารถที่มีมานานแล้วทั้งบนแมคและอูบุนตู นั่นคือการเพิ่มหน้าโต๊ะทำงานหรือเดสก์ท็อปได้มากกว่าหนึ่ง การเพิ่มหรือเปลี่ยนเดสก์ท็อปทำได้ 2 วิธี คือ คลิกที่เมนู Task View ตรงทาสก์บาร์ หรือโดยการกดปุ่มโลโก้วินโดวส์ + Tab ก็ได้ครับ การเพิ่มหน้าจอทำงานก็เพียงแค่คลิกที่ Add a Desktop เท่านั้นเอง แต่ตอนนี้ยังบอกไม่ได้ว่า เพิ่มได้สูงสุดกี่เดสก์ท็อป เพราะดูเหมือนว่าจะมีบั๊กอยู่ เพราะกดเพิ่มเดสก์ท็อปไปเรื่อยๆ มันดันหายลับจอไปเลย

ทุกโปรแกรมรันแบบวินโดวส์ทั้งหมด

ในวินโดวส์ 8 จะแบ่งเป็นโปรแกรมเดสก์ท็อป และ แอพไทล์ ซึ่งทั้ง 2 โปรแกรมนี้จะรันกันคนละโหมดหน้าต่าง สร้างความรำคาญให้ผู้ใช้ไม่น้อย แต่ในวินโดวส์ 10 นี้ทุกโปรแกรมรวมถึงแอพจากวินโดวส์สโตร์จะทำงานในโหมดหน้าต่างเหมือนกันหมด มีปุ่มย่อ ขยาย ปิดเหมือนเดิม เพิ่มเติมด้วยปุ่ม Charm Bar สำหรับเรียกเมนูเฉพาะของแอพนั้นๆ

Snap App ได้ยืดหยุ่นมากขึ้น

Snap App คือความสามารถในการแบ่งหน้าต่างโปรแกรมในแต่ละส่วนของจอ เพื่อความสะดวกในการทำงานพร้อมกัน โดยในวินโดวส์ 8.1 นั้นจะแบ่งได้ 3 หน้าจอ และแยกกันระหว่างโหมดหน้า Start Screen และ Desktop แต่ในวินโดวส์ 10 นี้เราไม่มีหน้าจอ Start Screen แล้ว การ Snap App จึงกลับมาใช้การแบ่งหน้าต่างแต่ละโปรแกรมเหมือนเดิม แต่ที่พิเศษกว่าก็คือ เมื่อเราสั่ง Snap App โดยการลากหน้าจอโปรแกรมไปชิดขอบใดขอบหนึ่ง ขอบอีกด้านจะแสดงหน้าจอโปรแกรมที่เหลือทั้งหมดแทนในรูปแบบของหน้าต่างเล็กๆ คล้าย Alt+Tab เพื่อให้เราเลือกว่าจะ Snap คู่กับโปรแกรมใด ส่วนตัวแล้วชอบครับ เพราะสะดวกมากขึ้น

บั๊กที่พบ
    แน่นอนว่ารุ่นพรีวีวย่อมไม่มีอะไรสมบูรณ์ (แม้แต่รุ่นที่ขายจริงก็ยังบั๊กได้เลย) ระหว่างที่ได้ลองเล่นก็พบเจอข้อบกพร่องมากมาย แต่ถือเป็นเรื่องดีครับ เพราะทางไมโครซอฟท์ก็จะได้ฟีดแบ็กและนำไปปรับปรุงต่อไป
    1. Start Menu บางครั้งขึ้นมานิดเดียว ไม่แสดงโปรแกรมอื่นๆ และไลฟ์ไทล์ เหมือนเวลาปกติ
    2. Alt+Tab และ Windows+Tab ไม่ยอมทำงาน คือโชว์หน้าแอพและเวอร์ช่วลเดสก์ท็อปที่มีให้เห็น แต่ยังคงใช้สลับโปรแกรมได้อยู่เหมือนเดิม
    3. อาการ Window force close ที่พบเจอกับบางโปรแกรม แต่ก็ไม่มากครับ โดยส่วนใหญ่สามารถใช้งานได้กับทุกโปรแกรม รวมถึงเกมด้วย
    ใครที่จะลองก็อ่านรายละเอียดก่อนได้ครับ จะได้รู้ว่ามันมีอะไรใหม่มาบ้าง

Part 01
    Part 02
    Part 03
    Part 04

password : style2up.wordpress.com

วิธีดาวโหลดไฟล์

โหลดและลงเสร็จกลับมายืนยันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    ***ขอเพียงคำขอบคุณ เป็นกำลังใจในการอับต่อไปครับ***
    Link เสียหรือโหลดไม้ได้แจ้งได้เลยครับ ผมอัพเองครับผม

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ลิ้งเสี่ยแจ้งได้นะครับ เดี๋ยวอัพโหลดใหม่ให้ครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ 16
    Activator ยังไงครับ

กล่าวขอบคุณ
    21
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ doun อ่านกระทู้
    Activator ยังไงครับ
    นี่เลยครับผม >> โปรแกรม Activator Windows 10 + วิธีใช้

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    ขอ ลองนะครับ อิอิ
    "T - A R A 4 E V E R"

กล่าวขอบคุณ
    21
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Parkjiyeon อ่านกระทู้
    ขอ ลองนะครับ อิอิ
    ครับผมยินดีครับ

กล่าวขอบคุณ
    21
    ใช้ดีบอกต่อ..กดขอบคุณให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม....

Tags for this Thread