ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

GOG Galaxy ศัตรูใหม่ของ Steam กับความอิสระในการแบ่งปันเกม

GOG Galaxy ศัตรูใหม่ของ Steam กับความอิสระในการแบ่งปันเกม

ในช่วงที่ผ่านมาได้มีการเปิดตัว GOG Galaxy ซึ่งถือว่าเป็นอีกหนึ่งตัวแทนจำหน่ายเกมที่อยู่ในรูปแบบดิจิตอลคล้ายๆ กับ Steam นั้นแหละครับ แต่จุดเด่นที่ทำให้ GOG Galaxy มีข้อดีกว่ารุ่นพี่ของมันก็คือ GOG Galaxy ใช้ระบบ DRM-free ที่ถือว่าเป็นจุดเด่นที่น่าสนใจมาก แล้วระบบนี้คืออะไรเรามีคำตอบมาให้ครบเลย

DRM-free คืออะไร
    DRM หรือ Digital Right Management คือเทคโนโลยีการควบคุมลิขสิทธิ์ ในการใช้งานข้อมูลดิจิตอลแล้วถ้าเราเพิ่มคำว่า Free เข้าไปละ มันก็คือความอิสระในการควบคุมนั้นเอง ดังนั้นถ้าสำหรับเกมแล้ว DRM-free คือการที่เราสามารถแบ่งบันเกมของเราให้กับเพื่อนคนอื่นได้โดยที่ไม่ผิดกฏนั้นเอง! เห็นจุดนี้หลายคนอาจจะคิดว่าจะเอาเกมไปขายแต่ DRM-free ก็ยังมีข้อจำกัดอยู่นั้นก็คือสามารถแบ่งบันได้แต่ห้ามนำไปจำหน่ายเพื่อการค้าอยู่ดีนะจ๊ะ

กลับมาที่ GOG Galaxy จากเหตุผลแบบ DRM-free ทำให้ GOG Galaxy มีความน่าสนใจมากๆ ในส่วนของทางด้านชื่อเสียงและความั่นคง GOG Galaxy ให้บริการโดยทีมเดียวกับที่สร้างเกม Witcher ในตอนนี้ซึ่งนั้นก็เป็นตัวที่บอกแล้วว่าพวกเขาไม่ใช่มือใหม่แล้วสำหรับวงการเกม แต่แล้วแบบนี้ GOG Galaxy สามารถเทียบเคียงกับ Steam ได้หรือไม่ ? อาจจะยังไม่แน่นัก

Steam ตอนนี้ถ้าเทียบกับตัวแทนจำหน่ายเกม ดิจิตอล อื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น Origin หรือ Uplay แล้วถือว่าเป็นอันดับ 1 อย่างไม่ต้องสงสัยเลยทีเดียวนั้นทำให้พวกเขาสามารถพัฒนาไปทางไหนก็ได้อย่างอิสระ

ในส่วนขอข้อดีของ GOG Galaxy นั้นให้บริการให้เราสามารถซื้อเกมได้ผ่านทางหน้าเว็บไซต์และสามารถบันทึกกับ ID GOG Galaxy ได้เลย นอกจากนั้นด้วยจุดเด่นแบบ DRM-free ทำให้เราสามารถแบ่งเกมให้เพื่อนเราเล่นได้โดยทันทีไม่ผิดกฏ ซึ่งวิธีนี้เป็นการสร้างลูกค้าด้วยการเชื่อใจ นอกจากนั้น GOG Galaxy ยังมีระบบที่คล้ายกับ Steam อีกมากมาย

นอกจากนั้นเราไม่จำเป็นต้องลงโปรแกรมสำหรับใช้งาน GOG Galaxy โดยเราสามารถใช้งานผ่่านหน้าเว็บไซต์ได้เลย แม้ตอนนี้ GOG Galaxy อาจจะอยู่ในช่วงเริ่มต้นและยังสู้กับคู่แข่งไม่ได้เพราะ Steam มีการพัฒนามาอย่างยาวนานและมาพร้อมกับระบบคอมมูนิตี้ ระบบเพื่อนและเกมลด workshop และอื่นๆ แต่ GOG Galaxy ก็ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจอีกทางหนึ่งของเกมเมอร์สมัยใหม่

Credit: http://www.online-station.net/news/game/41867
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KHNN-K860 : 1st June 2015 เมื่อ 08:49

Nobody but "you"
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 309
    เกมส์ที่เพื่อนแชร์ให้จะออนไลน์กันได้ปะครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    คือให้เกมกับใครก็ได้อย่างนี้ใช่มั้ยอ่ะ ใครมีอะไรก็แบ่ง ๆ กันมั้งเน้อ หุหุ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~FeaR~ : 31st May 2015 เมื่อ 20:27

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    จะเข้าไทยไหมอะ อยากให้เข้าไทยจริงๆ ระบบน่าสนใจนะ แต่ยังมีคำถามคาใจเยอะเลยกับระบบ DRM-free คือ

1.ถ้าแชร์เกมให้เพื่อนเล่น เพื่อนจะเล่นได้เฉพาะตอนเราเล่นด้วยเท่านั้นหรือไม่[Co-op]
    2.ถ้าหากว่าไม่จำเป็นต้องมีเจ้าของแชร์เกมเล่นด้วยแล้วเพื่อนได้เกมที่เจ้าของแชร์ไปจะเล่นได้จำกัดไหม อย่างเพื่นอแชร์เกมมาให้เล่น จะเล่นเกมนั้นๆได้แค่ 1ชั่วโมง,30นาที,หรือถาวร
    3.ถ้าหากว่าแชร์เกมให้เพื่อนเล่นได้ถาวรแล้ว จะเอารายได้เพิ่มมาจากไหนถ้าหากมีคนแชร์เกมให้แค่คนเดียวแต่เล่นเกมแชร์จากเจ้าของแชร์กันเป็นสิบ
    4.แล้วแชร์เกมนั้นมีจำกัดไหมว่าต่อเกมนึงแชร์ได้กี่คน
    5.สตีมเป็นรุ่นพี่ที่สั่งสมมานาน มีเครือข่ายใหญ่โตมาก มีเซิฟเวอร์หลักหลายประเทศ แล้วกับ GOG Galaxy อีกนานไหมกว่าจะเข้าไทย[อันนี้อยากรู้เป็นการส่วนตัวเฉยๆ ซึ่งคำตอบไม่มีใครรู้อยู๋แล้ว]

ปล.ส่วนตัวคิดว่านานแน่ๆถ้าจะให้เข้าไทย เพราะประเทศไทยไม่ใช่ประเทศรายได้หลักของเหล่า developer อยู่แล้ว ส่วนใหญ่จะอยู่ฝั่งยุโรปไปซะหมด

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กลับมาสิงเว็บJokerอีกครั้ง
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ผมว่าถ้าแบ่งปั่นเกมให้เพื่อนเล่นได้ ยังไงมันก็ต้องมี limit อยู่ดีว่า เกมนี้ให้ได้กี่คน เกมนี้เล่นได้แค่นี้ต่อวันนะ
    ส่วนตัวผมคิดว่าเกม Top คงแบ่งยากแน่ๆ เกมที่แบ่งให้เล่นได้่ก็คงเป็นเกม Mid ถึง Indie มากกว่า
    เหมือนกับเปิดโอกาสให้คนได้ลองเล่น ถ้าถูกใจก็ซื้อ เปิดโอกาสให้เกมเล็กๆได้มีโอกาสเผยแพร่ผลงาน

สำหรับเจ้าตัวนี้คงต้องทำการบ้านอีกเยอะเลยละครับ แต่ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีครับ
    เครื่องรื้อใหม่มาใส่เก่า Intel Core 2 Duo CPU E4500 @2.20GHz Geforce 7300 GT@256MB Ram 2GB DDR2 HDD 80GB

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    ขอแค่ค่าเงินและราคาเท่าส้มตีม ผมก็พร้อมอุอุอุ

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ offerre อ่านกระทู้
    จะเข้าไทยไหมอะ อยากให้เข้าไทยจริงๆ ระบบน่าสนใจนะ แต่ยังมีคำถามคาใจเยอะเลยกับระบบ DRM-free คือ

1.ถ้าแชร์เกมให้เพื่อนเล่น เพื่อนจะเล่นได้เฉพาะตอนเราเล่นด้วยเท่านั้นหรือไม่[Co-op]
    2.ถ้าหากว่าไม่จำเป็นต้องมีเจ้าของแชร์เกมเล่นด้วยแล้วเพื่อนได้เกมที่เจ้าของแชร์ไปจะเล่นได้จำกัดไหม อย่างเพื่นอแชร์เกมมาให้เล่น จะเล่นเกมนั้นๆได้แค่ 1ชั่วโมง,30นาที,หรือถาวร
    3.ถ้าหากว่าแชร์เกมให้เพื่อนเล่นได้ถาวรแล้ว จะเอารายได้เพิ่มมาจากไหนถ้าหากมีคนแชร์เกมให้แค่คนเดียวแต่เล่นเกมแชร์จากเจ้าของแชร์กันเป็นสิบ
    4.แล้วแชร์เกมนั้นมีจำกัดไหมว่าต่อเกมนึงแชร์ได้กี่คน
    5.สตีมเป็นรุ่นพี่ที่สั่งสมมานาน มีเครือข่ายใหญ่โตมาก มีเซิฟเวอร์หลักหลายประเทศ แล้วกับ GOG Galaxy อีกนานไหมกว่าจะเข้าไทย[อันนี้อยากรู้เป็นการส่วนตัวเฉยๆ ซึ่งคำตอบไม่มีใครรู้อยู๋แล้ว]

ปล.ส่วนตัวคิดว่านานแน่ๆถ้าจะให้เข้าไทย เพราะประเทศไทยไม่ใช่ประเทศรายได้หลักของเหล่า developer อยู่แล้ว ส่วนใหญ่จะอยู่ฝั่งยุโรปไปซะหมด
    แชร์แล้วเล่นได้ตลอดนี่จะขายยากกว่าเดิม หรือ อาจจะแค่แชร์ให้ลองเล่น แต่เดโม่ก็ได้มั้ง แล้วเป็นเพื่อนกันจริงไปลองเล่นบ้านเพื่อนก็ได้

ถ้าเป็นผมจะทำแบบนี้ เราซื้อได้ key มาผูก id เรา พอเล่นจบเบื่อก็ทำการโอน key นี้ไปผูก id เพื่อนแทน แต่จะทำให้เราเล่นไม่ได้อีกและอาจจะคิดค่าธรรมเนียมการโอน key ด้วยก็ได้
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    ของ GOG Galaxy แบ่งให้เพื่อนยังไงเราไม่รู้นะ รู้แต่ steam มี ระบบแชร์เกมให้เล่นกันนานแหละนะแต่มีข้อจำกัดอยู๋นะ เอาเป็นว่าไปอ่านเองละกัน
    http://store.steampowered.com/promot...ring?l=english

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    ขอระบายเลยไอ้ ก๊อก กาแล็กซี๊เนี้ยะ
    ผมได้โค้ด The wicher 3 มาจากการซื้อการ์ดจอ ผมก็ไปเอาโค้ดก็ได้มาตามปกติ

แต่ปัญหาคือช่วงโหลดเกมนี่แหละ ใช้งานไม่ยากน่ะ แต่ผมอาจจะ งง ไปเองก็ได้
    คือมันโหลดเสร็จผมไม่รู้มันไปติดตั้งยังไง ผมเข้าใจว่ามันคงจะติดตั้งให้เองเวลาโหลดเสร็จ
    แต่มันไม่ใช่เลย เราต้องเข้าไปกดติดตั้งด้วยตนเองอีกที (ซึ่งผมมารู้ตอนหลัง)
    สรุปพอมันโหลดเสร็จ 100% ผมก็กดปุ่ม x ซิครับ สิ่งที่เกิดขึ้นคือ ไอ้ที่โหลดมาทั้งหมด 24gb ของผมหายไปกับตา
    ผมต้องมาเริ่มโหลดใหม่ เเมร่งเอ้ย พึ่งมาตาสว่าง นี่ซินะเขาถึงเรียกว่า โง่ก่อนฉลาดทีหลัง

ณ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เล่น 5555
    ยาวไป ขอระบายๆ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    GOG แชร์ได้ไม่จำกัด แต่ Steam family sharing ได้ 5 คน ซึ่งปัญญาของ Steam คือเล่นเกมส์เดียวกันพร้อมกันไม่ได้ แล้วก็เวลาเล่นแล้วจะชอบเด้งหลุดไปเลย ต้องขยันเซฟเกมเรื่อยๆ

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    Blog Entries
    1
    แชร์ให้เพื่อนเล่นได้มันก็ดีแต่มันขีดจำกัดแน่นอน
    ผมบอกเลย เรื่องราคามันไม่เป็นปัญหาสำหลับคนทำงานหลอกครับ
    คนที่มำงานก็มีเงินอยู่เเล้ว

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 188
    GOG แชร์ได้ ให้ได้กี่คนก็ได้ แต่กับบางเกมจะออนไลน์ไม่ได้ บางเกมออนไลน์ได้ด้วย ถ้ามี ID ของ GOG

เวลาโหลดจาก GOG จะเป็นการโหลดตัวติดตั้งเกมมา เราต้องมาติดตั้งอีกที เหมือนเราซื้อแผ่นมาติดตั้ง

ตัวติดตั้งที่โหลดมานี่แหละ เราสามารถก็อปให้เพื่อน นำไปแจก ให้เพื่อน ติดตั้งเล่นเกมได้ทันที ไม่ง้อ ไม่รอ CRACK เพราะมันไม่ได้ป้องกันอะไรไว้

ซื้อ GOG หรือ โหลดของ GOG ที่เขาเอามาแจก ไม่ว่าจะตามเว็ปบิท ตามเว็ปไหน ๆ ก็ตาม ติดตั้งเล่นได้เลย เป็นของแท้ทุกประการ

ซื้อ GOG โหลด GOG ไม่ต้องง้อ รอ CRACK

ค่ายเกมที่ไม่มา GOG แน่ ๆ ก็ EA , UBISOFT , VALVE ,

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The Division
    ..::--ฉะเชิงเทรา-::..
    กล่าวขอบคุณ
    3,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,263
    จริงๆก็ว่าจะหามาเล่นอยู่เหมือนกันนะ แต่พอลองลงดูแล้วตัว DRM-FREE ที่เราได้มารู้สึกว่าจะไม่ขึ้นรางวัลความสำเร็จ

คือเล่นได้อย่างเดียวปลดล็อคไม่ได้

MY RIG ASUS STRIX GTX 970 I5 4460 8 GB of Ram GALAX SSD GAMER 120 GB

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Namies123 อ่านกระทู้
    จริงๆก็ว่าจะหามาเล่นอยู่เหมือนกันนะ แต่พอลองลงดูแล้วตัว DRM-FREE ที่เราได้มารู้สึกว่าจะไม่ขึ้นรางวัลความสำเร็จ

คือเล่นได้อย่างเดียวปลดล็อคไม่ได้
    GOG galaxy มีระบบ achievement support ด้วย แต่อาจจะไม่มีทุกเกมส์แบบ steam

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The Division
    ..::--ฉะเชิงเทรา-::..
    กล่าวขอบคุณ
    3,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,263
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ iglowing อ่านกระทู้
    GOG galaxy มีระบบ achievement support ด้วย แต่อาจจะไม่มีทุกเกมส์แบบ steam
    ตัวที่ได้แจกฟรี ไม่ได้ซื้อมาก็ได้ achievement ด้วยเหรอครับ ผมหมายถึงตัวนั้นนะ

MY RIG ASUS STRIX GTX 970 I5 4460 8 GB of Ram GALAX SSD GAMER 120 GB

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    รู้จัก GOG ก็เพราะ The wicher 3 ที่มันแจกนี่แหละ
    i7-4790k , Asus Z97-Pro Gamer , GigaByte GTX970 G1-Gaming , G-Skill 4GBX2 , Galax 240Gb , WD 2TBX2 , Seasonic 750W , Cooler Master Nepton 240m , Thermaltake G42