ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45

ทำไมต้องพญานาค

ช่วงนี้เห็นข่าวพญานาคทุกวัน ไม่ว่าจะเป็น น้ำผุด ท่อแตก ถนนยุบ ฯลฯ เราว่าคนไทยนี่โคตรมีความคิดสร้างสรรค์เลย
    จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ สามารถทำให้ทุกเรื่องเป็นเรื่องของพญานาคได้ - -*

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ก็เป็นธรรมดาของศาสนาพุทธนี่ครับ แปลกตรงไหนนิ
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    ชอบรูปประกอบครับ พระยา"นาก" ตั๊ลล๊าคคคค~!

กล่าวขอบคุณ
    1,346
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,153
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    ก็เป็นธรรมดาของศาสนาพุทธนี่ครับ แปลกตรงไหนนิ
    ศาสนาพุทธสอนให้คนงมงายเหรอครับ

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    Blog Entries
    1
    เพราะว่าเพิ่งโกนครับถ้าเป็นพญาพระแสดงว่าบวชแล้ว

Nobody but "you"
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 309
    ฝันเห็นงูแสดงว่าจะเจอเนื้อคู่ครับ ผมฝันเจอเป็นรังงู สงสัยฮาเร็ม

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่เป็นหลักเป็นแหล่ง
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,041
    งมงาย ประสาท กราบใหว้ต้นไม้ บูชาไก่ งู ปลาใหล จอมปลวก บลาๆ ก็คนไทยนี่

I'm the devil
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    ขนาดพบปลาอยู่ที่อเมริกายังบอกว่าเป็นปลาพญานาคเลย ถ้าคนเขาเชื่อจริงไม่ว่าอะไรก็เป็นพญานาคหมดแหละ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ แนวคิดที่ทำให้พูดอะไรไม่ได้ 555+

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    มีคนบอกว่ายุคนี้เป็นยุคนาคสร้างศาสนา แถวอิสาน น่าจะมีพวกที่บอกว่าตัวเองเป็นร่างให้ นาคีองโน่น นาคาองนี้อยู่

แถวบ้านผม คนที่ผมรู้จักก็มีอยู่ รวมคนนอกพื้นที่ที่มาร่วมสร้างวัดแถวบ้านด้วยก็น่าจะ 7 8 คนได้ที่เป็นร่างทรง ส่วนใหญ่ขึ้นมาจากอิสาน แต่ก็ไม่เคยเห็นแกหากินกับความที่ตัวเองเป็นร่างทรง งานการของแกก็ปกติสุจริตชนธรรมดาคนหนึ่งนี่เอง จะมีก็เรื่องพิธีกรรมที่แกทำ แล้วมาขอแรงช่วยหามะพร้าว น้ำสีหรือบางทีก็มีอาหารสำหรับสัมพเวสี ก็มีอยู่บ่อยครั้ง แล้วก็นั่งทำบายศรี จะเป็นบายศรีปากชามซะส่วนใหญ่ ถ้างานใหญ่ขึ้นมาหน่อยก็เป็นบายศรีนาค กี่เศียร์ก็ว่ากันไป ทำกันเองในหมู่ญาติๆ และคนรู้จัก เลยกลายเป็นกิจกรรมประจำวันสำคัญๆ ทางศาสนาไปแล้วตอนนี้ ผมก็ไปร่วมด้วยเป็นบางงาน

แต่ที่อื่นผมไม่รู้นะ ว่าเป็นไงบ้างน่ะ ส่วนคำพูดจากปากร่างทรงก็มักจะเจอแต่คำนี้ "เร่งบำเพ็ญซะนะ เวลาเหลือน้อยแล้ว" ย้ำคำนี้บ่อยมาก
    ส่วนตัวผมก็ว่าไม่เสียหายอะไรกับการจะไปร่วมพิธีแบบนี้ เสร็จพิธีก็มีแจกหมาก แจกเมี้ยงไปนั่งเคี้ยวกัน แล้วค่อยเก็บข้าวของทำความสะอาดพื้นที่แล้วแยกย้ายกันกลับบ้านไป

ผมว่าเรื่องความเชื่อ บางอย่างก็ไม่ต้องไปล้างมันก็ได้ บางคนมองว่าเป็นแค่เรื่องงมงาย แต่เรื่องของจิตใจคนมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เข้าไปล้างโดยที่ไม่รู้จริง บางทีมันอาจจะให้ผลเสียมากกว่าผลดีซะอีก

ส่วนบางอย่างที่เอะอะๆ ก็พญานาคก็ไม่ต้องสืบมาก เพราะความเชื่อนี้มีมานานและหลากหลาย มันโยงเข้าได้ง่าย ก็แค่นั้นเอง ซึ่งมันจะจริงหรือไม่ก็ช่างมันเหอะ สำคัญที่มันไปกระทบอะไร แล้วเกิดผลอะไรมากกว่า
    OPPAI~~MISSILE!!!

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aa12 อ่านกระทู้
    ศาสนาพุทธสอนให้คนงมงายเหรอครับ
    มันก็เป็นเรื่องช่วยไม่ได้นี่นา ศาสนาทุกศาสนาต้องการที่จะเหนี่ยวนำความเชื่อของบุคคลให้อยู่กับศาสนานั้นๆ บทสรุปคือมันก็ต้องใช้เรื่องของอภินิหารต่างๆ คุณจะ make believe ใครซักคนว่านี่คือที่สุดของความเชื่อได้ยังไงถ้าคุณมีแต่ "เรื่องธรรมดาๆที่ใครก็คิดเองได้"
    ถึงพุทธหินยานแบบบ้านเราจะไม่เน้นย้ำเรื่องของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทพนู่นนี่นั่น แต่ก็ไม่ได้ปฏิเสธการมีอยู่ของสิ่งเหล่านี้อยู่ดีนี่ครับ ถึงจะไม่ได้สอนให้เชื่อก็เหมือนการขยิบตาเล็กๆให้อยู่ดีนั่นแหละว่าอย่าไปเชื่อนะเรื่องอภินิหาร แต่ใครจะเชื่อก็ไม่เป็นไร
    แล้วในเมื่อตัวศาสนาเองยังขยิบตาให้กับความเชื่อบางอย่าง การจะไปด่าคนนั้นคนนี้ว่าโง่งมงายเหลือเกินมันเลยไม่ค่อยสมเหตุสมผลไงครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 18th June 2015 เมื่อ 11:23
    รอวันโดนแบน

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    ที่จริงนาค อาจเป็นงูตัวใหญ่ๆ ก็ได้ คนสมัยก่อนเลยตั้งให้ว่า พระยานาค เมื่อก่อนอาจมี อนาคอนด้าอยู่ที่ไทยนี่แหละ ว่ายน้ำไปมา
    สมัยก่อนคนยังไม่รู้จักอนาคอนด้า แต่ก็ไม่ใช่งูเหลือมพระตัวใหญ่กว่าว่ายน้ำได้ เค้าเลยตั้งชื่อว่า นาค แต่ตัวที่ใหญ่มากๆ จะเรียกว่า
    "พระยา" นาค ก็ได้ แต่คนสมัยนี้อาจคิดเป้นว่า สัตว์ประหลาด เพราะ เห็นตามวัด มี หงง มีหงอนไป เรื่อย
    สรุปคือ นาคอาจมีจริงๆ เมื่อสมัยก่อน แต่ตอนนี้สูญพันธุ์ ไปแล้ว นั่นเอง (ตอแหลล้วนๆ)

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    น่าคิดนะ จะเป็นศาสนา ความเชื่อ วัฒนธรรมท้องถิ่น หรือการศึกษาไม่เท่าเทียมทั่วถึงกัน อาจเป็นคำตอบว่าทำไมต้องพญานาคก็ได้

แทนที่จะใช้คำว่างมงายมาถ่มถุยใส่คนไม่รู้ เอาความฉลาด(คิดว่า)รู้มากมาคิดวิเคราะห์ดีกว่ามั้ย

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    314
    ได้รับคำขอบคุณ: 528
    ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับความเชื่อ การนับถือผี นับถือแถน ทางฝั่งไทย-ลาว ที่มีมาตั้งแต่โบราณมากกกว่านะครับ เพราะคิดว่าศาสนาพุทธคงมาทีหลัง
    เพราะอ่านๆดูคร่าวๆ พญานาค เนี่ย ตามความเชื่อเก่าแล้วนั้นจะเชื่อกันว่า สืบเชื้อสายมาจาก ผีแถน บนสวรรค์ อะไรทำนองนั้นน่ะครับ แล้วก็ยังจำพวกอยู่ในพวก ผีแถน แบบ กษัตริย์ เจ้า อะไรประมาณนั้นด้วย
    (ข้อมูลผิดก็บอกผมด้วยนะครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่าข้อมูลนี้ชัวร์หรือเปล่า แค่มีความเป็นไปได้ครับ)
    ฉะนั้น จึงคิดว่า ความเชื่อเกี่ยวกับพญานาคน่าจะมีมาก่อนศาสนาพุทธเข้ามาในไทยแล้วครับ จากนั้นพอศาสนาพุทธเข้ามา ก็สืบทอดความเชื่อนั้นต่อ มีการประยุกต์เข้าหากันได้
    ความเชื่อนี้เลยสืบทอดกันมาเรื่อยๆ ทั้งในหมู่ญาติโยม และพระสงฆ์ก็ตาม (เพราะพญานาคมีในพุทธประวัตินี่ครับ) นั่นแหละครับ
    ทั้งหมดทั้งมวลนี่ก็เพื่อจะตอบคุณว่า พลังของความเชื่อมันใหญ่ครับ ลบล้างกันได้ยาก
    และด้วยการศึกษาด้วยแหละครับ ถ้าคนที่รู้จักให้หลักการเหตุผลบ้าบอคอแตกบลาๆๆมาก่อนความเชื่อนั้น ผมว่าก็มีน้อยคนนะ ที่จะโยงเรื่องต่างๆให้มันเกี่ยวกับพญานาคได้
    .
    .
    .
    แต่นอกจากนั้น ชอบรูป "พระยานาค" มากๆเลยน่ะ น่ารักกกก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Instinger_Zone : 18th June 2015 เมื่อ 22:23

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    ไม่ได้เข้ามาดูเลย จริงๆเราก้ไม่ได้อะไรมากหรอก แต่ช่วงนี้ข่าวมีแต่ข่าวพญานาคแบบว่าเยอะมากๆ มีทุกวันเลย ทุกๆอย่างที่แปลกๆสามารถตีความเป็นพญานาคได้หมดเลย - -*

HTTP://Deckers.die
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 258
    อ่ามมม เอาเป็นว่า เนื่องจาก คนส่วนมากในโลก เขาก็อยู่กันแบบปกติ มีบางส่วนที่ไม่ได้เชื่ออะไร เชื่อตามเหตุเและผล

ในจักรวาลนี้มีอะไรอิกตั้งเยอะแยะ ใครจะรู้ว่ามีอะไรอยู่บ้าง ใครจะเชื่อ ก็ปล่อยเขาเชื่อไปครับ ใครจะอยู่แบบไหนก็เป็นสิทธิ์ของเขา

เฉยๆ ดีกว่า ไปบ่นอะไรมากก็เปลี่ยนความคิดกันไม่ได้ง่ายๆหรอกครับ

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    บ้านผมเรียก น้ำอมฤตทองคำ จากพญาดาก