ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058

Question เรียนมหาลัยต่างจากเรียนมัธยมยังไงบ้างครับ?

รบกวนช่วยบอกความแตกต่างหน่อยครับ จะได้เตรียมใจถูกหนะครับ

เช่น มหาลัยเขาเรียนกันยังไง หาเพื่อนได้เหมือนตอนมัธยมมั้ย อาจารย์เป็นยังไง อะไรประมาณนี้ครับ ไม่ก็เล่าประสบการณ์ในมหาลัยครั้งแรกก็ได้นะครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    เอาคร่าวๆได้ใจความ

งานเยอะ เรียนเยอะ ช่วงแรกๆ ปี 1

แต่จะสบายตอน ปี 3 อิสระเยอะ เลือกลงวิชาเรียนได้ ใน แต่ล่ะวัน

อาจารย์ บาง ม. บางวิชา เข้ม เคร่ง เรื่อง งานต่างๆต้องแปะ!!! สังคมจะไม่เหมือนช่วง มัธยม ครับ ไม่ค่อยได้เฮฮาทำตัวปารตี้ บ้าๆบอๆ ไร้สาระ แล้ว เพราะโตๆกันหมดแล้ว

สามารถหา งาน ทำ คุ่ ด้วยไปได้ เลย!!!

ป.ล คุณเข้าไปแล้วก็จะได้รุ้เองครับชีวิตมหาลัยคือชีวิตการเรียนในแบบผุ้ใหญ่!เต็มตัว

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    จากประสบการณ์นะ (ม.รังสิต) หาเพื่อนง่ายนะ แต่เข้ามาแรกๆอาจจะไม่ชิน สังคมมหาลัยมันค่อนข้างมีหลายกลุ่มเพราะมาจากต่างสังคมกันเลยอาจเข้ากันได้ยากในช่วงแรกๆ หลังๆก็จะเบาๆลงคุยกันโอเคขึ้น ส่วนการเรียนแล้วแต่มหาลัยเลยบางวิชาก็เช็คชื่อห้ามขาดเกิน 3 ครั้งงี้ บางวิชาก็ไม่เชคชื่อไม่เข้าสักคาบก็ได้ ส่วนอาจารย์ก็แล้วแต่คนบางคนก็ใจดี บางคนก็เข้ม ห้ามหลับ ห้ามคุย ห้ามเล่นมือถือ ห้ามขาด ห้ามป่วย ห้ามตาย ขาดเกินไปดรอปเรียนใหม่

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ความรับผิดชอบ ความตรงต่อเวลาต้องมาก่อนเลยครับ(แล้วแต่คณะ สาขาที่เรียนนะ)
    คณะผม Digital media ที่ sripatum
    แรกๆผมไม่มีเพื่อนเลย ตอนไปสมัครไปสมัครพร้อมเพื่อน พอสมัครได้เพื่อนก็ไม่เอาแยกไปอยู่ ม อื่น(คงจะเป็นเพราะสังคม) แต่ผมก็เรียนอยู่กับเพื่อน ผญ ที่มาจาก รร เดียวกัน

เข้าเรื่องเลยดีกว่า
    ผมได้เพื่อนก็ตอนเข้ารับฟังปฐมนิเทศน์ นักศึกษาใหม่ แรกๆก็ไม่รู้จักหรอก นั่งฟังไปนานๆมันเบื่อจนเริ่มที่จะคุยกัน แรกๆก็คุยเรื่องมาจาก รร ไหน อะไรทำนองนั้นละ ก็ได้เพื่อนมาจากตรงนั้นด้วย รับน้องด้วย กิจกรรมด้วย ในที่เรียนด้วย

อาจารย์เป็นยังไง
    คณะผม อาจารย์เค้าคอยติดตามเรื่องการเรียนให้ เหมือนตอน ม ปลาย แต่จะมาเคร่งครัดตรงการตรวจงาน การส่งงาน อาจจะมีบางท่านที่ไม่ค่อยถูกชะตาสักเท่าไหร่ แต่พอไปเรียนวิชานอกคณะก็เจออาจารย์ใจดีนะ (เรียกอาจารย์ว่าแม่แทน ๕๕) บางทีก็เจอไม่ดีบ้าง(แบบให้เกรดยากอะไรทำนองนั้น)

ถามเพิ่มเติมได้หากอยากฟังตรงไหน

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    เมื่อคุณเดินออกมาจากห้องสอบคุณจะรู้เลยว่าต้องลงเรียนใหม่รึเปล่า

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    งานเยอะขึ้นครับ ต้องรับผิดชอบมากขึ้น ค่าใช่จ่ายมากขึ้น เวลาว่างมีบ้างแต่เอาไว้นอนหมด
    ผมว่าปี 1-2 สบายสุดและ ผมกำลังขึ้นปี 4 ไหนจะต้องไปฝึกงาน ไหนจะต้องทำ Thesis
    **ปล.ผมเรียนสถาปัตย์ครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    เอาง่าย ๆ มัธยม ง่ายกว่า อีก - -

เรียน มหาลัยง่ายกว่ามัธยมเยอะ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    มหาลัย เวลาเรียนจะน้อยกว่า มัธยมครับ วันๆเรียน วิชา 2 วิชา
    แต่วิชาหนึ่งอาจจะเรียนติดกัน 4 ชั่วโมงก็มี มันชิวๆกว่าครับ

แต่เรื่องงานแรกๆอาจจะดูว่าน้อย แต่หลังๆจะเริ่มรู้สึกว่ามันเยอะกว่ามัธยม
    ความรับผิดชอบส่วนตัวต้องมีครับ ไม่มีใครมาตามเราส่งงานหรือเข้าเรียน
    เรื่องการหาเพื่อน สำหรับผมมีเพื่อนเก่าอยู่แล้วเลยไม่ค่อยลำบากเท่าไร
    แต่ถ้าไปตัวคนเดียวก็น่าจะหาเพื่อนได้ไม่ยากครับ

เรื่องอาจารย์อันนี้ก็ทั่วๆไปครับแล้วแต่คน ส่วนตัวปี 1 สบายที่สุดครับ

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    1. ไม่มีคนมาคอยบังคับชีวิตคุณว่าต้องไปเรียนตอนใหน กี่โมง ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความรับผิดชอบของคุณ
    2. อาจารย์จะไม่แคร์คุณหากคุณไม่สนใจเรียน หรือไม่เข้าเรียน เขาจะบอกคุณก็ตอน F ออกมา แต่บางคนก็อาจจะบอกก่อน(ส่วนมากจะเป็นจารย์ที่อายุไม่มาก พวกนี้จะค่อนข้างแคร์)
    3. ติดเหล้า ติดเกมส์ได้ แต่ต้องบริหารเวลาให้เป็น ไม่งั้น รอรับ F
    4. ไม่มีคำว่าเพื่อนที่แท้จริงในห้องเรียน (ห้องผมนะ ถ้าไม่เห็นแก่ตัวก็เอาตัวไม่รอดอะ พอมีงานไรมา****แทบไม่เคยบอกกัน ต้องไปตามสืบเอา)
    5. รับน้อง ถ้าไม่ถูกใจหรือมันรุนแรงเกินไป ไม่ต้องเข้า มันเป็นสิทธ์ของคุณ ยกเว้นม คุณจะเป็นพวกโซตัสขึ้นสมอง รับน้องกะเอาโหดก็ซวยไป

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    1.อิสระ เรียนน้อย เวลาว่างเยอะ
    2.ลงทะเบียนเรียนเอง
    3.เรียนน้อยกว่า แต่ยากกว่า
    4.คะแนนเก็บน้อย ส่วนมาก สอบเอา
    5.สังคมจอมปลอม เพื่อนแย่ ก็ซวยไป
    6.เดินทางไกล ถ้าไม่ได้นอนหอ
    7.กิจกรรมเยอะ
    8.เพื่อนจะไม่สนิทเหมือนมัธยม

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    มหาลัย จะยืดหยุ่นกว่าขึ้นอยู่กะเราลงเรียนด้วย ของผมมีตั้งแต่ เรียน อาทิตย์ละ 2วันวันละ 6 ชม ยัน เรียน 7 วันวันละ 1ชมครึ่ง

ส่วนเรื่องหาเพื่อนหาง่ายครับแต่คุณต้องเป็นผู้ใหญ่มากขึ้นด้วยในการเลือกเพื่อน

ความเครียดจะเพิ่มขึ้นหลัง Mid term แต่มหาลัยก่อนสอบจะรวมตัวกันโดยมิได้นัดหมาย (แล้วจะรู้จักคำว่า ตกมีนด้วย)

บางมหาลัยอาจต้องดรอปแบบกระดาษหนะขอบอกว่าวิ่งกันทั่ว ม เลยทีเดียว

เกมเหล้า จัดได้ไม่เป็นไร แต่ตอนก่อนสอบต้องจริงจัง ไม่งั้นจะได้รู้จักคำว่า เปอร์ ทาย เกรดต่ำกว่า 1.5 สำหรับบาง ม 1เทอมบินเลย บาง มให้โอกาศเป็น 2 เทอมติด และจะจบต้องไม่ต่ำกว่า 2.0

แต่ถ้าถามผมว่า ชอบแบบไหนผมชอบ มัธยม

เพื่อนที่ซี้ๆกันของผมก็ได้ตอนรับน้องนั่นแหละ

และเวลาทำกิจกรรมก็เต็มที่ วาง Ego ลงแล้วจะสนุกกับมหาลัย

อาจารย์มีหน้าที่แค่ สอน ให้คำแนะนำ และให้คะแนนคุณ แต่บางท่านเหมือนพ่อแม่เลยทีเดียวหายากหน่อยแต่มี

ปี1 ก็ห้าวๆให้น้อยหน่อยนะครับโดยเฉพาะที่ร้านเหล้า

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    แรกๆก็หนุกดีครับ ไปเที่ยวบ้าง ไปนู่นไปนี่กับเพื่อนแทบทุกวัน นัดกันไปเรียน ทำงาน อ่านหนังสือ
    แต่หลังๆจะค้นพบว่าการนอนอยู่ห้องเป็นกิจกรรมที่สนุกที่สุด

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    941
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    ส่วนใหญ่ก็จะคล้ายๆกันกับที่ เม้นบนๆ ได้กล่าวมา แต่ถ้าอยากรู้ว่าที่ๆ จขกท.เรียนเป็นยังไง ลองเอาไปเซิร์ทกูเกิ้ลดูครับ ตามด้วยคำว่า pantip แต่บางที่ก็หาไม่เจอ = =

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,422
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ อีเย็น อ่านกระทู้
    แรกๆก็หนุกดีครับ ไปเที่ยวบ้าง ไปนู่นไปนี่กับเพื่อนแทบทุกวัน นัดกันไปเรียน ทำงาน อ่านหนังสือ
    แต่หลังๆจะค้นพบว่าการนอนอยู่ห้องเป็นกิจกรรมที่สนุกที่สุด
    F กี่ตัวแล้วจ๊ะ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    เอาหลักก็งานเยอะขึ้นครับ เรียนสบาย สอบก็เลวร้ายบางวิชา บางวิชาก็ปล่อย

แต่โหดร้ายสุดน่าจะเป็นโปรเจค กับการดองงานครับ อันนี้ไม่ได้ ไม่ได้นอน เคยทำงานห่ามรุ่งแต่งานก็ไม่เสร็จมาแล้ว เพราะเวลาไม่พอ- -*

นี้ขนาดทำกันหลายคน

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

{ The Dark Life }
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    เรียนพร้อมเพื่อน จบพร้อมแพทย์ #วิศวะ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้
    F กี่ตัวแล้วจ๊ะ
    3 จร้าาาาา

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    ส่วนตัวผมว่าความรับผิดชอบต้องเยอะขึ้นมาก เพราะอะไร

1. ตารางเรียนมันไม่แน่นอน ซึ่งพ่อกับแม่ไม่รู้

2. วันที่ขี้เกียจจัดๆ เราสามารถบอกกับพ่อแม่ได้สบายๆว่า วันนี้ไม่มีเรียน วันนี้หยุด วันนี้ อ ไม่มา

3. นี่จะเป็นสิ่งที่เสี่ยงมาก ในการที่จะเรียนไม่จบ

4. เข้าเรียนให้ อ เช็คชื่อทุกคาบ โอกาส F ก็ลดลงไปเยอะแล้วครับ

5. เข้าเรียนสำคัญที่สุดเรียนไม่ได้เรื่องแต่เข้าห้องบ่อยๆ ให้ อ เห็นหน้า ว่าเรามาแต่เช้ามานั่งเรียน ส่งงานครบๆ อ เค้าก็ช่วยเราไม่ให้เรา F ได้ ความสัมพันธ์กับอาจารย์สำคัญมาก

ต่างกับ มัธยม ตรงที่ มันมีเรียนทุกวัน จ-ศ จ-ส ว่าไป เข้ากี่โมงกลับกี่โมง อันนี้ถ้าที่บ้านเคร่งจะโดดเรียนก็ไม่ได้อยู่แล้ว เข้าไปเรียนๆเล่นๆ ยังไงก็จบ ถ้าไม่ขาดเรียนเยอะ

มหาลัย นอกจากจะเข้าครบแล้ว งานต้องครบด้วย และสอบต้องได้บ้าง ไม่ใช่กามั่วได้เหมือน มัธยม

ถ้าคิดว่าหมดนี่กระจอก เรื่องเล็ก ก็เรียนจบมหาลัยได้สบายๆ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    แล้วแต่มหาลัยครับ ของผมได้อาจารย์ดี เพื่อนก็ดี เลยพากันเรียนจบได้สบายๆ ถึงจะเรียนยากเป็นบางตัวก็เถอะ ส่วนตัวค่อนข้างชอบชีวิตมหาลัยมาก ค่อนข้างอิสระ ช่วงไหนไม่มีเรียนก็ออกไปนู่นไปนี่ได้ เช้าๆตอนนั่งรอเพื่อนที่ป้ายรถเมล์ก็ส่องหญิงขึ้นวินมอไซค์ สุดยอดจริงๆครับ ชีวิตในรั้วมหาลัย เอาซะไม่อยากเรียนจบเลย (แต่ก็จบมาแล้ว) เหนื่อยหน่อยก็ตอนปี 4 อ่ะครับของผม ทำสัมมนาเทอมแรก เทอมหลังโปรเจ็ค ทำข้ามวันข้ามคืนไม่ได้หลับได้นอนเลยทีเดียว

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    มีคำถามเพิ่มนะครับ แหะๆ

-การลงวิชาเรียนนี้คืออะไรเหรอครับ ประมาณว่าต้องลงเรียนอะไรก็ได้ให้หน่วยกิตครบอย่างนี้ใช่มั้ยครับ

แล้วมีวิชาบังคับให้ต้องเรียนมั้ยครับ แบบว่าไม่ต้องลงเรียนเอง เขาลงมาให้เลย

-ตารางเรียนกำหนดกันยังไงครับ เป็นวิชาที่เราลงเรียนรึเปล่าครับ

-คนในสาขาเดียวกัน เรียนด้วยกันหมดเลยมั้ยครับ หรือว่าต่างคนต่างเรียนในวิชาที่ลง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~FeaR~ : 22nd June 2015 เมื่อ 11:36

กล่าวขอบคุณ
    2,422
    -การลงวิชาเรียนนี้คืออะไรเหรอครับ ประมาณว่าต้องลงเรียนอะไรก็ได้ให้หน่วยกิตครบอย่างนี้ใช่มั้ยครับ

แล้วมีวิชาบังคับให้ต้องเรียนมั้ยครับ แบบว่าไม่ต้องลงเรียนเอง เขาลงมาให้เลย

แล้วแต่มหาลัย บางมหาลัย เอามาให้เลย บางมหาลัยต้องไปลงเอง

-ตารางเรียนกำหนดกันยังไงครับ เป็นวิชาที่เราลงเรียนรึเปล่าครับ

ใช่

-คนในสาขาเดียวกัน เรียนด้วยกันหมดเลยมั้ยครับ หรือว่าต่างคนต่างเรียนในวิชาที่ลง[/QUOTE]

ต่างคนต่างเรียนในวิชา แต่ส่วนมากก็เจอหน้ากันเพราะวิชามันไม่ต่างกันมากหรอก ยกเว้นพวกอิ้นดี้

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    แล้วไม่ทราบว่าการเรียนเตรียมความพร้อม จำเป็นต้องเรียนไหมครับ?

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ใหม่ๆปี1 โดนทั้งกิจกรรมโดนทั้งเรียน ยังสบายๆ พอปี2เท่านั้นละของจริง ปี1ไม่เคยมีDมีF พอมาปี2ตั้งใจยังไงก็มาทัังD ทั้ง F
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้
    แล้วไม่ทราบว่าการเรียนเตรียมความพร้อม จำเป็นต้องเรียนไหมครับ?
    บางที่จะเตรียมความพร้อมเฉพาะพวกสอบตรง กับโควต้า
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมไม่รู้นะว่าใครเป็นเหมือนผม

ผมรู้สึกว่า ผมอยู่มหาลัย สบายกว่า ตอนอยู่มัธยม

หรือเป็นเพราะว่า ระดับการศึกษามัธยม มันสูงกว่า มหาลัยที่ผมเรียน

ความรู้สึกเหมือน จบ อ็อคฟอร์ด แล้วไปเรียน กศน.

ถ้าบางคนจะรู้สึกสลับกัน

46. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: