ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 5

Question รบกวนขอความรู้เกี่ยวกับSSHDหน่อยครับ

ผมอยากรู้ว่าSSHDดีกว่าHDDธรรมดายังไง และ SEAGATE SV35 คือฮาร์ดดิสก์แบบไหน มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง คุ้มไหมที่จะซื้อมาใช้งาน
    รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย snow666 : 24th June 2015 เมื่อ 00:47

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    420
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,900
    SSHD
    1.บูทเร็วกว่า มีคุณภาพมากว่า
    2.ข้อมูลปลอดภัยกว่า
    3.ทนกว่า อายุใช้งานนานกว่า

แต่ SSD ความจุจะน้อยกว่า HDD ครับ

รอท่านอื่นครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    SEAGATE SV35 มันประหยัดไฟครับ ราคาแพง
    เล่นตัว SEAGATE BARRACUDA SATA-3 หรือ WD SATA-3 BLUE ดีกว่าครับ

ssd เร็วกว่า hdd เยอะครับ แต่ก็ราคาแพงกว่าเห็นๆ โดยมากจะซื้อมาไว้ลงวินโด้ hdd ก็เอาไว้เก็บข้อมูล

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ขอบคุณครับ

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    SSHD ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นไฮบริด คือมีFlash SSD ตั้งแต่ 8-64GB อยู่ในตัวรวมกับDiskDrive ปกติ

ดีกว่าก็ตรงที่บูทเครื่องเร็วกว่าเพราะไฟล์ที่จำเป็นในการบูทหรือไฟล์โปรแกรมที่ใช้บ่อยๆจะถูกเก็บไว้ในตัวFlash SSDที่อ่าน-เขียนได้เร็วกว่าทำให้ทำงานได้เร็วขึ้น

ส่วนDiskDriveปกติก็ใช้เก็บข้อมูลต่างๆเหมือนHDDปกติครับ

ส่วนSEAGATE SV35เป็นHDDที่ไว้ใช้ในเครื่องที่ไว้บันทึกกล้องวงจรปิดครับ แต่ก็สามารถนำมาใช้งานปกติได้นะ แต่ผมว่าราคาไม่คุ้มเท่าไหร่

ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    SV35 สำหรับกล้อง วงจรปิดครับ ที่ใช้มาไม่เห็นมันจะทน เลยครับยิ่งไม่มี UPS นะ มันก็แค่ฮาร์ดดิสก์ธรรมดา ที่ราคาแพงเท่านั้นเอง สำหรับผมนะใช้วิจารณญาณเอา อาจจะเป็นกับตัวเครื่องบันทึกจ่ายไฟห่วยก็ได้
    SSHD หาซื้อลำบาก หน่อย ลูกครึ่งไม่ได้เร็วไรมากมายครับ ซื้อ SSD กับ ฮาร์ดดิสก์แยกกันดีกว่า ไวกว่า กระจายความเสียงด้วยครับ 120G ในเว็บขาย พันหกเอง จัดได้ว่าแจ่ม

Tags for this Thread